Oh, waasiriwa wa mabomu ya tarehe tatu Mei katika kambi ya wakimbizi huko Mugunga jimboni Kivu Kaskazini walizikwa siku ya tatu hii chini ya uongozi wa ujumbe wa serikali ya Kongo mjini Kinshasa. Watu wawili walikufa usiku wa kuamkia siku ya tatu hii katika maporomoko ya tangi kubwa ya kiwanda cha Minokongo iliyokuwa imejazwa ngano iliangukia nyumba ya majirani katika kata Jebe manispaa Ngaliema. Katika jimbo la Tanganyika, usafiri wa reli umekatizwa tangu mwezi wa Januari iliyopita kati ya Kalemie, Kindu na Lubumbashi kwa sababu ya kuporomoka kwa daraja la Luizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Hamjambo wasikizaji wapenzi, huko Kivu Kaskazini waasiriwa makumi tatu na tano wa milipuko ya mabomu ya Mugunga walizikwa siku ya tatu hii katika kijiji cha Rwanguba katika tarafa la Nyiragongo. Hii ni baada ya hafla ya kutoa heshima za mwisho katika uwanja wa michezo wa Stade de l'Unite mjini Goma. Hafla hiyo ilihudhuriwa na wajumbe wa serikali ya Congo na bunge pamoja na mamia ya familia za waathiriwa. Tukiisalia kwa habari hiyo hiyo, huko Kivu Kaskazini, mashirika ya kiraia yanatoa wito wa kuhamasishwa kitaifa na kimataifa dhidi ya matokeo ya vita vilivyowekwa na waasi wa M23 na washirika wake. Mkuu wa muundo huu wa kiraia alisema hayo wakati wa mazishi siku ya tatu hii huko Goma. Katika kuwaenzi waasiriwa makumi tatu na tano wa milipuko ya mabomu ya tarehe tatu Mei huko Mugunga. Zaidi ya kutaka kusitishwa kwa vita, John Banyene anaomba haki kwa familia za waasiriwa na kurejesha amani na usalama anayasema haya kwenye mikrofoni ya Gabriel Wamenya. Leo tunaenda kusindikiza ndugu zetu ambao wameweza kuuawa wakiwa makumi tatu na tano, ni wengi sana na hao wanaongezeka kwa idadi ya wengine wa Kongomani ambao wamesha kufariki, ambao wanavuka milioni kumi, na ndio maana tuko tunaomba ili kuwezi kuwekwa tribunali juu ya mauaji ambayo inafanyika huku, ili wale ambao wanaifanya waweze kupata adhabu sawa sawa na wenye wanafanya kwa familia Zi ambazo zinaweza kupoteza wandugu. Government ya kwetu iwezi, yes, kuangalia namna gani inaweza kuleta msaada na yenye tunaomba ili haiwezekane tuwezi kubakia ndani ya hali kama hii. Miaka miwili ni mingi sana, tunaomba government ya kwetu na wote wenye kuisaidia wawezi kufanya yote iwezekanavyo ili hao mabandia ambao wameweza kukamata maeneo fulani fulani yenye wameweza kukimbiza ndugu zetu wawezi kutoshwa huko, wawezi kupigwa ili ndugu zetu wawezi kurudi makwao. Huko Kivu Kaskazini ambako bado tunasalia, mashirika huko, Buabo, ya kiraia huko Bwabo yanaonya kuhusu hali ya usalama inayozidi kuzorota katika miji kadhaa ya eneo hilo, katika tarafa la Masisi baada ya uvamizi wa tabaka za Kibabi, Matanda, Karuba, Ufamambu a na sehemu ya Bwabo. Mwanachama wa jumuiya ya kiraia anasikitishwa na ukweli kwamba waasi wa M23 wanasonga mbele kuelekea vijiji vingine katika eneo hilo. Anasema kwamba waasi walikutana na nguvu za makundi ya wenyeji yenye silaha ili kuzuia kusonga mbele kwa waasi hao. Zaidi ya hayo, Eritier Busomoke anatoa wito kwa serikali ya Congo kuchukua hatua zaidi. Yuko hapa kwa njia ya simu na Bernard Nyangi. Twasikitika sana kuona usalama mdogo unaripotiwa katika vijiji vingi vya groupement mabuabo na Nyamaboko ya kwanza. Tangu jana mapambano yalikuwa makali sana, wanamgambo wa M23 pamoja na