Oh, Rais wa Rwanda Paul Kagame amekubali kukutana na mwenzake wa Kongo Felix Tshisekedi ili kutatua mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Haya ndiyo yanatoka katika mkutano wa jana siku ya kwanza huko Rwanda kati ya Rais wa Angola na yule wa Rwanda. Uchambuzi wa mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa wabunge wa mkoa mahakamani mjini Kinshasa ulimalizika jana siku ya kwanza. Watu 18 walifariki Jumapili kwa ajali ya gari kwenye barabara Kasenga Kasumbalesa. Gari lilokuwa likiwabeba liligongana na gari lingine. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, rais wa Rwanda Paul Kagame amekubali kukutana na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi ili kutatua mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Haya ndiyo yanaibuka katika mkutano wa hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja Machi huko Lwanda nchini Angola, kati ya rais wa Angola Joao Lorenzo na yule wa Rwanda kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nche wa Angola Tete Antonio ambaye alitoa taarifa hii kwa waandishi wa habari mahali na tarehe ya mkutano huu kati ya wakuu hao wawili wa, wa nchi bado havijajulikana. Mkutano huu anaelezea mkuu wa diplomasia ya Angola, ni sehemu ya mwendelezo wa juhudi za mpatanishi kuleta amani na maridhiano katika eneo hilo hasa mashariki mwa Kongo. Katika jimbo la Chopo, maaskofu wa kikatoliki wanachama wa baraza la maaskofu wa Kisangani wanalaani uvamizi wa Rwanda mashariki mwa Kongo kupitia waasi wa M23. Kulingana na maaskofu wa Kikatoliki, ukosefu wa usalama unaosababishwa na waasi hao unaambatana na vurugu kubwa na uporaji wa maliasili. Walieleza hayo mwishoni mwa juma, mwishoni mwa kikao chao cha kawaida kilichoandaliwa Kisangani kuanzia siku ya tano iliyopita hadi siku ya sita. Katika tamko lao, maaskofu wa Kikatoliki pia wanashutumu kuongezeka kwa madhehebu ya kidini ambayo yanatumiwa vibaya na wanasiasa. Kutokana na hali hiyo, maaskofu wa kanisa Katoliki wa baraza la maaskofu wa Kisangani wanatoa wito kwa waumini na wananchi kwa ujumla kuzingatia maadili ya kibinadamu na kiinjilisti ili kuwa wapenda amani. Na kanisa Katoliki la Kongo liliandaa misa na kufuatiwa na maandamano ya amani ambayo yalimalizika katika uwanja wa Saint Pierre hii Jumapili tarehe kumi Machi mwaka tunao zaidi ya wakongo mia moja pamoja na raia wa nchi nyingine walishiriki katika matukio hayo. Ondoeni mikono yenu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni maneno haya kutoka kwa Papa aliyotamka wakati wa safari yake nchini Kongo, ambayo ilichaguliwa kuwa neno kubwa ya kuandamana na maandamano haya katika mitaa ya mji mkuu wa Italia, kwa mujibu wa redio ya Vatican. Mwishoni mwa maandamano hayo, Papa Francis aliwaonyesha mapenzi yake kwa maafa ambayo nchi yao inakumbana nayo, huku akitoa wito wa kukomesha vita huko Uvira katika Kivu Kusini. Mkusanyo wa vyakula na visivyo vyakula kwa ajili ya wa wakimbizi wa vita huko Kivu Kaskazini wenye makao yao makuu mjini Goma unaendelea katika jiji na tarafa la Uvira. Kampeni hii ilizinduliwa tarehe nane Machi katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za wanawake katika uwanja wa michezo wa Delunite wa Uvira. Huu ni mpango wa wanawake watetezi wa haki za binadamu wa Uvira, huduma ya jinsia, familia na mtoto, pamoja na vyama vingine vya