Kati? Oh, kati. Watu watatu wamefariki wakiwemo watoto wawili na wa kujeruhiwa vibaya kutokana na makombora yaliyodondoshwa na waasi wa M23 katika mji wa Sake katika usiku wa kuamkia hii siku ya tano huko Kivu Kaskazini. Upo Ituri, familia nyingi wanalala msituni pa Mbijo katika tarafa la Jugu. Hii inafuatana na vitisho vya mashambulizi dhidi ya mji huo na wanamgambo wa Codeco. Mashirika ya haki za binadamu nchini Kongo yanapendekeza kwamba rais wa Jamhuri aendelee na kuachilia huru wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi wa habari ambao wanakamatwa kiholela. Walisema hayo baada ya mazungumzo ya rais na waandishi wa habari jana siku ya nne mjini Kinshasa. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, katika Kivu Kaskazini vifo vitatu vikiwemo watoto wawili na wanne kujeruhiwa vibaya. Hii ni idadi bado ya muda iliyotolewa na shirika la raia ya makombora yaliyodondoshwa na waasi wa M23 katika mji wa Sake katika usiku wa kuamkia hii siku ya tano. Hii ni baada ya jaribio la uvamizi mpya ndani ya mji huo. Uingiliaji kati wa jeshi na washirika wake kwa shambulio hili la mara nyingine tena haukuchukua muda mrefu kuja. Tukisalia jimboni humo, katika tarafa la Beni hali ya usalama bado inatia wasiwasi wasi katika eneo la Kokola, maimoya, Eringeti ambapo kwa wiki tatu mashambulizi ya ADF yameongezeka dhidi ya raia. Kwa mkuu wa vijana wa Eringeti, ni wakati mwafaka kwa jeshi kuzidisha juhudi zake za kuwasaka waasi hao ambao mienendo yao inaonekana katika eneo la magharibi na mashariki mwa barabara ya kitaifa nambari 4 na haswa karibu na mashamba ya raia. Katika Kivu Kaskazini liwali wa muda wa mkoa anatoa wito kwa wakimbizi kuwa na subira. Mbele ya waandishi wa habari jana siku ya nne, kiongozi wa mkoa aliwahakikishia wakazi hao kwamba kurejea katika vijiji vyao katika siku za usoni kunasalia kuwa kipaumbele cha serikali. Hii baada ya ziara yake siku ya tatu katika kambi ya wakimbizi ya Lushagala katika Kata Mugunga ni katika Manispa Karisimbi. Huko Ituri familia nyingi wanalala msituni katika kituo cha kibiashara cha Mbijo, takriban kilomita mia moja kutoka Bunia katika tarafa la Jugu. Hii inafuatana na vitisho vya mashambulizi dhidi ya mji huo na wanamgambo wa Kodeko ambao walipambana wiki iliyopita na wale wanaoitwa wapiganaji wa kujilinda. Hofu inawakumba wakazi wa eneo na baadhi ya wa wakazi wameondoka eneo hilo. Wanachama wa mashirika ya kiraia na wanaharakati wa haki za binadamu wanatoa wito kwa jeshi kuingilia kati ili kuhakikisha ulinzi wa raia. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Tangu siku ya yenga iliyopita mapambano yalionekana kati ya wanamgambo wa Kodeko na kundi la waasi wenye kujilinda ndani ya kijiji Maimusi kwenye kilomita 2 na senta la uchuruzi la Mbijo tarafani Jugu. Duru za mahali zatokeza matokeo ya watu 15 wa Kodeko na waasi wawili wa, wa autodefense waliofariki. Duru zingine za huko zajulisha ya kwamba kundi hizo mbili za waasi wanakuwa wakiangaliana kwa asira wakiwa tayari kupambana wakati wowote. Mtetezi mumoja wa haki za binadamu