wazalendo, vijiji kadhaa sawa vile Luke Katobotobo, Bushiha na barabara ya kuelekea Kazinga na Hululu na Mikeno na Katovu na Katahandwa vinamilikiwa na wanamgambo wa M23. Hapo tunasema hongera kwa wandugu wazalendo ambao waliweza kujikomporte vizuri sana. Tunaomba government ama gouvernement yetu ipate kuwasuteni katika kila njia, na twaita raia yote wapate kukuwa nyuma ya wazalendo wetu, kwani wanayopigania nchi yetu. Tukumbushe kwamba siku ya tatu hii waasi wa M23 walivamia vijiji vya luke na mulema katika tabaka za nyamaboko ana de. Ilikuwa karibu bila mapigano baada ya wapiganaji wa eneo hilo kujitoa, vinachukia vyanzo vyetu vya ndani ambavyo vinaarifu mjini Kinshasa, tangi moja kubwa la kinu cha unga cha Minokongo lililokuwa limejazwa ngano liliporomoka ilianguka mwendo wa saa nane usiku kwenye nyumba jirani na kiwanda hiki na kusababisha vifo vya watu wawili. Matukio hayo yalifanyika katika avni Ndangu, katika kata Jebe ni katika manispa Ngaliema. Waasiriwa ni mtoto na mwanamke mzee. Bado kati ya majirani, mtu wa tatu aliyejeruhiwa alikimbizwa katika kituo cha afya. Mfanyakazi mmoja wa kiwanda ambaye alikuwa akifanya kazi kwenye tangi, kulingana na mashahidi, bado hajapatikana. Inasemekana kwamba alianguka ndani ya tangi. Kulingana na vyanzo kwenye eneo, ilichukua masaa kadhaa kuondoa miili ya waasiriwa wawili wa kwanza chini ya maporomoko ya mizigo ya ngano iliyowafunika. Katika mkoa wa Manyema kesi 5029 za ugonjwa wa kifua kikuu zikiwemo vifo 123 zilirekodiwa mwaka jana katika mitaa ya afya yote 18 ya Manyema. Hayo yameonyeshwa na Daktari Ngongo Omeonga Rafael, daktari mratibu wa mkoa wa mapambano dhidi ya kifua kikuu katika jimbo la Manyema. Alisema hayo katika kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani inayoadhimishwa tarehe makumi mbili na nne Machi kila mwaka, lakini ambayo iliadhimishwa hii siku ya pili mkoani hapa tunamsikiliza katika maoni haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Elfu mbili na ine ilikuwa ya tuberculosis yenye aina nguvu ma na makumi mbili ilikuwa tuberculose ya nguvu, na watu wenye waifariki walikuwa mia na makumi mbili na tatu kwa ugonjwa ya kifua kikuu mwaka jana. Magumu ya kwanza ilikuwa ma mareaktif ya laboratoire tulikonaitre rupture ya presque six mois aikukuwa kosa ni vona iw tuikosa nivu natioa ma mareaktif ilikosekana panda six mois. Na ya pili vile vile tulikuwa na ma ma rupture ya madawa, lakini kwa madawa ilione kama ilikuwa nafika na retard na wagonjwa waliingia kwa matunzo, na vile vile kulikuwa greve kama vile kukomesha kazi ya waganga wasiokuwa wadaktari ilifaa siku 175 a ili magumu sana kwa kukamata wagonjwa na kuwapatia madawa. Magumu yetu ni nombre ya wagonjwa na kiloko gisi na ufaa make, inatuomba tupate vifaa vya kazi kama vile mareaktife ya laboratoire, tupate namuna ya kuforme batu juu. Naomba kuforme batu vakwel na kapasiti ya kuprande tuberculose en charge. Ni kweli kumai tunapata mikroskope mingi ya kuramplase inavaaika kilokotu na deficience mais inafa kukadre a biologie moleculaire biologie akeinalumba ma appareil gene expert ya ba test d'ADN na ipite kenda yenye tuku nayo pola moma tukwe na kumi na munane kila zone de santé iko na appareil moya au moins. Na zaidi ya vifo mia moja vya uzazi vilirekodiwa katika jimbo la Kwilu mwaka jana na tangu kuanza kwa mwaka huu