Oh, mapigano yalianza tena siku ya tano hii kati ya jeshi la FARDC na waasi wa, wa M23 karibu na Bihambo tarafani Masisi huko Kivu kaskazini. Watu kumi waliotekwa na wanamgambo wa Kodeko wameachiliwa kwa msaada wa shirika moja lisilo la kiserikali. Shirika la raia linakaribisha kitendo hicho. Jimbo la Tanganyika linapoteza hekta 2500 za misitu kila mwaka, taarifa iliyotolewa katika maadhimisho ya siku ya misitu duniani. Hamjambo na jioni njema kwenu. Habari kamili, tuanzie katika Kivu Kaskazini. Mapigano makali yanaendelea siku ya tano hii kando kando mwa Bihambwe katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vya pahali, mapigano haya yamekuwa yakiendelea tangu siku tatu sasa katika eneo kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo linaloungwa mkono na wapiganaji wa ndani. Na wakati huo huo, hali bado ni ya wasiwasi magharibi mwa tabaka Bashali Mokoto hii ni baada ya mapigano makali siku nzima ya jana, siku ya nne, kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa M23 katika sehemu hii nyingine ya tarafa la Masisi. Bernard Nyangi: kwa upande wa Biambwe, mapambano yaliendelea i Ijumaa vijijini Nyakajanga, Kagundu na Nteko kwa kilomita karibuni tano na Biambwe Centre mkoani Mufuni Matanda, duru zetu za baini kwamba tokea siku tatu sasa waasi wa M23 toka sehemu za Nyamitaba na wengine toka sehemu za Mushaki washambulia ngome za wapiganaji wa mahali huko wakijaribu kuteka kijiji Nyamirazo na kitongoji cha Byambwe kwa wakati ule, sehemu za kaskazini mwa mtaa wa Masisi. Siku kutwa hiyo jana Alhamis, mapambano makali yalibainisha wapiganaji wa nyumbani na waasi wa M23 maeneo za Mpati huko masaa za jioni, hawa wa M23 walifaulu kuchukua udhibiti wa vijiji Kalengera na Kirumbu usultani mdogo wa Bashali Mokoto, hivi iwe sehemu za Biambwe wala lile la Bashali Mokoto, mapambano yale yalipelekea mamia ya raia kuziama makazi zao. Kwa sasa kusonga mbele huko kwa wasi wa M23 maeneo yale kuwatishia raia waishio mnamo sekta ya Oso mtani Masisi, na wanaozidi kuwa chini ya uongozi wa serikali ya Kongo za ongeza duru zetu Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. Bado katika Kivu Kaskazini, wakazi wa eneo la Vichumbi hawawezi tena kupata mahitaji ya kimsingi tangu kukaliwa kwa mji huu wa kando ya ziwa na M23 tangu wiki mbili sasa, kulingana na mkuu wa mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambaye tayari amekimbia katika tarafa la Lubero. Hali hii inazidishwa na kupiga marufuku kwa FARDC kwa mawasiliano yote ya ziwa kati ya vichumbi na Kamandi Lac, kijiji kilicho katika tarafa la Lubero na njia kuu ya usambazaji wa bidhaa kadhaa wakati huo huo wakimbizi wa vita kutoka Mangina walitapeliwa na shirika moja lisilo la kiserikali. Tahadhari hiyo inatoka kwa mratibu wa ndani wa shughuli za kibinadamu na maendeleo katika mtaa wa afya wa Mabalako. Kulingana naye, watu wanaodai kuwa ni memba wa shirika hilo lisilo la kiserikali kutoka mji wa Beni wamekuwa wakiomba kwa wiki mbili katika manispa Mangina kwamba kila mtu aliyehamishwa alipe franga elfu kumi na moja za Kongo kwamba ni ada ya usajili kwa usaidizi wa kibinadamu. Tayari familia mia tano zilizohamishwa zimekuwa waasiriwa wa wizi huu, anaonyesha Shans Kachuva. Anatoa wito kwa wakazi kuwa waangalifu zaidi na kukumbusha kuwa misaada ya kibinadamu ni bure. Shans Kachuva aliwaambia waandishi wa habari mjini Mangina jana siku ya