Oh, wakimbizi wa vita vya hivi majuzi dhidi ya M23 jimboni Kivu Kaskazini wanaishi katika hali mbaya. Mwakilishi wa shirika la madaktari wasio na mipaka ndo aliwaambia waandishi wa habari siku ya nne hii mjini Kinshasa. Wanawake wa Bukavu wamepewa mahali panapofaa kwa shughuli zao eneo ambalo limejengwa na jizi kwa ufadhili wa ushirikiano na Uswisi. Katika jimbo la Tanganyika, madiwani wa manispa Kalemie wanafanya kazi katika mazingira magumu. Walifahamisha hayo wakati wa uthibitishaji wa mamlaka yao jana siku ya tatu. Hamjambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi. Baada ya ziara ya Goma ya Emmanuel Lapare, mwakilishi nchini wa shirika la madaktari wasio na mipaka, mkutano na waandishi wa habari uliandaliwa siku ya nne hii tarehe saba Machi mjini Kinshasa. Lengo ni kujadili hali ya sasa baada ya mapigano ya hivi majuzi na uhamishaji mkubwa wa watu pamoja na usaidizi unaotolewa na madaktari wasio na mipaka MSF katika maeneo tofauti ya watu kuhama makazi yao karibu na Goma. Hali mbaya ya maisha ya watu waliokimbia makazi yao ya Goma katika suala la maji, usafi, makazi na chakula ilikuwa mada ya kufadhaika kwa mwakilishi huyo wa MSF nchini jimboni Kivu Kaskazini. Maelfu ya wakimbizi wa vita wanamiminika tangu siku mbili sasa katika manispa Kanyabayonga, tarafani Lubero. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanakimbia mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika maeneo mengi katika tarafa jirani la Ruchuru. Hali zao za maisha zinasalia kuwa mbaya kama Marcel Papi Mukeba anavyotuambia kutoka Beni. Wakimbizi hawa waliohama makao yao wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake ambao baadhi yao ni wajawazito, wanakimbia Kirima, Sumikivu, Bwalanda, Kibingu na Kibirizi. Tangu siku ine, mapigano makali kati ya FRDC na waasi wa M23 yanaripotiwa katika maeneo haya ya wilaya ya Ruchuru. Wengi wao husafiri kilometa kadhaa kwa miguu wakiv Mbuga ya wanyama ya Virunga kabla ya kufika Kanyabayonga. Huko wanaishi katika hali mbaya, kwa mujibu ya Kavali Zawadi kutoka shirika la kundi la watu wa kujitolea kwa ajili ya amani. Wengi ya wakimbizi hawa wanalala inje na katika masoko. Mtoto mmoja mkimbizi alifariki jana, anaripoti Kavali Zawadi. Viongozi wa eneo wana hofu ya kuzorota kwa hali ya kibinadamu pa Kanyabayonga ambayo tayari ilikuwa na zaidi ya familia elfu Beni, Radio Okapi huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia siku ya nne. Hii ni siku ya nne mfululizo, mapigano yanaendelea kati ya wanajeshi wa Kongo na waasi wa M23 katika usultani wa Bwito, iko katika tarafa la Ruchuru vyanzo vingi vya habari vinasema kwamba waasi hao wamesonga mbele na wameteka vijiji vya Kikuku na Kibirizi tangu jioni hii siku ya tatu. Hali bado ni ya wasiwasi katika maeneo haya na vijiji vingine kadhaa vinavyozunguka ambavyo havina karibu asilimia makumi tisa ya wakazi wake. Kwa ufupi, kauli hii ya waziri wa mambo ya nje wa Ubeligiji kuhusu vita mashariki mwa Kongo, Haja Labib analaani kuendelea kwa vita mashariki mwa Kongo na athari kwa raia kama vile karibu