Okapi. Serikali ya Kongo na jumuiya ya misaada ya kibinadamu wanatoa wito wa kukusanywa kwa zaidi ya dola bilioni mbili kukabiliana na misaada ya kibinadamu kwa mwaka huu tunao nchini Kongo. Mashirika ya ODEP na SADO yanaomba mahakama ya kitaifa kuwafungulia mashtaka watu wote ambao wamejitajirisha katika kesi ya uchimbaji madini na kampuni ya Kichaina. Mji wa Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango, umeingia gizani kwa takribani wiki moja sasa. Sababu ni uhaba wa mafuta ya kuendesha jenereta iliyotolewa kwa jiji hili na rais wa jamhuri wakati wa kampeni ya uchaguzi wa mwaka jana. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kabla ya yote mujue kwamba waziri mkuu Sama Lukonde aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu jana siku ya pili jioni kwa rais Feliks Chisekedi. Alikuwa mkuu wa serikali tangu tarehe kumi na tano Februari elfu mbili makumi mbili na moja mwishoni mwa mashauriano ya kitaifa ambayo mkuu wa nchi alikuwa ameanzisha mnamo Novemba elfu mbili makumi mbili. Serikali ya Kongo na jumuiya ya misaada ya kibinadamu wanatoa wito wa kukusanywa kwa dola bilioni 2.6 ili kufadhili mpango wa kukabiliana na misaada ya kibinadamu kwa mwaka huu tunao nchini humo. Hivi ndivyo tangazo kutoka kwa ofisi ya mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Kongo iliyopokelewa na Radio Kapi inavyofichua. Fedha hizi zitatumika kutoa msaada wa kuokoa maisha na huduma za ulinzi kwa watu milioni 8.7 ambao maisha yao yanategemea ya sana usaidizi wa dharura. Kumbuka kwamba zaidi ya matatizo ya mara moja ambayo yanastahili kushughulikiwa haraka, pia kuna mahitaji ya muda mrefu katika Kongo mwaka tunao inakadiriwa kuwa karibu watu milioni makumi mbili na tano point nne walio na uhaba wa chakula, wakati malisho mabaya ya kiwango cha juu inaathiri watu milioni nane point nne haswa watoto chini ya miaka tano wajawazito na wanawake wanaonyonyesha. Msemaji wa jeshi huko Ituri analaani kuanzishwa tena kwa unyanyasaji unaofanywa na makundi yenye silaha katika tarafa la Jugu lakini pia na waasi wa ADF kusini mwa tarafa la Irumu. Katika tangazo hii siku ya pili kwa vyombo vya habari, luteni Jules Ngongo aliwanyoshea kidole baadhi ya wanasiasa ambao wana nafasi mbaya kisiasa, wanawashutumu kwa kuwadanganya wanajamii wa eneo hilo kwa nia ya kutaka kuondolewa kwa uongozi wa kijeshi ili kuyumbisha jimbo hilo tena. Anaongeza kuwa jeshi bado limeamua kuwasaka wadanganyifu wote na wale wanaopinga mchakato huu. Na katika tarafa la Beni watu kumi na tano waliuawa katika muda wa siku tatu katika mashambulizi mbalimbali yaliyohusishwa na waasi wa ADF katika vijiji kadhaa katika tabaka Bambuba Kisiki. Watu wengine wengi walitekwa nyara, linasema shirika la raia la eneo hilo, ambalo hadi sasa linasema kwamba hiyo ni tathmini ya muda muundo huu wa raia unaomba operesheni kali za kijeshi katika eneo hilo dhidi ya waasi wa ADF. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya jeshi hazikufaulu. Huko Goma, ofisi mbili za polisi zilichoma moto ndani ya siku mbili katika kata Ndosho katika manispa Karisimbi, na sababu ni kesi mfululizo za mauaji zilizohusishwa na wanaume waliovaa sare. Raia wenye hasira walishambulia vifaa vya polisi. Chris Mukand ameripoti, usomi wa Rosalie Zawadi. Ofisi za polisi pa Mikeno na Kabasha katika kata la Ndosho zimekumbwa na hasira ya wakaaji wanayoshutumu ukweli kwamba kesi za mauaji zinarekodiwa karibu tu, lakini hakuna msaada unaofika usiku. Wa siku ya kwanza kuamkia siku ya pili, bibi Samvura kaj Aline alipigwa masasi na kuuawa nyumbani kwake na watu ambao bado hawajatambuliwa, ni ndani ya Avenu Rwasama, selule ya Ndihira, nyuma ya shule la sekondari Mikeno, mtaani Karisimbi. Siku ya Mungu majira ya saa tano usiku, kijana David Butoa aliuawa kwa kupiga masasi kwenye avenue Kabasha Katala Ndosho. Zaidi ya hayo, presidenti wa jumuiya ya vijana wa komuni ya Karisimbi, Claude Rugo, anahesabu takribani nyumba makumi sita zilizotembelewa na majambazi katika muda wa wiki chache, watu watano kujeruhiwa katika muda wa siku ine. Hii ndiyo inapandisha hasira ya wakaaji wa Ndosho. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Shirika la uangalizi wa matumizi ya umma ODEP na jumuiya ya Afrika ya kutetea haki za binadamu ASADO zinaomba mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya kitaifa kukomesha ukimya wa mfumo wa haki wa Kongo katika kesi inayohusiana na mkataba wa Wachaina kwa kuwafungulia mashtaka watu wote ambao wamejitajirisha isivyo halali kwa madhara ya serikali wakirejelea ripoti ya mkaguzi mkuu wa fedha IGF kuhusu makubaliano ya ushirikiano kati ya DRC na kundi la biashara la China, mashirika haya mawili ya kiraia yanashutumu kiukwaji kadhaa uliofanywa na wale wote walioshiriki katika usimamizi wa mkataba wa China kutoka mwaka wa 2008 hadi 2023. ODEP na ASADO, ambao wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya pili mjini Kinshasa, walizindua kampeni dhidi ya kutokuadhibiwa nchini Kongo. Wana nia ya kwanza ya utozaji wa ziada wa miundombinu katika makubaliano na bunge la mkoa wa Kwilu lilihalalisha hili kwa kwanza tarehe 19 Februari mwaka tunao muhula wa wanabunge wapya wa jimbo waliochaguliwa wakati wa uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba mwaka jana. Hayo yamejiri wakati wa kikao kilichofanyika makao makuu ya bunge la kijimbo la Bandundu ambapo wanabunge makumi tatu na moja kati ya makumi tatu na tano waliochaguliwa hivi karibuni walishiriki wakati wakisubiri kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge wa kitaifa na mkoa katika tarafa la Masimanimba ambalo lina jumla ya viti nane katika ngazi ya mkoa. Katika Kivu Kusini, ni zaidi ya wiki mbili za mawasilisho ya majina ya wagombeaji wa maseneta, maliwali na makamu wa maliwali wa jimbo hilo hakuna mgombeaji wa kike ambaye amesajiliwa kati ya sita ambao tayari wamepokelewa. Kwa hivyo seni inawahimiza wanawake wa Kivu Kusini kujidai na kuingia katika kinyang'anyiro cha ugavana na wanaume, kwa sababu kulingana na katibu mtendaji wa mkoa wa seni Kivu Kusini, ugombea wowote wa wa mwanamke kwa uchaguzi wa liwali hautalipa franga za ugombeaji ambazo ni franga za Kongo milioni kumi. Mji wa Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango, umeingia gizani kwa takriban wiki moja sasa. Sababu ni uhaba wa mafuta ya kuendesha jenereta iliyotolewa kwa jiji hili mwezi Disemba iliyopita na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi wakati wa ziara yake katika jiji hili kwa kampeni yake ya uchaguzi. Hayo yalisemwa hii siku ya kwanza na mkurugenzi wa mkoa wa shirika la kitaifa la umeme SNEL ya bandundu kubwa, Engenia Prosper Bakuku Wanza. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga tuligundua kwenye mitandao ya kijamii kuwa Snele iliwalagai wakazi wa mji wa Kenge wanazungumza kuhusu kiasi cha pesa elfu mbili mia saba fanga ya kikongomani kilichoombwa kutoka kwa kila kaya huko Kenge. Snele ilikuwa imetoka kumpa mji wa Kenge jenerata jipya cha kavye ya mia tano ambacho kimekuwa kimefanya kazi bila shida tangu Disemba mwaka jana. Jenerata hiki kilianza kufanya kazi na hisa mafuta tuliyokuwa nayo kwa hiyo tuliona wiki moja iliyopita kwamba jenerata hiki hakifanyi kazi na tulipata uaba mdogo wa mafuta lakini uongozi mkuu unafanya kile linalowezekana kuhakikisha kwamba jenerata hiki bado kinafanya kazi haraka iwezekanavyo jenerata la aina hii pia ilikuwa katika mji wa Inongo Gemena Buta Isiro kuunga mkono vitendo vya mkuu wa nchi kwa hiyo nak iishia kwamba wakazi wa Kenge watafaidika Kengi na jenerata hili. Zaidi ya visa makumi tano vya ugonjwa wa tauni peste, kwa Kifaransa, vikiwemo vifo vitano vimerekodiwa tangu wiki iliyopita katika mtaa wa afya wa Reti, takriban kilomita mia moja kaskazini mwa mji wa Bunia katika tarafa la Jugu huko Ituri, kulingana na vyanzo vya pahali. Kati ya wagonjwa kuna karibu wanafunzi kumi kutoka Shule ya msingi ya Pandroma ambao walionyesha dalili za ugonjwa huu wakati wa masomo. Watu mashujaa wa jamii katika eneo hilo wanaomba matibabu ya ugonjwa huu ambao unaenea kwa kasi katika eneo hilo. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Wanafunzi kumi na tatu walianguka na kupoteza ufahamu siku ya kwanza wakati wa mafunzo kwenye chuo epe Pandroma, ndani ya eneo la afya la Reti katika sulutani wa Walendo Piti huko Jugu, miongoni mwao wasichana kenda na wavulana nne walioonyesha alama ya tauni hiyo. Watoto hawa walipelekwa haraka kwenye hospitali ambapo wanapata matibabu. Siku ya pili asubuhi, watu wengine watano walikutwa na magonjwa hiyo, twajulishwa na duru za mahali. Idadi hizo zinapelekea watu kukutwa na magonjwa hiyo miongoni mwao, watu tano ambao walishafariki na wengine makumi mbili wanakuwa kwenye hospitali. Wakuu wa kimila wanakuwa na hofu kuona kutapanywa kwa magonjwa hiyo kwa wakati huo. Wakuu wa kiafya wanaamuru wakaaji kukuza kanuni za usafi kwa ajili ya kuepuka panya wenye kutembeza magonjwa hiyo ndani ya eneo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Tunampokea kama mgeni wa leo Bi Belinda Furaha, muuzaji wa mazao ya kilimo kutoka Minova huko Kivu Kaskazini, hususani mboga, matunda na mengineyo. Katika mahojiano haya na Bernardine Jambu, anatueleza kuhusu matatizo anayokumbana nayo na wakati akiendesha biashara yake ndogo ya kupeleka bidhaa zake hadi mjini Goma. Mama Belinda Jambu. maanake riske ni ya mingi sana, tuko mu riske ya mingi ile boti ikisha zama, manake ni perte ya vie, mutu saidie kabisa. Utasikia mnwongia 5000 kama ya navigation, 5000 kama ya benye port kama ya na wanajipatia kazi wakutosha mubote ni mwingine wakubiba kupakizia ni mwingine kulipa franga za mingi, mingi kabisa maana tulisha teseka franga za mingi atuje kama tuko na faidika na kama tufaidike na hivi vitu vyetu tunaletaka ni vitu vyenye abisabili wake. Uko na uzisha apreza vao kuuzisha ndio tasabia makuta kama ulifaidika wala sasa. Kwa hivi mnaona kama mateso yanakuwa mingi, unaweza kuleta makonsekansi yote vitu viko napatikana wala vipatikane kabisa, bitu abiko napatikana juu wa village wao walisha ogopa kwenda tosha vitu mu mashamba zabo Takriban vijana mia moja kutoka Ituri waliojumuishwa katika mashirika mengi wamejitolea