Radio Okapi. Kwa oh, muktasari wa taarifa za habari. Mjini Kinshasa, jeshi lilifaulu kuepuka mapema hii jumapili mapili jaribio la mapinduzi ya serikali, kutangaza msemaji wa jeshi kwenye redio na televisheni ya taifa RTNC. Wahusika wa mashambulizi yale kwenye ofisi yake rais na makao yake bwana Vital Kamere wakashikwa na vikosi vya usalama. Hakuna makubaliano eno yote iliyowafikiwa na uongozi kuu wa chama cha Union Sacre kuhusu wa kandidati wao kwa uchaguzi na ushimikaji wa ofisi ya kudumu ya bunge la taifa. Mkutano wao wa Jumamosi haukufikia chochote. Kwa tamati, tutajielekeza huko jimboni Kasai Oriental kwenye kazi za ukarabati wa barabara zaanzishwa upya mjini Mbujimai. Mengi ni katika taarifa za habari. Jambo kwako kwa msikilizaji mtukufu, karibu mjini Kinshasa. Jeshi ilifaulu kuepuka jaribio la mapinduzi la serikali, hutangaza msemaji wa jeshi kwenye redio na televisheni ya taifa RTNC. Jamadari Sylvain Yakenge usisitiza kwamba wahusika pamoja na kiongozi wao walishikwa. Baadaye aliwaita wakazi wa mji mkuu Kinshasa kuendesha shughuli zao kama kawaida. Kwa ukumbusho, makao ya bwana Vital Kamerhe waziri wa uchumi tena mgombea kwa wazifu wa spika wa bunge la taifa lishambuliwa nalo saa kumi unusu za kuamkia jana Jumapili na watu wenye silaha na sare za jeshi. Michel Moto, msemaji wa Vital Kamere tena mwana bunge toka chama chake, pamoja na wapolisi wake wawili wa ulinzi, pia mmoja miongoni mwa washambuliaji waliuliwa katika mashambulizi yale. Wajambazi wale wale ndio waliohusika na mashambulizi baadaye ya jengo kuu la taifa likiwa ofisi ya rais wa nchi. Ila punde kidogo, kikosi cha ulinzi cha rais kiliwashika washambuliaji wale waliokuwa wakivaa sare za jeshi na kushikilia bendera ya wakati wa utawala wa Zaire. Hawa walinena kwamba wana lengo la kubadiri mwenendo uongozi wa nchi. Kwa sasa jimboni Kivu Kaskazini, hali kiusalama usalama na kiutu zazidi na kuharibika. Jimboni kote huko kunaonekana usalama mdogo na wakaazi kadhaa kuziama vijiji vyao ni hayo wanaolaumu wanamemba wa mashirika la raia kwa ngazi ya jimbo miji na mitaa, waliokutanana katika kikao jumamosi iliyopita huko mjini Butembo ili kutathmini hali gisi ilivyo. Hawa wanadokeza kufadhaika na kuona vita vinatatiza jimbo lote mzima, na kwamba bado hali yazidi na kuzorota. Kanisa la Uamsho la Congo, ERK kwa ufupi, lalaumu ubovu wa hali ya usalama katika jimbo la Chopo. Askofu wa kanda la mashariki la kanisa hiyo alinena hayo wakati wa mkutano mkuu Jumamosi mjini Kisangani. Gabriel Luzolo huripotia mizozo za kikabila, usalama mdogo na maisha magumu eneo lile. Huyo uomba kuendeshwe mkutano ili wazaliwa wa Kisangani watowe pendekezo za suluhisho. Kwa sasa kanisa lile la uamsho landa la sala kuu kwa ajili ya amani eneo lile mwanzo wa mwezi Juni ujao. Kama nilivyotanguliza, uongozi kuu wa chama cha Union Sacre uliendesha mkutano Jumamosi ili kuandaa uchaguzi na ushimikaji wa ofisi ya kudumu ya bunge la taifa. Kikao hicho kilihuzuriwa na wakilishi wa kongamano za vyama vya siasa wanamemba wa chama hicho cha Union Sacre. Lengo lilikuwa kukubaliana kwa