Copy? Oh, copy. Watu kumi na moja waliuawa na waasi wa ADF na nyumba nyingi kuchomwa moto katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko ndimo katika tarafa la Irumu jimboni Ituri. Baraza la Seneti lilifunguliwa siku ya pili hii mjini Kinshasa. Ofisi ya muda ya Seneti hiyo inaongozwa na Paskal Kindwel wa Udepes ambaye ndo mzee zaidi. Mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule za kitaaluma ulianza hii siku ya kwanza nchini Kongo. Tutaelekea jimboni Maniema na Kasai Oriental kuhusu swala hilo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, huko Ituri raia 11 waliuawa na ADF na nyumba kadhaa kuchomwa moto katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii. Huko ndimo kilomita mia moja na tano kusini mwa Bunia, kwenye barabara ya kitaifa nambari nne, muhimili komanda Luna, katika tarafa la Irumu. Wanaharakati wa haki za binadamu wanalaani uchovu wa vikosi vya pamoja katika kuzuia shambulio hili lililotokea chini ya kilomita tano kutoka kambi yao. Wanaongeza kuwa mauaji haya yanafanyika siku mbili baada ya misheni ya amani ya msimamizi wa Irumu katika eneo hilo, Marsial Kizabia Mungu. Kundi moja ya waasi ya ADF kuondoka pale kwenye pori ya Banda Vilemba walijingiza saa moja ya usiku kwa kijiji Ntimo wakati raia walikuwa wakifanya kazi yao kama kawaida. Tokana na duru nyumbani wenye kutaja washahidi au hawasi walifyatura masasi kiolela na kulunguza nyumba ya wakahaji matokeo, ni kama watu kumi na moja waliuawa, imeripoti duru nyumbani. Kati ya wahanga kunapatikana wamama wawili na baba mmoja wenye waliunguzwa ndani ya nyumba zao. Christophe Mnyaderu umoja wa tetezi ya haki ya binadamu kwa ile eneo anasikitika na kulomba na jeshi la FRTC na UPDF kufanya nguvu yote kwa kuwasaka awa wajambazi. Hatukuweza kupata kwa njia la simu administrata ya mta ya Irumu kwa hii swali. Mtajua kwamba imepita sasa siku tatu, huyo administrata wa Irumu aliandaa mazungumzo na raia pali kwa kijiji Ndimo na kushutumu wakaji wa moja wenye kujifanya kama wa ADF. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza ya Mungu, Redio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, mapigano makali yalizuka asubuhi ya siku ya pili hii kati ya jeshi la Kongo na wapiganaji wa eneo hilo na waasi wa M23 kuzunguka mji wa Kikuku iko katika mji mkuu wa ufalme wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Wakati huo huo, vyanzo vyetu vinaarifu kwamba kuna utulivu mdogo kuzunguka mji mkuu wa tarafa la Masisi baada ya mapigano ya siku nzima hii siku ya kwanza. Na watu wawili waliuawa siku ya Jumapili katika kijiji cha Lutandula katika sekta ya Lufira ni katika jimbo la Hokatanga karibu kilomita makumi nane kutoka mji wa Lubumbashi. Vyanzo vya kijeshi vinaonyesha kuwa vitendo hivi vilifanywa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Bakatakatanga. Zaidi ya hofu ambayo matukio haya yameunda, jeshi linaita raia kutulia na linaonyesha kuwa hali iko chini ya udhibiti. Jean Ngandu ametoa ripoti, inasomwa na Florence Kizalunga. Matukio haya yalitokea siku ya Jumapili majira ya asubuhi. Wanamgambo hao wanaodaiwa kuwa ni Bakata Katanga walivamia eneo la kikosi cha pili cha FARDC katika kijiji cha Lutandula. Jeshi liliwafukuza na kuwakamata wawili kati yao na watuhumiwa wane. Katika msako huu, jeshi pia lilikamata gari lililokuwa limebeba miongoni mwa mambo mengi silaha 11 