Radio Okapi. Salomo Idi Kalonda mshauri maalum wa mpinzani Moise Katumbi amepewa uhuru wa muda na mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe kwa sababu ya kuzorota kwa hali yake ya afya. Mapigano makali yalizuka tena siku ya tatu hii kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 kando kando ya mji wa Sake. Kampeni ya chanzo dhidi ya ugonjwa wa polio imeanzishwa jimboni Kasai Oriental na Manyema kwa ajili ya watoto wa umri wa hadi miaka tano. Ha mjambo na karibuni kwa wote. Mahakama ya kijeshi ilitoa kuondolewa kwa muda siku ya tatu hii kwa Salomon Kalonda, mshauri maalum wa mpinzani wa kisiasa Moise Katumbi, wakati wa kusikilizwa kwake siku ya tatu hii katika jela ya kijeshi ya Ndolo mjini Kinshasa. Uhuru huu umetolewa kwa sababu za kibinadamu, kuruhusu mbunge aliyechaguliwa wa jimbo la Maniema kutafuta matibabu. Ni baada ya maombi kadhaa ya kuachiliwa kwa muda ambapo mahakama leo inakubali maombi ya wanasheria wake watetezi wa haki za binadamu na chama cha Salomo pamoja kwa upande wa jamhuri. Akiwa amezuiliwa tangu mwezi Julai mwaka jana Pandolo. Kesi ya mpinzani huyu ilifunguliwa tarehe kumi na saba Agosti. Anashitakiwa kwa madai ya ujasusi katika uasi wa M23 dhidi ya serikali, kwa mujibu wa utetezi wake mazungumzo yanaendelea ili kupata uhamisho wake kwa ajili ya matibabu yanayofaa. Na kwa habari za haki tena, mahakama ya kijeshi ya Beni ilimhukumu siku ya pili Christian Uteki, mkuu wa Jeseng, muundo unaokusanya pamoja jamii zinazosema ni waasiriwa wa ukatili wa makundi yenye silaha huko Ituri, kwa kifungo cha miaka makumi mbili cha utumwa mkuu wa adhabu alipatikana na hatia ya kushiriki katika harakati za uasi, kudhoofisha askari na kudharau jeshi. Christian Uteki lazima pia alipe gharama za kisheria za franga za Congo elfu mia nne zinazolipwa ndani ya siku nane za kazi. Upande wa utetezi wake wanaahidi kukata rufaa wakipinga hukumu hiyo. Katika Kivu Kaskazini hali bado haikuwa shwari siku ya tatu hii katika eneo la Sake baada ya mapigano makali ambayo yalihusisha jeshi la Kongo na makundi yenye silaha ya ndani dhidi ya waasi wa, wa M23 asubuhi yote ya siku ya tatu hii. Wakati baadhi ya vyanzo vinasema kuwa bado ni mapema kuzungumzia tathmini, vingine vinaamini kuwa uwanja wa mapigano uko pale pale, ikilinganishwa na nafasi za awali za wapiganaji angalau mabomu nne yalianguka asubuhi kwenye mji wa Sake, vinaongeza vyanzo vyetu ambavyo vinadai kuwa havina maelezo kuhusu matokeo ya mapigano haya. Kumbuka kwamba tangu tarehe 7 Februari waasi wa M23 wameongeza tishio lao kwa mji wa Sake ambao sehemu kubwa imesalia kudhibitiwa na jeshi la Congo na washirika wake wa ndani na wakimataifa. Katika jimbo la Bazuele, idadi ya watu waliokimbia makazi yao wanaokimbia ukosefu wa usalama katika vijiji vyao inaongezeka siku baada ya siku. Katika mji wa Ango, mji mkuu wa tarafa lenye jina hilo hilo, zaidi ya watu mia saba wamefika katika mji mkuu wa tarafa hilo tangu wiki ili kujikinga na washambuliaji. Msimamizi wa tarafa hilo anasema hana uwezo wa kutoa usaidizi kwa watu hawa ambao miongoni mwa watu mia saba ambao wamewasili Ango Centre ni hasa wanawake, watoto na watu wengine walio katika mazingira magumu. Walitoka katika asili mbalimbali mbali. Hizi ni pamoja na Sukaji, Gwane na Digba, maeneo ambayo yalishambuliwa wiki iliyopita na watu wenye silaha ambao bado hawayatambuliwa wazi. Msimamizi wa eneo hilo Marcelin Le Cabusia anasema ana wasiwasi juu ya hatima ya watu hawa waliokimbia makao zao. Wamoja wako katika familia za wale ambao hawana familia wanaishi katika makanisa na shule. Marcelin le Kabusia anashurukilia hasa tena wanafunzi wa masomo ya mwisho