Wapiganaji oh, wa wazalendo walipambana siku ya Jumapili na askari jeshi wa FARDC mjini Goma huko Kivu Kaskazini. Kulikuwa na vifo vitano kati yao. Idara ya IGF inasema kwamba iliweza kusimamisha matumizi yasiyo ya kawaida ya kiasi kikubwa cha pesa katika taasisi za umma. Kiongozi wake Jules Alingete ndiye aliyeambia Radio Kapi hii siku ya kwanza. Kazi za ukarabati wa barabara inayounganisha majimbo ya Chopo na Kivu Kaskazini zilizinduliwa hapa Kisangani Jumapili na Waziri wa Miundombinu Alexi Gisaro. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, vifo vitano, vikiwemo wapiganaji wawili wa Wazalendo na askari watatu wa Fardesee, wengi waliojeruhiwa miongoni mwa raia. Hii ni tathmini bado ya muda ya mapigano yaliyotokea hii Jumapili katika kata Lac Vert katika manispa Goma. Sababu za matukio hayo bado hazijawekwa wazi. Maelezo na sifa Maguru katika ripoti ya Gabriel Wamenya. Hali ya utulivu imerejea jumatatu hii asubuhi katika kata ya Lac Vert baada ya mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wapiganaji wa zalendo katika kata ya Lac Vert upande magharibi mwa mji wa Goma. Ilikuwa ni baada ya kuleta woga kati ya wakaaji pamoja na wakimbizi kutoka Sake na maeneo jirani ambao walizani ya kwamba ni vita inaanza, sababu ya vitendo kama hivyo mara kwa mara kati ya watu wale wenye kushika silaha, bado hazijajulikana. Dedesi Mitima, kiongozi wa kata anafasiria: kama hali imekuwa ya wasiwasi hapa, kwenye lango la Ista tulilazimika kubaini vifo vya watu watano, mkiwemo wazalendo wawili na askari watatu wa Kongo. Hatujui sababu ya mabishano yao. Tulipomhoji kuhusu sababu ya matukio haya mara kwa mara kiongozi wa operesheni Luteni Jemadari Falsi Kabwe anajibu ya kama kuna amri ambayo ilianzishwa muundo inayoitwa hifadhi ya silaha kwa ajili ya ulinzi wa nchi tutawasiliana na gavana ambaye anafadhili jambo hilo ili kupata suluhisho la kudumu. Goma sifa Maguru, Radio Kapi msimamizi wa tarafa wa jugu wanalaani vikali mauaji ya raia kumi na tano siku ya sita iliyopita huko Tali na kundi la wanamgambo wa Kodeko katika taarifa yake siku ya kwanza hii kwa vyombo vya habari, alisema ana wasiwasi mkubwa juu ya ongezeko la mashambulizi ya wanamgambo hao pamoja na kulipiza kisasi kutoka kwao katika vijiji vingi katika eneo hilo vikiwemo Musaba, Mabendi, Mbijo, Mbogi na Kafe vitendo vinavyohatarisha mikataba ya amani iliyotiwa saini mwaka jana mjini Aru, takriban kilomita mia tatu kutoka Bunia. Rufe Mapela anawaalika wakazi wake pamoja na kundi la jumuiya tano za wahanga G5 kujizuia na zaidi ya yote kuepuka kupata matokeo ambayo kulingana na yeye yana hatari ya kutumbukiza Ituri zaidi katika mzunguko wa vurugu. Anazungumza kwa njia ya simu na Ezekiel Muzalia Nous tulitambua ukimya katika tarafa la Jugu, lakini hatuelewi ni nini ndilo kwa leo linaamsha ugomvi tena. Kunakuwa shida kwenye mtangamano wa Musaba kwenye maeneo za Mbijo, kwenye kijiji Mbogi ambako wa autodefense walikuwa kwenye mapambano na Kodeko kwa muda wa siku nzima. Kulikuwa pia shida kwenye barabara katika kijiji Itali ambako waasi wa Kodeko walimalizia maisha ya watu 15 wote wa kabila la