Copy? Oh, copy. Karibu watu kumi na tatu waliuawa weekend hii katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF katika kata Sayo iliyo nje kidogo ya mji wa Beni huko Kivu Kaskazini. Mzozo unaozunguka mishahara ya wanabunge wa kitaifa mitandaoni ikisemekana kwamba mishahara hiyo imeongezeka. Redio Kapi inaangalia swala hili ili kuelimisha maoni kwa kuchambua bajeti ya mwaka huu. Tunao katika Kivu Kusini, kulikuwa makabidhiano rasmi ya kazi ya ukarabati wa miundombinu ya bandari ya umma ya Kalundu siku ya kwanza hii kwa serikali ya Kongo katika mji wa Uvira, ilijengwa kwa msaada wa kifedha wa ufalme wa Uholanzi. Mjambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, takriban raia kumi na tatu waliuawa wikendi iliyopita katika shambulio mara mbili lililohusishwa na waasi wa ADF huko Sayo, kata ya manispa Mulekera iliyo nje kidogo ya mji wa Beni. FARDC inawatuhumu baadhi ya wapiganaji kutoka makundi ya wenyeji yenye silaha yanayojulikana kama Wazalendo waliopo katika eneo hilo kwa kuhusika na mauaji hayo ya raia. Marc Marofimbo kwa maelezo. Shambulizi ya kwanza ya wahuni wa ADF yaliripotiwa jumamosi uliopita, huko masuku kasangatua mudubiena kunako kitongoji Sayo. Hapo wahuni hawa waliua mulimaji mmoja na kuunguza pikipiki ine. Jana Jumapili, wasi hawa walishambulia maeneo madogo ya mutombe kunako kitongoji sayo tu, ambako wakaaji wengi waliuliwa. Shirika la raia tarafani Mulekere yadokeza kwamba watu kumi na tatu waliharibiwa maisha na manyumba kadhaa kuunguzwa moto kwa mashambulizi haya mawili. Shirika hili la kutetakiza binadamu yashota vidole jeshi la taifa kwa kutokujibia kwa haraka kupitia msako ya kijeshi, ingalao tahadhari kuhusu uwepo waasi ulionekana kwa mahali wakiwa na nia ya kukishambulia kwa upande wake msemaji wa msako wa kijeshi ya Sokola ya kwanza asema kwamba waasi wa ADF walifaidikia hali ya vurugo na mchanganyiko ambao ilisababishwa na wapiganaji wa Zalendo huko Sayo, lakini pia wizi wa mazao ya kakao. Kapitani Antoni Malushai alisema kwamba tayari mipangilio ya usalama imekamatwa. Ifahamike kwamba tangu siku nyingi sasa mashambulizi wa ADF, ya wauni ya ADF yaripotiwa kila mara pembezoni mwa muji wa Beni. Mark Marufimbo, Beni Radio Kapi huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, maelfu ya watoto waliokimbia makazi yao ambao walikimbia mapigano kati ya fardese na waasi wa M23 katika tarafa la Ruchuru wanakumbwa na hali mubaya ya maisha huko Kanyabayonga, manispa iliyo katika tarafa la Lubero. Kulingana na mashirika ya kibinadamu, watoto hawa leo wako katika hatari ya ukiukwaji mkubwa wa haki zao. Marcel Papi Mukeba. Kwa sasa muji wa Kanyabayonga ina ena karibu watoto sabini waliokimbia makao yao, kulingana na kiongozi anayehusika na ulinzi wa watoto kwenye shirika la Umoja in Action linalotoa takwimu hizi. Watoto hawa wakimbizi wamefika eneo hilo tangu mwanzo wa mwezi huu. Kwa mjibu wa Jacques Kasika Sangala, wengi wao wanaishi katika hali mbaya, wakiwa bila wazazi, kisha kukimbia na majirani, na wanakoswa lolote hata na chakula, na