Oh, okay. Karibu watu 15 wamefariki mchana wa leo mjini Kinshasa katika ajali ya gari kwenye barabara ya Boulevard Lumumba katika kata y Badara Manispa Nsele. Rais Felix Tshisekedi alimpokea Kardinali Fridole Ambongo katika ofisi yake siku ya nne ne hii. Baada ya misukosuko iliyofuatwa kupitia mitandao ya kijamii hivi majuzi. Katika jimbo la Kwilu wakazi wa kijiji cha Parking tarafani Bagata wamekimbia makazi yao baada ya kupigana siku ya pili na wanamgambo wa Mobondo. Hamujambo, wasikilizaji wapenzi. Takribani watu kumi na tano wamefariki mchana wa leo siku ya nne mjini Kinshasa, katika ajali ya barabarani kwenye barabara ya Boulevard Lumumba katika kata Badara, manispa Nsele. Basi la teksi aina Desanset lilimaliza safari yake chini ya lori kubwa. Miili ya waasiriwa inasafirishwa hadi katika vyumba tofauti vya kuhifadhia maiti. Operesheni bado inaendelea, anatueleza kiongozi wa Nsele, frank Mbonzo la Meso pia kuna wachache waliojeruhiwa baada ya misukosuko iliyofuatwa kupitia mitandao ya kijamii. Hivi majuzi, Felix Tshisekedi, rais wa jamhuri, alimpokea Kardinali Fridolin Ambongo katika ofisi yake kunako jiji la umoja wa Afrika mjini Kinshasa. Mwishoni mwa mabadilishano haya siku ya nne hii asubuhi, mbele ya balozi mdogo wa ubalozi wa kitume Askofu Andri Yevichuk, mkuu wa Kanisa Katoliki, anauelezea mkutano huu kama wakati wa ufafanuzi ambao mkuu wa nchi alikuwa mwema kumpatia <muchos> Katika jimbo la Kwilu, kijiji cha Parking Berbe kilicho katika sekta ya Wamba, tarafa la Bagata, kwa sasa hakina wakazi wake baada ya mapigano ya siku ya pili kati ya wanamgambo wa Mobondo na baadhi ya wakazi wa eneo hilo, kuna ripoti za watu waliojeruhiwa vibaya, nyumba nyingi kuchoma moto na washambuliaji na idadi kubwa ya watu kuyahama makazi yao. Taarifa iliyotolewa na mbunge wa kitaifa aliyechaguliwa wa Bagata Garisa Kata na kuthibitishwa na kiongozi wa kijiji jirani cha Kimomo Stanilib huyo anatoa wito kwa serikali kuingilia kati. Maelezo na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Fisto Ngoma. Mapigano haya yanafuatia unyanyasaji unaofanyiwa na wapiganaji wa Mobondo kwenye kizuizi kilichowekwa kwenye lango la kijiji cha Parking Berbe. Wakaazi wamekasirishwa na hali hii na walijibu kwa kutaka kuwazuia wavamizi kwenye kijiji hiki. Wanamgambo wa wapiganaji Mabondo walifyatua risasi na watu sita kujeruhiwa, akiwemo muuguzi mkuu wa Kikongo, chifu wa kijiji jirani cha Kimomo huko kwa mut stani Libie. Anaziomba wakuu viongozi wa, wa nchi kuchukua hali hiyo kwa umakini. Kwa upande wake mbunge wa kitaifa mchaguliwa wa Bagata garisa kata anazungumuzia majeraha mawili mabaya kwake yeye kunahitajika mipango ya kutosha ya usalama ili kukomesha vurugu hii. Anasema kuwa Wamobondo bado wanaendelea kuzusha machafuko na hofu katika sekta ya Wamba. Siku ya pili iliyopita, majira ya saa moja asubuhi walivamia kijiji cha Parking Berbe, ambapo waliteketeza karibu nusu ya kijiji, wakampiga risasi mkuu wa ofisi ya mapato ya jimbo la Kwilu ambaye walimlumiza vibaya pia walimpiga risasi muuguzi wa kawaida bwana Alphonse, ambaye pia yuko katika hali mbaya. Garisa Kata anayomba serikali ya kitaifa na mkoa kwenda kwenye eneo hilo la migogoro ili kusaidia raia kufanya biashara zao kwa uhuru. Kwa sasa watu wote walihama kijiji hicho. Kwa upande mwingine, wanamgambo hawa wanadumisha ngome zao katika vijiji na kwenye misitu huko kwa mutu. Na huko Kivu Kaskazini mapigano yametokea siku ya nne hii asubuhi kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo na makundi ya wenyeji yenye silaha katika uwanja mbalimbali mbali wa mapigano katika tarafa la Ruchuru iko karibu na Kibirizi na Rwindi. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani wanasema kwamba kupitia mapigano hayo, jeshi la Kongo linajaribu kurejesha udhibiti wa nafasi hii iliyochukuliwa kwa miezi kadhaa na waasi. Tuelekee katika jimbo la Kivu Kusini ambako shirika la Medecin Sans Frontiere MSF linatangaza kuanza tena kwa shughuli zake katika mitaa ya afya ya sehemu ya kusini ya jimbo hilo. Hata hivyo, MSF inaomba walengwa kuwasiliana juu ya maswala ya usalama ikiwa ni lazima. Medecin Sans Frontiere ilikuwa bado kazini tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na moja lakini bila uwepo wa timu zake za Fizi, Mwenga, Uvira na Kimbi Lulenge. Ndila Nora anayesimamia mawasiliano katika MSF Kivu Kusini anazungumza na Jean Kasami. mana tunaita komunote kusaidia MSF kuwasaidia, ao kwa sababu tunajua kama komunote inaweza kuwa o courant ya masituation ya insekurite, ye inaweza kukamata bato alor, bao bakikwa na remonte ma alerte ma sinyo za insekurite itasaidia MSF kujua wakati gani inaweza kuenda kuteran na wakati gani banaweza kupana apui a distance juu babenefisiaire bapate msaada ya kiafya. Huko Ituri, timu ya eneo la Msalaba Mwekundu imekuwa ikisafisha gereza kuu la Bunia tangu siku ya pili, ambalo lina wahifadhi zaidi ya wafungwa 2300. Kulingana na mtendaji kutoka shirika hili, hatua hii inalenga kupigana na magonjwa fulani na kulinda mamia ya wageni wanaotembelea gereza hili kila siku dhidi ya maambukizo. Brigedi ya usafi pia imewekwa huko ili kudumisha usafi. Mgeni wetu anatokea Goma, ni bwana Espoir Luco, katibu mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Solidarite Pour La Promotion Sociale Et La Paix, SOPROP kwa kifupi. Shirika hili lilipanga wiki iliyopita huko Goma kikao cha mazungumzo kuhusu kupunguza hatari za ulinzi zilizorekodiwa katika tarafa za Masisi na Lubero. Anahojiwa na Bernardin Diambu. Bwana Espoir Luco, jambo, jambo sana madam. E, mmeweza kuandaa kikao cha siku mbili mujini Goma ambapo menekusanya wacu wengi toka mitaa ya Masisi na Lubero. Ni nini kabisa inatuma mwezi kuandaa kikao hiki? Uh, ni kwamba tunakuwa na mradi ambao tumeuanza tangu miaka kumi zaidi, na kikao cha mwisho tena ambacho kilikuwa hapa Goma ilikuwa ni katika mwaka wa elfu mbili na makumi mbili mwezi Desemba hapa tulikuwa tena na kikao kingine pamoja na gavana tena wa jimbo na akaweza kukamata maazimio fulani fulani kuhusu haki za binadamu ambazo haziheshimike katika mitaa hiyo. Na sawa, jinsi unajua, katika nyakati hizi usalama kabisa hauko katika mitaa hii mbili, na ndiyo maana tumeweza kuleta malalamiko yetu mbele ya gavana wa jimbo kusudi aweze kuona namna gani usalama unaweza kuboreshwa katika mitaa hiyo mbili ambayo nimetoka kukuambia. Mm -hmm. Sasa tunaweza kufahamia, muhimu ya hii table ronde ni gani? Ii e, umuhimu wa hiki kikao ni kwamba hapa tunaleta malalamiko yetu kwanza mbele ya kiongozi wa, wa jimbo na baadaye tunachunga maazimio fulani fulani ambazo gavana wa jimbo wataweza kuchukua kulingana na haki za binadamu ambazo haziheshimiki katika mitaa hiyo mbili, mtaa wa Masisi na Lubero, na kisha kutakuwa kamati ambayo itaundwa kwa kuweza kufuatilia ile maazimio ambayo itachukuliwa, na tena tuna tutakuwa tunangojea kuona eh, ni kwamba tunangojea pia kutumika bega kwa bega kati ya raia na wakuu viongozi ambao wanatuchunga katika mitaa hiyo mbili, na tena tuweze kujua kujichukulia na kuleta suluhisho kwa shida fulani fulani ambazo tunaweza kukutana ndani nazo katika mitaa hiyo na ama katika makomuniti zetu ambao tunaishi. Na kwa mwisho tutakuwa na ripoti ambayo tutaweza kuleta mbele ya gavana ili aweze kuchukua maazimio fulani fulani na kuona namna gani anaweza kufuatilia shida zetu katika mtaa wa Masisi na na Rubeni. Nakati na tunazungumzia shida sawa vile shida gani? Unajua ya kuwa e, katika mtaa wa Masisi na Lubero shida zimeanza sana Masisi, na kwa mwisho hapa nyuma, unaona shida ya wakimbizi na wengine wamesha kuwa tayari katika tawa Lubero, lakini shida ni nyingi kabisa. Utaenda kuona shida za ubakaji, utaenda kuona eh, silaha ambazo zinazungukazunguka zunguka na zinaleta maafa, na sisi sawa vile wakaaji na wakuu viongozi ambao