Oh, Judith Semunia Tuluka, waziri wa zamani wa mipango, ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa Kongo jana siku ya kwanza na rais wa Jamhuri. Ni mwanamke wa kwanza kuteuliwa kwa nafasi hiyo nchini. Mashirika ya ODEP na SADO yanamshutumu waziri wa sheria kwa kuzuia kesi za wizi wa dola za Kimarekani milioni 247 za Jekamin na pesa zingine kutoka hazina ya umma mjini Goma. Ukosefu wa usalama umezidi, sherehe ya Pasaka haikupitika kwa utulivu mjini humo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu kama nilivyotanguliza hapo awali, Judith Semunia Tuluka, waziri wa zamani wa mipango, ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa Congo jana, siku ya kwanza, tarehe 1 Aprili, kwa agizo la rais. Tangazo hili lilitolewa na msemaji wa rais wa jamhuri kwenye televisheni ya taifa RTNC. Katika historia ya Congo ndiye mwanamke wa kwanza kuinuliwa katika nafasi hii. Kwa maneno yake ya kwanza baada ya kupokelewa na mkuu wa nchi, alisema anafahamu wajibu mkubwa ambao ni wake. Anajitolea na serikali yake ya baadaye kufanya kazi kwa amani. Zaidi ya hayo, alionyesha huruma yake kwa Wakongo wote wanaoteseka nchini. Shirika la uangalizi wa matumizi ya umma na chama cha kiafrika cha kutetea haki za kibinadamu wanashutumu waziri wa sheria kwa kuzuia kwa karibu miezi minne kesi za wizi wa dola za Kimarekani milioni makumi mbili na nne elfu mia saba, zikiwemo milioni kumi na tano kwa madhara ya Jekamin na dola milioni tisa elfu mia saba kutoka hazina ya umma. Katika kikao na wanahabari siku ya wa kwanza hii mjini Kinshasa, viongozi wa ODEP na SADO walithibitisha kwamba faili hizi kweli ziliandikwa na IJEF na mahakama ya hesabu na kupitishwa kwa waziri wa sheria, kwa kuwa inamwagiza mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kasasion kushtaki wanaodhaniwa kuwa wahalifu, wametambuliwa pia. Kwa mashirika haya mawili yanayoongoza katika ufuatiliaji wa utawala na ulinzi wa haki za binadamu nchini Kongo, mtazamo wa waziri wa sheria huenda ukakatisha tamaa taasisi zinazopigania usimamizi bora wa fedha za umma na kuhimiza kutokujali. Alipopigiwa simu waziri wa sheria hakupatikana ili atoe maoni yake kuhusu swala hilo. Kumbuka pia kwamba faili la kwanza linahusu watu wanaotambulika vyema huku la pili likihusu timu ya ukaguzi ya usimamizi wa matibabu nje ya nchi kwa miaka ya fedha 2012 hadi 2022. Katika jimbo la Kwilu, imepita zaidi ya miezi kumi na mbili tangu waliokuwa wafanyakazi wa serikali ambao sasa wamestaafu hawapokei malipo yao ya kustaafu ya kila mwezi. Wameshutumu siku ya kwanza hii katika barua ya malalamiko iliyoelekezwa kwa rais wa jamhuri. Katika barua hii wazee hawa wanaosema wametoa huduma za uaminifu kwa taifa wanamwomba mkuu wa nchi pamoja na waziri wa kitaifa wa utumishi wa umma kuwafikiria ili wapate haki zao za kuendelea kuishi. Andre Chalukivudi, mkurugenzi wa zamani wa utumishi wa umma Kwilu na msemaji wa hafla hiyo Akizungumza na Irene Mboma Luzolo maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mukongole. délégation tunaunda ujumbe moja ya waretrete ya kipindi cha kwanza la la na, na nommé nommé ya pili ya jimbo la Kwilu. E, hata hivyo tulipata vibarua na feza kwa kuondoka kazini, hatuyapata bado feza ya retrete. Imepita