Na wasalimu wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi popote mnapo tusikiliza, na kuwatakia jioni njema. Karibu kupokea taarifa yetu ya Kiswahili. Ninawatangazia kutoka watangazia kutoka mjini Goma, mimi ni Sifa Maguru. Kwanza, vichwa vya habari. Dola milioni tatu ni msaada kutoka shirika la kimarekani United Investment Global inayotolewa kwa faida ya jimbo la Kasai Mashariki kwa kuunga mkono sekta ya kilimo. Pale Ruchuru, katika kijiji cha uvuvi cha Vichumbi, maisha inakuwa mazito tangu kudhibitiwa kwa eneo hilo na waasi wa, wa M23. Wakaaji waliobaki huko wanakuwa na matatizo kwa kupata vifaa mbalimbali. Ituri watu tano walifariki na wengine wawili kuumia. Hiyo ni matokeo ya ajali ya gari iliyojitokeza kwenye barabara ya Kilo Mungwalu kaskazini mwa Bunia ndani ya tarafa ya Jugu. Karibuni tena kwa wote. Kwanza, mkoa wa Kasai Mashariki ndio imenufaika na dola milioni tatu kutoka kwa kampuni ya Marekani ya United Investment Global ili kuinua sekta ya kilimo. Mwishoni mwa mikutano iliyofanyika kuanzia ya Jumamosi hadi Jumatatu, serikali ya mkoa na wawekezaji walikubaliana kwamba pesa hizi zitengewe shughuli za kilimo katika ngazi ya mitaa ili kupambana vema na uhaba wa chakula. Mkataba wa ushirikiano wa sekta ya umma na sekta binafsi uliotiwa saini kati ya serikali ya mkoa wa Kasai Oriental na kampuni ya United Investment Global inayowakilishwa na mwenyekiti Kirby Bivante unaonyesha kuwa milioni tatu zinazochangiwa na kampuni ya Marekani zimetengwa hasa kwa akiba ya kimkakati ya chakula. Serikali ina jukumu la kutambua wakulima katika maeneo tano ya mkoa wa Kasai Mashariki. Baadhi ya wakulima watawekwa katika vigundi vya ushirika ambapo watasimamiwa wakati wa msimu wa kilimo na waangalizi wa serikali na wataalamu wa kilimo kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa kilimo katika jimbo hili ili kupambana na uhaba wa chakula. Waziri wa Kilimo wa Mkoo anakaribisha ufadhili huu ikizingatiwa kuwa Mkoo ulikuwa tayari umewasilisha mradi wa milioni tano wa kufufua wa kilimo. Jumuiya ya Marekani pia ilionyesha nia yake ya kuunga mkono mradi wa kuanzisha benki ya mikopo ya kilimo ili kuwezesha upatianaji wa mikopo kwa wamama ili kuepuka mikopo ambayo inaweka kando kundi la watu. Katika jimbo la Holo Mami, tembo wanaozurura wameharibu maeneo makubwa ya mashamba katika vikundi kadhaa katika eneo la Malemba Nkulu, hali hii ambayo inatia wasiwasi asasi za kiraia ambazo zinaofia njaa ikiwa hakuna kitakachofanyika kwa kuziondoa. Taarifa yake Jean Gandu, yasomwa na Paul Munanga. Habari kutoka shirika ya kiraia ya eneo hilo inahakikishwa na administrata wa tarafa la... Malemba Nkulu. Tembo hawa wanaonekana zaidi katika vijiji vingi vya kikundi cha Kabumbulu katika ufalme wa Mulongo. Tembo wanapotoka kwenye mbuga ya wanyama ya Upemba huharibu kila kitu kwenye njia yao. Mashamba ya mihogo na mahindi ndiyo wanaharibu zaidi. Wenyeji wa mashamba haya hawaendi tena huko kwa kutafuta mazao ili kulisha familia zao. Wanaogopa kuvamiwa na tembo hawa ambao wako kwa wingi. Shirika ya kiraia yanamuomba administreta wa tarafa pamoja na serikali ya mkoa ya Olomami kuwasiliana kwa haraka na Isesene ili operesheni ya kurudisha nyuma tembo hizi yandaliwe haraka iwezekanavyo kabla ya hali mbaya zaidi kutokea. Administrator wa tarafa la Malemba Nkulu ambaye pia anasikitishwa na hali hii na anasema kwamba mwendo wa tembo unajirudia mara kwa mara katika eneo lake. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, jimboni Kivu ya Kaskazini, maisha yanazidi kuwa magumu zaidi na zaidi katika eneo la, la uvuvi la Vichumbi, wiki mbili baada ya kudhibitiwa tangu tarehe 11 Mechi na waasi wa M23 iko kwenye ukingo wa ziwa Edward katika eneo la Ruchuru. Kwa mjibu wa vyanzo kadhaa vya ndani, njia peke ya kupata vifaa kwa ziwa, ambayo inaunganisha enclave na sehemu ya kaskazini ya mkoa imekatwa. Kwa hiyo, wakaaji wachache ambao bado wanaishi huko hupata matatizo kwa kupata mahitaji ya kimsingi. Bernard Nyangi anatueleza mengi. Mitumbwi miwili yaliyojaribu kusafirisha vyakula na maji hivi karibuni toka Lubero kwenda Vichumbi yalishikwa na waaskari wa moja maeneo za Kiserera huko, wakalazimishwa kulipa kiwango ya franc kongolais laki moja kwa kila mtumbwi ili waachwe huru. Mwanamemba mmoja wa shirika la raia la usultani mdogo wa Mutanda anayelaumu jambo lile waomba kwa serikali kufikiria raia waishio kwa sasa eneo la Vichumbi. Kwa sasa wakazi wa Vichumbi wanaonekana kupitia maisha isiyokuwa ya kawaida. Bido moja ya maji imeonekana kufika kwa bei ya 4500 francs. Tunaonyesha hali hii wale ambao ni wakubwa kuweza kufikiria jinsi gani kuwajia msaada raia ambayo iliweza kubakia metekwa nyara mikononi mwa adui wa M23, sababu hao raia hawana bado kujifanyizia kikyote kile. Doru rasmi Pakanya Bayonga zabaini kwamba uchukuzi kati ya Lubero na Vichumbi kupitia ziwa Edward uliwekwa marufuku tokea siku tano hivi sasa, kwa amri ya viongozi wa jeshi kwa ajili ya visa vya usalama. Kwa sasa eneo la Vichumbi kwenye raia hawaruhusiwi kuendesha kazi za mlimo wa kazi zaidi ya elfu kumi waliobaki huko chini ya uvamizi wa M23 waishi wa shida nyingi wakiwa na ugumu sasa wa kupata msaada toka eneo la Lubero. Tunabaki kiva kaskazini, jueni kama mapambano kati ya waasi wa M23 na makundi yenye kushika silaha yameripotiwa Juma ine tangu asubuhi, karibu na mji wa Bibwe iko katika kundi la Bashali Mokoto, eneo la Masisi, kulingana na vyanzo vya kiraia katika eneo hilo. Waasi wa M23 walisonga mbele na kukikalia kijiji cha Nyange, kilometa kumi kutoka Bibwe Centre. havitoi matokeo yoyote ya mapambano hii. Hata hivyo, hali hii inaongeza vitisho kwa vijiji kama vile Lukweti katika eneo la Masisi na kijiji Kisimba eneo la Walikale. Zaidi ya hayo, vyanzo vyetu vinazungumzia utulivu wa hali jumaine hii kwenye mihimili ya Kibumba na Buhumba eneo la Nyiragongo na kuzunguka mji wa Sake eneo la Masisi. Tunabaki tu kiva Kaskazini, vita vya sasa pia vina atiri vijana ambao wangelipenda kuona amani kurudi. Hiki ndicho kisa chake kijana Masika Mwengenindi Raisa mwanafunzi wa taasisi ya Uzima inayopatikana mjini Goma. Baada ya kuwaona watu waliokimbia makazi yao katika kambi ya Don Bosco kaskazini mwa Goma, aliandika kilele yenye kusema hebu tutafute amani. Maandishi haya yaliwasilishwa wiki iliyopita wakati wa onyesho la shule yake kando ya mwezi wa mwanamke. Katika hafla hii, wanafunzi wa taasisi ya Uzima wanazungumza tu juu ya hamu yao ya amani lakini pia waliomba kuheshimiwa kwa haki za mwanamke. Tusikilize, tuskilize taarifa ya Kerosali Zawadi. Akiwa na umri wa miaka kumi na mitano, mwenge ni ndi raisa tayari amesikia mengi kuhusu vita. Sio tu kwamba anajionea na kuishi matokeo ya vita vya sasa, lakini aliambiwa na wazazi wake kuhusu ubaya wa vita vya zamani. Kwake ni wakati sasa wa kupata