na Nyanzale. Tunatoa wito kwa M23 kusitisha vita na Rwanda kukomesha msaada wote kwa M23. Wanajeshi wa Rwanda lazima waondoke Kongo. Imeandikwa hivyo kwenye akaunti yake ya X. Huko Kivu Kusini ambako tunaelekea, utulivu umerejea siku ya nne hii, huko Nyawaranga katika tabaka Bijombo katika nyanda za juu za eneo la Uvira, ambapo shambulio la kushtukiza hii siku ya tatu dhidi ya doria ya kivita ya FARDC na jeshi la Burundi ilisababisha vifo vya watu watatu na wengine kujeruhiwa. Vyanzo vya kijeshi katika eneo hili vinahusisha shambulio hili na wapiganaji wa Twirwaneho na washirika wao. Walakini, askari jeshi waliweza kuwaondoa adui kutoka eneo hili. Kina ripoti chanzo hicho hicho cha kijeshi cha FARDC Fisto Ngoma. Kikosi cha pamoja cha doria cha FARDC na jeshi la Burundi kiliondoka katika kijiji cha Mugeti na kuelekea eneo la Nyawaranga kwa lengo la kutambua ngome za mbele za Twirwaneho na washirika wao kabla kufika kileleni walikuwa wameonekana na washambuliaji ambao waliondoka kwenye kilele na kuja kufizia chini ya mliba huo wakitumia kingo zote mbili za mto Kanangananga. Duru za habari zinasema kuwa washambuliaji hao walirusha roketi katika doria hiyo. Wanajeshi watatu wa FRDC walifariki, mwingine alijeruliwa. Katika kurushiana risasi zilizofuata, kamanda wa kikosi kutoka Turwane aitwaye Mudakikwa aliuawa na wapiganaji wengine watatu kujeruliwa. Kikosi kazi kilifanikiwa kuwaondoa adui kabla ya kuchukua udhibiti wa eneo lote la milima. Duru za kijeshi husema hakuna harakati zozote za raia kufuatia shambulio hili, kutokana na ukweli kwamba eneo lote kuelekea Kiamba na Bijabu linakaliwa na wapiganaji wa turwano na washirika. Mkuu wa groupement ya Bijombo Amisi Tete anathibitisha shambulio hili na kusema kwamba lilitokea mbali na kijiji katika kichaka cha nyawaranga ambako hakuna raia. Ya, ni kiripoti toka Uvira. Mimi ni fistongo mama ya bala kwa nyaba radio kapi. Katika Kivu kusini wanawake wa Bukavu sasa wana mahali panapofaa kwa shughuli zao. Huu ni ukumbi wa wanawake katika jiji la Bukavu. Hii ni moja ya vyumba katika nyumba ya mwanamke. Imejengwa na Jiz kwa ufadhili wa ushirikiano wa Uswisi. Hii kupitia mradi wa PAS, mpango wa msaada wa afya ni katika kipengele chake cha afya na jinsia ambapo ukumbi huu ulijengwa na kukabidhiwa rasmi hii siku ya tatu tarehe 6 Machi mwaka tunao. Rachel Kesembangu anaripoti. Fisto Ngoma kwa usomi, jengo hili liko la bot katika manispaa ya Ibanda ni chumba cha mikutano ya shirika la wanawake na wamama. Ina uwezo wa kuchukua watu mia tatu. Nafasi itaruhusu wanawake kujadili haki zao kwa. Mkuu wa kitengo cha jinsia cha mkoa Jacqueline Ngengele alisema kuwa ni sehemu ambayo wanawake watakutana kwa pamoja, kujadili, kubadilishana kupeana taarifa zote za haki zao za maisha yao ya kila siku. Kulingana na yeye, ilikuwa ni tangu kuazimishwa kwa maandamano ya wanawake duniani mwaka elfu mbili kumi, ambapo jimbo la Kivu Kusini lilifuta mpango huu, na ni waziri wa zamani Marie Ange Lukiana ndiye aliyeweka jiwe la kwanza nafasi hii inawakilisha fursa kwa sababu