Hii ni Radio Kapi nao oh, watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Korti ya zina ya serikali ilitangaza hii <tout> siku ya kwanza mjini Kinshasa ripoti yake ya uchunguzi ya mwaka wa 2023 kuhusu mapato ya kiserikali katika sekta sheria ya sheria yakiwa ya chini sana. Kiongozi wa kwanza wa korti hiyo alipendekeza wafungwe watendaji wa uongozi wa mbaya katika sekta hiyo. Baada ya shambulio katika makao ya mbunge Vital Kamerhe na kunako jumba la taifa, makazi yaliendeshwa kama kawaida hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa 5 mjini Kinshasa. Mwenendo wa magari ni huohuo huo. Mashule alifungua milango na makazi ya kiserikali sawa vile ya upekee yaliendeshwa bila shaka. Mjini Lubumbashi, wanafunzi wa kusoma hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano, kutokana na ombi ya utetezi wa walimu ya kusimamisha makazi. Ni sababu makubaliano ya bibwa kwa kuboresha hali ya maisha ya walimu hayakutimizwa na serikali, wanasema watetezi wale. Baki nasi mpenda msikilizaji popote unaposikiliza redio ya Amani, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Korti ya azina ilitangaza hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano ripoti yake ya uchunguzi ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu kuhusu mapato ya kiserikali katika sekta ya sheria. Ni wakati wa mkutano na wapasha habari ulioongozwa na kiongozi wa kwanza wa korti hiyo Jimi Munganga alipendekeza mabadiliko katika uongozi wa kifedha katika sekta hiyo kutokana na mapato yake ya chini katika mfuko wa serikali, hususan kujulishwa wazi kwa malipo yoyote ya wanaoshikwa wala tena wanaotamani makazi mbalimbali mbali ya kisheria. Hata hivyo, kiongozi wa kwanza wa korti hiyo alijulisha kwamba watafungwa mbele ya chumba cha maadhibisho ya bajeti wote waliotajwa katika ripoti hiyo. Na tena korti ya uchunguzi wa wazina za serikali ilijulisha kwamba uchunguzi huo huo utaendeshwa pia katika majimbo siku za hapa karibu. Upande mwengine, kiongozi jimboni Ituri wa viwanda vikubwa na makazi ya kiserikali alisikilizwa na kuachwa huru baadaye kabla ya uchunguzi wa kiserikali. Mwanasheria mkuu wa kijeshi wa jimbo la Ituri alisema hii siku ya kwanza kwamba kiongozi huyo alitajwa katika swali la kuhuzisha gari kubwa la ujenzi wa kisima cha maji kwa manufaa wa kaji wa mtaa wa Aru kinyume na mwenendo wa kazi. Nalo ofisi la inspekta jimboni Ituri anayehusika na feza lilisema anashutumiwa makosa mengi hususan uporaji wa udongo na nyumba za serikali mjini Bunya na tena uwizi wa fedha nyingi. Taarifa ya mwenzetu Jacto Lokidile inasoma na Marshal Kiza Byamungu. Tarehe timu moja ya uendesha mashtaka ya kijeshi ya juu ilijielekeza pale kwa mtaa ya Aru, siku ine tu kisha shirika la raia kushtumu uzishaji wa mtogari ya kuchimba maji, yani foraja kwa mafaa ya raia, naye msimamizi jimboni wa chumba ya serikali yenye kuhusika na kazi ya serikali, hali yenye ilipelekea maandamano ya raia. Tarehe 15 msimamizi huu ya kazi ya serikali alialikwa mbele waku ya wakuu ya sheria ya kijeshi ajili apate eleza amesema hivi. Mwendesha mashtaka ya kijeshi hapa