amani ya kudumu, hivi aliandika katika lugha la Kifaransa kwa kuomba amani kwa faida ya maelfu ya jamii zinazoishi uhamishoni, pia wakaaji wote wa jimbo Je, bana yala huku, bana pitaka tu, bana kuwa na kemande ya vile vile tu, securite ikuwa ke huku kwetu, batu bana uawa kama nyama, kila siku kama batu yalala, batu yasikia masasi. Bon, batu ya kwa batu, yoksi ni sema. Donc bien, ndi kaka premierement ni kulomba securite kwanza, batu oneshe gizi, banesi tu patia securite mu Nord Kivu toni, kama tunezi pima ishi ya esa wengine. Aujourd'hui depuis ako se mine sema, depuis ni zaliwaka miesi aseme asemeo kwetu, mnorkivu kive kuna kwa salama hapana, bazazi yetu tu nikulia, kulikuwa vita fulani, kukakuwa na wengine na naitene na kuwa njo ishafanya kama ni miezi miaka mbili, batu bazazi banaikalaka barabara basha ifunga, njo namenikaonaka pakapoka ma inspiration zangu njo nikaimba. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Tujielekeze Kasai Central. Waziri wa familia na watoto wa jimbo hilo anahamasisha shule za Kananga zidi ya ndoa za mapema. Kampeni hii ni katika shughuli za mwezi wa mwanamke mke. Jumaine hii daktari Emerance Kalubi alitoa mwito kwa wanafunzi wa Lisee Bwena Muntu kuzingatia masomo yao, kupa pinga na kukemea unyanyasi wowote wa kijinsia ao pendekezo la ndoa kabla ya umri unaohitajika. Maneno yake yalichukuliwa na François Kadima. kujitolea kwako na uamuzi wako kutakufanya uwe mwanamuke muzuri na mwanamuke anayekubalika. Tuko hapa leo, lakini hatujui nini tutakuwa katika mwaka 2015. Nani atakuwa waziri seneta kati yenu yetu ambaye atajitoa mwenyewe na kusikiliza ushauri. Tunasema hapana kwa ndoa za utotoni. Unapokuwa na umri wa kutosha kuwajibika, usikubali kuolewa, usishawishiwe na marafiki zako wakubwa wako kusema, ikiwa utaolewa, tutawapa mavazi dola mia mbili, dola mia tatu, na watabadilisha mtindo wa maisha yako. Hapana, jiambie mwenyewe kwamba mimi pia nataka kuwa waziri kubali tu wakati ambao wengine wako kwenye benchi la shule. Tunarudi tena Kiva Kaskazini. Karibu watu sita walifariki Jumatatu alasiri katika ajali ya trafiki huko Bingi, katika eneo ya Lubero. Zaidi ya watu hamsini pia walijeruhiwa katika ajali hiyo mbaya. Kama tulivyojulisha hapo mbele, Ituri watu tano wamefariki na wawili kujeruhiwa vibaya, matokeo ya ajali ya trafiki iliyotokea Jumatatu kwenye barabara ya Kilo Mungwalu kaskazini mwa Bunia, katika eneo la Jugu. Kulingana na vyanzo vya ndani, waathiriwa wakiwemo watoto, walikuwa kwenye gari lililokuwa likisafirisha chakula kutoka soko la Ame katika eneo la Mahagi. Wakazi wengi wanahusisha na tukio hili na uzembe wa dereva, lakini pia ubovu wa barabara iliyojaa mashimo. Chama cha mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya kibinadamu kwa ajili ya maendeleo, ulinzi wa kijamii na mazingira, ADES ilizindua mpango huko Bunia unayoitwa Tugedha. Hii ni kwa ajili ya uratibu bora wa misaada ya kibinadamu inayotolewa kwa maskini. Mpango huu unalenga hasa kuimarisha uwezo wa watendaji wanaofanya kazi katika nyanja ya kibinadamu, lakini pia hakikisha mwishilio na mwisho wa usaidizi unaotoka kwa idadi ya watu. Mgeni wa redio Kapi, Michel Lulami Wamenya, kiongozi wa ADES, anajadili umuhimu wa kipindi hiki kwa ajili ya watendaji wa ndani wanaofanya kazi katika mazingira ya kibinadamu. Alizungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Michel Wamenya, jambo. Jambo