Oh, mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya Cassation ameagiza kukamatwa kwa mtu yeyote atakayesambaza habari zisizo za msingi kuhusu ripoti ya kesi ya kifo cha Sheribeo Kende. Wanajeshi wa Kongo walipambana na wanamgambo wa Mobondo katika mapigano mapya katika usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza karibu na kijiji cha Dumu jimboni Maindombe katika Kivu Kusini. Mamlaka ya wanabunge makumi nne na nne wa jimbo yalihakikishwa hii siku ya kwanza tarehe 4 Machi mwaka tunao katika kikao cha bunge la mkoa huo. Hamjambo na karibuni kwenu wote, habari kamili katika kesi ya kujiua kwa Sherube Okende, aliyekuwa waziri wa uchukuzi na mbunge wa kitaifa, mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya Kasasion anaonya dhidi ya maneno maneno katika pande zote inayotolewa kwenye vyombo vya habari kuhusu ripoti za wataalam kuhusu kifo hiki. Katika barua yake iliyoelekezwa kwa mwendesha mashtaka katika mahakama kuu ya Gombe, anaomba mwendesha mashtaka huyo kumkamata mtu yeyote ambaye ni mwandishi wa tuhuma zisizo na msingi kuhusu kesi hiyo, jambo ambalo ni kosa la kueneza uvumi wa uongo kwa mujibu wa sheria. Agizo la mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kasasion linaamsha hisia nyingi, wengi wanashutumu hasa shambulio la uhuru wa mawazo na kujieleza huko Kivu Kaskazini. Mvutano ulikuwa mkubwa siku ya pili hii asubuhi katika kata Lac Vert katika manispaa Goma. Chanzo ni kesi ya mauaji pamoja na ubakaji uliofanywa na watu wenye silaha ambao hawajulikani. Matukio haya ya bahati mbaya yalifanyika katika kambi ya wakimbizi wa vita ya Lushagala, eneo la Sebsea. Raia waliokuwa na hasira walitatiza trafiki katika barabara ya Goma Sake mchana kutwa kwa kuweka vizuizi hapo na mmoja wa majambazi aliyekamatwa baadaye alipigwa na raia wakijitendea haki. Maelezo zaidi na Bernard Nyangi. Picha zinazozagazwa kwenye mitandao zaonyesha mwili iliyochomwa kwa moto, yamzaniwa kuwa mmoja wapo wa waje wale wawili wa mkimbizi yule. Usiku wa kuamkia hii siku ya pili ilikuwa wakati hawa walijipenyeza makaoni mwa mwasiriwa yule kunako kambi la wami la sefusea lushagala kiisha kumbaka mkewe wakampiga masasi, mkimbizi yule aliifariki papo hapo. Mlio ule wa lisasi uliamsha amsha wami wengine, waliofuatilia hadi kumshika mmoja miongoni mwa hawa wawili kunako kata la Lac Vert. Nitokee hapo, maandamano yalianza kambini huko, kabla ya kuendelea hadi mapema ii leo, uko wami wa walimchoma kwa moto mshukiwa yule, na wakaweka vizuizi barabarani kati ya Goma na Sake, wakishinikiza serikali kusitisha usalama mdogo makambini mwao na kurejesha usalama katika vijiji walikotoka. Shirika la raia la kata Lac Vert lanena kwamba polisi ya kuharakisha iliwasili huko, hapo masasi yalipigwa hewani ili kufungua barabara, na kiisha mabishano makali uchukuzi ulirejea kwa majira za saa tano mchana. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Huko Ituri, watu saba wamekufa na wawili kujeruhiwa vibaya hii ni tathmini ya muda ya mapigano siku ya pili hii asubuhi kati ya makundi yenye silaha Kodeko na Zair katika kijiji cha Mbogi, pembezoni mwa ziwa Albert katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya usalama, washambuliaji wa Kodeko walishambulia kambi ya wanamgambo wa Zair kwa lengo la kudhibiti upya kijiji hicho kilicho karibu na eneo jipya la uchimbaji madini. Tukio hili lilisababisha kuondoka kwa baadhi ya wakazi wa eneo hilo. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Marcel Kizabia Mungu. Kundi moja la waasi wa Kodeko waliotokea katika eneo la Penyi ndani ya sekta la Walendu Piti waliandaa shambulizi siku ya pili kwenye kambi la waasi wa kujilinda Zair Pambogi kwenye mtangamano wa Losandrema katika sultano wa Bahema Nord. Duru za mahali zinazotaja washuhuda za julisha ya kwamba wapiganaji wa Kodeko waliokuja wengi walikuwa na lengo la kuwaondoa wanamgambo wa Zair ndani ya eneo hili lenye wanadhibiti inakuwa zaidi ya miezi tatu matokeo muda yenye kutokezwa na vituo vya usalama ni waasi ine wa Kodeko kuuawa na wengine watatu wa Zairi kufariki pia. Duru nyingi za julisha ya kwamba kundi hizo mbili za waasi walikuwa wakipambana ili kuchukua uongozi wa eneo moja la madini pa Cafe, eneo linalopatikana kando na Mbogi kwenye ziwa Albert. Jamaa nyingi za wakaaji huko Mbogi walikimbia mapambano na kujielekeza Chomya na Mvarama. Shirika la raia la mahali linaalika jeshi si kamili kujielekeza huko na kushimika utawala wake. Ripoti kutoka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Hali ya usalama katika tarafa la Kwamut, mapigano mapya yalirekodiwa usiku wa Jumapili kwa mkia hii siku ya kwanza, kati ya wanajeshi wa Kongo na wanamgambo wa Mobondo, karibu kilomita nne kutoka kijiji cha Dumu kwenye muhimili wa Masiambio Kwamut katika jimbo la Maindombe. Kiongozi wa kijiji cha Kimomo mtaa jirani anayetoa taarifa hii anaripoti kuwa watu wasiopungua watatu waliuawa wakiwemo wanamgambo wawili wa Mobondo na askari mmoja, na askari wengine wawili walijeruhiwa wakati wa mapigano hayo. Stanilibi anaonyesha kuwa washambuliaji hawa waliokuwa wakijiandaa kushambulia mji wa Kwamut, mji mkuu wa tarafa hilo walifukuzwa na jeshi hadi takriban kilomita makumi tisa kutoka mji huu. Chanzo hicho hicho kinaongeza kuwa mji wa Kwamutu kwa sasa umepokea kundi mpya la wakimbizi kutoka vijiji jirani vya Dumu. Stanilibi anatoa wito kwa serikali ya Kongo kuimarisha hatua za usalama katika sehemu hii ya nje Mgogoro wa kimila katika usultani wa Bayazi tarafa la Kongolo katika jimbo la Tanganyika ulisababisha kifo cha mtu mmoja na kukamatwa kwa wengine. Hii siku ya kwanza, kundi la watu wanaopinga mamlaka ya Sultani Chenge Salumu walitaka kusimika kwa nguvu mtu anayejiita sultani. Vyanzo vya ndani vinaripoti Polisi walifyatua risasi hewani kuwatawanya waandamanaji. Maelezo na Pole Munanga. Mambo ilianza asubuhi ya siku ya kwanza, jamaa mbili zinagombania kiti cha mkuu wa kijiji cha Bayazi katika eneo la Kongolo. Kundi la watu wanaounga mkono moja ya familia kwenye migogoro waliamua kumsimika kwa nguvu kiongozi huyo aliyejitaja kama mkuu wa kijiji cha Bayazi. Hebu tusikilize ushuhuda wa kiongozi wa kijiji moja kuhusu mgogoro huu, mwanakitenge mwine kintu. Bakaya sasa kwa kusema bavunje biro baweke babu kisha pe banajoka madawa yabo bakaya na mashoka mimpanga bengine bekuneekaria madawa kule kwa na banatosha na mwimbo wabo wa kusema leo sheye hatutakimbia kimbi ya boka paka damu ifanya nini imwangike kupika masasi yulu bantu kama bata kimbi huyu mwenye anakufa anakufa, ni tension. Administrator wa tarafa la Kongolo anawakumbusha wakaji wa eneo hili kwamba kwa kupata madaraka la mkuu wa kijiji fulani, inabidi kuheshimu mipango iliyochukuliwa. Tuwajulishe kwamba shughuli zilisimamishwa siku ya kwanza huko Kongolo kufuatana na mvutano huu kwenye eneo la kijiji cha Bayazi. Toka Kalemie, Pole Munanga, Radio Okapi. Ulimwengu unaadhimisha tarehe tano Machi, siku ya kimataifa ya upokonyaji silaha na siku ya uhamasishaji wa kuzuia uenezaji wa silaha. Lengo ni kukuza uelewa zaidi na uelewa mzuri wa maswala ya upokonyaji silaha miongoni mwa umma, hasa vijana. Katika hafla hiyo, Redio Kapi ilipendezwa na kazi ya mpango wa kupokonya silaha, uondoaji uokoaji na utulivu wa jamii, Pede Derces, na MONUSCO katika kuwaondoa wapiganaji kutoka kwa vikundi vilivyojihami silaha huko Beni, Butembo na Lubero, mkoa wa Kivu Kaskazini, ambako vijana mara nyingi wanaajiriwa na makundi yenye silaha. Kukiwa na takriban makundi kumi ya wenyeji yenye silaha, eneo la Beni, Butembo na Lubero kwa sasa lina wapiganaji