Oh, hali ya kibinadamu ni hatarishi jimboni Kivu Kaskazini kutokana na mapigano dhidi ya waasi wa, wa M23, inatahadharisha shirika la OCHA. Familia zilizoathiriwa na mafuriko yaliyoharibu mashamba yao katika mji wa Kabimba ya jimboni Tanganyika zimepewa mbegu na vyombo vya kilimo kutoka shirika la kimataifa la Acted. Jimboni Kivu Kaskazini, upasuaji wa kwanza wa kasoro ya kuzaliwa ulifanyika Goma, jambo hilo lilikaribishwa na watu wengi. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Na hii ndo habari kamili. Kama nilivyotanguliza, kufika kwa mashirika ya kibinadamu kunazidi kupungua katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hii inafuatana na mwendelezo wa vita unaoendelea hasa katika tarafa la Masisi. Raia wanalazimika kukimbia na kufika kwa uwingi katika jiji la Goma ambalo kwa sasa linakabiliwa na msongamano usioelezeka. Hawa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira hatarishi hawawezi kupata mahitaji ya kimsingi, linasikitika shirika la kimataifa la kibinadamu Ocha katika tangazo yake hii siku ya pili. Rosali Zawadi. Kulingana na Ocha watu 1613 waliokimbia makazi yao wananyimwa misaada ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na huduma muhimu za matibabu kwa waathiriwa waliojeruhiwa wakati wa mapigano. Hii ni kufuatia ongezeko la ukosefu wa usalama katika mtaa wa Masisi, mapigano ambayo yalisababisha wahami wapya. Kufikia tarehe saba mwezi huu, kijiji cha Sake kilikuwa kimewapokea zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao. Wahami wote waliokuwa katika kambi ya wahami ya Zaina pale Sake walikimbia mara tena, walikuwa zaidi ya watu elfu kumi na tatu wamoja walijielekeza katika maeneo zingine za Sake na wengine wakaendea mji wa Goma. Wengi wa watu hawa waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu na kwa hakika hawana chakula, maji ya kunywa, huduma za afya na mahitaji mengine ya kimsingi, yaongeza shirika OCHA. Takriban raia makumi mbili na nane waliuawa na wengine zaidi ya makumi sita kujeruhiwa wakati wa mapigano makali kati ya jeshi la Congo na M23 huko Masisi, kulingana na OCHA inayotaja vyanzo vya ndani. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Hapa Kinshasa, maandamano ya amani yalifanyika siku ya tatu hii katika manispa Gombe. Haya ni matembezi yaliyoandaliwa na wizara ya jinsia, familia na watoto kwa ajili ya amani, mshikamano na wananchi wa mashariki na kumuunga mkono rais wa jamhuri kwa ajili ya kurejesha usalama wa eneo. Maandamano hayo yaliondoka kituo cha reli na kuelekea ikulu ya taifa ambako barua ya malalamiko ilisomwa na kuwasilishwa. tusikilize hapa Rose Muchanga kiongozi wa shirika la CIFES katika masemi yaliyokusanywa na Jean Desire Kanyama. Nyama sisi wa mama ya Norkivu tunajiretrouve kwa hii marche ya pe sababu mkakata gaz msipite kwa Kigali, msipite kwa Kagame ni asase. Huko Ituri, karibu wakulima elfu nne ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha walirejea katika maeneo yao ya asili katika usultani wa Basili na Walese Vonkutu katika tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya pahali, watu hawa waliorejea wameanza shughuli za kilimo zilizosimamishwa kwa mwaka mmoja kufuatana na mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF na wanamgambo wengine wa eneo hilo. Harakati hii ya kurejea inatokana na operesheni za kijeshi za vikosi vya pamoja vya jeshi la FARDC na jeshi la Uganda na mazungumzo kati ya viongozi wa vikundi vya wenyeji wenye silaha yaliyoanzishwa mnamo mwezi Disemba mwaka jana na msimamizi wa tarafa kwa msaada wa MONUSCO. Kulimalizika hii siku ya pili operesheni ya