wanawake hawatafuti tena mahali pa kukutana. Mkurugenzi wa kituo cha Olame huko Bukavu, Therese Mema alisema kuwa hii ni fursa kwa sababu wanawake hawaendi tena kutafuta au kukutana. Ilikuwa ni hitaji la kuwa na nyumba ya wanawake kukutana, sio tu kujadili, bali pia kubadilishana mazoezi na kujifunza. Gavana wa jimbo kwa muda Mark Malago Kashekere amekabidhi jengo hili akitoa wito kwa wanawake kuisimamia na vifaa vyote kama watu wanaowajibika. Kiwanda cha Plastico Do Sol kilicho kunako ru Limete kiliteketea kwa moto hii siku ya tatu tarehe sita Machi, chini ya macho ya wasimamizi wake mjini Kinishasa. Matokeo ni kwamba hakuna mtu aliyefariki katika mkasa huo, lakini uharibifu wa mali nyingi uliorekodiwa. Tena asubuhi ya siku ya 4 hii moto uliendelea kuwaka na kuathiri nyumba za jirani za watu binafsi. Asubuhi ya siku ya nne hii, wafanyakazi na wasimamizi wa kiwanda hicho walikutana, wakati huu si kufanya kazi, bali kuona uharibifu uliosababishwa na moto huo, wakiwa katika harakati za kusafisha magala ili kurejesha baadhi ya vitu ambavyo bado vipo katika hali nzuri. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Tanganyika, madiwani wa manispa Kalimi wanafanya kazi katika mazingira magumu. Walifahamisha hayo hii siku ya wa tatu, wakati wa hafla ya uthibitishaji wa mamlaka yao. Hivyo wanaomba viongozi kuboresha mazingira yao ya kazi. Pole Munanga kwa maelezo. Wajumbe wa ofisi ya muda ya baraza la washauri ya wilaya ya Kalemi na washauri wengine wote wanafanya kazi katika ofisi ndogo ambayo iko katika mtaa hiyo. Kwa jumla watu saba wanatumikia kwenye meza mbili tu, na wanalazimika kuketi uso kwa uso kwa sababu ya ukosefu wa nafasi. Washauri wa wilaya hiyo wanatujulisha kuwa wanajisimamia wenyewe kwa ununuzi wa vifaa vya ofisi. Kiongozi wa ofisi kwa muda ya baraza la washauri wa wilaya ya Kalemi anatumaini kuwa viongozi katika ngazi ya kitaifa na ya mkoa wataboresha mazingira yao ya kazi. Tuwajulishe kuwa ofisi za mwisho za washauri wa mitaa itasimikwa kutarehe makumi mbili na saba mwezi huu. Toka Kalemi, Polemunanga, Redio Kapi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, jumla ya wafungwa makumi tatu kutoka gereza kuu la Goma wakiwemo wanawake wawili walinufaika kutokana na kuachiliwa kwa masharti hii siku ya tatu kwa amri ya waziri iliyotiwa saini mwishoni mwa mwezi Februari na waziri wa sheria na mtunza mihuri. Hafla yao ya kuachiliwa ilifanyika ndani ya gereza hilo mbele ya viongozi kutoka ofisi ya mkoa ya Sendeash na MONUSCO kupitia sehemu yake ya ya kusaidia haki. Ripoti ya Gabriel Wamenya. Wote wakiwa na nyuso zenye kujaa furaha, wakivaa vazi zao za wafungwa, macho yao ilikuwa ikitazama usomi wa kiongozi wa jela la Muzeze Serge Kiero kwa kuwajulisha kuachwa kwao huru. Hapo hapo mumoja kati yao hakuficha furaha yake baada ya jina lake kutajwa kunako oroza ya waliofaidia maamuzi haya ya serikali tunamnukuu hakika, nipo mwenye furaha, nimehukumiwa miaka ine ndani ya jela. Sasa ninafurahi kuachwa huru kweli, Mungu asifiwe. Mwisho wa kumnukuu. Kwa upande wake, kiongozi wa jela la