Ituri, Kanali Joseph Makelele, anaongeza kusema ya kwamba mshitakiwa huyu hakuheshimu kanuni ya kuhuzisha chombo ya serikali. Kwa sasa aliachiliwa uhuru kwa muda, lakini masambo na uchunguzi imeendelea. Bibi huyu ameshitakiwa pia makosa mengi. Inspekta jimboni wa uchumi amesema ni kama kuhuzisha viwanja ya serikali na uwizi ya pesa zaidi ya dola elfu mia ine kiisha kuhuzisha viwanja mengi ya serikali kwa muji wa Bunya. Akiojewa mwakili wake ame aidia kutosha maoni yake. Baadaye nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi, jimboni Maniema. shule ya kiprimari akekaunda ya kwanza iliyojengwa hapa Lubutu na kiwanda Safricas katika mpango wa maendeleo ya maeneo ya chini ilitolewa mwisho wa juma jana. Kwa yote ni vyumba sita vya masomo ofisi ya kazi za kiserikali na vyo. Jambo lililofurahisha wakaji wa huko, kiongozi wa shirika la raia la Manima kituo cha Lubutu alisema anadai makazi mengine yaliyozembea ya, ya ujenzi wa viwanda yaendeshwe ni ya komeshwe haraka, baada ya, ya, ya shambulio kunako makao ya mbunge wa taifa Vital Kamerhe na kwenye jumba la taifa mji wa Kinshasa ulitumika kama kawaida hii siku ya kwanza, tarehe makumi mawili mwezi wa tano, mashule ya mtaa wa Gombe yalifungua milango na kufundisha watoto moja kwa moja. Makazi ya kiserikali na ya kipekee yaliendeshwa pia. Hata hivyo mbinu za usalama ni hizo hizo mbele ya jumba la taifa na mjini, magari ya upekee sawa vile mateksi yanatembea kama kawaida popote mjini Kinshasa. Hata hivyo, jumuiya la SADEK limeshutumu vikali jaribio hiyo ya kubadilisha uongozi wa juu wa kiserikali mjini Kinshasa. SADEK inaunga mkono majeshi ya FARDC kwa kushika watendaji na kusimamisha ujeuri huenda uliyopashwa jitokeza baadaye kutokana na, na tukio hilo mjini Kinshasa. Tena barabara bara Nguma yenye kupita mtaani Ngalima imefunguliwa tena kisha kukabatiwa upya, jambo lenye kufurahisha wanaotumia njia hiyo yenye kuunga pande la magharibi ya mji wa Kinchasa na eneo la kati ya mji mdaa. Wa ujenzi huo watu walutumia njia ndefu na wengine fedha nyingi katika usafirishaji mjini Kinshasa. Wanafunzi wa mashule ya kiserikali mjini Lubumbashi hawakusoma hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano kutokana na azimio ya utetezi wa walimu ya kusimamisha kazi, sababu serikali haikuheshimu makubaliano ya Bibwa yanayotarajia kuboresha hali ya maisha ya walimu. Hata hivyo, baadaye umoja wa mashirika ya watetezi wa walimu ulipinga azimio hiyo, bali habari haikufikia walimu wote ajili kazi ziendeshwe kama kawaida. Taarifa ja Ngandu inasomwa na mwenzetu wa Uvira, Fisto Ngoma. Wanafunzi hao waliwasili shuleni kwao Jumatatu iye asubuhi, ya baadhi yao hata walianza kusoma kabla ya walimu kuwaomba warudi nyumbani. Kwa mujibu wa ushuhuda mbalimbali mbali ya watu walioojiwa kando ya shule yao, wanasema mwalimu aliandika tu fomila ubaoni akatoka nje na akaenda kufanya mkutano. Walimu walirudi na kuwataka wanafunzi waende nyumbani, watoke nje kwa sababu hakuna masomo, warudi Jumatano. Katika shule nyingine, wanafunzi wote walikuja nje katika uwanja wa michezo na wazazi walikuja kuwachukua