kukuza amani na mshikamano wa kijamii. Pia wanataka kupigana dhidi ya mbinu zozote za kudanganya zinazoelekea kuvuruga eneo la Mashariki mwa nchi hiyo ambalo tayari linakabiliwa na uvamizi kutoka kwa mataifa ya kigeni. Walieleza hayo mwishoni mwa juma lililopita wakati wa hafla ya jioni iliyoandaliwa na baraza la vijana la mkoa kuhusu kuishi pamoja kwa amani. Ezekieli Muzalia kwa maelezo. Lengo kuu la mkutano huo lilikuwa kwanza kuwatolea zaidi vijana nafasi ya kuongea kuhusu shida kadhaa zenye kumba mji Bunia na jimbo lote la Ituri, ni kama vile usalama mdogo unaotokana na kutumikishwa kwa vijana. Ilikuwa pia nafasi kwao kukuza upendo wa nchi na msamaha kwa kufanya amani ndani ya jimbo. Kazadi wa Kazadi Jean Robert, mmoja wa wasimamizi wa vijana kwenye kata Opas mjini Bunia, anasema kuhusu yale alichuma kwenye kikao hicho na azimio ambalo alichukua. Kwa ukimya bila kimya hakuna majengo yaiki kimya mineza na tujua maongezi yalikuwa pia na usu uharibifu wa hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuzidishwa kwa mwanyanyaso kwa vikundi vya wanamugambo waliosaini mkataba wa kuacha mauaji ndani ya tarafa la Jugu jimboni Ituri. Moise Anyume Banga anaalika vikundi vya waasi wa nyumbani walioshika silaha acha mauaji na kushikana mukono kwa mukono, ili kupiganisha adui ambaye anatatiza inchi. Mita sema ke responsabilite iko partage entre bajene na ba politisye. Hii vita enye tuko na sibir leo ya agresio, ifo tushike mkono na tu akompanye forse arme yetu ju tu, tuweze vita ile na, mm, na bajen yetu enye leo banakamata basila, yiko wakati muzuri fo baache ile kwake Deogracias Bungamuzi, mkurugenzi wa baraza la vijana jimboni Ituri, ilikuwa vema kuonyesha vijana wote wa jimbo umaana wa mashikamano ya kijamii. Tuko inchi moja kama leo tunapoteza sie bote, hakuna inchi nyemtafanyizia fujo ndani ya pori na ilikuwa muhimu sana tuanje ile kazi hapa, kuvile ya Bunya majene memba banatoka provinsi mbalimbali bote bana yala hapa, tunaonesha ya kusema desormais vijana ya Ituri tuko moja Peu importe origine yetu, peu importe fasi tunatoka ya, yani muhimu ni Kongo ya muhimu ni Ituri. Fahameni kwamba shuruli hizo zitapangwa pia kwenye matarafa ili kusisimua dhamiri ya vijana wenye kuwa porini kuacha mauaji na kutumia njia ya majadiliano ili kutatua ugomvi kati yao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Goma wamiliki wa magari yenye vioo vya giza wana siku tatu kuanzia siku ya pili hii kujiweka sawa na kuyaondoa. Liwali wa mkoa aliamua siku ya pili hii tarehe 12 Februari mwaka tunao. Katika ujumbe rasmi, liwali huyo aliagiza vyombo vyote vya usalama kutekeleza uamuzi huo wa usalama. Dirisha hizi zenye rangi nyeusi zinaweza kuwa chanzo cha ukosefu wa usalama. Kulingana na ripoti kutoka kwa huduma maalum, wakiukaji wataadhibiwa kwa ukali kwa sheria. Ujumbe huu unabainisha mgogoro una wakutanisha wakazi wa tarafa la Mwenga dhidi ya wachimbaji madini. Raia wanadai kukarabatiwa kwa barabara katika tarafa la Mwenga, haswa katika eneo ambalo kampuni za kigeni zinachimba madini. Hivyo, kutokana na ombi la jumuiya ya kiraia ya Mwenga kueleza kukerwa kwao wakazi walifunga barabara karibu na kituo cha Mwenga kwa takribani siku tatu. Kwa hiyo mashine za makampuni hayo ya uchimbaji madini zililazimika kurejea Kangola na kuanza kazi ya ukarabati huko. Na ziada sina ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.