Copy? Oh, copy. Kikosi cha askari wa amani cha wa Pakistani kinajiandaa kurudi makwao. Sherehe ya kuondoka kwao ilifanyika Bukavu jana siku ya 4. Mahakama ya katiba imetangaza kanuni za ndani za mabunge makumi mbili na moja ya majimbo kuwa ni za kikatiba. Siku ya kimataifa dhidi ya malaria ilikuwa jana siku ya 4 tarehe makumi mbili na tano Aprili jimboni Manyema na Kwilu, viongozi wa kiafya walichukua fursa hiyo kuhamasisha wakazi kuhusu uwepo wa malaria. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Katika Kivu Kusini, zaidi ya miaka makumi mbili baada ya kutumwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walinda amani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Pakistan wanajiandaa kuondoka nchini humo. Kikosi hiki kinashikilia nafasi ya kwanza ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kwa idadi waliotumwa katika mkoa wa Kivu Kusini. Wanajeshi wa Pakistani wamefanya operesheni nyingi za kijeshi zenye lengo la kuwalinda raia na kudumisha amani na usalama katika jimbo hili. Sifa Maguru anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Rachel Kesembangu. Hakika tuko Pakavumu, eneo la Kabare, kilomita makumi tatu na mbili kutoka Bukavu. Kuna joto nyingi sababu ya jua kali, lakini linaambatana na hewa safi. Ni katika hali hii ambapo walinda amani wa Pakistani walioendesha kazi hapo zaidi ya miaka makumi mawili nchini DRC wanajiandaa kuondoka nchini Congo. Sherehe hiyo ilitoa nafasi kwa hutuba kutoka kwa mamlaka ya Kongo na Umoja wa Kimataifa. Moja kwa moja ni balozi mkuu na mjumbe wa serikali kuhusu mahusiano na Monisco, bwana Noel Mbemba na mkuu wa Monisco Bintu Keita. Tangu mwaka wa elfu mbili na tatu, walipotumwa kwa mara ya kwanza maelfu ya walinda amani wa Pakistani wamehudumu katika Kivu ya Kusini, na kati yao askari makumi tatu na moja wamepoteza maisha wakiwa katika jukumu yao ya kutafuta amani. nam raia wa tarafa la Kabare wanasifu uhusiano na ushirikiano mzuri na walinda amani wa Pakistani wanaojiondoa katika jimbo la Kivu Kusini. Hafla iliandaliwa hii siku ya nne tarehe makumi mbili na tano Aprili katika kambi yao huko Kavumu, kilomita makumi tatu na mbili kutoka Bukavu. Uwepo wa walinda amani hawa ulikuwa umeleta amani katika eneo hili, angalau hivyo ndivyo jumuiya ya kiraia ya tarafa la Kabare inavyofikiri, ambayo inasifu ushujaa wa kikosi hiki cha Pakistani huko Ituri mwisho wa ziara ya siku tatu huko Bunia ya ujumbe wa mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanachama wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai na mfuko wa udhamini kwa waasiriwa. Wakati wa mabadilishano na waandishi wa habari, mabalozi hawa walitambua kuwa waasiriwa wengi wa vita na vikundi vyenye silaha wanangojea kulipwa kutokana na yale waliyotendewa. Wanatumaini kuwa uhalifu unaoendelea kutendeka katika jimbo hili hautakosa kuadhibiwa na wahusika watajibu kwa matendo yao mbele ya mahakama. Akizungumza mbele ya baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa siku ya tatu tarehe makumi mbili na nne Aprili, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu Huang Xia alitoa picha ya kutisha ya hali ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, inayodhihirishwa na mvutano unaoendelea pamoja na Rwanda. Maelezo zaidi na wewe Florence Kizalunga katika habari hii iliyokusanywa na Jangandu Kabongo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alisisitiza