Radio Okapi. Waasiriwa makumi tatu na tano wa shambulio la bomu kwenye kambi la wakimbizi mnamo tarehe tatu Mei huko Mugunga, jimboni Kivu Kaskazini watazikwa siku ya tatu hii. Ofisi ya muda ya seneti iliwekwa jana siku ya pili mjini Kinshasa. Inaongozwa na Pascal Kindwelo wa udepes, ambaye ndo mzee zaidi. Mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule za kitaaluma ulianza siku ya kwanza nchini Kongo. Tutaelekea jimboni Maniema na Kasai Oriental kulizungumzia. Hamjambo na asubuhi njema kwenu tuanzie na habari hii huko Kivu Kaskazini, eneo linalojulikana kama Asien Combatant Anyiragongo sasa limekuwa makaburi ya kumbukumbu ya waasiriwa makumi tatu na tano wa shambulio la bomu kwenye kambi la wakimbizi mnamo tarehe 3 Mei huko Mugunga. Kazi ya kuandaa makaburi inakaribia kumalizika kwa maziko haya ya heshima yaliyopangwa kufanyika siku ya tatu hii tarehe na 15 Mei. Haya ni kwa mujibu wa mpango uliotangazwa wikendi na viongozi wa jimbo hilo. Iliyopangwa kufanyika jumapili iliyopita, mazishi haya yamethibitishwa kufanyika siku ya tatu hii, kutokana na kazi ya kuandaa eneo la maziko na ile ya kuonyesha miili katika uwanja wa michezo wa Stade de l'Unite mjini Goma. Ilihitajika pia, kulingana na vyanzo fulani rasmi kutatua mzozo wa mipaka ya ardhi kati ya eneo hili la umma na wakazi wa kijiji cha Rwanguba cha Nyiragongo. Huko Ituri, raia 11 waliuawa na ADF na, na nyumba kadhaa kuchomwa moto katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii. Huko ndimo kilomita 105 kusini mwa Bunia, kwenye barabara ya kitaifa nambari 4 muhimili Komanda Luna, katika tarafa la Irumu. Wanaharakati wa haki za binadamu wanalaani uchovu wa vikosi vya pamoja katika kuzuia shambulio hili lililotokea chini ya kilomita tano kutoka kambi yao. Wanaongeza kuwa mauaji haya yanafanyika siku mbili baada ya misheni ya amani ya msimamizi wa Irumu katika eneo hilo, Marsial Kizabiamungu. Kundi moja ya waasi ya ADF kuondoka pale kwenye pori ya Banda Vilemba walijingiza saa moja ya usiku kwa kijiji Ndimo, wakati raia walikuwa wakifanya kazi yao kama kawaida. Tokana na duru nyumbani wenye kutaja washahidi, au hawasi walifyatura masasi kiolela na kulunguza nyumba ya wakahaji. Matokeo ni kama watu kumi na moja waliuawa, imeripoti duru nyumbani. Kati ya wahanga kunapatikana wa mama wawili na baba umoja wenye waliunguzwa ndani ya nyumba zao. Christophe Munyaderu umoja watetezi ya haki ya binadamu kwa ile eneo anasikitika na kulomba na jeshi la FRDC na UPDF kufanya nguvu yote kwa kuwasaka awa wajambazi. Hatukuweza kupata kwa njia la simu administrator ya mtaa ya Irumu kwa hii swali. Mtajua kwamba imepita sasa siku tatu, huyo administrator wa Irumu alianza mazungumzo na raia pali kwa kijiji Ndimo na kushtumu wakaji wa moja wenye kujifanya kama wa ADF. Nikiripoti kutoka Bunia mimi Mungu, Riju na watu wawili waliuawa siku ya Jumapili katika kijiji cha Lutandula katika sekta ya Lufira ni katika jimbo la Hoka Tanga, karibu kilomita makumi nane kutoka mji wa Lubumbashi. Vyanzo vya kijeshi vinaonyesha kuwa vitendo hivi vilifanywa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Bakatakatanga. Zaidi ya hofu ambayo matukio haya yameunda, jeshi linaita raia kutulia na linaonyesha kuwa hali iko chini ya udhibiti . Kulifunguliwa siku ya pili hii na katibu