kusambaza mbegu, vyombo vya kilimo na pesa kwa takriban familia mia tano zilizoathiriwa na mafuriko yaliyoharibu mashamba yao. Operesheni hiyo ilifanyika katika mji wa Kabimba, tarafa la Kalemi, jimbo la Tanganyika, kazi ya shirika lisilo la kiserikali la kimataifa ACTED kwa ushirikiano na Action Humanitaire France. Maelezo na Pole Munanga. Mradi huu unaitwa uishaji wa mzunguko wa uzalishaji, mabadiliko, masoko na uboreshaji wa malisho katika eneo ya afya ya Nyemba, Jimboni Tanganyika, ulifanyika katika siku mbili. Bwana Gedeon Imani Wilonja, mmoja wa wale waliofaidika na msaada huu akielezea ya kama alipokea mbegu kama mahindi, maharagwe, karanga na vingine, na kama vifaa vya kilimo kuna majembe, reki na kadhalika. Anajulisha kwamba kila mmoja wao alifaidika na jumla ya franka elfu mia mbili makumi nne ambayo itawawezesha kununua chakula ili kufanya kazi vizuri, na pesa hiyo itawazuia kula mbegu waliopokea, na anapigia asante shirika Acted na serikali, kwani operesheni ilienda vizuri. Kumbuka kwamba njia ine katika jiji la Kabimba zilihusika na operesheni hii ya usambazaji wa mbegu na vifaa vya kilimo toka Kalemi Polemunanga, Radio Kapi. Huku Kasai Oriental, sehemu ya mji wa Mbujimai imetumbukizwa gizani kwa karibu siku tatu. Hali hii inaathiri zaidi ofisi za utawala na nyumba zinazotolewa nishati ya umeme na kampuni ya Energi di Kasai NRK inayouza nishati ya umeme huko mbuji mai. Viongozi wa NRK wanaomba raia kufanya mipango na kulipa pesa za umeme ili kuwezesha kampuni hiyo kukabiliana na matatizo <muchos> jimboni kivu kaskazini, ambako tunarudi kisa cha jinsia mbili kwa mtoto kilifanyiwa upasuaji wa ndani na daktari wa watoto siku chache zilizopita. Upasuaji huo ulifanyika katika kliniki ya mama na mtoto inayotibu matatizo ya kuzaliwa nayo. Tukio hili la kwanza huko Goma lilikaribishwa na watu wengi, kwa sababu sasa wakazi wa Goma hawalazimiki tena kwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu ya kasoro za kuzaliwa. Taarifa ya Sifa Maguru. Familia hii ilikuwa na wasiwasi sana juu ya hali ya mtoto wao kwa maisha yake baadaye. Ushuhuda kutoka kwa shangazi yake: bado tumekuwa twambia o iko mwanaume iko mwanamke akakomala tu, maria ya kinaume na ni mwanamke, ndio tulikuwa na furahi, na ile hali tulikuwa na uzuni sana, ndio tukapata msaada kidogo Kuishi kwa miaka kumi na tano kama mtu aliyebadili jinsia haikukuwa rahisi, alieleza msichana mdogo ambaye hatukutaka kujulisha jina lake. Aliishi kwa siri katika jamii yake kwa kuogopa asishotwe vidole. Leo ninasikia mwenye kufurahi kugundua upya utambulisho wangu wa kike, ali kiri msichana huyu katika ushuhuda wake. Kuridhika pia kwake, Daktari Anderson Kibanja, mtaalamu wa upasuaji wa watoto aliyefanya upasuaji huu, anaeleza kuwa mtoto huyu ana sehemu za siri za ndani za kike, ingawaje kimwili ana jinsia mbili. Kulingana na daktari huyu, kituo chake cha matibabu kinahitaji tu msaada kutoka viongozi ili kusaidia idadi ya watu walio na shida za kuzaliwa. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Tukisalia jimboni humo, karibu wafungwa makumi tano kutoka gereza la Kangwai huko Beni walifanyiwa vipimo hii siku ya tatu kwa magonjwa mbalimbali. Vipimo hivyo vya umati vilifanywa na madaktari kutoka vikosi tofauti vya askari wa Umoja wa Mataifa kutoka MONUSCO. Hawa walileta pia msaada mkubwa wa dawa kwenye chumba cha wagonjwa wa gereza. Katika Kivu Kaskazini, eneo la uvuvi la Vichumbi lililo kwa umbali wa takriban kilomita 140 kutoka mji wa Goma katika tarafa la Ruchuru lina rekodi kupungua kwa uzalishaji wa uvuvi, hali inaathiri sana maisha ya kijamii na kiuchumi