watoto wao. Hali hii si ya jumla kwa sababu baadhi ya shule zimekuwa zikifanya kazi kama kawaida. Katika sehemu nyingine, mkuu wa mkoa alidokeza kuwa aliwaomba walimu wawe na subira, kwa sababu mwaka wa shule unakaribia mwisho wake. Lazima tuwape wanafunzi nafasi ya kumaliza mwaka vizuri, huku wakisubiri kusimikwa kwa serikali mpya, kwa sababu kwa sasa wale ambao wako ofisini wakishughulikia mambo ya sasa na hawawezi kufanya maamuzi makubwa. Mwenzetu wa Uvira, Fiston Ngoma, katika taarifa iliyotayarishwa tangu Lubumbashi. Naye Jean Gandu jimboni Kasai Oriental, wanawake wengi walemavu mjini Mbujimayi walipokea mwisho wa juma jana mashini za mashono ya, ma, ya mavazi vikwembe na vifaa mbalimbali kwa kuanza makazi yenye kuingiza mapato. Mpango huo unaoitwa hatari ya mazingira ya kijamii unasaidiwa kifedha na Rawbank kisha ki kusimikwa na Karitas Kongo Kinshasa ajili ya uhuru wa maisha ya walemavu. Tarifa Ester Ndalafina inasoma na mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Mjini Mbujimai ni furaha kubwa kwa wanawake hawa wanaoishi na ulemavu. Wengi wao ni wavivu, lakini kwa kuishi wamoja, wanaombaomba wengine wanatafuta kila siku bila mafanikio kwa shughuli ndogondogo za kuwaingizia kipato. Tangu wikendi hii, shukrani kwa Robank na ushirikiano wa Karitas Kongo Kinshasa, baadhi ya wanawake wanaoishi na ulemavu wamekuwa viongozi wa biashara. Mmoja wao ananena, alikuwa na ulemavu sasa tembea kwa sababu alipata mashini ambayo itamsaidia kujitegemea. Walifundishwa ufundi ili wasiendelee kuombaomba kama vile aliyenena na anaomba baraka kwa Mwenyezi Bwana. Bikira Wivine Mbombo, koordinator wa shirika ya wanyonge, amewekeza fedha nyingi katika usimamizi na mafunzo ya wanawake hao wanaoishi na ulemavu. Aliwafundisha kushona na shughuli fulani. Kulingana na mwakilishi wa Roba, taasisi yake pia inazingatia zingine katika uwanja wa kijamii. Kumbuka kuwa wanawake wengine wanaoishi na ulemavu watapewa mafunzo ya kufuga mifugo na kutengeneza sabuni. Mwenzetu Jacques Mukonkole katika taarifa iliyoandaliwa Mbujimai, naye Ester Ndalafina. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, mawazi yanayopangwa na watu wenye silaha wasiojulikana yanaendelea kuhesabiwa kwa uwingi katika mtaa wa Ruchuru. Mwalimu moja aliuwawa siku ya Mungu usiku hapo rutshuru sant, katika usultani wa Bwisha. Na tukibaki huko huko jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba milio ya risasi lisikiika hii siku ya kwanza asubuhi, kando ya eneo la Mpati magharibi ya usultani wa Bashali Mokoto, mtani Masisi. Mapambano yalianzishwa katika eneo hilo kisha yaliyoendeshwa mwisho wa juma jana. mtaani beni jimboni kivu kaskazini walimu kazaa wa eneo linaloasiriwa na usalama mdogo wana ugumu wa kupata mshahara wao kiongozi wa divisheni husika wa mshahara ya walimu sehemu za eringeti kainama unena kwamba walimu walazimishwa hata kuacha kufundisha ili kwenda maeneo panapokuwa mabenki kuchukua mshahara wao huko wamoja wanyenyeswa hata manjiani ili kuelewa mengi kuhusu shida hiyo tunampokea hapa kiongozi yule Bwana Bienfe Baraka, uzungumza naye Mark