Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Mabomu na magombora kutoka wasi wa M23 yalisababisha mauaji ya watu katika kambi ya wahami mangaribi ya mji wa Goma, ni jibu kwa shambulio ya FARDC dhidi ya ngome za uwasi huo, alijulisha msemaji wa FARDC huko. Ripoti ya Reporters Sans Frontiere inapanga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchi ya 113 kwenye 118 katika uo wa upashaji wa habari. Ni hii siku ya tano ndiyo sherehe ulimwenguni ya siku kuu hiyo. Na huko Bandundu, baraza ya bunge ya jimbo imekusudia kusindikiza chumba jimboni cha afya katika mipango inayoelekea chanjo ya mama na watoto. Hujambo mpenda msikilizaji, popote pale unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mabomu na magombora yameripotiwa kusukumwa na waasi wa M23 na kusababisha hivi mauaji ya raia hii siku ya tano katika kambi ya wahami magharibi ya mji wa Goma ni katika eneo la Lushagala kata Mugunga, duru za sema zaidi ya watu kumi waliuawa tangu asubuhi. Mapambano makali ya sila kubwa kubwa yameendeshwa kati ya uasi wa M23 na jeshi la FARDC katika eneo hilo. Na kuhusu tu makombora na mabomu yale yaliyosukumwa na uasi wa M23 katika kambi ya wahami magharibi ya mji wa Goma, msemaji wa eneo la makumi tatu na ine la kijeshi amejulisha ya kwamba matokeo ya kwa ya kuwawa ni ya watu watano. Luteni Kanali Guillaume Njike amesema. Waasi walijibu kwashambuliwa jeshi la FARDC zidi ya ngome zao katika milima ya kando ya Sake, jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena tukijelekeza katika mtaa wa Masisi ambako hali ya usalama na ya kibinadamu ni yenye kuzorota kutokana na ujio huko wa karibu wa waasi wa M23. Jana wahuni wale walizibiti maeneo ya Ngungu na Kasake kisha siku mbili ya mapambano na jeshi la FARDC katika eneo hilo la usultani wa ufa Mandu. Ni habari pia yaliyotolewa na mwenzetu Bernard Nyangi. <coughs> Nchi ya Jamhuri Kidemokrasia ya Kongo ni ya mia moja makumi mbili na tatu kwenye taifa mia moja makumi mnane ndiyo nafasi yake ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika ripoti ya Reporter Sans Frontiere ya tarehe tatu mwezi huu wa tano, wakati wa sherehe ulimwenguni hii siku ya tano ya uhuru wa upashaji wa habari. Hata hivyo kuna uwingi wa vituo vya habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila jimboni Kivu ya Kaskazini ni sekta inayoguswa sana na ugomvi wa vita kati ya majeshi ya FARDC na uwasi wa M23. Hata hivyo huko vituo vimoja vya upashaji wa habari vinadhalimisha kubadilisha hali ya kazi ya utoaji wa habari kutokana na uwasi wa M23. E, katika habari hizo hizo, inchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, njia ni ndefu kwa kufikia uhuru wa upashaji wa habari. Mara nyingi wapasha habari wanafungwa na kufikishwa katika magereza kuambatana na kazi yao, ndivyo anawaza profesa Jeremy George wawa, wakati huu wa sikukuu ya sherehe ulimwenguni wa uhuru wa upashaji wa habari akiwa mwalikwa wa kipindi Parolos Auditere cha Radio Kapi hii siku ya tano, huyo alijulisha kwamba haiwezekani kusema kuhusu uwezo wingi wa ine wakati vitu vingine vitatu vya uwezo huo uongozi avyeneze shuti kwa kufikia uhuru wa upashaji wa habari. Masemi yake alichukuliwa na mwenzetu Blaise ndani kambala na kutafsiriwa moja kwa moja na Grace amzati masanzi. On peut pas Hatuwezi kuzungumzia mamlaka ya ine wakati mamlaka ya tatu ya kwanza hazikizi masharti ya kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari. Lakini uwingi wa vyombo vya habari, jambo la uwingi ni mafanikio, lakini shida sasa ni uhuru wa vyombo vya habari mbele ya nguvu ya kisiasa, nguvu za kiuchumi, nguvu za kifedha. Je, nchi hii inaweza kusema kwamba vyombo vya habari viko huru kabisa? Nina shaka sana, kwa sababu katika swala la uhuru na jinsi kazi zinaendeshwa Waandishi wa habari wanaweza kukubaliana nami kuona kwamba waandishi wa habari hawana mikataba wa kazi na kampuni yao, ukweli kwamba mamlaka ya udhibiti haufanyi kazi yake