Radio Okapi, Salomo Idi Kalonda mshauri maalumu wa mpinzani mwezi Katumbi amepewa uhuru wa muda na mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe kwa sababu ya kuzorota kwa hali yake ya afya. Mapigano makali yalizuka tena siku ya tatu hii kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 kando kando ya mji wa Sake. Kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio imeanzishwa jimboni Kasai Oriental na Manyema kwa ajili ya watoto wa umri wa hadi miaka tano. Hamjambo na karibuni kwa wote. Mahakama ya kijeshi ilitoa kuondolewa kwa muda siku ya tatu hii kwa Salomo Kalonda, mshauri maalum wa mpinzani wa kisiasa Moise Katumbi, wakati wa kusikilizwa kwake siku ya tatu hii katika jela ya kijeshi ya Ndolo mjini Kinshasa. Uhuru huu umetolewa kwa sababu za kibinadamu, kuruhusu mbunge aliyechaguliwa wa jimbo la Manyema kutafuta matibabu. Ni baada ya maombi kadhaa ya kuachiliwa kwa muda ambapo mahakama leo inakubali maombi ya wanasheria wake watetezi wa haki za binadamu na chama cha Salomo pamoja kwa upande wa jamhuri. Akiwa amezuiliwa tangu mwezi Julai mwaka jana apandolo. Kesi ya mpinzani huyu ilifunguliwa tarehe kumi na saba Agosti. Anashitakiwa kwa madai ya ujasusi katika uwasi wa M23 dhidi ya serikali, kwa mujibu wa utetezi wake mazungumzo yanaendelea ili kupata uhamisho wake kwa ajili ya matibabu yanayofaa. Na kwa habari za haki tena, mahakama ya kijeshi ya Beni ilimhukumu siku ya pili Christian Uteki, mkuu wa Jeseng, muundo unaokusanya pamoja jamii zinazosema ni waasiriwa wa ukatili wa makundi yenye silaha huko Ituri, kwa kifungo cha miaka makumi mbili cha utumwa mkuu wa adhabu alipatikana na hatia ya kushiriki katika harakati za uasi, kudhoofisha askari na kudharau jeshi. Christian Uteki lazima pia alipe gharama za kisheria za franga za Congo elfu mia nne zinazolipwa ndani ya siku nane za kazi. Upande wa utetezi wake wanaahidi kukata rufaa wakipinga hukumu hiyo. Katika Kivu Kaskazini hali bado si shwari, siku ya tatu hii katika eneo la Sake, baada ya mapigano makali ambayo yalihusisha jeshi la Kongo na makundi yenye silaha ya ndani dhidi ya waasi wa, wa M23 asubuhi yote ya siku ya tatu hii, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Tangu mchana nguvu ya mapigano imepungua polepole pole. Wakati baadhi ya vyanzo vinasema kuwa bado ni mapema kuzungumzia tathmini, vingine vinaamini kuwa uwanja wa mapigano uko pale pale ikilinganishwa na nafasi za awali za wapiganaji. Angalau mabomu nne yalianguka asubuhi kwenye mji wa Sake, vinaongeza vyanzo vyetu ambavyo vinadai kuwa havina maelezo kuhusu matokeo ya mapigano haya. Kumbuka kwamba tangu tarehe saba Februari waasi wa M23 wameongeza tishio lao kwa mji wa Sake ambao sehemu kubwa imesalia kudhibitiwa na jeshi la Kongo na washirika wake wa ndani na wa kimataifa. Katika jimbo la Bazuele, idadi ya watu waliokimbia makazi yao wanaokimbia ukosefu wa usalama katika vijiji vyao inaongezeka siku baada ya siku. Katika mji wa Ango, mji mkuu wa tarafa lenye jina hilo hilo, zaidi ya watu mia saba wamefika katika mji mkuu wa tarafa hilo tangu wiki ili kujikinga na washambuliaji. Msimamizi wa tarafa hilo anasema hana uwezo wa kutoa usaidizi kwa watu hawa