Oh, watu kumi na nane walifariki Jumapili kwa ajali ya gari kwenye barabara Kasenga Kasumbalesa. Gari iliyokuwa inawabeba iligongana na gari nyingine. Maskofu wa kanisa Kikatoliki wachopo wanalaani uvamizi wa Rwanda kupitia waasi wa M23 nchini Kongo. Walisema hayo mwishoni mwa kikao chao weekend hii huko Kisangani huko Kase Oriental. Mzunguko barabarani utaanza tena muda si mrefu kwenye muhimili wa mpompa kabe ya Kamwanga. Kazi za ukarabati daraja lililo kwenye mto Lukula katika tarafa la kabe ya Kamwanga zinaendelea vizuri, inasema ofisi ya barabara. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndio habari kamili. Watu kumi na nane wote waaminifu katika kanisa la Wakimbangist walifariki hii Jumapili katika ajali ya barabarani kwenye barabara ya sakani ya Kasumbalesa. Gari lao liligongana na lori kubwa lililokuwa likisafiri kwa mwendo kasi. Dereva wa lori hilo kubwa, anayeaminika kuwa raia wa nchi ya kusini mwa Afrika, alikimbia mara moja. Vyombo vya usalama vinamtafuta. Watu wengi wanaamini kuwa anaweza kuwa tayari amevuka mpaka wa kuingia nchi jirani ya Zambia. Jean Gandu ameripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi Wahanga ambao wote ni wamemba wa muungano wa kijamii na uchunguzi wa kanisa la Kimbangu walikuwa wakitokea kwenye karamu ya ndoa ya mumoja kati yao ndani ya mtaa wa Mokambo siku ya Yenga. Walichukua nafasi ndani ya basi ya uchukuzi wa pamoja kwa ajili ya kurudi mjini Lubumbashi. Walipowasili ndani ya kijiji kikwata kwenye kilomita karibuni kumi na mtaa wa Mokambo, gari yao ilikutana na lori iliyokuwa ikitokea Kasumbalesa nawezekana dereva wa lori hiyo aliacha njia yake na kuwagonga gari ambayo ilikuwa ikisafirisha waamini hawa ilikutwa chini ya lori hiyo. Matokeo kwa muda ni watu kumi na kufariki, kati yao watoto wasichana watatu, wazazi wao, waongozi wa, wa muungano huo na wamemba wengine wa jamaa. Wahanga wote walipelekwa kwenye chumba cha wafu kwenye hospitali ya Mokambo. Kwa kuona ukosefu wa nafasi kwenye chumba hicho, mili zingine zilikosa nafasi Mchungaji wa kanisa la Kimbangu aliamuru mili hizo zipelekwe mjini Lubumbashi kwa kuandaa mazishi. Watu wa sita waliepuka ajali hiyo, miongoni mwao wanawake wanne na watoto wawili ambao wanalazwa kwenye hospitali ya Mokambo katika tarafa la Fizi huko Kivu Kusini. Familia mia saba zilizoathiriwa na mafuriko ya ziwa Tanganyika katika kijiji cha Kenya sekta ya Tanganyika zilihamishwa mwishoni mwa Juma mkuu wa shirika la msalaba mwekundu la Kongo katika tarafa la Fizi, Onesifor Kabandilwa, anatoa sauti ya kilio na kuomba msaada kwa familia hizi. Fisto Ngoma. Kijiji cha Kenya inakadiriwa kuwa na wakazi elfu sita. Wakazi hao wanaishi hasa kutokana na uvuvi na kilimo. Baada ya mvua kubwa iliyoonyesha wiki iliyopita mkoani humo, watu hawa wanaishi maisha duni, nyumba nyingi za makazi zilianguka, wakazi walipoteza kila kitu. Karibu mashamba mia mbili ya mihogo, mawese, ndizi na mpunga, vyote vilishambuliwa na mafuriko. President wa eneo wa shirika la msalaba mwekundu la DRC Fizi, Onesifor Kabandilwa alisafiri katika vijiji vyote vilivyo na mabwawa pamoja na timu yake. Lengo lilikuwa kutambua mahitaji ya wasiriwa na kujaribu kutoa majibu ya haraka. Onesifor Kabandwila aliomba wakuu viongozi ili waweze kuwahamisha watu hawa mahali ambapo mafuriko hayawezi kuwafikia. Alisema kuna magonjwa ambayo hushambulia miguu ya watu, kwa kukaa kwenye maji kwa muda mrefu inaweza kusababisha vidonda kwenye miguu. Alisema sehemu za kuteka maji zimejaa mafuriko na kuambukizwa vyo avipo kuna hofu ya magonjwa ya kipindupindu na malaria. Zaidi ya hayo barabara ya taifa namba tano imefunikiwa kabisa na maji kati ya Luanga na Pemba. Fistongo mama ya Bala, nikiripoti toka Uvira. Kapi, katika jimbo la Chopo