Oh, changamoto na mambo mengi ya dharura viko kwenye meza ya waziri mkuu mpya kwa mujibu wa katiba ni hasa kurejesha usalama mashariki mwa Kongo. Zaidi ya shule makumi saba hazifanyi kazi tena katika kitengo cha elimu cha Irumu ya kwanza katika jimbo la Ituri kufuatana na ukosefu wa usalama. Jeshi la Ulinzi la Afrika Kusini lililo nchini Kongo linakanusha madai ya kuwa wanajeshi wake wawili wamekamatwa na waasi wa M23. Hii ni jibu kwa habari iliyotangazwa na media moja ya Marekani siku ya pili. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Je, ni vipaumbele gani ambavyo serikali ijayo italazimika kukabiliana nayo? Mara tu itakaposhimikwa. Changamoto na dharura nyingi ziko kwenye meza ya waziri mkuu mpya, na lazima zitekelezwe kwa mujibu wa katiba. Mbali na kusuluhisha mizozo mashariki mwa Kongo na kuhakikisha haki ya amani na usalama kwa Wakongo, serikali ijayo ina wajibu wa kikatiba wa kudhamini haki za kiuchumi, kijamii na za pamoja kwa raia. Zaidi ya yote, lazima ihakikishe mgawanyo sawa wa utajiri wa nchi ili isianguki katika kosa la usaliti mkubwa. Michel Kifinda Ngoi amekusanya habari, usomi wa Jacque Mukongole. Kwa kuchambua vifungu tangia makumi tatu na ine hadi makumi tano na tisa vya katiba, inabaninika kuwa kuboresha hali ya maisha ya wakongomani wajibu isiyoweza kujaliwa kwa serikali, na kutokutumiwa kwa baadhi ya masharti kunaweka wale walio madarakani kwenye hatia ya uhaini mkuu. Miongoni mwa haki zilizoweza kuondolewa, kifungu cha makumi tatu na sita kinaweka utakatifu wa kazi kama haki na majibu wa kila Mkongomani ambao serikali ina wajibu Kikishia kwa malipo ya ya haki. Ibara ya makumi ine na mbili hadi makumi ine na saba inahakikisha haki ya elimu na afya inayoheshimiwa kwa kiasi fulani na utekelezaji wa elimu bila malipo na uzazi. Haki za makazi bora, haki ya kupata maji ya kunywa na nishati ya umeme pia zimehakikishwa na kifungo cha makumi ine na munane cha katiba. Kifungo cha makumi tano na mbili kinalazimisha serikali kudhamini amani na usalama kwa wakongomani pamoja na wale wa mashariki mwa nchi. Mwisho, tuelekeze kwamba ibara ya makumi tano na sita hadi makumi tano na tisa inawawajibisha walio madarakani kugawanya tena utajiri wa nchi kwa njia ya usawa. Uteuzi wa Judith Suminwa Tuluka kuwa waziri mkuu bado tunauzungumzia kwa waziri wa zamani wa mipango na ambaye kwa sasa ni mkuu wa kundi la wabunge wa Asamble Pou la Republike. Mafanikio ya Judith Suminwa yatategemea mazingira ambayo atatumika ndani yake. Ili kufanya hivyo, itahitaji uongozi mzuri na lazima iwe na uhuru wa kuchukua hatua. Tunamsikiliza Christian Mwando kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu, anatafsiriwa na Jacques Mkongole. Bibi Judith Tuluka Suminwa, waziri mkuu aliyeteuliwa, ni chaguo zuri katika ngazi ya kiufundi. Yeye ni mutu ninayemjua ambaye ana ustadi wa kiufundi unaohitajika, lakini ninashaka sana kuwa na mazingira ya kikatili ambayo atalazimika kuibuka, ikiwa pia tutamzunguka na watu hawa wote wa kisiasa na hana uhuru wowote, ninashaka sana kwamba anaweza kufanya chochote. Ameteuliwa katika mazingira magumu sana. Anahitaji ushiriki mkubwa