ambao hawana kila kitu. Maelezo na Jacques Mukongole miongoni mwa watu mia saba ambao wamewasili Ango Centre ni hasa wanawake, watoto na watu wengine walio katika mazingira magumu. Walitoka katika asili mbalimbali mbali. hizi ni pamoja na Sukaji, Gwane na Digba, maeneo ambayo yalishambuliwa wiki iliyopita na watu wenye silaha ambao bado hawajatambuliwa wazi. Msimamizi wa eneo hilo Marcelin Le Kabusia anasema ana wasiwasi juu ya hatima ya watu hawa waliokimbia makao zao. Wamoja wako katika familia za male zi wale ambao hawana familia wanaishi katika makanisa na shule. Marcelin Le Kabusia anashurukilia hasa tena wanafunzi wa masomo ya mwisho ya msingi na ya sekondari, kwani wapo karibu na mitihani ya mwisho wa mwaka. Msimamizi wa eneo la Ango anaitaka serikali kushughulikia ukosefu wa waskari huko Ango. Hata hivyo, anadai kuwa timu ya WaFRDC kutoka Ango ilipelekwa Digba Jumatatu iliyopita kwa misheni mbili: kwanza kulinda mazingira na kiisha kuzuia kuminika Ango muji Kisangani. Jake Mukonkole, Radio Okapi. Migogoro ya kimila katika usultani wa Kayumba, tarafa la malemba ngulu, jimbo la holo mami, inasababisha wahanga. Watu watatu waliuawa kwa kupigwa risasi na wengine kuzikwa mafichoni. Jumuiya za kiraia za pahali zinaomba viongozi wa kitaifa na mkoa kuangalia swala hili kwa suluhisho zinazofaa. Kwa upande wake msimamizi wa tarafa anatoa wito wa kuandaliwa kwa mashauriano, ili muhusika anayestahili tu ndiye ashimikwe peke yake. John Gandu ametoa ripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi. Kulingana na mkuu wa tarafa, kisha kufariki kwake kiongozi mkuu Nkonji katika sultani wa Kayumba mwaka wa 2012 Andre Sengawiba alichaguliwa kuwa mwongozi kwa muda kwa kusubiri kiongozi mpya ashimikwe. Makamu huyo alijitaja kuwa na mamlaka yote kwa ajili ya uongozi ndani ya eneo hilo na kuanza kuondosha madarakani viongozi wa mitangamano ndogo ndogo ndani ya eneo hilo, jambo ambalo lilileta manunguniko. Kwa wakati huo, kiongozi Ilunga Ntambwe ambaye alitakiwa kumshimika alijikuta katika hali ya wasiwasi na ya usalama mdogo na aliamua vema kuishi mahali pengine. Kisha mwaka mmoja, aliona vema kurudi kwenye kijiji lake la Shele. Kulingana na mkuu wa tarafa, alipotambua kuwa Ilunga Nsenga alikuwa njiani, kiongozi huyo makamu alituma vikosi vya usalama kumzuia njia pamoja na watu wake wote waliokuwa wakimsindikiza. Ni katika mtangamano wa Bangwe ndipo mizozo ilianza, watu wawili walipo maisha wakati wa ugomvi. Bovich Mujinga, kiongozi wa shirika la raia, anaalika wakuu viongozi kutafuta suluhisho la kudumu ili kukomesha ugomvi huo na kuimarisha uwezo wa wanawake katika mpango wa uondoaji silaha, uokoaji wa jamii na uimarishaji PDDRCS ili kushughulikia mwelekeo wa jinsia. Hili ndilo lengo la mkutano ulioandaliwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa na programu hii Kulingana na Jean Bosco Bahala, mratibu wake, wanawake wa PDDRCS lazima wawe na uwezo wa kutoa suluhu za amani katika maeneo yenye migogoro. Alisema hayo katika ufunguzi wa mkutano huo. Huko Kasai Oriental kulizinduliwa siku ya tatu hii pa Mbujimayi kampeni ya chanjo dhidi ya polio. Hafla hiyo iliongozwa na waziri wa afya wa mkoa katika manispa