nne. Huko Kivu Kusini, shughuli zilisimamishwa siku ya tano hii huko Kamvivira kaskazini mwa mji wa Uvira, baada ya kuuawa kwa kijana mmoja na watu waliofahamika vyema wakiwa na silaha. Vijana wenye hasira waliweka vizuizi katika barabara kuu za Kamvivira, wanadai kubadilishwa kwa kitengo kipya cha jeshi la FARDC kilichowekwa katika eneo hilo na uchunguzi wa kesi hii ya mauaji, ambayo wanadhani kuwa ilifanywa na watu wasio na udhibiti wa jeshi. Huko Ituri, watu kumi wakiwemo wanawake sita waliotekwa nyara na wanamgambo wa CODECO wamekuwa huru tangu siku ya tatu jioni, baada ya kukaa karibu wiki moja mikononi mwa watekaji wao. Walifika Bunia hii siku ya nne kutokana na juhudi za viongozi wa jimbo hilo, viongozi wa kimila chini ya upatanishi wa shirika lisilo la kiserikali la FADEM, habari zilizokaribishwa siku hii na uratibu wa mashirika ya kiraia huko Ituri ambayo kwa mara nyingine inakaribisha makundi yenye silaha ambayo yalitia saini kitendo cha kujitolea kusitisha mapigano kuheshimu neno lao mengi na Jean Claude Lokidile siku ya Jumatano jioni ambapo mateka hao kumi akiwemo mtoto mchanga wa miezi mitano waliachiwa uhuru walipokelewa na mamlaka ya kijeshi, wa, wa, shirika shirika shirika uh, wa kwanza wa unyanyasi unao vikundi vyenye silaha. Kwa upande wake, mratibu wa shirika kiraia katika jimbo la Ituri anapongeza juhudi za wale wote waliochangia matokeo haya. Kwake Jo Donelosa, makundi yenye silaha lazima waheshimu ahadi waliotoa kwa kurudi kwa amani ya kudumu katika jimbo la Ituri. Mateka hao wote walianguka katika mteko ya waasi wa Kodeco baada ya mapigano wiki iliyopita na kundi ya wapiganaji wa Zairi katika eneo la Kafe kwenye bonde la ziwa Albert. Toka Bunye naitwa Jean Claude Luki de la Radio Capi. Uzalishaji wa kilimo umeshuka sana katika uwanda wa ziwa Albert kutokana na ukosefu wa usalama unaokumba eneo hilo kulingana na viongozi wa kimila pamoja na mashirika ya kiraia katika eneo hilo, maeneo makubwa ya mashamba yametelekezwa na wakulima ambao kwa sasa wanaishi katika kambi za wakimbizi, hasa katika tarafa la Irumu na Jugu. Hii inaacha soko huria kwa Uganda, ambayo bidhaa zake za chakula zinakuja kwa wingi katika soko ya ndani na hata mji wa Bunya. Kumeundwa eneo jipya la kiuchumi maalum ndani ya jiji la Kinshasa, jina lake ni Kin Malebo iko katika manispa Nsele kwa mujibu wa waziri wa viwanda aliyetoa maelezo haya, hii siku ya nne tarehe makumi mbili na moja Machi wakati wa ziara ya ukaguzi. Kanda hii inaendelezwa na kampuni ya arais. Julien Paluku anatoa wito kwa waendeshaji uchumi wa Congo kuwekeza katika nafasi hii ya kiuchumi. Kila mwaka tunapoteza angalau hekta elfu mbili mia tano za misitu katika jimbo la Tanganyika, Alisema mkuu wa ofisi katika uratibu wa mazingira wa mkoa wa Tanganyika. Hii siku ya nne huko Kalemie, ilikuwa ni hafla ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya misitu. Anapendekeza njia za kulinda misitu hii mikubwa ambayo inaharibiwa Andre Matala, mkuu wa ofisi katika uratibu wa mazingira wa jimbo la Tanganyika, akizungumza na Pole Munanga. Tunayo misitu mingi katika maeneo mbalimbali ya jimbo letu la Tanganyika, ni kwa mfano katika eneo la Kongolo, Kabalo, Manono, ukweli katika tarafa zote tuna misitu mingi. Kwa mfano kwa takwimu, kila mwaka tunapoteza hekta 2503 za misitu ambayo inatoweka hapa Tanganyika tuna njia mbalimbali ya kuweza kufanya kwa kuepuka