wa kisiasa, anahitaji mkono wa chuma ili kuwarudisha nyuma wale wote wanaojiita wazito. Ikiwa bado tutamweka kwenye serikali yake, akabiliane na hali ngumu ya kazi. Je, kitakuwa na uwezo? Kitakuwa na mamlaka muhimu ya kuweza kuwajibu wabadirifu wote, wale wote wanaokengeuka, wanao kunao mustari wa utawala bora hapo, anasema Itahukumiwa kwa kazi wakansi. Sera la huko Ituri, shule makumi saba na tisa za msingi na sekondari katika EPST irumu ya kwanza zinakumbwa na matatizo makubwa ya kufanya kazi tangu miaka miwili sasa. Haya ni matokeo ya unyanyasaji wa waasi wa ADF katika maeneo mengi ya usultani wa Walesevonkutu. Takwimu hizi ziliwekwa hadharani siku ya tatu hii kwenye Radio Kapi na mkuu wa kitengo kidogo cha epestei rumu ya kwanza. Hii ilikuwa kufuatana na uchunguzi uliofanywa wiki jana na timu ya wakaguzi wa mhimili wa Komanda Luna. Shirika la raia linatoa wito kwa viongozi kuharakisha operesheni ya shujaa dhidi ya waasi hawa. mengi na Ezekiel Muzalia kati ya shule hizo kunapatikana shule makumi sita na ine za msingi na kumi na ine za kisekondari, zimoja zilihamishwa huko Kasana ndani ya eneo la Eringeti katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, na zingine ndani ya eneo la kibiashara la Komanda Kunya, kilometa makumi saba na tano na mujibuna katika tarafa la Irumu. Shule hizo zinaendesha mafunzo katika hali ngumu. Kulingana na divisheni ndogo ya maadhibisho Irumu ya kwanza, angalau shule makumi saba hazifungu milango zao kwenye sehemu ya Komanda Luna kwenye barabara namba ine. Shule zingine zinabaki kwa jina tu, zimoja zilibomolewa, zingine kushambuliwa, vitu vingi vya shule kuporwa. Matokeo ni wanafunzi elfu makumi mbili na kenda mia sita makumi munane na tisa miongoni mwao wasichana elfu kumi na moja mia sita makumi kenda na ine ndiyo wanaatarishwa na janga hili, kulingana na matokeo ya mainspekta wa madibisho huko. Pelerin Loki, kiongozi wa divisi ndogo ya maajibisho irumu ya kwanza, anasema ya kwamba shule zimoja zimeanza kurejea makwao huko Bamande na Mungamba kwa sababu ya ukimya unaonekana huko. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Na katika Kivu Kaskazini, bunge la watoto la Butembo na Lubero linatahadharisha kuhusu mateso ya watoto wakimbizi wa vita katika vijiji na mitaa kadhaa katika tarafa la Lubero Walikimbia na familia zao kutokana na mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23 katika tarafa jirani la Ruchuru. Joel Ngunza, kiongozi wa muundo huu wa kutetea haki za watoto, anasema kuwa wengi wa watoto hao wanakosa kila kitu, hasa chakula. Wengine wanatumikishwa kingono kwenye vyumba vya kuuza pombe ambako pia kunafanyika ukahaba ili kujibu mahitaji yao. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la ulinzi la Afrika Kusini Sandef linakanusha madai ya kujisalimisha kwa wanajeshi wake wawili kwa waasi wa M23, wanajeshi waliotumwa ndani ya ujumbe wa Sadek sami RDC. Sandef ilitoa ufafanuzi huu katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari iliyotolewa hii siku ya tatu. Sandef inajibu habari iliyotangazwa na vyombo vya habari vya Marekani siku ya pili. Katika kukanusha kwake iliyotiwa saini na Sifiwe Dlamini, mkuu wa mawasiliano, Sandef inabainisha kuwa wanajeshi wake wote waliotumwa Kongo kweli wako kwenye vituo vyao vya kazi. Jeshi la Afrika Kusini linayaona madai haya kuwa ni jaribio la kuidhoofisha kwa njia kubwa zaidi iwezekanavyo. Kulingana na Sandef, hii si mara ya kwanza. Inasema kuwa habari kama hizo zisizo na msingi zimeandikwa kuhusu Sandef tangu kutumwa kwake DRC kama sehemu ya Sami RDC inatangaza kwamba haitasimama kimya mbele ya tuhuma kama hizo. Matatizo ya vifaa na kifedha yanadhoofisha utendakazi wa halmashauri wa manispa Mayoyo katika mji mkuu wa jimbo la Kwilu. Ofisi ya muda iliyowekwa mwezi Februari iliyopita haina chumba cha kufanyia shughuli, pia haina chumba cha kikao cha kufanya kazi kama chombo cha kujadili, na haiwezi kuwaajiri wakala mmoja kwa sababu ya ukosefu wa rasilimali. Mwandishi wa ofisi ya umri Jeremi Makofi, ambaye anachukizwa na hili, anamsihi mkuu wa nchi kushughulikia hali yake huko Kivu Kaskazini, askari polisi tisa wa kitengo cha Jemi wako mbele ya mahakama ya kijeshi ya Beni tangu siku ya pili. Wanashitakiwa kwa vurugu zilizosababisha kifo cha mfungwa katika seli ya kitengo hiki cha polisi. Askari polisi hao tisa wanashutumiwa na mwendesha mashtaka wa umma kwa kumtesa mwanaume hadi kufa mnamo tarehe moja Aprili katika seli ya polisi ya Beni ya Jemi. Mwathiriwa alikuwa amekamatwa saa chache mapema kwa matumizi ya dawa za kulevya. Kumbuka kwamba mnamo tarehe sita Oktoba mwaka jana mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Beni aliamuru kufungwa kwa seli ya polisi hiyo ya Jemi kufuatana na ukiukaji mwingi wa haki za binadamu za wafungwa zilizobainika katika sehemu hii ya kizuizini. Victoire Racham, kiongozi wa wavuvi katika uwanda wa Ziwa wa Albert huko Ituri ndiye mgeni wetu. Anazungumzia hali wanayopitia kikazi ikiwemo ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Alihojiwa na Jean-Claude Lokidile. Jambo. Na kila mara katika kazi yenu ya iyenu kuloa samaki magumu kubwa hapo, le moment iko probleme ya insecurite sur le lac Albert ealbert. Eh, hakuna salama kabisa ya juu ya bahari eh. kuko milice FRPI inatusumbua inanyang'anya manyavu ama mafile inanyang'anya samaki juu ya bahari ile kotea ku kotea side huko na kotea noro huko, iko milice Codeco wana sumbua wanasumbua watu vile sana, wanapanda jua mai wanakolekte franga, wanakamata. Wakati ngine samaki ile pale, inatusumbua sana. Na problem magumu ingine iko vole moter orbor, kuko watu kutoka ku sehemu ya Uganda wanafika wanatunyanganya moteri yetu, wanaenda naye. inakuwa na matokeo gani mabaya, jua kazi ya kila siku kwa namna gani inawasumbua na inawatesa katika kazi ya kila siku ya, ya kuloa samaki na wakati e wananyanganya materiel, wananyanganya vyombo ya uvuvi, na pale kunakuwa rendement inakuwa faible base ya production. Kunakuwa wanaloa samaki kidogo sana, na inaleta magumu sana juu ya kutafuta ile materiel kwa kuloa tena samaki mzuri hivi ipime kusaidia wa, wa, wakaaji, inakuwa inaleta magumu sana sana, na tumpata uh -huh habari kwamba samaki masiku hizi zote zinatoka ngambo za Uganda kutoka Lake Victoria. Umehakikisha habari