pamoja kuhusu pendekezo ya wakandideti wao kwa uchaguzi wa ofisi hiyo, ila hatimaye hawa waliachana bila makubaliano yoyote. Huko kongamano lile la subiri, rais wa nchi katika hekima na mamlaka yake atowe maoni na kuwateua wakandideti wengine watano zaidi ya bwana Vital Kamere kwa ajili ya uchaguzi ule. Tujielekeze huko jimboni Kasai Oriental, kwenye kazi za ukarabati wa barabara za mjini Mbuji Mai za anzishwa rasmi. Magari za makampuni Safrimex na Johni Matata, kampani GMC zaonekana tayari maeneo kadhaa. Kiongozi wa shirika la ujenzi barabarani OVD unena kwamba kumewasili pambujimai mai vifaa kadhaa vya ujenzi, kadhalika viwanda vya, vya kutengeneza lami vimeshimikwa. Taarifa yake Ester Ndalafina ya somo studioni umo. Ni tangu siku ya Ijumaa ndiye barabara moja moja ya Mbujimai zimefungwa ajili ya makazi za majengo ya barabara ya mjini. Mashini za kampuni Jony Matala Company GMC zilianza siku ya tano kazi za ukarabati ya barabara Lubi kwa mji wa Miba, kilomita kidogo tu kwa kuingia ndani ya kempin. Imepita sasa miezi kadhaa, kazi za majengo ya barabara zilishimamishwa barabara Katomba yenye kuunga muji mdogo ya Diulu na ile ya Bipemba. Makazi za ukarabati ya koti ya msingi ama couche de base zimefanyika na kampuni Safrimex. Mashini zimoja zimeonekana ngambo ya barabara ya liwali wa jimbo na ngambo ya barabara Hinga yenye kuingilia kwenye hotel Kabe Delix. Akiojewa Trezor Kashala, mkurugenzi jimboni wa OVD, analalisha uanzishaji wa makazi hizi kwa kuwa walikuwa wakikusana nyenzo ni kwa hiyo njoo walianzisha makazi ya ukarabati. Safrimex imemaliza kujenga kiwanda yake na GMC imemaliza kukusanya majiwe na kwa hiyo wameanza kazi ya ukarabati. Kwa ukumbusho, makazi ya usafi ya mazingira imeendelea vizuri kwenye barabara ya masomo na ya katedrale. Uchukuzi kwa njia ya reli umekatizwa tokea mwezi Januari maeneo za Kalemi, Kindu na Lubumbashi kutokana na kuanguka kwa ulalo la Luizi. Ni kwenye mipaka kati ya mitaa za Kabalo na Nyunzu jimboni Tanganyika, kinyume ya kwamba bidhaa kadhaa zachelewa katika gala za shirika SNCC mjini Kalemie. Mengi nawe pole munanga. Miongoni mwa bidhaa hizo ni chumvi, sukari, unga wa ngano na soda ya kostike ambazo ziko kwenye gala katika bandari ya Kalemie. Pia kuna simenti na vifaa vya ujenzi katika gala zingine. Kwa kuongezea, kuna mizigo ambayo imekuwa ikipakiwa kwenye mawagoni kwa miezi kadhaa, vinaripotiwa vyanzo toka SNCC kwa mkurugenzi ya mkoa ya FEK katika jimbo la Manyema. Zaidi ya mawagoni makumi nane ya bidhaa za wafanyabiashara katika jimbo hili tangu vilitiliwa katika magala ya SNCC huko Kalemi kwa miezi kadhaa, Bwana Pierre Waswalila Ntonge usema kama kuna bidhaa vinavyoharibika kwa mfano unga. Kwa upande wake mkurugenzi wa SNTC wa kanda ya maziwa makuu akiwaambia wateja kukusanya biashara vyao na kuviondosha kwenye magala ya kampuni hiyo, wamoja ufanya hivyo, lakini wengine wanapendelea kuweka biashara vyao kwenye magala haya. Toka Kalemi Polemunanga, Radio Kapi. na kwa taarifa ya afya jimboni Kivu kusini divisheni ya afya yatangaza mripuko ya tauni la malazi ya kima