Copy? Oh, copy. Mapigano yameripotiwa tena siku ya tatu hii karibu na Kibirizi na kwenye muhimili wa Kikuku katika usultani wa Bwito katika Kivu Kaskazini. Hali hiyo imesababisha raia kuyahama makazi yao jimboni Kivu Kusini. Mvua kubwa ilionyesha siku ya tarehe 5 Machi ilisababisha uharibifu wa mali na wanadamu katika tarafa la Kalehe. Katika tarafa la Beni, bei ya kilo moja ya kakao imeongezeka kutoka dola moja na nusu hadi dola nne na nusu au hata dola tano katika sekta Rwenzori. Maelezo ni katika idhaa hii. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kabla ya kwenda mbele zaidi, fahamu kuwa mjini Kinshasa moto ulizuka katika magala ya kiwanda cha Plastico Do Sol jana siku ya tatu asubuhi. Kiko katika Duzieme Rue Limete Industriel. Kiwanda hiki kinajulikana kwa utengenezaji na uuzaji wa vitu vya plastiki. Hakuna mtu aliyekufa kulingana na vyanzo kwenye eneo lakini, uharibifu wa mali nyingi ulirekodiwa. Sababu za maafa bado hazijajulikana. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yameripotiwa tena tangu saa za kabla ya saa sita mchana siku ya tatu hii, karibu na Kibirizi na kwenye muhimili wa Kikuku katika usultani wa Bwito. Ilikuwa kati ya jeshi la Kongo na makundi ya wenyeji silaha dhidi ya waasi wa M23, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Kusonga mbele kwa waasi kuelekea maeneo mapya katika sehemu hii kunasababisha kuondoka kwa wingi kwa watu wanaokimbia mapigano haya. Nitokea saa tano mchana hii leo ndipo mapambano yalizuka upya kwenye usultani mdogo wa Butanda, mtani mutani Rutshuru, huko waasi wa mishirini na tatu walioidhibiti kijiji cha Kirima kilometa munane 8 na Kiberezi. Wakati wa mapambano za usiku wa kuamkia hii siku ya tatu, waripotiwa kusonga mbele na kuyavamia mchana kati hii leo kijiji cha Kabanda, karibuni kilometa saba na Kiberezi, kinyuma ya kwamba kijiji cha Kiberizi hicho cha madini kitoacho Somikivu na kandokando za ishi tishio kubwa huko karibuni. Asilimia tisini ya raia wazema makazi zao, waami wale wa mama, watoto na hata wazee walikimbia, baadhi yao jana jioni hata usiku kutwa. Hawa waliwasili mapema ileo sehemu za Windi wakijielekeza, wamoja pa Kanyabayonga na wengine pa Vichumbi. Tishio kubwa la ripotiwa kadhalika maeneo za Kikuku, kijiji kuu cha usultani wa Bwito ni kutokana na wasi wanaojaribu kuendelesha mashambulizi sehemu hizo kiisha wao kuchukua udhibiti wa kijiji cha Nyanzale yojana. Raia wa sehemu za Kikuku nao pia waripotiwa kuyahama makazi zao na kukimbilia sehemu za Kanyabayonga na wengine paikobo. Mtani walikale Goma, Bernardin Angirajo kapi. Daktari Denis Mukwege analiomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusimamisha na kupitia upya mpango wa pamoja wa kuondoka kwa MONUSCO kulingana na mabadiliko ya hali ilivyo. Alisema hayo katika barua ya wazi iliyotangazwa kwa umma siku ya pili. Anatoa angalizo la baraza kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama na kibinadamu pamoja na kuongezeka kwa ghasia za kutumia silaha na athari zake kwa wakazi wa Kivu kaskazini hasa. Kwa daktari Mkwege, vikwazo vikali na hatua za haraka lazima zichukuliwe ili Rwanda isimamishe uungaji mkono wake kwa M23 na kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Congo ili kuendeleza kumaliza mgogoro kunyamazisha silaha katika Kivu