wengine wakiwa na wazazi wao wanalazimika kukubali kutumikishwa kiuchumi. Hasa wasichana wanakabiliwa na unyanyasaji wa kingono na ukatili wa kijinsia. Tujulishe kuwa tangu wiki kadhaa mashirika ya kiraia na viongozi wa Kanyabayonga wamekuwa wakiomba msaada kwa maelfu ya wakimbizi wanaoishi katika hali mbaya katika mji huyo Beni na huko Kivu Kaskazini, hali ya utulivu ilionekana siku ya kwanza hii kwenye uwanja wa mapigano kati ya jeshi la Kongo linaloungwa mkono na vikundi vyenye silaha vya eneo hilo kwa waasi wa M23 na washirika wao. Hii ni hasa katika mhimili wa Kibumba Buhumba, tarafa la Nyiragongo. Eneo la mapigano siku ya sita, hali ni ile ile ile karibu na mji wa Sake na mji wa Bihambwe katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo kadhaa vinavyopatikana katika eneo hilo hali bado ni tete katika maeneo haya ambapo vikosi vyote vya mapigano bado viko katika hali ya tahadhari. Katika jimbo la Kivu Kusini, wakazi wa tarafa la Mwenga wanadai kuanzishwa kwa siku ya kumbukumbu kumbu kwa waathiriwa wa ukatili mbalimbali mbali, lakini pia miradi ya pamoja ya ulipaji fidia ili kuinusuru jamii ya wahanga na kuenzi kumbukumbu -kumbu za wahanga wa mauaji ya mwaka 1998. Hiki ndicho kikubwa cha mahojiano kati ya ujumbe wa mfuko wa taifa wa fidia kwa wahanga FONAREV na wakazi wa Mwenga mwishoni mwa wiki iliyopita. Emmanuel Elamejua Kabedi amekusanya habari, usomi wa Fisto Ngoma. Ujumbe wa FONAREV, mfuko wa kitaifa wa kulipa mapato ya wahanga wa ukatili wa kijinsia na migogoro, ulikutana na wakazi na viongozi wa kimila wa tawala za Basile na Lwindi katika tarafa la Mwenga. Yalilenga kuelewa mahitaji ya jumuiya maadili ya kukerebisha na kutambua desturi zozote za kimila zinazoweza kutumika katika sherehe za upatanisho ni kuhakikisha uhalifu haurudiwi tena. Wakazi wa Mwenga wanadai ukarabati wa jamii, kuwekewa umeme katika vijiji vya Mwenga, Kasika na Kitutu, kuendeleza maeneo ya kumbukumbu, ujenzi wa barabara ya taifa namba mbili, ujenzi wa miundo mbinu ya kijamii, mfano shule, hospitali, masoko, vituo vya jamii, usambazaji wa maji na zaidi ya yote, kuanzishwa kwa siku ya kumbukumbu -kumbu, kwa waasiriwa wa ukatili na vilevile vile miradi ya fidia ili kusaidia jamii zilizoasiriwa na kuweka taasisi na kuheshimu kumbukumbu za watu waliokuwa takriban watu mia nane waliuawa kwa umati na washiriki wa RCD huko Kasika, katika tarafa la Mwenga mwaka 1998 wakiwemo wanawake waliozikwa wakiwa hai. Mzozo unaozunguka mishahara ya wanabunge wa kitaifa ambao ungeongezeka kutoka dola elfu makumi mbili na moja hadi elfu makumi tatu na tatu kulingana na, hadi na, na watumiaji kadhaa wa mtandao Radio Kapi inaangalia swala hili ili kuelimisha maoni ya kitaifa na kimataifa kwa kuchambua bajeti ya mwaka huu. Tunao hati rasmi pekee inayoweka kiwango cha mishahara kwa wafanyakazi wote wanaoungwa mkono na hazina ya umma, kwa mujibu wa karatasi namba tano ya sheria ya fedha kwa mwaka wa fedha huu. Tunao unaohusiana na uchambuzi wa utabiri wa matumizi kwa mwaka huu wa fedha, inaonekana kuwa bunge