wengi wenye silaha. PDDRCS inafanya kazi ya kuongeza ufahamu, kupokonya silaha kukomesha watu na kuunganishwa tena kwa jamii ili kukabiliana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo, alisema Eric Katembo Masinda, msimamizi wa PDDRCS tawi la Butembo na Lubero katika Kivu Kusini. Mamlaka ya wanabunge makumi nne na nne wa jimbo yaliidhinishwa hii siku ya kwanza tarehe nne Machi mwaka tunao Ilikuwa wakati wa kikao kilichofanywa na ofisi ya muda ya bunge katika jimbo hilo. Katika kikao, waziri mjumbe wa serikali kuu aliyepigwa na kutokuendana kwa kazi yake na ubunge alitoa rasmi kiti chake. Wengine wanalazimika kuchagua moja ndani ya siku nane. Emmanuel Elamejiwa Kabedi amekusanya habari. Usomi wa Jean Kasami, kuizinishwa kwa vibali vya wanabunge wapya wachaguliwa wa jimbo la Kivu ya Kusini, ni matokeo ya kamishene nane zilizoundwa bungeni Jumatana. Kila kamishene ilihakikisha kuwa ilifanyia uchambuzi kila mwanabunge ambaye alitangazwa mshindi na seni. Kwa hiyo wanabunge wote makumi ine na wane wana daraka la kushiriki vikao Ndiyo sababu wachaguliwa ambao bado ni mawaziri katika serikali ya jimbo walitolewa muda wa siku nane ili waamue taasisi ipi watumikie. Wakati wa kikao, mwanamemba mmoja wa serikali kuu ya Kinshasa aliachia madaraka yake ya ubunge yule msaidizi wake wa kwanza. Korti ya mwito ya Bukavu nayo ilimaliza kazi ya kutanzua madai ya wagombea makumi tatu na ine. Matangazo yatajulishwa mbele ya mwisho wa mwezi huu wa pili. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Turudi jimboni Kivu Kaskazini tujadili madhara ya ukosefu wa usawa ambao wanawake ni wahanga katika maendeleo ya taifa. Mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Beni Forum de Pe, Justin Matete, anaamini kuwa kushindwa kuwashirikisha wanawake katika maamuzi na mafunzo ni kikwazo kikubwa katika mchakato wa maendeleo katika kanda hiyo. Anapendekeza kwamba wanawake watumie sheria zilizopo na kushawishi watu wa maamuzi kutekeleza kile ambacho bunge imepiga kura. Charles Balagizi, mkurugenzi wa kisayansi wa OVGE, ndiye mgeni wetu leo. Anazungumza kuhusu wito huu uliotolewa kwa wakazi wote hasa wakimbizi kutoka muhimili wa sake Masisi kuwa waangalifu kuhusu hatari inayohusishwa na mkusanyiko wa hewa ya ukaa katika maeneo fulani karibu na kambi za wakimbizi. Charle Balagizi akijibu maswali ya Sifa Maguru. Direktor, jambo. Jambo sana mama. Sasa tulisikia kama imasiku ya vita OVG inaweza kuwa na matatizo fulani kwa kusurveye ma volcan zetu hapa kuangalia kisi zinaendelea. Eske ni kweli au wakaji wanaweza kubakia uh, wa, wa kimya? Wakaji wabakie kimya kimya, sababu OVG ina instrument iko na réseau yake ya, ya kusurveiller volcan Donc tunachunguza volcan gisi na kuwa na tuko na instrument ya kutosha uh, lakini tumepata tatizo kidogo kidogo sababu ya ya vita uh, kuko mastation zenye tuliweza kudemonte lakini ziko kidogo parapor na ma stasyon na rezo yetu yote. Et donc hapa tunaweza kuambia wakaji wa Goma kama volkino Nyiragongo na Nyamulagira Volkino Ziko surveye ila shida. unaweza kutuambia ni wapi na wapi mulitosha ile materiel kusudi ya kuichunga vizuri? Alor, hapo tumetoa station uh, fasi tunaita kibumba, fasi tunaita kibati, na fasi tunaita kusomea mulima Nyiragongo, na pale sake nako tumetoa uh, station na fasi zingine kama Kichanga Burungu, Nespa na Matanda, kuko nafasi kwenye station ziko sawa. Kichanga Burungu station zingali, lakini hazitume sinyal juu kule kuko pan technique, na hatuwezi kutuma. Hakuna posibilite ya kutuma technicien huko awende akarepare hiyo station. mm -hmm. Donc hiyo njo shida kidogo tunayo, lakini nafasi sawa. Kibumba ki ama kibati tumetia ingine station sagisi Muniki uh, sababu Muniki tunapafika uh, uh, kwa rahisi mm -hmm. Donc hiyo uh, station inasaidia