sasa mwaka mzima, hatupate feza ya kila mwezi ufikiri retrete, isipokuwa uzee wa moja wanatembea na miti ao wanatetemekatetemeka hakuna mutu anaweza ni kumusaidia. Waji, au waziri wa mambo ya serikali lakini wakubwa wale wanaonekana kama wameishi sahabu wa retrete. Tunamupigia rais aksanti, kwani wakati alitembelea huko alisemea jambo la sabuni yetu. Alisema kama ni haki yetu kulipiwa kila mwezi, ndiyo maana tunamwomba aharakishe mwenendo wa kutulipa kila mwezi kusudi tupate hata lipa C'est pourquoi il a parlé de ça. Maintenant, nous lui demandons d'accélérer à nous payer chaque fin du mois pour que nous ayons efsnpi huko Kivu Kaskazini, weekend ya Pasaka iliangaziwa na vitendo mbalimbali vya ujambazi katika jiji la Goma. Wakazi wa vitongoji vya Himbi katika mtaa wa Goma na Mugunga huko Karisimbi haswa hawajalala macho kwa siku mbili zilizopita. Milio ya risasi ambayo bado haijatambuliwa ndio sababu ya hofu katika maeneo haya ya jiji. Zaidi ya hayo, hii jumapili jioni watu wenye silaha walimpiga risasi na kumuua raia mmoja anayefanya kazi kunako seiser huko Goma. Chris Mukand amekusanya habari, usomi wa Bernard Nyangi. Ilikuwa majira za saa 12 unusu jioni iyojana iyo, wakati mawaji hiyo iliendeshwa maeneo za stesheni ya Mutinga, kaskazini mwa muji wa Goma. Wanena wa shuhuda tuliowahoji wakati ule trafiki ilikuwa nzito barabarani na wakipitia hayo, wajambazi waliokuwa katika gari la rangi nyeusi wakasimamisha mwasiriwa kisha kumushtaki kuwazuia kupita haraka, wakabishana muda mfupi, na baadaye wajambazi wakamfungulia mrorongo wa masasi iliyosababisha kifo chake. Papo hapo hata sasa wajambazi wale hawajulikani ni wanani. Upande mwingine, kila usiku tokea Ijumaa, wiki jana hadi usiku okwamukia hii siku ya kwanza muliwowa lisasi wasikika kwa shindo maeneo kadhaa mjini Goma, ni zaidi sana katika kata la imbi na hata mugunga na Lac Vert, kwenye raia waishi wakiwa na hofu kubwa. Shirika la raia mara tena lalaumu laumu tukio lile na kuomba doria ipangiliwe na vikosi vya usalama katika makata husika. Na hali hiyo ya usalama mdogo huko Ituri ambako tunaelekea, zaidi ya familia elfu nane zilizohamishwa ambazo ziliwekwa katika maeneo tofauti katika kituo cha Komanda hatua kwa hatua zinarejea katika mazingira yao ya asili katika usultani wa Walese Vonkutu. Hii iliwezekana kutokana na operesheni za kijeshi za FARDC dhidi ya ADF na vikundi vya wenyeji wenye silaha. Mazungumzo ya jumuiya iliyoanzishwa na viongozi shujaa wa pahali pia ilichangia, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yaliwasilisha takwimu hizi. Hii siku ya kwanza kurudi huku kutaruhusu kuanza kwa shughuli za kawaida katika tabaka za Bapulu, Badyangu na Babokuchu. Ezekiel Muzalia. Kurudi kwa wakaaji hawa unaonekana zaidi ndani ya vijiji Mungamba, Mambendu, Bandiangu, Bandiboli, Mandima ya kwanza na ya pili na tena katika eneo kubwa la mtangamano wa Banda Vilemba katika sultani wa Walese Vonkutu, kulingana na kiongozi makamu wa shirika la raia la mahali. Tangu mwanzo wa mwezi wa tatu kuliidadishwa karibuni jamaa elfu munane za watu waliorudi makwao, kati yao kunapatikana watoto wa mama na tawazee wazee Malangai anajulisha ya kwamba wamoja wameanza upya kazi zao za shamba, ila wengine wanakosiwa