tunao wa 22. Angalau vifo makumi nne na tano vya akina mama vimeripotiwa wakati wa kujifungua. Ufunuo ulifanywa na Dubois Tampo kutoka mpango wa kitaifa wa afya ya uzazi PNSR, Kwilu. Hayo aliyasema wakati wa kikao cha mafunzo ya huduma za dharura za uzazi na watoto wa changa EMONC iliyoandaliwa na idara ya afya ya mkoa wa DEPES, kwa waganga wazalishaji wa mtaa wa afya wa Bandundu. Mafunzo haya ya siku nane iliyoanza siku ya pili katika mji wa Bandundu inafanyika kwa ufadhili wa mradi wa sekta mbalimbali wa malisho na afya PMNS. Katika jimbo la Tanganyika, usafiri wa reli umekatizwa tangu mwezi Januari iliyopita kwenye mihimili ya Kalemie, Kindu na Lubumbashi, na sababu ni kuporomoka kwa daraja la Lwizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Mkurugenzi wa eneo la maziwa makuu wa SNCC anatangaza kwamba kazi itaanza hivi karibuni kukarabati daraja hilo. Maelezo na pole Munanga. Kwa muda wa miezi tano treni haikuondoka kwenye kituo cha Kalemie kuelekea Kabalo. Kutoka Kabalo treni inachukua njia mbili, ile inayoelekea Kindu huko Manyema kupitia Kongolo na Samba na ile inayoelekea Lubumbashi huko Katanga kupitia Kabongo, Kamina na Luena na Likasi. Trafiki ya reli imekatizwa kwenye njia hizi, daraja la mto Lwizi limeanguka. Kwa mujibu wa chanzo kilicho karibu na SNCC huko Kalemie, daraja hilo ni az ndiyo yenye ilisababishwa kuanguka kwayo. Mkurugenzi wa ukanda wa maziwa makuu wa SNTC anatangaza kuwa ni swala la kusubiri maji ya mto Luizi kushuka kabla ya kuanzisha kazi ya ukarabati. Sami Ilunga Waumba anahakikishia kuwa kuanzia wiki ijayo treni kutoka Kalemi inaweza kuleta vifaa vya ujenzi mahali ambapo daraja liliporomoka. Tunajulisha pia, SNTC inakabiliwa na matatizo mengine. Kulingana na vyanzo fulani, sehemu ya njia ya njia katika mji wa Kalemie iko chini ya maji ya ziwa Tanganyika kufuatana na mafuriko. Toka Kalemie, Pole Munanga, Radio Okapi. Huko Kasai Mashariki bei ya almasi imeshuka kwa kiasi kikubwa katika soko za ndani ya jimbo hilo. Wachimbaji na wafanyabiashara wanasema madini hayo yanayozalishwa nchini hayana tena bei maalum. Baraza la mkoa la wafanyabiashara wa almasi linasema kuwa wanunuzi wamekuwa wachache wakati bidhaa hiyo iko ya kutosha. Maelezo na Jacques Mukongole katika ripoti ya Esther Ndalafina. Shughuli za ununuzi na uuzaji wa alimasi zimepungua tangu kuanza kwa mwaka katika jimbo la Kasai Oriental linalotambulika kama mji mkuu wa alimasi. Katika kontware Belaspe na viandia meza nyingi zimebaki wazi, kulingana na Tailor Mbui anayefanya biashara katika Viandia: alimasi inaanguka, hakuna wanunuzi, hakuna pesa. Kabla ni walibane ambao walikuwa wananunua mingi lakini kushuka kwa bei ya alimasi pia kunaathiri uchimbaji wa madini kama vile alienena Jeremy Mukuna. Anasema alitembea na kifurushi chake cha alimasi huko na huko bila kupata mnunuzi mzuri. Tunaweka kifurushi cha alimasi ili kuuza, wanachukua sifa nzuri kwa bei ya chini katika soko la dunia. Kuna kupungua kwa sekta ya alimasi, bei inaongezeka kulingana na mahitaji na ubora wa bidhaa yenyewe. Wakati kuna mahitaji zaidi na matumizi ya bidhaa katika so soko la kimataifa, wachimbaji, wafanyabiashara wote wanasubiri wakati wa kipwa kununua na kuuza vitu vya ubora, wakitumaini kwamba hii inaweza kubadilisha mwelekeo. Tunamkaribisha kama mgeni mwanasheria Joseph Kongolo