Copy? Oh, copy. Baada ya kuwasilisha barua ya kujiuzulu hii siku ya pili kwa Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde, Rais wa Jamhuri Antoine Felix Tshisekedi alipokea barua lakini anaiomba serikali ya Sama Lukonde kuendelea kufanya kazi za kuharakisha mambo ya sasa muungano wa mwanamke amani na usalama na mashirika ya wapenda amani waliandamana huko Goma siku ya tatu hii wakiomba rais wa, wa jamhuri aongeze juhudi ili kukomesha uasi wa M23. Jimboni Ituri, shule kumi zimefungwa ili kulinda wanafunzi dhidi ya ugonjwa wa tauni peste kwa Kifaransa, na surua. ha mjambo, wasikilizaji wapenzi. Kuhusu kujiuzulu hii siku ya pili kwa waziri mkuu Jean Michel Samalukonde, rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi anapokea kujiuzulu kwake, lakini anaiomba serikali ya Samalukonde kubaki wakifanya kazi za kuharakisha mambo ya sasa. Katika tangazo rasmi kwa vyombo vya habari kutoka kwa mkuu wa ofisi ya mkuu wa nchi, Felix Antoine Chisekedi anahalalisha uamzi wake kwa hali fulani ambayo nchi inapitia na inasubiri kuundwa kwa serikali mpya. Maana yake waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde na timu yake ya serikali, kila mmoja kwa kuzingatia majukumu yake, wataendelea kusimamia nchi, lakini bila ya kuwa na mamlaka kamili, inaongeza tangazo kutoka kwa urahisi. Katika Kivu Kaskazini, utulivu mdogo ulionekana siku ya tatu hii asubuhi katika katika tabaka Buhumba katika tarafa la Nyiragongo. Hii ni baada ya mapambano makali kati ya jeshi na waasi wa M23 yaliyotokea hii siku ya pili jioni katika tabaka Buhumba katika tarafa la Nyiragongo. Mashirika ya kiraia pamoja na waigizaji wa pahali wanadai kuwa waasi, bila mafanikio, walianzisha mashambulizi ya wakati mmoja dhidi ya kambi za jeshi la FARDC kwenye kilima cha Kanyamahoro upande wa kusini mwa tarafa la Masisi. Hali bado haitabiriki katika uwanja wa mapigano licha ya utulivu ulioonekana tangu siku ya tatu hii asubuhi katika mji wa Sake na kandokando, chini ya udhibiti wa jeshi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, muungano wa mwanamke amani na usalama na mashirika ya wapenda amani yanamwomba mkuu wa nchi kuongeza juhudi kwa nia ya ukombozi wa maeneo yote yaliyo chini ya uvamizi wa magaidi wa M23. Pendekezo hili liko katika barua iliyoelekezwa kwa rais wa jamhuri na mashirika haya wamekabidhi siku ya tatu hii kwa mkuu wa mkoa huo meja jenerali Peter Chirimwami. Wanawake hao wakiwa wamevalia nguo nyeusi, miguu wazi, ishara ya maombolezo, waliandamana hadi ofisi ya mkuu wa mkoa. Bi Mululu Kisoni ya Rachel, mwakilishi wa muungano huo wa Mwanamke, Amani na Usalama, anafafanua mbinu hii kwenye kipaza sauti cha Chris Mukand. Maneno yake yanatafsiriwa na Rosalie Zawadi. Tunaipenda nchi yetu, na DRC lazima ibaki kuwa moja na isiyoweza kugawanyika. Hakuna Goma bila Bunagana, hakuna Goma bila Uchuru, hakuna, hakuna Goma bila Sake. Sasa wamefunga barabara zote, hata kupata mahitaji ya chakula imekuwa kugumu. Watu waliohamishwa waliacha mashamba yao nchini Goma, mara nyingi tunategemea vijiji. Kwa hiyo tunamtaka rais wetu wa jamu kukomboa maeneo zote zilizokaliwa na magaidi wa M23. Tumechoka, hatutaki vifo tena, hatutaki mauaji, hata watoto wanauawa. Ni magumu sana. Unawaona wanawake waliohamishwa na vita wakizaa bila msaada wowote, na tunawaona watoto wanaokufa kwa baridi. Tumechoka, tumechoka. Hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa katika mkutano hii siku ya pili kwenye baraza la usalama la New York kwa mpango wa Ufaransa. Akizungumza katika hafla hii, mkuu wa MONUSCO Bintu Keita alisisitiza haja ya dharura ya baraza la usalama kuweka uzito wake wote nyuma ya mipango inayoendelea ya amani ya kikanda kwa ajili ya kutatua mzozo unaosambaratisha mashariki mwa DRC. Huko Kasai Oriental ambako tunaelekea, mzozo wa ardhi kati ya wakazi wa tabaka Benashimba na Benamwembia katika tarafa la Katanda unaendelea tangu hii siku ya pili. Ripoti ya muda inaonyesha kuwa watu watatu wamekufa, wa nne kujeruhiwa vibaya, shule imeharibiwa kabisa na nyumba zote katika mji wa Bakwa Chitongu kuchoma moto. Viongozi wa mkoa waliitisha haraka mkutano wa baraza la usalama la mkoa ili kutafuta suluhu la hali hii. Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Esther Ndalafina. Duru za kufanana za julisha ya kwamba mapambano yalianza siku ya pili magharibi kati ya wakaaji wa mtangamano wa Bena Shimba na Bena Mwembia wanaotupiana mashtaka kuhusu kutumia eneo la watu wote lililokatazwa kwa makabila za tarafa. Vikosi vya ukingo vilivyotumwa huko, wao pia walishambuliwa. Duru hizo zinaongeza kusema ya kuwa kulisikika pia milio ya masasi kati ya waandamanaji na vituo vya usalama. Wakaaji wamoja wa moja, wa Bena Mwembia, wa aliweka vizuizi kwenye barabara ya inchi namba mbili ndipo hapo gari moja lililokuwa likitokea mjini Mbujimai kwenda Kabinda lilifyatuliwa masasi. Wasafiri wawili walijeruhiwa. Habari hizo zinakamilishwa na administrator wa tarafa la Katanda. Vyanzo vya usalama vyajulisha ya kwamba mtu mwingine mmoja alifariki wakati wa mapambano. Ni tangu siku ya kwanza ndipo wakaaji wa Mwembya walikimbia eneo lao siku hii ya tatu. Nyumba kadhaa zenye kuwa katika kitongoji cha Bakua Chitongu na shule moja la msingi kubomolewa. Wakaaji wengi wa Bakua Chitongu wanakuwa katika hali ya uhamisho kwenye barabara Bakua Mulumba katika tarafa la Ngandajika. Huko Ituri angalau shule kumi za msingi zimefungwa tangu hii siku ya pili katika mtaa wa afya wa Reti, kilomita mia moja kutoka mji wa Bunia katika tarafa la Jugu. Hii inafuatana na kuzuka upya kwa ugonjwa wa tauni peste, kwa kifaransa na surua, ambayo inaathiri zaidi wanafunzi. Wakuu wa shule na afya wanasema wamechukua hatua hii kulinda watoto na kuongeza hatua za kukabiliana na magonjwa haya. Hata hivyo, hatua hii ambayo itachukua siku tatu inaweza kuathiri wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari ambao wanafanya mafunzo yao katika shule hizi. Huko Kwilu, bei za mahitaji ya msingi zimeongezeka katika soko la Idiofa, mji mkuu wa eneo ambalo lina jina moja. Hii ni kweli hasa kwa bidhaa nyingi za kilimo na viwandani, hali ambayo inatatiza maisha ya familia nyingi katika jiji hili. Vyanzo vya pahali vilisema. Jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya shirika hili la eneo inahusisha hali hii ya kupanda kwa bei, hasa kwa kiwango cha juu cha ubadilishaji wa dola za Marekani. Arsen Kasiama, mratibu wake, anaiomba serikali kuangalia upya kiwango hiki ili kupunguza mvutano ambao raia wanapata kila siku. Ripoti ya Irani Mboma Luzolo, usomi wa Jacques Mkongole. Kwa mfano beseni la miindi lilouzwa kwa elfu kumi na tano ya franc Kongolais, leo bei yake ni elfu makumi mbili na mbili Kijiko cha unga wa miindi kilichouzwa mia tano ya franc kongolais kinanunuliwa kwa elfu moja Cha muhogo kimetoka elfu moja hadi elfu mbili ya franc Kongolais. Bidon moja ya lita makumi mbili na tano ya mafuta ya ngazi limetoka elfu kumi na nane hadi elfu makumi mbili na nusu. Ongezeko hili la bei ambalo linazinga iwa katika Ijofa, ingawa hakuna uhaba sokoni, pia linahusu pilipili, mboga, nguo au sabuni, kuni, chumvi, sukari na kadhalika kwa mratibu wa jumuiya mpya ya ya kiraia ya Idiofa ambaye anaonya ongezeko la kiwango cha ubadilishaji wa dola za Kimarekani pamoja na kuwepo kwa soko la kibinafsi katika jiji hili ni msingi wa ongezeko hili la bei. Arsen Kasiema anatoa wito kwa serikali kuwajibika wakikabiliwa na ongezeko hili la mara kwa mara la bei za vyakula. Akina mama wa nyumbani wanasema wanapitia matatizo makubwa kwa ajili