kwa maarufu mankibox. Miongoni mwa hizo mitaa za afya thelathini na nne za jimbo lile, karibuni ya asilimia themanini zimeathiriwa tayari. Huduma za kiganga za omba kwa raia kuwa makini na kuheshimu taratibu za kingo. Jean Kasami ana ripoti zaidi kuheshimu utaratibu wa kujitenga na wagonjwa ndio, lakini inabidi pia kuheshimu mipaka ya ukingo na kupeleka haraka kila mwenye kuonyesha alama za ugonjwa kwenye kituo cha afya. Vilevile vile duru toka kitengo cha afya jimboni Kivu ya Kusini zinashauria asikuswe mtu yeyote anayeonyesha dalili za kugonjwa monkeypox au kukusa nyama zilizofariki ghafla. Jimbo la Kivu ya kusini linahesabu sasa idadi ya wagonjwa zaidi ya mia nne pamoja na vifo sita muda wa miezi mitano inayotoka malizika tangu mwanzo wa mwaka huu. Mhusika na habari kunako kitengo cha afya jimboni Kivu ya kusini anaongeza kusema wagonjwa mia moja wanapewa matibabu hapa, wengine wakiendeshewa uchunguzi wa mahabara. Eneo la afya la Uvira linashika nafasi ya mbele baadaye lile la Kamituga ndani ya mtawa Mwenga. Hata hivyo daktar Claude Baiziri anasema dawa iko na chanjo hizo zimeponya wengine. mahali pengine Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Na hatimaye uko jimboni Kwilu kunaripotiwa uhaba wa maji safi toka shirika la Regidezo zo maeneo kadhaa za mutawa wa Basoko mjini Bandundu, uko raia wana ugumu wa kupata maji ya kunywa. Tulipo mhoji kiongozi jimboni wa shirika lile la Reji De Zo Bwana Gabi Kukinji unena kwamba chanzo ni mirija zenye upana mdogo zaidi zilizoelekezwa sehemu hizo. Anahakikisha kwamba suluhisho litapatikana hivi karibuni. Masemi yake Bwana Gabi Mukinji iliyochukuliwa na Irene Mboma yatafsiriwa hapa. Naye Bwana Sadiki Abubakar, mwezi wa kenda uliopita opita, tuliweza kutuma watu kufuatilia kesi za karta Monusco Sibe Trois Riviere Ebiko. Shida tunao ni kwamba tuna ukosefu ya vifaa vinaostahili kwa ajili ya kubeba maji kwa wingi na kuwaridhisha wakaji wa eneo hilo katika karta ya Monusco. Diametri kubwa tunao ni santimetri kenda, na baada ya hiyo santimetri kenda kinachopatikana zaidi sana ni mabomba ama tiyo ya santimetri tatu. Ni mabomba ambayo tunatumia kwa kuelekeza maji kwa mtu binafsi, lakini hapa mabomba hizo ndizo zimewekwa kwenye barabara. Si washutumu wateja wetu, kulikuwa muda watu walikuwa wakiomba maji, lakini kwa ukosefu wa bahati tukaweza kuwatolea maji na mabomba madogo madogo, kwa muda huo watu walikuwa bado wadogo katika eneo hiyo, lakini sasa wakaaji wamekuwa wengi na kumekuwa shida ya kugawanya maji, kwa sababu mabomba hizo madogo madogo hayawezi kuelekeza maji kwa wingi kwa watu wote. Kiongozi jimboni wa Régie des eaux Grand Bandundu huongeza kwamba juu ya hizo meta mia tisa za mirija zinazosubiriwa ili kuwasilisha maji safi katika makata hizo ine meta mia sita pekee zimekwisha patikana. Kwake Bwana Gabi Mukinji, uongozi wa shirika lile kwa ngazi ya taifa wajitahidi ili kupata suluhisho. Hapo tunapitia kwa kipindi cha pili cha taarifa hizi mutani beni jimboni kivu kaskazini walimu kazaawa eneo linaloathiriwa na usalama mdogo wana ugumu wa kupata mshahara