Copy? Oh, copy. Mahakama ya kikatiba ilitoa uamuzi jana siku ya kwanza na kuwatangaza wanabunge 500 wa kitaifa waliochaguliwa. Hii ni baada ya kurekebisha makosa ya uamuzi wake wa tarehe 12 Machi. Ukosefu wa usalama unazidi kuongezeka mjini Goma, huko Kivu Kaskazini. Mtu mmoja aliuawa kwa risasi na wengine kujeruhiwa siku ya Jumapili na anayetambuliwa kama askari jeshi mmoja wa FARDC kwa saa za mchana. Wafanyakazi wa gereza kuu la Mbandaka huko Equateur walihamasishwa hii siku ya kwanza kuhusu kupambana na rushwa katika gereza hilo. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndio habari kamili. Mahakama ya kikatiba ilitoa uamuzi mmoja jana siku ya kwanza na kuwatangaza wanabunge mia tano wa kitaifa waliochaguliwa. Hii ilikuwa baada ya kutangaza kuwa inakubalika na kuanzisha faili fulani za wale ambao walikuwa wamewasiliana nayo katika kurekebisha makosa ya uamuzi wake wa tarehe kumi na mbili Machi. Hakuna mabadiliko makubwa yaliyobainika mwishoni mwa usikilizaji wake wa hadhara katika kurekebisha makosa yake. Baadhi ya majina ya wanabunge wanarudi katika viti vyao bungeni kwa hasara ya wengine ambao walikuwa tayari wameketi. Hukumu hii ya mwisho ya mara nyingine tena ya mahakama, kwa hivyo inafunga mjadala juu ya urekebishaji wa makosa kwa kuunda watu wasioridhika ambao hata hivyo walitangazwa kuwa wamechaguliwa kwa uhakika. Upande wa utawala unaandaa uchaguzi siku ya pili hii ili kuamua kati ya wagombea watatu wa nafasi ya mkuu wa ofisi ya mwisho ya bunge. Wanabunge hao ambao ni wanachama wa wengi bungeni kwa hivyo watachagua kati ya Modeste Bahati Lukwebo, Vital Kamerhe na Christophe Mboso ambaye atakuwa mgombeaji wa uongozi wa bunge la kitaifa. Uchaguzi huu wa awali ukiwa umeitishwa na uongozi wa upande wa utawala unalenga kuamua kati ya wagombea hao watatu bila kusababisha usumbufu mwingi, anaamini mjumbe wa uongozi wa upande wa utawala na mtindo wa maisha ya taasisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri mkuu anapaswa kuunda serikali ya mawaziri chini ya makumi tatu, na kupunguzwa kwa kasi kwa mishahara na marupurupu yaliyotengwa kwa wale walio madarakani. Haya ndiyo aliyoyasema Profesa Ngoma Binda katika mahojiano na redio Kapi, ambaye pia anatoa wito wa kuondolewa kwa baadhi ya taasisi na kuimarishwa kwa utawala shirikishi. Mwanasayansi huyu wa siasa anaamini kuwa serikali kuu inapaswa kutanguliza kujitegemea kwa taasisi za ngazi za chini. Habari hii imekusanywa na Michel Kifinda Ngoy. Jake Mkongole kwa usomi kupunguza mtindo wa maisha. Kuna wa taasisi kunapashwa kimsingi kuhusisha uundaji wa serikali yenye mawaziri wasiozidi makumi tatu, anaamini Profesa Ngoma Binda. Ananena kama kitendo cha kwanza ambacho waziri mkuu anapashwa kuzingatia ni kupunguza idadi ya mawaziri. Wakati wa Mobutu, wastani wa mawaziri aliyokuwa nao ilikuwa ishirini na munane. Hii inaelekwa kabisa kama vile aliyenena mwanasayansa huyu wa siasa. Anapendekeza kwa waziri mkuu kupunguza kwa kiasi kikubwa malipo na marupurupu wanayopewa viongozi wa kisiasa. Kwake yeye, wakati manaibu wana dola elfu makumi tatu na tatu inaumiza madidi ya watu, kwa sababu kuna watu wanakufa kwa njia kwa kukosa elfu moja ya fran congole ya kununua lipa. Manaibu wa kitaifa wanapashwa kuwa na dola elfu tatu na mia tatu kwa mwezi. Profesa Ngoma Binda anaomba pia kuondolewa kwa taasisi zinazotumia bajeti nyingi ambazo hazilete maisha ya kila siku ya Wakongomani. Katika Kivu Kaskazini, kuna kesi nyingine ya mauaji ya risasi katika mji wa Goma ambayo mhalifu alitambuliwa kama askari jeshi wa FARDC aliyekiuka kanuni. Tukio hilo lilitokea hii Jumapili mchana kweupe katikati ya jiji. Katika harakati hizo watu wengine watano walipigwa na kujeruhiwa kwa risasi zilizotoka kwa askari huyo. Chris Mukand ametoa ripoti. Bernard Nyangi kwa usomi ushuhuda wa ripoti kwamba mjambazi yule mwengi sare ya jeshi alikuwa mlevi wakati alifyatua mrorongo wa masasi eneo lile la kitongoji cha mji wa Goma. Ilikuwa majira ya saa 8 za mchana huko kukiwa watu wengi