Oh, Muungano wa mwanamke amani na usalama na mashirika ya wapenda amani waliandamana huko Goma hii siku ya tatu wakiomba Rais wa, wa Jamhuri aongeze juhudi ili kukomesha uasi wa aventoi. Shirika lisilo la kiserikali la Femme main dans la main pour le développement intégral FMD, linahimiza wanawake kugombea ukuu wa jimbo huko Kasai Central. Jimbo ni Ituri shule kumi zimefungwa ili kulinda wanafunzi dhidi ya ugonjwa wa tauni peste kwa Kifaransa na surua. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, muungano wa Mwanamke, Amani na Usalama na mashirika ya wapenda amani yanamwomba mkuu wa nchi kuongeza juhudi kwa nia ya ukombozi wa maeneo yote yaliyo chini ya uvamizi wa magaidi wa M23. Pendekezo hili liko katika barua iliyoelekezwa kwa rais wa jamhuri, na mashirika haya wamekabidhi siku ya tatu hii kwa mkuu wa mkoa huo, meja jenerali Peter Chirimwami. Wanawake hao wakiwa wamevalia nguo nyeusi, miguu wazi, ishara ya maombolezo, waliandamana hadi ofisi ya mkuu wa mkoa. Bi Mululu Kisoni Rachel, mwakilishi wa muungano huo wa Mwanamke Amani na Usalama, anafafanua mbinu hii kwenye kipaza sauti cha Chris Mukand. Maneno yake yanatafsiriwa na Rosalie Zawadi. Tunaipenda nchi yetu, na DRC lazima ibaki kuwa moja na isiyoweza kugawanyika. Hakuna Goma bila Bunagana, hakuna Goma bila Uchuru, hakuna Goma bila Sake. Sasa wamefunga barabara zote, hata kupata mahitaji ya chakula imekuwa kugumu. Watu waliohamishwa waliacha mashamba yao, njini Goma mara nyingi tunategemea vijiji kwa hiyo tunamtaka rais wetu wa jamhuri kukomboa maeneo zote zilizokaliwa na magaidi wa M23. Tumechoka, hatutaki vifo tena, hatutaki mauaji. Hata watoto wanauawa, ni magumu sana. Unawaona wanawake waliohamishwa na vita wakizaa bila msaada wowote, na tunawaona watoto wanaokufa kwa baridi. Tumechoka, tumechoka. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inayokabili maelfu ya watu katika kambi za wakimbizi na familia zinazowapokea haikubaliki. Watu walio katika mazingira magumu, wakiwemo watoto na wazee, wanaishi katika mazingira yasiyo ya ya kibinadamu, kulingana na shirika la Group Martin Luther King, chama cha haki za binadamu cha Kongo. Shirika hili ambalo linatembelea mara kwa mara kambi za wakimbizi linathibitisha kwamba watu hawa wanahitaji kila kitu, kuanzia na makazi, chakula, vyombo vya nyumbani na maji ya kunywa. Huko Kasai Oriental ambako tunaelekea, mzozo wa ardhi kati ya wakazi wa tabaka Benashimba na Benamwembia katika tarafa la Katanda unaendelea tangu hii siku ya pili. Ripoti ya muda inaonyesha kuwa watu watatu wamekufa wa nne kujeruhiwa vibaya, shule imeharibiwa kabisa na nyumba zote katika mji wa Bakwa Chitongu kuchoma moto. Viongozi wa mkoa waliitisha haraka mkutano wa baraza la usalama la mkoa ili kutafuta suluhu la hali hii. Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Ester Dalafina. Duru za kufanana za julisha ya kwamba mapambano yalianza siku ya pili magharibi, kati ya wakaaji wa mtangamano wa Bena Shimba na Bena Mwembia wanaotupiana mashtaka kuhusu kutumia eneo la watu wote lililokatazwa kwa makabila za tarafa. Vikosi vya ukingo vilivyotumwa huko, wao pia walishambuliwa. Duru hizo zinaongeza kusema ya kuwa kulisikika pia milio ya masasi kati ya waandamanaji na vituo vya usalama wakaaji wa moja wamoja wa Bena Mwembia waliweka vizuizi kwenye barabara ya inchi namba mbili ndipo hapo gari moja lililokuwa likitokea mjini Mbujimai kwenda Kabinda lilifyatuliwa masasi wasafiri wawili walijeruhiwa habari hizo zinakamilishwa na administrator wa tarafa la Katanda vyanzo vya usalama vyajulisha ya kwamba mtu mwingine mmoja alifariki wakati wa mapambano ni tangu siku ya kwanza ndipo wakaaji wa Mwembia walikimbia eneo lao. Siku hii ya tatu nyumba kadhaa zenye kuwa katika kitongoji cha Bakuwa Chitongu na shule moja la msingi kubomolewa. Wakaaji wengi wa Bakuwa Chitongu wanakuwa katika hali ya uhamisho kwenye barabara Bakuwa Mulumba katika tarafa la Ngandajika. Kama nilivyotanguliza, huko Kasai Central Shirika lisilo la kiserikali la Femme Main dans la Main pour le développement intégral FMD linahimiza wanawake kugombea ukuu wa jimbo baada ya kuongezwa na seni muda wa kuwasilisha wagombea kwa uchaguzi wa maliwali na makamu wa maliwali wa majimbo. Muundo huu unaongeza mwamko kwa wanawake ambao wanaeneza masharti ya ugombea kuwasilisha faili zao, akikaribisha wakati huu kutiwa moyo na wanasiasa. Natali Kambala anatoa wito kwa wanabunge wa jimbo kufanya chaguo lao kwa mwanamke huyo ambaye leo ameonyesha uthibitisho wake. Katika majimbo mengine ya nchi, huko Ituri, angalau shule kumi za msingi zimefungwa tangu hii siku ya pili, katika mtaa wa afya wa Reti, kilomita mia moja kutoka mji wa Bunia katika tarafa la Jugu. Hii inafuatana na kuzuka upya kwa ugonjwa wa tauni peste kwa Kifaransa na surua ambayo inaathiri zaidi wanafunzi wakuu wa shule na afya wanasema wamechukua hatua hii kulinda watoto na kuongeza hatua za kukabiliana na magonjwa haya. Hata hivyo, hatua hii ambayo itachukua siku tatu inaweza kuathiri wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari ambao wanafanya mafunzo yao katika shule hizi. Huko Kwilu, bei za mahitaji ya msingi zimeongezeka katika soko la Idiofa, mji mkuu wa eneo ambalo lina jina moja. Hii ni kweli hasa kwa bidhaa nyingi za kilimo na viwandani, hali ambayo inatatiza maisha ya familia nyingi katika jiji hili. Vyanzo vya pahali vilisema jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya shirika hili la eneo inahusisha hali hii ya kupanda kwa bei hasa kwa kiwango cha juu cha ubadilishaji wa dola za Marekani. Arsen Kasiama, mratibu wake, anaiomba serikali kuangalia upya kiwango hiki ili kupunguza mvutano ambao raia wanapata kila siku. Ripoti ya Irani Mboma Luzolo, usomi wa Jacques Mkongole kwa mfano beseni la miindi lilouzwa kwa elfu kumi na tano ya franc kongolais leo bei yake ni elfu makumi mbili na mbili kijiko cha unga wa miindi kilichouzwa mia tano ya franc kongolais kinanunuliwa kwa elfu moja cha muhogo kimetoka elfu moja hadi elfu mbili ya franc kongolais bidon moja ya lita makumi mbili na tano ya mafuta ya ngazi limetoka elfu kumi na mnane hadi elfu makumi mbili na nusu ongezeko hili la bei ambalo linazinga tiwa katika Idiofa