kukatwa kwa miti kiolela. Ni kwa mfano kuwahimiza wakaaji kuhusu matumizi ya foyer ameliore, na hii inateketeza makaa machache. Hapo ni kuepusha kukata miti nyingi na kulinda msitu, na inapunguza nguvu la binadamu kwa msitu, kwa sababu mwanadamu hutegemea msitu kabisa. Njia ya pili ni ya upandaji wa miti kwa kiasi kikubwa, lazima tufanye hivi ili kukamilisha msitu iliyopotea. Kama hakutakuwa upandaji wa miti iliyoharibiwa, katika miaka michache hatutazungumzia tena misitu ya Tanganyika. Dans quelques années on ne parlera plus de forêts au Tanganyika. Radio Okapi, invité en swahili huunda mtandao wa wakulima wa kahawa na kakao. Haya ndiyo matamanio ya muungano wa wauzaji kahawa na wasafirishaji wa kahawa asekaf huko Mombasa. Kikao kilifanyika majuzi kwa lengo la kuweka uzalishaji kati na kubaini wakulima wote katika sekta hizi mbili. Meshake Kambale, mmoja wa wauzaji nje wa kakao na kahawa, na anayehusika na muundo huu anaonyesha kuwa lengo pia ni kupunguza matatizo ya ukosefu wa usalama ambayo wakulima wengi ni waathirika hivi leo. Meshake Kambale akiongea kwa simu na Ezekiel Muzalia. Bwana Meshak Kambale, jambo. Jambo, jambo bwana Jumali. Kwa sasa tunaweza kusema hali ya mlimo wa kakao na kahawa kueneo ya Mambasa inakuwa namna gani? Asante sana bwana Jumali, wakulima wanafanya hiyo mlimo, wanapanda kawa, wanapanda kakao na production iko naenda iko naongezeka kulingana na vile iko naenda napanga kila mwaka. Baada idadi ya wakulima inakuwa ngapi na namna gani wanaendesha kazi yao? Kweli bwana journalist, ma society, journalist wa, wa, wa unisa, na ma fulani iko vijanalist ya bajimaji ambao wanawauzisha kawa ama wakakao, lakini idadi ya wakulima na wakakao na wa kahawa haijajulika vizuri kwa sababu wainteresa nao wanakuwa wengi, na sosieti fulani tu ndio zinaweza kujanzisia si, wakulima ambao wanawapa hiyo sawa. Ndio maana tulisema sisi tukiwa asosiasia exportateur wa kakao na kafe na wengine mkulima, tulisema kusaidia government yetu na kusaidia sisi wa exportateur na kusaidia vile wakulima inaomba niweze kujua, ni nani ni mkulima ni nani ana intervenir. Ama unasema ya kwamba wakulima hawajahidadishwa bado kwa masehemu nyingine, tunaweza kusema basi, ni nani anatakiwa kuitwa mlimaji wa kakao na kahawa ku eneo ya Mambasa? Uh, mlimaji hawa hawako vreme identifie, ndiyo maana hatujui nani kaei ama kakao anaulisha eski natoka kushamba yake nani ni mkulima na iko na shamba ya kadiri gani? Ah, ndio maana tuliona tufikirie tuone tuidadishe wakulima wa, wa kweli ni wanani, kusudi tuweze kujua hihiyo mlimo hiyo wake inatoka shamba ya ina pasi fulani na iko atije fulani mazao ya kakao na kahawa ambayo inatoka huko Mombasa inaenda wapi? Sema hii kweli, hiyo mazao wakati tunanunua hiyo iyopase ama kakao hiyo hiyo pesa inarudia kuwakulima, na ndiyo maana tunasema inaomba wakulima waknawa makazi yao kwa sababu Mazao hizo kahawa na kakao zinakuwa chanzo cha usalama mdogo katika eneo la Mambasa. Unafikiri ni kutokana na kutokorozeshwa kwa walimaji o. Kwa hivyo hizo, na tumaini ni wakuwa ukubu wa waongozi wa indi wa, ndio wanapasha wa kusaidia kwa kutibia. lakini sisu wa waeae wa kafe kakao na nyingine tuliona ni ya muhimu vraiment kuidentifie kila mtu Itatusaidia vile kwa kusekurize production yetu na kujua nani njo ana produire kakao. Na kisi nimesema, itatusaidia vile kuestime production yenye inatoka kuteritwari