Muya. Karibu watoto milioni moja elfu mia moja wenye umri wa miezi sifuri hadi miaka mitano kutoka mitaa ya afya kumi na tisa za jimbo la Kasai Oriental wanatarajiwa wakati wa operesheni hii ambayo itaanza tarehe makumi mbili na nane hadi tarehe makumi tatu Machi ijayo, kulingana na mratibu wa mpango wa chanjo iliyopanuliwa. Mkakati uliopitishwa ni mlango kwa mlango huku Maniema, kampeni hii pia ilizinduliwa siku ya tatu hii kwenye soko la Basoko katika manispa Kasuku kwanzia tarehe makumi mbili na nane hadi makumi tatu Machi. Zaidi ya watoto elfu mia sita makumi mbili na tano wa umri wa hadi miaka tano wanatarajiwa katika mitaa ya afya kumi na nane ya mkoa huu, kwa kuzingatia kwamba Maniema ilipata mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya polio mwaka jana kutoka kesi makumi sita na saba hadi moja iliyorekodiwa. Serikali ya mkoa na washirika wake wote inawaalika wazazi kuchukua umiliki wa kampeni hii na hivyo matumaini siku moja kufanikiwa kumaliza janga hili jimboni Maniema. Huko Kasai Central, waziri wa afya wa mkoa anatoa wito kwa wazazi wote kuwapatia watoto wao wenye umri wakati kati ya miezi sifuri hadi miaka tano chanjo dhidi ya polio. Katika hafla ya uzinduzi siku ya tatu hii huko Kananga wa kampeni inayohusiana, Daktari Emerance Kalubi alikumbusha kuwa chanjo itatolewa nyumba kwa nyumba, na kupinga ni kuwaweka watoto hatarini. Kulingana naye, chanjo hiyo inalinda watoto na kuwasaidia kutengeneza kinga mwili dhidi ya kila aina ya vijidudu. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya kitaifa ya bidhaa za kilimo ya Kongo, onapak kwa sasa yuko kwenye misheni huko Beni kwa siku mbili. Mimi Monga amekuwa akikagua uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa za kudumu, haswa kakao na kahawa. Angalizo lake liko wazi: uuzaji nje wa bidhaa hizi unakabiliwa na wizi, hasa kutokana na ukosefu wa usalama unaokumba eneo la Beni. Anaomba uchunguzi wa kina na masuluhisho ya faayo kukomesha wizi huu. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na sifa Maguru, Radio Kapi. Chama cha mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya kibinadamu kwa ajili ya maendeleo, ulinzi wa kijamii na mazingira, ADES ilizindua mpango huko Bunia unayoitwa Together. Hii ni kwa ajili ya uratibu bora wa misaada ya kibinadamu inayotolewa kwa maskini. Mpango huu unalenga hasa kuimarisha uwezo wa watendaji wanaofanya kazi katika nyanja ya kibinadamu, lakini pia hakikisha mwishilio na mwisho wa usaidizi unaotoka kwa idadi ya watu Mgeni wa redio Kapi, Michel Lulami Wamenya, kiongozi wa ADES, anajadili umuhimu wa kipindi hiki kwa ajili ya watendaji wa ndani wanaofanya kazi katika mazingira ya kibinadamu. Alizungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Michel Wamenya, jambo jam sana, unakuwa focal point ya muungano ADSSE na basi wiki iliyopita mulitoka kuzindua mradi ambayo naitwa together. Unaweza kutueleza together maana yake nini na ni kwa sababu gani munazindua mpango huo? Uh, ilikuwa juu ya kujulisha uh, wa, yani, waparti prenante wote juu ya project ambayo imeitwa together together. Kwa gisi umesikia deja, ni jina ya Ki, Kiingereza yenye unamaanisha pamoja ensemble, pamoja. Lakini