natuko na ingine Rusayo, Rumangabo et donc, hiyo ina jouer role ya hiyo ma station yenyi ina, ina message gani unapatia population, kwa sababu tunajua wa deplase wakimbizi wanaendelea kukia wengi na tunajua kama kuungambo yenu ya OVG munangala tenele maneno ya gaz ima magazi na waka watu, message gani unapatia population? Message ya population ya kwanza ni ya pole, kuona jamaa zetu zimekimbia nyumbani kwao, batu wameacha kazi yao ya kawaida ya kulima ya kuchuruza ya kuishi uh, vizuri murespe mdignite. Donc uh, tuna tunakompatire na wandugu wetu wamekimbia kwa sababu ya vita, lakini wajue kama fasi wamekimbilia iko fasi kwenye kuko danger ya kitu tunaita volcan na danger ou risque ya volcan haiko tu sawa uh, sa nani lave inatoka volka inaripuka tu, kuko ingine mariske zeniziko, zenyi ziko zenyii hatuwezi kuona kwa mecho. Sasa hivi tunaona lave ya moto iko na kuya kule de lave inapita mugini kuchoma vyote, na hiyo maana, kwa hiyo maana tunajua hapa Goma kama tuko na kitu tunaita mazuku. Mazuku ni nafashi kuko uh, gaze ya mingi, ukiingia pale, ukiwa mtu uwe mbuzi uwe Uh, kuku wendege unafariki. Uh, wakaaji wa Goma wote wanajua hiyo na manafasi, sababu tumefanya makampeni mingi ya sensibilisation, donc wa wandugu mingi wa Goma wanajua mazuku na watu wanakaa fasi sawa Bulengo wa fasi sawa Lac Vert, n'est-ce pas, uh, ama Kieshero, fasi nafasi zimwazimoya, wanajua hiyo manafasi tunaita mamazuku. Sasa kama umetokea fashi mbali uh, mavijijini ama fashi ingine unakia Goma, kama mtu uko nyumbani, umuoneshe muambie hiyo uh, historia ya, ya nani ya mazuku afanye ange Radio Kapi. Dossier en Swahili. Watumiaji wa muhimili wa Bunya ya Komanda kwenye barabara ya kitaifa nambari 127 na huko Ituri wamefurahishwa na maendeleo ya kazi ya ukarabati wa sehemu hii na serikali ya mkoa. Kulingana nao, inachukua muda mchache kupita katika sehemu hii ikilinganishwa na miezi iliyopita ambapo magari yalikuwa yanachelewa hapo kwa hata wiki moja kutokana na kuharibika kwa muhimili huu. Jean-Claude Lokidile ameandaa ripoti hii ya siku. Barabara Bunya Komanda ni mmoja wa sehemu za barabara zinazounga mkoa la Kivu la kaskazini na lile la Chopo. Kumepita siku chache, hizi barabara yenye umbali wa kilomita sabini na tano zinakuwa katika hali mbovu, lakini kwa siku za leo gari, pikipiki wasafiri katika hali bora, kama umhakikisha huyo msafiri mwenye kukumbuka shida gani alikabiliana nazo wakati wa safari aliyoendesha a ni kampuni Good News Africa inaoendesha huu mradi ukisaidiwa kifedha na serikali ya mkoa. Ingawa kazi hii inaendelea kwa paa za nyongolo, watumiziaji wa barabara pamoja na baadhi ya wakaji wanaomba kuanzishwa kwa kazi za kukarabati barabara kwa mkono ili kuweka sehemu hii za barabara kubaki katika hali nzuri. Bivini Kakule anayekuwa na umri ya miaka takribani 40, msaidizi wa dereva ambaye amerejea kutoka Mombasa zaidi ya kilomita 150, amesema kuwa ukarabati wa sehemu za barabara Bunya Komanda unawawezesha kupunguza gharama za kuharibika kwa gari walizokuwa wakizipata na kupunguza matumizi za mafuta za gari Komanda mpaka Bunya lakini leo hii kutoka Komanda mpaka Bunia, tuko nafaa, dita, tumefika bu, nani, Bunia. Hatukosome tena karibiana namna tulikuwa na kosome kabisa. Kwa wakazi wa eneo hili barabara hii ni muhimu kiuchumi, kwa sababu inawaruhusu kufikisha bidhaa zao kutoka mashambani ambazo zingine zinaharibika kutokana na kuharibika kwa barabara hii, na inawarahisisha kuipeleka katika vituo vikubwa vya biashara Sao katika ya muji Bunya mbele, kulikuwa bap ingine ilikuwa Bunya haiko na chelewa kabisa. Ombia wakazi wengi ni kwamba barabara hii iwekwe lami, yani godron, na serikali kwa suluhisho la kudumu. Toka Bunya naitwa Jean Claude Lokidi le Radio Capi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.