Radio Okapi. Mzozo wa uuzaji wa makaburi mjini Goma umeanza tena. Liwali wa mkoa amepiga marufuku rasmi kazi yoyote kwenye makaburi hayo. Wakimbizi wa vita kutoka tarafa la Ruchuru wanazidi kumiminika katika vijiji vingi vya tarafa la Rubero. Hawajapata msaada wowote hadi leo. Katika jimbo la Kivu Kusini, makumi ya nyumba katika kata Panzi zimefurika maji kutoka mto Ruzizi tangu usiku wa kuamkia hii siku ya pili. Ni kutokana na mporomoko wa kilima upande wa Rwanda ambacho kilianguka kwenye mto Ruzizi. Hamujambo na asubuhi njema kwenu. Katika Kivu Kaskazini, tatizo la kusimamisha mazishi uuzaji wa makaburi na operesheni ya uchimbaji wa mabaki ya miili ya marehemu katika maeneo haya inakumbana na msukosuko mpya. Liwali wa mkoa, kupitia amri iliyotiwa saini hii siku ya kwanza, amepiga marufuku rasmi kazi yoyote kwenye makaburi yote yanayodaiwa kuwa hayawezi kutumika tena katika jiji la Goma. Maelezo na Gabriel Wamenya. Liwali wa jimbo jemedari meja Peter Cherimwami ametoa maamuzi kuhusu udongo na kuzikuwa mili ya watu kunako shamba la wafu la Itij. Ndani ya barua yake kiserikali iliyosainiwa jana siku ya kwanza, liwali wa jimbo amevunja azimio iliyosainiwa na mwenzake tarehe 15 Aprili mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja iliyopana shamba la wafu la Itij duru kutoka chumba cha liwali ya thibitisha kwamba mahamzi haya ya liwali ni kwa kulinda usalama ndani ya mji wa Goma, ambaye hali ya usalama asiyo bora. Amekataza pia kupitia kibarua hicho operasheni ya kuongoa mipaa za watu ndani ya shamba hilo la wafu. Mahamzi haya yaliwali imesalimiwa kwa furaha na jamaa za marehemu hawa, walikuwa wakitayarisha maandamano siku ya ine kwa kupingwa kwa aribisha kaburi za ndugu zao. Mmoja kati yao afasiria, tunafurahi sana na ile tunasikia mpango au desizyon yenye guverner anakamata juu ya kuvunja ile arete ambayo ilikuwa nataka kupatia wale batu posibilite ya kukamata ile fasi ya makaburi na juu ya kuharibisha makaburi. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, wakimbizi wa vita wanaendelea kumiminika katika mitaa na vijiji vingi katika tarafa la Lubero. Hii ni kufuatana na kuendelea kwa mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika tarafa jirani la Ruchuru. Hadi sasa hawajafaidika na usaidizi wowote wa, wa kibinadamu na hali zao za maisha ni ngumu sana. Marcel Papi Mkeba. Kufika kwa wakimbizi wengi katika maeneo ya Lubero inaonekana tangu kuzibitiwa na waasi wa M23 kwa Nyanzale, Kibirizi na Rwindi katika wilaya ya Rutshuru. Baadhi ya wakimbizi hawa wanaishi shuleni na wengine makanisani au katika familia zilizo wakaribisha. Hali zao za maisha ni ngumu sana kama vile Kavali Zawadi wa shirika la ndani Groupe de Volontaires pour la Promotion de la Paix anasema. Kwa mjibu wake wakimbizi wengi wame ndikwa elfu mbili na kumi na mbili wiko pa Mirangi elfu tatu mia ine sabini wiko pa Birindule mia tano na mbili pa Iyobora elfu ine mia tisa kumi na tisa paluso wa Bubishi na elfu arobaini na mbili paluso ha Buheri. Kavali Zawadi anasema kuwa wengi wa wakimbizi hawa tayari wamepoteza heshima ya kuitwa watu na wanateseka sana. Baadhi ya watoto pia walitenganishwa na familia zao wakati wa kukimbia Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Na kuhusiana na kuwasili hiyo kwa wingi ya