Marofimbo. Bienfe Baraka, unasimamia chumba cha kazi ya uchunguzi na malipo ya walimu pande wa Eringeti na Kainama hadi hata Oicha, tunaweza kuelewa hali ni kipi ya walimu kupitia malipo yao kwa siku hizi? E, hali ya, ya usalama kwanja ya walimu ni mbovu, kwani miaka ambayo zilipita tuliweza kuandika idadi nyingi ya walimu ambao walifariki katika shule na wa ADF. Kwa mfano miaka ambayo zilipita, kulikuwa mwalimu mmoja wa ACT mbingi ambayo aliuliwa na mwingine alitekwa nyara, ni wa ep alive na mkuu wa shule la ACT kima ya badvandis nao aliuliwa na uh, mfanyakazi wa dinakope ringeti ambaye alienda fanya kazi Kainama alipigwa masasi na akakufa. Na wanafunzi wengi walitekwa nyara, na walimu ambayo wanatoka mbali kukiapokea mshahara yao kwenye banki Beni, labda wanaanguka katika mtego ya waasi na wanauliwa. Tukuna mifano nyingi walimu ambayo alikuwa toa Kainama, wengine walikufa Kokola, na wengine walikufa Maimoya kufatana na ukosefu wa hiyo usalama. Suluhishi katika hiyo swali ya kwanza, serikali ya Kongo iweze kusaidia walimu kwa kustabilize situation sekuritare. Alor ya pili serikali ya Kongo iweze kuesalema mabanki karibu na walimu, nikisema banki ya kwanza waki, wanapasha itia wicha na ya pili wanatia kamango na ingine wanapasha enda tia Kasindi, kwani kuna walimu ambayo wanatoka Kainama kukia pokea mshahara yao Beni. Kuna walimu wengine wanatoka Kamango mbali sana, wanakiapokea mshahara ya Beni. Kuna walimu wengine wanatoka Kasindi kukia pokea mshahara Beni, kusema wakati walimu wanatoka kule, wengi kati yao wanauliwa katika njia kufuatana na ukosefu wa usalama. Mfano halisi walimu wa Bulongo hapa juijuzi walikufia hapa barabara, na wengine walikufia mai Moya, na wengine walikufia huku kutoka Kamangu. Na ile eh, masomo inateseka wakati, eh, wanafunzi wanateseka wakati wanaona mwalimu wao anafariki. Hebu tunaweza kuelewa idadi ya mashule zinazolipwa na zisizolipwa na serikali? Ni lini? Eh, fazi mi nasimamia ninakuwa na shule arobaini na, na tatu ambayo inalipiwa na serikali. Wakati tunafanya hesabu tunakuwa na shule karibia makumi mnani, ni kusema ili nyine alipiwa na ingine hailipiwe na nyingi hailipiwe kufatana wazazi wanalipa, kusema shule la kisegundari wazazi wanalipa, na shule la maternelle wazazi wanalipa. Suluhisho katika hiyo swali ni kusema serikali iwezi ilipe ile shul, mashule ambayo hazilipiwa, itaweza kusaidia pia wazazi, itasaidia wanafunzi, itasaidia pia na serikali nzima, na ile kufatana na gratuite asiyama. Leo Rais alisema kwamba itafika naku sekondari, ni kusema wakati itafika kule, lakini shule hailipiwe na haitaweza kusaidia wazazi na haitasaidia pia walimu, kwani walimu watakuwa wakitumika bila mshahara. Lakini wakati unaposema shule karibu makumi nne na tatu wala na zingine hazilipiwe hailete uzito juu ya kazi ya kialimu, inaleta uzito kwani wakati unatumika na haulipwe. Leo ni siku ya walimu, leo ni tunaselebre katika meditasio kwani hakuna pesa ya maana, serikali iweze kufanya siasa nzuri kuwa nalipa walimu wote ambayo wanatumika na kuwalipa mbele ya wakati, kwani leo tunakuwa na mwezi ya 45 jour