wanawake. vikao vinavyohusiana na mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa wabunge wa mkoa mahakamani mjini Kinshasa vimemalizika. Mahakama ya rufaa ya Kinshasa Gombe na Matete ilichukua kesi zote chini ya ushauri siku ya tano na hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja Machi. Hukumu hizo zitatangazwa tarehe kumi na nne na kumi na tano Machi ijayo. Vikao hivyo vya mahakama vilianza siku ya pili tarehe tano Machi. Mzozo wa Matete ulihusu faili makumi tisa za maeneo bunge ya Moamba na changu katika chumba kimoja karibu sawa kwa mahakama ya rufaa ya Gombe, lakini kwa kesi kadhaa katika maeneo bunge ya Lukunga na Funa. Watu kumi na nane wote waaminifu katika kanisa la Wakimbangist walifariki hii Jumapili katika ajali ya barabarani kwenye barabara ya sakani ya Kasumbalesa. Gari lao liligongana na lori kubwa lililokuwa likisafiri kwa mwendo kasi. Dereva wa lori hilo kubwa, anayeaminika kuwa raia wa nchi ya kusini mwa Afrika, alikimbia mara moja. Vyombo vya usalama vinamtafuta. Watu wengi wanaamini kuwa anaweza kuwa tayari amevuka mpaka wa kuingia nchi jirani ya Zambia. John Gandu ameripoti Ezekiel Muzalia kwa usomi. Wahanga ambao wote ni wamemba wa muungano wa kijamii na uchunguzi wa kanisa la Kimbangu walikuwa wakitokea kwenye karamu ya ndoa ya mumoja kati yao ndani ya mtaa wa Mokambo siku ya Yenga. Walichukua nafasi ndani ya basi ya uchukuzi wa pamoja kwa ajili ya kurudi mjini Lubumbashi. Walipowasili ndani ya kijiji kikwata kwenye kilomita karibuni kumi na mtaa wa Mokambo, gari yao ilikutana na lori iliyokuwa ikitokea Kasumbalesa. Inawezekana dereva wa lori hiyo aliacha njia yake na kuwagonga. Gari ambayo ilikuwa ikisafirisha waamini hawa ilikutwa chini ya lori hiyo. Matokeo kwa muda ni watu kumi na munane kufariki, kati yao watoto wasichana watatu, wazazi wao, waongozi wa, wa muungano huo na wamemba wengine wa jamaa. Wahanga wote walipelekwa kwenye chumba cha wafu kwenye hospitali ya Mokambo. Kwa kuona ukosefu wa nafasi kwenye chumba hicho, mili zingine zilikosa nafasi. Mchungaji wa kwa kanisa la Kimbangu aliamuru mili hizo zipelekwe mjini Lubumbashi kwa kuandaa mazishi. Watu wa sita waliepuka ajali hiyo miongoni mwao wanawake wa nne na watoto wawili ambao wanalazwa kwenye hospitali ya Mokambo. Katika tarafa la Fizi huko Kivu Kusini, familia mia saba zilizoathiriwa na mafuriko ya ziwa Tanganyika katika kijiji cha Kenya, sekta ya Tanganyika zilihamishwa mwishoni mwa Juma. Mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu la Kongo katika tarafa la Fizi, Onesifor Kabandilwa, anatoa sauti ya kilio na kuomba msaada kwa familia hizi. Fisto Ngoma. Kijiji cha Kenya inakadiriwa kuwa na wakazi elfu sita. Wakazi hao wanaishi hasa kutokana na uvuvi na kilimo. Baada ya mvua kubwa ilionyesha wiki iliyopita mkoani humo, watu hawa wanaishi maisha duni, nyumba nyingi za makazi zilianguka, wakazi walipoteza kila kitu. Karibu mashamba mia mbili ya mihogo, mawese, ndizi na mpunga, vyote vilishambuliwa na mafuriko. President wa eneo wa shirika la msalaba mwekundu la DRC Fizi Onesifor Kabandilwa alisafiri katika vijiji vyote vilivyo na mabwawa pamoja na timu yake. Lengo lilikuwa kutambua mahitaji ya wasiriwa na kujaribu kutoa majibu ya haraka. Onesifor Kabandwila aliomba wakuu viongozi ili waweze kuwahamisha watu hawa mahali ambapo mafuriko hayawezi kuwafikia. Alisema kuna magonjwa ambayo hushambulia miguu ya watu, kwa kukaa kwenye maji kwa muda mrefu inaweza kusababisha vidonda kwenye miguu. Alisema sehemu za kuteka maji zimejaa mafuriko na kuambukizwa vyo avipo kuna hofu ya magonjwa ya kipindupindu na malaria. Zaidi ya hayo, barabara ya taifa namba tano imefunikiwa kabisa na maji kati ya Lwanga na Pemba Fistongo. Mama ya bala ni kiripoti toka Uvira, redio Kapi. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umeanza, hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja Machi, lakini mwezi huu una maana gani kwa jamii ya Kiislamu na ni tabia gani inapaswa chukuliwa katika kipindi hiki? Jaribio la kujibu na Sheikh Amurani Yuma Bungias mwakilishi wa jumuiya ya Kiislamu katika jimbo. Ramadhani ni mwezi mtukufu kwetu sisi Waislamu wa ulimwengu mzima. Ni moja kunako nguzo za Uislamu, nguzo ya ine ya Uislamu ndiyo mwezi wa Ramadhani. Ni mwezi ambaye mwislamu anaamurishwa kufanya matendo mazuri, kufanya upendo, kuula na watu, kujiepusha na dhambi na kutenda matendo ambaye Mwenyezi Mungu anaamurisha na kuacha yale ambaye Mwenyezi Mungu anaikataza. Ni mwezi ambaye tunapasha kufanya ibada mwingi kwa kumwomba Mwenyezi Mungu toba, yani ni mwezi wa toba, ni mwezi kwa wa pardon kwetu sisi Waislamu wa ulimwengu mzima. Muislamu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadani anapasha kuwa mwenye kuwa na unyenyekevu, mwenye kuwa na hali ya upendo, mwenye kuwa na hali ya kuhurumia watu, mwenye kuwa na hali ya kugawanya na watu na kusali, kumwomba Mungu toba ya kawaida katika mwezi mtukufu wa Ramadani. Mimi sawa vile kiongozi wa Uislamu ndani ya jimbo la Maniema, ninaambia Waislamu wote tufunge mwezi wa Ramadhani katika kimya na salama, katika moja na hali ya kuhurumiana, sababu Mwenyezi Mungu yupo pamoja na wenye kuhurumiana. Tunakaribisha kama mgeni naibu msemaji wa kijeshi wa MONUSCO, meja Alfred Mwabili. Anazungumzia maswala mengi ya sasa yanayohusiana na operesheni za kikosi cha MONUSCO sambamba na mamlaka yake ya kulinda raia hasa katika jimbo la Ituri na lile la Kivu Kaskazini. Meja Alfred Mwabili anajibu maswali ya Cris Mukanda. Meja Alfred Mwabili, jambo. Jambo sana. Nini ilifanyika katika soko la Lendu mwanzoni mwa mwezi huu? Eh, mnamo tarehe mosi mwezi huu vikosi vya MONUSCO vilipata taarifa kuwa wanamgambo wa kundi la CODECO walifanya uvamizi katika soko ya Lendu na kumjeruhi mwanajeshi mmoja wa FARDC kwa kumpiga risasi. Mara moja kikundi cha kudhibiti hali hiyo kilichojumuisha vikundi vya MONUSCO na FARDC kilitumwa kwa eneo la tukio na kilipatana na wanamgambo wa Kodeko ambapo kulizuka makabiliano makali, lakini wanamgambo hao waliweza kuzidiwa nguvu na waliweza kutoroka huku baadhi yao wakiwa na majeraha ya risasi. Niongeze kuwa maafisa wa vikosi vya MONUSCO waliendeleza doria katika eneo hilo ambapo waliweza kuwasukuma wanamgambo hao maeneo hadi maeneo ya Lukwambi na wakaenda kujificha msituni. Nieleze kwamba juhudi hizi zimesaidia pakubwa kuboresha usalama katika eneo hilo, kwani hali iko shwari mpaka sasa. Major Alfred, kundi la Codeco linaendelea kukiuka sheria za kimataifa, uh, za kibinadamu tufafanulie zaidi. Naam, kundi la wanamgambo la Kodeko limekuwa likifanya vitendo kadhaa ambavyo vinakiuka sheria za kimataifa za kibinadamu. Niseme kwamba hivi majuzi ambapo ilikuwa tarehe