kaskazini na kusini na janga la kibinadamu katika jimbo la Sanguru kijiji cha Dima katika tabaka Lombela sekta ya Ngandu huma, kimeachwa na wakazi wake wote tangu siku ya kwanza iliyopita. Hii ni kufuatana na kuwepo kwa wanajeshi wa jeshi la Lusambo wikendi iliyopita katika tarafa la Lubefu. Msimamizi wa tarafa anaripoti kuwa askari hawa wamezidhulumu familia nyingi tangu walipofika siku ya wa sita huko Lubefu karibu saa tano usiku kwa misheni isiyojulikana na viongozi wa eneo hilo, baada ya uporaji mkubwa wa mali za raia katika kijiji cha Dima. Watu hawa waliovalia sare walikamata hata kuwatesa na kuwafunga watu wanane ambao waliwapeleka Lusambo katika mazingira yasiyo ya ya kibinadamu, kwa mujibu wa vyanzo vya ndani. Maelezo na Jacques Mukongole katika ripoti ya Esther Ndalafina. Kwa mujibu wa musimamizi wa wilaya ya Lubefu, askari hawa walipelekwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi la Lusambo kwa mgogoro wa madaraka ya kiasili, hasa kikundi cha Lombela kijiji cha Jima kilomita 17 na nusu kituo cha Lubefu. Walifika Lubefu na usiku bila kuonesha amri yao ya misheni kwa mamlaka. Dakika chache baadaye, walivamia nyumba ya chifu Onama ambaye alikuwa amerejeshwa kwa haki zake wiki chache zilizopita kwa amri ya mkoa ambapo walichukua pesa na vitu vya thamani ikiwa ni pamoja na alama za nguvu za mamlaka za chifu. Kuwasili Dima saa mbili asubuhi siku ya Jumapili. Vyanzo kadhaa vilivyowasiliana vinajulisha kwamba wanamgambo hao walipora mali kadhaa na kuwatesa raia. Walichukua mbuzi na kuwauza kwa bei ya chini huko Lubefu. Alipowasiliana mkaguzi wa jeshi la Lusambo alisema kuwa aliwatuma askari hawa kuthibitisha madai ya kuwepo kwa kasho haramu ilioandaliwa na askari moja aliyekuwa demobilize katika jimbo la Chopo. Karibu watu mia tatu waliohusika katika ukatili unaohusiana na mzozo wa makabila ya Mbole tayari wamekamatwa tangu kuanza kwa mzozo huu, ni mwaka mmoja uliopita sasa hivi. Ndivyo anavyotamka waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa Jean Norbert Lokula Lolisambo. Alisema hayo hii siku ya pili wakati wa kuwasilisha hadharani washambuliaji wawili. Mmoja anaaminika kuhusika na kukata mikono yote miwili ya msichana mwenye umri wa miaka saba wiki iliyopita. Wapili anawasilishwa kama mchawi anayehudumia kundi la washambuliaji. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anathibitisha kuwa watu hawa watahukumiwa na anaita raia kuwa waangalifu. Shirika la Human Rights Watch linaomba Rais Felix Tshisekedi kuelekeza mhula wake wa pili katika haki za binadamu nchini Kongo. Lazima kuwalinda raia, kuheshimu uhuru wa kimsingi na kutanguliza haki na uwajibikaji. Haya ndiyo tuliyosoma katika barua ya shirika hilo lisilo la kiserikali la kimataifa iliyoelekezwa kwa mkuu wa nji wa Kongo na kutangazwa hii siku ya tatu. Mwongozo wa haki za binadamu unaweka msisitizo maalum katika uboreshaji katika maeneo matano muhimu ya maisha nchini Congo: haki za uhuru wa kujieleza, uhuru wa vyombo vya habari na haki ya kukusanyika kwa amani, ulinzi wa raia katika maeneo yenye migogoro, mageuzi ya mfumo wa mahakama na mapambano dhidi ya rushwa, inasema Human Rights Watch. Jimboni Kivu Kusini, mvua kubwa iliyonyesha katika jimbo lote mnamo siku ya pili tarehe tano Machi ilisababisha uharibifu wa mali na