mkuu wa seneti kikao cha uzinduzi wa baraza la juu la bunge, kwa mujibu wa kifungu cha 114 cha katiba. Ofisi ya muda ya seneti inaongozwa na Pascal Kindwelo wa UDPS ambaye ndo mzee zaidi akisaidiwa na Ivan Kazadi mwenye umri wa miaka makumi tatu na moja na Mois Ekumbu mwenye umri wa miaka makumi tatu, wawili walio na umri mdogo zaidi. Ofisi hii itakuwa na misheni ya kuthibitisha mamlaka ya maseneta, kuendeleza na kupitisha kanuni za ndani za bunge na kuandaa uchaguzi na uwekaji wa ofisi ya mwisho ya seneti. Habari kuhusu uchaguzi wa wajumbe wa ofisi ya mwisho ya bunge la kitaifa, mjue kuwa ugombea wa Serge Bahati kwa kiti cha ahusikaye na maandalizi, utekelezaji na udhibiti wa bajeti pamoja na usimamizi wa utawala bungeni unabadilishwa na ule wa Shimen Polipoli, wote wanachama wa kundi la kisiasa la AFDCA la Modeste Bahati Lukwebo. Modeste Bahati Lukwebo anahalalisha mapinduzi haya kwa kuhakikisha kuwa uchaguzi wa mgombea wa nafasi hii unazingatia matakwa ya kanuni za ndani za bunge, kanuni ambazo zinahitaji kuhakikisha usawa wa kitaifa na uwakilishi wa majimbo katika muundo wa ofisi ya mwisho. Vital Kamera akiwa kutoka Kivu Kusini na mgombea pekee wa uongozi wa bunge. Kwa hivyo ilikuwa ni lazima kwamba ugombea wa kiti ambacho Serge Bahati alikuwa amegombea uende kwa mtu kutoka AFDC lakini kutoka mkoa mwingine tofauti na Kivu Kusini, alisema hivyo Modeste Bahati Lukwebo. Huko Kase Oriental ambako tunaelekea kikao cha mafunzo kuhusu mkakati wa kujitegemea kifedha kwa maeneo kilichoandaliwa kwa ajili ya wanabunge wa jimbo pamoja na wajumbe mkua, wa bunge la mkoa kinafungwa siku ya pili hii huko Mbujimayi. Kazi hii ya siku tano iliandaliwa na Encore, mradi wa kuboresha ukusanyaji mapato na usimamizi wa fedha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ester Ndalafina kwa ripoti hiyo. Jean Kasami kwa usomi. Hicho kikao cha mafunzo kilidumu siku tano katika shabaha ya kuongezea wanabunge na wafanyakazi wengine kwenye ikulu ya bunge jimboni ujuzi kuhusu matumizi ya mali ya umma. Muratibu jimboni wa muradi Ankor, Jean-Claude Musas Manyong, anasema faida ni kumiliki vifaa vya muhimu kwa matumizi wazi ya mali ya umma. Mwanabunge wa jimbo Ejenichilanda anaona kwake mafunzo hayo yamemwongezea maarifa ya kutosha hata kama yeye hakusomea elimu ya uchumi na fedha. Alisomea elimu ya afya kwa wote, lakini mambo hayo wanafunzwa alikuwa hayafahamu hata kidogo. Kisha hicho kikao cha mafunzo, shirika Ankor linapanga pia kufunza wanamemba wa serikali ya jimbo jimboni Kwilu. Wafanyakazi wawili wa, wa seni tawi la Masimanimba wakiwemo mkuu wake wa tawi na mtaalamu wa vifaa wanahukumiwa kifungo cha miezi sita jela kwa kuhamisha kituo cha kupigia kura, na mwingine mtaalamu wa kompyuta anaachiwa huru kwa kukosa ushahidi. Mahakama ya amani ya Masimanimba ilitoa uamuzi huu juu ya kesi ambayo mawakala hawa watatu wa CENI walishtakiwa hapo awali walifunguliwa mashtaka hasa kwa kuwezesha udanganyifu katika uchaguzi na kwa kuvunja uaminifu wa wakati wa uchaguzi wa tarehe 12 Disemba. Pole Munanga kwa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Irene Mbomaluzolo. Wakati wa kesi hii, mahakama ya amani ya Masimanimba iliondoa makosa ya udanganyifu katika uchaguzi na uvunjaji wa uaminifu waliokuwa wakishtakiwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma kutokana na ukosefu wa ushahidi. Kwa upande mwingine, iliweka upya ukweli na hatimaye kuwashtaki watu hawa kwa uhamisho wa kituo cha kupigia kura kama uvunjaji wa sheria ya uchaguzi uliofanywa na mkuu wa tawi la seni na mtaalamu pale Masimanimba, kutokana na vyanzo vya karibu na mahakama wakati ilimwacha huru mwanasayansi huyu wa kompyuta, mahakama hiyo hiyo ilimhukumu kiongozi wa tawi la seni na mtaalamu huyo kwenda jela miezi sita na malipo ya dola elfu kumi kwa chama cha kiraia ambacho ni seni, kisha elfu mia tano ya franka ya Kongo ya faini kwa serikali ya Kongo kwa sababu ya kuhamisha kituo hiki cha kupigia kura. Lazima tukumbuke kwamba wafungwa hao tayari wametumia zaidi ya miezi miwili tangu waliokamatwa, kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Manyema, wanafunzi 233 wakiwemo wanawake makumi tisa wanashiriki tangu siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Mei katika majaribio ya mtihani wa kitaifa wa mafunzo ya kitaaluma na ufundi. Toleo la mwaka elfu mbili makumi mbili na nne linafanyika katika vituo nane kote mkoani. Mkaguzi mkuu wa mkoa wa mafunzo ya taaluma na ufundi huko Maniema, Sifa Balelo Colet, anakaribisha idadi kubwa ya wanafunzi hao kwa mwaka huu tofauti na toleo la mwaka jana ambao idadi ilikuwa 214. Huko Kasai Oriental kulizinduliwa pia siku ya kwanza hii huko Mbuji Mayi toleo la nne la majaribio ya mtihani wa kitaifa wa mwisho wa mafunzo ya kitaaluma wa ENAFEP. Sherehe hiyo iliongozwa katika hoteli ya Metropole na waziri wa mafunzo ya ufundi mbele ya viongozi wengi wa mkoa na shule na washiriki wa mitihani hii Antoine Kipulu alifurahishwa na ongezeko la idadi mwaka huu ikilinganishwa na miaka iliyopita. Jimbo la Kasai Oriental kwa upande wake linawasilisha takriban washiriki 800 kwa majaribio haya ya mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule za kitaaluma. Tunamkaribisha kama mgeni mwanasheria Joseph Kongolo Kahambwe, mkuu wa klabu ya wajasiriamali na wasimamizi wa Maniema. Klabu hii inaandaa mashindano ya kitaifa ya vijana kuhusu ustaarabu wa uraia na mada ni mshikamano na uzalendo. Lengo ni kukuza uraia miongoni mwa vijana. Mwanasheria Joseph Kongolo Kahambwe anazungumza na Florence Kizalunga. Mwanasheria Joseph kam Kongolo, jambo. Jambo mama Mpasha. Habari nini? Ndio ukomo wenu kwa kuandaa hiyo concours national de jeune sur le civisme hiyo? E, konkur tunaiandaa, ukomo wetu ni kwamba tunapenda viana wabadirike na wajue maana ya civisme ni nini, sababu ni kupitia hiyo mafunzo ya civisme njo inatufundisha namuna gani ya kuishi katika nchi yetu, namuna gani kupenda nchi yetu, namuna gani kujitoa kwa ajili ya kuendelea nchi yetu namuna gani kudefandre nchi yetu. Na leo hii kama vitu mingi abiende ni sababu eh, sivisme inakosekana, tangu juu mpaka chini watu wengi hawana sivisme. Na ndio kama tulisema wale wenye kuzarau sivisme inawaona, lakini sisi tunajitoa kusudi tuanze kufanyisha hata hiyo mchezo. Tunaitia sawa vile mchezo, lakini ni mtego ambao tunategea vijana waingie wengi na uanze kuzowea hiyo maisha ya sivisme. Umesema kwamba sivisme imekosekana kwa watu wengi. Kwa nini basi kuchagua tu Vijana. Sababu unajua vijana ni inakuwa sawa sawa vile kianjo inakuwa kianjo kya watu wengi. Tukaanza na vijana, tunaweza kupata