sita mwezi huu kuliripotiwa milio ya risasi iliyokuwa inatokea katika kanisa la Drodro na eneo la Largu. Katika kanisa la Drodro kulitumwa kikosi cha MONUSCO ambapo walipofika hapo walipatana na wanamgambo wa kundi la Kodeco ambao walianza kuwafyatulia risasi na mapigano yakaanza. Hata hivyo, maafisa wa MONUSCO walipambana na wanamgambo hao hadi kuwashinda nguvu na waliweza kuondoka kanisani humo. Vilevile, baadaye kidogo maafisa wa MONUSCO wakapata taarifa kwamba kuwa wanamgambo wa kundi hilo hilo la Kodeko walianza kukabiliana na wanajeshi wa FRDC katika eneo la Largu. Vikosi vya kupiga doria vya MONUSCO vikaelekea eneo la Mkasa kuwasaidia wenzao wa FRDC kupambana na wanamgambo hao. Ni jambo la kusikitisha kwamba wanamgambo hao walipeleka makabiliano yao katika hospitali ya Drodro, lakini walikabiliwa kwa umakini ili kuzuia kumuumiza raia yoyote hadi waliposhindwa nguvu. Vikosi vya MONUSCO na FRDC walikita kambi katika eneo hilo na kuimarisha doria ili kuhakikishia wakazi wa eneo hilo kuna usalama wa kutosha. Major Alfred, tueleze mpango ya MONUSCO ya kuondoka nchini DRC imefikia wapi? Nam, kwa sasa nieleze mchakato huo ushangoa nanga, kwa sababu tarehe ishirini na nane Februari mwaka huu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSKO Bintu Keita aliweza kupeana kambi ya MONUSKO ya Kamanyola kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Niseme kwamba kupeana rasmi kwa kambi hiyo kwa serikali ya taifa hili ni thibitisho tosha kuwa MONUSCO inafanya kazi na asasi tofauti za mamlaka ya taifa hili ili kuweza kuondoka kwa utaratibu uliokubaliwa ili kuheshimu maamuzi ya wananchi wa taifa hili. Tuambie tena operation Springbok imefikia wapi? Naam, kwa sasa mipango ya operation Springbok inaendelea vizuri na vikosi vyote vya MONUSCO vinavyohusika kwa sasa viko tayari kupambana na kundi la wanamgambo wa M23 na makundi mengine ya wanamgambo. Kwa sasa vikosi hivyo viko ange, ili kuweza kuzuia wanamgambo hao kuvamia miji ya Sake na Goma. Vilevile vile, vikosi vya MONUSCO vilivyoko katika eneo la Nyanzali vinaendelea na juhudi za kupambana na kundi la M23. Vikosi hivi vinaakisha, vinalinda usalama katika eneo hilo ili kuzuia kufungwa kwa njia zinazotumika kupeleka msaada kwa wahanga wa vita pamoja na kuwasaidia raia walioathiriwa wa na vita. Major Alfred Mwabili tumeshukuru, asante asante sana e Radio Kapi, dossier en Swahili. Vitisho vimesalia kuwa vingi kwa wakazi wa Buhozi, Pakabare na Kamanyola tarafani Walungu katika sehemu ya kusini ya Bukavu. Hii inafuatana na wingi wa ardhi na uchafu mwingine unaosambaratika kutoka kwenye milima ya Rwanda iliyoko juu ya mto Ruzizi. Kisa cha hivi punde zaidi kilitokea tarehe makumi mbili na tatu Januari mwaka tunao, wakati maporomoko ya ardhi yalipozuia kwa muda mtiririko wa maji kutoka Ruzizi na kusababisha mafuriko ya nyumba zinazozunguka. Siku chache baadaye timu ya wanasayansi kutoka chuo kikuu rasmi cha Bukavu, universite Officielle de Bukavu, na kituo cha utafiti wa sayansi asilia cha Lwiro walienda kwenye maeneo yaliyoathiriwa na maporomoko ya udongo huko Buhozi na Lukula. John Kasami kwa ripoti. Siku chache baada ya maafa hayo ya mlima toka Rwanda kuangukia hadi kuziba maji ya mto Ruzizi yasiendelee kutililika sehemu ya Kongo, tume ya watafiti toka Chuo Kikuu IOB na kituo cha Seresene Lwiro walitumwa