za AK-47, vifaa vya mawasiliano, paneli za jua, chaza zilizo zojaa jana idadi kubwa ya risasi, kinaripoti chanzo. Karibu na mkoa wa ishirini na mbili wa kijeshi pia inaonyesha kuwa kwa sasa hali imedhibitiwa na shughuli zote ambazo zililemazwa katika sekta hii zimeanza tena tangu Jumatatu. Watu waliokamatwa na gari lililozuiliwa walirudishwa katika eneo la pili la ulinzi huko Lubumbashi. Kuhusiana na swala hili, shirika lisilo la kiserikali liitwalo Kituo cha Kimataifa cha kukuza maendeleo na haki za binadamu linapendekeza kwamba jeshi litafute mashamba ambayo yako katika sekta ambayo matukio haya yalitokea kwa idadi ya watu . Pia anapendekeza kushirikiana na vyombo vya usalama kuwashutumu washukiwa wote na maficho yao ili waondolewe katika hatari. Kulifunguliwa siku ya pili hii na katibu mkuu wa Seneti kikao cha uzinduzi wa baraza la juu la bunge kwa mujibu wa kifungu cha 114 cha katiba. Ofisi ya muda ya Seneti inaongozwa na Pascal Kindwelo wa Udepes ambaye ndo mzee zaidi akisaidiwa na Ivan Kazadi mwenye umri wa miaka makumi tatu na moja na Mois Ekumbu mwenye umri wa miaka makumi tatu wawili walio na umri mdogo zaidi. Ofisi hii itakuwa na misheni ya kuthibitisha mamlaka ya maseneta, kuendeleza na kupitisha kanuni za ndani za bunge na kuandaa uchaguzi na uwekaji wa ofisi ya mwisho ya seneti. Huko Ituri, mahakama ya rufaa ilitangaza siku ya pili hii matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa wanabunge wa kijimbo wakati wa kusikilizwa kwa umma huko Bunia. Katika uamuzi wake, baadhi ya wanabunge waliochaguliwa ambao majina yao yalikuwa kwenye orodha ya muda ya senii ya tarehe makumi mbili na moja Januari waliondolewa, akiwemo mkuu wa bunge la mkoa hawa ni hasa Ajaruva Jalajek Samuel, mkuu wa sasa wa bunge la mkoa, Gilin Lobea kutoka eneo bunge la Mambasa, na Vai Vanava Vineil kutoka Jugu, kwa manufaa ya wagombeaji wengine uamuzi huu wa mahakama ulitarajiwa kuruhusu uchaguzi wa maseneta ulioahirishwa hadi tarehe makumi mbili na nne Mei katika jimbo hili na katika jimbo la Chopo polin lendongolia lebabonga na jijelo moyo iteku wamethibitishwa kuwa mkuu wa mkoa na makamu wa mkuu wa mkoa wa jimbo hilo. Hii ni katika kuunga mkono uamzi wa wa mahakama ya rufaa ya Chopo. Hukumu hii ilitolewa hii siku ya kwanza mwishoni mwa kesi iliyohusu mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa gavana na makamu gavana wa jimbo hilo huko Kasai Oriental. Ambako tunaelekea, kikao cha mafunzo kuhusu mkakati wa kujitegemea kifedha kwa maeneo kilichoandaliwa kwa ajili ya wanabunge wa jimbo pamoja na wajumbe wa bunge la mkoa kinafungwa siku ya pili hii huko Mbujimai. Kazi hii ya siku tano iliandaliwa na encore mradi wa kuboresha ukusanyaji mapato na usimamizi wa fedha katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Esther Ndalafina kwa ripodio, kwa ripoti hiyo Jean Kasami kwa usomi. Hicho kikao cha mafunzo kilidumu siku tano katika shabaha ya kuongezea wanabunge na wafanyakazi wengine kwenye ikulu ya bunge jimboni ujuzi kuhusu matumizi ya mali ya umma. Mratibu jimboni wa mradi Encore Jean Claude Musas Manyong anasema faida ni kumiliki vifaa vya muhimu kwa matumizi wazi ya mali ya umma. Mwanabunge wa jimbo Ejenichi Landa anaona kwake mafunzo hayo yamemwongezea maarifa ya kutosha, hata kama yeye hakusomea elimu ya uchumi na fedha, alisomea elimu ya afya kwa ote, lakini mambo hayo