Hali oh, okay, ya usalama bado ni tete katika mji wa Sake na kando kando jimboni Kivu kaskazini kutokana na mapigano dhidi ya waasi wa M23. Mjini Kinshasa wanawake waliandamana barabarani siku ya wa tatu hii wakiunga mkono raia wa Mashariki mwa Kongo na kuomba amani irejeshwe huko. Familia zilizoathiriwa na mafuriko yaliyoharibu mashamba yao katika mji wa Kabimba jimboni Tanganyika zimepewa mbegu na vyombo vya kilimo kutoka shirika la kimataifa Aktid. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kaskazini, mapigano yameripotiwa tangu siku ya tatu hii asubuhi kati ya waasi na jeshi katika milima inayoangalia mji wa Shasha na Bweremana katika tabaka Kamuronza katika usultani wa Bahunde tarafa la Masisi. Aidha, vyanzo vya shirika la raia mjini Sake vinasema kwamba kuna utulivu mdogo na kuongeza kuwa mji huo unakaribia kuwa bila wakazi baada ya hofu ambayo iliwakumba wenyeji hii siku ya pili jioni. Jeshi la FARDC bado linashikilia misimamo yake, wakati kwa upande wa waasi inasemekana kwamba wamekimbilia katika vilima vingine vinavyozunguka mji wa Sake na kufika kwa mashirika ya kibinadamu kunazidi kupungua katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hii inafuatana na mwendelezo wa vita unaoendelea hasa katika tarafa la Masisi. Raia wanalazimika kukimbia na kufika kwa uwingi katika jiji la Goma ambalo kwa sasa linakabiliwa na msongamano usioelezeka. Hawa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira hatarishi, hawawezi kupata mahitaji ya kimsingi, linasikitika shirika la kimataifa la kibinadamu OCHA katika tangazo yake hii siku ya pili. Rosali Zawadi. Kulingana na OCHA, watu elfu mia sita makumi tatu waliokimbia makazi yao wananyimwa misaada ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na huduma muhimu za matibabu kwa waathiriwa waliojeruhiwa wakati wa mapigano. Hii ni kufuatia ongezeko la ukosefu wa usalama katika mtaa wa Masisi, mapigano ambayo yalisababisha wahami wapya. Kufikia tarehe saba mwezi huu, kijiji cha Sake kilikuwa kimewapokea zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao. Wahami wote waliokuwa katika kambi ya wahami ya Zaina pale Sake walikimbia mara tena, walikuwa zaidi ya watu elfu kumi na tatu. Wamoja walijielekeza katika maeneo zingine za Sake na wengine wakaendea mji wa Goma. Wengi wa watu hawa waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu, na kwa hakika hawana chakula, maji ya kunywa, huduma za afya na mahitaji mengine ya kimsingi, yaongeza shirika OCHA. Takriban raia makumi mbili na nane waliuawa na wengine zaidi ya makumi sita kujeruhiwa wakati wa mapigano makali kati ya jeshi la Congo na M23 huko Masisi, kulingana na OCHA inayotaja vyanzo vya ndani. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Hapa Kinshasa, maandamano ya amani yalifanyika siku ya tatu hii katika manispa Gombe. Haya ni matembezi yaliyoandaliwa na Wizara ya Jinsia, Familia na Watoto kwa ajili ya amani, mshikamano na wananchi wa Mashariki na kumuunga mkono Rais wa Jamhuri kwa ajili ya kurejesha usalama wa eneo. Maandamano hayo yaliondoka kituo cha reli na kuelekea Ikulu ya Taifa ambako barua ya malalamiko ilisomwa na kuwasilishwa. Tusikilize hapa, Rose Muchanga, kiongozi wa shirika la CIFES katika masemi yaliyokusanywa na Jean Desire Kanyama. Sisi wa mama ya Nordkivu tunajiretruve kwa hii marsha ya pe sababu tunachoka, tunachoka, tunachoka na vita kwetu, inafaa miaka makumi tatu, tunachoka kila siku mukataka petrol mukataka afore