limepewa bahasha la jumla ya zaidi ya bilioni mia saba ya franga za congo au zaidi ya dola milioni mia mbili makumi tano bajeti ya malipo inakadiriwa kuwa takriban dola milioni mia makumi saba na tatu kulingana na kiwango cha ubadilishaji kwenye soko huko kasai central jumuiya ya congo ya utawala wa sheria sked inatuhumu kile inachokiona kuwa mgao usio na usawa wa mahakimu katika uamuzi wa hivi punde wa baraza kuu la mahakama. Muundo huu unasema kuwa sehemu fulani zimesahaulika. Ili kujiridhisha, mkurugenzi mkuu wake anaeleza kuwa mahakama ya watoto ya Kananga na mahakama ya biashara ambazo hazifanyi kazi ipasavyo kila moja ina hakimu mmoja. Akiliomba baraza la juu la mahakama kuangalia upya hali hii, pia anasisitiza kuwa hali hii inaathiri mji wa Chimbulu. Mwanasheria Dominique Kambala kuhusu maoni yaliyokusanywa na Francois Kadima. Anatafsiriwa na Jacques Mkongole. Mamlaka ya Kasai Central inakabiliwa na idadi ndogo sana ya waamuzi. Mahakama ya watoto tangu iliundwa imetumika tu na muamuzi moja ambaye anahudumu kama prezidenti wa mahakama hiyo. Inayomaanisha kuwa kwa kuwa, kuwa mamlaka hii imekuwepo chumba cha rufaa hakijawahi kufanya kazi. Mahakama ya kibiashara inafanya kazi na hakimu wa kazi mjini mmoja pekee ambaye anahudumu kama prezidenti. Mahakama ya rufaa yenyewe ina maamuzi ine pekee akiwemo prezidenti wa kwanza. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu haizungumzii hilo. Jinsi haki itasimamiwa ndani ya nchi hii inaleta idadi fulani ya matatizo kuhusia, kuhusiana na jimbo la sheria na haki za mitaa. Katika Kivu Kusini, ambako tunarudi, makabidhiano rasmi ya muda ya kazi ya ukarabati wa miundombinu ya bandari ya umma ya Kalundu ilifanyika siku ya kwanza hii katika mji wa Uvira. Alikuwa ni liwali wa muda wa jimbo la Kivu Kusini Mark Malago Kashekere aliyepokea kazi hizi, kazi ambayo ilifanywa na TradeMark Africa kwa msaada wa kifedha wa ufalme wa Uholanzi. Ujenzi wa jengo kubwa la kuweka huduma za uendeshaji kufungwa kwa mkataba wa SNCC, ukarabati wa magala mawili makubwa, uwekaji wa taa za umma ni miongoni mwa mambo mengine kama miundombinu iliyokabidhiwa kwa serikali ya Congo. Sherehe hizo zinafanyika katika viwanja vya bandari ya Kalundu mbele ya balozi wa Uholanzi nchini Congo, wakurugenzi wakuu wa RVF SNCC, wawakilishi wa mawaziri wa kitaifa wa fedha, uchukuzi na biashara ya nje pamoja na wa mikoa wakurugenzi wa huduma za utaratibu wa uendeshaji. Kuifanya Goma kuwa jiji la kupandwa miti mingi ili kupunguza athari za ongezeko la joto duniani na vita, hili ni pendekezo la mwigizaji mmoja wa mazingira na kijamii katika Kivu Kaskazini. Katika barua kwa meya wa Goma, Asumani Hamada Silvano anasema kuna mengi zaidi yanayoweza kupatikana kwa kufanya mji kuwa wa kujaa miti. Kulingana naye, pamoja na mali zake zote, Goma ina kila kitu cha jiji la kitalii. Hata hivyo, hadi leo msafara wa watu kutoka mijini unaochangiwa na vita, volkeno uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na msongamano wa magari, yote haya yakichanganyikana na joto, Goma haina