Oh, okay. Mtoa habari aliyeteuliwa na Rais wa Jamhuri kwa kutambua wingi wa bungeni, alizungumza na waandishi wa habari siku ya nne hii mjini Kinshasa ili kueleza wapi amefikia na kazi aliyopewa. Utulivu wa muda unaonekana kwenye uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru katika Kivu Kaskazini. Wakati huo huo mji wa Sake uko chini ya udhibiti wa jeshi. Huko Ituri, kampuni ya usafiri wa anga ya Afrika CAA ilisimamisha safari zake kwa wiki tatu kwa ukaguzi wa kiufundi wa ndege zake. Waathiriwa wanalaumu hali hiyo ambayo imeharibu mipango yao. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili. Mtoa habari huyo aliyeteuliwa tarehe 7 Februari na mkuu wa nchi anasema yuko tayari kukutana na vyama vyote vya kisiasa vinavyowakilishwa bungeni, wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya nne hii katika hoteli ya Hilton mjini Kinshasa. Augustin Kabuya alifafanua kwamba atashauriana na vikosi vyote vya kisiasa vyenye angalau kiti kimoja katika bunge pamoja na upinzani na hii katika mwezi mmoja na uwezekano wa kuongezwa kwa mashauriano haya. Mazungumzo hayo yanalenga kutambua wengi katika bunge kwa nia ya kuunda serikali, aliongeza mtoa taarifa. Kwa kifupi, mjue kwamba ni siku ya nne hii ambapo majina ya viongozi wa nne wa kimila waliochaguliwa pamoja watakaoketi katika bunge la jimbo la Hoka Tanga yatajulikana. Ili kufanikisha hili, mazungumzo yanaendelea katika ofisi ya katibu ya mkoa wa Seni mjini Lubumbashi. Kulingana na washiriki wengine, tofauti kadhaa zinaendelea kutokana na kukosekana kwa maelewano. Baadhi ya wagombea wataamuliwa kwa kura Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, utulivu wa muda unaonekana kwenye uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru. Wakati huo huo, mji wa Sake unaishi kwa mwendo wa polepole pole, chini ya udhibiti wa jeshi linaloungwa mkono na wapiganaji wa Wazalendo. Kulingana na vyanzo vya pahali, wapiganaji wa Wazalendo inasemekana kwamba wanafanya vitendo vya uporaji katika nyumba za watu waliokimbia. Kwa upande wake vyanzo vilivyo karibu na jeshi vinaripoti kuwa kuna doria kali na udhibiti wa kimfumo katika mji huo kwa sababu za usalama. Katika viwanja vya mapigano vya kaskazini, katika tarafa la Ruchuru, watu mashuhuri wa pahali na shirika la raia wanathibitisha kuwasili kwa uimarishaji wa vikosi na vifaa tangu siku tatu sasa katika mji mkuu wa eneo hilo huko Kivu Kaskazini, bomu lililotegwa lilisababisha vifo vya watu wawili na watatu kujeruhiwa vibaya hii siku ya tatu miongoni mwa wanajeshi wa kikosi cha Afrika Kusini cha ujumbe wa Sadek waliotumwa karibu na Goma. Tukio hilo ambalo wahusika na sababu zake bado hazijajulikana limethibitishwa na tangazo kutoka kwa idara ya ulinzi ya Afrika Kusini iliyotolewa kwa umma siku ya nne hii tarehe 15 Februari mwaka tunao. majeruhi wamelazwa katika hospitali mjini Goma, inaarifu tangazo hiyo kutoka idara ya ulinzi ya Afrika Kusini. Kumbuka kwamba kikosi cha Afrika Kusini ni sehemu ya ujumbe wa SADC uliotumwa katika Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo mwezi disemba mwaka jana, ili kuunga mkono na kusaidia serikali ya Kongo katika jitihada zake za kuleta amani, usalama na utulivu katika jimbo la Kivu Kaskazini tukisalia huko Kivu Kaskazini, shirika la Umoja wa Mataifa la HCR linalohusika na wakimbizi linasema lina wasiwasi mkubwa kuhusu matokeo mabaya kwa raia wakiwemo karibu watu elfu mia moja makumi tatu na tano waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia kambi ya Zaina karibu na Sake kuelekea Goma. Hii inafuatana na kuongezeka zaidi kwa vita katika wiki za hivi karibuni kati ya vikosi vya serikali na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. HCR inaomba kukomeshwa mara moja kwa mapigano na mazungumzo ya amani ili kutatua mzozo huo na kupunguza mateso ya raia wasio na hatia