ingawa hakuna uhaba sokoni, pia linahusu pilipili, mboga, nguo au sabuni, kuni, chumvi, sukari na kadhalika wa mratibu wa jumuiya mpya ya, ya kiraia ya Idiofa ambaye anaonya ongezeko la kiwango cha ubadilishaji wa dola za Kimarekani pamoja na kuwepo kwa soko la kibinafsi katika jiji hili ni msingi wa ongezeko hili la bei. Arsen kasiema anatoa wito kwa serikali kuwajibika wakikabiliwa na ongezeko hili la mara kwa mara la bei za vyakula. Akina mama wa nyumbani wanasema wanapitia matatizo makubwa kwa ajili ya kuishi kwa familia zao katika jimbo la Chopo, siku moja baada ya maandamano ya walimu kutoka tarafa nne na baadhi kutoka mji wa Kisangani wanaolipwa na Karitas, mratibu wa muundo huu wa kikatoliki Padre Ferdina Batubu, walimu hao bado hawajapata mshahara wao wa mwezi Januari kwa sababu serikali ya Kongo bado haijafadhili akaunti yao ya benki. Wandamanaji hao ni walimu kutoka maeneo ya Bafwasende, Banalia, Ubundu na Basoko. Baadi ya shule za muji Kisangani zinazolipwa na Karitas waliungana na wenzao kwa kudai mishara yao ya mwezi ya kwanza inayopita, ambayo bado haijalipwa hadi sasa, karibu miezi miwili bila malipo. Siku moja baada ya maandamano yao, koordinato ya Karitas alitoa maoni zake kuhusu jambo ilo. Kwake Padri Ferdinand Batubu, bado serikali kuu toka muji kuhusu malipo yao. Kumbuka kwamba siku ya kwanza iliyopita walimu hawa walifanya maandamano mbele ya makao makuu ya Caritas muji Kisangani. Hawakuziba lango kuu la kuingilia tu, bali pia waliwasha moto mkubwa. Leo asubuhi, wamoja wanazunguka kandokando ya ofisi hii wakitarajia kupokea habari kuhusu malipo yao. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kundi la Simama Kongo linahusisha waandishi wa habari wa ndani katika mapambano ya kuzuia ujeuri wa uchaguzi katika jimbo la Kivu Kusini. Wakati wa mafunzo ya siku mbili iliyoandaliwa Bukavu, mpango wa elimu wa uraia wa uchaguzi wa Kosik, Simama Kongo, uliwaalika wanahabari kutoeneza jumbe za chuki katika kipindi hiki cha baada ya uchaguzi. Muronzi Patient, mwezeshaji wa programu ya COSIC ndiye mgeni wetu kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Mwironzi, jambo. Jambo mtangazaji. Si mara nyingi kikundi Simama Kongo kina kusanya waandishi habari. Nini shabaha ya Simama Congo kuitisha kikao kina waandishi habari? Kuwa tulitisha wapasa habari ni ya kwamba tuna mradi fulani ambayo tunapenda vijana na wamama hasa bila mizozo kwenye uchaguzi, na ndipo tunaona mara nyingi waandishi wa habari wa wako constitue zaidi na vijana na wamama. Tunapaswa kuwahimiza ili waangalia namna gani kwa kupunguza message de haine, sawa vile tunasema ala maviolense ambayo inatokea majeuri mbalimbali ambayo inatokea wakati wa uchaguzi. Namna gani nyinyi simama Kongo, mnaona mchango wa wapasha habari katika kuimarisha matokeo ya uchaguzi mpaka leo katika nchi? E, mchango wa wa, wa, wa, wapasha habari ni ya mingi zaidi. Ndio maana tuliwahitisha baske, tunaona ya kwamba hii kazi ambayo tunasema ya kuenda kuchaguzi na kujiepusha na ujeuri wakati ya uchaguzi hatuwezi tukaiweze tuka sisi binafsi bila, ku, bila wahariri wa kuingia