ambaye tuliojiana naye na anayekuwa katika hali ya uficho porini anajulisha ya kwamba jamaa zaidi ya elfu tano wanalala porini kwa sababu ya vitisho vya manyanyaso vya vikunzi hivyo viwili. Wakaji wengine walikimbia ndani ya vijiji vingine jirani. Kwa wakati huo shughuli zote za uchumi zimekuwa mahuko, duka, soko, shule, makanisa zimefunga milango zao. Tulipo mwoji administrator wa tarafa la Jugu analaani kurudi mara tena kwa ugomvi hivi kwa wanamgambo hawa waliosaini mkataba wa amani katika tarafa la Aru. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Siku ya tano hii tarehe makumi mbili na tatu Februari iliwekwa kwa DRC kama ukumbusho wa mashahidi wake katika shule ya kibinafsi Jewels International School of Kinshasa. Siku ya kuwasaidia watoto kuelewa sababu za vita vinavyoendelea katika eneo la mashariki mwa nchi. Vita vinavyoendelea kudidimiza na kufanya maelfu ya watoto na familia kuwa wakimbizi. Siku pia ya kuomba hii ikome na kuwahurumia watu wanaoteseka katika sehemu hii. Wanafunzi na walimu walikuwa wamevalia rangi za bendera ya Kongo. Mazungumzo ya rais wa jamhuri Felix Anton Chisekedi na waandishi wa habari jana siku ya nne yamechochea hisia, wakizungumza kimsingi kuhusu kutotenda kazi kwa haki. Mashirika ya haki za kibinadamu nchini Kongo yanapendekeza miongoni mwa mambo mengine kwamba mkuu wa nchi aendelee na kuachilia huru wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi ambao wa habari ambao wanakamatwa kiholela. Jedone Mushagalusa, mratibu wa shirika la wataalamu wa mashirika ya kiraia alisema siku ya tano hii, tarehe makumi mbili na tatu Februari kwenye redio Kapi Kinshasa. Jedone Mshagalusa yuko kwenye kipaza sauti cha Paul Matendo. Maneno yake yanatafsiriwa na Mark Marofimbo imeombwa sasa kwake baba wa taifa akiwa mhakimu mkuu lazima achapishe taswira ya mageuzi mapya na mageuzi makubwa ya kilingini ambayo yatarejesha upya sura ya nchi, kwa kuwa mahakama nayo yana pia kazi ya kutoa elimu ya mabadiliko kwa kuboresha sura ya nchi kupitia uhaki. Pendekezo la pili ni kwamba Rais wa Jamhuri anapashwa kuwa na mamlaka ya kuchungulia kesi zinazovuruga kichwa kupitia kufungwa kwa makosa moja wala ingine inayoleta matatizo, ikiwa waathirika wa makosa haya wana pia haki ya kuchunguliwa kesi zao. Akiwa mkuu juu ya wakata mashtaka wote, anaweza pia kuwaachilia watu hawa. Na pendekezo la tatu ni kwamba hali ya kufungwa ambazo zinawekwa kunako vipaza sauti yakomeshwe na mahakama inaweza kushughulikia kesi zile kwa njia ya kawaida, na lazima sana hali hii yakomeshwe. Ujumbe wa seni ukiongozwa na makamu wa pili wa mkuu wake Didi Manara umewasili Masimanimba katika jimbo la Kwilu tangu siku ya kwanza iliyopita kwa kazi ya uchunguzi wa siku kumi. Lengo ni kukuza uelewa kwa raia juu ya uraia wa uchaguzi kubadilishana na makundi yote ya watu na kukusanya taarifa muhimu kuhusu uendeshaji wa uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba kwa nia ya kupanga upya uchaguzi mzuri wa kitaifa na wa kijimbo katika siku zijazo. Hii inafuatana na kufutwa kwa kura katika eneo