wanadamu katika tarafa la Kalehe, watu wawili walibebwa na maji, nyumba kujaa maji, madaraja kuvunjwa, na miundombinu mingine ya shule kuharibiwa. Wakazi wa Kalehe wanaomba msaada wa dharura. Emmanuel Elamejiwa Kabedi amekusanya habari. Mwandishi wetu, Jean Kasami, anatusomea. Maafa ya mvua yaliripotiwa siku ya pili katika mtaa wa Kalehe mahali panaitwa Bunyakiri Hombo na Bulambika. Shirika la raia linasema matokeo ni wanafunzi wawili wa shule la msingi walipelekwa na maji ya mvua, wakati walijaribu kuvuka kilalo kinachounganisha Karumba Lubengera na Bisisi grupu ya Kalima. Maji ya muto Chinganda yalifurika na kuharibu vitu na nyumba Bulambika centre na sehemu zingine nyingi za Bunyakiri. Shule pia hazikunusurika na hayo mafuriko. Vilalo saba viliporomoshwa na maji na kusababisha wanavijiji toka mashambani wasiweze kupata njia ya kurudi vyepesi makwao. Maafa mengine yalitokea Hombo Sud si na nor mpakani kati ya Kivu ya Kusini na Kivu ya Kaskazini. Waasiriwa wanashikwa bumbuazi. Bukavu, Shankasami, Radio Kapi, katika Kivu Kusini ambako tunasalia katika bonde la Ruzizi katika tarafa la Uvira, trafiki ya barabarani imeanza tena, lakini matatizo yanaendelea kwenye mto Shange katika mji wa Sange. Magari makubwa yamekwama pande zote mbili za mto, kwa hofu ya kukwama mtoni magari mepesi pekee ndiyo yanayovuka mto kwenye daraja la mbao. Katika tarafa la Beni, bei ya kilo moja ya kakao imeongezeka kutoka dola moja na nusu hadi dola nne na nusu au hata dola tano katika sekta Rwenzori. Kwa mujibu wa wataalam, hali hii inatokana na kwamba baadhi ya nchi kubwa zinazozalisha kakao zimeshindwa kujibu mahitaji ya wanunuzi marka marofimbo, kwa maelezo kuaminana naye Mereki Mulala, msimamizi wa shirika mpya ya raia katika usultani wa Renzori. Ni tangu mwanzo wa muda wa mavuno wa kakao kwa huu mwaka ndipo bei yake yaongezeka ikiwa walimaji wanaokusanyika kunako vikundi vya wa walimaji wa kienyeji wafurahishwa na jambo hii ambao inawaletea hela nyingi, pande mwingine wasikitikia kupanda mnara kwa usalama mdogo kupitia vijana wanaojulikana kwa jina maarufu ya Sangabalende, yaani wizi wa mavuno ya shamba. Kiongozi wa chumba cha kazi unaohusika na mazao ya shamba nchini Congo, Onapak, kwa maeneo ya Beni asema kuwa na taarifa hii Nicodemu Mulumba wa Kasongo adhani kwamba ni jukumu lake serikali ya Congo kuwakinga na kuwalinda walimaji zaidi sana kwa maeneo ya mavuno ili mbegu ya kakao kutoka nchi ya Congo yasihesabike kuwa mbegu ya kakao ya damu. Nikodeme Mulumba wa Kasongo aongeza kusema kwamba kupanda kwa bei ya mbegu ya kakao yalingana pia na ugumu wa mavuno inayorekodiwa kunako nchi kubwa mbili zinazojulikana kuwa watoaji wakuu wa mbegu ya kakao hususan Cameroon na Ivory Coast. Ndiyo maana wauzaji wote wa kakao wajielekeza nchini Congo ya Kidemokrasia. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Okapi. Mwezi wa kusherekea na kukumbuka haki za mwanamke tayari umeanzishwa. Nini kuelewa kuhusu maandalizi na utaratibu wa sherehe hii mjini na mtaani Beni, ingalau changamoto ya usalama inaendelea kuvuga eneo hili? Kwa kuliongelea tunampokea kiongozi wa chumba cha kazi inayohusika na jinsia mwanamke na mtoto mjini Beni, Birit Sabuni anajadiliana na Marke Marofimbo. Birit Sabuni, jambo jambo sana. Sherehe ya mwezi ya mwanamke tayari