Oh, waasiriwa wa mabomu ya tarehe tatu Mei katika kambi ya wakimbizi huko Mugunga jimboni Kivu Kaskazini walizikwa siku ya tatu hii chini ya uongozi wa ujumbe wa serikali ya Kongo mjini Kinshasa. Watu wawili walikufa usiku wa kuamkia siku ya tatu hii. Katika maporomoko ya tangi kubwa ya kiwanda cha Minokongo iliyokuwa imejazwa ngano iliangukia nyumba ya majirani katika kata Jebe Manispa Ngaliema. Katika jimbo la Tanganyika, usafiri wa reli umekatizwa tangu mwezi wa Januari iliyopita kati ya Kalemi, Kindu na Lubumbashi kwa sababu ya kuporomoka kwa daraja la Luizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu huko. Kivu Kaskazini, waasiriwa makumi tatu na tano wa milipuko ya mabomu ya Mugunga walizikwa siku ya tatu hii katika kijiji cha Rwanguba katika tarafa la Nyiragongo. Hii ni baada ya hafla ya kutoa heshima za mwisho katika uwanja wa michezo wa Stade de Lunite mjini Goma. Hafla hiyo ilihudhuriwa na wajumbe wa serikali ya Congo na bunge pamoja na mamia ya familia za waasiriwa. Ripoti ya Gabriel Wamenya. Ni majira ya saa kenda ndiyo gari zilizokuwa zikibeba miili na masalio ya mili ya mahanga wasiojulikana ilifika kunako uwanja ilifika kunako stadelinite. Huzuni na sikitiko ilikuwa kubwa zaidi wakati miili zilianza kushushwa ndani ya gari na kupangwa nafasi iliyotayarishwa ndani ya vyumba vidogo vinavyopambwa kwa rangi ya taifa. Wakati ya masemi yake waziri au sikae na mambo ya kijamii Modeste Mutinga alihakikisha ya kwamba vitendo vya jeuri vinavyoendeshwa na nchi ya Rwanda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo havitabaki bila kuazibiwa. Kwa upande wake, kiongozi wa mahanga wa shambulizi hilo aliyeomba kwa Rais Antoine Felix Tshisekedi kuhamisha mji mkuu Pagoma kwa kuweza kufuatilia mwenyewe mwenendo wa operasheni zidi ya waasi wa M23. Kwa mwisho, waziri ausikei na mambo ya haki za binadamu Abe Fabrice Pwela aliye wakilisha Felix Chisekedi kunako mazishi haya alirudilia masemi haya na kuhakikisha kwamba vitendo vyote vya jori vinavyoendeshwa na nchi ya Rwanda tangu uasi wa RCD havitabaki bila kuadhibiwa. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Cap. na waasiriwa wa shambulio la hivi punde la kambi za wakimbizi za Lushagala na Witem Sepak katika kata Mugunga wanamwomba rais Antoine Felix Chisekedi kuja na kuishi Goma ili kufuatilia kwa karibu operesheni za kijeshi zinazoendelea dhidi ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Walisema hii siku ya tatu mjini Goma wakati wa sherehe za mazishi zilizoandaliwa na serikali. Maoni ya mwakilishi wao yalikusanywa na Gabriel Wamenya. Tangu vita ilianzia, kuna ghana inafika Rutshuru, inatoka Rutshuru inafika Diwani, nafika fasi yote mupaka kwetu Sake, tumeona kama siye tunabakia mugoma tu, manaake adui akatufikako, hatuna njia ya kukimbilia ndani akose mubahari au Rwanda, kwa adui na shiyaile, tunaomba raisi ahamishie kwanza kapitale Goma, akiye kwanza aishi Goma, vita ikishaisha, anarudia tena Kinshasa. Chama cha kitaifa cha waasiriwa wa Kongo ANVC kinakataa mbinu ya serikali ya Kongo inayolenga kurejeshwa kwa Roger Lumbala