maskofu wa Kikatoliki wanachama wa baraza la maskofu wa Kisangani wanalaani uvamizi wa Rwanda mashariki mwa Kongo kupitia waasi wa, wa M23. Kulingana na maaskofu wa Kikatoliki, ukosefu wa usalama unaosababishwa na waasi hao unaambatana na vurugu kubwa na uporaji wa mali asili. Walieleza hayo mwishoni mwa juma, mwishoni mwa kikao chao cha kawaida kilichoandaliwa Kisangani kuanzia siku ya tano iliyopita hadi siku ya sita. Katika tamko lao, maaskofu wa Kikatoliki pia wanashutumu kuongezeka kwa madhehebu ya kidini ambayo yanatumiwa vibaya na wanasiasa Kutokana na hali hiyo, maaskofu wa kanisa Katoliki wa Baraza la Maaskofu wa Kisangani wanatoa wito kwa waumini na wananchi kwa ujumla kuzingatia maadili ya kibinadamu na kiinjilisti ili kuwa wapenda amani. Na kanisa Katoliki la Congo liliandaa misa na kufuatiwa na maandamano ya amani ambayo yalimalizika katika uwanja wa Saint Pierre hii Jumapili tarehe kumi Machi mwaka tunao zaidi ya Wakongo mia moja pamoja na raia wa nchi nyingine walishiriki katika matukio hayo. ondoeni mikono yenu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni maneno haya kutoka kwa Papa aliyotamka wakati wa safari yake nchini Kongo, ambayo ilichaguliwa kuwa neno kubwa ya kuandamana na maandamano haya katika mitaa ya mji mkuu wa Italia, kwa mujibu wa redio ya Vatican. Mwishoni mwa maandamano hayo, Papa Francis aliwaonyesha mapenzi yake kwa maafa ambayo inchi yao inakumbana nayo huku akitoa wito wa kukomesha vita huko Kivu Kaskazini. Utulivu mdogo unaonekana siku ya kwanza hii katika eneo la mapigano kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 katika tarafa za Ruchuru na Masisi. Vyanzo kadhaa vya ndani vinasema kwamba kuna waasi huko Rwindi na katika maeneo mengi katika usultani wa Bwito na vilevile vile kwenye mhimili wa Mweso Kashuga. Vyanzo hivi pia vinazungumza kuhusu takriban raia kumi waliouawa katika vijiji vya tabaka mutanda huko Uvira katika Kivu Kusini, ambako tunarudi. Mkusanyo wa vyakula na visivyo vyakula kwa ajili ya wa wakimbizi wa vita huko Kivu Kaskazini wenye makao yao makuu mjini Goma unaendelea katika jiji na tarafa la Uvira. Kampeni hii ilizinduliwa tarehe nane Machi katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za wanawake katika uwanja wa michezo wa Delunite wa Uvira. Huu ni mpango wa wanawake watetezi wa haki za binadamu wa Uvira, huduma ya jinsia, familia na mtoto, pamoja na vyama vingine vya wanawake. Fisto Ngoma Ishara iliyotolewa na wanawake hao pekee inaonesha kiwango cha kujitolea kwa wanawake wa Uvira kusaidia wanawake wengine na watoto wanaoteseka kutokana na ukatili. Baada ya maandamano yao ya amani, walikusanya tarehe mnane kwenye uwanja wa michezo wa Kindanda, zaidi ya magunia kumi ya unga wa mahindi na maharagwe, mabidon ya mafuta ya mboga, chumvi na baadhi ya nguo mbi. Abigail Bitondo ni mtetezi wa haki za binadamu. Wamama biko, naona namna gani mutu hana tena samani, anauawa, anatendewa kiolela, yale yote mwanamke konaona na inagusa maisha yake, tulikusanyika sisi wamama ili tuweze kulia kwa ajili ya nchi yetu ya Kongo, na zaidi ya ile tutoe mchango kwa ajili ya kusaidia wenzetu wa anga ngambo ya province ya Nord Kivu. Hii ni mwanzo na vitu vyote tunavitia kwenye depo ya Meri, tutapita kwa mashirika mbalimbali. Kampeni itaendelea hadi Ijumaa ijayo, ambapo mwisho wake ujumbe wa wanawake kutoka Uvira utasafiri hadi Goma kupeleka mchango huu kwa wale wanaosika kwa waandaaji wa siku ya wanawake huko Uvira. Hali ya Kivu kaskazini ina athari mbaya kwa hali ya usalama kusini mwa Kivu wa Kusini. ni kiripoti toka Uvira, Fistongo mama ya Bala kwenye Kwanabaredo Kapi, huko Kasai Oriental. Tutoe taarifa ya mwendelezo wa kazi ya kukarabati daraja lililo kwenye mto Lukula katika tarafa la Kabeya Kamwanga. Kazi hii imefanywa tangu wiki moja sasa na ofisi ya barabara ili kuruhusu kuanza tena kwa trafiki kwenye muhimili wa Mupompa Kabe ya Kamwanga, takribani kilomita 45 kwa urefu. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa ofisi ya barabara ya mkoa, kazi hii ni sehemu ya mradi wa kufikisha madaraja ya chuma mia mbili na moja yaliyojengwa kwa Congo na kampuni ya Ufaransa ya Matier Sa, ambayo gharama yake ina thamani ya euro milioni 85 na kwa muda wa miaka mitatu. Basi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni Ituri, visa vingi vya magonjwa ya malaria viliorozeshwa tangu mwanzo wa mwaka huu ndani ya eneo la afya la Mahagi linalopatikana kwenye kilomita 118 na mujibunia. Ndani ya vitongoji hivyo munapatikana watu wengi, miongoni mwao watoto ambao ni wakimbizi na wanaoshikwa na magonjwa hiyo. Namna gani wakaji wanaweza kujilinda na magonjwa hiyo? Na ni jibu gani wakuu wa afya wanatoa? tunampokea kwa siku ya leo Daktari Daniel Upart, mganga mkuu wa eneo la afya la Mahagi. Yuko kwenye majadiliano na Marsial Kiza bia Mungu. Dr Daniel Upart, jambo jambo, journalist, twambiye hali ya afya hapa maiki ni namna gani? Apa kwetu ku Mayagi tukuna na problem mingi. Ya kwanza tukuna problem ya malaria, iko maladi inakuwa ya kwanza. Kisha malaria tunakuwa na mamalali nyingine, saa jare tukuna ba meningite, tukuna na problem ya IST kwetu, wanasema ku ku santé. Tunakuwa na problem nyingine ya hata ya ya epilepsi inakuja Me. ya kwanza ni malaria, kama kwetu tunaona malaria inakuwa preske Se kati pour ça ya kwetu yote watu wanafika mwasati santé wanaleta ile ugonjwa ya malaria. Sasa mnafanya namna gani kwa kutunza hiyo ugonjwa wa malaria na kufanya nguvu yote kwa kuwa hiyo ugonjwa isidumu zaidi kwa eneo yako ya afya? Kupatilia ile ya malaria iko na government anatusaidia ya kwanza tuna tuna ile system ya, ya marele communautaire, wanaita site de soins communautaire. Ni site ile iko pamoja na makommunauté kule, iko na wadawa enye communauté na leta enye government na leta, kama mutu anakuwa wanafaa texte mara moja, kisha wanampatia dawa ya bure juu kwetu, na ile programe dawa ya malaria ni ya bure kisha inakuwa vile ku niveau ya centre sante, wanaleta dawa ile ya malaria ya ure. Na ku niveau ya hopital general, wanafaa ya ile malaria ya nguvu, wanaita malaria ya paludisme grave, wanafaa ku niveau ya hopital general. Na kwetu tunakuwa na ile sisteme ya prevention ya kuona namuna kani mutu ashinguke maladi na malaria wanafaa na wana, tunaleta ka, wanaita kwetu, wanaita moustiquaire, mimi sio kama na swahili wanasema nini? eh, wanaleta moustiquaire, tulifanya distribution ya moustiquaire na kwa miaka ilipita ku, ku Desembre na ku Janvier, na ku niveau ya maternite, wanaleta ile wadau wanaita eh, fasidar kwa mama ya, ya mimba. Na watoto ile ya, ya, ya chini ya miaka tano wanatunza wao na dawa iko pamoja, dawa hiyo, na wanaleta dawa ya bure. Je pas kwa ile ma strategie ndio tunatumizia hapa kwa niveau ya tunasikia kwamba kunakuwa maeneo zingine za afya kama ma RD Santé, kunakuwa wakimbizi wengi sana, na hiyo ugonjwa mingi ya malaria inapatikana sana kwa hao wakimbizi. Mnafanya namna gani kwa kutunza vizuri hao wakimbizi? Na RD Santé, ya kwanza ku, tunafanza kwanza yenyewe anasema dénombrement, eh, tunatafuta namna gani ya kusabula watu ngapi wanafika ku, ku ma RD Santé mingi na herd sate ya Tilal, na herd sate ya Lego tunakuta watu mingi me kama tunafanya ile denombrema tunafaa mwaye yote, tunaleta rapor kwa wakubwa wakubwa, wanatusaidia naona namna gani ya kufaa plaidoyer juu watu wakuye tusaidie nayasana kuambia tu, kuna Care International tusaidia yersat. Nabakia tunafaa mwaye yote ya kufaa ma plaidoyer juu wakuye tusaidie, juu watu wanakuwa