Oh, mapigano yameripotiwa tena siku ya tatu hii karibu na Kibirizi na kwenye muhimili wa Kikugu katika usultani wa Bwito katika Kivu Kaskazini. Hali hiyo imesababisha raia kuyahama makazi yao. Jimboni Kivu Kusini mvua kubwa ilionyesha hii siku ya pili tarehe 5 Machi ilisababisha uharibifu wa mali na wanadamu katika tarafa la Kalehe. Katika tarafa la Beni, bei ya kilo moja ya kakao imeongezeka kutoka dola moja na nusu hadi dola nne na nusu, au hata dola tano 5, katika sekta Rwenzori. Wataalamu wanasema kwamba ni kutokana na kwamba baadhi ya nchi kubwa zinazozalisha kakao zimeshindwa kujibu mahitaji ya wanunuzi. Ha mjambo na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yameripotiwa tena tangu saa za kabla ya saa sita mchana siku ya tatu hii karibu na Kibirizi na kwenye muhimili wa Kikuku katika usultani wa Bwito. Ilikuwa kati ya jeshi la Kongo na makundi ya wenyeji silaha dhidi ya waasi wa M23, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Kusonga mbele kwa waasi kuelekea maeneo mapya katika sehemu hii kunasababisha kuondoka kwa wingi kwa watu wanaokimbia mapigano haya. Bernard Nyangi kwa maelezo. Nitokea saa tano mchana hii leo ndipo mapambano yalizuka upya kwenye usultani mdogo wa Mutanda mtani mutani Ruchuru, huko waasi wa mishirini na tatu walio idhibiti kijiji cha kihema kilomita munane 8 na kiberizi. Wakati wa mapambano za usiku wa kuamkia ii siku ya tatu, waripotiwa kusonga mbele na kuyavamia mchana kati leo kijiji cha kabanda, karibuni kilomita 7 na kiberezi, kinyume ya kwamba kijiji cha kiberizi icho cha madini kitoacho somikivu na kandokando, zaishi ishi tishio kubwa huko karibuni. Asilimia 90 ya raia waziama makazi zao, waami wale wamama, watoto na hata wazee walikimbia, baadhi yao jana jioni hata usiku kutwa. Hawa waliwasili mapema ileo sehemu za Windi, wakijielekeza wamoja pa Kanyabayonga na wengine pa Vichumbi. Tishio kubwa la ripotiwa kadhalika maeneo za Kikuku, kijiji kuu cha usultani wa Bwito ni kutokana na wasi wanaojaribu kuendelesha mashambulizi sehemu hizo, kisha wao kuchukua udhibiti wa kijiji cha Nyazale Yojana. Raia wa sehemu za Kikuku nao pia waripotiwa kuyaama makazi zao na kukimbilia sehemu za Kanyabayonga na wengine paikobo, mtani Walikale, Goma. Bernardin Angira Jokapi. na watu tisa waliuawa katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Vemba Kinyamusee, kijiji kilicho kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka mji wa Beni, huko Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa kiongozi wa kijiji cha Mavivi. Vemba hii ni tathmini ya muda hadi sasa, kwa sababu hadi asubuhi ya siku ya tatu hii msako ulikuwa ukiendelea ili kuwatafuta watu wanaoweza kupotea. Katika jimbo la Sanguru, kijiji cha Dima katika tabaka Lombela, sekta ya Ngandu uma kimeachwa na wakazi wake wote tangu siku ya kwanza iliyopita. Hii ni kufuatana na kuwepo kwa wanajeshi wa jeshi la Lusambo wikendi iliyopita katika tarafa la Lubefu. Msimamizi wa tarafa anaripoti kuwa askari hawa wamezidhulumu familia nyingi tangu walipofika siku ya wa sita huko Lubefu karibu saa tano usiku kwa misheni isiyojulikana na viongozi wa