sana, unakuwa focal point ya muungano ADSSE na basi, wiki iliyopita mulitoka kuzindua mradi ambayo naitwa Together, unaweza kutueleza Together maana yake nini na ni kwa sababu gani munazindua mpango huo? Uh, ilikuwa juu ya kujulisha uh, wa, i yani, wa participants wote juu ya project ambayo imeitwa Together. Together, kwa gisi umesikia deja, ni jina ya kiingereza ki yenye unamaanisha pamoja Ensemble, pamoja. Lakini ni kitu gani hiyo ambayo wanaita Together? Together ni project ambayo iko iko inasapotiwa na, na ONG ine ya ki Alemanya, kuko Diakonie Katastrophenhilfe, Malteser International, munakuwa Caritas Allemande na munakuwa uh, uh, WHH ndio ma ONG ine ambayo ina support. Lengo kubwa ya mpango huo together inakuwa nini? Lengo kubwa kabisa ni kusema ya kwamba tumependa kuhudumia watu ambao wasiojiweza, hiyo makazi ikuwe inapitia mingi sana kupitia ma organization national ama local, na kwa hiyo inaomba tuwe tuwe tuwe prepare, yani tunapata mafunzo, mafunzo ya kitekniki, mafunzo kupitia maswali mbalimbali mbali hiyo mbali, tukuwe na nguvu zaidi ya kuweza kupitisha aide humanitaire ikuwe rapide na ikuwe efficace. Wakati unasema ya kwamba mradi huo ni wa kuhudumia watu ambao hawajiwezi, tunaweza kujua ni aina gani ya watu wenye hawajiwezi ambao wanahusika na mradi wenu? Ni watu ambao wanaitwa wa deplaces interne, unaona kwa, kwa provensi yetu ya Ituri, provensia ya North Kivu, provensia ya South Kivu, unakuwa mavita mbalimbali mbali, watu wanasongwa, wanakusukumiwa sababu ya vita. Uh, pia tena inaweza kuwa hatawa refugie, pia inaweza pia kuwa hata watu wenye ambao wa kukimbia lakini hawajiwezi, tunaita wa community d'accueil. Uh, ya na, ni aina gani ya msaada mnataka kuwaletea msaada? Uh, yenye hii portugede inaleta, kwanza inaleta, kwanza inaleta kwanza msaada, kwa hiyo ma organization tano ADSS AIDES RACOGE SAD na TPU ambao ni wabenefisieri wa ile program na wao wana- wanasindikizwa na hiyo mayo ine ya kialemane juu ya kupata makonaisanse zaidi, hiyo wakamata hii makonaisanse waidifize kuingine maorganization lokale. Together haiko program ya kuweza ku, kuleta financema ya kusaidia watu m inaleta finansema ya kusaidia maorganization ikuwe na mafunzo zaidi juu batumike kazi ya mzuri sana. Unaona wakati ingine uh, miradi ambayo inatumikwa kwa pamoja mm -hmm. yani ma consortium uh, wakati ingine suivi yani kufuatilia namna mm -hmm. aina ya kazi mm -hmm. inawezeka kuwa vigumu mm -hmm. eske uh, mpango together unaweka dispositif ya kuweza kuswivre yani kufuatilia namna gani mipango itakuwa inaendeka kwili maorganizatio mm -hmm. ma ambayo zitafaidika na mpango. Kila shirika ambayo iko ndani ya, ya together iko na na mekanizme ya, ya plant na tuna mabase de donnees yenye tuna entretenir ni kusema y kwamba kama tuko ku terrain tunaenda kutumika kazi wale beneficiaries wetu, kuwa ma box ya tunatia ma mekanisme sawa, ili inaweza kuwa ma box kuwa tuko na numero vert sawa. Kuna numero vert yake ile yote ni juu ma communaute ikue au centre ya ma activite donc, ile uh, ile mekanisme yote, yote tunaitambua tunaisema na, na kisha mwisho ya makazi yetu tunakuwa tunafanya ile wanaita enquête de perception. Unajua kwamba jimbo ya Ituri inakuwa na wakimbizi wengi, watatazamia nini ngambo yetu? Tunakuwa tunawatetea, tunafanya ma alert, tunawatetea ma besoin zote tunazi, tunazipeleka, tuna kuocha, tunazipeleka kuma cluster, ili tupashe