na makao na wanaishi katika hali ngumu ya maisha. Kwa hiyo wakaaji wengi wanakuwa wakiishi ndani ya ofu ya kukimbia upya kwa sababu ya kuweko kwa waasi ndani ya mtangamano wa Bandibongo sia na Bunzingiri. Kituo hicho cha raia kinasema ya kwamba ni asilimia makumi munane na saba ya wakaaji ambao wamerejea makwao katika sultani wa Walesevonkutu. Ni kiripoti kabunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Kufungwa kwa mwezi wa wanawake huko Uvira katika Kivu Kusini, wanawake wa MONUSCO kwa furaha walitoa msaada wa vyakula na visivyo vyakula kwa watoto yatima wa kituo cha San Joseph kilichopaa kilomoni huko Kavimvira. Sukari, maharagwe, mchele, unga, juisi na bidhaa nyingine zililetwa mwishoni mwa wiki kwa watoto yatima makumi tatu na tano ambao umri wao unatofautiana kati ya sifuri na miaka kumi watoto ambao mama zao walifariki mara baada ya kujifungua katika jiji na tarafa la Uvira. Fisto Ngoma. Furaha ilionekana kwenye nyuso za watoto yatima, wanaopitia nyakati ngumu katika kipindi hiki ambacho maji ya ziwa Tanganyika yanapanda. Walihamishwa hadi kwenye tovuti mpya ambapo maji yanaendelea kuwatishia. Mchango huu kutoka kwa wanawake wa Monisco unaleta faraja ya moyo. Da Françoise Nyasa, msimamizi wa kituo hiki cha watoto yatima, alisema watoto hawa hawana nyumba, wamekaa chini ya bash ambapo pamejaa maji pia. Alisema mama wa watoto hawa walifariki mara moja wakati wa kujifungua, familia zao hazina uwezo. Da Françoise Nyasa alisema watoto walisherekea Pasaka vizuri na walikula vizuri. Kwa upande wa wanawake wa Monisco, lengo lilikuwa kushiriki na watoto kuazimisha mwisho wa mwezi wa wanawake na kusherekea Pasaka. Bi Henriette Juma wa Monisco alieleza kwamba watoto hawa hawangefikiri kwamba wao ni yatima lazima wajue kuwa wana mama zao na ndiyo maana wa mama wa Monisco walikuja kuwatembelea na waliona furaha machoni pa watoto hawa. Nikiripoti toka Uvira, mimi ni Fistongo mama ya Bala kwa Nyaba redio Kapi. Ukosefu wa usalama katika tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe, mwanamke mkulima alitekwa nyara siku ya nne iliyopita katika kijiji cha Kinsele na wanamgambo wa Mobondo. Wanamgambo hao hao walichukua udhibiti wa kijiji cha Mbalibanda hali inayopelekea kuhama kwa watu wengi. Uvamizi huu mpya umekuja siku chache baada ya viongozi wa kimila katika Wizara ya Mambo ya Ndani kutangaza kumalizika kwa mgogoro wa Teke na Yaka. Taarifa iliyotolewa na mkuu wa kijiji jirani cha Kimomo Stanilibi. Wanabunge tisa wa jimbo kati ya makumi mbili na tano katika jimbo la Sanguru waliondolewa madaraka yao ya ubunge wikendi iliyopita na mahakama ya rufaa iliyoketi katika mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa ubunge wa jimbo hilo. Miongoni mwa walioondolewa ni wajumbe wengi wa ofisi ya bunge la mkoa, wakiwemo mkuu wa ofisi hiyo na yule ahusikaye na usalama bungeni. Mgeni wetu ni Salima Sulubika Biju, mwanamke mjasiria mali anayefanya kazi katika sekta ya mazao ya kilimo. Kwa takriban miaka miwili sasa, amekuwa akibadilisha karanga kuwa ugali wa karanga inayouzwa chini ya chapa Glody Woman, shughuli ambayo anaifanya kwa mapenzi makubwa na ambayo tayari inampatia manufaa. Katika mahojiano haya na Denise Lukeso anazungumzia maendeleo