kuwa hali hii ya wasiwasi inaleta hatari ya moto wa kikanda. Huang Xia alieleza kuwa mvutano kati ya DRC na jirani yake Rwanda sio tu unaendelea lakini pia umechangiwa na mapigano ya mara kwa mara kati ya M23 na na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjumbe huu wa Umoja wa Mataifa alieleza wasiwasi wake kuhusu uzito wa hali hiyo ikibaini hasa na kushadidi kwa mzozo huo na kuzorota kwa hali ya kibinadamu mashariki mwa DRC. Alibainisha kuwa kuendelea kwa makabiliano kati ya nchi hizi mbili jirani dhidi ya hali ya nyuma ya shutuma za pande zote za mipango ya kuvuruga utulivu na kuzuka kwa matamshi ya chuki kuliongeza hatari ya moto wa kikanda. Bwana Xia pia alibainisha kuwa mvutano kati ya Burundi na Rwanda unahusishwa kwa karibu na hali ya mashariki mwa DRC unazidisha hali ambayo tayari inaitia wasiwasi wasi na kuadhiri maendeleo makubwa yaliyorekodiwa tangu mwaka 2020 katika uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Mahakama ya Katiba inatangaza kanuni za ndani za mabunge makumi mbili na moja ya majimbo kuwa ni za kikatiba. Ikiketi katika maswala ya udhibiti wa utiifu, wakati wa kikao chake cha hadhara hii tarehe makumi mbili na tano Aprili, baada ya uchunguzi, inahukumu maombi kutoka kwa wakuu wa ofisi za muda za mabunge ya majimbo yaliyowasilishwa kwake kutathmini ufuasi wa katiba ili yawe na msingi mzuri. Haya ni majimbo ya Sanguru, Kwilu, Kivu Kusini, Tanganyika, Ubangi ya kaskazini na kusini Chwapa, Mongala, Equateur, ho na Bazuele, Kasai, Kasai Central, ho Katanga, Lualaba, ho Lomami, Maniema, Ituri, Maindombe, Kwango na Kongo Central. Katika jimbo la Kivu Kusini, kampeni za uchaguzi za wagombea wa useneta, uliwali na makamu waliwali zilianza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na tano Aprili huko Bukavu, watakaokuwa maseneta na magavana wa jimbo wanaandamana mmoja baada ya mwingine mbele ya wanabunge wa jimbo kuwashawishi kupata kura zao siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tisa Aprili ijayo. Wakati huu kikosi muhimu cha polisi kinawekwa kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa kampeni hii ya uchaguzi huko Bukavu na kama mnavyojua uchaguzi wa maseneta, magavana na makamu wa magavana umepangwa kufanyika tarehe 29 Aprili ijayo huko Kasai Central, ofisi ya bunge la mkoa ilitangaza hisi kwa tatu ratiba ya vikao vya wagombea katika kinyang'anyiro cha ukuu wa jimbo hilo. Zoezi hili litadumu zaidi ya siku tatu kwa wagombeaji tofauti. Jumuiya ya kimataifa inaadhimisha tarehe makumi mbili na tano Aprili kama siku ya kimataifa ya malaria. Katika jiji la Bandundu, jimbo la Kwilu, idara ya afya ya mkoa DEPES kwa kushirikiana na mpango wa taifa wa kupambana na malaria PNLP waliandaa maandamano ya msafara wa magari kwenye barabara kuu za jiji hilo siku ya nne hii, ili kuongeza uelewa wa watu juu ya uwepo wa ugonjwa huu na njia ya kuzuia kwa habari hiyo hiyo ya siku ya kimataifa dhidi ya malaria, ni siku ya nne hii tarehe makumi mbili na tano Aprili, katika jimbo la Manyema. Kwa upande mwingine, mratibu wa mkoa wa maison artemisia Amisi Abdallah anawaalika wakazi wote kutumia artemisia kutokana na kwamba chai hii ya mitishamba tayari imekubaliwa na Shirika la Afya Duniani kupambana na malaria. Tunamkaribisha kama mgeni Daktari Stanislas Kakomba, mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Ferekeni katika jimbo