ni kitu gani hiyo ambao wanaita together? Together ni project ambao iko iko iko inasapotiwa na, na ONG ine ya kialemanye kuko Diakonie Katastrophenil, Malteser International, munakuwa Caritas Allemande na munakuwa uh, WHH uh, ndiyo ma NGO ine ambayo inasupport. Lengo kubwa ya mpango huo tugeda inakuwa nini? Lengo kubwa kabisa ni kusema ya kwamba tumependa kuhudumia watu ambao wasiojiweza, hiyo makazi ikuwe inapitia mingi sana kupitia ma organization national ama lokal, na kwa hiyo inaomba tuwe tuwe, tuwe prepare, yaani tunapata mafunzo mafunzo ya kitekniki mafunzo kupitia maswali mbalimbali hiyo mbali, tukuwe na nguvu zaidi ya kuweza kupitisha aide humanitaire ikuwe rapide na ikuwe efficace. Wakati unasema ya kwamba mradi huo ni wa kuhudumia watu ambao hawajiwezi, tunaweza kujua ni aina gani ya watu wenye hawajiwezi ambao wanahusika na mradi? Ni watu ambao wanaitwa wadeplace interne, unaona. Kunakuwa mavita mbalimbali watu wanasongwa wanakusukumiwa wana, wana, wana, wana sababu ya vita e. Pia tena inaweza kuwa hata wa refuje, pia inaweza pia kuwa hata watu wenye ambao wakukimbia lakini hawajiweze no, yaani tunaita wa community da kei na ni, aina gani ya msaada mnataka kuwaletea msaada? Yenye hii portugede inaleta, kwanza inaleta kwanza msaada kwa hiyo Aides racog SAD na TPU ambao ni wabenefisieri wa ile wa program, na wao wanasindikizwa wana na hiyo milioni ine ya Kialemani juu ya kupata makonaisanse zaidi. hiyo wakati hii makonaisanse waidifuze kuingine maorganizasyon lokale together, haiko programe ya kuweza ku, kuleta finansman ya kusaidia watu Me, ni, ni, ina, ina ya ma inaleta finansman ya kusaidia maorganizasyon yu, ikuwe yu, na mafunzo zaidi juu batumike kazi ya mzuri sana. Unaona, wakati ingine uh, miradi ambayo inatumikwa kwa pamoja mm. Yani ma consortium uh, wakati ingine suivi, yani kufuatilia namna aina ya kazi mm. Inawezeka kuwa vigumu eske uh, mpango together unaweka dispositif ya kuweza kusuivre yani kufuatilia namna gani mipango itakuwa inaendeka kwa ile mm. organization ambayo zitafaidika na mpango. Kila shirika ambayo iko ndani ya, ya together iko na, na mekanizme ya, ya plant. Na tuna mabase de donne yenye tuna entretenir ni kusema kutere, tuna gazi, woku, Etu, sawa, ili, ya kwamba kama tuko kuterrain tunaenda kutumika kazi uwale babenefisiere wetu sawa. Mamekanisme sawa, inaweza kuwa mabox ya ku collecte maplante, inaweza kuwa tuko na numero vert. Kuna numero vert yake, ile yote ni juu ma communauté ikuwe au centre ya ma maaktivité. Donc uh, ile mekanisme ile yote, yote tunaitambua na tunaisema na kisha mwisho ya makazi yetu tunakuwa tunafanya ile wanaita enquête de perception. Unajua kwamba jimbo Ituri inakuwa na wakimbizi wengi, watatazamia nini ngambo yetu? Tunakuwa tunawatetea, tunafanya maalerte, tunawatetea, ma tunawatetea, mabesoin zote tunazi, tunazipereka kuocha, tunazipeleka kumacluster ili tupashi kufanya ili wapashi kufanya ma ma ma plaidoyer na financement zikuye ukwetu Ituri, na sawa ile financement inakuya, sisi tunapenda maorganizasio lokale iwe implique juu ya kupatiana msaada kwa haraka sana. Bwana Michel Wamenya, asante. Asante sana, journalist Radio Okapi. Dossier