Wahema. Tunasikitika sana kwa sababu juhudi zote ambazo tunafanya kwa kuleta amani katika tarafa la Djugu inaonekana ya kwamba ni bure. Tunajua ya kwamba kuna watu ambao wanakuwa nyuma ya mambo haya wakienda hapa na pale. Tunaomba tu kwa kabila hilo wasijilipishie kisasi, kwa sababu tunaweza kwa mara nyingine kurudi katika hali ya ugomvi katika tarafa la Djugu. Huko Kasai Oriental watu mia moja, makumi tisa na sita waliokimbia kutoka Malemba Ngulu na Lwena katika jimbo la Holo Mami walipewa makazi hii Jumapili na serikali ya mkoa. Kulingana na mkuu wa kitengo cha kijimbo cha shughuli za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa, nyumba mbili zilikodishwa ili kuratibu usaidizi wao wa kibinadamu. Kama nilivyotanguliza tuliweza kutambua na kusimamisha matumizi yasiyo ya kawaida ya karibu dola bilioni moja na nusu katika taasisi za umma ufichuzi kutoka kwa Jules Alingete, mkuu wa idara ya IGF alipokuwa mgeni maalum katika kipindi cha huduma ya Ukapi kilichorushwa hewani siku ya kwanza hii tarehe 19 Februari. Nambari moja wa IGF pia anatangaza uimarishaji wa doria ya kifedha kwa uimara zaidi mwaka huu tunao Kulifanyika uwekaji wa jiwe la kwanza la ukarabati wa barabara ya kitaifa namba 4 inayounganisha mji wa Kisangani katika jimbo la Chopo na ule wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, barabara ambayo hivi karibuni itakuwa ya kisasa. Waziri wa miundombinu Alexis Gisaro alisimamia Jumapili hafla ya kuweka jiwe la kwanza kwa kwanza kwa kazi hii kwenye barabara hiyo hiyo. Maelezo na Jacques Mukongole kazi ya ukarabati kwenye RN4 itafanywa na kampuni ya kichai na CCC kwa kifupe kwa muda wa miezi makumi ine na mnane au miaka ine. Gharama ya kazi hiyo inakadiriwa kuwa miliari moja mia ine makumi tano na tatu ya dola ya Kimarekani, alijudisha mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara Jano Kikangala. Kazi itaelekea hasa kusafisha barabara, kufungua mifereji ya maji na kutia lami barabarani. Ujenzi wa vituo vya ushuru pia utajadiliwa. Barabara ya Kisangani Beni ina muhimu mkubwa kwa uchumi wa nchi, alikumbusha waziri wa miundombinu Alexi Jizaro. Inaunganisha majimbo kadhaa na sehemu hii ya jamhuri na baadhi ya nchi jirani kama vile, aliyesema pia alikumbusha kuwa ukarabati wa barabara hilo ni moja ya ahadi zilizotolewa na rais wa jamhuri wakati wa kampeni za uchaguzi Desemba iliyopita. Mji Kisangani anaomba mamlaka, makampuni ya umma na walengwa kufuatilia ili CCC ifanye kazi kwa usahihi ndani ya muda uliokubaliwa. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Jimboni Kivu Kusini, visa vya moto wa nyumba vinazidi kuleta wasiwasi. Siku tatu haziwezi kupita bila kurekodi nyumba zilizochomwa na mali zao zote. Magari ya kuzima moto ambayo yalipewa na vifaa kwa manispa bado hayafanyi kazi. Usiku wa hii Jumapili tarehe kumi na nane Februari, jengo lenye ofisi za mawaziri wa mkoa liliteketea kwa moto katika manispa Ibanda. Huko Kivu Kusini ambako tunasalia bado hakuna kikao katika bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Wanabunge wapya waliochaguliwa wamechoka kusubiri. Mgomo wa mawakala wa utawala unaendelea, lakini pia