wao kiongozi wa divisheni husika wa mshahara ya walimu sehemu za eringeti kainama unena kwamba walimu walazimishwa hata kuacha kufundisha ili kwenda maeneo panapokuwa mabenki kuchukua mshahara wao huko wamoja wanyenyeswa hata manjiani ili kuelewa mengi kuhusu shida hiyo tunampokea hapa kiongozi yule Bwana Bienfait Baraka, huzungumza naye Marke Marufimbo. Bienfait Baraka, unasimamia chumba cha kazi ya uchunguzi na malipo ya walimu pande wa Eringeti na Kainama hadi hata Oicha. Tunaweza kuelewa hali ni kipi ya walimu kupitia malipo yao kwa siku hizi? E, hali ya, ya usalama kwanja ya walimu ni mbovu, kwani miaka ambayo zilipita tuliweza kuandika idadi nyingi ya walimu ambao walifariki katika shule na wa ADF. Kwa mfano miaka ambayo zilipita, kulikuwa mwalimu mmoja wa act mbingi ambayo aliuliwa na mwingine alitekwa nyara, ni wa epea aliva na mkuu wa shule la ct kima ya badvandis nao aliuliwa, na uh, mfanyakazi wa dinakope ringeti ambaye alienda fanya kazi Kainama alipigwa masasi na akakufa, na wanafunzi wengi walitekwa nyara, na walimu ambayo wanatoka mbali kukia pokea mshahara yao kwenye banki beni, labda wanaanguka katika mtego ya waasi na wanauliwa. Tukuna mifano nyingi walimu ambayo walikuwa toa Kainama, wengine walikufa kokola na wengine walikufa Maimoya, kufatana na ukosefu wa hiyo usalama. Suluhishi katika hiyo swali ya kwanza, serikali ya Kongo iweze kusaidia walimu kwa kustabilize situation sekuritare. Alor, ya pili serikali ya Kongo iweze kuestale mabanki karibu na walimu, nikusema banki ya kwanza waki, wanapasha itia wicha na ya pili wanatia Kamango, na ingine wanapasha enda tia Kasindi, kwani kuna walimu ambayo wanatoka Kainama kukiapokea mshahara yao Beni. Kuna walimu wengine wanatoka Kamango mbali sana, wanakiapokea mshahara ya Beni. Kuna walimu wengine wanatoka Kasindi kukiapokea mshahara Beni, kusema wakati walimu wanatoka kule wengi kati yao wanauliwa katika njia kufuatana na ukosefu wa usalama. Mfano halisi walimu wa Bulungo hapa juijuzi walikufia hapa mbarabara, na wengine walikufia Maimoya na wengine walikufia huku kutoka Kamangu, na ile eh, masomo inateseka wakati, eh, wanafunzi wanateseka wakati wanaona mwalimu wao anafariki. Hebu tunaweza kuelewa idadi ya mashule zinazolipwa na zisizolipwa na serikali ni lini? Eh, fazi mi nasimamia, ninakuwa na shule arobaini na, na tatu ambayo inalipiwa na, na serikali. Wakati tunafanya hesabu tunakuwa na shule karibia makumi mnani, ni kusema ili nyingine nalipiwa na ingine hailipiwe na nyingi hailipiwe kufatana wazazi wanalipa, kusema shule la kisegondari wazazi wanalipa na shule la maternelle wazazi wanalipa. Suluhisho katika hiyo swali ni kusema serikali iwezi ilipe ile shule, mashule ambayo hazilipiwa itaweza kusaidia pia wazazi, itasaidia wanafunzi, itasaidia pia na serikali nzima na ile, kufatana na gratuite ya sinama, leo Rais alisema kwamba itafika na sekondari, ni kusema wakati itafika kule, lakini shule hailipiwe na haitaweza kusaidia wazazi na haitasaidia pia walimu, kwani walimu watakuwa wakitumika bila mshahara. Lakini wakati unaposema