ya wakazi wa eneo hili. Mgeni wetu leo, mkuu wa vyama vya wanawake wa eneo hilo, Elizabeth Bitasimwa, anazungumzia madhara hasa umaskini na unyanyasaji wa kijinsia miongoni mwa wanawake na watoto. Anazungumza na Sifa Maguru. Jambo mama. Jambo sana. Jina ni nani? Mimi ni Elizabeth Bitasimwa. Unaishi wapi? uko mkaaji wa wapi? Naishi vichumbi na niko mkaaji wa vichumbi, niko pale kome mama jar asosiasio ya wamama wa kukausha samaki. mm -hmm. na tuna magumu mingi kabisa pale vichumbi, sababu bahari yetu waiproduire tena samaki, na wamama wanaishi modifikili asante sana kwa sababu wababa hawaprodwire tena kitu bahari inabakia vide sababu ya waharibifu wa bahari. Vrema kulipia watoto inatushinda masomo na kukula, vrema inakuwa difikulte sana, sababu tunakuwa na watoto wengi. Mnajua nji yetu ya Kongo tunazaa wengi me vrema, wakati tunakuwa na shamba moya ndio bahari nayo aipate mafanikio. Sasa zamani mlikuwa na produiri ngapi na leo mna zamani watu walikuwa wachache ndani ya muji na sasa watu wameongezeka, me waharibifu wanakuwa wengi. Waharibifu ndio kusema wa... pecheur clandestin wanakuwa wengi kabisa, warespekte ile mipaka ile mafriere kwenye samaki zinazalia vraiment. Mbele tulikuwa, baba na natoka kubahari ataproduira ta sa poiso d sa poiso tandiske leo viko naenda kubahari, anafata ini semaine hata pata ta d poiso. Na wamama na hawana makazi, wanangojelea tu wale wa baba, vraiment na kwa difikulite sana. Sasa wamama, hakuna kingine ka aktivite mnaweza fanya kule, kuona gisi bahari haitoshe tena <coughs> wamama wanapasha kuwa nengine makazi me pwe kapitale ni bahari. Na bei ya soko kule kwenu ni gani, kwa kwenda emea mama kusudi apate chakula? Kwanza chakula ingine munaitosha wapi? Maragi, mihogo, miinji munaitosha wapi? Chakule natoka inje ya muji, sababu kwetu vichumbi hakuna mulimo yoyote, na kila siku ni kuemea me, production haiko na makuta haziko, na ile naacha vraiment wamama wanafaa marelasio seksuele na watoto na wasoda na wa wanaingia mumaka muma yenye vraiment haziko za mzuri juu ya wamama wa mama na juu ya protection ya watoto inaacha mama wanaingia maerere juu ya kukosa franga, inakuwa kidogo kuwa baba na au pia njo ile kuemea kila siku, atatosha wapi? Sasa atapata wa kumdanganya wa kumpatia namna 5000 franga anaharibisha vraiment mama wake. Na nitaka kujua wesa vile mama genre wa, wa vichumbi munafanya nini? Jua kupiganisha ile hali ya maubakaji ile ma violence munabeba raport wapi? munapiganisha namna gani? katika community yinu. Bon, jua ile ubakaji tunabeba ku polisi me tandiske, polisi nayo anakuwa njala, anabeba maneno yako gisi, haitawezekana na na mie kome mama jare tunaendelea kusansibilize pia wa mama juu ya ile wakati tunakuwa muvikao, wasansibilize juu ya ile vrema ni kuingiza watoto muvitu wenye haviwezekani, wakati mtoto atona mzazi ikomenasema amemunasa uswati au baba ametoka kubahari amemkutana mwa ile kosa mazungumzo ya kidemokrasia na kijamii ambayo yaliruhusu vijana kujieleza mbele ya viongozi wa mitaa kuhusu kesi za ulipizaji kisasi ambazo zinazidi kujirudia katika eneo hilo. Shughuli ni sehemu ya mradi wa Esper. Ni nini sababu za kujilipizia kisasi na tunawezaje kupambana na janga hili katika kanda? fisto ngoma anatuletea ripoti hii kutoka uvira washiriki walichambua masuala yanayohusu kisasi maarufu mjini uvira na katika tarafa kiza mugingi aliwakilisha vijana wa kata la mlongwe rombe ya pili mjini uvira tuliona shefu wa mungini hazogelei wakaaji wakaaji hawana mafunzo juu ya kujua samani ya utu Tukaona wakaaji, kuna ile chuki na hali ya ubaguzi hapa kwetu Uvira, ndio maana watu wanafikiria