tena picha ya zamani. hajuukai ajiwai Watu elfu nane mia tano waliokimbia makazi yao wanaishi bila msaada wowote kwenye kambi ya wakimbizi Umoja huko Kasenyi, kituo cha biashara kilicho kwa umbali wa kilomita makumi tano na tano kutoka Buni ya pembezoni mwa ziwa Albert. Hii inawasukuma wasichana wachanga kujihusisha na ukahaba ili kupokea pesa kidogo kama malipo ya kujibu mahitaji yao. Tepe Gombi, msimamizi wa kambi hiyo, anaiomba serikali kurejesha amani katika vijiji vyao. Anazungumza na Jean Claude Lokidile. Mzee uh, Tepe Gombi, jambo. Jambo sana. Wewe kama kiongozi ya uh, kambi site Umoja ya Kasenyi, je, hali ya maisha hapa? Hali ya maisha ya wakimbizi hapa ya Kasenyi ya ba badeplace, alakini hali iko mubaya mubaya mubaya sana, iko ukosefu ya nini, chakula chakula pana msaidizi vile pana kumukona ba humanitaire kini mbele, wakati tulikuwa hapa njo tulikuwa ishi pizomwe wakati ya bakaunga ile ba kualetia, si ba pale. Ivi, kutoka, si kutoka wakati ile biko na souffrir sana, uniambia kama hii maisha inakuwa ngumu sana, hasa wengine wamefariki dunia wazee wengine wanafariki dunia, bengine konakufa kwa sababu ya nini? Iko ukosefu ya nini chakula. Anagonjwa kidogo malaliko anapita nee, mambo mwenyeko nagonjwa anazikula vile, lakini maisha anakuya sasa matata ivi apa, bamama yetu ile bio naenda kata koni iko nefu fo kilometre apa nanini? na nini na site, na pia ile wakati yenye bale ya onje e, ADSS baliletiaka si shamba lakini shamba ile nashinda si kwa sababu ya nyama ngombe ngombe anasumbua si sana, mupaka tunaenda acha shamba ile, tukona shome vile bule bakiana vile kona shome bule bapapa yenye balikualima vile biona shome bule mambo kule kunjugu. Maisha yetu nakuaka hivi kulima, kufuga na kufanya peshi na kufanya bakomerse fulani fulani hivi sasa hapa kitu yetu tutafanya hapana? E, iko deja miaka sita tunaishi hapa kwa site. Miaka sita mnaishi kwa site, sijui kama. Naona watoto wako wengi inje, sijui namna gani mnawatunza. Kama mama anagonjwa, kama watoto hawa, watoto wanagonjwa, kwa namna gani mnawapatia dawa? Mnapata pesa wapi ya kuwatunza bo? dawa wakati moja one jana zileta dawa, lakini dawa wakati moja dawa nazisha, lakini kisha yenyewe, dawa yenyewe vile pana kwa naisaidia, si kwa sababu ya nini matunzo ya dawa yenye iko kwa kadiri yake, lakini yeye pako na eneo asiye mm, ile saa zingine batandike na we ordonnance sasa kisha ordonnance ile we pana na mwae franga pana ataku nyumba vile mnaishi ovyo na batoto yote mambo nyumba pana babashile yote na sawa sawa sawa. Namna gani mnaadhibisha watoto? sijue katika hii hali ya mna pesa saa zingine mtoto msichana, unajua watoto wasichana wanakuwa na age ma fulani fulani situ wanaita age miaka ya adolescence watoto wasika na kuna lazima fulani fulani siju kama naona gani. Sasa mnawasajia ni wazazi hamna pesa ile ndio anatia basi, kaetu wengine vile yote anakuwa na hali nyingine, mambo ile kwa na besoin ya sous-vêtements yeta, kwa na besoin ya savon yeta, kwa na besoin ya mafuta ile ndio kwa anatia. Sasa nyingine yako naenda