njia za vifaa zinazotarajiwa kutoka kwa serikali ya mkoa zinakuja polepole pole. Raia pia wana wasiwasi kuhusu hali hiyo. Huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, zaidi ya nusu ya wakazi wa mji wa Beni hawajapata maji ya kunywa kutoka Rejidezo kwa siku nne sasa. Wanapata maji yao kutoka kwenye visima na vyanzo vingine vya maji vilivyotengenezwa, hali iliyosababishwa na kazi ya uboreshaji wa barabara za mjini inayofanywa na kampuni ya ujenzi Vihumbira, na kuharibika kwa mtambo wa kusafisha maji. Atua Andre Kitenge alitembelea vitongoji husika. Hii hapa ripoti yake. Grevisa Salumu kwa maelezo. Hawa ni wakazi wa vitongoji vya Malepe ndani ya manispa ya Bungulu na Matonge kwenye manispa ya Mulekera ambao hawana maji ya kunywa. Mabomba ya maji ya rigidezo yamekatwa katika maeneo kadhaa kwenye vitongoji hivi ambavyo vimekumbwa na ukosefu wa maji ya rigidezo. Matokeo ni kama asubuhi na mapema, wanaume, wanawake pia na watoto, wakiwa na vyombo mkononi, wanazunguka mjini pote ili kutafuta maji ya kunywa. Mwanamke huyu akiwa mlinzi wa mgonjwa katika hospitali moja ambaye tulikuta siku ya zahi asubuhi anaeleza magumu yake. Sie tunatoka kufomeka tu, kuna wagonjwa pale kuhopitale, mtoto tusakosa mai, tunakuya tafuta mai hapa kusolia mai. Walikata pale ivi masinga, walisema wanatengeneza balabala, mai ilikuwa pale bie kabisa. Mkaji mwingine ndani ya kata rezidensiele kwenye manispa ya Bungulu anaeleza kuwa maji hayajatoka kwenye mabomba ya kitongoji chake kwa muda wa mwezi mmoja. Kwa hiyo anaomba REGIDESO kujihusisha na mambo haya. Kwa upande wake, Gile Meni akiwa mkuu wa kituo cha REGIDESO Beni asema kwamba kuna sababu kadhaa ambazo ni msingi wa hali hii, ni kama kuharibika kwa jenereta mbili zinazosukuma maji na hatimaye kuharibika kwa mabomba kadhaa ya maji ya kampuni ya Viumbira Service inayofanya kazi yaub kuboresha barabara za mjini Beni kwa za kisasa. Hata hivyo, juhudi zinafanywa kusambaza maji ya kunywa kwenye vitongoji fulani, alisisitiza. Beni, Grevi Salumu, Radio Okapi. Mgeni wetu ni Murabazi na Megabe mkurugenzi wa Bives na mratibu wa mkoa wa mtandao wa mashirika ya kiraia dhidi ya uandikishaji na matumizi ya watoto na vikosi vya jeshi na vikundi vyenye kujihami silaha. Anavipongeza vikosi vya usalama vya Kongo kwa uungwaji mkono wao katika vita dhidi ya utumiaji na uandikishaji wa watoto walio chini ya umri wa miaka 18 katika makundi yenye silaha. Murabazi na Megabe anazungumza na Jean Kasami. Murabazi na Megabe, jambo. Jambo sana. Leo ni sikukuu ambayo mmeona vizuri muzungumze na PDDSS, nini maneno muhimu inawasonga kwenye moyo leo? Ni sikukuu duniani pote kwa kupiganisha kuweko kwa watoto wenye aoja eneza miaka kumi na nane katika jeshi wala katika vikundi vyenye kumiliki silaha katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo sisi leo tumeshirikiana na programu ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo yenye kupiganisha kuwekwa kwa vikundi vya wenye kumiliki silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Na katika vikundi vya wenye kumiliki silaha wana watoto wengi, na wale watoto wakati hao wanaweka silaha