la Maniema. Anazungumzia tishio la kiafya linaloletwa na mafuriko ambayo yanaathiri angalau maeneo mawili ya afya katika taasisi yake kufuatana na kuongezeka kwa maji ya mto Kongo. Daktari Stanislas Kakomba anazungumza na Florence Kizalunga. Daktari Stanislas Kakomba, jambo. Jambo sana madame Florence. Kuna kuwa maeneo mbalimbali mbali ya afya kunako mkoo wako ambapo imekumbwa na mafuriko ya maji. Namna gani wakaaji wanaishi kungambo ya afya kuliko kwako? Mbo, madame wa kaaji wa r de sante ya Kowe na ya Tubila hawaishi vizuri sababu mai inaangusha manyumba yao yote, mafashi ya kwenda kufanya haja kubwa na ndogo inaharibika, wanaketi porini, wengine wanalala nje, wengine wanapokelewa ni hali mbovu sana. Katika hiyo hali mbovu ni wanani wenye wanaathirika zaidi? E, k wale wote wanapatikana kwa ile kipindi wiko kumateso, lakini wenye wanaathirika zaidi kwa hiyo kipindi ya magumu ni watoto wenye kuzalika hadi watoto wenye mwezi makumi tano na kenda sababu wale wiko wenye hawayakuwa na nguvu kabisa ya kujibeba kwa upekee. Aloro wale ndio tunaweza kuwasikilia zaidi huruma. Na katika hiyo maeneo wakaaji wanapasha kuwa na idadi ya sawa vile ngapi? Labda tukisema kwa kifupe, wanaweza kuwa la elfu kumi na sita kumi na mnane, katikati yao wote wenye kutaabika na hiyo magumu ya maji ujaza na kuvunja manyumba yao hadi wote wamehama mingine yao mingini na inakuwa ndani ya maji sawa vile bahari na hali hiyo ya kikawaida imefanyika na inasukuma wamoja kuondoka nyumbani mwao kama vile unatoka kusema kutoka makazi zao na kuikala porini kwa jirani na hali gani na hatua gani ama komportema gani wanapasha kukamata kuchugua kwa wakati kama na huu asante sana madame tunaweza kuwapatia shauri iko ig lakini shauri ya kwanza, kwa sababu pale hawatakuwa tena wanatumia maji safi kama kawaida kwa mafashi yao, wataanza kunya mai ile tunaita maji yenyewe haina swafi, na ile maji haina swafi hasa wale watoto, natoka kusema watango kuzarika mpaka miezi muta na kenda, watakuwa wenye kuteseka na magonjwa labda ya kuarisha e, watapata fetide e, ile haitakuwa mzuri. Ya pili hawaweze kulala bila kuwa na shandarua, na kwa hiyo inabidi wakuwe na mashandarua yao na wanaweza kuwa hata anatuma kao twenye kujengwa kwa muda kwa kuchungaka, wa wandugu wenye moyo safi wawaletee msaada kupitia kilio hili tukunalalamika kupitia radio yetu redio Okapi. Ninawaomba waepuke kukunya maji ovyo ovyo, na walale katika mashandarua yao kwa kuepuka ya kwanza, magonjwa yenye natukia ku maji uchafu, inaleta malali ya kuharisha, na waepuke imbu kwa sababu malaria iko pembeni yetu na fyeve tifoide vile vile katika utimiaji ya maji chafu. Na labuda kwa hii kipindi tunaweza tena kuwaomba wakubwa, wasiwasabu, wakumbuke na msaada mbalimbali kwa ajili ili ya wao kupata amani kwa hii kipindi. Tunashukuru Karitasi alipita wasaidia, ilikuwa mzuri, tunapiga aksanti, lakini hatutakosa kuita wengine. Wenyewe wanajua namna gani wanaweza kuwasaidia, na kwa kweli, unapotaja msaada, kwa wale watakuwa na moyo mwema ama safi ya kuwasaidia wale waadhiriwa, nini wanaweza kufanya ya haraka kwa haraka, hatutakuwa warefu. Tutawaomba kwanza wakumbuke madawa, sababu wale wote watapata magonjwa kama hawakujichunga vizuri, na magonjwa inayohusika zaidi na wale watoto kidogo ni kuharisha, malaria, kikoolo fieve, tifoide. Alors ile madawa inaweza kuwa tayari kama ikiwafurahisha wenye moyo