generation moya, mbili, tatu ambayo inaweza badirisha nchi, inaweza badirisha nchi. Tuna nia ya kupita kwenye mainstitution financiere sawa vile baregi financiere, kwenda kufanya pia ba seminaire kuhusu civisme fiscal, kwenda kuba chef de quartier kubafanya civisme environnemental. Civisme iko kila domaine lakini hapo tunapenda kuanza kuanza na vijana kusudi tuwafundishi, tuwatege mtego, waanze kuzoea. Leo hii wengi wanaanza kutafuta wa profesa wa civisme wa kuwauliza maulizo kuhusu civisme, inaanza interesse watoto wengi sana, vijana wengi sana, wanakuwa wanajitoa kwa ile. Lakini tumekuwa tumeona kwamba katika nchi yetu ma projet mingi ama miradi mingi ya development ndio inakuwaka finance, eti nyinyi na hiyo mchezo mnaandaa ya civisme, eti mmepata financement waya haya atujawai hatujawahi kupata siwezi sema uongo. Hatuna organisme wala institution ambayo ilishaweza kutukumbuka au ambao tuliwahi kugusa, sababu hatuoni kila yule ambaye tutapiga mlango. Sisi hatuna makuta ya ile sector, sisi tutapiga mlango, hatuna makuta ya ile sector. Hiyo projet iko na tukamata karibia 87000 dola juu ya kueneza Kongo mzima hatupati na to yu, tutapiga kwa nani mlango? Lakini tunasema basi, kama tutaanza kuzisha mashemize, tutaanza kuzisha mapikipiki, tutaanza kuzisha mavitu yetu juu tu tufikishe kuukomo tutaenda nayo, lakini tunasipia radio kapi kutubranche. Ma watu wenye wanaweza tusaidia na kidogo kidogo kidogo, tunaweza unga na tusaidia tuendeshe bila civisme si mwa hii nchi. Ingawa mawazo mzuri wa rais wa Kongo ni vigumu kuendelea, tunasi sana watu wenye kukua na moyo mzuri eh, watu wa kipekee, watu wa kigundi, ma association, maorganisme, hata mainstitution, hata chef de l'etat. Tunamsi sawa vile baba wa raia atuletea msaada kusudi twende na hii kitu mbele. Tunaanza leo, lakini tuna vision ya kuendelea miaka na miaka na miaka mwa hii kitu paka tunaona gari ya sivisi menatembea kwa kila motu. Nde tutaacha sasa. hiyo konkuru yenu munatia pesa ngapi kwa wale watakao faulu kwa hiyo mchezo? Asanti sana, hiyo ulizo ni ya faida. Kabla nijibie, sisi tunajiandaa, tunajianda hivi tunatia maulizo ule mtoto anaposoma maulizo anakuta pia majibu tatu, na haya majibu tatu inabidi achagule moya ya mzuri. Kwetu si kujibia mubaya au mzuri hayakuwa kabisa. Neno ya muhimu ni kwamba kupitia ile kusoma ile maulizo na ile majibu aanze kutafuta jibu ya mzuri ni ya wapi, na haya ndio maisha ataanza fuatilia vile vile. Na kabla ya hiyo, sisi tunatia pale milioni moja kwa yule ambayo atakaofaulu hapa ku province ama ku maprovince na milioni tano kwa yule ambayo atakao faulu kuniveau national na hiyo ndio namuna tuko tunatumika. Mwana sheria Joseph Kongolo Kambwe. Aksanti sana mama mpachaji wa habari, tunaomba kwa radio Kapi iendelee kutusaidia sana kuhusu maisha ya civisme ya wakongomani na kutusaidia sana kukua pia ambasadrisi wetu kwa ajili ya tupelekea hii habari mbele. Aksanti radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wanakumbwa na hali mbaya ya kibinadamu katika kambi ya Rusayo ya tatu, katika muda wa miezi mitatu ambayo wamekalia eneo hili, wengi hawajapokea msaada wowote wa, wa chakula. Wanawake wanaonyonyesha watoto na wazee wanaathirika sana. Watu hawa waliohamishwa wanaeleza magumu yao katika ripoti hii ilioandaliwa na Rosali