hili Januari iliyopita, kutokana na udanganyifu katika uchaguzi, uharibifu moto wa vifaa vya senii fisto ngoma, katika ripoti ya Iran Mboma Luzolo. Ujumbe huu ulitumwa na tume huru ya uchaguzi kwenda katika tarafa la Masimanimba kwa lengo ya kuongeza ufahamu miongoni mwa wakazi wa eneo hilo Jumatano iliyopita. Ujumbe huu ulikabiliana na wakazi wa vijijini ya Masamuna ambapo vifaa kadhaa vya kupigia kura vya kielektroniki vilichomwa moto. Ujumbe huu ulielewesha wakazi kuhusu kuheshimu vifaa vya saini na kuwataka kuwaepuke vitendo vya ukatili wakati wa operesheni ya upiga kura ambayo itapangwa upya hivi karibuni katika eneo hili la jimbo la Kwilu. Makamu wa pili wa president wa Seni anayeongoza ujumbe huu Didier Manara anaeleza kuwa nchi nzima ni katika eneo hii pekee ambako mashini nyingi zimeteketezwa mali iliyoharibiwa ni mali ya walipa kodi wa Kongo. Serikali ilitumia pesa nyingi, labda watu hawajui ni kiasi gani cha gharama ya mashine hii. Inaelezea dhamira yao kuongeza ufahamu miongoni mwa watu kutorudilia tena kitendo kama hicho kisicho cha kiungwana. Ujumbe huu unapashwa kuwasikiliza wakazi wa eneo hilo kabla ya kuamua kurekebisha hali hiyo kwa kuanza kwa kupanga upya uchaguzi mzuri ili pale Masimanimba, wakati wananchi wamempigia kura mgombea, ni lazima awe mgombea huyu anayeweza kutangazwa raia wa eneo hilo. Kwa upande wao walidai kutumwa kwa uchaguzi ndani ya siku mbili ili kuepusha makosa ya zamani. Kichinjio cha jumuiya katika mji wa Beni unaofadhiliwa na Benki ya Dunia na mfuko wa kijamii wa jamhuri kama sehemu ya mradi wa uimarishaji wa mashariki mwa Kongo bado haufanyi kazi. Jengo hili ambalo tayari limezinduliwa, bado wachinjaji hawafiki mahali hapo kwa sababu ya hali yake ndogo na ukosefu wa uingizaji hewa. Wachinjaji walioshiriki kifedha katika mradi huu wanaomba jengo hili lirekebishwe kulingana na vipimo ambavyo vitawaruhusu kufanya kazi yao vizuri. invité en swahili. Katika Kivu Kaskazini, wakikabiliwa na jeuri za kila aina wanapoenda mashambani kutafuta chakula. Wanawake wa Kibirizi na maeneo mengine ya Bwito huko Ruchuru wanasema wanateseka na madhara ya vita vya M23 katika ngazi ya kiuchumi. Wakulima hawa wanawake hawajui jinsi ya kukusanya mazao yao mashambani kwa sababu ya makundi yenye silaha. Kabuo Kataka Clarisse mshauri wa wanawake katika kijiji cha Kibirizi ndiye mgeni wetu, anaeleza hali ilivyo katika mahojiano haya na Sifa Maguru huko Rwindi. Jambo mama. Jambo sana. matatizo kubwa, shida kubwa gani yenye mama wa i region wa i eneo wanapata? Rema huku kwetu Kibirizi tunasumbuka sana, sie wa mama, wakati wanasema wanaenda kushamba kule, kushamba kuko maekipe zenye ziko na mabunduki Wamearme wako kule bale, watu wenye wako kule haviko naitika kuwapitisha kwa ile mabariere ziwanatia munjia ule. Mama narudia hatapata chakula wala, kusudi apate chakula, watapenda wafanye ujeuri kwake ya mkazo. Ju afaye nini? Apite apate chakula. Ili natusumbua sana, tumelalamika zaidi na zaidi Kuwahusika hatupate jibu, ulisabia eske ni maka za mingi, wala pana vrema. Tuko na