Oh, Waziri wa mambo ya nje wa Kongo Christophe Lutundula anaamini kwamba makubaliano kati ya Rwanda na Umoja wa Ulaya juu ya biashara za madini ni njia ya Umoja wa Ulaya kuhimiza kuendelea kupora kwa Rwanda utajiri wa Kongo. Sio hivyo alijibu balozi wa umoja wa Ulaya nchini Kongo. Maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yalivamia mamia ya manyumba za wakazi huko Kalemii, kwa hiyo wamelazimika kwenda kuishi kwingine. Huko Kindu, shirika la haki za binadamu Manyema linaomba wanawake pia washirikishwe katika bunge la mkoa ili kuheshimu kanuni ya usawa kati ya wanaume na wanawake. Mujambo na karibuni kwa wote. Maoni yanaendelea kuja baada ya kutiwa saini tarehe kumi na tisa Februari na Rwanda na Umoja wa Ulaya kwa makubaliano ambayo yanalenga kukuza maendeleo ya biashara ya madini muhimu na ya kimkakati. Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya Nje Christophe Lutundula anaamini kwamba makubaliano haya ni njia ya Umoja wa Ulaya kuhimiza kuendelea kupora kwa Rwanda utajiri wa Congo, ambayo ardhi yake haijajaa madini. Tuzungumzie mkataba huu wa makubaliano uliotiwa saini kati ya Rwanda na Umoja wa Ulaya tarehe kumi na tisa Februari. Kulingana na Nicola Berlanga Martinez, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Congo, makubaliano haya inaashiria hamu ya kuunda njia ya kujifunza uwazi na ufuatiliaji wa biashara zote za kimkakati za madini. Alitangaza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na mbili Februari hapa Kinshasa. Katika mahojiano ya kipekee na redio Kapi, Nicola Berlanga Martinez anaeleza kwamba hii itawasaidia sio tu katika kanda, lakini pia kwa njia ya jumla sana, na lakini pia kwa kila kitu kinachohusu biashara haramu na biashara yoyote ya madini ya kimkakati. Katika Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unasemekana kuonekana siku ya nne hii asubuhi kwenye uwanja wa mapigano kaskazini na kusini katika tarafa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi. Hii baada ya mapigano yaliyotokea hii siku ya tatu asubuhi karibu na kilima cha Ndumba kinachotazamana na mji wa Shasha na kando kando katika tabaka Mufuni Shanga katika tarafa la Masisi. Vyanzo vya habari katika eneo hilo vinataja kuwasili kwa wapiganaji wengi wa waasi tangu hii siku ya tatu saa sita mchana, ili kuja kusaidia wenzao ambao wamejificha nyuma ya kilima cha Kihuli. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, Kuboresha usalama wa chakula kwa familia elfu moja mia nane makumi sita zilizohamishwa na familia zilizo hatarini zaidi pa Kanyabayonga ni lengo la mradi wa msaada wa usalama wa chakula uliozinduliwa hii siku ya tatu katika mji huo na kituo cha maendeleo vijijini cha Kibututu Sederu unafadhiliwa na mfuko wa kibinadamu wa DRC kwa kipindi cha miezi sita. Mradi huu pia unalenga kuboresha njia za dharura za kuwepo kwa watu walio katika hatari ya kuathirika na mgogoro wa M23 katika mtaa wa afya wa Kibirizi katika tarafa la Ruchuru. Mratibu wa kituo cha maendeleo vijijini cha Kibututu, injinia Paul Muhasa, anazungumzia shughuli za mradi huu. Alipigiwa simu na Rosali Zawadi mradi huu unakabiliana na matatizo ambayo jamii za wahami wanaopatikana katika eneo la afya sepromi bitongi wanapitia kwa sasa tafiti zilizofanywa zilionyesha kuwa asilimia makumi mnane ya jamii za wahami hazina chakula na wanaotumia chakula kisichotosha ni jamii asilimia makumi nane na tatu lakini pia ilibainika kuwa katika kituo cha sepromi kesi mia mbili makumi saba za utapiamlo zilirekodiwa zikiwemo kesi makumi mbili na saba za utapiamlo mkali kwa wamama wajawazito. Mradi huu