kama kweli samaki imetoka ngambo za Uganda? Bon, samaki mbele ilikuwa natoka ngambo na, ya Victoria, mais pour le moment wanaleta sana kichwa ya samaki, c'est-a-dire iko ku Uganda wanaita ile reject, kusema iko iko partie yenye ku rejeter, ndio wanaleta sana hapa, bika wanaleta ku Congo huku, mais samaki kabisa inaenda ku Grand Bretagne, kotea ya Victoria. Na kwetu kuko samaki iko probleme ya kuchunga bahari. Kuchunga bahari ndio inaleta magumu parti le samaki inapasha kuzaliwa iko ukipe na watu na iko ukipe na Force negative, FRPI. Na ile njo inaleta magumu juu, samaki inaomba lazima maternite iko protege, njo samaki inapasha kuwa mingi, kwa sababu kiwango ama katite ya samaki inashuka katika Ziwa Albert. Oui, oui, samaki inashuka juu maternite ya samaki haiko protege. Na kitu ya pili, wavuvi vile wanatumizia nyavu ama kamba yenye iko prohibe, hairuhusiwi kutumika kwa bahari. Ile njo inaleta vile, problem. Na problem ya arete, ya gouverneur na Victor unawaza kwamba kama kweli serikali inawasaidia ina ina, ina kuheshimu kanuni ya, ya kuchunguza muda ya kutovua ama, ama kutoloa samaki, namna gani inaweza kuwasaidia nini wavuvi ama wenye kuloa samaki katika kazi unaweza, kama inaweza pia kuwasaidia uh, katika maisha yao ya kila siku kus, kus, kusaidia jamaa sijue gouvernement provincial akuleta moyen ku disposition yao juu ya kufanya reglementation muzuri. Ile ndio kunapose problème ikusa ttukutuku kase de départ, atuendelee tukunafa tu cercle vicieux. Na waza kwamba kama kweli kunakuwa sécurité, kama kunakuwa usalama na, na kama barabara inakuwa muzuri na hii production yote, nawaza inaweza kupata wa, wateja ama wa Oui, oui, oui, oui. Na kama tu, kama tu, tu, eh, réglementation itakuwa muzuri na kutakuwa motea ya production na production kutakuwa baclient mingi, kutakuwa batu mingi, ju kama ki a Lakalbert inaenda ku république muzima na inatoka inje vivioi ham muganga. Asante, asante sana. Mjini na tarafani Beni, shida la majukumu ya ukingo wa watoto inaendelea kuwa nzito. Wanaohusika na ukingo wa watoto mahali hapa wanaonekana wamoja kukosa kuwa na elimu kamili kuhusu kazi hiyo, wengine hawana ujuzi, na kama tukienda mbali sana, kuna wale hawana vifaa vya kutosha ili kuwakinga vema watoto. Hii ni sababu kamili ya kikao cha kuongezeana mawazo kilichoandaliwa mjini Beni na kongamano la vijana wanaotetea amani maarufu JPSP. Nini yalisemeka katika kikao hiki na faida yake ni nini? Mengi tuyafuate katika makala yetu ya siku na ye Mark Marofimbo kuaminiana ne mkurugenzi mkuu wa kongamano la vijana kwa kutetea amani JPCP. Malengo makuu ya kikao hiki ni kuwaongezea ufahamu na ujuzi wanao majukumu la ukingwe wa watoto, wakikazia sana kuwapa historia ya kazi hii na thamani yake katika mradi ya maendeleo kijamii. Divini Martin ni mumoja ya wanaoelimishwa alisema kwamba hii kikao ni ya umuhimu sana, kwani wameongezewa ujuzi zaidi mbalimbali na walichokijua hivi awali. Masio ya leo unanifurahisha, sababu kunakua vitu ambavyo siasikiaka me, nimesikia leo, kwa vile viko na maana sana. Sa vile ana tunapasha ongea na mtoto, mtoto unapasha ongea naye, na vile mtoto kiongea naye atakwambia bezo yake, naye vile anakwa na droa munyumba ya kuishi, na unapasha ongea naye vile lakini mimi sikuwa najua vile vitu nilikuwa najua ke mimi njoo mimi napasha ongea. Mtoto apashe ongea na mimi njoo napasha dirije. Akumbe na mtoto naye kuna Valere mnyumba na tunapasha mwachao authority yake na vile aongee. Inanisaidia zaidi sana na itaacha mno za kushi na watoto wangu mnyumba na vile watoto wa jirani sasa vile na wengi wa jirani vile. Ila tatizo kubwa ni kwamba kila mtu amejiingiza sasa katika masuala ya ulinzi na usalama ikiwa shughuli za ukingo la watoto nalo ni tatizo lingine kubwa, kwani ni namna moja wala ingine la kutayarisha vizazi vilivyochora vema kwa siku zijazo, alisema Benjamin Asimoni, mkurugenzi wa shirika azhipesepe. Tumetiwa akili ndani kuwaza kama ni mambo o za ujenzi wa amani ambayo tu inakuwa ni, ni jambo za muhimu, tumeti tupilia mbali kazi za muhimu kama hizo za ukingo ya, ya watoto. Isitoshe pia na wale ambao ni wafadhili ambao walikuwa wakiweza kuweka fedha kwa ajili ya ukingo ya watoto wameweza kutupilia mbali ni mambo tu ya sijui ujeuri unaolingana na jinsia, mambo ya ujenzi wa amani ya kuishi pamoja ndiyo mambo ambazo zimeweza kupata uh, sapoti nyingi, na tunawazia yale yani ambayo takuwa ni pendekezo kubwa, itakuwa kusema wale wote ambao wanakuwa ni wafadhili ambao wanatoa fedha kwa kuweza kuwa saidia shirika za haki za bin ya binadamu ya ujenzi wa amani ya ukingo ya watoto wasiweze kutia mkazo hasa sana tu kwa kazi za ujenzi wa amani, waweze pia kutia uangalifu kwa hiyo jambo ya ukingo ya watoto, kwani wanasema watoto ndio kesho ya mji. Ni ni ile maonyo ni ile kwa kutanisha watoto, kuwafundisha siku kwa siku nini wanapasha fanya haki zao na pia madevoir zao, na hivyo ndio tutaenda tukijenga jamii ambayo itakuwa nguvu na kutia imani kwa wale watoto kama kesho ni watu wakubwa ambao watakuwa kabisa wenye umakini. Kikao hiki abidi kuwa ya kawaida kila mara, ili kuwasaidia wanaohusika na ukingo lwa watoto kutenda vema kazi yao, alisema Joel Kabuyaya, mumoja wanaofunzwa. Ninaona jisi siku zinazokuja inafaa kuendelea kuboresha zaidi, kwani kuko vitu mingi yenye tunakuwa kanafanya katika sosiete bila kujua jisi ya kukinga watoto mzuri. Ndio inafaa kujekaza sana, kusudi ile makosa tulikuwa nafanya isionekane isi tena. Siku zinazokusha, mi nafikiri kwanza, tutaanjia ku familia zetu. Katika familia yetu, juu tunaishi na batoto, tutaanja mule na vile vile kuba jirani na nafasi yote ambako tunatembelea kwenye kazi na katika eneo komunote, tutakuwa tunazungumzia tu kuhusu ile, ile mambo. Ifahamike kwamba muji na mtaa wa Beni yakumbwa sana na matatizo ya usalama mudogo kupitia mashambulizi ya makao mengi ya wakaaji mtaani na pembezoni mwa muji kupitia vikundi vishikao silaha. Matokeo ni kwamba watoto wengi wana ugumu wa kukingwa na kulindwa vema ndiyo maana shirika la JPSP yaomba kwa serikali kukazia pia macho pande hii kwa kuimarisha miradi zote zilizokuwekwa na zinazopangiliwa kwa ajili ya ukingo ya watoto Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Wasikizaji wapenzi, tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.