anayeshtakiwa na haki ya Ufaransa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Katika mahojiano yaliyotolewa siku ya tatu hii na Radio Kapi, mratibu wa mundo huu Mirande Mulumba anahofia kwamba mbinu ya Wakongo itazuia kuendelea kwa kawaida kwa utaratibu huu wa kisheria. Anataka mahakama ya rufaa ya Paris iende mbali zaidi, ili Roger Lumbala ajibu kwa matendo yake. Mkuu wa chama cha RCDN na mbabe wa zamani wa kivita Roger Lumbala anatuhumiwa kufanya vitendo ambavyo anatuhumiwa kuvifanya kati ya mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tatu katika jimbo la Ituri. Mjini Kinshasa, tangi moja kubwa la kinu cha unga cha Minokongo lililokuwa limejazwa ngano liliporomoka. Ilianguka mwendo wa saa nane usiku kwenye nyumba jirani na kiwanda hiki na kusababisha vifo vya watu wawili. Matukio hayo yalifanyika katika avni Ndangu, katika kata Jebe ni katika manispa Ngaliema. Waasiriwa ni mtoto na mwanamke mzee. Bado kati ya majirani, mtu wa tatu aliyejeruhiwa alikimbizwa katika kituo cha afya. Mfanyakazi mmoja wa kiwanda ambaye alikuwa akifanya kazi kwenye tangi, kulingana na mashahidi, bado hajapatikana. Inasemekana kwamba alianguka ndani ya tangi. Kulingana na vyanzo kwenye eneo, ilichukua masaa kadhaa kuondoa miili ya waasiriwa wawili wa kwanza chini ya maporomoko ya mizigo ya ngano iliyowafunika na zaidi ya vifo mia moja vya uzazi vilirekodiwa katika jimbo la Kwilu mwaka jana, na tangu kuanza kwa mwaka huu tunao wa elfu mbili makumi mbili na nne angalau vifo makumi nne na tano vya akinamama vimeripotiwa wakati wa kujifungua. Ufunuo ulifanywa na Dubois Tampo kutoka mpango wa kitaifa wa afya ya uzazi PNSR Kwilu. Hayo aliyasema wakati wa kikao cha mafunzo ya huduma za dharura za uzazi na watoto wa changa emonse iliyoandaliwa na idara ya afya ya mkoa wa depes kwa waganga wazalishaji wa mtaa wa afya wa Bandundu. Mafunzo haya ya siku nane iliyoanza siku ya pili katika mji wa Bandundu inafanyika kwa ufadhili wa mradi wa sekta mbalimbali wa malisho na afya PMNS. Habari imekusanywa na Irene Mboma Luzolo. Jean Kasami anatusomea. Licha ya kwamba nchi imetangaza kushuka kwa kiwango cha wanaofariki wakati wa kujifungua kwa hakina mama, maeneo mbalimbali mbali ya afya katika jimbo la Kwilu, hali inaendelea kuwa mbaya zaidi, wanawake wanafariki wakati wa ujauzito, asema mchunguzi wa masuala ya uzazi bila hatari, PNCR Kwilu, Dibwa Tampo alifasiria wazi wakati wa kikao cha mafunzo mwaka jana kulikuwa kesi mia moja na kumi ya vifo vya akinamama na kesi mia tatu makumi saba ya vifo vya watoto watangu siku ya kudungwa mimba hadi siku makumi mbili na nane. Na katikati ya mwaka huu tunafikia kesi makumi ine na tano upande wa wamama, sababu kubwa ni muporomoko wa damu na kuna pia kutosha mimba kimagendo, aendelea kusema Divwa Tampo akifikiri kikao cha mafunzo wanatoka kifanya kitawezesha upungufu wa vifo hivyo ambavyo mara nyingi vyaweza epukika. Mwisho wa kumnukuu. Ni mafunzo yalitakiwa kuendeshwa na chumba cha unganga wa jimbo la Kwilu, msaada wa PNCR na PMNS kupitia maeneo ya afya 18 juu ya zile 24 za jimbo nzima la