sehemu hizo za biashara, kwa meta karibuni mia mbili na njia panda chukudu kwenye kata la Mikeno. Mpita njia mmoja akawa wa kwanza kuuliwa kwa lisasi na wengine karibuni raia watano wakajeruhiwa. Ila punde baadaye vijana wakamzingira na kumsulubisha, ila aliokolewa na askari jeshi walioharikisha huko na kumpeleka. Visa kama hivyo vya usalama mdogo vinaongezeka kwa idadi siku kwa siku hapa mjini Goma. Watu wenye kujia misila wamoja wakivaa sare za jeshi wazagaa mjini bila sababu yoyote, huko raia wamoja wakiwaita hata shetani wa pili, wakati wanapiga masasi huku na kule usiku kwa mkia. Jumamosi raia wa Bujovu na majengo kandokando kando ya uwanja wa ndege wa Goma walitishiwa na mlio wa masasi muda mrefu, na usiku uleule ule tu watu wengine wakauliwa munamu makata mengine za magharibi wa muji Goma. Bernard Nyange, Radio Okapi. Tukisalia jimboni Kivu Kaskazini, karibu familia mia moja za wakimbizi na zaidi ya watoto mia tatu wenye umri wa miaka kuanzia ziro hadi kumi na saba wanaishi katika mazingira magumu tangu mwaka mmoja na nusu sasa, katika uwanja wa shule ya kiprimari ya Musawato katika kata Katindo de katika manispa Karisimbi walitoka katika maeneo tofauti hasa Kibumba na Buhumba huko Nyiragongo pamoja na tarafa za Masisi na Ruchuru. Angalau wanawake wajawazito kumi na sita wanajikuta katika kambi hii bila uangalizi wa matibabu. Kama sehemu ya kufunga mwezi wa wanawake, wafanyakazi wa kike wa hospitali kuu ya Goma waliamua kuwahudumia wajawazito hao waliohamishwa kwa huduma hadi kujifungua. Taarifa ya Sifa Maguru. na kule kunapatikana mariske za matida watoto wamweya wanagongewa, wengine kwenye walienda wanapigiwa. Tumekutana tena huko na wamama wajawazito zaidi ya kumi ambao wanashindwa hata kufika hospitalini huko Kanyaruchinya sababu ya umbali mwendo mrefu na hata matatizo mengine. Wamoja kati yao walishuhudia kama wamefikia hata kuzaa ndani ya kampi bila kuona mganga hata siku moja na wengine wanapoteza mimba kila mara. Ni kwa mfano Dorika, mwenye umri wa miaka makumi mawili na nane na mama wa watoto mbili kama mbufaka, Avortema, na Maki musite. Kwa tatizo lingine kubwa waliozungumzia wa mama wale ni kukosa vifaa kwa ajili ya watoto wao mabinti wakati wa kuona mwezi, bila maji safi, bila sabuni, hata nguo ya kubadilisha. Watoto wale wanapitia kipindi kigumu. Goma, Sifa Magoro, Radio Okapi. Huko Ituri, jumuiya ya vuguvugu la umoja wa vijana inaitaka serikali kutambua watu walio ndani ya makundi yenye silaha Codeco, Zair, FPI na FPIC ambao wako tayari kuitumikia nchi kama watu wa kujitolea na kuwatuma Goma ili kuilinda nchi dhidi ya wavamizi. Mundo huu ulisema haya kwa waandishi wa habari siku ya Jumapili, siku moja baada ya kutiwa saini mbele ya naibu waziri wa ulinzi na wanajeshi wa vita Jean Pierre Bemba, kitendo cha kujitolea kukomesha vita na vikundi vitano vyenye silaha vinavyohusika katika ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Komaji inakumbusha maoni ya ndani kitaifa na kimataifa kwamba hii ni ahadi ya tatu ya aina hii iliyotiwa saini na vikundi hivi vyenye silaha baada ya yale ya Nairobi, Bunia na Aru Huku yalitakiwa kuwa tayari kufanya mchakato wa amani na kukomesha vitendo vya kikatili. Shirika la vijana hao linatoa tahadhari kwa viongozi wanaotakiwa kuwa makini na dhamira hii mpya kutoka kwa viongozi wa wanamgambo hao ili wasiingie kwenye michezo yao. Xavier Assani, mratibu wa Komaji, akiwa kwenye kipaza sauti cha Marcel Kizabya Mungu. Wale wajambazi walikuwa Nairobi, kutoka Nairobi wakakuya Uh, sinye acte d'engagement unilatéral et apa kwa guvernora. Nyuma ya ile wakaenda aru na nyuma ya aru waka waka wakasinye acte d'engagement ingine mbele ya ministre ya defense. Kwetu kufatana na resultat ya maakte d'engagement za mbele hakuna ni resita nye lifata nyuma wakasinyate dangasema, lakini wakakontinue wakaendelea kuua watu, wakaendelea kukata wa mama, wakaendelea ku, ku, kuchinja wa vijana. Tunaona kwamba kuko problemu ya volonte ya ba groupes arme. Guvernema, serikali inafanya