wakimbizi katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini, kumbuka tena tamko hili kutoka kwa msimamizi wa tarafa hili Kanali Alan Kiwewa ambaye anatangaza kwamba msaada wa chakula kutoka kwa serikali ya Kongo unakuja kwa ajili ya watu hawa waliohamishwa ambao hadi leo idadi yao ni zaidi ya watu elfu makumi mbili. Pia nathibitisha kwamba hatua za usalama zimechukuliwa kulinda raia katika eneo hili linalokabiliwa na waasi wa M23. Katika jimbo la Maniema, walimu katika muhimili wa nyoka wanaimarisha harakati zao za mgomo baada ya mkutano mkuu usio wa kawaida uliofanyika siku ya kwanza tarehe kumi na moja Machi. Walimu hao waliweka sharti la kwanza kwa madarasa kwa kuondolewa kwao kutoka karitas hadi benki wakati wa kulipwa mishahara yao. Habari kuhusu haki, wakaguzi na wafuatiliaji wa kazi makumi nane na moja wanasihi kuapishwa kwao bila malipo, katika barua iliyotumwa kwa viongozi wa mahakama mjini Kinshasa, haswa mkuu wa baraza la juu la mahakama na mkuu wa kwanza wa mahakama ya kasasion, wanashutumu kulipizwa kiapo hicho na makarani wa mahakama ya rufaa ambayo inahitaji dola mia moja pa Kinshasa na makumi sita katika majimbo, kinyume na kifungu cha mia moja makumi tisa na nne cha kanuni ya kazi. Wakaguzi na wadhibiti wa kazi elfu mbili wameteuliwa katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita kufuatia shindano la mwaka jana. Miongoni mwao wengine wenye uwezo wa kifedha wako katika harakati za kula kiapo kabla ya kuanza majukumu yao na kuelekea walikotumwa kikazi, huku wengine wakisema wao hawana pesa hizo na kusema kwamba malipo haya ni haramu. Katika jimbo la Kivu Kusini, makumi ya nyumba katika kata Panzi zimefurika maji kutoka mto Ruzizi tangu usiku wa kuamkia hii siku ya pili. Haya ni madhara ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea kwenye mlima upande wa Rwanda, ambapo kilima kilianguka kwenye mto Ruzizi. Wakazi walioathirika wanalia wakiomba msaada. Hatua za kuwahamisha wakazi hawa ni muhimu. Emmanuel Elamejua Kabedi kwa ripoti Fisto Ngoma kwa usomi. Ilikuwa usiku wa Jumatatu hadi Jumanne, kulitokea maporomoko mengine ya ardhi ambayo yaligawanya tena mto Uzizi na maji yanaendelea kuziba nyumba za kijiji cha Buhozi na Panzi. Tayari mwezi wa pili uliopita, sababu zilezile zile za maporomoko ya ardhi zilikuwa zimetoa hatari zilezile zile za mafuriko mahali palepale. Watafiti wanapendekeza kuhamishwa mara moja kwa wakaazi wote wa eneo hili kabla hali mbaya zaidi haijatokea. Wanasema kuwa ni jambo linalojulikana sana, kwa sababu ni maporomoko ya ardhi ambayo yalitambuliwa tangu miaka elfu moja mia tisa na hamsini. Ni moja ya maporomoko ambayo yanafanya kazi zaidi. Kwa hivyo, tuko kwenye maporomoko makubwa ya karibu hekta 80 kuelekea mto Ruzizi. Hali hii inahatarisha kiwanda cha kuzaliwa umeme cha Sinelac, kampuni ya umeme ya kiwanda cha maziwa makuu ambacho kinahudumia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi. Kutakuwa na ujenzi wa bwawa ndogo ya umeme ya Mbombo huko Kasai Central. Ofisi kuu ya uratibu Beseko na kampuni ya Moderne Construction zilitia saini mkataba wa ujenzi wa barabara inayoelekea eneo hilo. Hisi kwa hii siku ya kwanza mjini Kananga. Njia hii itawezesha usafiri wa vifaa mahali ambapo bwawa ndogo itajengwa. Francois Kadima ameandaa