maka za mingi leo za vyolasi za mingi sana, zaidi sana, muile maeneo ya ni kirima Kishishe kule mumakandokando za Kishishe wa mama, tunateseka na tunasumbuka kule, njo kunakuwa shamba za mingi, ndio na mkaumiro muchasenda huku me kwa kawaida munabeba ile, ile malalamiko kwa nani rapport ile ya makaa violence mnatumia kwa nani? Ile ya makaa violence wakati tunaikala na bahusika ba autorite, tunapapashia ile habari, bengine tunaipasha, tuna, tuna kwa onje hop connection batu ya Action Aid afsi tunawapasha hizi malalamiko, na wanaona gisi ya kutusaidia kuleta dawa na kuhimiza mekosa haiishe. Maanake tunaona tuko natunza makosa lakini hatutunze shina ya makosa mm -hmm. Na ile inatusumbua sana, lakini kwa ngambo ya wa matunzo wale wa, wa vitime wanatunzwa, ndio wako wanatunzwa, wako wanapokelewa kuvituo na wanapewa dawa kabisa bila malipo. Mimi mungelipenda ubakaji njoo imalizike, imalizike vraiment, na mwanamke apewe haki yake zaidi sana. Wanamke wakati iko kule ku... amepata ile neema ya kusoma masomo, kusudi wamwitikie ile masomo ile yote. Mwanamke anashauriwa kule kukazi, swate ni mwalimu, kusudi aheshimike kukazi na asikie kazi ni ya mzuri ule mushefu wake. A -a. Atapenda tu aanze fanya ujeuri kwake aishi njo aishi pale mukazi sote bwana yake. Tunaomba sensibilisation vraiment mukominote tusensibilize ba bababa kuonesha kama mwanamke iko na ruhusa ya kufanya tu kazi. Na tukisumulia juu ya kazi zingine, tukwa tushasema juu ya shamba, kazi zenu za maendeleo. Tunajua shamba njo aktivite principale ya wakaaji na wamama. Eske munavuna mavuno ya shamba yenu? Eske munafikisha yo kusoko Watu wa Kibirizi, mnaenda kusoko gani? eske munapata faida kidogo katika leo vi, nani, hali yetu inaharibika sana, maanake tunasikia vita inatupiga fasi yote mumaisha munjia ya mulimo sudi tupate tuone gisi ya kusomesha hata watoto hatuna ile gisi. Sababu gani? tunakosa ile gisi, shamba zetu ni shamba zenye bame arume walishaka jenga kule, maanake unaendaka kule ulilima, me unakuwa vitoshakosaa mwizi na baka kukutana mbele uvi toshe wanze uvalipe kwa ile yenye unatoshe, munaigabula mara pili, na kisha ile inaacha vrema, tunashindwa maisha. Utaenda msoko kidogo, yenye umeleta nayo haina bei. Unaleta mihindi saki ya mihindi sa ev kilo dolare inakuya fika mungapi? Inakuya fika mu 27 28000 kusaki muzima ya mihindi. Huko na watoto ku masomo, unakuya kutana vita iko kusie fasi yote, hatuna amani. Tunakosa kama Kongo inalogewa na nini. Vraiment munauzishia wa nani? Tunauzisha batu ya Butembo, batu ya Goma walishafunga njia, njoo hatuna nafasi yengine ya kupeleka ile mizigo yote omwe pale Butembo. Kusema mwanamke au mulimaji hana pouvoir, hana uwezo ya kufixe bei, hakuna, yeye ndio atakuya na bei, ukia kupatia bei yenye, uta, yenye, uta, yenye uta atakuuzia amu ile chakula yao. Asante sana mama. mm e, na courage. Asante Mjini Uvira katika Kivu Kusini, vijana wakimbizi kutoka nyanda za juu za Bijombo na waasiriwa wa majanga ya asili huko Uvira walitafakari siku ya pili tarehe makumi mbili Februari kuhusu jinsi ya kupambana