pourtae mwezi nakuwa na 30 jour, ni kusema kunakuwa na pesa surplus ya 15 jour na mwalimu naalipao alors, imaginez-vous wakati unaonda unafundisha na haukule utafundisha somo ya namuna gani? Bifa Baraka, tunakushukuru sana. Ni soko kuu la kimataifa limeendeshwa tokea tarehe saba mwezi huu mjini Bukavu kwenye eneo liitwalo chapito de la Bote. Huko limekusanya wanabiashara wa bidhaa mbalimbali toka Burundi, Tanzania na majimboni kadhaa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na Tanganyika. Mengi kuhusu hayo ni katika taarifa kuu letu la siku. Naye Jean Kasami, biashara inauzwa polepole pole, hata kama soko la maonyesho halikushirikishwa na watu wengi. Stela Hakizima anatoka Burundi, anaona muda ungekuwa wa kutosha, soko la maonyesho lingivuma biashara kwanza. Tukisema kwa kweli, avikufika kwa muda vimetusumbua kidogo, ii njia ya Kongo kule Uvila kupanda huku, lakini tunaona vingefika mapema, tungeuzisha na biashara vingeendeka sawa. Tunaomba serikali ingependa ingetuongeza tu siku ndogo tu, juu tuangalie kama biashara inaweza kuisha. Wajumbe toka Tanzania walichelewa kufikisha biashara yao mapema kwenye soko la maonyesho. Rashidi Ali: Tumekuja na bidhaa tofauti tofauti kwa sababu tuko wengi. Kuna watu ambao wanachonga chonga chonga chonga vinyago. Kuna watu wanashona, wanafuma nguo. Kuna watu ambao wanapika hizi batiki ambazo tunapika alafu tunazishona, tunauzisha. Kuna watu wanatengeneza mikoba mbalimbali. Yaani kwa ujumla ni kazi za mikono. Kuna wakulima wanavuna bidhaa zao, kwa mfano vile mchele, vitu kama hivyo. Tunaomba tu serikali ya Kongo kwa hapa kwa sababu tunajua maonyesho haya ndio yameandaliwa binafsi lakini nadhani serikali pia wanafahamu kama kuna vitu vinaendelea hapa Bukavu. Mmoja kati ya waandalizi wa soko la maonyesho la Bukavu, Poleji Ngulula, anaona vema muda urefushwe kwa manufaa ya wote waliokuja kwa ajili hiyo. Ok okay, hapa hivi, unajua watu wengi wanalima, wanavuna, wana biashara lakini hawajui wanani wanaweza kubawauzia na wale ambao wako na pesa hawajue wapi ambao wanaweza kuuzia fare. Tunayofanya nifasi ya kuonesha kuonesha vitu vyenye vikwako. Sasa tunavyoonesha hii fare iko international kwa kuwa tuko na wanduku wa kutoka inchi kama vile walitoka Tanzania kutoka Burundi, wako hapa, wanaleta vishara aina yote. Tuko na watu wa Tanganyika huko, tuko na watu ya Norkivu wa kutoka Ituri, biko hapa hivi bana. Kuya tunakutanana fuari, ni soko, ni kila mtu analeta binyeko navyo na analitete, na kwa problema ya fuari ni kwamba watu waoneshe vitu, tena watafute wateja kama. Eh, wale wote ambao wanakuja wanakamata manimero zao, anajua kama nakuaga nahusisha kitu fulani na muteja anajua kitu fulani kumbi, nikikutafuta ndeza kukipata kwa mutu fulani ile kontakt jo tunatafuta kabisa me tunaona kama inaendeka. Soko la maonyesho la Bukavu lilipangiwa kudumu siku kumi, yani kuhitimishwa tarehe kumi na sita Mei. Asante kwa washiriki wetu wote, Bernard Nyangi, Mark Marofimbo naye Jean Kasami. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wote walioniruhusu kuwatangazia nasema shukran, kwa irini.