Kwilu. Katika jimbo la Tanganyika, usafiri wa reli umekatizwa tangu mwezi Januari uliopita kwenye mihimili ya Kalemie, Kindu na Lubumbashi, na sababu ni kuporomoka kwa daraja la Lwizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Mkurugenzi wa eneo la maziwa makuu wa SNCC anatangaza kwamba kazi itaanza hivi karibuni kukarabati daraja hilo. Maelezo na Pole Munanga. Kwa muda wa miezi tano treni haikuondoka kwenye kituo cha Kalemi kuelekea Kabalo. Kutoka Kabalo treni inachukua njia mbili, ile inayoelekea Kindu huko Manyema kupitia Kongolo na Samba, na ile inayoelekea Lubumbashi huko Katanga kupitia Kabongo, Kamina, Lwena na Likasi. Trafiki ya reli imekatizwa kwenye njia hizi, daraja la mto Lwizi limeanguka. Kwa mujibu wa chanzo kilicho karibu na SNTC huko Kalemi, daraja hilo ni ya zamani ndiyo yenye ilisababishwa kuanguka kwayo. Mkurugenzi wa ukanda wa maziwa makuu wa SNTC anatangaza kuwa ni swala la kusubiri maji ya mto Luizi kushuka kabla ya kuanzisha kazi ya ukarabati. Sami Ilunga Waumba anahakikishia kuwa kuanzia wiki ijayo treni kutoka Kalemi inaweza kuleta vifaa vya ujenzi mahali ambapo daraja liliporomoka. Tunajulisha pia SNTC inakabiliwa na matatizo mengine. Kulingana na vyanzo fulani, sehemu ya njia ya katika mji wa Kalemi iko chini ya maji ya ziwa Tanganyika kufuatana na mafuriko. Toka Kalemi, pole Munanga, radio Okapi. Huko Kasai Mashariki, bei ya almasi imeshuka kwa kiasi kikubwa katika soko za ndani ya jimbo hilo. Wachimbaji na wafanyabiashara wanasema madini hayo yanayozalishwa nchini hayana tena bei maalum. Baraza la mkoa la wafanyabiashara wa almasi linasema kuwa wanunuzi wamekuwa wachache wakati bidhaa hiyo iko ya kutosha maelezo na Shaki Mkongole katika ripoti ya Esther Dalafina. Shughuli za ununuzi na uzaji wa alimasi zimepungua tangu kuanza kwa mwaka katika jimbo la Kasai Oriental, linalotambulika kama mji mkuu wa alimasi katika kontware belaspe, na viandia meza nyingi zimebaki wazi. Kulingana na Tailor Mbuyi anayefanya biashara katika vyandyamu, alimasi inaanguka. Hakuna wanunuzi, hakuna pesa. Kabla ni walibane ambao walikuwa wananunua mingi, lakini hawapo tena. Kushuka kwa bei ya alimasi pia kunaathiri uchimbaji wa madini. Kama vile aliyenena Jeremi Mukuna, anasema alitembea na kifurushi chake cha alimasi huko na huko bila kupata mnunuzi mzuri. Tunaweka kifurushi cha alimasi ili kuuza, wanachukua sifa nzuri kwa bei ya chini. Katika soko la dunia kuna kupungua kwa sekta ya alimasi. Bei inaongezeka kulingana na mahitaji na ubora wa bidhaa yenyewe. Wakati kuna mahitaji zaidi na matumizi ya bidhaa katika soko la kimataifa, wachimbaji, wafanyabiashara wote wanasubiri wakati wa kipwa kununua na kuuza vito vya ubora, wakitumaini kwamba hii inaweza kubadilisha mwelekeo. Mgeni wetu anatokea Goma. Ni Bwana Espoir Luko, katibu mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Solidarite pour la promotion sociale et la paix, SOPROP kwa kifupi. Shirika hili lilipanga wiki iliyopita huko Goma kikao cha mazungumzo kuhusu kupunguza hatari za ulinzi zilizorekodiwa katika tarafa za Masisi na