Munzenze aliwajulisha kwamba kuachwa kwao huru hakutoshi, wanaweza kufuatwa tu na vyanzo vya sheria ikiwa watatenda makosa, alithibitisha Serge Kiero. Tujulishe kwamba shughuli hiyo ya kawaida itasaidia kupunguza idadi ya wafungwa ndani ya jela zote nchini DRC jela la Munzenze hivi sasa lina wafungwa elfu tatu, mia nane makumi mbili na sita. Goma, Gabriel Wamenya Radio Kapi. Mwezi wa Mwezo kusherekea na kukumbuka haki za mwanamke tayari umeanzishwa nini kuelewa kuhusu maandalizi na utaratibu wa sherehe hii mjini na mtaani Beni ingalau changamoto ya usalama inaendelea kuvuga eneo hili. Kwa kuliongelea tunampokea kiongozi wa chumba cha kazi inayohusika na jinsia mwanamke na mtoto mjini Beni Birich Sabuni, anajadiliana na Mark Marufimbo. Birich Sabuni jambo. Jambo sana. Sherehe ya mwezi ya mwanamke tayari yameanzishwa maandalizi na utaratibu wa kazi mjini na mtaani Beni, ni kipi? mpangilio ya leo kuhusu kikao ambacho tumefaa ilikuwa kuongea namna gani tutatembea kuhusu mwezi wa mwanamke na matembezi yetu tulilinganisha kufatana na message kubwa ambayo ministre wa jenda alipana, kufatana na hali ambayo muji wetu ama jimbo wetu wa Kivu ama s ya RDC inapitia. Ni kwa hiyo tulikala wamama, kamati ya wamama, kuangalia namna gani tutawakilisha hiyo message ambayo ministre alipana. Wamama walikuwa wengine walikuwa wamesikia a vibaya kusema, wanasema ya kwamba hii mwezi hakuna kitu ama mipango fulani ambayo itatimilika. Na kwa hiyo tulipenda tuwahakikishie ya kwamba mipangilio yote ambayo ilikuwa imekamatwa itatimizwa, lakini tukikuwa kwa hali ya kilio ni kwa hiyo mpango tumekamata tutavala vazi nyeusi hiyo siku ya conference les. Tutaikala tunachambua chambua teme ambayo ilitoka hii yi mwaka na le wit tutaikala ku kanisa ambayo inaitwa Selpa, na hiyo siku vile vile tukuwe tumevala kanzu ama nguo nyeusi tuoneshe hali ya kwamba kwetu vitu si vizuri, vitu ni vibaya. Na kwa hiyo tulienda tunasii wa mama, tunawasii sana tutembee katika utaratibu, hatutaki mavurugano kwa hiyo siku kwa sababu ulimwengu nzima unalia nasi, Kongo nzima italia nasi isikuwe kusema watu wanalia na sisi, lakini sisi hatujue hali ambayo tunapatikana ndani. Ndiyo maana tunakazia kabisa mwanamke wa Beni aoneshe sura ya hekima na aoneshe sura ya kweli kweli anaishi hali ambayo wengine wanatulilia, isipokuwa isikuwe kusema Kinchasa watulilie, lakini sisi wa mama wa Beni hatuzulii kwa huu mwaka. Taswira gani itavaa hii sherehe kwa maeneo yenu? Tunayoya kwamba tunaishi hali ya vita, tunaishi hali ya masukumano sana ya mahamisho, lakini tuliona tunasema hata kama hiyo hali ya mahamisho, hali ya masukumano ya ukimbizi, iko mwanamke wa Beni ana nguvu, na kwa hiyo tunaendelea tu kufanya mchango wetu kidogo kidogo, ili tuangalie nini ya maendeleo tutafanya, na hiyo kamati iko inaendelea. Ni kusema hata tunakutanana, hata tunafanya konferensi, hata tunaingia kanisani, ni nguvu ya mchango ya wanawake. Na ndiyo kwa kufatana na hiyo tendo ya pamoja na umoja iko na itakuwa ya maendeleo hii mwaka. Ndio, ingalao changamoto mupitawe yapo o, nini