na dhuluma ya kijamii kupitia masomo ya ufundi, msaada wa kisaikolojia na mradi wa kushona nguo. Umeandaliwa kwa wasichana na wavulana inatekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la pahali la AJDP Fistongoma kwa maelezo, Mama Mamamiro Babel Pascaline ni mwasirika wa mafuriko katika mji wa Uvira, alikuja hapa kujifunza kukata na kushona katika kituo cha kusaidia vijana cha AJDC tupo katika kata la Kabindula. Nilipenda nijifunze hii kazi kwa sababu inaweza kutusaidia ndani ya jama kufatana na haki ya kijamii savile. Mie nilikuwa sinistre maji mafuriko ilingilia ili mnyumba kabeba bitu byote, nakiajokuta kama watoto katika masomo wanasoma vibaya, hakuna ili kubasporte kwa kulipiwa masomo, kuvaa kwa kukula vinakuwa vigumu sana ile kidogo Koenye napata nasaidia watoto Fuko kujifunza kazi ili kesho tuboreshe maisha yetu yawe mazuri, njo haki ya kijamii. Karibu naye, tuna mwanamke mwingine aliyekimbia maskani yake, alikuwa amekimbia uhasama katika nyanda za juu za Bijombo Bi, na Ndorera aline. Yeye, niko mkimbizi wa kutoka Kamombo. Fasi za, za tulikimbia vita ndo tukakuya tukakimbilia huko tukaacha mavyombo vyote vililungula, nyumba zote zikalungula. Ndo sasa tukakimbilia huko tukishaiwa kushona, ndo sasa tupate wa kidogo, tukuwe tunakulisha batoto tusomeshe batoto na tuuze mango wa batoto nje, wake ya kijamu kujifunza kazi. Je, shirika hii inaendelea je kuwakomboa watu hawa na kuwaondoa katika zuluma wa kijamii. Mratibu wa AJDC ni Moise Ribakare: tumejiunga na wengine ulimwenguni tunasherekea siku hiyo ambayo inafanyika tarehe makumi mbili za mwezi wa pili ulimwenguni pote. Haki za kijamii ni nini? Ni ile sawa vile tunaweza kusema kukosewa kwa mapashwa ambayo raia angeweza kupata kwenye sekta mbalimbali mbali za maisha, kama vile sekta ya kupata umeme. Uvira hapa ambako tunaishi, watu wa mingi unakuta wanajidoga. Kuna zile wanaita ni malini special ya hiyo umeme, unakuta Mutu ana umeme kwake na jirani yake hana ile inaleta matengano, haki ya watu haiko sawa sawa. Kwa mwisho wa mwezi, wale watu wawili wanapewa pesa ambayo wanapasha kulipa huko kwenye SNL kama wametumikisha umeme, na mmoja wa hao hakuweza kupata umeme na mwenzake yeye anaipata kila siku, ni unyanyasaji wa haki za kijamii. Kwa raia wa Uvira kuhusu akse wa justice au upatikanaji wa haki watu wanyonge wahanga wa vita watu hawajiwezi ili waende kwenye mahakama inafaa kulipa pesa nyingi pale kumusindikiza kumpatia wa kumusindikiza kesi za mingi ambazo tunaishi Uvira na kandokando za watu wanajiamulia haki kwa makesi za mingi inaonekana kama ni upungufu wa watu kufikia eh, ile ngambo ya sheria sasa wewe kama vile shirika HDC eh, natoa suluhisho gani la kwanza ni kuweza kuhamasisha raia na viongozi kuwaonyesha kama kuna ile unyanyasaji wa haki za kijamii, na ya pili tunafanya kazi uh, kuwafundisha vijana makazi mbalimbali mbali, na tunatia hamo visomo ambavyo vinafundisha juu ya uzalendo juu ya kupenda nchi na kupenda kazi kutafuta kujitegemea. Ni mwisho wa habari. Jioni njema kwenu na weekend njema kwenu, kwaherini.