walionaswa katika vita hivyo. Sifa Maguru kwa maelezo zaidi, haser inasema kusikitishwa sana na taarifa za mabomu kuangukia raia, hasa katika maeneo ya kambi ya wakimbizi ya Zaina huko Sake na, na Lushagala Pagoma, ambako kunaishi watu yapata elfu makumi sita na tano. Kuongezeka kwa matumizi ya silaha kali na milipuko ya mabomu wakati wa mapigano karibu na Goma kunaleta hatari kubwa kwa raia waliokimbia makazi yao na hatari ya kuongezeka kwa idadi ya waasiriwa mabomu ambayo haijalipuka inaleta tena tishio kubwa kwa watoto. Tangu wiki ya kwanza ya Februari, watu karibu kumi na tano wameuawa na wengine makumi mawili na kenda wamejeruhiwa karibu na Goma na Sake, inasema shirika HCR. Hali ni ya kusikitisha na haikubaliki tunatoa mwito wa haraka kwa pande zote: kulinda raia, kuheshimu sheria za kibinadamu na kuanzisha njia ya usalama ili kuruhusu utoaji wa misaada, alisema Chansa Kapaya, mkurugenzi wa kanda la UNHCR Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi, jimboni Kivu Kusini. Wakazi wa mji wa Bukavu waliandamana siku ya nne hii, tarehe kumi na tano Februari kushutumu uchokozi ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inateswa katika sehemu yake ya mashariki. Raia wanaomba serikali ya Kongo kuvunja uhusiano na nchi zote wavamizi nchini DRC, lakini pia haki ya kijeshi itumike kwa ukali dhidi ya wasaliti ambao wako ndani ya jeshi la Kongo. Emmanuel Elameziwa Kabedi ameripoti Usomi wa Jean Kasami. Maandamano matulivu ya hii siku ya ine yaliitishwa na jumla ya vikundi vya shirika la raia ya Kivu ya Kusini. Mwenyekiti wake Adrie Zawadi aliomba rais wa nchi pamoja na serikali yote nzima kushurutisha majeshi ya nchi za kigeni yaondoke kwenye ardhi ya Jamhuri. Alitilia hasa mkazo EAC na Frankofoni. Adrie Zawadi alitaka wanabunge wakubali kutangaza kipengele cha sheria ambacho kinatilia mkazo wazo hilo, kufunga pia mipaka ya Rwanda na Uganda na mipaka ya Jamhuri ya Kongo. Kuhusu maelfu ya wahami wa vita, shirika la raia Kivu ya Kusini linahitaji serikali iwape huduma ya haraka. Waaskari waliotoka vikundi vya uasi na kujumuishwa ndani ya jeshi la taifa wawekwe pembeni ya uwanja wa mapambano, sababu ni maadui wa jeshi wapolisi walionekana wakichunga jengo la Institut Francais na vituo vingine vyote vya kigeni wakati wa maandamano Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Huko Ituri, kampuni ya usafiri wa anga ya Afrika CAA ilisimamisha safari zake kwa wiki tatu kwa ukaguzi wa kiufundi wa ndege zake. Matokeo ni kwamba abiria wanaoelekea Kisangani, Isiro, Goma, Lubumbashi na Kinshasa wamekwama na wanasema wanabaguliwa katika shughuli zao hasa kwa dharura za matibabu. Waathiriwa wanaiomba serikali kuanzisha tena shughuli za kampuni za kitaifa ili kurahisisha usafiri wa anga ndani ya nchi. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Isa Kiremo. Ofisi ya uchukuzi wa anga kompani CAA ulifunga milango zake siku ya kwanza mjini Bunia, na shughuli zote zimekwamishwa ni kama vile ununuzi wa tiketi na usafirishaji wa mizigo na kadhalika. Wasafiri, miongoni mwao waendesha biashara na wengine, wanashutumu hatua wa hilo kwa sababu kampuni hilo linabaki mmoja tu ambalo linasafirisha watu ndani ya miji nchini kote, ni kama vile Goma Kishasa na Kisangani. Wale ambao walipokea mwaliko kuhudhuria kwenye vikao mbalimbali mbali kwenye hospitali ama tena kuitwa kwa haraka kusafirisha wagonjwa wanalaumu mpango huo. Wengine wanapita huko nchini Uganda kwa njia ya barabara, kwa kuwasili mjini Goma ili kuendelea na safari. Mmoja wa wasafiri husema ya kwamba hali hiyo inakuwa na matokeo mabaya. Kuona shida hilo, wasafiri wanaomba kuanzishwa kwa kampuni Kongo Airways jimboni Ituri, wanaomba Kali kuhimiza waendeshaji biashara kutumika zaidi katika sekta la safari kupitia njia ya anga, nikiripoti toka Bunya. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Shirika la wafanyabiashara la FEC Tanganyika linaamuru mji bila kazi pa Kalemie kutoka siku ya hii hadi muda usiojulikana. Shughuli zote za kibiashara zimesimamishwa hata vituo vya kuuza mafuta ya gari. Kulingana na kiongozi wa FEC mkoani waendeshaji uchumi wanaandamana kupinga hali mbaya ya biashara jimboni Tanganyika. Jules Mulia anaonyesha haswa kuwa katika bandari ya Kalemi kuna huduma makumi mbili na saba za serikali ambazo zinasumbua waendeshaji kiuchumi badala ya nne kama ilivyoruhusiwa na sheria. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tunalipa mataksa pa Kalemi, utachoka utaomba na kimbia inaanzia kupoa, tunaiya sheria ya Kongo inaruhusu 4 services coupor couport apa Kalemi dg malikonte 2 27 service couport uko natoka na mizigo yako ukubato unaanza kuogopa unapata na stress. Bata kusumbua pale ajabu kila service na kokota uko kokota. Tunalipa mataxe pale na mataxe nyingine ya bongo tu benye kutoka na mizigo ya Bogoma, Bukavu, Uvira, ile ma mizigo inatoka Kongo aina importé banaza balipisha kama bitu biko importe ile hatuna sawa, tunakatala kabisa manjia mabarabara hakuna apa leo awezi kwenda Nyunzu, awezi kufika hata Nyemba, hapa awezi hata fika 30 kilometre. Na apa Kalemi, kama unatoka Lubumbashi unakuya vers Manono, sinjo entree ingine ya province ya Tanganyika, unafika Kipuzi atari akuna kamion kupita mpaka Manono, mufuko mwa abunga ya eh, Kakonto, kutoka Lubumbashi Manono inakuwa na 70000 franc esk tabisikia bile Invité en Okapi katika Kivu Kaskazini, eneo la uvuvi la Vichumbi lililo kwa umbali wa takriban kilomita mia moja makumi nne kutoka mji wa Goma katika tarafa la Ruchuru, lina rekodi kupungua kwa uzalishaji wa uvuvi, hali inaathiri sana maisha ya kijamii na kiuchumi ya wakazi wa eneo hili. Mgeni wetu leo, mkuu wa vyama vya wanawake wa eneo hilo Elizabeth Bitasimwa, anazungumzia madhara hasa umaskini na unyanyasaji wa kijinsia miongoni mwa wanawake na watoto anazungumza na Sifa Maguru. Jambo mama. Jambo sana. jina ni nani? Mimi ni Elizabeti Bitasimwa. unaishi wapi? uko mkaaji wa wapi, wapi? Naishi Vichumbi na niko mkaaji wa Vichumbi, niko pale Kome mama jar asosiasio ya wamama wa kukausha samaki. mm -hmm. na tuna magumu mingi kabisa pale Vichumbi sababu bahari yetu haiproduire tena samaki na wamama wanaishi modifikiri tea sana kwa sababu wababa hawaproduire tena kitu, bahari inabakia vide sababu ya waharibifu wa bahari vrema. Kulipia watoto inatushinda masomo na kukula, vrema inakuwa difikulte sana, sababu tunakuwa na watoto wengi. Mnajua nji yetu ya Kongo tunazaa wengi me vrema, wakati tunakuwa na shamba moya ndio bahari nayo aipate mafanikio sasa. Zamani mlikuwa kana produire ngapi, na leo mna produire quantité ngapi? Zamani watu walikuwa wachache ndani ya muji, na sasa watu wameongezeka, me waharibifu wanakuwa wengi. Waharibifu ndio kusema wapesheur clandestin wa... wapesheur clandestin wape wanakuwa wengi kabisa, warespekte ile mipaka ile mafriere kwenye samaki zinazalia vraiment. Mbele tulikuwa baba anatoka kubahari, ataproduire ata sa poisson des sa poisson, tandis que leo viko naenda kubahari, anafata in semaine, hata pata ta des poisson. Na wamama na hawana makazi, wanangojelea tu wale wa baba, vraiment na kwa difikulite sana. Sasa wamama, hakuna kingine kaaktivite mnaweza fanya kule, kuona gisi bahari haitoshe tena wamama wanapasha kuwa naingine makazi me pwe kapitale ni bahari. Na bei ya soko kule kwenu ni gani? kwa kwenda emea mama, kusudi apate chakula kwanza. Chakula ingine munaitosha wapi? Maragi, mihogo, miinji munaitosha wapi? inaacha mama wanaingia maerere juu ya kukosa franga, inakuwa kidogo kuwa baba na au pia njo ile kuemea ya kila siku, atatosha wapi? Sasa atapata wa kumdanganya, wa kumpatia namna 5000 franga anaharibisha vraiment umama wake. Na nitaka kujua wesa vile mama