unaleta jibu kwa mahitaji ya chakula kupitia pesa zinazotolewa kwa jamii za wahami. Mradi huu utasaidia jamii zile kuboresha maisha kupitia vifaa vya kazi vitakavyotolewa ni hususan kazi za kilimo. Yote haya itafanya iwezekane kuinua hali ya usalama wa chakula miongoni mwa wahami hawa lakini pia miongoni mwa familia za mahali zinazowapokea. Huko Kalemi, maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yalivamia mamia ya nyumba. Kwa sababu hiyo, wakazi wanalazimika kuyaacha majengo yao ili kuishi kwingine. Kila mwaka, maji haya polepole yanasonga mbele kuelekea vitongoji fulani vya mji wa Kalemi. Hali hii inavuruga amani ya wakazi mengi na Polemunanga maji yanayosonga mbele mara kwa mara yamefurika majengo na hata kuharibu ingine. Mashahidi wanaripoti kuwa nyumba hizo zilijengwa mbali ya mamia ya mita kutoka ziwani, lakini baada ya miaka mingi maji yamezishika na hata kuzipita. Kwa mbali tunaweza kuona nguzo zilizobeba waya kwa kusambaza mwanga wa umeme kwenye nyumba, lakini nguzo hizi sasa zimepatikana ndani ya maji. Mwanamke huyu tuliyemkuta kwenye nyumbani mwake, tayari nusu ya lupango limejaa maji na hajui nini anaweza kufanya kuhusu jambo hilo. Mai natusumbua sana kabisa na inaanza kuyala hivi. Mwezi wa ine hapa tunaona deja, mwezi wa kwanza tuko deja takei sana na tujui tutafanya nini. Na batoto, mule mulikuwa bat, basha kutoka vile vile mai. Vyanzo vinaonyesha kuwa viongozi wa nchi wamepanga mradi kwa kuweka vizuizi kwenye ukingo wa ziwa hilo ili kuzuia maji kusonga mbele lakini mradi huu unahitaji fedha nyingi. Toka Kalemie, Pole Munanga, Redio Okapi. katika jimbo la Kivu Kusini, shughuli za bunge zimeanza tena siku ya nne hii katika bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Hii baada ya zaidi ya wiki tatu bila shughuli, hufuatana na vuguvugu vugu la mgomo la wafanyakazi wa utawala wa bunge la mkoa hivyo wanabunge wote wapya wa jimbo hilo waliochaguliwa wanatakiwa kujiandikisha kuanzia siku ya nne hii, wakisubiri kuitishwa kwa kikao cha kwanza huko Manyema ambako tunaelekea Seni ilifunga siku ya kwanza iliyopita shughuli ya uteuzi wa viongozi wa kimila ambao itabidi washirikishwe ili kukamilisha idadi ya wanabunge wa jimbo kwa makumi mbili na mbili kwenye bunge la mkoa wa Maniema, kwa kuwa wanaume wote. Shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu Maniema linatetea ushirikishwaji wa wanawake katika baraza la mkoa wa jimbo hili, kuheshimu kanuni ya usawa kati ya wanaume na wanawake. Rafael Upelele Lokenga katibu mtendaji wa shirika hilo la haki za binadamu anazungumza katika maoni haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Tulisikitika sana kusikia kama sekretaria ya eksekutif ya Seni Nyema ilimaliza fanya selektion ya bashifre benye bane kwa copte kwa assemblé provinciale ya Manyema na bale bawili benye balikuwa kopte bote ni banaume. Tunaona kama iko inaenda umbalimbali ina na katiba umbalimba, baitu ya nchi yenye nasema juu ya parité ya mwanaume na mwanamuke inaenda vile vile umbalimbali na sheria ile ya loi ya mise en oeuvre ya parité homme femme inaenda vile vile kinyuma na sheria ya seni hasa zaidi ya mesure ya application ayo kuhusu kuusu makoptation yenye inasema kama pour batenir compte na ile parité Leo tunatakuwa mara ya kwanza na assemble provinciale enye iko tu na banaume tu, akutakuwa mwanaume kaata moya akuile 22 personnes. Alors inaenda mbalimbali na politique ya president a mwenyewe banamwita leo champion wa maskinalite positive, na ndio mwana tunalaumu hii desision. Tunaalika banamuke bakutane, namuna gani tupinge hii desizion yenyewe, iko