Lubero. Anahojiwa na Bernardin Diambu. Bwana Espoir Luko, jambo, jambo sana, madam. E, mmeweza kuandaa kikao cha siku mbili mujini Goma ambapo mmekusanya watu wengi toka mitaa ya Masisi na Lubero. Uh, ni nini kabisa inatuma mwezi kuandaa kikao hiki? Ni kwamba tunakuwa na mradi ambao tumeuanza tangu miaka kumi zaidi na kikao cha mwisho tena ambacho kilikuwa hapa Goma, ilikuwa ni katika mwaka wa elfu mbili na makumi mbili mwezi Desemba kwa tulikuwa tena na kikao kingine pamoja na gavana tena wa jimbo na akaweza kukamata maazimio fulani fulani kuhusu haki za binadamu ambazo haziheshimike katika mitaa hiyo. Na sawa jinsi unajua, katika nyakati hizi usalama kabisa hauko katika mitaa hii mbili, na ndiyo maana tumeweza kuleta malalamiko yetu mbele ya gavana wa jimbo kusudi aweze kuona namna gani usalama unaweza kuboreshwa katika mitaa hiyo mbili ambayo nimetoka kukuambia. mm -hmm. Sasa tunaweza kufahamia muhimu wa table ronde ni gani? E, umuhimu wa iki kikao ni kwamba hapa tunaleta malalamiko yetu kwanza mbele ya kiongozi wa, wa jimbo na baadaye mm -hmm tunachunga maazimio fulani fulani ambazo gavana wa jimbo wataweza kuchukua kulingana na haki za binadamu ambazo haziheshimiki katika mitaa hiyo mbili, mtaa wa Masisi na Lubero, na kisha kutakuwa kamati ambayo itaundwa kwa kuweza kufuatilia ile maazimio ambayo itachukuliwa na tena, tuna tutakuwa tunangojea kuona eh, ni kwamba tunangojea pia kutumika bega kwa bega kati ya raia na wakuu viongozi ambao wanatuchunga katika mitaa hiyo mbili, na tena tuweze kujua kujichukulia na kuleta suluhisho kwa shida fulani fulani ambazo tunaweza kukutana ndani nazo katika mitaa hiyo na ama katika makomuniti zetu ambao tunaishi na kwa mwisho, tutakuwa na ripoti ambayo tutaweza kuleta mbele ya gavana, ili aweze kuchukua maazimio fulani fulani, na kuona namna gani anaweza kufuatilia shida zetu katika mtaa wa Masisi na, na Rubeli. Na tunazungumzia shida sawa vile shida gani? Unajua ya kuwa e, katika mtaa wa Masisi na Lubero, shida zimeanza sana Masisi, na kwa mwisho hapa nyuma, unaona shida ya wakimbizi na wengine wameshakuwa tayari katika tawa Lubero, lakini shida ni nyingi kabisa. Utaenda kuona shida za upakaji, utaenda kuona eh, silaha ambazo zinazunguka zunguka na zinaleta maafa na sisi sawa vile wakaaji na wakuu viongozi ambao tunakuwa nao huko loalema kwamba katika miji tunashindwa tupate suluhisho namna gani? Ndio maana tumependa tushirikishe gavana wa jimbo kusudi aweze kuchukua maazimio na tuone kama hali ya usalama inaweza kuboreshwa na raia ajisikie kuwa haki zake zimeheshimika katika mtaa wa Masisi na Lubero. Basi shida azikuanza leo ni kwa, kwa nini kabisa mnaweza kuandaa hiki kikao wakati kama na huu kwamba sio ya mara kwanza tunaandaa kikao hiki kwa sababu kikao cha mwisho kimekuwa hapa mwaka wa elfu mbili na makumi mbili mwezi Desemba, tumekuwa na kikao hiki tena, na humo tuliweza kuchukua maazimio fulani fulani na mambo yaliendeka vizuri lakini kwa sababu context eh, ya Masisi na Lubero ni context ambayo inabadilika kila wakati na hiyo inaonekana shida za wakaaji ama haki za