eneo hilo, baada ya uporaji mkubwa wa mali za raia katika kijiji cha Dima. Watu hawa waliovalia sare walikamata hata kuwatesa na kuwafunga watu wanane ambao waliwapeleka Lusambo katika mazingira yasiyo ya ya kibinadamu kwa mujibu wa vyanzo vya ndani. Maelezo na Jacques Mkongole katika ripoti ya Esther Ndalafina. Kwa mujibu wa msimamizi wa wilaya ya Lubefu, askari hawa walipelekwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi la Lusambo kwa mgogoro wa madaraka ya kiasili, hasa kikundi cha Lombela, kijiji cha Jima, kilomita 17 na nusu kituo cha Lubefu. Walifika Lubefu na usiku bila kuonesha amri yao ya misheni kwa mamlaka. Dakika chache baadaye, walivamia nyumba ya chifu Onama ambaye alikuwa amerejeshwa kwa haki zake wiki chache zilizopita kwa amri ya mkoa ambapo walichukua pesa na vitu vya thamani ikiwa ni pamoja na alama za nguvu za mamlaka za chifu. Kuwasili dima saa mbili asubuhi siku ya Jumapili, vianzo kadhaa vilivyowasiliana vinajulisha kwamba wanamgambo hao walipora mali kadhaa na kuwatesa raia. Walichukua mbuzi na kuwauza kwa bei ya chini huko Lubefu. Alipowasiliana, mkaguzi wa jeshi la Lusambo alisema kuwa aliwatuma askari hawa kuthibitisha madai ya kuwepo kwa kasho haramu iliyoandaliwa na askari mmoja aliyekuwa demobilize katika jimbo la Chopo. Karibu watu mia tatu waliohusika katika ukatili unaohusiana na mzozo wa makabila ya Mbole tayari wamekamatwa tangu kuanza kwa mzozo huu, ni mwaka mmoja uliopita sasa hivi. Ndivyo anavyotamka waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa Jean Norbert Lokula Lolisambo alisema hayo hii siku ya pili, wakati wa kuwasilisha hadharani washambuliaji wawili. Mmoja anaaminika kuhusika na kukata mikono yote miwili ya msichana mwenye umri wa miaka saba wiki iliyopita, wapili anawasilishwa kama mchawi anayehudumia kundi la washambuliaji. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anathibitisha kuwa watu hawa watahukumiwa na anaita raia kuwa waangalifu. Jimboni Kivu Kusini, mvua kubwa iliyonyesha katika jimbo lote mnamo siku ya pili, tarehe tano Machi, ilisababisha uharibifu wa mali na wanadamu katika tarafa la Kalehe; watu wawili walibebwa na maji, nyumba kujaa maji, madaraja kuvunjwa na miundombinu mingine ya shule kuharibiwa. Wakazi wa Kalehe wanaomba msaada wa dharura. Emmanuel Elamejiwa Kabedi amekusanya habari, mwandishi wetu Jean Kasami anatusomea. Maafa ya mvua yaliripotiwa siku ya pili katika mtaa wa Kalehe mahali panaitwa Bunyakiri Hombo na Bulambika. Shirika la raia linasema matokeo ni wanafunzi wawili wa shule la msingi walipelekwa na maji ya mvua wakati walijaribu kuvuka kilalo kinachounganisha Karumba Lubengera na Bisisi Groupement ya Kalima. Maji ya mto Chinganda yalifurika na kuharibu vitu na nyumba Bulambika Centre na sehemu zingine nyingi za Bunyakiri. Shule pia hazikunusurika na hayo mafuriko. Vilalo saba viliporomoshwa na maji na kusababisha wanavijiji toka mashambani wasiweze kupata njia ya kurudi vyepesi makwao. Maafa mengine yalitokea Hombo Sud si na Nord, mupakani kati ya Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini. Waasiriwa wanashikwa bumbuwazi. Bukavu, Sami, Radio