chini, sisi tunachukua watoto na kuwarudisha ndani ya jamii zao. Wenye kuwa tena na miaka ya kurudi shuleni warudi shuleni, wale wenye wanakuwa na miaka yenye kuendelea, tunawasaidia kwa kujifunza kazi. Ina maana leo watoto wenye kumiliki silaha waangali wanapatikana kwa wingi katika jeshi na katika vikundi vya wapiganaji. Unajua, uh, vikundi vyenye kumiliki silaha vya kutoka ugenini na vyenye tunaita vikundi vya wakongomani vingali mingi katika maprovensi za Ituri, Tanganyika, Nord Kivu, Sud Kivu na Maniema, na hiyo vikundi iko mingi na wengi kati yao waangali wanatumikisha watoto wasichana wavulana, saa vile wapiganaji wa leo. Kama tumekutanana na programu ni juu ya kuwaza namna gani programu kwa ushirikisho na sisi mashirika zisiyokuwa za kiserikali za societe civile, ili tuangalie namna gani tunaweza maliza hiyo shida ya kuwatumikisha watoto ya kuwaorozesha na kuwatumikisha katika vikundi vinavyomiliki silaha. Watoto wangali wengi ndani ya vikundi hivyo, na tunaendelea kwa kuhimiza wale eh, wakubwa wa vikundi hivyo kuambia kama sheria ya ulimwengu, sheria ya nchi yetu, sheria ya mainchi zote inakataza mutu mwenye haja eneza miaka kumi na nane kumtumikisha saa vile askari au saa vile mpiganaji ndani ya jeshi pia. Uangaliko watoto ndani ya jeshi yetu ya Kongo, kunakuwa maendeleo mengi sana. Jeshi ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo haitumikishake tena watoto wenye hawajaeneza miaka kumi na nane na wakati jeshi inaorozesha watu wenye kuingia ndani ya jeshi, tunatumika pamoja ili tuchunguze ya kuwa kila ule wanaita rekri wala ule mwenye anajorozesha kama alishaeneza miaka kumi na nane. Na kwa sasa jeshi natusaidia kwa kuhimiza vikundi vyenye kumiliki silaha na kuwaambia wasitumikishe watoto. Na wakati wanapikanisha hivyo vikundi yenye kumiliki silaha, wanachukua wale watoto wenye wako ndani hawawabebe gerezani tena, wanawapatia ile programu ya desarmement de mobilisation et relevement communautaire estabilisation kwa kurudisha wale watoto katika maisha yao ya kawaida na programu inatumika na sisi mashirika sokwa za kiserikali, ili wale watoto wageuke tena wananchi wenye kusaidia nchi, wenye kujisaidia wao pekee, na wenye kuheshimu sheria za nchi ule mchango wa jeshi kuhimiza watoto waondoke katika vikundi vya wapiganaji wa maguguni inaleta matokeo matokeo mengi sana. Nchi dabori imefanya nguvu kwa kutia sheria ili wakubwa wa jeshi wajue kwamba sheria ya nchi ya Kongo ya kukinga watoto inakataza kuchukua watoto ndani ya jeshi. Morabazi na Megabe, tunasema asante, asante kwa redio Okapi radio huko Goma, tatizo la usambazaji wa maji ya kunywa kutoka rejidezo limeibuka tena katika kata kadhaa za Goma. Mji huu ambao unakabiliwa na ongezeko la idadi ya watu wanaokadiriwa leo kuwa zaidi ya wakazi milioni mbili, pamoja na kuwepo kwa maelfu ya wakimbizi, unakabiliwa na matatizo makubwa ya kujipatia maji ya bomba kupitia rejidezo. Kwa nini ukosefu huu wa maji unaendelea wakati jiji liko karibu kabisa na ziwa Kivu? Ripoti ya Bernardine Jambu. Sie tuko na problem yenye ko serious ya mai. Mati yo, tunafungula me hatuna mai. Tunaishi leo ni mai ya