Kahambwe, mkuu wa klabu ya wajasiriamali na wasimamizi wa Maniema. Klabu hii inaandaa mashindano ya kitaifa ya vijana kuhusu ustaarabu wa uraia na mada ni mshikamano na uzalendo. Lengo ni kukuza uraia miongoni mwa vijana. Mwanasheria Joseph Kongolo Kahambwe anazungumza na Florence Kizalunga. Mwanasheria Joseph kam Kongolo, jambo. Jambo mama Mpasha, habari nini? Ndio ukomo wenu kwa kuandaa hiyo Concours National de Jeunes sur le Civisme? Ahiyo e, konkuru tunaiandaa. Ukomo wetu ni kwamba tunapenda viana wabadirike na wajue maana ya sivisme nini. Sababu ni kupitia hiyo mafunzo ya civisme njo inatufundisha na gani ya kuishi katika nchi yetu gani, kupenda nchi yetu gani, kujitoa kwa ajili ya kuendelea nchi yetu gani, kudefendre nchi yetu. Na leo hii kama vitu mingi abiende ni sababu eh, civisme inakosekana tangu juu mpaka chini, watu wengi hawana na ndio tulisema wale wenye kuzarau civisme inawaona, lakini sisi tunajitoa kusudi tuanze kufanyisha hata hiyo mchezo. Tunaetia sawa vile mchezo, lakini ni mtego ambao tunategea vijana waingie wengi na waanze kuzoea hiyo maisha ya civisme. Umesema kwamba civisme imekosekana kwa watu wengi, kwa nini basi kuchagua tu vijana? Sababu unajua vijana ni inakuwa sawa vile kianjo inakuwa kianjo kya watu wengi, tukaanza na vijana tunaweza kupata generation moins mbili tatu ambayo inaweza badirisha nchi, inaweza badirisha nchi. Tuna nia ya kupita kwenye ma institution financiere sawa vile ba regie financiere kwenda kufanya pia ba seminaire kuhusu civisme fiscal, kwenda kuba chef de quartier kubafanya civisme environnemental. Civisme iko kila domaine, lakini hapo tunapenda kwanza kuanza na vijana kusudi tuwafundishe, tuwatege mtego waanze kuzoea. Leo hii wengi wanaanza kutafuta wa profesa wa civisme kuwauliza maulizo civisme inaanza interesse watoto wengi sana, vijana wengi sana wanakuwa wanajitoa kwa ile. Lakini tumekuwa tumeona kwamba katika nchi yetu ma projet mingi ama miradi mingi ya development ndio inakuwa ka finance, eti nyinyi na hiyo mchezo mnaandaa ya civisme, eti mmepata financement waya haya, hatujawahi kupata. Siwezi sema uongo, hatuna organisme wala institution ambayo ilishaweza kutukumbuka au ambao tuliwahi kugusa, sababu hatuoni kila yule ambaye tapiga mulango tuna, tuna makuta ile secteur tutapiga mulango tuna makuta ile secteur hiyo projet iko na ikunatukamata karibia 87000 dola juu ya kweneza Kongo muzima, atupatina toy, tutapiga kwa kwanani mulango, lakini tunasema basi, kama tutaanza kuzisha mashemize, tutaanza kuzisha mapikipiki, tutaanza kuzisha mavitu yetu juu tu tufikishe kuukomo, tutaenda nayo, lakini tunahitaji pia radio kapi kutubranche. Kwa watu wenye wanaweza tusaidia na kidogo kidogo kidogo, tunaweza unga na atusaidia tuendeshe. Bila civisme, si mwa hii nchi, ingawa mawazo mzuri wa rais wa Kongo, ni vigumu kuendelea. Tunasi sana watu wenye kukua na moyo mzuri eh, watu wa kipekee, watu wa kigundi, ma association, ma organisme, hata mainstitution, hata chef de l'etat. Tunamsi sawa vile baba wa raia, atilete msaada kusudi tuende na hii kitu mbele. Tunaanza leo, lakini tuna vision ya kuendelea miaka na miaka na miaka mwa hii kitu paka tunaona gari ya civisme natembea kwa kila motu nde tutaacha sasa. Hiyo concours yenu, munatia pesa ngapi kwa wale watakao faulu kwa hiyo muchezo? Asanti sana, hiyo