mbalimbali na leta haya sana kui regime ya Felix Tshisekedi na ya nchi yetu. Ujumbe wa nchi ya Suede ukiongozwa na mkuu wa ofisi ya UNICEF Lubumbashi ulitembelea kituo cha matibabu ya kipindupindu katika manispa Kenya lengo ni kujua jinsi inavyofanya kazi na jinsi inavyowatibu wagonjwa. Daktari Emekibwe, mkuu wa mtaa wa afya wa Kenya, anasema kwamba janga hilo, tangu kisa cha kwanza kiliporipotiwa mwishoni mwa mwaka jana hadi sasa, kuna kesi mia saba makumi mbili na tatu na vifo makumi nne tayari vimeripotiwa katika mitaa ya afya kumi na moja kuliripotiwa watoto mia mbili makumi tano na saba wakiwemo wanafunzi mia moja makumi tano na saba. Kundi la Simama Kongo linahusisha waandishi wa habari wa ndani katika mapambano ya kuzuia ujeuri wa uchaguzi katika jimbo la Kivu Kusini wakati wa mafunzo ya siku mbili iliyoandaliwa Bukavu. Mpango wa elimu wa uraia wa uchaguzi wa Kosik simama Congo uliwaalika wanahabari kutoeneza jumbe za chuki katika kipindi hiki cha baada ya uchaguzi. Muronzi Passion, mwezeshaji wa programu ya Kosik, ndiye mgeni wetu kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Muronzi, jambo. Jambo mtangazaji. Si mara nyingi kikundi Simama Kongo kina kusanya waandishi habari. Nini shabaha ya Simama Kongo kuitisha kikao kina waandishi habari? ikuwa tuliitisha wapasha habari ni ya kwamba tuna mradi fulani ambayo tunapenda vijana na wamama hasa bila mizozo kwenye uchaguzi, na ndipo tunaona mara nyingi waandishi wa habari wa wako konstitue zaidi na vijana na wamama, tunapaswa kuwahimiza ili waangalie namna gani kwa kupunguza message de haine, vile tunasema la violence, ambayo inatokea majeuri mbalimbali ambayo inatokea wakati wa uchaguzi. Namna gani nyinyi Simama Kongo mnaona mchango wa wapasha habari katika kuimarisha matokeo ya uchaguzi mpaka leo katika nchi? E, mchango wa, wa, wa, wa, wapasha habari ni ya mingi zaidi. Ndio maana tuliwahitisha bask, tunaona ya kwamba hii kazi ambayo tunasema ya kuenda kuchaguzi na kujiepusha na ujeuri wakati ya uchaguzi hatuwezi tukaiweze sisi binafsi bila, ku, bila wahariri wa kuingia ndani Yani unaona kuna wakati hapa tunafika, unaona wa, wa, wafanya siasa fulani fulani wakikuwa na mamedia wanaenda hata kujibiana kwenye eh, mamedia zabo zizi kwa interpose, na hiyo inaweza pitika na kupata sauti sana, wakati jurnalista yeye mwenyewe wala mtangazaji yeye mwenyewe haiko sensibilize, lakini ingawa jurnalista anayua hiyo deontolojia anayua namna gani ya kuepuka hiyo maneno ya ya kuleta mizozo mu community ni ya maana sana, ateza saidia kwa kupunguza hiyo ma conflict fulani fulani, kwa kupunguza hiyo ma message the end. Uh, Mwalimu, wa siku nilisikia mahali fulani anasema, ikiwa uchaguzi unaweza kufanyika vibaya inaweza kuwa ni makosa ya wahariri, ili wazo unalichambua namna gani? Sio kusema ni kosa ya wariri, lakini wariri na wataweza kuchangia uchaguzi pite mbaya, kusema an watangazaji ambao wanayua wiko na ile notoriete, wanasikilika vile ilifo, kuyua kitu gani watatia mko population, kitu gani watapatia, watamezesha a, raia. Ndio maana tunasema ke sio kusema ke kama uchaguzi unapita mubaya ni kosa yao, lakini nao wataweza kuchangia ipite mubaya wala ipite mzuri. Na lengo yetu sio ipite mubaya, mewachangie ili uchaguzi ipite mzuri, na hiyo mizozo ma, ma, makontasi vile wanasema mkifaransa, ambayo tuko naenda nayo kesho, ipitike vilivyo bila wahariri kuzingizwa sana kati ya, ya mizozo. Unafahamu, hakuna mtu anaweza kufanya bora kazi fulani isipokuwa yeye mwenyewe aelimishwe ndani. Wahariri wanahitaji waelimishwe tena zaidi. simama Kongo, unakuwa na mradi