ndani Yani, unaona kuna wakati hapa tunafika, unaona wafanya wa, wa siasa fulani fulani wakikuwa na mamedia, wanaenda hata kujibiana kwenye eh, mamedia zabo ziziku interpose na hiyo inaweza pitika na kupata sauti sana, wakati jurnalista yeye mwenyewe wala mtangazaji yeye mwenyewe haiko sensibilize, lakini ingawa jurnalista anayua hiyo deontolojia, anayua namna gani ya kuepuka hiyo maneno ya ya kuleta mizozo mu community ni ya maana sana. Ataweza saidia kwa kupunguza hiyo ma conflict fulani fulani, kwa kupunguza hiyo ma message the end. Uh, mwalimu, wa siku nilisikia mahali fulani anasema, ikiwa uchaguzi unaweza kufanyika vibaya inaweza kuwa ni makosa ya wahariri. Ili wazo unalichambua namna gani? Sio kusema ni kosa ya wahariri, lakini wahariri na wataweza kuchangia uchaguzi pite mubaya. Ndio, ndio, kusema na ndio maana tunasema tunahitaji ntuka, tuna, tunahitajika kutumika sana nao, ili waende naongoza population kwa kuona kitu fulani, mtu mwingine ambaye haezi itika kitu watangazaji ambao wanayua huko na ile notoriete wanasikilika vile ilifo kuyua kitu gani watatia mu population, kitu gani watapatia, watamezesha uh, raia ndio maana tunasema ke sio kusema ke kama uchaguzi unapita mubaya ni kosa yao, lakini nao wataweza kuchangia ipite mubaya wala ipite mzuri, na lengo yetu sio ipite mubaya, mewachangie ili uchaguzi ipite mzuri, na hiyo mizozo ma, ma, makontanshi vile wanasema mkonferansi ambayo tuko naenda nayo kesho ipitike vilivyo bila wahariri kushingiza sana kati ya, ya mizozo. Unafahamu, hakuna mtu anaweza kufanya bora kazi fulani isipokuwa yeye mwenyewe aelimishwe ndani. Wahariri wanahitaji waelimishwe tena zaidi. simama Kongo unakuwa na mradi wa siku zijazo? Ndiyo, hiyo mradi tunayo hii, tunaendelea nayo. Kwanza ni, ni, ni kipande ya mradi ambayo ilipita mbele mbele, tulikuwa na hiyo mradi na ndio inaendelea na hata hapa masiku zitakuwa yatakuwa na zengine miradi ambayo itatumika sana na, na wahariri, ili tuzungumze pamoja mambo ya uchaguzi inalomba pesa inalomba vifaa. Muna msaidizi ndio kwa leo ikikao mbayoye tuku nafanya, tuna msaidizi ambaye tunaita IRI mu Kiingereza, International Republican Institute ndio ambaye tunatumika naye, ndio ambaye anatupatia hela ambayo tunatumika nayo kwa kuendelesha mambo kama hii, na tuko na naendelesha na, na tuna uhakika ya kwamba atatusaidia tuzuri kwa kuendelesha hiyo kazi paske, kazi bado tuimaliza tungali huko kwenye mwanzo, lakini ni kazi ambayo inahitajika kuendeleka paske, ni kazi ambayo tunapasha tumika katika province ya Sitkiv. Tuko katika manti 4 vile ya Bukavu, vile ya Uvira eh, tuko katika teritwari ya Kabare na ya Ijwi. Asia Mtonzi, tunakushukuru. Asante bwana mtangazaji, na ni simama Kongo ndio inakushukuru sana kwa kuwa ulitika aliko yetu kwa kuingia katika kikao ambacho tunamaliza kufanya. Radio Kapi, Dossier en Swahili Takriban wafungwa makumi tano wa gereza la Kangbayi huko Beni jimboni Kivu Kaskazini walifanyiwa vipimo hii siku ya tatu kwa magonjwa mbalimbali mbali. Vipimo hivyo vya umati vilifanywa na madaktari kutoka vikosi tofauti vya askari jeshi wa MONUSCO. Hawa