fulani juu tuweze kusime ma kontra na ba partenere yetu, ikijua kama hii mwaka tunaweza kukicha kawa ama kakao kiasi fulani kusudi tujue kuestime tu production. Inaomba tuna faire partisipe mkulima naishi wanaita kwa Kifaransa la trasabilite, tujue hiyo mkulima hiyo mulimo hiyo kafei kakao inatoka kwa fulani ambaye iko na shamba ya kadiri fulani, iko na matije fulani kusudi yeye mwenyewe hawezi kukuwa na jua production ambayo inatoka kwa eneo yangu kikadiri fulani. Bwana Meshak Kambale aksanti, nakushukuru. Pia bwanazunaji Radio Kapi dofi en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, MONUSCO iliwezesha siku ya pili kuhamishwa kwa wapiganaji makumi saba wa zamani na watu wanaowategemea hadi Beni hii ni katika mchakato wa kuunganishwa upya kwa jumuiya yao ndani ya mfumo wa mpango wa kupokonya silaha, uhamishaji, urejeshaji wa jamii na uimarishaji PDDRCS. Hawa ni miongoni mwa wapiganaji elfu moja mia tano wa zamani ambao walikuwa Mubambiro hadi mwisho wa mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili. Je, mchakato huu wa kujumuika upya unapangwaje? Majibu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi kisha miaka zaidi ya ine ya kusubiri munamo kambi la mpito pa mubambiro mjini Sake na baadaye mwaka mzima kama wakimbizi pa mugunga kutokana na mashambulizi ya wasi wa M23, mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili iliyopelekea kambi lile la mbambiro lisambazwa na viongozi. Wapiganaji hawa waliosalimishwa waarizishwa na kurejea makwao. Mbusa muliki ya Joseph. Mmoja wao shuhudia hapa, tulitoa mkao mba kupitia fujo ya M23 kutoka mkambi ya Bakimbizi ya Mugunga. Tena shukuru tu kuona keno leo madu prevoir kurudia kunyumba nduka na remercier sana guma yetu Dedel Monisco et puis pe Dedel c'est se, comme maison mère yetu ani siku za mingi sana, na jamaa inaaja kutuona vile vile. Wapiganaji hawa wa zamani waanza hivi sasa mpango wao kurejeshwa katika maisha ya kiraia mwanamo jamii zao huko wakirejeshwa makwao wa mtani Beni na mtani Lubero. Hata kama hawa hawafahamu rasmi ni nini watakayotekeleza kama mradi hiyo, wanakuwa na furaha ya kuona kwanza wanatoka katika maisha magumu waliokuwemo, kandokando ya mji wa Goma. Ni kama oshuhudia hapa, dada huyu aliyetoka katika kundi la upelse mnamo Akijibu masuala hizo na mashaka hiyo ya wasalimisho hawa, kiongozi wa mpango wa PDDRCS ya jimboni Kio Kaskazini unena kwamba miradi mbili zilizofasiliwa na mpango wa ustawisho wa Umoja wa Mataifa mitaani Beni na Lubero zitawapokea na kusindikiza marejesho yao kijamii, marejesho kijamii ya wapiganaji hawa wa zamani Munire. Walikuwa zaidi ya elfu moja mia tano, kati yao wapiganaji wa zamani karibu 200 ambao waliomba kurudi nyumbani kwao Beni na Lubero. Wengi kati yao watahudumiwa katika mradi wa OIM, wengine ni ndani ya mradi muda wa amani ulioanza tayari pale Lubero. Wapiganaji hawa wa zamani sabini pamoja na wanamemba wa familia zao wanakuwa kwa vuguvugu vugu ya pili ya mpango ule ya kuwarejesha Beni ya watatu, kwa njia ya ndege ya tume MONUSCO ni kiisha wale 13 waliotumwa huko tarehe 7 Machi iliyopita kwao viongozi wa tawi la de, de 3 ya tume MONUSCO. Wengine wapiganaji wa zamani waliosalimisha karibuni 133 wakiwemo wanamemba wa familia zao wasubiri hivi sasa mjini Goma kusafirishwa nao pia babeni kwa ajili ya mpango ule Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na wikendi jema kwenu.