kuanza, wanauana bila kuwa na ushahidi wa kutosha. Ni lazima mkubwa wa nchi ajizogeze kwa wananchi juu ajue shida za wananchi, mwananchi kuelewa kama haiko yeye ndio mwanapasha hukumu ama kutoa adhabu yote ile kwa mwenzake. Ni lazima mwalifu aende kwenye vyombo vihusika justice na ahukumiwe kupitia justice. Yetu ya Kongo Shukurani Etienne ana umri wa miaka ishirini. Msichana huyu mdogo ni mratibu wa shirika la Solide Fam. Hakuna majadiliano entre viongozi wawili wa muji ya Uvira, kila mtu ana kundi yake ya wajeni ambao anakuwa wanatuma kila kitu. Tulikuwa tunaomba wale wakuu viongozi wawili wakamatane, watumike fasi moja, wachukue wale wa vijana wao wa huku na huyo achukwe wavijana wake, waweke pamoja juu waendelee vizuri na kazi yao, hmm. Ya pili ni kukamata wa wazalendo, kuwapatia kidogo, wakuu viongozi waangalie gisi watakuwa wanawapata kidogo, na wengine wanakuwa na waforme. Maana wengi wanafanya kazi lao, wajui mapasho yao usiku. Kijana mwingine Shekirungu Papare ni makamo wa president wa vijana wa kata la Kasenga. O, wakati tunabana mwizi, unakuwa na tandasi ya kukamata ule mwizi umpeleke kwa polisi. Mevike polisi yetu iko mbali par rapport na quartier, il faut utembe 3 km isi uko nayo mbarabara, nando population iko naenda na kufata na bisirani, unashindwa kumetrise ata ile foule, na justice populaire deja inatoke apala leta kongole angalegi si iita installe biwanda bya la police mukila makata Mfumo huu wa majadiliano ya kijamii uliombwa na presidenti wa kamati ya vijana ya mjini Uvira metre chako changwe bambe. Kikao cha maongezi ni kizuri zaidi, kwa kuwa tumekuwa tunakikosa sana siku nyingi katika vile ya Uvira mnamo miaka tano, ambayo viongozi wa lijere. Tunashukuru mea wa jiji Makamo ameona vyema kwamba afanye kitu kama vile naicha ambacho ni kizuri zaidi. Point focal wa mradi wa espert katika mji wa Uvira Dominique Kalonzo alihakikishia kwamba alikuwa amezingatia wasiwasi wasi wa vijana wa Uvira kuhusiana na swali hili la haki maarufu katika mapokezi yetu. Kazi tutafanya ni kuyapeleka kwenye mkutano wa u... wa shauri ya usalama ya jiji, ambapo watapima kutafuta majibu kwa yale mapendekezo yote vijana walisema, tukitafuta kuboresha usalama katika jiji la Uvira. Vijana wana haki ya kusema, kuna vitu ambavyo watu hawajui na ni mambo yale tutatumikia kwa kusudi kuwafundisha, kazi yetu ni gani? Tumalizia kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, katika tarafa la Beni, shughuli za kijamii na kiuchumi zimesimama tangu siku sita sasa, huko Kasindi Lubiriha, wilaya iliyo mpakani na Uganda. Nyumba za biashara na soko bado zinafungwa na shughuli za kuvuka mpaka zimesimamishwa kwa wiki iliyopita. Jumuiya ya kiraia ya Kasindi Lubiriha ilitangaza msururu wa siku za mji bila shughuli kukemea ongezeko la ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Muundo huu wa raia unatoa wito wa kubadilishwa kwa vikosi vya polisi vilivyopo tangu miaka mingi huko Kasindi Lubiriha, ambayo inashutumu kuwa msingi wa ukosefu wa usalama na mlipuko wa ugonjwa wa macho wa kirusi kinachoitwa Apolo kwa sasa unatokea katika katika Kivu Kusini, na hasa katika jiji la Bukavu. Tahadhari hiyo inatoka kwa mpango wa kitaifa wa afya na maono ya macho. Daktari Deongoma, ambaye ni mratibu wa mkoa huo, anatoa wito kwa wananchi kuchukua tahadhari za usafi ili kujikinga na janga hili, na hasa kunawa mikono mara kwa mara shuleni na sehemu za kazi kuepuka kupeana mikono na kupapasa macho yako, lakini zaidi ya yote kuwa na dawa ya kunawa mikono ili kuua vidudu popote inapowezekana. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.