ripoti hii. Inasomwa na Pole Munanga. Barabara hii ya kilometa 10 itaanzia ku barabara ya Nkonko katika mtaa wa Nganza hadi eneo hilo. Huu ni mkataba wa kwanza ambao unahusika kujenga barabara la zege kwa kutoa ufikiaji kwenye eneo hilo na kuweka taa za umma hapo. Kazi hii itadumu kwa muda wa miezi mnane. Kufuatana na mkataba uliosainiwa kati ya Beseco ambayo ni mwenye mradi na Moderne Construction kampuni inayoendesha kazi. Mikataba mingine itafuata, hii ni hasa inayohusishwa na usafiri, kazi za uandisi wa umma pamoja na ufungaji wa tribune. Tayari kampuni ya Moderne Construction inasema imejitolea kutekeleza na kukamilisha kazi hii ya barabara na bwawa ndogo ya Shitu Mbombo. Kumbuka kwamba bwawa ndogo ya Shitu Mbombo ambalo leo linachukuliwa kuwa Katende 2 likikamilika, litakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati kumi kwa duru la kwanza na kuruhusu wakazi wa mji ya Kananga kupata umeme. Katika jimbo la Kwilu, tarafa la Bulungu, daraja la Kabangu ambalo liliporomoka mwezi Februari iliyopita, kwenye lango la mji wa Bulungu linabadilishwa na jipya. Kazi ya kukusanyika kwa daraja jipya tayari imeanza na inaendelea vizuri. Ofisi ya barabara inayofanya kazi hii inaonyesha kwamba daraja hilo litasaidia kwa uzito zaidi kuliko daraja la zamani. Katika angalau wiki mbili, kazi hii itamalizika. Ripoti ya Irene Mboma Luzolo usomi wa Marcel Kizabia Mungu ikiwa kizeeka kwa zahidi ya miaka hamsini. Imepita sasa zahidi ya mwezi moja kilalo ya Kabangu yenye kujengwa kwenye mtoni Kabungu mtaani Bulungu ilianguka na kukata njia kati ya muji hii na Kinshasa na maeneo zingine za mitaa ya Kwilu. Ilikuwa wakati gari kubwa ilipita kwa ile kilalo, hali ya kuwa majengo ya hile kilalo ilikuwa ikiendelea. Ameripoti hivi mkurugenzi jimboni ya ofis de rut ya Kwilu, engenia Michel Miseka, anahakikisha ya kwamba kwa muda mfupi njia itafunguka kwa kuwa kazi za ukarabati ya kilalo ingine yenye itagombola ile ya zamani zimeendelea. Kitengo cha usaidizi cha utawala wa magereza cha MONUSCO kimeanzisha mafunzo mengi ya kufanya kazi ndani ya gereza la wanawake la Beni. Katika maadhimisho ya siku ya haki za wanawake duniani tarehe nane Machi, wafungwa wa kike walionufaika na mafunzo haya walionyesha vitu walivyotengeneza baada ya mafunzo. Mmoja wao ambaye tunamwita Joselin anaelezea manufaa ya kujifunza huku kama sehemu ya kuunganishwa kwake katika jamii. Tunamsikiliza katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Mama jambo, jambo wewe, huku mfungwa, nimekupatia jina ya Joseline ndio? Ndi. Sasa, da Joseline, utuambie unapatikana pa kwa gereza ya wamama hapa mjini Beni tokea muda gani? Nimefika hapa kuprizo wa mama depuis deux mille vingt, niko hapa, nimefaa miaka ine ndani ya prison. Yani wewe umehukumiwa Ndiyo. Ulihukumiwa kwa miaka ngapi? Miaka tano. Miaka tano. Okay. Alo, utwambie unajifunza nini katika i, i, m, siku yote ambao unapitiza hapa katika gereza? Nimejifunza kusuka tapi, nimejifunza kusuka ga na kupiga sabuni na kupiga benye na chapati. Nimeweza ile kazi ndani ya igereza. Mm -hmm. Hiyo ni mafunzo ambayo unapata kwa gereza sivile? Ndio. ni ulijifunza na mwana gani? Mama Dadi alikia na, wa Mama Dadi wa Monisco alikia tufundisha gisi ya kutengeneza ndazi mm -hmm. Na savo na kupika benye, tunapika na