mingi. Difikite na kuya ya kupokea mamaradhi kusatsa Difikite na kuya ya kupokea kwa na tena kuwa gumu, tunakuwa vile na problemu ya ya dawa inakuwa problemu serie, natakuwa problemu ya wanganga wanganga. Unaona watu walikuwa mbele 10000 sasa wanakuwa 28000 Naomba kuongeza vile efectif ya wanganga sasa namna gani wataweza kuongeza effectife wa ya waganga? Unafanya effort gani juu waganga wapatikane kwa ile ma aires de santé yote? Effort ya kwanza ku niveau yetu ya zone santé inaanza kule musat sante na sate sante, atatuambia docteur, tuko na difficulté, tuko na kwa kidogo na kwetu. Ku niveau ya zone, tunaandika tunafaa listing sawa, a nasemaka, tunatuma etat de besoin yetu ku niveau ya DPS na DPS yeye anaona namna gani Katika mji Beni kumeonekana mabadiliko siku hizi ndani ya vitendo vya utetezi vya shirika la raia kwa ajili ya kutoa jibu kwa manufaa ya kijamii. Hiyo ni mpango wa kituo cha raia cha MONUSCO kupitia muungano tarafani wa utetezi kuhusu amani, uongozi na maendeleo. Ni mtazamo gani wa moja na wengine wanakuwa nao kuhusu mabadiliko haya na unakuwa na manufaa gani kwa raia? Fuateni maelezo kamili katika ripoti aliyetuandalia Mark Marufimbo. Muji na mtaa wa Beni zina vikundi 49 za shirika la raia na za kutetea haki za binadamu, ambao kila mmoja alikuwa akitumika kwa upande wake kwa kipekee. Matokeo ni kwamba kuna mara malalamiko ya wakaaji yalichelewa kupata majibu ya dharura, kama asema hapa B Ange Mbambu Muke, mrahisishi wa kikundi kile kipya. Mbele walikuwa natumika kila mtu kwa njia yake kipekee, na sasa kwa leo mimi naona kama ni mapya juu mwa hii sisteme yetu ya bledwaye. Ukapenda ufike mbio ende we peke juu utalamuka, unafika. Lakini ukapenda upate resulta ya mzuri, mwende wa mingi juu samko wa mingi itabatuma mwende kuteremo fe reshershe me. Ya mbele ilikuwa niende mi peke, unapata kozi unaanja andika nonaenda. Pendekezo yangu kubwa ni kuona kwamba hatuna vifaa, hatuna mwaye watu wiko lakini vifaa haviko, hatuna vile pesa. Yule ambaye anaweza kuwa na bajet ya kuhusu pledoye mproje yake ni kwake, sasa akuye tuchangie ili tuone kama kwetu kuna badilika namna gani hii ni mojawapo ya mipango itakayokamilisha uhusiano kati ya wafadhili na serikali, pia mashirika za kutetea haki za binadamu, alisema Alfonse Mubali ya Kambale wa shirika la raia mjini Beni. Kikao ya kama hii ni kusaidia kazi ambayo wanamemba wa s civil wanafaa ku faida ya komunote, na hii kikao inakuya kuongoza kuonyesha mzuri namna gani maorganization za so civil zinapasha tumika sirtere kupermetre de sorte ke bakwe karibu sana na wakaaji kwake, Janvier Kasairio, mwakilishi wa shirika la raia mtaani Beni, kupitia uwepo wa kikundi kile kipya, tatizo lote litakaorikodiwa katika majamii zitatatuliwa kufuatana na kanuni na gisi ipasavyo. Andukani ile mpango ni kubadilisha namna ya kutumika katika rai paske wanasema ni force vive. Ni kusema ni, ni vikundi ni mchangu wa mambo mengi sana ambao tunatia kabisa kuiongoza vizuri kusudi tubadilishe mitumikio na tuweze kubadilisha kutia njia za mzuri za kutumika na viongozi kusudi tuweze na sisi na viongozi kuweza kukaribia kabisa ile ngojeo ya wakaaji, na kuwepo na mabadiliko ndani na namna ya kutenda kwetu, kutenda kwa vikundi, kutenda kwa waongozi, kwa watu wote, kukuje kujibia na kutenda kwa wakaaji wao wenyewe, kujibiwe kwa mahitaji na mapashwa ya namna tunaweza kuboresha maisha ya wakaaji na kuboresha uongozi wao wenyewe. Ifahamike kwamba kikundi kile kipya yaundwa na wasimamizi ya majamii wa na pia mashirika za kutetea haki za binadamu za mahali, ikiwa watashindikizwa kiufundi na chumba cha kazi inayohusika na raia ya tume la MONISCO Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Tunaafika mwisho wa habari jioni. Njema kwenu, kwa heri.