mutakazia, sawa pia lengo na mapendekezo kwa kuifikia mpango ya Wimars, haiko mpango ya wamama. Na kama hiyo siku ilitokana ni kufatana na tabia ambayo wanaume walikuwa wakifanya ngambo ya wanawake, inatubidi sisi sote, mkono mkononi, wa baba wa mama na vijana, wayue kesho yetu ni gani, na maendeleo si kwa wanaume tu, maendeleo ni kwa wanawake na kwa wanaume. Ndio maana tunasema hiyo siku isikuwe siku ya kuachilia wamama, ni kusema, mara hiyo tunaona kama tutafanya nini. Sisi wababa na sisi wamama kwa pamoja tunaweza, lakini wakati wa baba wanakuwa wakishimama pembeni, wakisema wanaangalia kama wamama watafanya nini, pale inakuwa haitusaidie na hata siku moja. Ndio maana tunasii wababa na sisi vile vile tukamate ile hali Tusikuwe tena chanjo ya kuleta mavurugano kati ya kichwa ya wabama, ili tena mizozo ipatikane. Tunataka salama na tunapenda tuishi hii mwezi ya wanawake tukiwa katika hali ya kuonesha kitu gani sura mbaya ambayo tunaishi katika este ama katika jimbo letu la Nord Kivu. Bi Rizabuni, shukran. Asante <muchas> Wanawake wa Ituri wanaoendesha biashara ndogo ndogo katika mji wa Bunia wanapata matatizo makubwa katika kuongeza mauzo yao. Ukosefu wa usalama ni mojawapo ya mambo yanayowazuia kuuza bidhaa zao katika vijiji vya mbali na Bunia. Wengine wanataja ukosefu wa taarifa za ujasiriamali. Haya ni maoni yaliyotolewa na shirika lisilo la kiserikali la Association Congolaise pour la Recherche Académique Accra Peace Building, wakati wa mafunzo kuhusu ujasiriamali wiki iliyopita. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Wamama hawa wanachuruza vitu kama vile vitumbula, tomate, nguo za vieti kwanga na hata tuska, uchuruzi ambao wanaweka kwenye sehemu nyingi za barabara ndani ya mji Bunia. Hawa wanasema ya kwamba zamani walikuwa na ugumu kama vile wakulinda mutai zao, na hata kujulisha uchuruzi wao kwa wateja, ili wafaidike na waende mbele. Wamama hawa wanaeleza na marketing ushurti zinazohitajika ili kufaidika na muradi transform ya serikali, ambayo inalenga kusaidia wamama wenye kuwa na uchuruzi ndogo ndogo au tena wale wanaokuwa na kampuni za kugeuza mazao ya shamba. Angel Ngubi, mama mwenye kuwa na miaka karibuni makumi sita, anasaga kalanga na kuwa kindakinda au tena lotoba kama vile nasemeka mjini Bunia. Lotoba, mina nunua kalanga kidoko, mina kwenda kusaka vile kumashini ya batu mina funga kidoko kidoko sababu kwake msimamizi wa muungano Akrapis Building. Lengo la mafunzo hiyo ilikuwa kuwafundisha wamama hawa kuhusu kazi za kujitegemea na kuwatolea ujuzi ili waandae kazi zao vizuri. Jean-Claude Ipungu: tunawapatia formation wajue namna gani wao wanatumikaka deja, wajue namna gani waanza kuendelesha kazi yao. Tunawaonesha namna gani anaweza kujisha ile technique ya marketing, namna gani anaweza kuchunga franga, kuepargner, kuongeza kapitali yake endelee mbele. Zaidi ya wamama 300 waliorozeshwa kisha mafunzo ili watoe ukadideti wao kwenye mradi Transform. Wanatumaini kupata usaidizi kifedha toka benki kuu ulimwenguni. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata.