Kata. Oh, kata. Ugonjwa wa monkeypox umeathiri idadi kubwa ya wakazi jimboni Equateur, visa elfu tatu vya wagonjwa na vifo 241 vimerekodiwa. Huko Ituri watu makumi mbili waliuawa hii siku ya tatu na watu wanaodaiwa kuwa wanamgambo wa Kodeko katika kijiji cha Matongo, sekta ya Banyali Kilo, tarafani Jugu. Zaidi ya watoto elfu mbili wenye malisho mabaya walihudumiwa na shirika lisilo la kiserikali la Action contre la Faim kupitia mradi wa mwaka mmoja jimboni Maniema. Mradi huu umefika mwisho wake, linaarifu shirika hilo. Hamujambo na karibuni kwa wote karibu. Visa elfu tatu na vifo mia mbili makumi nne na moja ambavyo tayari vimeripotiwa. Hii ni idadi ya wagonjwa wa mangi pox ambao kwa sasa wanaendelea jimboni Equateur. Tathmini hiyo ilitolewa mwishoni mwa mkutano wa kila wiki wa uchunguzi wa magonjwa. Ugonjwa huo umeenea katika mitaa ya afya 17 kati ya 18 za jimbo hilo lakini huduma inabaki kuwa ngumu kwa raia ambao ni maskini. Hii licha ya kuungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres Ubelgiji katika mitaa ya afya miwili tu iliyoathiriwa na maafa katika jimbo la Chopo. Mafuriko ya mto Kongo na vijito vyake yana matokeo makubwa ya kijamii, kiafya na kiuchumi katika tarafa za Basoko, Isangi na Yauma. Mamia ya familia zimeathiriwa na mafuriko. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa serikali kutoa msaada kwa familia nyingi ambazo ni waasiriwa wa maji haya yanayofurika mengi na Jacques Mukongole, shirika la kiraia za Isangi zinaripoti kuwa nyumba kadhaa zilibomoka kufuatia mfuriko hayo. Vyanzo vya maji vimezama na barabara kukatwa. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanazungumuzia matokeo mengine na inahofia kuchelewesha kwa kalenda ya shule. Kuna magonjwa yatokanayo na maji, kuna shule nyingi zimejaa maji ambapo watoto hawasomi tena, kwa mfano katikati ya Isangi, na hiyo pia inasababisha kuchelewa kwa kalenda ya shule kufatana tu na shirika la kiraia visa vya magonjwa yatokanayo na maji vinaripotia pia miongoni mwa watoto kidogo zaidi, chini ya mto katika eneo la Basoko. Hali ni karibu sawa katika vijiji kadhaa. Mashirika ya kiraia, watu mashuhuri pamoja na viongozi wa kidini wanatoa wito kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatolea wahanga msaada wa kiutu. Mjini Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Idara ya afya ya mkoa Depes Kwilu inaandaa kuanzia tarehe 16 hadi 19 Aprili mwaka tunao katika jiji la Bandundu mapitio ya kila mwaka ya shughuli zake za mwaka jana. Katika mkutano huu washiriki watapitia shughuli zote za afya zilizofanyika mwaka jana, kubainisha matatizo yote ambayo yalizuia uendeshaji mzuri wa shughuli fulani na pia kufanya maamuzi mazuri kwa ajili ya uendeshaji mzuri mwaka huu tunao hii ikiwa na lengo la kuchangia katika uboreshaji wa afya ya watu alitangaza mkuu wa tarafa ya mkoa wa Depes Kwilu, Daktari Jean Paul Matela. Huko Ituri, watu makumi mbili waliuawa hii siku ya tatu na watu wanaodaiwa kuwa wanamgambo wa Codeco katika kijiji cha Matongo katika sekta ya Banyali kilo tarafani Jugu. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, wahanga hao wakiwemo wanawake wawili na watoto wao walishangazwa wakiwa mashambani na wengine katika maeneo ya uchimbaji madini. Vyanzo rasmi bado havijathibitisha habari hii. Jumuiya za kiraia za pahali zinachukizwa na kuendelea kwa unyanyasaji dhidi ya raia katika eneo hilo linalokaliwa karibu kabisa na makundi yenye silaha. Tukisalia jimboni humo washtakiwa makumi mbili na moja wakiwemo maafisa watatu wa jeshi la FARDC wamefikishwa tangu siku ya pili mbele ya mahakama ya kijeshi ya Bunia. Wanashitakiwa kwa kukiuka amri, wizi wa kutumia silaha na utumiaji mbaya wa silaha za kivita. Watuhumiwa hao wa uhalifu pia wanatajwa katika visa vingi vya mauaji katika maeneo mbalimbali ya uchimbaji madini katika tarafa la Mambasa. Ripoti ya Ezekiel Muzalia Mambo haya yote yalianza tangu mwezi wa sita mwaka uliopita. Kundi la wazani wa wevi wenye kuongozwa na Lifeta anayejulikana zaidi kwa jina la Endosida walitatiza raia ndani ya vijiji venye kuwa kwenye barabara Pika 25 na Pika 51 katika tarafa la Mambasa. Watu hawa walishikwa mwezi wa kumi na moja na kupelekwa mjini Bunia, kisha operation za vita zilizoandaliwa na jeshi kamili FRDC. Kiongozi wa kundi hili la kimagendo alifari kucha kwa masambo, alivyojulisha mwanasheria mkuu wa korti kuu wakati wa kutatuliwa kwa kesi lao na korti. Maafisa watatu wa, wa askari jeshi fardise wa eneo la tatu la ulinzi huko Kisangani walionyeshwa kama vile wauzishaji wa, wa silaha kwa wevi wale. Wote wanashitakiwa makosa ya kuwasiliana na vikundi vya wanamgambo wizi, kupitia silaha, kutokuheshimu mitindo za kiaskari na pia ununuzi wa silaha. Jueni ya kwamba kundi lingine la wevi hawa walihukumiwa mwaka jana na tribunali ya kiaskari katika tarafa la Mambasa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Huko Ituri, kiongozi ahusikaye na haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa alifunga misheni yake siku ya pili huko Bunia kwa kutembelea kambi la wakimbizi la Tere, takriban kilomita 10 kutoka mji wa Bunia. Zaidi ya familia elfu moja zinaishi huko katika hali ngumu, wanasikitishwa na ukosefu wa msaada wa chakula tangu miezi mingi sasa, lakini pia uchakavu wa makazi yao ambayo hasa yanawasababishia watoto magonjwa walimsihi mgeni wao kuheshimiwa kwa haki zao kwa kuboresha hali zao za maisha. Ezekiel Muzalia. Hali ya kiutu inabaki yenye kusikitisha kwa maelfu ya wakimbizi wa kambi la Tere kando na mji Bunya katika tarafa la Irumu. Huko tunakutana mama Njangusi Virginie, anakaa kwenye mlango wake. Anatoka kumpoteza msichana wake wakati wa kuzaa. Ndoto yake kubwa ni kupata makao ambapo atajitegemea yeye mwenyewe. Mimi na batoto wa yetima, na vile, batoto wa yetima musika yangu mwenye nakufa vile anaacha anacha. Nitandalima vile mimi sina nyumba mimi sina kitu ya kukula mimi sina hata bashamba ya vitunguru. Nitandalima pali juru na batu hivi njoo mimi ndakula hata bashuru pole pole. Kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenye kuhusika na haki za binadamu usema ya kwamba nasikitishwa na hali mbovu ya maisha kwa watu hawa wakimbizi, Volker Turk. La protection des civils, ulinzi wa raia ni wa maana. Inaomba tutumike zaidi. Kugundua chanjo cha mizozo. Inaomba tena kutumika kwa mambo ya sheria kwa sababu kuna watu wenye kuvunja haki za binadamu. Inaomba ikomeshwe. Jueni ya kwamba shirika HCR linatoka kujenga na kugawa nyumba mia sita kwa wakimbizi ambao walikubali kwa hiari kurudi ndani ya eneo zao. Nikiripoti toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini hali bado ni ya wasiwasi. Siku ya nne hii jioni pakibirizi usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru. Hii ilikuwa baada ya mapigano makali kati ya waasi wa M23 na muungano wa makundi matatu yenye silaha katika kandokando ya Kibirizi. Kulingana