sharatika, mambo familia yake hana kitu, wazazi pana na kitu, ile yako naona benjake benjake anavalana hivi na hivi, sasa anapenda yeye nini Pale minoaza itakuwa mzuri sana pale, ata china bashi tutaikala kule, lakini tutalima kidodoko, lakini batoto batakula tu hivi. Hatuna mingi ya kusema, lakini tunafurahi njoo kwa kuona nyie kukuza bidhaa za ndani hasa kahawa, ili kukuza uchumi wa ndani na kitaifa. Huu ndio ujumbe muhimu uliotolewa siku ya nne jumajana kwa wakazi wa Kituku na mjasiriamali wa kike kutoka Goma. Christine Mugoli, meneja wa Bahati Cafe, anaamini kwamba kwa kununua kahawa ya kienyeji, watumiaji pia wanachangia katika kukuza wakulima wote wa kahawa ambao wako katika maeneo ya mashambani. Mwanamke huyu mjasiriamali angependa, kwa mwezi wa Machi, mwezi wa wanawake raia kuchukua umiliki wa kukuza kahawa ya Kongo kwa kuinywa. Sifa Maguru anatueleza zaidi katika ripoti hii ni mbele ya umati mkubwa wakaji ndiyo kiwanda bahati kawa lilianzisha duka lake ndogo la kukunya kahawa kwenye barabara ya kituku Katedrale. Mjasirimali mwenyeji duka hilo alifasiria kwa wakaji kuhusu mafaa ya kahawa, namna ya kuitengeneza na namna gani itaweza kuzalisha pesa. Tumsikilize Bi Kristino Mugoli ni sekta yenye iko tres riche kwa sababu inaingiza franka kwenye maaktivite mbalimbali. Kahawa leo banaita over. Niliona wazungu wanaleta franka mingi kwenye kahawa hapa Kongo, lakini maisha ya wakongomani haishanje. Sasa nikasema kama hii kahawa ina pesa, kwa nini sisi wakongomani wenyewe hatuwezi hatuwezi jiproprie tukamate sawa vile mtoto wetu tumukomalishe, na tuone kama tutashanje adama maisha ya watu wamoya wamoya, na tuone kama wale watu wataishi vizuri. Mkutano huo uliwafurahisha tena watu wengi kama vile Victorine Muhima ambaye anafurahia hasa zaidi wazo hilo la kuinua mimea ya hapa kwetu kama vile kahawa na vingine. Anafanya promotion ya kahawa ya kwetu na kupitia yeye tunaweza hata kufundisha watoto wetu na wafanye promosio ya mambo ingine, ingine. Sio kahawa tu, tuna mambo mingi hapa, tuna maavoka, tuna nini. Siku moja nilishangaa kusikia kama Kenya inaishi tu na exportation ya maafuka, lakini shi avoka zetu tunazitupa tuna, tunaona zinakuya mingi zinaoza, tuna vituakuyalala, na wakati ingine ichi ni avoka tu inaacha wanaishi kumbe, kupitia yeye tunaweza hata twala na wamsika wetu wengine tunawauka naye aweze kuwafundisha. Yeye anashuhudia tena kuhusu mafasirio aliyopokea kuhusu kahawakahawa kahawa, ni ya mzuri sana, na kapima kufasiria ingine vifaa ya kahawa, hata hizo deshe za kahawa ziko za kutuba iza kuweka kwenye mafuta na watu wanapaka na wanakuwa nagoti sijapokuwa. Maisha yangu yote nilikuwa sikunywi kahawa, nilikuwa najua kama ni wazee na nilikuwa najua kama bo ni wale wenye hawana lazima ya kulala ndio wanaweza kunywa kahawa. Na mimi santili kama niko kameme ya lazima mwilini mwetu. Kumbukeni kama mlimo wa kahawa ni moja wapo kati ya milimo zenye kuleta maendeleo hapa kwetu Kivu tangu miaka mingi. Goma, sifa Magoro, radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.