kufanya ili papashe kufanya ma, ma, ma mama ma plaidoyer ma, ma, ma ye, na financement zi kuye ukwetu Ituri, na sawa ile financement inakuya, sisi tunapenda Ma organizasyon lokal, iwe implike juu ya kupatiana msaada kwa haraka sana. Bwana Michel Wamenya, asante, asante sana journalist Radio Kapi, dofi en Swahili. Siku ya kimataifa ya Frankofonia iliazimishwa mwishoni mwa wiki iliyopita, ambayo arambee ya mashirika ya vijana ambayo dhamira yao ni mapambano dhidi ya ongezeko la joto duniani liliandaa kikao cha kutafakari ambacho kilifikia kilele usambazaji wa miche kwa mashirika kwa idadi ya watu waliofika siku hii ya tafakari, njia ya kutambulisha idadi ya watu utamaduni wa kupanda miti ili Wakati wa kikao hiki kongamano la vijana wanaojihusika na mambo ya mazingira, hususan Beniver Fondation, Virunga na wengine, walichunguza kwa kilindini sababu ya usumbufu wa mazingira inayoonekana kupitia joto kali, lakini pia matumizi mabaya ya uchafu ambao ina madhara kubwa sana juu ya mazingira na hasa juu ya utajiri wa bahari na ziwa huko yaripotiwa upungufu wa mazao ya samaki. Vijana hawa wazani kwamba kupanda miti ni mojawapo wa asili na mbinu za kugombanisha utata wa mazingira, alisema Joel Kavu ya Kamala, msimamizi wa kikao hiki. kwa kuchunga mazingira tulikuwa tunaona hii masiku joto inakuwa mingi, ambao wanaitwa shale, lakini tunasema ah, wakati tunakuwa ndani ya mji hiyo changamoto ya, ya jua kukua nyingi, lakini baada ya kukua watu wakulia, ila tuwe watu ambaye tunaweza kupoze maaksion. Na hiyo aksio ya kwanza tuliendelea kupoze, tukasema tuweze kukinga mazingira yetu, na kukinga mazingira ni kusema pale ambapo kulikatiwa mti tuweze kupanda ingine mti ili uweze kusaidia wale ambao watakuya kisha sisi. Kwa pili, tuliweza tukaenda ndani ya mazingira, ndani ya barabara na kuweza kuhimiza wa, wakaaji wa Beni mkusema, wakati unakuwa na nyumba yako ukapanda miti kwa parcel, utakuwa umeokoa Beni mzima, Kongo mzima, hata na watu wengine wataendelea kufaidika kwa sababu ya hiyo hewa ambayo uliweza kupanda kwako. Changamoto hii yanahusu kila mutu, alisema Maliki Pacific, mwanaharakati wa shirika la kutetea mazingira Beni Ville. Tulifika kwa ile jambo kwa sababu leo hii watu hawakamate wa ile ile hatua ya kupanda muti na sa m, t, atua muti, akakamata ile hatua ya kupanda muti ikakuwa kwa familia yake, kwa mfano ikakuwa kumasomo. Na ndio maana tulipenda kila mzazi akuye atuone, jushie tunapanaka muti bure, muti ukakuya tuona tu facilement, tunakupatia muti bure na ukahakikisha mbali na haya, ni ya muhimu pia kulinda na kukinga mbuga na mahali za mazao za miti kwa ajili ya kuboresha hewa alisema. Kwa upande wake Samuel Isenge, mtaalamu wa mazingira: tuliwaomba kutumikisha informasio mzuri juu ya kusaidia wale watu wenye iko, unasaidia kuchunga maere protege na biodiversite, kutusaidia paske ni kwa vizuri yetu. Leo tukikata muti tukimaliza mafore, ni sie njo tutakuwa nasikia ile konsekansi wala watoto wetu, paske mzazi mwenye alikuwa nakata makala mamwaka kumi zimepita makumi mbili tatu leo Ifahamike kwamba vijana wa Beni walisherehi sikukuu kupitia mada ndogo, vijana wanaojitoa kwa ukingo wa mazingira kwa muda huu wa kugombanisha fununu. Beni, mark Marufimbo, Radio Kapi. Na ni hapo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, ndipo tunaweka nukta kwa taarifa yetu. Shukrani kwa kutusikiliza, ninawatakia kila laheri na fanaka.