pia walileta msaada mkubwa wa dawa kwenye chumba cha wagonjwa wa gereza. Sadiki Abubakar kwa maelezo. Wakijivika wote kwa vazi la rangi ya manjano pia bluu wafungwa hao wana sura ya watu ambao wamekaribia kifo. Wengi kati yao wana miguu zenye kuvimba na imejaa makadara. Hapo mbele tuna mfungwa mmoja ambaye amefanya miaka miwili gerezani pasi na kusambishwa. Naisikia yaani, miguu na vimbavimba inatoa maji yayo yenyewe ni, hivi niko hapa gerezani na miaka mbili sijawahi samba, siku zote ndio magonjwa nazitukuza hapa, hapa gerezani kuna majeshi ya MONUSCO, waganga wako hapa, ndio nawaomba wanitunza wakinisaidia kunitunza vrema takuwa ni vizuri sana. Afisa Mtanzania Longinus Liwewa akiwa moja wa waganga wa MONUSCO ambao wameendesha usaidizi wa, wa, wa kiafya hapo gerezani ametueleza nini wamefaa kimaalum na lipi lengo yao. E, tumewaletea dawa za malaria, dawa za fangasi, magonjwa ya ngozi, tumewaletea dawa za antibakteria kwa ajili ya wenye matatizo mbalimbali kama infection mbalimbali. Lengo ni kuwasaidia na kudumisha undugu, ni ndugu zetu, huwa tunawaona tunawapima vipimo, wale wenye matatizo tunaandikia dawa, wanaenda kupata dawa tulizoleta na zingine wanazo wenyewe. Kwa hiyo ni kugundua kwamba wana matatizo gani, na wanajieleza kulingana na tunavyoona na vipimo. Dri Kanirwa akiwa mganga mtendaji wa ngereza Lakawai Amenene ya kuwa utapiamlo ni moja kati ya magonjwa yenye kutatiza sana wafungwa hao. Tunakumbwa na utapiamlo hapa kwenye jela, kuna pia na shida ya kifua kikuu, wafungwa wengi wanakumbwa pia na ugonjwa wa miguu kuvimba. Haya yanasababishwa na utapiamlo badala ya ukosefu ya dawa. Kituo cha afya hapo gerezani imepambana na changamoto mingi, konamna ametueleza Daktari Posian, kuna wakati tunafaa kipimo sababu ya ukosefu wa vifaa walituletea madawa mbalimbali na tutaweza kuchambua vikaratasi vya kuhorozesha wagonjwa na kuona madawa zilizo tayari na ambazo tutapea wagonjwa kufuatana na uwingi wa wagonjwa katika gereza hiyo. Daktari Posian amewaomba waganga hao wa Monusco waandaye kabisa kampeni ya vipimo na matunzo ya wagonjwa hapo gerezani. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Kuna tishio la kiafya katika gereza la mjini Mulunge huko Uvira, jimboni Kivu Kusini. Zaidi ya wafungwa mia moja wameathiriwa na janga la ugonjwa wa macho unaojulikana kama apolo, kati ya jumla ya wafungwa mia sita na tatu wa gereza hili. Mwandishi wa mfumo wa mashauriano na mwanaharakati wa demokrasia wa Lucha, mwanasheria Francois Igilima alitoa angalizo hili baada ya kutembelea gereza hilo siku ya tatu hii. Anathibitisha kuwa tishio ni kubwa sana, kwa sababu hakuna seli tena za kuwaweka wagonjwa hawa gerezani. Katika kujibu, daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Uvira, Panzu Nimi, aliripoti kwamba kati ya wafungwa wa wagonjwa makumi sita na tano walikuwa wametengwa siku ya kwanza na kutibiwa na shirika moja lisilo la kiserikali ambalo ni mshirika wa Pahali. Ziara za kutembelea wafungwa zimepigwa marufuku katika seli hizi za magereza ili zisiwaambukize wengine. Basi tunafika mwisho wa habari, siku njema kwenu.