yameanzishwa, maandalizi na utaratibu wa kazi mjini na mtaani Beni ni kipi? Mpangilio ya leo kuhusu kikao ambacho tumefaa ilikuwa kuongea namna gani tutatembea kuhusu mwezi wa mwanamke. Matembezi yetu tulilinganisha kufatana na message kubwa ambayo ministre wa gender alipana, kufatana na hali ambayo muji wetu ama jimbo wetu wa Kivu ama est ya RDC inapitia. Ni kwa hiyo tulikala wamama, kamati ya wamama, kuangalia namna gani tutawakilisha hiyo message ambayo Ministre alipanda. Wamama walikuwa, wengine walikuwa wamesikia vibaya, kusema wanasema ya kwamba hii mwezi hakuna kitu ama mipango fulani ambayo itatimilika. Na kwa hiyo tulipenda tuwahakikishie ya kwamba mipangilio yote ambayo ilikuwa imekamatwa itatimizwa, lakini tukikuwa kwa hali ya kilio ni kwa hiyo mpango tumekamata, tutavala vazi nyeusi hiyo siku ya conference. Les tutaikala tunachambua chambua teme ambayo ilitoka hii mwaka na le wit tutaikala kukanisa ambayo naitwa Selpa, na hiyo siku vile vile tukwe tumevala nguo nyeusi tuoneshe hali ya kwamba kwetu vitu si vizuri, vitu ni vibaya, na kwa hiyo tulienda tunasii wa mama, tunawasii sana tutembee katika utaratibu Hatutaki mavurugano kwa hiyo siku, kwa sababu ulimwengu nzima unalia nasi, Kongo nzima italia nasi, isikuwe kusema watu wanalia na sisi lakini sisi hatujue hali ambayo tunapatikana ndani. Ndiyo maana tunakazia kabisa, mwanamke wa Beni aoneshe sura ya hekima na aoneshe sura ya kweli kweli anaishi hali ambayo wengine wanatulilia, isikuwe kusema Kinchasa watulilie lakini sisi wamama wa Beni hatujilie. Kwa huu mwaka taswira gani itavaa hii sherehe kwa maeneo yenu? Tuliona tunasema hata kama hiyo hali ya maanisho hali ya masukumano ya ukimbizi iko, mwanamke wa Beni ana nguvu na kwa hiyo tunaendelea tu kufanya mchango wetu kidogo kidogo, ili tuangalie nini ya maendeleo tutafanya, na hiyo kamati iko inaendelea. Ni kusema hata tunakutanana, hata tunafanya konferensi, hata tunaingia kanisani, ni nguvu ya mchango ya wanawake. Na ndio kwa kufatana na hiyo tendo ya pamoja na umoja iko na itakuwa ya maendeleo hii mwaka ndio, ingalau changamoto mopitawe yapo o, nini mutakazia sawa, pia lengo na mapendekezo kwa kuifikia mpango ya wimaasi haiko mpango ya wamama. Na kama hiyo siku ilitokana ni kufatana na tabia ambayo wanaume walikuwa wakifanya ngambo ya wanawake, inatubidi sisi sote mkono mkononi, wa baba, wa mama na vijana, wayue kesho yetu ni gani. Na maendeleo si kwa wanaume tu, maendeleo ni kwa wanawake na kwa wanaume ndio maana tunasema hiyo siku isikuwe siku ya kuachilia wamama, ni kusema, mara hiyo tunaona kama tutafanya nini. Sisi wababa na sisi wamama kwa pamoja tunaweza, lakini wakati wa baba wanakuwa wakishimama pembeni, wakisema wanaangalia kama wamama watafanya nini pale, inakuwa haitusaidie na hata siku moya. Ndio maana tunasii wababa na sisi vile vile tukamate ile hali, tusikuwe tena chanjo ya kuleta mavurugano kati ya kichwa ya wabama ili tena mizozo ipatikane. Tunataka salama na tunapenda tuishi hii mwezi ya wanawake tukiwa katika hali ya kuonesha kitu gani, sura mbaya ambayo tunaishi katika este ama katika jimbo letu la North Kivu. Bi Ritsabuni, shukrani, asante <muchos> Wanawake wa Ituri wanaoendesha biashara ndogondogo katika mji wa Bunia wanapata matatizo makubwa katika kuongeza mauzo yao. Ukosefu wa usalama ni mojawapo ya mambo yanayowazuia kuuza bidhaa zao katika vijiji vya mbali na Bunia. Wengine wanataja ukosefu wa taarifa za ujasiriamali mali. Haya ni maoni yaliyotolewa na shirika lisilo la kiserikali la Association Congolaise pour la Recherche Académique Akrapis Building wakati wa mafunzo kuhusu ujasiriamali wiki iliyopita. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Wamama hawa wanachuruza vitu kama vile vitumbula, tomate, nguo za vyeti kwanga na hata tuska uchuruzi ambao wanaweka kwenye sehemu nyingi za barabara ndani ya mji Bunia. Hawa wanasema ya kwamba zamani walikuwa na ugumu kama vile wa kulinda mutai zao na hata kujulisha uchuruzi wao kwa wateja ili wafaidike na waende mbele. Wamama hawa wanaeleza marketing iko lazima sana. Naomba nijue kuanza kukaribisha akilia Naomba nikuwe propre na naomba niangalia place ma kwa nini konatia kitu yangu. Na nikuwe na furaha mwenye sura yangu sikuwa kufungana. Ile mafundisho inanifungulia tena akili hivi niweze na kudevelop tena kazi yangu. Ya mapa endelee mbele. Mimi nafanyaga makazi ya kidogo kidogo. Mimi naonaka kila wakati ile keka inafaka siko na boate. Njoa nini siwe na muna ya kuchunga ile frank. Iko na shuka press kesa yote. Mafunzo kuhusu kuandaa kazi za kujitegemea ambayo walipewa iliwasaidia kupata fundisho ya muhimu na pia kuhusu shurti zinazohitajika ili kufaidika na muradi transform ya serikali ambayo inalenga kusaidia wamama wenye kuwa na uchuruzi ndogo ndogo au tena wale wanaokuwa na kampuni za kugeuza mazao ya shamba. Angele Ngubi, mama mwenye kuwa na miaka karibuni makumi sita, anasaga kalanga na kuwa kindakinda au tena lotoba kama vile nasemeka mjini Bunia. lotoba, mi nafunga kidoko kidogo, saa bako nafunga ya sengsa sengsa ya safra safra, ile kinye miko nahuzisa ile iko ndani ya mafikiri yabo, kufuatana na baformasion na mazungumuzo balizungumza wakati banasaidia mi, ile kinye kidoko mina miko na ile itaongezeka kwake msimamizi wa muungano Agrapis Building. Lengo la mafunzo hiyo ilikuwa kuwafundisha wamama hawa kuhusu kazi za kujitegemea na kuwatolea ujuzi ili waandae kazi zao vizuri. Jean Claude Ipungu: tunawapatia formation wajue namna gani wao wanatumika kaka deja, wajue namna gani waanza kuendelesha kazi yao, tunawaonesha namna gani anaweza kujisha ile technique ya marketinge, namna gani anaweza kuchunga franga kuepargner, kuongeza kapitale kiendelee mbele zaidi ya wamama 300 waliorozeshwa kisha mafunzo ili watoe ukadideti wao kwenye mradi Transform. Wanatumaini kupata usaidizi kifedha toka benki kuu ulimwenguni. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, usalama ni jukumu la kila mtu, wanasema. Katika jiji la Beni, wakaazi na viongozi wa seli za kata Ngongolio wanajadili tangu siku ya pili iliyopita kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Kwa pamoja wanafikiri kuhusu njia za kukomesha uhalifu jijini. Seli ya kwanza ambapo mabadilishano haya yalifanyika ni Kangaye mbi. Hapa raia hawapiti usiku mmoja bila kutembelewa na majambazi wenye silaha, anaeleza kiongozi wa kata Ngongolio. Ili kukabiliana na hili, Julien Kapanga anatoa wito kwa wakazi wa seli hii kuwa waangalifu zaidi na kuwahamasisha viongozi kuhusu mienendo yoyote inayotilia shaka katika eneo hilo. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.