Radio Okapi. Oh, Okapi. Baada ya kuteuliwa kwa Bi Judith Suminwa kama waziri mkuu wa Kongo, maoni yamekuwa mengi kutoka pande zote nchini. Tunayazungumzia katika idhaa hii. Raia mmoja wa Uchina aliuawa kwa bunduki huko Kambove jimboni Hoka Tanga siku ya kwanza na watu wasiojulikana. Jimboni Kivu Kusini hospitali ya Saint Paul ya Uvira imekabidhiwa chumba cha upasuaji cha kisasa. Ujenzi ulifadhiliwa na Moise Katumbi. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Ni suala kwenye vichwa vya habari siku ya pili hii. Kwa mara ya kwanza, mwanamke ataongoza serikali katika jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Kongo. Judith Suminwa Tuluka, hilo ndilo jina lake. Waziri wa mipango ameteuliwa kuwa waziri wa kwanza siku ya kwanza tarehe moja Aprili na mkuu wa nchi, zaidi ya miezi mitatu baada ya kuchaguliwa tena kama mkuu wa nchi. Wakazi wa Beni wanakaribisha chaguo hili. Baadhi wanasema wanatarajia kutoka kwa Judith Suminwa kurejeshwa kwa amani katika eneo hili lililoathiriwa na ukosefu wa usalama kwa zaidi ya miaka kumi, na wengine mabadiliko makubwa katika usimamizi wa serikali. Wanasema hivyo katika maneno haya yaliyochukuliwa na Gilen Kasasia. Ii nominasion inatuletea sura ya mupya, juu ni musituko kwanja kwa wanaume, juu kila mtu alikuwa anajongelea kusema anaweza kutia palalo naye aoneshe wanamuke gisi anaweza kufanya mabadiliko katika ka i inji yetu. Pamoja na mwanamke huyu tutaweza kuvumbua vitu fulani ambavyo asaa moja atuja ona katika kaini, banamuke iko batu venye banakwaka serie sana na kazi yenye mwanamuke amo inatumikiwaka mzuri sana, hata society mingi shefu akakuwa mwanamuke inakwaka na ordrenyebap meilleur yake balifanya kwenye balifair ikwe point fort yake. Kwangu mwanje iko kwa furaha, selma asikwe na complex mbele ya bababa. Mimi najua ule mama atatumika ndani yetu ya bamama, tuko na ile uwezo. Tunafurahi kwa sababu ile tule nene za tuletee ngine changement jume mwanamke naye ni mtu mwenye ni wa maana ndani ya community, ni kitu ya mzuri kusema mwanamke aikale pa. Tunaweza furahi juni wa kwanza me hatujue kama atafanya kitu kwenye banaume balishashindwa, tutakuwa nyuma yake sie batu ya beni Amani. Wakati atatosha gouvernement, Mungu amsaidie anome yenye banastahili. Kama mnavyojua, hakika Judith Suminwa Tuluka ni raia wa jimbo la Congo Central, ambako maoni haya ya kwanza yanatoka. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa Congo Central, kupitia kamati yake ya watu wenye hekima, unataka mwanamke wa kwanza kabisa kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa Congo afuate nyayo za uaminifu na uwazi wa marehemu Joseph Kasavubu, rais wa kwanza wa Congo Ubelgiji. Hii ni moja ya mapendekezo yaliyotolewa na muundo huu mkuu wa kamati ya watu wenye hekima wa shirika hili ambaye anamshukuru mkuu wa nchi kwa kuwaheshimisha wananchi wa jamii ya Wakongo waliopiga kura kwa wingi tarehe makumi mbili Disemba. Anaonyesha kuwa kupitia kazi iliyofanywa ndani ya mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano ukiongozwa na waziri wa nchi anayehusika na mipango Judith Suminwa Tuluka, amethibitisha vya kutosha ujuzi wake na nia yake ya kuendeleza Congo. Fuata Fidel Mwanda Mikiama katika maoni haya yaliyokusanywa na Nanapli Rishimambu, anatafsiriwa na Fisto Ngoma. La nomination de madame Judith uteuzi wa Bi Judith Tuluka Nsuminwa mm, ni somo la furaha kubwa kwa jimbo la Kongo Central kwa sababu kwa muda mrefu kila mara tumekuwa tukipigia kura upinzani, lakini mnamo Desemba mwaka mwakajana tukampigia kura kwa nyingi mno Rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Na pia kwa mara ya kwanza kwamba ataongoza serikali kuu inadhibitisha vya kutosha kuwa wanaume mzuri wa Felix Tshisekedi una thamani ya uzito wake na ni thabiti mwanamke huyu, ambaye hata hivyo alizibitisha maeneo yake na njia yake ya kufanya kazi kupitia mpango wa maeneo 145, pedel 145 territoire. Ni kazi kubwa aliyoifanya kupitia president wa jamhuri. Leo angalau katika kila eneo tuna kituo cha afya, shule ambayo inaonesha kwamba serikali iko na serikali iko pamoja nasi. Tunapendekeza kwamba Bijidite Tuluka Suminwa afuate nyayo za Uaminifu na uwazi wa Joseph Kasavubu, akaribishe watu waliojawa na ufahamu wa kijamii. Tunajivunia sana kwa sababu alikuwa kila kitu kwa Kongo Central, na yeye ni mwanamke ambaye kweli anabeba maadili ya Kongo nzima, na tuna hakika atafanya kazi nzuri. Judith Suminwa Tuluka ni jina la waziri mkuu wa Kongo. Tangu tangazo la hii siku ya kwanza la kuteuliwa kwa mwanamke wa kwanza katika nafasi hii ya uwajibikaji, maoni yamekuwa yakitoka kila mahali. Hili litajadiliwa kwa kina katika idhaa hii. Mkuu wa bunge la jimbo la Tanganyika anaamini kwamba hakuna maendeleo yanayowezekana iwapo majimbo yatanyimwa pesa zao. Kwa upande wake, mratibu wa ofisi ya uhusiano ya bunge na Senko anathibitisha kwamba kipengele mia moja makumi saba na tano cha katiba lazima sasa kiheshimiwe ili kuruhusu majimbo na maeneo yenye kujitegemea kujiendeleza. Maelezo na wewe Pole Munanga katika habari hii iliyokusanywa na Michel Kifindangoi, akikaribisha uteuzi wa mwanamke katika kiti cha waziri mkuu Kordonata wa Bel Pesenko anapenda kuona serikali ijayo iangalie kwanza namna ya kuboresha maisha ya watu kwa kutekeleza kanuni ya kikatiba ya asilimia makumi ine ya zuio la kodi ya mapato ya kitaifa. Jean Paul Mulianga kaeleza kwamba kufuatana na kipengele namba mia moja makumi saba na tano cha katiba ilikuwa ni kuimarisha uhuru wa kifedha ya mikoa ili kuwezesha kuondoa mapato ya kitaifa na kuhakikisha maendeleo ya ya maeneo katika tarafa mbalimbali mbali. Bali anaona kwamba idadi ya watu hawafaidike kwa kiongozi wa bunge la mkoa wa Tanganyika aitimizwe kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Cyril Kimpu awelu ujulisha kwamba mapato airudishwe kwenye majimbo kama kawaida. Zaidi ya hayo, hawawezi kuzindua miradi mikubwa ya maendeleo hasa kwa kuwa urejeshaji huu wa fedha sio muhimu, na hii haiheshimu kipengele namba 175 na cha katiba upatikanaji wa huduma za afya kwa wanawake wajawazito wazito waliokimbia makazi yao ni mojawapo ya matatizo makuu wanayokabiliana nayo katika kambi ya ESP Bunia huko Ituri. Walisema siku ya pili hii baada ya kuteuliwa na rais wa jamhuri kwa mwanamke katika nafasi ya waziri mkuu wa jamhuri na ni ya kwanza, kulingana na msimamizi wa wanawake wa kambi hii Chaguo la mwanamke kwa kazi hii ya juu inaweza kusaidia kutoa suluhisho kwa matatizo mengi wanayopitia. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Hali ya wamama wakimbizi katika kambi la ESP Bunia inakuwa ngumu kutokana na ukosefu wa misaada za kiutu na shida zingine za kukosa matunzo, ndiyo inakuwa chanzo cha ongezeko kwa visa vya vifo kwa wamama na watoto ndani ya kambi hilo. Kamati la uongozi la wakimbizi ulinena hivyo siku ya pili kisha kutangazwa rasmi kwa waziri wa kwanza wa serikali ambaye ni mwanamke. Wakimbizi wengi wanaishi katika hali ngumu ya maisha wanakosewa na chakula, vituo vya afya, vyombo viombo vya usafi na pia nyumba zao zinakwa katika hali mbovu. Emerance Madasi, kiongozi wa wanawake kwenye kambi la ISP Bunia, anasema ya kwamba alitambua ongezeko wa wamama wajawazito wenye kujifungua ndani ya nyumba zao kwa kukosewa na fedha ili kujielekeza kwenye hospitali. Hali hiyo ambayo inaonekana ndani ya kambi zingine za wakimbizi mjini inatakiwa kuwekwa kipaumbele na serikali mpya ya nchi itakayoongozwa na mwanamke. Jueni ya kwamba jimbo la Ituri linakuwa sasa na wakimbizi milioni moja mia kenda ndani ya kambi makumi sita na ine kulingana na ripoti ya miungano za kiutu. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Pia mujue maoni haya kwenye akaunti yake ya X ya Bindu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Congo, alisema na mnukuu kwa niaba ya MONUSCO nampongeza Bibi Judith Suminwa kwa kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi, mwanamke anateuliwa kuwa mkuu wa serikali. Ni ujumbe mzito wa nguvu za kiume kutoka kwa rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Mwisho wa nukuu. Raia mmoja wa uchaina anayehusika na kampuni ya uchimbaji madini iliyo huko Kambove jimboni hokatanga aliuawa kwa kupigwa risasi hisi kwa kwanza na watu wasiojulikana wenye silaha waliokuwa wamevalia sare, hali ambayo inaitumbukiza jamii ya Wachaina katika hali ya wasiwasi, kwa sababu alikuwa na jukumu kubwa katika jumuiya hii. Huko Kivu Kusini, askofu wa dayosisi ya Uvira Sebastien Joseph Muyengo Mulombe alipokea na kubariki hisi kwa kwanza chumba cha upasuaji chenye jina la marehemu Pierre Lumbi Okongo. Hafla ya uzinduzi ilifanyika ndani ya uwanja wa kituo cha hospitali ya Saint Paul huko Uvira. Jengo hili lililojengwa kwa ufadhili wa Moisi Katumbi Chapwe, mkuu wa chama cha, pwe, cha kisiasa cha Asemble Pou la Republique hadi dola elfu mia moja makumi mbili lina vifaa vya kisasa vya upasuaji. Emmanuel Mapiri moja meneja wa tawi la Mutuel Depargne et de Credi ya Bunya huko Ituri ni mgeni wetu, anatueleza kuhusu maendeleo yaliyofikiwa mwaka huu na muundo huu na hii kutokana na kampeni za kuongeza uelewa wa umma kuhusu utamaduni wa kuweka akiba. Anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Emmanuel Mapiri Moja, jambo, jambo sana. Mnatoka kuandaa kikao kubwa ya Mekre Bunya na ripoti ambayo muliletea wakaji na wafaidi wa Mekre Bunya iko nini? Kwa hali nyingi, ikiwa kwa mkopo, ikiwa kwa akiba eh? maneno yote ilikuwa vizuri sababu ma objectif ambayo tulikuwa nazo tulizifikia, na fasi nyingine tulizidepase meme eh, ikiwa wa mkopo mingi, kwa mkopo ilikuwa mingi zaidi ya milioni sita ambao tuliletea watu na kwa epargne watu waliweka zaidi ya milioni tatu waliweka na tuliona kama tulipata faida vile kwa mwaka na faida ilikuwa hata zaidi ya dolari mia sita makumi nane na tuzungumzie kwanza kuhusu mkopo namna gani muna pana mkopo kwenye mekre uh, bunia na shurti yani kondisyon inakuwa nini mbele ya kupata mkopo kwanza inakubidi kuwe mwanamemba au ufungue konte Unakuja, unakuja na karte yako na unalipa kiasi ya dola kumi na saba hivi ambayo inakusaidia unakuwa na, par sosial, na unaweza beneficier kwa servis ambo Mekri anaorganize ile service iko mbili. Kwanza ya epargne au kujua kuweka, na ya pili unaweza lomba mkopo wakati unakuwa ndani ya mahitaji. Kama unakuwa ndani ya mahitaji, unafika kwenye Mekri unaandika barua. Sasa unajua ya kwamba watu wengi leo uh, hata hapa kumji ya Bunia, na hata mahali pengine wanakuwa na hofu yani, wanakuwa wakijizuia sana sana kusogelea uh, mamikro. Uh, ile ni kuona ya kwamba miaka iliyopita wengi kabisa walipoteza fedha zao, wengine waliibwa, wengine walipoteza <coughs> maisha hata kuf, kufuatana na kazi hiyo uh, sasa ni namna gani wakaja wanaweza kutumainia Uh, maneno ya mikro mimi nadhania, eh, sekta ya microfinance imefanya hatua kubwa ya maendeleo hiyo. Maneno ya zamani kabisa imepita, sababu maneno yamebadilika. Kwanza, maneno ya kiteknolojia imepermetre de plus en plus ma institution ya sekteur ya microfinance ifanye progres ndani ya uongozi hivi, watu wana wanakuwa na, na information wakati wote ata utile, na kunakuwa malogiciel ambazo zinapermetre watu ku na kunakwasa kontrole ya sana, ndio maana masekteri yote iko najikonsolide chaque jour davantage. Hata ukafika na kwa sasa munakuwa na waamemba ngapi, na shida ambayo munapambana nayo iko nini? Tunakuwa na, na wanamemba zaidi ya elfu tisa uh, makumi tisa na moja, na nia yetu ni watu waendelee kuongezeka sababu hata hivyo wangali wachache. Watu ni wengi ndani ya nchi zengine, haiwezekani mtu akuwe bila bila konti kelke part haiwezekani. Hivi hata ukachanga makomte zote ambao watu wamefungula hapa na pale kwenye ma institution ingali chache parapore ya nombre ya wakazi ambao wanakuwa hapa. Shida ambayo inakuwa ndani tu ya, ya, ya, ya region iko maneno ya insecurite Ensekirite, iliacha wanawemba wengi hawakufanya kazi yao vizuri. Wengine waliibwa njiani na washa kamata deni wanaibwa, inakuwa shida na wengine hata na nyingine ilikuwa shida ya mvua. Mvua ilikuwa nyingi, kama unaenda hivi fataki urudie Mungwalu na uko unafanya biashara, unachelewa uh, njiani na inachelewesha maneno ya kulipa deni, inakuwa vile shida. Bwana Emmanuel Mapiri moja, Asante sana kwa kupiganisha joto kali inayoripotiwa ulimwenguni na ukingo wa mazingira ni mradi mpya wa shirika lisilo la kiserikali la Merci Corps iliyoanzishwa hivi majuzi huko mjini na tarafani Beni. Ni mradi utakaodumu miaka mitano na utaendeshwa huko kaskazini mwa jimbo la Kivu kaskazini na tarafani Mambasa jimboni Ituri ikiwa mradi huu unakazia sana kumaliza usumbufu na vurugu inayoonekana pembezoni mwa mbuga la wanyama la Virunga na pahali pa ukingo wa Ukapi huko Mambasa. Mradi huo utatekelezwa vipi na nini itatendeka ili kufikia malengo? Tufuate mengi katika ripoti yetu ya siku iliyokusanywa naye Mark Marofimbo kutoka Beni. Kwanza kabisa, tuelewe kwamba ni tangu siku nyingi sasa, mizozo ya watu wanaoishi pembezoni mwa mbuga la wanyama ya Virunga na pali pa ukingo wa Okapi huko ipulu mtani Mambasa yanaripotiwa kila siku. Shirika la ukingo na ulinzi wa mazingira ISESEN yavurugara kila mara na wanaoishi pembezoni mwa mahali haya, ikiwa wakaaji wanatamani tu sana kutafuta msituni pali pa kuishi ikiwa ni mahali yanayokingwa na sheria na watu hawapashwi kukivamia kamwe. Huko wanakata miti kwa kutengeneza makaa, ikiwa ni mojawapo ya uharibifu mkali wa mazingira. Ndiyo maana kwa kuepuka mambo kama na yale pia matokeo yake kwa siku za usoni, shirika lisilo la serikali Mexicor ikishirikiana na mashirika zingine viwili wamepatana ili kuendesha mradi uitwayo Tujenge. Mradi huo ina malengo makuu ya kupiganisha na kugombanisha gasia yote ya uharibifu wa mazingira kupitia kukata miti kiolela msituni, wakiweka kwa mahali mipango ya kuwatolea wakaaji wale jiko la aina la kisasa kama aeleza hapa Edi Mukarambia, msimamizi wa mradi wa Brisol, mmoja wa shirika ya mazingira inayotumika katika mradi huo wa Tujenge. tulikuwa tunaishi katika maisha ya siokuwa ya kawaida kwa kutimishia makuni makala paske inakuwa na ingia kupori sana kwa kutafuta gisi gani tutapata makuni, kwa kutimizia kukata miti na kubisha mazingira. Briket iko gisi nilisema ni suforme ya makala. Meha iko makala yenye haitengenezewe na kuni, inatengenezewa na mamatiere gisi nilisema ma plastik, ma ver, ma karton, ma sachet, donc ile vitu yote tunavirassemble fazi moya. Haitoshi, ngazi lingine la muradi huo ni la kupiganisha joto mkali unaoripotiwa hapo. Sasa wakaaji wanaoishi pembezoni mambuga la wanyama na mahali pa kukingwa hawatatumikisha makaa tena, yani hawatakata muti tena. Kwa hiyo kuna tumaini la kuweka kwa mahali jiko la aina la kisasa litakalotumikisha umeme wa jua kama aeleza hapa Aerite Dunia Mbale Chabo, mkurugenzi wa shirika lisilo la serikali Altec inayotumika pia katika mradi huo wa Tujenge. Produi yetu ya mwisho ambayo tutaleta ni kwa ajili ya kupunguza kutumikisha makala ambayo inatoka katika ile pori ambayo tuko na kiingilia, tunawaletea jiko letu ambayo inaitwa jiko Koa. Kwa wale ambao wamekwisha kuitumikisha hapo zamani, wateja wenyewe wanasema kama inapunguza kwa asilimia makumi tano kutumikisha makala, yaani kama wewe ulikuwa unatumikisha mfuko wa makala kwa mwezi kwa hii produi ambayo inakuja sasa unakwenda kutumikisha kipande cha mfuko. Sasa hiyo kipande cha mfuko ambacho unatumikisha ni miti ambayo ingekatiwa katika ile fore ambayo tunakuja kuprotege kwa siku zijazo. Kwa partenaria, kwa gisi tumeongea na wandugu wa Tujenge, tunaweza tukaleta zingine ambazo zitatumikisha umeme wa jua. Apo, wa jua hazitatumikisha makala, hapo wamama zetu wataweza ku pika chakula wakitumikisha umeme wa jua na bila kutumikisha makala. Finalite, kwa kominote kwanza inakuja ku ku, kuwaongezea eparnye kwa sababu kwa sasa tunajua wanatumikisha produits zingine ambazo zinawasumbua na zile produits ziko na bei kubwa. Ifahamike kwamba maeneo yanayohusika na mradi huo katika kipindi chake cha kwanza ya uanjilishi ni mji wa Beni, utawala wa Rwenzori, katika mkoa wa Buliki na pia maeneo ya ukingo wa Okapi mtaani Mambasa jimboni Ituri. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.