chapati na kusuka maga. Yani kuko wamama ambao wanakuya kunufunza hiyo kazi zote. Ndio hiko kuna wengi wamejua kupiga benye, wengine wameweza kusuka tapi, wengine wameweza na kupika hata chapati. Sasa, mimi nakuona hapa huko uko nashuka hiyo kikapo ya wamama ya kwenda nao, kwa, kwa soko. Ulijifunza pia hapa tu ile? Hapana, najua kusuka kikapo mimi ni kunafundisha wengine wamama nao vile wameweza kusuka vikapo mm. Unaweza kutuambia faida gani unapata leo hii katika gereza kwa hii muda ambao unapitisha hapa ya mafungo? Faida ambayo nimepata ni, mepata, ni i, ile kazi imenipunguza kwa mafikiri ambao nilikuwa naye ndani ya prison nilikuwa kama kosa kama ndaishi na mwana gani, lakini kupitia ile kazi ya kusuka vitunga, kushona maga, kupiga benye, imenisaidia. Mafikiri hayako tena sana. Mimi najua siku ndatoka mimi, nafika nje nafanya kazi ya kupiga benye tanipatia franga ya kulipa nyumba, kusomesha watoto. Ile ndio faidi nyingine nimepata. Sasa, wewe uko na jamaa, uko na watoto na kama wiko ni wangapi? Niko na watoto wa saba, wanaikala mbali hawiko pa karibu, lakini na imani siku ndatoka ile kazi ambayo nimejifunza ndani ya prison itanisaidia ile kupiga benye Nye, ndaweza kuwasomesha ijapokuwa wanacha masomo, ndaenda endelesha kazi yango ile kusudi waweze kusoma ndani ya kupiga benye. Na tokea ulijifunza hiyo kazi, kuna vitu ambavyo mnatengeneza kama mavikapo mnavisuka na matapi mnazishuka. Eske watu wananunua, inanusaidia kwa fedha ama mnaifana namna gani? Hii ambayo tumesuka vikapo, vinatusaidia kwa jela, hata andazi litusaidia kwa jela, na vile savu ilitusaidia sana. Sasa mnapata wapi ile vyombo ya kushuka? kwa mfano hii kikapo mnapata wapi? ile mauzi ma, ma, manini ma, ma, ile vyombo ya kushuka mnaipata wapi? tunapata marulo zile za kusuka vitunga ya kusuka na magani kupitia nguvu wa mamadadi njo natuleteakana Tunaweza kusuka vitunga na matapi, hata kupika ndazi ni nguvu ya mama dadi, hata savo ni nguvu ya mama dadi. Sasa unaweza kuona ujumbe gani leo hii kwa viongozi wa prison na washirika wao wa Monusco ambao unatea mama dadi, ambao ni msimamizi, unaweza kuwatumia ujumbe gani kwa leo hii kuhusu nio wa mama ambao mko hapa jelani na maisha yenu ya kesho baada ya kutoka kwa jela? Nina shukuru wakubwa wote ambao biko natusululikia kuhusu kusuka ndani ya prizo vitunga, mama dadi, mama directrice, mama, papa directeur na wasirivende wote, nashukuru ambao biko naingiza wa Monusco ndani ya prizo ukiatufundisha hiyo kazi na shukuru sana amenipatia faida mingi. Sasa unawaza kama baada ya kujifunza hii yote ukisha toka kwa jela utarudilia tena ile makosa ambayo walikufunga kwayo? Hapana, sitarudilia tena ile makosa. Juu nimejua kufa kazi mbalimbali mbali ya mkono, kukosa kazi ya mkono ndio maana nilingia katika kosa. Ndio, nashukuru sana. Nimekumbusha kama huko dada huko mfungwa hapa kwa gereza wa mama mjini Beni na jina ambao mimi nilikupatia ni jina Dajo Seleni. Dajo Seleni accent. Merci, na shukuru sana. Kwa yote ambao mmetutendea kwa dre, yote ambao nisiko imetutendea maajabu, tunashukuru sana, nasema merci. Kwani hawa mama wote ambao wamejifunza kushuka vitunga, kushona hata maga, na wote ambao wamejua kupiga ndizi, nasema merci. Na ujumbe ambao mimi natuma, wote ambao biko kule nje, wajue kushona vitunga na