Kapi. Katika Kivu Kusini, ambako tunasalia katika bonde la Ruzizi, katika tarafa la Uvira, trafiki ya barabarani imeanza tena, lakini matatizo yanaendelea kwenye mto Shange. Katika mji wa Sange, magari makubwa yamekwama pande zote mbili za mto. Kwa hofu ya kukwama mtoni, magari mepesi pekee ndiyo yanayovuka mto kwenye daraja la mbao Fistongoma. Daraja hili la mbao liliwekwa kwa muda na vijana wa Sange. Hata hivyo kabla kuvuka, ya kuvuka mabasi yanashusha mizigo na abiria wao wote, kwa kuwa daraja hili haliwezi kuhimili magari makubwa ya mizigo. Abiria huvuka kwa miguu ili kupanda basi kwenye upande mwingine ya mto. Land Cruiser, mabasi madogo, magari madogo pamoja na pikipiki zinatakiwa kulipwa kiasi cha pesa ya Kongo kuanzia elfu moja hadi elfu tano kabla ya kuvuka daraja hili. Ofisi ya barabara kwa upande ake imeweza kusawazisha miteremuko mikali kwenye pande mbili za mto huo, ili kurahisisha kupita kwa magari makubwa yanayopita maji ya mto Shange tuliweza kuona msongamano wa magari katika eneo hilo, hali ambayo imesababisha kuboreshwa kwa biashara ndogo ndogo, hususan marestoran ili kuhudumia baadhi ya madereva na abiria ambao wamekuwa wakizurura huko kwa muda. Ingawa maji katika mto Shange yamekuwa yakipungua mara kwa mara, kina bado ni kikubwa katika baadhi ya maeneo ya mto huu. Wakazi wanahofia mafuriko mapya ya maji kutokana na mvua nyingi zinazotarajiwa katika siku zijazo. Katika tarafa la Beni bei ya kilo moja ya kakao imeongezeka kutoka dola moja na nusu hadi dola nne na nusu au hata dola tano 5 katika sekta Rwenzori. Kwa mujibu wa wataalam, hali hii inatokana na kwamba baadhi ya nchi kubwa zinazozalisha kakao zimeshindwa kujibu mahitaji ya wanunuzi. Faida kwa wazalishaji wadogo wadogo wa kakao katika sekta Rwenzori lakini hiyo ni bila y kuzingatia ukosefu wa usalama pamoja na jambo la Sangabalende, wezi hawa wa mazao ya mashambani katika eneo. Shirika la raia la eneo hilo linatoa wito kwa serikali kuweka utaratibu wa kulinda wakulima na mashamba yao katika kipindi hiki cha mavuno ya kakao. Mark Marofimbo kwa maelezo kuaminana naye Meleki Mulala, msimamizi wa shirika mpya ya raia katika usultani wa Renzori. Ni tangu mwanzo wa muda wa mavuno wa kakao kwa huu mwaka ndipo bei yake yaongezeka ikiwa walimaji wanaokusanyika kunako vikundi vya wa walimaji wa kienyeji wafurahishwa na jambo hii ambao inawaletea hela nyingi, pande mwingine wasikitikia kupanda mnara kwa usalama mdogo kupitia vijana wanaojulikana kwa jina maarufu ya Sangabalende, yaani wizi wa mavuno ya shamba. Kiongozi wa chumba cha kazi unaohusika na mazao ya shamba nchini Kongo, ONAPAC kwa maeneo ya Beni, asema kuwa na taarifa hii. Nikodeme Mulumba wa Kasongo adhani kwamba ni jukumu lake serikali ya Kongo kuwakinga na kuwalinda walimaji zaidi sana kwa maeneo ya mavuno, ili mbegu ya kakao kutoka nchi ya Kongo yasihesabike kuwa mbegu ya kakao ya damu. Nikodeme Mulumba wa Kasongo aongeza kusema kwamba kupanda kwa bei ya mbegu ya kakao yalingana pia na ugumu wa mavuno inayorekodiwa kunako inchi kubwa mbili zinazojulikana kuwa watoaji wakuu wa mbegu ya kakao ususan Cameroon na Ivory Coast. Ndiyo maana wauzaji wote wa kakao wajielekeza nchini Congo ya Kidemokrasia. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Raia wa Goma na maeneo jirani wanakabiliwa na viwango vya uhalifu vinavyotia wasiwasi. Wanajeshi wenye silaha, hasa wazalendo, makundi haya yenye silaha yandani, ya ndani ambayo yanashiriki katika operesheni za kijeshi, lakini pia baadhi ya askari wa FARDC wanatajwa na wakazi kuwa ndio chanzo cha ukosefu wa usalama katika jiji hilo. Luteni Kanali Njike Kaiko Giom, msemaji wa jeshi katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ndiye mgeni wetu kulizungumzia anazungumza na Sifa Maguru. Kanali Njike Giyome, jambo. Jambo dada. Wakaaji wa kata nyingi za mji wa Goma wanatoa malalamiko ya kwamba wa askari wazalendo wanaleta usalama mdogo, wananyang'anya watu, wanabomoa manyumba na kubeba vitu ya wakaaji na kuwaumiza, kuwaua. Wewe sa vile msemaji wa jeshi unasema nini? eske jeshi najua ile habari na inafa tuko naishi na wewe hapa, hiyo taarifa tumeijua tayari na wakubwa wamejua na ndio kwa maana unajua liwali wa jimbo meja jemadari Peter Chirimwami alichugua hatua mbalimbali, hasa ya kustope hiyo tunaita circulation ya mamoto tukisha pita 18h, na hiyo magari ambayo inayotembea ikiwa na vio ya mweusi, hiyo yote ni namuna ya kupunguza hiyo kutokuwa na usalama katika mji wetu wa Goma. Lakini pia kuhusu kusema kitu ambayo sikubali, ni kusema kama majeshi na wazalendu ndio wao tu wako ala bazi ya insekurite. Unajua nyumanyuma hapa nyuma bali tulikamata watu karibu thalathini ambao wanatumia silaha wamevaa kombati wameenda iba wameua wakinape. Na wakati tulipo wahesabu tuliona kama wengi kati yao ni raia. Juu ya nini tunaisema hiyo? Ni kusema kwamba sio kabisa, kama lazima, unaona kama kulifanyiwa kosa fasi fulani, unataja mara moja mwanajeshi ama, ama, ama mzalendo. Lakini ya muhimu ni hiyo maservisi yetu ambayo iko habilite inafanya kazi jisi iko inafanya natuletea ule mtu na njo pamoja, tunajua ni mtu fulani alifanya hiyo kosa, lakini kwa kuhakikishia raia ambao wanatufuata ni kusema maservisi yao iko inafanya kazi kwa ajili ya kugundua ni wanani ambao ko wanasababisha usalama kidogo hapa kwetu. Pia unajua tuko mwile tunaita zone operationele. Adui tusiwe tunamuona tu, mule muprofondeur adui anambino zote anaweza kasababisha hiyo usalama mdogo atravers ba, ba, tunaita babrebi galeus. malengo yake ni nini? kukabula ama kutosha ile mawasiliano mazuri kati ya maservisi yetu ya defense ya sekurite na raia. Ndiyo situko ku zone operationel hapa kwetu, kunaweza kukakuwa majeshi wengi, lakini majeshi hawaruhusiwe kukala hapa Goma. Wa wakati wamefika wako wanaenda mdeploima, wanaweza fika wanekana leo nakesho, na kesho mnaweza ona majeshi wengi lakini utaona kesho yake majeshi wote wawapo, ni kusema wakati ma... inite ya majeshi nakuya wako na fasi ambao wako wanaelekezwa huko porini kwa ajili ya kazi na ile isisumbue kabisa wa ndugu yetu, sasa unajibu gani kwa wakaaji ambao wanasema kama waaskari wale wabrebis galeuses wala wazalendo ni kwa sababu ya njaa, hawalipiwe hawakulishiwe na serikali, ndio kwa maana