ulizo ni ya faida. Kabla nijibie, sisi tunajiandaa, tunajianda hivi. tunatia maulizo ule mtoto anaposoma maulizo anakuta pia majibu tatu, na haya majibu tatu inabidi achagule moya ya mzuri. Kwetu si kujibia mubaya au mzuri, hayakuwa kabisa neno ya muhimu. Ni kwamba kupitia ile kusoma ile maulizo na ile majibu aanze kutafuta jibu ya mzuri ni ya wapi, na haya ndio maisha ataanza fuatilia vilevile. Na kabla ya hiyo, sisi tunatia pale milioni moja kwa yule ambaye atakao faulu hapa ku province ama kwa province, na milioni tano kwa yule ambaye atakao faulu kunivo national. Na hiyo ndiyo namona tuko tunatumika. Mwana sheria Joseph Kongolo Kambwe, aksanti uh, sana mama mpachaji wa habari. Tunaomba kwa radio Kapi iendeleye kutusaidia sana kuhusu maisha ya sivisme ya wakongomani na kutusaidia sana kukua pia ambasadrisi wetu kwa jili ya tupelekea iy habari mbele. Aksanti Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wanakumbwa na hali mbaya ya kibinadamu katika kambi ya Rusayo ya tatu. Katika muda wa miezi mitatu ambayo wamekalia eneo hili, wengi hawajapokea msaada wowote wa, wa chakula. Wanawake wanaonyonyesha watoto na wazee wanaathirika sana. Watu hawa waliohamishwa wanaeleza magumu yao katika ripoti hii iliyoandaliwa na Rosali Zawadi. Mbele ya hema yake Mama Imani Iraguha anamchukua mikononi mtoto mchanga sana, mtoto aliyemzalia hemani mule. Mama huyu afasiria magumu ya njaa anayoipitia tangu alipokimbia toka kijiji cha Kiluku kando ya Shasha. Nilikimbia Kandiko na mimba ya mwezi munane, nikifika Mkivera alizama mwezi moja kizalia. Mm. Ni mwita Amina. Nini Amina? Mungu nini? Kwenye kituo cha afya cha MSF ndani ya kambi hii ya Rusayo 3 tulimkuta mama Zabayo ambaye anamaliza kupata vipimo vya mtoto wake wa umri wa miaka mbili, aseiko muluje alishagonjwa bwaki. Mm, kwetu kule Karuba kulikuwaka birai na maharagi, una bapiga batoto wanakula banashiba. Sasa huku viko nakula natwenye, wanakula hawashibe siku moya hawakule wanashinda njala. njunakutana mtota mtoto alishajigunja na gonjasa huyu wanasema iko muruje vale. wengine nao vikwae nawo viko nanza gonjwa wako napata chakula kila siku kavile. saa hii nakuwa deja apre midi. uliwapatia nini depuis usubuhi? uh -huh, kula na unadhania watakula nini mangaribi, mama Mm, ni kuchunga kwenda kusimama kwenye utaona, kama utapata kazi. Ukipata kazi, wanakula kama ukapate, wanalala njaa. Baba nganahandi Muramira alitokea Shasha akiwa na umri wa miaka makumi saba na tano hapa, anafasiria namna gani anaishi na njaa. tukurage muchana tunakuraka ni busiku tu, tu. Mm, chenyeni nilikura jana nikpata mili frani kahemea kabunga kamihindi nikusonga bugari minakura hakuna hii bugali ya mihindi eh. Eh, tunaikulia ka, yoy, yoy, yoy, peke nikepata mushogoro mina kulisha kama mina ikosa basi. Kuna ndiyo baibonge ndo lejon ni kiongozi wa jamii makumi tano za wahami, yaani block moja anaomba msaada wa haraka, kwani maisha ya wahami imo hatarini. Shidene natwatatiza sana, nashinda na vita ya masasi, ni njala. Batu biko banashinda vile, banalala vile kuku. Bloke mwa ku ni bloke zi kulikufa mutu wa njala. Sasa nasiu tukaendelea bakia hivi hmm. vrima tena batu ya njala. Ijapo magumu hii, wahami wapya waendelea kufika kila siku katika kampi hii ya Rusayo 3 Goma. Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata. Kwa herini.