kupiga ndizi na kutengeneza savon. Kazi ya mikono iko na faida sana sana. Okay, merci papa. Accent. Huko Kivu Kusini, siku ya kimataifa ya wanawake, inayoadhimishwa huko Uvira, iliadhimishwa na uhamasishaji kuhusu uwekezaji kwa wanawake. Katika hafla hii wanawake walizindua kampeni ya kukusanya michango kwa ajili ya wanawake na watoto miongoni mwa wakimbizi wa vita huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Ripoti ya Fisto Ngoma. Walikuwa katika mavazi ya maombolezo, wote wakiwa wamepangwa kulingana na mashirika yao. Akinamama hawa wanaapa kwa amani tu katika kukabiliana na uhasama huko Kivu Kaskazini. Abigael Bitondo ni mtetezi wa haki za binadamu. Hali ya mwanamuke iko mbovu sababu mwanamuke wa eneo yetu anaendelea kuguswa na mafa ya vita. Tunachunguza ubakaji kwa namna yote, wa mama wenye wanakuwa wajane Wamama wenyewe wanakuwa na mizigo ya watoto wa yatima. Wamama wenyewe hawatumiki tena gisi inavyofaa kwa ngazi ya mlimo, wanakuwa wamaskini. Wamama wenyewe biko naona namna gani mtu hana tena samani, anauawa, anatendewa kiolela, yale yote mwanamke iko naona na inagusa maisha yake. Tulikusanyika sisi wamama ili tuweze kulia kwa ajili ya nchi yetu ya Kongo, tuombe amani kwa pamoja na zaidi ya ile tutoe mchango kwa ajili ya kusaidia wenzetu wa anga ngambo ya province ya North Kivu: niusaki ya bunga, chumvi, manguo, sabuni ya kutosha, na hii ni mwanzo. Na vitu vyote tunavitia kwenye depo ya meri, nadhani tutapita kwa mashirika mbalimbali, kisha tunaisindikiza Goma. Miongoni mwa wanawake walioandamana tunaweza kumpata mkaguzi wa kazi Jeana Missi Chibalonza alikemea matatizo ya wanawake wanaofanya kazi. Sasa miye binafsi, purke amani ikuwe, niko pale kwa kutetea mfanyakazi afanye kazi yake vizuri kwa wakati mzuri, na bwana wa kazi amulipe mshahara wake kama vile sheria yetu ya Kongo nasema smige leo ni 5 dolar par jour, ule mutu wa chini sana, na wapate maavantage sociaux, logement, transport, allocation familiale, soins medicaux. Ninaambia wa bwana wa kazi hapa Uvira nyie wote mheshimie sheria yetu ya code du travail, mupatie mufanyakazi mshahara wao. Hali ya wanawake watumishi watumishi ikoje? Hali ya wanawake wa hapa Uvira wako mumakazi, me pourcentage mpaka leo ingali tu kidogo. Baada ya mkutano huo, mwanamume mmoja anatoa maoni yake kuhusu hii sikukuu ya haki ya wanawake. mimi ni Papa Francois Batachoka. Tunajua kama wanawake ndio walezi wa jamaa, wakilea jamaa vizuri na wakilea nchi vizuri, tutaendelea kwa vizuri pamoja. Mimi msaada wangu ni kuwaunga mkono, kuwapatia mahadibisho na maoni mazuri ili waishi kama wanawake wa Kiafrika. Ni ya lazima kuheshimia haki ya wanawake kama inavyofaa, kama vile mimi mwanaume. Tumalizia kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, Jimboni Kivu kaskazini, hususan katika mji wa Beni, tulipata habari kutoka kwa vyanzo vya usalama kwamba mpiganaji mmoja wa Maimai alijeruhiwa siku ya kwanza katika majibizano ya risasi kati ya vikundi viwili vinavyoshukiwa vya wazalendo katika kata Sayo katika manispaa Mulekera. Kulingana na vyanzo hivyo hivyo, tukio hilo lilitokea mwendo wa saa saba mchana. Mpiganaji huyo aliyejeruhiwa wa Maimai, inasemekana kwamba alipelekwa katika kituo cha afya cha eneo hilo. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.