safi, wenye tunawanyooshea mikono kupitia mikro yako hii, wakumbuke E, kusaidia ile eneo mbili ya afya tubila na kowe, sababu wakati majambo mbaya, mbaya itatukia itakuwa nyuma tena, kama dawa inakuya itakuta watu wamekwisha kufa basi. Hivi mbele wakati tunawaomba ile msaada ikiwafurahisha watusaidie nayo, na Daktari Stanislas Kakomba aksanti. Aksanti. Na mimi pia vilevile kwako madami, kupitia Radio Kapi, nafikiri kama tutapata msaada kwa wandugu wote wa moyo safi huko Kivu Kaskazini. Watoto kumi na mbili wanaodaiwa kuwa walihusishwa na kundi la wapiganaji la Union de Force de la Defense Patriotique Congolaise FDPC kwa kifupi sasa wako katika harakati za kurejea maisha ya kiraia. Walitenganishwa siku ya tano, tarehe 19 Aprili iliyopita, wakati wa mchakato ulioanzishwa na MONUSCO na washirika wake. Hafla hiyo ilifanyika Munigi katika tarafa la Nyiragongo, ambapo kundi hili lenye silaha mshirika wa FARDC linaendesha operesheni dhidi ya uwasi wa M23. Ni hatua gani za mchakato huu wa DDR enfant? Jibu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi Shere. Hiyo ni awamu ya kwanza ya mchakato hii ya kuwaondoa ototo, unena msemaji wa kundi la UFDPC Mwabura Nicola, union des forces armées de la défense patriotique congolaise. Sio wa rebele, sisi tunapigana ndio na waasi. Mtoto ambaye anakuja ndani ya kikundi ambaye aeneza miaka iyo, ni violence. Kwa leo tulikuja na zaidi ya kumi, ni kama eshantio , lakini zaidi jinsi tutaenda tuko tunatumika, tutaenda tuko tunasensibilize wengine batoto bote kabisa batatoka. Kuondosha kwa watoto hawa siku iyo ajuma, ya ejuma ya zindua mwanzo ya utekelezaji wa makubaliano ya kuondoa watoto iliyosainiwa na kiongozi wa kundi iyo hiyo na mgambo anayejiita Jamadari Mbokani. Musiko mosika wa masuala za kingo la watoto mwana mkanda la salsinane la jeshi unena kwamba kiisha kuhakikisha eti hawa ni watoto rasmi watautumiwa na mashirika za kingo la watoto Kanali Shagar Gracia, uhakikisho wa ngali wa prezime ilikuwa umwe in dizene ya wale watoto me nyuma ya verifikasio, wakisha wafuatilia wachunguze mzuri, njo tutayua ke munatoka watoto. Wanga wadogo watarudia majamii zavo na wanaacha ile kazi ya kushirikiana na magrupe ame kome majamii zavo ziko hapa ngambo ya munigi, wahusika wale wa nkadrere wa ma NGOs watawabeba kunyumba na watawahimiza pia miradi ingine ya kuwasaidia itakuwa nyuma. Mwakilishi wa shirika PDEDRCS katika sherehe hiyo, uomba kwa viongozi wa makundi za wanamgambo kufuata mfano hiyo. Claude Mapenzi programme ambayo inajisharge na désarmement, démobilisation et réinsertion communautaire. tunakuwa na désarmement ya ba ex kombata ambao wanakuwa na miaka ya zaidi ya kumi na munane. Mezo, si tunakuwa na DDR enfa ni hiyo, imesababisha tunapatikana hapa Munigi. Kulikuwa fazi ya sensibilisation ambayo ilifanyika kwa groupe arme UFPDC, imeonekana kungali watoto wengine ambao wangali katika hiyo kikundi ya groupe arme, ndiyo maana tunatuma apel ya sensibilisation kwa magroupe arme zote kufanya iwezekanayo ili watoto wote watoke katika uh, hiyo magrupe arme sababu nafasi ya mtoto ni katika komunote. Mpango hii ya tume Monusco na washiriki wake imewahi kuokoa maisha ya zaidi ya watoto mia nane waliokuwa wakishikiliwa na makundi za wapiganaji tokea ianzishwe mnamo miaka karibu tano zilizopita. Goma, Bernardin Anga, Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kutufuata.