en Swahili. Siku ya kimataifa ya Frankofonia iliazimishwa mwishoni mwa wiki iliyopita, ambayo arambe ya mashirika ya vijana ambayo dhamira yao ni mapambano dhidi ya ongezeko la joto duniani liliandaa kikao cha kutafakari ambacho kilifikia kilele usambazaji wa miche kwa mashirika kwa idadi ya watu waliofika siku hii ya tafakari, njia ya kutambulisha idadi ya watu utamaduni wa kupanda miti ili Kupambana na ongezeko la joto duniani. Ripoti yake Kemar Ofimbo ni mada yetu ya siku ya leo. Wakati wa kikao hiki, kongamano la vijana wanaojihusika na mambo ya mazingira hususan, Beniver fondasio Virunga na wengine walichunguza kwa kilindini sababu ya usumbufu wa mazingira inayoonekana kupitia joto kali, lakini pia matumizi mabaya ya uchafu ambao ina madhara kubwa sana juu ya mazingira na hasa juu ya utajiri ya bahari na ziwa. Huko yaripotiwa upungufu wa mazao ya samaki. Vijana hawa wazani kwamba kupanda miti ni mojawapo wa asili na mbinu za kugombanisha utata wa mazingira, alisema Joel Kavu ya Kamala, msimamizi wa kikao hiki. Kwa kuchunga mazingira, tulikuwa tunaona hii masiku joto inakuwa mingi, ambao wanaitwa shale, lakini tunasema ah, wakati tunakuwa ndani ya mji hiyo changamoto ya ya jua kukua nyengi, lakini baada ya kukuwa watu wakulia, ila tuwe watu ambaye tunaweza kupozea aksion. Na hiyo aksion ya kwanza tuliendelea kupoze, tukasema tuweze kukinga mazingira yetu, na kukinga mazingira ni kusema pale ambapo kulikatiwa mti tuweze kupanda ingine mti ili uweze kusaidia wale ambao watakuya kisha sisi. Kwa pili, tuliweza tukaenda ndani ya mazingira, ndani ya barabara na kuweza kuhimiza wa, wakaaji wa Beni mkusema, wakati unakuwa na nyumba yako ukapanda miti kwa parcel, utakuwa umeokoa Beni mzima, Kongo mzima, hata na watu wengine wataendelea kufaidika kwa sababu ya hiyo hewa ambayo uliweza kupanda kwako. changamoto hii yanahusu kila mutu, alisema Maliki Pacific mwanaharakati wa shirika la kutetea mazingira Beni Vert. tulifika kwa ile jambo kwa sababu leo hii watu hawakamate ile hatua ya kupanda muti na sa, atua mutu akakamata ile hatua ya kupanda muti ikakuwa kwa familia yake, kwa mfano, ikakuwa uh, kumasomo nanjo. Maana tulipenda kila mzazi akuye atuone, jushie tunapanaka muti bure, muti ukakwia, tuona tu facilement tunakupatia muti bure, na ukahakikisha kwamba utaendelea kui, kuitunza na kuifuatilia mpaka itakomala, na njo vile peut être mu 5 ou 10 ans, ili impact ya, ya ya ya kukata muti leo gishi chaleur kanakuwa sana, itapima ita maisha mbali na haya ni ya muhimu pia kulinda na kukinga mbuga na mahali za mazao za miti kwa ajili ya kuboresha hewa, alisema kwa upande wake Samuel Isengee, mtaalamu wa mazingira. Tuliwaomba kutumikisha informasio mzuri juu ya kusaidia wale watu wenye iko nasaidia, kuchunga maer protege na biodiversite, kutusaidia paske ni kwa vizuri yetu. Leo tukikata muti, tukimaliza mafore Tusaidie bazazi na bajeni benjetu kuendelea katika kupitiza mainformasio za vizuri na kugombanisha fununu. Ifahamike kwamba vijana wa beni walisherehi siku kuu kupitia mada ndogo, vijana wanaojitoa kwa ukingwe wa mazingira. Kwa muda huo wa kugombanisha fununu, beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.