tunakuwa nao huko lokalma kwamba katika miji tunashindwa tupate suluhisho namna gani. Ndio maana tumependa tushirikishe gavana wa jimbo kusudi aweze kuchukua maazimio, na tuone kama hali ya usalama inaweza kuboreshwa na raia ajisikie kuwa haki zake zimeheshimika katika mtaa wa Masisi na Lubero. Basi shida azikuanza leo ni kwa, kwa nini kabisa mnaweza kuandaa hii kikao wakati kama na huu kwamba sio ya mara kwanza tunaandaa kikao hiki kwa sababu kikao cha mwisho kimekuwa hapa mwaka wa elfu mbili na makumi mbili, mwezi Desemba, tumekuwa na kikao hiki tena, na humo tuliweza kuchukua maazimio fulani fulani na mambo yaliendeka vizuri. Lakini kwa sababu context eh, ya Masisi na Lubero ni context ambayo inabadilika kila wakati, na hiyo inaonekana shida za wakaaji, ama haki za binadamu haziheshimike, na ndio maana tumeweza kuleta tena hiki kikao kwa leo kusudi tuweze kuona kama gavana wa jimbo wanaweza kutushiriki kwa kuleta suluhisho fulani fulani kwa shida zetu. Bwana Espoir Luko, Radio Kapina, kushukuru. Asante sana mama, na mimi nakushukuru. Naibu mwakilishi nfNaibu maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ulinzi na operesheni Vivian Van De Per alikuwa katika ziara ya siku mbili wiki iliyopita huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wakati wa ziara yake alikutana na meya wa mji wa Beni, vyama vya wanawake na vijana wa pahali. Nini kilikuwa kwenye ajenda ya majadiliano yao, na nini matarajio ya vyama vya wanawake na vijana katika kipindi hiki cha mpito cha MONUSCO? Maelezo katika ripoti hii ya siku ambayo Andre Kitenge anatuletea katika mazungumzo yake na meya wa mji wa Beni na vyama vya wanawake na vijana. Vivian Van De Per, mjumbe mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa anayehusika na ulinzi na operesheni, alizungumzia masuala ya amani na usalama. Kulingana naye, mashirika ya kiraia lazima yachukue jukumu la kuamua katika kutafuta amani, kwa sababu suluhu lazima pia litoke kwa raia za kuhusu hali ya Beni, hali ya usalama, hitaji kubwa la wakaaji kulindwa na kusaidiwa katika kutafuta amani, ili kupunguza hatari za vikundi vyenye kumiliki silaha vinavyoshambulia wakaaji wengi. Pia nimewekea mkazo juu ya jukumu ambalo shirika za raia wanapaswa kuchukua, kulingana na kazi wanazoombwa kufanya, kwa sababu suluhisho sio tu ya watu toka nchi za nje, lakini lazima pia kutoka kwa wakaaji kuhusiana na hali ya usalama katika eneo la Beni, vyama vya wanawake vinasema vimetetea kurejesha kwa amani kwake. Rit Sabuni, mkuu wa ofisi ya jinsia, shuruli lao ni kuona MONUSCO inahamisha ujuzi huu kwa vyama vya wanawake na vijana katika kipindi hiki cha mpito. Tulizungumuza na yeye mama Viviane kuhusu hali ambayo tunaishi hali ya ukosefu wa usalama kwanza ambayo tunaishi hapa mji Beni na tukaongelea kuhusu manda ya kutoka kwa Monisco ndani ya zone yetu na kufatana na hiyo, kutoka kwa Monisco ndani ya zone yetu ilikuwa kuongelea namna gani jenes na kushe feminine inaweza kamata lesho za me vijana. Kwa upande wao wameeleza nia ya kuona baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa likikabidhi wanajeshi kutoka nchi zenye sila za kutosha ili kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama katika eneo la Beni ndani ya MONUSCO. Darzon mikundi presidenti wa baraza la vijana Mujini Beni, tukamuonesha kama kweli tuko tunachinjwa huku, na sisi kama vijana ile tulioomba kubwa kabisa tulisema aone kama anaweza tusaidia namna gani, aongee na wakubwa wengine wa dunia, watutumie huku jeshi za inji ambazo zina vifaa kabisa vya kutosha ambavyo vinaweza kujua ADF yanafichama wapi na wanampiga huku. Vivian van de Perre alipongeza waongozi za mitaa, wana memba wa vyama vya wanawake na vijana kwa kujitolea a na mchango wao katika kurejesha amani katika eneo la Beni. Ni kiripoti muji Beni, mimi ni Andre Kitengere Jo Ukapi. Tunaafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.