Zawadi. Mbele ya hema yake, mama Imani Iraguha anamchukua mikononi mtoto mchanga sana, mtoto aliyemzalia hemani mule. Mama huyu afasiria magumu ya njaa anayoipitia, tangu alipokimbia toka kijiji cha Kiluku kando ya Shasha. Nilikimbiaka ndiko na mimba ya mwezi munane, nikifika mukiveranga mwalizama mwezi moja kizalia kaumo mukivera, sina kitu. Mtoto wako anakuwa na juma ngapi? Amebaliza juma mbili na kabui. Niko na kakosa mbia mzazi, niko anatafuta kufa juu ya njala, siko anapata mazao ya kupatia mtoto. Mtoto wangu wa kwanza naenda kwa mshamba kutafuta makuni, akazibwa msoko, tukaruhisha tukapata kachakula kakukula jua vile Hmm. Nimuita Amina. Tua nini Amina? Nikushukuru Mungu, sasa tufanye nini? Kwenye kituo cha afya cha MSF ndani ya kampi hii ya Rusayo 3, tulimkuta Mama Zabayo ambaye anamaliza kupata vipimo vya mtoto wake wa umri wa miaka mbili. Asa iko muluje alishagonjwa bwaki. Mm. Kwetu kule Karuba kulikuwa kabilai na maharagi, unawapigia batoto wanakula banashiba. Sasa huku biko nakula na twenye wanakula hawashibe siku moja hawakule wanashinda njala njuu. nakutana mtoto alisha jigunja njana gonja a huyu wanasema iko muruje. wale wengine nao vikwae navo viko naanza gonjwa. kujua wako napata chakula kila siku. kwa vile saa hii nakuwa deja apre midi, uliwapatia nini depuis asubuhi? uh -huh, hawaya kula na unadhania watakula nini magharibi, mama Mm, ni kuchunga kwenda kusimama kwenye utaona, kama utapata kazi. Ukipata kazi wanakula, kama ukapate wanalala njaa. Baba Nganahandi Muramira alitokea Shasha akiwa na umri wa miaka makumi saba na tano anafasiria namna gani anaishi na njaa hapa Hatukurage. Mchana tunakula kabuzini, usiku tu. Usiku tu mm. Chenye nilikula jana nilipata 1000 franc kahemea, kabunga kamihindi, ni kusonga bugali mina kula ulikula bugali na nini? Hakuna. Hii bugali ya mihindi. Eh. Eh, tunaikulia ka hiyo ya peke. Nikipata mshogoro mimi nakulisha. Mi, kama mimi naikosa basi. Kuna kula ile bugali yako vipi? Ndiyo. Baibonge ndo ole Jean ni kiongozi wa jamii makumi tano za Wahami, yani block moja. Anaomba msaada wa haraka kwani maisha ya Wahami imo hatarini. Shida inatotatiza sana na shindana vita ya masasi ni njala. Watu mm -hmm, biko wanashinda vile banalala vile piski kukubloke mwaya bloke ku ni bloke vazi kulikufa mutu wa njala. Sasa nasiu tukaendelea bakia hivi, vraiment tungee tutazika tena tu mengine batu ya njala. Ijapo magumu hii, Wahami wapya waendelea kufika kila siku katika kampi hii ya Rusayo 3 Goma. Rosalie Zawadi, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, Jimboni Kivu Kaskazini kulizinduliwa siku ya kwanza pabeni vikao vya mafunzo kwa mawakala na watendaji wa polisi la kitaifa la Kongo na polisi wa MONUSCO UNPOL. Kikao cha kwanza kinahusu wanafunzi kumi na tano akiwemo mwanamke mmoja, wanafunzwa kupambana na unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro. Ni mafunzo ya siku tano kikao cha pili ni mafunzo ya wakufunzi yaliyokusudiwa kwa mawakala na watendaji wa polisi ya Kongo, lakini pia maafisa wa jeshi la FARDC. Ni mafunzo ya siku kumi inayolenga ukusanyaji wa akili katika vita dhidi ya itikadi kali. Wanafunzi hao wanatoka katika vitengo tofauti vya vituo vya polisi ya Kongo vya Oicha na Beni. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata. Kwaherini.