binadamu haziheshimike na ndio maana tumeweza kuleta tena hiki kikao kwa leo kusudi tuweze kuona kama gavana wa jimbo wanaweza kutushiriki kwa kuleta suluhisho fulani fulani kwa shida zetu basi bwana Espoir Luko radio kapina kushukuru asante sana mama na mimi na kushukuru Kapi, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ulinzi na operesheni, Vivian van de Perre alikuwa katika ziara ya siku mbili wiki iliyopita huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wakati wa ziara yake, alikutana na meya wa mji wa Beni, vyama vya wanawake na vijana wa pahali. Nini kilikuwa kwenye ajenda ya majadiliano yao na nini matarajio ya vyama vya wanawake na vijana katika kipindi hiki cha mpito cha MONUSCO? maelezo katika ripoti hii ya siku ambayo Andre Kitenge anatuletea katika mazungumzo yake na meya wa muji wa Beni na vyama vya wanawake na vijana. Vivian van de Per, mjumbe mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa anayehusika na ulinzi na operesheni, alizungumzia maswala ya amani na usalama. Kulingana naye, mashirika ya kiraia lazima yachukue jukumu la kuamua katika kutafuta hamani, kwa sababu suhulu lazima pia litoke kwa raia We have kuhusu hali ya Beni hali ya usalama, hitaji kubwa la wakaaji kulindwa na kusaidiwa katika kutafuta amani, ili kupunguza hatari za vikundi vyenye kumiliki silaha vinavyoshambulia wakaaji wengi. Pia nimewekea mkazo juu ya jukumu ambalo shirika za raia wanapaswa kuchukua kulingana na kazi wanazoombwa kufanya, kwa sababu suluhisho sio tu ya watu toka nchi za nje, lakini lazima pia kutoka kwa wakaaji. As well, kuhusiana na hali ya usalama katika eneo la Beni, vyama vya wanawake vinasema vimetetea kurejesha kwa amani kwake. rit Sabuni, mkuu wa ofisi ya jinsia, shughuli lao ni kuona Monusco inahamisha ujuzi huu kwa vyama vya wanawake na vijana katika kipindi hiki cha mpito. Tulizungumuza na yeye mama Viviane kuhusu hali ambayo tunaishi hali ya ukosefu wa usalama kwanza ambayo tunaishi hapa mji Beni, na tukaongelea kuhusu mandha ya kutoka kwa Monisco ndani ya zone yetu na kufatana na hiyo kutoka kwa Monisco ndani ya zone yetu ilikuwa kuongelea namna gani jenes na kushe feminine inaweza kamata lehose ame. Vijana kwa upande wao wameeleza nia ya kuona baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa likikabidhi wanajeshi kutoka nchi zenye silaha za kutosha ili kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama katika eneo la Beni ndani ya Monusco. Darzon Mikundi, presidenti wa baraza la vijana Mujini Beni tukamuonesha, kama kweli tuko tunachinjwa huku, na sisi kama vijana, ile tulioomba kubwa kabisa, tulisema aone kama anaweza tusaidia namna gani, aongee na wakubwa wengine wa dunia, watutumie huku jeshi za inji ambazo zina vifaa kabisa vya kutosha ambavyo vinaweza kujua ADF anafichama wapi na wanampiga huku. Vivian van de Perre alipongeza waongozi za mitaa wana memba wa vyama vya wanawake na vijana kwa kujitolea a na mchango wao katika kurejesha amani katika eneo la Beni. Nikiripoti muji Beni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu na kwa herini.