wa siku zijazo? Ndiyo, hiyo mradi tunayo hii, tunaendelea nayo. Kwanza ni, ni, ni kipande ya mradi ambayo ilipita mbele mbele, tulikuwa na hiyo mradi na ndio inaendelea. Na hata hapa masiku zitakuja, atakuwa na zingine miradi ambayo itatumika sana na, na wahariri, ili tuzungumze pamoja mambo ya uchaguzi inalomba pesa inalomba vifaa. Muna msaidizi? Ndiyo, kwa leo ikikao yeye tuko nafanya, tuna msaidizi ambaye tunaita IRI mm -hmm. kwa Kiingereza International Republican Institute, ndiyo ambaye tunatumika naye, ndiyo ambaye anatupatia mm hela -hmm. ambayo tunatumika nayo kwa kuendelesha mambo kama hii, na tuko na naendelesha na tuna uhakika ya kwamba atatusaidia tuzuri kwa kuendelesha hiyo kazi, paske kazi bado imaliza, tungali huko kwenye mwanzo, lakini ni kazi ambayo inahitajika kuendeleka, paske ni kazi ambayo tunapasha tumika katika province ya Sud-Kivu. Tuko katika ine vile ya Bukavu, vile ya Uvira. Eh, tuko katika territoire ya Kabare na ya Ijwe pasi ya Mtonzi. Tunakushukuru deksant bwana mtangazaji, na ni simama Kongo ndio inakushukuru sana kwa kuwa ulitika aliko yetu kwa kuingia katika kikao ambacho tunamaliza kufanya. Takriban wafungwa makumi tano wa gereza la Kangbayi huko Beni jimboni Kivu Kaskazini walifanyiwa vipimo hii siku ya tatu kwa magonjwa mbalimbali mbali. Vipimo hivyo vya umati vilifanywa na madaktari kutoka vikosi tofauti vya askari jeshi wa Monusco. Hawa pia walileta msaada mkubwa wa dawa kwenye chumba cha wagonjwa wa gereza. Sadiki Abubakar kwa maelezo. Wakijivika wote kwa vazi la rangi ya manjano pia bluu, wafungwa hao wana sura ya watu ambao wamekaribia kifo. Wengi kati yao wana miguu zenye kuvimba na imejaa makadara. Hapo mbele tuna mfungwa mmoja ambaye amefanya miaka miwili gerezani pasi na kusambishwa. Naisikia yani, migulu na vimbavimba inatoa maji yayo yenyewe ni, hivi niko hapa gerezani na miaka mbili sijawahi samba, siku zote ndio magonjwa nazitukuza hapa. hapa gerezani kuna majeshi ya MONUSCO, waganga wako hapa, ndio nawaomba wanitunza wakinisaidia kunitunza vrema, itakuwa ni vizuri sana. Afisa mtanzania Longinus Liwewa akiwa moja wa waganga wa, wa MONUSCO ambao wameendesha usaidizi wa kiafya hapo gerezani ametueleza nini wamefaa kimaalumu na lipi lengo yao. E, tumewaletea dawa za malaria, dawa za fangasi, magonjwa ya ngozi, tumewaletea dawa za antibakteria kwa ajili ya wenye matatizo mbalimbali kama infection mbalimbali. Lengo ni kuwasaidia na kudumisha undugu. Ni ndugu zetu, huwa tunawaona, tunawapima vipimo, wale wenye matatizo tunaandikia dawa, wanaenda kupata dawa tulizoleta na zingine wanazo wenyewe. Kwa hiyo ni kugundua kwamba wana matatizo gani, na wanajieleza kulingana na tunavyoona na vipimo. Daktari Posiamkanirwa akiwa mganga mtendaji wa Ngereza la Kangbai. Menene ya kuwa utapia mlo ni moja kati ya magonjwa yenye kutatiza sana wafungwa hao. Tunakumbwa na utapiamlo hapa kwenye jela, kuna pia na shida ya kifua kikuu. Wafungwa wengi wanakumbwa pia na ugonjwa wa miguu kuvimba, haya yanasababishwa na utapiamlo badala ya ukosefu ya dawa. Kituo cha afya hapo gerezani imepambana na changamoto mingi kwa namna ametueleza daktari Posia: kuna wakati tunafaa kipimo sababu ya ukosefu wa vifaa walituletea madawa mbalimbali na tutaweza kuchambua vikaratasi vya kuhorozesha wagonjwa na kuona madawa zilizo tayari na ambazo tutapea wagonjwa kufuatana na uwingi wa wagonjwa katika gereza hiyo. Daktari Posian amewaomba waganga hao wa MONUSCO waandaye kabisa kampeni ya vipimo na matunzo ya wagonjwa hapo gerezani. Beni Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwa herini.