wanafunzwa alikuwa hayafahamu hata kidogo. Kisha hicho kikao cha mafunzo, shirika Ankor linapanga pia kufunza wana memba wa serikali ya jimbo. Jimboni Kwilu, wafanyakazi wawili wa Seni tawi la Masimanimba, wakiwemo mkuu wake wa tawi na mtaalamu wa vifaa, wanahukumiwa kifungo cha miezi sita jela kwa kuhamisha kituo cha kupigia kura, na mwingine mtaalamu wa kompyuta anaachiwa huru kwa kukosa ushahidi. Mahakama ya amani ya Masimanimba ilitoa uamuzi huu juu ya kesi ambayo mawakala hawa watatu wa Seni walishtakiwa hapo awali walifunguliwa mashtaka hasa kwa kuwezesha udanganyifu katika uchaguzi na kwa kuvunja uaminifu wakati wa uchaguzi wa tarehe 12 Disemba. Pole Munanga. Kwa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Irene Mbomaluzolo. Wakati wa kesi hii, mahakama ya amani ya Masimanimba iliondoa makosa ya udanganyifu katika uchaguzi na uvunjaji wa uaminifu waliokuwa wakishtakiwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma kutokana na ukosefu wa ushahidi. Kwa upande mwingine, iliweka upya ukweli na hatimaye kuwashtaki watu hawa kwa uhamisho wa kituo cha kupigia kura kama uvunjaji wa sheria ya uchaguzi uliofanywa na mkuu wa tawi la seni na mtaalamu pale Masimanimba, kutokana na vyanzo vya karibu na mahakama. Wakati ilimwacha huru mwanasayansi huyu wa kompyuta, mahakama hiyo hiyo ilimhukumu kiongozi wa tawi la Seni na mtaalamu huyo kwenda jela miezi sita na malipo ya dola elfu kumi kwa chama cha kiraia ambacho ni Seni, kisha elfu mia tano ya franka ya Kongo ya faini kwa serikali ya Kongo kwa sababu ya kuhamisha kituo hiki cha kupigia kura. Lazima tukumbuke kwamba wafungwa hao tayari wametumia zaidi ya miezi miwili tangu waliokamatwa. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Manyema wanafunzi 233 wakiwemo wanawake 90 wanashiriki tangu siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Mei katika majaribio ya mtihani wa kitaifa wa mafunzo ya kitaaluma na ufundi toleo la mwaka elfu mbili makumi mbili na nne linafanyika katika vituo nane kote mkoani. Mkaguzi mkuu wa mkoa wa mafunzo ya taaluma na ufundi huko Manyema, Sifa Balelo Colet, anakaribisha idadi kubwa ya wanafunzi hao kwa mwaka huu tofauti na toleo la mwaka jana ambao idadi ilikuwa mia mbili kumi na nne. Huko Kasai Oriental kulizinduliwa pia siku ya kwanza hii huko Mbuji Mai toleo la nne la majaribio ya mtihani wa kitaifa wa mwisho wa mafunzo ya kitaaluma wa NFEP. Sherehe hiyo iliongozwa katika hoteli ya Metropole na waziri wa mafunzo ya ufundi mbele ya viongozi wengi wa mkoa na shule na washiriki wa mitihani hii Antoine Kipulu alifurahishwa na ongezeko la idadi mwaka huu ikilinganishwa na miaka iliyopita. Jimbo la Kasai Oriental kwa upande wake linawasilisha takriban washiriki 800 kwa majaribio haya ya mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule za kitaaluma. Shirika lisilo la kiserikali la Ville Propre linaongeza ufahamu miongoni mwa wakazi wa Bunia kuhusu usimamizi wa takataka. Mratibu wake anatoa wito wa kuhusika kwa kila mtu kama vile serikali na washirika wake kuweka utamaduni wa afya katika mji mkuu wa mkoa wa Ituri na katika miji mikubwa. Jedone Maki, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Ville Propre akizungumza na Isak Remo. Je Done Maki, uko msimamizi ya shirika inayohusika na usafi katika muji wa Bunya, Ville Propre. Jambo. Jambu sana bwana journalist, katika