yaliyopatikana baada ya miaka miwili alipotoka kwa kilo mbili za karanga hadi mfuko wa kilo mia moja leo. Tufuate. Jambo mama, jambo sana mama. Mi nafanya transformation ya bitu mingi, kazi ya mikono ofet. Hmm. Sa vile kazi hmm. gani unafanyaka? kuuza kalanga na ile kalanga na i... geuza inakuwa pat darashida ama lotoba Depi, miaka ngapi unafanyaka ile kazi? Leo hii uko na capacité ya kutengeneza ile kalanga quantité gani? unauzaka mabasin saki mzima makilo ngapi? ico munifwa kuuza saki ya kalanga ile saki na kute saki ya... 100 kilo hmm. njomi nauzaka hmm. ça dépend inakuwa na varie maprix Vision yangu minapenda isijilimite tu hapa vraiment, ni kuwa mesure ya kulivre, peut être ma famille ya mingi ma alimentation ya mingi ma province ya mingi, même ku exporter en tout cas, vision yangu uianulanzana ma faible moyen ps e ye kutu finanse tukwe na produire kantite ya mingi. Mama Bijou Salima, Radio Kapi, tunashukuru. Aksan tisa na mama Denise. Radio Kapi, dosi oswa ili. Huko Kivu Kusini mkuu wa divisheni ya jinsia, familia na watoto mkoani, Jacqueline Ngengele, alifunga jumajana ujumbe katika uwanda wa Ruzizi ambapo Alitekeleza uundaji na uanzishwaji wa kamati ya uendeshaji ya azimio kumi na tatu makumi mbili na tano katika tarafa la Uvira, na hii ni mwishoni mwa siku mbili za uhamasishaji zilizoandaliwa katika jiji la Sange kwa niaba ya serikali za mitaa, mashirika ya kiraia, huduma za usalama na mashirika ya wanawake wa eneo hilo. Fisto Ngoma. Mkutano huo uliwaruhusu washiriki kuelewa kwa kina azimio namba 1325 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika ushirikisho wa wanawake kukuza amani, usalama na usawa wa wa kijinsia katika muktadha wa migogoro. Kitumaini Tumba Adrien ni mshiriki mwanamembo wa shirika la vijana na maendeleo huko jijini Sange. itasaidia kwa kuakilisha kwanza mwanamke kwa kutafuta usalama na amani mtarafa la Uvira, sababu tangu mwanzo mwanamke alikuwa sa mwenyewe iko na zaraulika mwanamke hawakuwa wanamuhusisha muvikao mbalimbali. Mkuu wa kitengo cha jinsia ya familia na mtoto jimboni Kivu Kusini, Jacqueline Ngengele, anasisitiza kuwa haki za wanawake na wasichana lazima zisivunjwe kama ilivyo katika eneo hilo mwana mwanamke kwa nafasi yake, na tunatumainia kama wataendelea kumshirikisha naye katika mikusanyo mbalimbali mbali, sababu sio kwepesi. Ni mila na tabia zetu za Kiafrika na za Kikongomani ndio zinaonyesha kama mwanamke apashe kuingia mwele kikao, ijapokuwa mwanamke naye iko na kusema, ni mtu mwenye anaweza kulinda siri zaidi na kuleta amani, sababu iko na ile mamlaka ya kuongea hata na wale wa Beligeran. Mikutano hii ya Sange ilifanyika kwa kuungwa mkono na Monisco ikiwa ni sehemu ya mwezi wa Wanawake toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba radio kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, katika mji wa Beni katika Kivu Kaskazini, msimamizi wa vijana wa manispa Bungulu anatoa wito kwa vijana wa manispa hii kuwa waangalifu. Kwa wiki kadhaa, mji huu umeathiriwa na ukosefu wa usalama kupitia mashambulizi ya silaha. Kalve Maliro anawaalika vijana kuripoti suala lolote linalotiliwa shaka kwa viongozi, lakini pia ili kuepuka kujitendea haki. Tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.