genre wa, wa vichumbi munafanya nini jua kupiganisha ile hali ya maubakaji ile ma violence munabeba raport wapi? munapiganisha namna gani katika community yinu bo? jua ile ubakaji tunabeba ku polisi me tandiske police nayo anakuwa njala, anabeba maneno yako gisi, haitawezekana. Na, na mie kome mamahare tunaendelea kusansibilize pia wa mama juu ya ile wakati tunakuwa muvikao, wasansibilize juu ya ile vraiment ni kuingiza watoto muvitu vyenye haviwezekani, wakati mtoto atona mzazi ikomenasema amemunasa uswati ao baba ametoka kubahari amemkutana mwa mwaile kosa Vraimant tunomba apwi muketuapuye mwingine tuone kama ile kamaile masosiation naitendelelea purke mama kitusha kulikasafura kalipia mtoto Kivu Kivukusini. Shirika lisilo la kiserikali la Corded liliunga mkono tarehe 6 Februari katika mji wa Uvira mazungumzo ya kidemokrasia na kijamii ambayo yaliruhusu vijana kujieleza mbele ya viongozi wa mitaa kuhusu kesi za ulipizaji kisasi ambazo zinazidi kujirudia katika eneo hilo. Shughuli ni sehemu ya mradi wa Esper. Ni nini sababu za kujilipizia kisasi na tunawezaje kupambana na janga hili katika kanda? Fiston Ngoma anatuletea ripoti hii kutoka Uvira. Washiriki walichambua masuala yanayohusu kisasi maarufu mjini Uvira na katika tarafa. Kiza Mugingi aliwakilisha vijana wa kata la Mlongwe, rombe ya pili mjini Uvira. Tuliona shefu wa Mungini hazogelei wakaaji, wakaaji hawana mafunzo juu ya kujua thamani ya utu, tukaona wakaaji, kuna ile chuki na hali ya ubaguzi hapa kwetu Uvira. Ndio maana watu wa nafikiria kuanza uwana, uwana bila kuwa na ushahidi wa kutosha. Ni lazima mkubwa wa nchi ajizogeze kwa wananchi, juajue ajue shida za wananchi, mwananchi kuelewa kama haiko yeye njo mwanapasha hukumu ama kutoa adhabu yote ile kwa mwenzake. Ni lazima mhalifu aende kwenye vyombo vihusika justice na ahukumiwe kupitia justice yetu ya Kongo. Shukurani. Etienne ana umri wa miaka ishirini. Msichana huyu mdogo ni mratibu wa shirika la Solid Fam. Hakuna majadiliano entre viongozi wawili wa muji ya Uvira. Kila mtu ana kundi yake ya wajene ambao anakuwa wanatuma kukila kitu. Tulikuwa tunaomba wale waku viongozi wawili wakamatane, watumike fasi moja, wachukue wale waj... wavijana wao wauku na huy achukue wavijana wake, waweke pamoja juu waendelee vizuri na kazi yao mm. Ya pili likukamata wa wazalendo kuwapatia kidogo waku viongozi waangalie gisi watakuwa wanawapata kidogo na ingine wanakuwa na waforme, maana wengi wanafanya yokazila wajui mapashwa yao usiku. Kijana mwingine Shekirungu Papare ni makamo wa president wa vijana wa kata la Kasenga. Wakati tunabana mwizi, unakuwa na tanasi ya kukamata ile mwizi umpeleke kula polisi, me vike polisi yetu iko mbali parapor na quartier il faut utembe tatu kilomita isi uko nayo mbarabara nandu population iko naenda na kufata na na bisirani unashindwa kumetrize hata ile full na mfumo huu wa majadiliano ya kijamii uliombwa na president wa kamati ya vijana ya mjini Uvira, Maître Chako Changwe Bambe. kikao cha maongezi ni kizuri zaidi, kwa kuwa tumekuwa tunakikosa sana siku nyingi, katika vile ya Uvira mnamo miaka tano, ambayo viongozi ware tunashukuru. mea wa jiji makamo ameona vema kwamba afanye kitu kama vile naicha ambacho ni kizuri zaidi. Point focal wa mradi wa espert katika mji wa Uvira, Dominique Kalonzo alihakikishia kwamba alikuwa amezingatia wasiwasi wasi wa vijana wa Uvira kuhusiana na swali hili la haki maarufu. Katika mapokezi yetu, kazi tutafanya ni kuyapeleka kwenye mkutano wa u... wa shauri ya usalama ya jiji, ambapo watapima kutafuta majibu kwa yale mapendekezo yote vijana walisema, tukitafuta kuboresha usalama katika jiji la Uvira. Vijana wana haki ya kusema, kuna vitu ambavyo watu hawajui, na ni mambo yale tutatumikia kwa kusudi kuwafundisha kazi yetu ni gani. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.