yetu mukataka gaz, musipite kwa Kigali, musipite kwa Kagame, ni asase huko. Ituri, karibu wakulima elfu nne ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa makundi yenye silaha walirejea katika maeneo yao ya asili, katika usultani wa Basili na Walese Vonkutu katika tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya pahali, watu hawa waliorejea wameanza shughuli za kilimo zilizosimamishwa kwa mwaka mmoja kufuatana na mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF na wanamgambo wengine wa eneo hilo. Harakati hii ya kurejea inatokana na operesheni za kijeshi za vikosi vya pamoja vya jeshi la FARDC na jeshi la Uganda na mazungumzo kati ya viongozi wa vikundi vya wenyeji wenye silaha yaliyoanzishwa mnamo mwezi Disemba mwaka jana na msimamizi wa tarafa kwa msaada wa MONUSCO. Remo ameripoti Ezekiel Muzalia kwa usomi. Kurudi kwa walimaji unaonekana pole kwa pole na kwa kujipendea. Tangu ukimya urudi huko inakuwa zaidi ya mwaka mmoja kusini mwa tarafa la Irumu, kulingana na viongozi wa tarafa, karibuni watu 3800 walidadishwa ndani ya eneo za baiti buliki bei kipea Yon, yo mangusu na ngombe nyama kwenye sehemu ya barabara komanda Luna na komanda Mambasa kwenye barabara ya taifa namba 4. Wa wanaandaa shuruli zao za shamba na ufugo. Wengine walimaji mia saba waliorozeshwa kwenye senta kuu la Komanda, mahali pao pa makimbilio wakisubiri kusindikizwa na wakuu viongozi ndani ya vijiji vyao Bakuchu na Bandyanga. Duru za kuaminika za julisha ya kwamba vikosi vya kijeshi FRDC na UPDF walitumwa ndani ya maeneo hizo ili kuwalindia usalama baada ya operesheni zilizoandaliwa kwa ajili ya kubomoa ngome za waasi. Waaskari wa, wa MONUSCO pia na polisi wanaendesha mara kwa mara doria kwa kulindia wakaaji usalama. nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kulimalizika hii siku ya pili operesheni ya kusambaza mbegu vyombo vya kilimo na pesa kwa takribani familia mia tano zilizoathiriwa na mafuriko yaliyoharibu mashamba yao. Operesheni hiyo ilifanyika katika mji wa Kabimba, tarafa la Kalemi, jimbo la Tanganyika. Kazi ya shirika lisilo la kiserikali la kimataifa Acted kwa ushirikiano na Action Humanitaire France. Maelezo na Pole Munanga. Mradi huu unaitwa uishaji wa mzunguko wa uzalishaji mabadiliko masoko na uboreshaji wa malisho katika eneo ya afya ya Nyemba jimboni Tanganyika, ulifanyika katika siku mbili. Bwana Gedeon Imani Wilonja, mmoja wa wale waliofaidika na msaada huu, akielezea ya kama alipokea mbegu kama mahindi, maharagwe, karanga na vingine, na kama vifaa vya kilimo, kuna majembe, reki na kadhalika. anajulisha kwamba kila mmoja wao alifaidika na jumla ya franka elfu mia mbili makumi nne ambayo itawawezesha kununua chakula ili kufanya kazi vizuri, na pesa hiyo itawazuia kula mbegu waliopokea, na anapigia asante shirika Acted na serikali kwani operesheni ilienda vizuri. Kumbuka kwamba njia ine katika jiji la Kabimba zilihusika na operesheni hii ya usambazaji wa mbegu na vifaa vya kilimo toka Kalemi Polemunanga Munanga, Radio Okapi. Huku Kasai Oriental, sehemu ya mji wa Mbujimai imetumbukizwa gizani kwa karibu siku tatu. Hali hii inaathiri zaidi ofisi za utawala na nyumba zinazotolewa nishati ya umeme na kampuni ya Energie du Kasai Enerka inayouza nishati ya umeme huko mbuji mai. Viongozi wa NRK wanaomba raia kufanya mipango na kulipa pesa za umeme ili kuwezesha kampuni hiyo kukabiliana na matatizo. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunarudi, kisa cha jinsia mbili kwa mtoto kilifanyiwa upasuaji wa ndani na daktari wa watoto siku chache zilizopita. Upasuaji huo ulifanyika katika kliniki ya mama na mtoto inayotibu matatizo ya kuzaliwa nayo. Tukio hili la kwanza huko Goma lilikaribishwa na watu wengi, kwa sababu sasa wakazi wa Goma hawalazimiki tena kwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu ya kasoro za kuzaliwa. Taarifa ya Sifa Maguru. Familia hii ilikuwa na wasiwasi sana juu ya hali ya mtoto wao kwa maisha yake baadaye. Ushuhuda kutoka kwa shangazi yake: bado tumekuwa tuambia o oh, iko mwanaume iko mwanamke akakomala. Ah, tu maria kinaume na ni mwanamke, ndio tukuwa na furahi na ile hali na uzuni sana, ndio tukapata msaada kidogo kusaidia tunafika hapa Goma Dopera, upere, mutoto, tunajua ya mdote, na mshukuru Mungu. Kuishi kwa miaka kumi na tano kama mtu aliyebadili jinsia haikukuwa rahisi, alieleza msichana mdogo ambaye hatukutaka kujulisha jina lake. Aliishi kwa siri katika jamii yake kwa kuogopa asishotwe vidole. Leo ninasikia mwenye kufurahi kugundua upya utambulisho wangu wa kike, alikiri msichana huyu katika ushuda Kurizika pia kwake. Daktari Anderson Kibanja, mtaalamu wa upasuaji wa watoto aliyefanya upasuaji huu, anaeleza kuwa mtoto huyu ana sehemu za siri za ndani za kike, ingawaje kimwili ana jinsia mbili. Kulingana na daktari huyu, kituo chake cha matibabu kinahitaji tu msaada kutoka viongozi ili kusaidia idadi ya watu walio na shida za kuzaliwa. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Katika Kivu Kusini, barabara zote za kitaifa ziko katika hali ya juu sana ya ubovu. Jiji la Bukavu linajikuta limetengwa kufuatana na kutopitika kwa barabara zinazounganisha jiji hilo na maeneo mengine. Je, kampuni ya serikali, ofisi ya barabara, ambayo inashughulikia kazi za barabara inafanyaje katika kukabiliana na changamoto nyingi za miundo mbinu? Enjenia Alemugangu, mkurugenzi wake wa muda wa mkoa Anazungumza na Jean Kasami. Ale Mugangu, kiongozi kwa muda wa shirika Ofise de Route Kivu ya Kusini, jambo. Jambo sana. Barabara ndizo tutazungumzia. Tuanzie kwenye eneo lisewima wima kuendelea mgogo hadi Walungu. Kazi zimekwishaanza kunapita miezi miwili, zinaendeka namna gani? Kazi zenye zinafanyika kunivyo ya njia ya place de lindependance, kuendelea Walungu, ni kazi za ukarabati wa barabara. Sai entreprise iko natumika inajenga mifereji na ikishamaliza mifereji itafanya makazi za ukarabati. Me kwa sai wanafungula mifereji na lingine litafuata. Itakuwa kabulimbo ama ni udongo tu? Ni kabulimbo njo itaingia. Me mbele kablimbo ingie, itaomba kwanja bafanye asenissema kufungula mifereji, kupoze mabuse juu ipermetre mai pite kama kawaida. Weye We, kama vile injinia, unafikiri wakati gani hiyo barabara hadi Walungu itaonekana imewekwa lami? Ni kwenda polepole, wasai najua kama iko fazi ya kwanza inalomba wa karabati kilometa kumi na kwa sai iko na Kilomita tatu wafike ngambo za SOS, bakimaliza kufungula ile kujenga mifereji, waangalie kisi watatia lami barabara. Watumiaji wengi wa hiyo barabara wanasema hawaamini kama kazi zitaendelea vilivyo, sababu vile inaonekana kuenda kwa mwendo wa kobe. Kwa miezi miwili hawajafikia kiwango cha kilomita hata angalau tano, hivi ndio wanaweza kusema kama kazi haziendelee solusio ya mzuri yenye tutakamata juu kazi sasa itapita pale isiweze kuharibika kwa muda kidogo. Hata wengine wanaotumia hiyo barabara kwa njia ya gari wanasema hali ya mifereji wanaona ni ndogo sana, kiasi