ya kuishi kwa familia zao katika jimbo la Chopo, siku moja baada ya maandamano ya walimu kutoka tarafa nne na baadhi kutoka mji wa Kisangani wanaolipwa na Karitas, mratibu wa muundo huu wa kikatoliki Padre Ferdinand Batubu, walimu hao bado hawajapata mshahara wao wa mwezi Januari kwa sababu serikali ya Kongo bado haijafadhili akaunti yao ya benki. Wandamanaji hau ni walimu kutoka maeneo ya Bafwasende, Banalia, Ubundu na Basoko, baadi ya shule za muji Kisangani zinazolipwa na Karitas waliungana na wenzao kwa kudai mishara yao ya mwezi ya kwanza inayopita ambayo bado haijalipwa hadi sasa, karibu miezi miwili bila malipo. Siku moja baada ya maandamano yao, kordonato ya Karitas alitoa maoni zake kuhusu jambo ilo kwake. Padri Ferdinand Batubu bado serikali kuu toka muji kuhusu malipo yao. Kumbuka kwamba siku ya kwanza iliyopita walimu hawa walifanya maandamano mbele ya makao makuu ya Karitas muji Kisangani. Hawakuziba lango kuu la kuingilia tu, bali pia waliwasha moto mkubwa. Leo asubuhi, wamoja wanazunguka kandokando ya ofisi hii wakitarajia kupokea habari kuhusu malipo yao. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi tunampokea kama mgeni wa leo B. Belinda Furaha, muuzaji wa mazao ya kilimo kutoka Minova huko Kivu Kaskazini, hususani mboga, matunda na mengineyo. Katika mahojiano haya na Bernardine Jambo, anatueleza kuhusu matatizo anayokumbana nayo na wakati akiendesha biashara yake ndogo ya kupeleka bidhaa zake hadi mjini Goma. mile kama ya benye pori de mile kama ya hivi bakupakula nao, wanajipatia kazi wakutosha mbote, ni mwingine wakubiba, kupakizia ni mwingine kulipa franga za mingi mingi kabisa Radio Kapi, takriban vijana mia moja kutoka Ituri waliojumuishwa katika mashirika mengi wamejitolea kukuza amani na mshikamano wa kijamii. Pia wanataka kupigana dhidi ya mbinu zozote za kudanganya zinazoelekea kuvuruga eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambalo tayari linakabiliwa na uvamizi kutoka kwa mataifa ya kigeni. Walieleza hayo mwishoni mwa juma lililopita wakati wa hafla ya jioni iliyoandaliwa na baraza la vijana la mkoa kuhusu kuishi pamoja kwa amani. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Lengo kuu la mkutano huo lilikuwa kwanza kuwatolea zaidi vijana nafasi ya kuongea kuhusu shida kadhaa zenye kumba mji Bunia na jimbo lote la Ituri, ni kama vile usalama mdogo unaotokana na kutumikishwa kwa vijana. Ilikuwa pia nafasi kwao kukuza upendo wa nchi na msamaha kwa kufanya amani ndani ya jimbo. Kazadi wa Kazadi Jean Robert, mmoja wa wasimamizi wa vijana kwenye kata Opas mjini Bunia, anasema kuhusu yale alichuma kwenye kikao hicho na azimio ambalo alichukua. kanga b maongezi yalikuwa pia nahusu uharibifu wa hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuzidishwa kwa mwanyanyaso kwa vikundi vya wanamugambo waliosaini mkataba wa kuacha mauaji ndani ya tarafa la Jugu jimboni Ituri. Moise Anyume Banga anaalika vikundi vya waasi wa nyumbani walioshika silaha kuacha mauaji na kushikana mkono kwa mkono ili kupiganisha akopanye force armées etu juu tu tuweze vita ile na na ba gene twenye leo banakamata ba sila, iko wakati mzuri fo baache ile kwake. Deo gracias Bungamuzi, mkurugenzi wa baraza la vijana jimboni Ituri, ilikuwa vema kuonyesha vijana wote wa jimbo umaana wa mashikamano ya kijamii. Tuko inchi moja kama leo tunapoteza sie bote, hakuna inchi yenye muta fanyizia fujo ndani ya pori, na ilikuwa muhimu sana Ya muhimu ni Kongo, ya muhimu ni Ituri. Fahameni kwamba shughuli hizo zitapangwa pia kwenye matarafa ili kusisimua zamiri ya vijana wenye kuwa porini kuacha mauaji na kutumia njia ya majadiliano ili kutatua ugomvi kati yao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi, na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.