muji wa Bunya watu wanatupa uchafu ya nyumba ya duka mahali popote. Tunalalamika sana kuhusu uchafu ndani ya taoni yetu ya Bunya. Wengine wanaitupa kando la maji, wengine wanaipeleka hata masimetiere, karibu na mamonima, karibu na maofisi kubwa kubwa na masomo, na inasumbua hata makanisa. Unakuta mchafu, ina na inasumbua kabisa, bwana kama watu hawana ile, e, desturi ya usafi katika mji wa Buja. Kweli nusu njo wanaiweka usafi, lakini wengi wao hawashurulikie ile hali. Utakuta mtu ashurulike na kuweka usafi mbele ya kwenye anafanya biashara, anaacha ile mchafu pale, ile machafu sawa masashe ambalaje mabute plastike na wanani, wanasababisha hayo hali ya uchafu. Menaje wao pia wanatuma watu na mchafu ya nyumba hii ya mafika wanaiweka ndani ya masake ina mchafu ya kunuka, na wale watoto wanawalipa franga ndogo sana, maana yake ma500 mamil fra ile watoto wa barabara na waende mbali na ile mchafu, wanaifikisha tu karibu ndani ya mfereji, wanaiacha wale wakomersa. Pia wengine hawana mapubele yao. Sababu ni nini? Serikali inapungukiwa kwa sababu ya kutia mapubele public, nini kabisa inakuwa chanjo ile uchafu katika mji. Chanjo ya uchafu ni mengi sana, tunaweza kuanjia serikali. Serikali mambo unajua serikali, kazi yake pia ni kuweka usafi ndani ya mazingira Irani, constitution ya nchi yetu inasema ya kama sherti e serikali yetu alinde raia na kuweka usafi, lakini ile atuone mabij kwa kuweka usafi ndani ya taune. Hata marche centrale inaomba bj ni ngapi kwa kuweka usafi ndani ya makomine inaomba kwenye watu wanaweza kuweka mchafu kwa muda, naomba ikuwe, kwani wale populatio wanajiprendre ya charge hawaone pubele na wanakamata makusudi ya kuipeleka kwa maji, isoma journal officiel manasema d'enlevement d'immondices iko kwa maire de la ville me hawaweke kwa kazi, na ile 1000 francs akikusanyisha itaweka usafi ndani ya vile manaki. Ile ni defiance ngambo ya leta, wakubwa wenye wako nafanya hata malotisma hawaweke pahali nyewe population wanaweza kujisaidia kwa kuweka mchafu, ile yote yote inyeiko na chelewa huku na huko, itaharibu udongo yetu masashe, na ile sashe ina kawia kwa kuoza santa na chakula, itapata afya mzuri, utakuwa na insecurite alimentaire ngambo ya population, vile kosa inakuwa Apo wako na wasasibilize, hawapendi kusikia wengi kati yao. Me wanasau ya kama kuna pia masanksio na pale vile leta anafaire matexte awaaplique texte de sanktio kuku mamande. Wakikuta mutu anaweka ata butey plastique moya ndani ya mufereji, amande kwanja inaanja 20000 fra mpaka 100000 fra na aprisone mako 1 ya 3 mo tirwari. Ya wakubwa wetu hawatie kukazi na watu wanatuenelea vile hawasikie, na kama alindia sanksiyonemina, waza mabadiliko ndongondongo inaweza kukuwa napo population pia hawana mapubele. Tulitia mapubele publik ndani ya vile, me haikutumiziwa vizuri mapubele. Tunaweka tunaipanga kubulevar, watu wanaijaza usiku na mchafu ya nyumba, ugali, maya maragi na hata chondo cho kubwa yote, watu wanafikisha ndani ya ile mapubele, wanaijaza usiku, na asubuhi tunapita service kwa evacuation. Tuko vraiment expose kwa kuguza ile bamchafu, unaona matalite nini. Sasa kama shirika inahusika na usafi, mnafanya nini kwa kuweza na kusaidia Kali vi usafi onekane. Tunapenda sasa kama rekomandasio ni guvernema aweke mwaye finansieme mwaye logistike, vile waja wana gang mukono na hata gari wamuchafu nye tunakusanyisha oku oku, tukuna itosha apres. so, 62 so, h eh, probleme ya prime vile vile wale watu nye natumika wako wakonapokea pesa ndogo sana, wawasaidiwe hata juma moja na ile pesa. Ni vema wakubwa wapandishe kichwa ile pesa. Na populasyo yetu, tafazali tukue na mapubele yetu privé na mpubele publique tutaistale, mais mbele ya kuistale ndani ya ville tukunaona na maire de la ville tutie brigade brigade d'assainissement kwa kusurveilye utilization ya pubele. Mwenye anafikisha mchafu muchafuna aifestayle wanakushika na unalipa mande, na pale njo naona usafi. Taru, tunashukuru pia, tunakushukuru kwa ile wakati yunatupatia kuongezi. Karibu siku tatu baada ya kurushwa kwa makombora katika kambi za wakimbizi karibu na mji wa Goma, maisha yanaanza tena kidogo kidogo kati ya watu hawa. Hata hivyo, wakazi wa baadhi ya maeneo wanazidi kulalamikia njaa kutokana na ukosefu wa chakula. Wengine wanasema kuwa imepita miezi miwili hadi mitatu tangu PAM, shirika la mpango wa chakula duniani, kutoa chakula kama ilivyokuwa zamani kwa wakimbizi wa ndani katika kambi fulani. Ni nini kinaweza chochea usitishaji huu wa usambazaji wa chakula? Ikiwa itatokea jaribio la kujibu katika ripoti hii ya Kris Mukand, inasomwa hapa na Bernard Nyangi. Malalamiko ya wami kuhusu huduma ya kiutu wanaonyimwa yazidi na kuongezeka humo katika kambi la Bulengo munamokata lak Vert. Mama huyu naye Makamari Beatrice unena kuofia zaidi sana maisha ya mwanawe Clovis asiyepewa chakula kinachofaa leo inahesabiwa karibuni miezi miwili na hakuna msaada wa chakula kambini huko Bulengo hata sasa. Hakuna jibu lote kwa mashirika za kiutu unena maisha na katala sana saba alikuwa na tuletea chakula kwa kawaida, tulikuwa naipata ipata watoto wanajisikia mzuri na se tunajisikia mzuri. Sasa kwa leo hii miezi mbili zinapita tupate chakula, watoto walisha kondwa juu ya njala maki tunateseka sana, miezi mbili zinaishi mwenye letaka chakula nene ipami sasa, marasema nini bainye pami siya tusikie tanto vanatuitishaka kumara enyombo chakula takuya tunangoya chakula na chakula tunakosa. Tunangoya batoto tunakwa nanyamanzisha mbo mutakula kesho, tunaenda tafuta tunakosa make evane batoto banatatu kufyako sana tunateseka. Mbele hapo tuliwaoji wa mama wengine kunako kambi la Lushagala munamukata jirani la Mugunga. Hawa nao wadokeza manunguniko yale, yale hawa walishuhudia hata kuhesabu vifo vya wame wamoja kutokana na na hayo amekosa na kabui amenyoroka, bie leo busiku tu njala kabisa, latumemuzika tunateseka. banduku bakuba mututeteanse vakimbise, tunateseka turudie <manyika> mm, kunyumba me tunateseka. juzi walitupiga mo lubombe bu watu walikuwa walikatika <manyika> ti yako na njala tupoke manake apa kamonononaka kamwili minaendaka kule shove kuvunja kuni Lambert Bikiri wakata la Bulengo unena kwamba wakati mmoja wapewa chakula ila ni ndogo zaidi. Kumwezi moja banapatiaka mutu moja duze kilo par mois na ile farine ni farine ya ble, bamingi njo mara kwanza kuiona bana ipataka bakisha ipata anayuzisha meme ku kusuda uze tubirayi ubye kitu yenye anajua aparcela. Wakati pa mi nafaya distribution par menage inapanaka 36000 francs, ile 36000 francs par mois, ukikalikile par mois ni kusema par jour, rasi ya mukimbizi ni aswangalie mtu ni kitu gani? Bado hawajatoa towa mafasirio wala aadi yote kuhusu madai yale. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.