na vyanzo vyetu vya habari katika eneo hilo, wapiganaji wa eneo hilo walishambulia kambi la waasi saa kumi na moja asubuhi kwa saa za huko katika kijiji cha Kabanda, pembezoni kaskazini mwa Kibirizi. M23 ambayo ilihamishwa kutoka kijiji hiki na kutoka sehemu ya Kibirizi ilirejea kwa muda na kutawala tena kijiji. Vyanzo vyetu vya habari vinasema kwamba raia mmoja aliyejeruhiwa, wakati wakazi wa Kibirizi wakiwa wamekimbia mapigano hayo, wanarejea taratibu jioni ya leo majumbani mwao. Wafungwa kuvuliwa nguo na kuchapwa viboko na kurekodiwa kwa kamera. Haya yanatokea katika gereza la Boma huko Kipushi, jimboni Hoka Tanga, karibu kilomita makumi tatu kutoka Lubumbashi. Tukio hili liliamsha hasira kali kutoka kwa viongozi wa kisiasa, kiutawala na mahakama pamoja na mashirika ya haki za binadamu. Unapata habari kwamba watu walioshtakiwa katika kitendo hicho tayari wamefikishwa mahakamani ambako wanasomewa mashtaka katika kesi ya papo hapo ambayo bado iko Kipushi, mkoani Maniema. Baada ya mwaka wa utekelezaji wa mradi wa kukabiliana na dharura katika swala la malisho mabaya na usalama wa malisho, shirika lisilo la kiserikali la Action contre la faim, ACF kwa kifupi linafunga mradi huu katika eneo la afya la Punia. Mwishoni mwa mradi huo, shirika lisilo la kiserikali la ACF lilisema kwamba limehudumia watoto 2196 wenye ugonjwa wa malisho mabaya ikilinganishwa na watoto 1418 wanaotarajiwa katika mitaa ya afya 12 kati ya 17 ya, ya eneo la afya la Punia matokeo haya yanakaribishwa na viongozi wa afya na utawala na jamii Kapi. Huko Goma katika Kivu Kaskazini kunaonekana kwa muda sasa uhaba wa nyama ya ng'ombe sokoni na kusababisha kuongezeka kwa bei yake. Kilo ambayo ina gharimu dola tatu kwa sasa inauzwa dola sita. Wauzaji bidhaa na wafugaji wanasema kwamba sababu ni kukaliwa kwa mashamba mengi na waasi wa M23 huko Masisi. Ripoti ya Denise Lukeso inasomwa hapa na Bernard Nyangi. Kwa mujibu wa wachuuzi wa ngombe tuliowakuta kwenye shirika la kuchinjia ngombe la goma sabago, kwa kila ngombe itokayo sehemu za Masisi kuja Goma walipishwa dola 20 za Marekani kama fidia eneo linalomilikiwa na waasi wa M23. Ili kuepuka hayo, wamoja wachukua hata uamuzi wa kupitisha wa ng'ombe wao kwenye ziwa Kivu. Mmoja wao ashuhudia apatsgugu o azitoke sababu wanazibeba kisha wanatafuta fasi kwenye wanakamata bote wanazipakizia kwani okay. Juku ko bote inaweza beba 50 na inazifikisha hapo zenye ziko hapa, zinatoka ngambo ya nyumbi ya siti zinapia na bote hapa sasa, itapanda bo kwenye ventrua wako kupitisha ngombe ni vendola mo, kisha unaongeza safari ya vantu mfate hapo kina mama Aline alitoa ushuhuda ya kwamba kupata nyama ya ngombe siku hizi ni shida mjini Goma. Niko mama watoto saba muvili de Goma, nyama inapanda sana juu ya insekirite kwanza ilikuwa nauza t kilo ile t kilo mi najua kama ndaikula inatwenea hatako defoa, lakini kwa leo niko najikuta juu ya pato minakoblige mi nauza kademi kwemea nyama na kwa probleme juu kilo isha panda vrema tunakosa kama tufanye nini juu ya nyama. En kilo kama ulikuwa nauza 3 kilo 15000 kilo. u kl btota ndani kwa sasa kilo moja ya nyama ya ngombe yauzwa kwa bei ya dola tano unusu wala sita wakati mbele ya vita, kilo moja nyama ilikuwa karibu karibuni dola tatu za Marikani, na ngombe mzima iliyokuwa ikiuzwa dola mia tatu mbele ya vita yafikia kwa leo dola mia saba wala dola mia saba unusu. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.