tangi. Tunatoka kufuata Bibi Rachel Mululu anayeishi kwenye kata la Virunga. Kulingana naye tatizo hili la ukosefu wa maji limeendelea kwa miaka kadhaa sasa. Na japokuwa REGIDESO inasema ya kwamba maji ni uhai. Kunywa maji ya bomba ya rejide zoo ni maisha marefu, lakini hiyo sivyo. Mara kwa mara, wakaaji wa kata hizo mbili, Virunga na Murara, watumia maji ya malori ya tanki ambayo inahuzisha maji, na siyo suluhu, asema bibi Rachel Mululu. Tunakwenda mustari Rachel Mululu chaki jour ifo, tunakwenda shimama mustari ku matanki dar zile matanki depuis zilikuyaka huku kwetu, najua tupatake tena atupatake mai donk ni mateso. Virunga na Murara ni makartie jirani, mateso yetu nanjo nakuwaka mateso ya jirani. Katika kata la Katindo pia ni sawasawa. Idadi kubwa ya watu wanakosoa ukweli kwamba Regideso hutoa maji kwa sehemu angalau mara moja au mbili kwa wiki. Basi kwa hali hiyo, wakuu viongozi wa Regideso wanasema kitu gani? Kwa nini maji ya kosekana mu makata mbalimbali za Goma na suluni gani? Sikilizeni Bwana Didie Kajiebe, mmoja wa viongozi wa Regi de zo jimboni Kivu ya kaskazini. Kama tunaangalia vyombo vyetu vya kazi, tunakuwa natumika navyo hapa gong ana vyombo vya leo ni vyombo vyenye kutaishiwa kufatana na bwingi ya populasyo tulikuya nayo wakati ya zamani. Ma populasyo yele enakuya inakuya tena mingi, Regi de zo kampuni atuikale vinye kufunga mikono wapana tunakuwa nakombanisha mpaka ya kama population yote na bale banakuja leo bapate mpaka maji m uh -huh. Kwa kupata ile mkubwa anatuambia kama inapashwa a feza na feza, kama iko kwako itatusaidia tutatafuta tena vyombo vingine vya kazi kuongeza pabile tunakuwa navyo, kwa mai ipate kufaa nini kwenda tena mafazi ingine. Ile batu anasema ya kama abayapata maji, tuwafahamisha kwamba rejili zo inasema tayari imepokea kutoka Kinchasa genereta yenye nguvu ya 5 KVA ambayo itasaidia kusukuma maji katika kiwanda kikuu cha Laki Kivu. Na hiyo ndiyo inaweza kusaidia kwa muda kwa kutatua shida ya ukosefu wa maji muji wa Goma, ambao watu wanakuwa wengi kabisa. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kusini, wafungwa makumi sita na tano wanaogonjwa macho katika gereza la Mulunge mjini Uvira walipokea matibabu yao ya kwanza hii siku ya kwanza katika seli zao za gereza. Kliniki ya mama na mtoto ya Uvira ilikuja kusaidia wagonjwa hawa wa Apollo. Mkurugenzi wa gereza hili kuu Emmanuel Amisi Kabwe anasisitiza kuwa wagonjwa walitengwa katika chumba kimoja ili kuepuka maambukizi tukisalia jimboni humo, mtandao wa kitaifa wa mawasiliano ya sateliti ya Renatelsat Kivu Kusini unarejesha kiwanja chake kilichochukuliwa hapo awali na watu binafsi katika manispa Kadutu. Wamzi huo unatolewa na Mahakama ya Rufaa ya Bukavu na kutekelezwa na Mahakama Kuu ya Bukavu. Wamzi huu pia unahusu makubaliano ya Regi de Zona, SOS Enfant, ambao pia walikuwa waathiriwa wa wizi wa viwanja vyao katika eneo moja. Uamuzi huu wa mahakama unamfurahisha mkurugenzi wa mkoa wa Renatelsat Kivu Kusini, kutokana na hatari iliyowakabili watu wanaothubutu kuishi karibu na mitambo ya sateliti. Tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya redio Kapi.