mashule karibu makumi nne na tatu wala na zingine hazilipiwe, hailete uzito juu ya kazi ya kialimu. Inaleta uzito, kwani wakati unatumika na haulipwe. Leo ni siku ya walimu, leo ni tunaselebre katika meditation kwani hakuna pesa ya maana, serikali iweze kufanya siasa nzuri kuwa nalipa walimu wote ambayo wanatumika na kuwalipa mbele ya wakati, kwani leo tunakuwa na mwezi ya 45 jours pour take mwezi nakuwa na 30 jours, ni kusema kunakuwa surplus ya 15 jours na mwalimu naalipa. Alors, imaginez-vous wakati unaonda unafundisha na haukule, utafundisha somo ya namuna gani? Bifei Baraka, tunakushukuru sana Soko so kuu la kimataifa limeendeshwa tokea tarehe saba mwezi huu mjini Bukavu kwenye eneo liitwalo Chapito de la Bote. Uko huko limekusanya wanabiashara wa bidhaa mbalimbali toka Burundi, Tanzania na majimboni kadhaa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na Tanganyika. Mengi kuhusu hayo ni katika taarifa kuu letu la siku. Naye Jean Kasami: biashara inauzwa polepole pole, hata kama soko la maonyesho halikushirikishwa na watu wengi. Stela Hakizima anatoka Burundi, anaona muda ungekuwa wa kutosha, soko la maonyesho lingivuma biashara kwanza. tukisema kwa kweli, vimetusumbua kidogo ii njia ya Kongo kule uvila kupanda huku, lakini tunaona vingefika mapema tungeuzisha na biashara vingeendeka sawa. Tunaomba serikali ingependa ingetuongeza tu siku ndogo tu jutu tuangalie kama biashara inaweza kuisha. Wajumbe toka Tanzania walichelewa kufikisha biashara yao mapema kwenye soko la maonyesho. Rashidi Ali tumekuja na bidhaa tofauti tofauti kwa sababu tuko wengi. Kuna watu ambao wanachonga chonga, chonga, chonga vinyago. Kuna watu wanashona, wanafuma nguo. Kuna watu ambao wanapika hizi batiki ambazo tunapika, alafu tunazishona tunauzisha. Kuna watu wanatengeneza mikoba mbalimbali. Yani kwa ujumla ni kazi za mikono. Kuna wakulima wanavuna bidhaa zao, kwa mfano vile mchele, vitu kama hivyo. Tunaomba tu serikali ya Kongo kwa hapa kwa sababu tunajua maonyesho haya ndio yameandaliwa binafsi lakini nadhani serikali pia wanafahamu kama kuna vitu vinaendelea hapa Bukavu. Mumoja kati ya waandalizi wa soko la maonyesho la Bukavu, Poleji Ngulula, anaona vema muda urefushwe kwa manufaa ya wote waliokuja kwa ajili hiyo. Hoke okay, hapa hivi, unajua watu wengi wanalima, wanavuna, wana biashara, lakini hawajui wanani wanaweza kubawauzia, na wale ambao wako na pesa hawajue wapi ambao wanaweza kuuzia. Fare tunayofanya nafasi ya kuonesha kuonesha vitu vyenye viko hapo sasa. Tunavyoonesha fare iko international, tuko na wanduku wa kutoka nje, kama vile watoka Tanzania au kutoka Burundi, wako hapo, wanaleta vishara aina yote. Tuko na watu wa Tanganyika huko, tuko na watu ya Norkivu wa kutoka Ituri, viko hapa hivi, banakuya tunakutana na fare, ni soko. Ni kila mtu analeta inko a na, na, na kama, eh, kama, kama na, na inaendeka. Soko la maonyesho la Bukavu lilipangiwa kudumu siku kumi, yaani kuitimishwa Tarehe 16 Mei. Na ni hapo tunafikia kwa tamati ya taarifa hii za habari. Shukrani kwako msikilizaji mtukufu kwa kutufuata kwa makini.