ya msingi na ya sekondari, kwani wapo karibu na mitihani ya mwisho wa mwaka. Msimamizi wa eneo la Ango anaitaka serikali kushughulikia ukosefu wa askari huko Ango. Hata hivyo, anadai kuwa timu ya WaFRDC kutoka Ango ilipelekwa Digba Jumatatu iliyopita kwa misheni mbili: kwanza, kulinda mazingira na kisha migogoro ya kimila katika usultani wa Kayumba tarafa la Malemba Ngulu jimbo la Holo Mami inasababisha wahanga. Watu watatu waliuawa kwa kupigwa risasi na wengine kuzikwa mafichoni. Jumuiya za kiraia za pahali zinaomba viongozi wa kitaifa na mkoa kuangalia swala hili kwa suluhisho zinazofaa. Kwa upande wake msimamizi wa tarafa anatoa wito wa kuandaliwa kwa mashauriano ili muhusika anayestahili tu ndiye ashimikwe peke yake. Jean Gandu ametoa ripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi. Kulingana na mkuu wa tarafa, kisha kufariki kwake kiongozi mkuu Nkonji katika sultani wa Kayumba mwaka wa elfu mbili makumi mbili, Andre Senga Wiba alichaguliwa kuwa mwongozi kwa muda, kwa kusubiri kiongozi mpya ashimikwe. Makamu huyo alijitaja kuwa na mamlaka yote kwa ajili ya uongozi ndani ya eneo hilo na kuanza kuondosha madarakani viongozi wa mitangamano ndogondogo ndani ya eneo hilo, jambo ambalo lilileta manunguniko kwa wakati huo. Kiongozi Ilunga Ntambwe ambaye alitakiwa kumshimika alijikuta katika hali ya wasiwasi na ya usalama mdogo na aliamua vema kuishi mahali pengine. Kisha mwaka mmoja aliona vema kurudi kwenye kijiji lake la Shele. Kulingana na mkuu wa tarafa, alipotambua kuwa Ilunga Nsenga alikuwa njiani, kiongozi huyo makamu alituma vikosi vya usalama kumzuia njia pamoja na watu wake wote waliokuwa wakimsindikiza. Ni katika mtangamano wa Bangwe ndipo mizozo ilianza. Watu wawili walip maisha wakati wa ugomvi Bovich Mujinga, kiongozi wa shirika la raia, anaalika wakuu viongozi kutafuta suluhisho la kudumu ili kukomesha ugomvi huo na kuimarisha uwezo wa wanawake katika mpango wa uondoaji silaha, uokoaji wa jamii na uimarishaji PDDRCS ili kushughulikia mwelekeo wa jinsia. Hili ndilo lengo la mkutano ulioandaliwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa na programu hii Kulingana na Jean Bosco Bahala, mratibu wake, wanawake wa PDEDRCS lazima wawe na uwezo wa kutoa suluhu za amani katika maeneo yenye migogoro. Alisema hayo katika ufunguzi wa mkutano huo. Huko Kasai Oriental kulizinduliwa siku ya tatu hii, Pambuji Mai, kambeni ya chanjo dhidi ya polio. Hafla hiyo iliongozwa na waziri wa afya wa mkoa katika manispa Muya. Karibu watoto milioni moja elfu mia moja wenye umri wa miezi sifuri hadi miaka mitano kutoka mitaa ya afya kumi na tisa za jimbo la Kasai Oriental wanatarajiwa wakati wa operesheni hii ambayo itaanza tarehe makumi mbili na nane hadi tarehe makumi tatu Machi ijayo. Kulingana na mratibu wa mpango wa chanjo iliyopanuliwa, mkakati uliopitishwa ni mlango kwa mlango huku Maniema, kampeni hii pia ilizinduliwa siku ya tatu hii kwenye soko la Basoko katika manispa Kasuku kwanzia tarehe makumi mbili na nane hadi makumi tatu Machi. Zaidi ya watoto elfu mia sita makumi mbili na tano wa umri wa hadi miaka tano wanatarajiwa katika mitaa ya afya kumi na nane ya mkoa huu, kwa kuzingatia kwamba Maniema ilipata mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya polio mwaka jana kutoka kesi makumi sita na saba hadi moja iliyorekodiwa. Serikali ya mkoa na washirika wake wote inawaalika wazazi kuchukua umiliki wa kampeni hii na hivyo matumaini siku moja kufanikiwa kumaliza janga hili jimboni Maniema. Huko Kasai Central, waziri wa afya wa mkoa anatoa wito kwa wazazi wote kuwapatia watoto wao wenye umri wa kati ya miezi sifuri hadi miaka tano chanjo dhidi ya polio. Katika hafla ya uzinduzi siku ya tatu hii huko Kananga wa kampeni inayohusiana, Daktari Emerans Kalubi alikumbusha kuwa chanjo itatolewa nyumba kwa nyumba na kupinga ni kuwaweka watoto hatarini. Kulingana naye, chanjo hiyo inalinda watoto na kuwasaidia kutengeneza kinga mwili dhidi ya kila aina ya vijidudu. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya kitaifa ya bidhaa za kilimo ya Kongo Onapak kwa sasa yuko kwenye misheni huko Beni kwa siku mbili. Mimi Monga amekuwa akikagua uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa za kudumu, haswa kakao na kahawa. Angalizo lake liko wazi: uuzaji nje wa bidhaa hizi unakabiliwa na wizi, hasa kutokana na ukosefu wa usalama unaokumba eneo la Beni. Anaomba uchunguzi wa kina na masuluhisho ya faayo kukomesha wizi huu, kukuza bidhaa za ndani hasa kahawa ili kukuza uchumi wa ndani na kitaifa. Huu ndio ujumbe muhimu uliotolewa siku ya nne jumajana na mjasiriamali wa kike kutoka Goma, Christine Mugoli, meneja wa Bahati Kahawa. Anaamini kwamba kwa kununua kahawa ya kienyeji watumiaji pia wanachangia katika kukuza wakulima wote wa kahawa ambao wako katika maeneo ya mashambani. Anazungumza na Sifa Maguru. Message gani uliwapatia wao wakaaji mwa hii sensibilisation juu ya kutumia kafe, unawaambia nini? Mie sawa vile mwanamke tuko mumwezi wa mwanamke, na hii mwezi tuko na tema ya kusema ukisaidia mwanamke unaakselere ritme ya development, na watu wote wanaiwa kama mwanamke ni source mwanamke njokitofu mwanamke njotov yote, edukasio ya watoto, chakula munyumba ni mwanamke. Sasa message ina patia population tu ju wakunywe kahawa yangu, niyakuwambia kama wake wanapuyesa vile mwanamke kwanza, na ya pili haiko tu mimi mwenyewe wa nje watabwie batabuye wale wamama wengine wanakwaka mashamba kwenye uchungu, kwenye Masisi, kwenye Sake, kwenye Minova. Wale wa mama njoo wanafanya kazi mingi mshamba ya kahawa. Sasa wa mama sayakuuzisha difeke, hawana desizio, hawajiretuvake sana mgahawa. Sasa wakiuza hii tasi ya kahawa itatusaidia kusaidia wale wa mama wajiretuve, na wale wa mama nao wakuwe wa otonome, wajikamata shamba, kwa sababu tulifanya anketi kwenye filaje kwenye Minova pale Kishangi tukaona kama 80% ya kazi kwenye nyumba ni mama ndio anekamata, ni watoto kuwakulisha kisha na apare. Ile tulienda tena kwenye Kanyaruchinya kwenye wale wakimbizi wiko, wakatuambia kama wa mama mingi wiko viole kwenye mashamba mapake, sasa banaenda kata miti juu ya makala wanakutana watu wabaya kule na wanabakiole. Sasa wanakuwa na vigumu ya kuongea na wabwana yao juu wanaogopa wasipoteze unyumba. Sasa ao, tunasema tukifanya ikahawa na mama kule, akaanza uzisha atakuwa anapata makuta ya kuemelea watoto na itasaidia wa mama wanakuwa autonome na ile maviole kwa mama itaisha na kukata miti itaisha, juu leo tu tunapata problem ya rechauffement climatique kwa sababu watu wanakata miti sana, na wapande miti na wepekesaa. Vile mwanamke ulipenda kufanya biashara museptere ya kafé kwa juani. Café, kahawa. Kahawa. kafé kahawa, mimi naita kahawa Kiswahili na kafé francai, misektere enye iko tres riche, miseptere enye iko ya muhimu sana, kwa sababu inaingiza franka kwenye maaktivite mbalimbali. Kahawa neo banaita over, niliona wazungu wanaleta franka mingi kwenye kahawa hapa Kongo, lakini maisha ya wakongomani haishanje. Sasa nikasema kama hii kahawa ina pesa, kwa nini sisi wakongomani wenyewe hatuwezi jipropritu tukamate sawa vile mtoto wetu tumkomalishe na tuone kama tutashanje hata maisha ya watu wa moya wa moya na tuone kama wale watu wataishi vizuri. Na ndio maana nilisema tukamate tu kwanza hika hawa tuiekilike maji watu waivale ikuwe sawa vile