kuendesha utafiti nafasi zile hatarishi. Tuse Mugaruka garuka bibentio alikuwa alikwa miongoni mwao, kuko kokongamba mwaya buhozi wanaita Luhore, kuli kwenye budongoli kwe katika na watu walikuwa wanaishi, wakaanza bomola manyumba Buhozi, kuna ngambo wengine, ngambo ya Lukula kwenye kwenyiko, karibu na mutoni Ruzizi kwenye budongo, nayo ya ngukiaka ko ngambo ya Rwanda ikashukia moruzizi ikafunga saa chache. Kisha pale mai ikaanza jitafutia njia kidogo kidogo kidogo kidogo mba ikafungula njia mbe mbaka sai haikurudia mu njia yayo yalikuwa nayo mbele ya pale. Shirika la raia aliuskalo na mazingira jimboni Kivu ya kusini nalo lilithibitisha tuliona pia kunakuwa ingine jambo ambao watu hawaheshimii oyo, meta ambao wanasema 10 metre derive kwa kujenga pembeni ya mitoni kwa sababu tunajua pembeni ya laki ni saa metre derive, lakini pembeni ya mitoni wanasema ni jii metre derive. Watu waheshimie sheria. Mwakilishi wa serikali ya jimbo Kamisa usikaye na mazingira nosie kazunguziwa mtu moi alisema serikali iko tayari kupambana kwa kila njia ajili ya kunusurisha maisha ya wakaji waishio Buhozi, Luhore na Lukula. Kufatana na hali yenye lipita Buhozi, serikali inalia sana na inaendelea kutosha machozi kama vile ilikuwa kale na nafasi zingine zote. Serikali inajitambua na inasema tena kama inasindikiza na inaendelea kusindikiza wakaji wake, kwa magumu hiyo yote waliopata. Serikali ni kama vile baba, baba anapashwa kushughulikia watoto, hata kama mutoto asikie baba, hatafunga mikono. Baba anapashwa tusema kila mara, na njo kwa maana nimesema tena kama Maendeleo ni kitu ya watu wote, wanapasha tia mafikiri, nagiza watu wengine wote wasifunge macho, wasaidie watu. Chama ya pata mia moja makumi tano zinatarajiwa zihamishwe, ila mahali zitapelekwa bado kujulishwa na ngazi za utawala. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, jimboni Maniema Kampuni ya China inayofanya kazi ya uboreshaji wa kisasa katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Kindu inatarajiwa kuanza tena kazi hiyo. Hii ni moja ya maamuzi ya mkutano wa siku tatu kati ya tume ya pamoja ya serikali ya mkoa bunge la mkoa RVA, huduma ya hati miliki za mali zisizohamishika pamoja na shirika la raia, hii baada ya muda mrefu wa mgogoro kati ya RVA na huduma ya hati miliki ya mali zisizohamishika ambayo ilitoa viwanja vya eneo la uwanja wa ndege kwa raia baada ya kutembelea ardhi hiyo siku ya Jumapili, raia wanaokaa eneo hilo wameombwa kuondoka mahali hapo na kusubiri wapewe mahali pengine pa kujenga makazi yao. Tuelekee huko Kivu Kaskazini. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake mwaka huu tunao bado, yalifanyika katika hali ya vita, watu wengi kuhama makazi yao na hali siyo ya kibinadamu ambayo wanawake wanapitia na familia zao. Maandamano yanayohusiana na hayo siku ya tano iliyopita yalikuwa fursa ya kuwaenzi waasiriwa wote wa migogoro ya kivita, dhuluma na matokeo mengine, anatangaza Esther Ndoto, mkuzaji wa shirika la Ange Nouveau lenye makao yake makuu mjini Goma. Ilikuwa mbele ya maelfu ya wanawake kutoka tabaka mbalimbali, mbali na waziri wa jinsia, familia na watoto, alipotembelea Goma. Katika hafla hiyo, channel ya runinga ya mtandaoni inayojitolea kuinua sauti ya wanawake ilizinduliwa rasmi na Un Jour Nouveau. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.