wanaiba mali ya wakaaji, wanatia mabariere kumabarabara ndani ya mainterieur, wanakamata mataxi kule na kunyang'anya watu kwanza neno ambao unasema kuhusu wazalendu eti wanatia mabariere ujue, kwamba oda ilishapewa na ilishatekelezwa. Ni kusema hakuna mzalendu ambaye atakuwa nyuma ya, ya majeshi ya taifa, wote wako mbele kwa ajili ya kazi. Kusema kwamba prise en charge yao haiko asure ni uongo. Wakubwa wanatutumia kitu chote, kitu chote antuka tuna chakula Sio tu jeshi ya taifa, wazalendo pia wana chakula, wana dawa kwa ajili ya matibabu, na nikizani, unafika hapo, unaona wako tuko tumelipiwa, kusema kwamba wakubwa wanatushughulikia, na hakuna kitendo ambayo kinaweza explique. Leo mimi kama mwanajeshi niende ni ibe ama niende ni uwe, kusema nilikuwa na njala ile ni uongo mtupu, kwani chakula, logistiki yote wakubwa wanatupatia. Radio Kapi, matunda na mboga vimepungua siku hizi katika maeneo mbalimbali mbali ya kuuzwa huko Bunia katika Jimbo la Ituri. Mabanda ya baadhi ya wauzaji kwenye barabara kuu ni karibu tupu. Nyingine zinaonyesha baadhi ya bidhaa ambazo tayari zimefifia na jua. Kulingana na wauzaji tuliokutana nao ongezeko la ukosefu wa usalama na mauaji ya raia katika maeneo kadhaa ya kilimo ndo sababu ya usambazaji huu mdogo wa matunda kwa Bunia. Ni ripoti ya Ezekiel Muzalia. Kwenye mwingilio ya ofisi ya MONUSCO mjini Bunia kunapatikana wamama wanaochuruza matunda. Mama huyo ambaye alikuwa na hasira, meza yake inakuwa wazi, matunda zimekauka na jua mezani. Kama wenzake, anasema ya kwamba anakosa uchuruzi kulingana nao, hiyo ni kutokana na usalama mdogo unaoonekana kwenye barabara Katoto Talisingo, mahali ambapo watu kumi na tano waliuawa na waasi wa Kodeko. Wamama hawa wanaoonyesha sikitiko lao Sinyatu Hali hiyo inaonekana pia kwenye soko kuu mjini Bunya ambapo wanawake wanaouzisha mboga za majani wanakuwa na ugumu wa kupata uchuruzi. Walimaji hawajielekezi tena kwenye mashamba zao na eneo nyingi zenye kutoa mazao ya shamba zimevamiwa na wanamugambo. Wanashuhudia wamama wengine, hawa Lekima haiko onekana, na mbona kupitia njia njia haiko. Lekima tunakosekana juu iko mbali, watu kwa gopa, kwenda tafuta mbali mbali juu ukisha enda tu kupori au kuna rudia tena problem ya sekurite tu kuleiko kupori sana wakaaji wengi wenye kuja sokoni ili kununua matunda na mboga za majani wanakuwa pia na ugumu wa kununua bidhaa hiyo, hali ambayo haiwapelekee tena kuandaa vizuri chakula ndani ya jamaa zao. Hizi furu inakosa ndani iko natuletea krizi. Sawa mimi unaona, ninakuwa tafuta furu hapa mwili nahitaji furu ume inakosekana. Guvernema tuone huruma makubwa bako na wasa nini juu yetu, si baze si baze si kwalipa nyumba si pana na, na, na, nini na parcele si pana kitu ya kukula bako nawaza nini juu yetu? Maisha vile nakuwa na si ngufu mwaya kukula, nakuwa na si ngufu sasa. Ile hapa mimi sasa mimi takula nini? Wakaji wenye kuwa na pato ndogo na wanaoishi kwa kazi za kila siku wanaalika pia serikali kushimika utawala wake ili kusaidia walimaji warudi makwao na kujielekeza shambani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari jioni. Njema kwenu, kwa herini.