yao, kisha tuone kwenye tutaenda kesho. Lakini vizio yetu haiko tu kaawa, tuko tunawakompanya wa mama, tunawakabulia semence, biko wanalima maharagi kwenye Bweremana pale Bishangi. Lakini hii mavita ndio natuma hatuendelee kazi nzuri. Kama Mungu atasaidia, kazi itaendelea vizuri. Excellent, asante. Mjini Beni karibu vijana makumi tano hivi watembeza pikipiki na wasafishaji magari na pikipiki kunako kitongoji Kalinda katika Manispa Mulekera walihamasishwa siku ya tano iliyopita kuhusu mkataba wa makumi mbili na mbili makumi tano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inayokazia kuhusu vijana, ukimya na usalama, ikiandaliwa na kongamano la vijana kwa kuimarisha usalama maarufu GPCP. Shughuli hii ya majadiliano ya jamii yanahusu mchango wa vijana katika mbinu za urejesho wa usalama na ukimya. Kikao hiki ya uhamasishaji kilihusu mkataba wa Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa ya 2250 inayotoa fursa kwa vijana kuchangia katika mchakato cha kutafuta ukimya na amani, ikiwa tarafa la Mlekeri na kitongoji cha Kalinda mjini Beni yajulikana kuwa mahali ambako usalama mdogo yaripotiwa kila siku. Vijana wazani kwamba kikao hii ni ya maana sana, sawa ashuhudia hapa. Baraka Kasereka Vihamba, mtembeza pikipiki: leo tulifunzwa kuhusu sekurite ya vile ya Beni, kuhusu Erik Kasereka, yeye ni msafishaji magari na pikipiki, adhani kwamba kwa kutafuta usalama na ukimya, yabidi kuendea mradi ya kuchunguza aliye pembeni yako, njo nasie tushakatala katala mukarte yetu apakwetu nakuwaka Hatupendi mtu mwenye hatujue kwabo na mtu hatujue kazi yake, na kama uko rafiki wa mwibi hatupendi tukuone kuonea hata na apa na adaba motari gizi bana. Kwaka apa juu mtakoe jiandikisha ku parking yenu ifalani e njua kwake, juu mpatie engagement ya moto ifalani e njua kwabo. Na avao anje partie mtoto wa mtu kazi shirt hii onje unalonga na mzazi yake, kama ongea mzazi yake itakupatiaka akili siku saka kitu kitapoteaka. Shirika la JPCP yatoa mapendekezo kwa na kwa vijana hawa ili kuwapa changamoto ya kushiriki katika mchakato ya kutafuta amani na usalama mjini, kama aeleza hapa Benjamin Asimoni mkurugenzi mkuu wa JPCP. Tuliwachia pendekezo kubwa tatu. Ya kwanza, tuliwaambia kama waweze waende watembelee wafadhili wote ambao wanatumika kwa kazi ya kurudisha usalama wa kudumu. Ya pili, tumewaambia wanakuwa kikundi hata kama hawana vitabu fulani fulani, lakini kwa vile wanashinda fazi mmoja, wanafanya kazi pamoja kila siku inabidi ili waende waweze kuongelesha wakuu viongozi wa société civile na jeunesse ndani ya commune yao ya Mulekera ili waweze wakijitambulisha na wajue ya kwamba ikiwa kuna maongezi fulani jambo fulani ambayo inahusu vijana wa eneo ya komini Mulekera, wao pia ni kundi ya vijana ambao wanashinda fazi moja, wanakuwa na maoni ambayo wanaweza kupana. Na ya tatu ilikuwa kusema watafute namna gani wanaweza kuenda kuwatembelea viongozi wa quartier, chef de quartier pia na burgomestre wa komini, ili waweze wajitambulishe na kuonesha kama kuna kuwa shida fulani fulani za usalama ambao wanakuwa wanapata, walipenda wafungule mlango ya maongezi, namna gani wakifika na mara kama kunakuwa masuala fulani ya tatizo ambayo wanabidi waweze kuongea na ambao ni waongozi kama chef de quartier ama burgomestre. Kwa kumbukumbu kumbu, ni kwa mwaka 2015 ndipo baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa yalikubaliana kuhusu mkataba wa 22 na 50 yanayotoa fursa kwa vijana kuchangia mchakato wa amani kupitia mbinu kadhaa ya ukingo kwa kuepuka ghasia yote ya mafarakano miongoni mwa majamii. Beni, Marc Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa idhaa hii, siku njema kwenu.