mzuri. Matokeo ni kwamba uvumi na habari za uongo hutawala juu ya ukweli, na hata waandishi wa habari husahau kabisa kanuni za kimsingi ambazo, hasa udhibitishaji wa ukweli, na hasa uchunguzi wa habari. Nasema kwamba ikiwa hatutakusanyika pamoja cha kufikiria na kusaidia mamlaka ya umma kuhakikisha uhuru kamili wa vyombo vya habari, tutaendelea kuhatarisha kazi hii <nisa> Baraza ya bunge la jimbo la Kwilu imekusudia kusindikiza chumba jimboni humo cha afya katika mipangilio yake hasa yenye kuelekea chanjo ya mama na watoto. Kibarua kinachohakikisha gano hilo kilisainiwa jana siku ya ine, wakati wa mkutano ulioandaliwa na chumba hicho cha afya kwa manufaa ya wanabunge wa jimbo hilo. Taarifa ya Irene Mboma inasoma na mwenzetu wa Beni Gilen Kasasia. Chanjo ni cha maana sana kwa afya ya watoto na akina mama katika jimbo la Kwilu, ndiyo mada yaliyochambuliwa wakati wa kikao hiki cha kitaalamu cha kitengo cha afya cha mkoa DEPES Kwilu kwa niaba ya wabunge katika kauli lake, Dr Daniel Nkila aliyewakilisha kiongozi wa DEPES hii, Dr Jean Paul Matela, ambaye hakuweza kuhudhuria, alitoa lengo la mkutano huo. Na lengo hilo ilikuwa tu kuwapatia taarifa za kiafya kwa ujumla na kuhusu chanjo ili kufanya uamuzi, pia kujihusisha na mambo kiafya, pia kuhamasisha wananchi katika vijiji walimochaguliwa. Ulikuwa muda mwafaka kwa bodi la shauri ya Kwelu kuhakikisha usaidizi kwa DPS katika shughuli zake za chanjo ili kuwakinga watoto na akina mama dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika kwa chanjo, ni kama vile alivyofahamisha Profesa Oscar Nsama, kiongozi wa ofisi ya muda ya sisi hii ya bunge tukumbushe kwamba kikao hicho kiliendeshwa kwa msaada kifedha wa UNICEF nalo shirika la Regie des Eaux katika jimbo la Kasai Oriental linashutumu utumivu usio halali wa kazi za almasi katika eneo la uchukuzi wa maji la Lukelenge kwenye umbali wa karibu kilomita kumi na mji wa Mbuji Mai. Kiongozi jimboni wa Regie des Eaux amesema uchimbaji huo wa madini unaendeshwa na watu wenye silaha kubwa kubwakubwa ijapokuwa eneo hilo linalindwa na lindwa na tangu askari polisi tangu miaka mbili na kupita Tabia hiyo inaweza pelekea ukosefu wa maji kwa wakaaji wa mji wa Mbujimai, alijulisha kiongozi wa Regideso, wakati maji ya mto Lubilanje yanaweza haribishwa. Didier Mbudi lelo alihojiwa kupitia simu ya mkono na mwenzetu Esther Ndalafina. Kumepita siku chache, tumeona kiburi cha wanaotafuta alimasi kuja katika eneo la ulinzi kwenye kisima tunachota maji kabla ya kuyatayarisha kwa ajili ya kutoa kwa wateja. Ilikuwa mara ya kwanza mnamo tarehe elfu mbili na kumi na mbili, tulipiga kelele kila mahali, lakini tuliona siku chache zilizopita, kuna baadhi ya mashini zinaoletwa huko licha ya polisi kukaa hapo tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Jeshi hili la polisi halina nguvu kwa sababu wachimba alimasi hao wamezungukwa na watu wenye silaha. kuna hatari gani? Kwanza, tuna mradi unaoendelea, hili ni mradi ya pili ambalo lina shabaha la kukarabati tovuti ya Lukelenge. Hatari ni kusimamisha kabisa ufadhili na hiyo itakuwa tatizo kwa jiji la Mujimai. Hatari ya pili ni kwamba wanapoingia bali zaidi ndani ya udongo, inaweza kupa njia maji chafu kuchangia maji safi, kwa hiyo hatutajua tena jinsi ya kutosha maji, na kwa hiyo sababu haitakuwa jinsi ya kutoa tena maji kama inavyotolewa sasa. Tumearifiwa wakati huu kutoka duru za polisi ya kwamba uchunguzi utaendeshwa hapo karibu mahali. Huku upande mwengine, shirika la ria la Kakanda katika mtaa wa Lubudi jimboni Lwalaba linadai kusimamishwa kwa azimio inayogusa kiwanda Boss Mining tangu mwaka moja na kupita Ndivyo ilikusudiwa wakati wa maandamano ya jana siku ya ine. Pakakanda, makabila ya hapo nyumbani yanajulisha kwamba kiwanda hicho kinawatolea makazi wakaaji wake na tena kinashiriki katika maendeleo ya eneo hilo. Pia kiwanda hicho Boss Mining kinawatolea maji na umeme bila malipo. Ni hivyo alijulisha Gabriel Kalenga, kiongozi wa shirika DDH lenye kutumika katika sekta ya madini na moja wa waandalizi wa maandamano yale. Huyo alikuwa njani mwasim na shangandu Le 27 communauté local... jamii hizo 27 za mali hazikubali kusimamishwa kule kwa muda mrefu kunakotatiza kazi ya wakaaji na kuvuruga miradi za maendeleo zilizoandikwa katika buku la makubaliano. Tuligundua kwamba kusimamishwa kule kwafaidia kundi moja la wajambazi wanaotumia majina za viongozi wa moja wa nchi na wale wa jimboni ili kujitajirisha kinyume. Hayo raia wa Kakanda waliopashwa wa faidika na miradi hizo za madini za shirika la Boss Mining waomba vikosi vya jeshi viondoshwe, kadhalika wavamizi na wachimbaji madini kinyume wa na sheria wanaovamia eneo lile la kampuni Boss Mining. Isitoshe, waomba kwa waziri wa madini kuruhusu upya shirika la Boss Mining kuanzisha miradi zake ili zipewe majibu hitaji na ngojeo zilizoafikiwa katika makubaliano na jamii za mali jua. Ni kwamba azimio ya kusimamisha makazi ya Boss Mining inaambatana na mafuriko ya maji kutoka eneo lake yaliyopelekea tangu mwaka moja na kupita mauaji ya watu. Hii ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nitawalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia wa Bunia na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Njo ba baitinani baitidia uyebe les élèves ba ba ose bitabo kabisa. Est-ce que unaona kama koto ya fréquentation ya batu kununua bitabo, mimi naangalia ka ya des parents mais haiko ba parents ya ba dortone hapa, ba parents bebali tembea ya ma province nyingine, ndio banazuia uzia batu bitabo, banafikaka hapa banakia Shughuli hiyo iliendeshwa chini ya usimamizi wa mwenyekiti jimboni anayehusika na mambo ya elimu, Simozo Nolea. Alikusanya washirika wake katika kitengo cha elimu na maadibisho ili kufikiri pamoja namna ya kutilia mkazo roho ya kupenda nchi kuanzia umri wa utoto. Alisema kupitia roho hiyo nchi inaweza endelea na kujihifadhi dhidi ya mashambulizi sawa na haya yanayoandama siku hizi taifa la Kongo. Wahudhuriaji walionyesha kupenda mada ya siku na wamoja wakatoa mapendekezo yao. Bashengezi Bisimwa James ni kiongozi wa shule Les Arkanges. Inatakiwa tuwe na mpango wala ratiba au programu yenye inahusu zaidi mambo ya nchi yetu, mambo ya bara la Afrika zaidi, kusudi kila mtu ajue historia ya mababu zetu, waliishi namna gani, walitunza nchi namna gani kusudi na sisi tukomae na ile roho ya kupenda nchi zaidi, sababu kutufundisha mambo ya Ulaya haitusaidie kujua jinsi ya kupenda nchi yetu. Jambo la pili nilipendekeza kwa wakuu viongozi kwamba ni vizuri tuanze kufunza watoto wetu, pamoja na roho ya uzalendo, namna ya kupenda nchi, kuanza kujifunza mambo ya jeshi wakiwa kwa shule la msingi, sekondari, na kesho siku zijazo wanaweza jua namna ya kutetea nchi. Mwengine mhudhuriaji huyu Laurent Kajibwami aliongeza kusema hivi: yafaa kufundisha vatoto uzalendo juu wakikomela na uzalendo, watasaidia nchi, watasaidia mafamilia, watasaidia sosiete mzima kuwa kamilifu, kupenda nchi na kutumikia nchi na kutokuwa basaliti ya nchi. Naye waziri wa elimu jimboni Kivu ya Kusini, David Mubalama, anaona uzalendo uwekewe mkazo katika mashule. Tuliona ni vema hiyo mafunzo ikuwe kusudi kila autorite scolaire kwenye province yetu ya Sud Kivu baweze kufunzwa, na kila mmoja akisha kuelewa, aende pia kufundisha wengine kwenye kazi yake kwenye subdivision yake, mafunzo ambayo amepata kwa kweli katika masudivisyon kulionekana mambo mengi ambayo haipatane na uzalendo, wanafunzi kufukuzwa kiolela. Ile yote inaweza kurudisha provensi yetu ya nyuma. Yafaa kila shughuli ikuwe na reglement interieur, kwa kuwa wanafunzi wakizoea kuheshimu reglement interieur ya masomo yao wataheshimu pia katiba ya nchi. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Mwisho wa matangazo yote ya jioni ya hii siku ya tano, kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi wetu wote, nasema asante kwa wote walioungana nasi. Kwaherini.