ngufu kutusaidia kupata amani, lakini sehemu za groupes arme kuko, kuko, kuko shida kidogo. Kwa hiyo sisi kama wa moja ya kikundi ya wa vijana tunaomba government kutokana na hii angajima ya mupya wa group za arme wanatoka fa kukamata mamezire ingine, serikali juu itusaidie nyuma ile acte d'engagement, tupate maresultat. Mtu anayedaiwa kuwa mtekaji nyara alichomwa moto akiwa hai weekend hii na wakazi wa Kongolo katika jimbo la Tanganyika. Vyanzo vya habari vya ndani vinaripoti kwamba raia waliokuwa na kasirani wanamtuhumu kuhusika na utekaji nyara wa mwendesha pikipiki mmoja. Tujue kuwa msaidizi wa anayedaiwa kuwa mtekaji nyara ambaye alichoma moto akiwa hai inasemekana alikuwa amekimbia na pikipiki hiyo. Habari kuhusu ongezeko la vitendo vya rushwa katika magereza: somo la uhamasishaji lilifanyika siku ya kwanza hii katika gereza kuu la Mbandaka mafunzo hayo yaliyoanzishwa na uangalizi wa ufuatiliaji wa ufisadi na maadili ya kitaalam wa Scape Equateur. Mwishoni mwa kazi ya siku hiyo, washiriki wakiwemo watendaji makumi tatu na mawakala wa gereza hili, kila mmoja alipokea kitabu cha kanuni za maadili ya viongozi wa umma wa serikali kabla ya ahadi yao ya kupiga marufuku dhidi ya tabia mbaya. Huko Ituri, familia elfu moja za wakimbizi wanaoishi katika kambi ya Tere, karibu kilomita kumi kutoka mji wa Bunia, zinaishi katika mazingira magumu, wananyimwa kila kitu: chakula, huduma za matibabu, vifaa vya usafi kwa wanawake. Makazi hayo pia ni chakavu na yanawaweka kwenye hatari ya magonjwa, hasa watoto na wazee walimsihi kamishna mkuu wa haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wakati wa ziara yake wiki jana huko Bunia kwamba wanadai heshima ya haki zao kwa nia ya kuboresha hali zao za maisha. Ripoti hiyo, hali ya kiutu inabaki kuwa mbovu kwa maelfu ya wakimbizi wanaoishi ndani ya kambi la Tere, takriban kilometa kumi na mji Bunia katika tarafa la Irumu. Wakimbizi hawa wanakosewa na lolote, tukitaja chakula, makao na hata dawa. Virginie Njangosi anatoka kumpoteza msichana wake wakati wa kuzaa kwa kukosewa na matunzo. Hali hiyo inamuhuzunisha kwa sababu hajui namna gani atalea watoto wale mayatima. Virginie Njangosi mina batoto wa yetima musika yango mnye nakufa, vile anaacha batoto iine vile misi na nyumba mimi na kitu ya kukula misi ataba shamba ya, ataba ya vitunguru mitandalima pali juru na batu hivi njo mimi ndakula ataba zurupe bulebule basi mitafanaje minakwendakakutafuta tu ile kama batu atobanakula to, to, mionja hata kidogo kwa sina sakula mimi kimbiaka vita kutoka malili de na village yango kuhama kumalili na mili hamaka kutoa burugwa. Kama mama huyo, mahitaji za wakimbizi kwenye kambi hili ni kuwa na uwanja ili miungano za kiutu ziwajengee nyumba na wajitegemee wao wenyewe. Lakini wengi wanasema ya kwamba wanakosewa na fedha, wanaomba watu wenye moyo mwema kuwasaidia kwa sababu maisha ya ukimbizi inakuwa magumu. Baba huyo anashuhudia. Tunakuta maisha inakuwa problema, inakuwa nguvu sana, tuko badeplase kwa hapa sina fazi na kwa hapa sina pesa ya kuuza lupango sasa Munataka mwenye iko na lupango, aprezate lupango kwenye iko, aoneshe njokisha yake. Ye yeah. Misi na kapasite ya kupata franga kuuza lupango nitafanyikana namuna gani? Kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki za binadamu anasema ya kwamba anasikitika sana moyoni kuona maisha ya wakaaji hawa huyo. Anasema ya kwamba anaelewa vizuri mahitaji zao, na inatakiwa serikali kukusanya nguvu nyingi pamoja na mashirika zake ili kuwasaidia Volker Turk la protection de civil... ulinzi wa raia ni wa maana. Inaomba tutumike zaidi kugundua chanjo cha mizozo. Inaomba tena kutumika kwa mambo ya sheria, kwa sababu kuna watu wenye kuvunja haki za binadamu, inaomba ikomeshwe. Jueni ya kwamba wiki iliyopita shirika Aser ulijenga na kugawa nyumba mia sita kwa wakimbizi waliokuwa na viwanja na ambao walipendelea kujitegemea wao wenyewe. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi na. Mwisho wa habari, siku njema kwenu kwaherini.