haitaweza kuenea ile maji yote ya mvua. Mifereji ni ngambo na ngambo, deja ni mzuri kwa kuona, wanaongeza mbele. Ilikuwa mifereji kidogo tena, ngambo moya mekwasai walishatia mifereji mbili na apar kutia mifereji mbili kutakuwa ingine maouvrage kupoze mavise maassenissema yenye batajenga donk itakuwa sawa. Kazi ya office de route ni kukontrole na apare shie kuna bureau technique de controle. Donk tuko kampuni mbili ambao tuko na chunguza kazi ambayo iko nafanyika na entreprise Sokoke. Sokoke anakuwa na uwezo wote kifedha? nani ndiye anagharamia hizi kazi? Sokoke ilipata kipande ya fedha juu ya kuwasaidia waanze, lakini jinsi wataendelea na makazi, sisi kama mission de controle tutakuwa nahakikisha kazi zenye zinafanya na serikali itakuwa nawaongezea kujisi biko naendelea na kazi katika mitaa mbalimbali barabara zinahitajika zikarabatiwe, gusudi kila wamoja wafarijike ngambo yao. Njia zinakufa sana kwa hii masiku, na ofisi de rute iko natumika kwasai. Ofisi de rute iko ngambo za mwenga pale Kilungute ambako kulikuwa kunasumbua wa watu sana. Tuko na wajikaza tuwaeseye kufungula tuangalie kama magari zitasogea mbele kidogo apale pale. Tuko munjia ya baraka kavumu bunyakiri na tuku pia mmanjia za inter provincial kama Kaziba na Ichwi, mahali kote kule, ni barabara za lami zitawekwa ama udongo tu. Ni kazi za rehabilitation kusuprime maburbie gari ziendele na pita kama kawaida. Ale mugangu na kushukuru absente Radio Kapi. Huko Ituri, viongozi wa kimila wa jamii za Lendu, Hema na Ndo Okibu wameanzisha tangu wiki iliyopita kampeni ya uhamasishaji wa, wa amani na kuishi pamoja kwa amani katika maeneo kadhaa katika tarafa la Jugu. Vijana kutoka jumuia hizi ambao wamejiunga na vikundi vya waasi vya Kodeko na Zair wanakutana katika vijiji hivi ili kuthibitisha kujitolea kwao kutotenda tena dhuluma dhidi ya wanajamii wa jumuia jirani. Kampeni hii ya uhamasishaji ambayo inaendelea katika maeneo mengine, inalenga kuunganisha amani ya jamaa inayozingatiwa tangu takriban miezi sita sasa katika tarafa la Jugu. Em, hapa ni maneno ya amani. Tunakamata batu ya Bajere na ya Jati, tuko hapa mambo ya amani. Ni hatua ya amani na uhusiano bora iliyochukuliwa juma iliyopita, kati ya gundi moja ya vijana wanamemba ya Zaire na Kodeko kwa kijiji ya Gokalu kwa mpaka kati ya muji asili ya Bahema Bajere na Walendu Jati mtani Jugu. Vijana wengine waliomiliki silaha ya ndoukebu na Walendu Jati walikutana pia siku ya sita kwa kijiji ya Otu. Katika mapatano yao wamekubaliana kutokushambulia tena waskari ya fardi wakaaji ya kabila zingine jirani, pia kuacha watu kutembea kwa uhuru kwa kujielekeza shambani au sokoni. Mmoja wazee anafasiria desizo natoka leo, bagupu arme baache njia ile libre, batu batembee 24 sur 24, kusema oyi ni mulendu kunapita au biye mwenga mwema kunapita ile iishi, maana yake si bote tuko bandugu moja na tumechoka na vita. Hiyo mapatano inaleta tumaini ya kurudisha amani ya kudumu, sababu ni maoni ya wakaji wenyewe ya kabila mbalimbali ya mtaa ya Jugu. Inabidi wasameane kwa mabaya iliyotendewa za amani kwa kukamilisha amani, ujulisha mmoja ya shirika inaunga mkono serikali ya Kongo. Amani itatoka wakati si, nyie peke mtakamata inisiative ya kuikala pamoja bila mtu kuikala katikati yenu, nyiye peke mna decide, mnazunguruka na mtarudisha amani. Mekurudisha amani ni kutosha ile probleme iko kuroho. Basi tunayua bituri kulikuwa maprobleme mbalimbali za amani, ile makilonda mangali naiweka kuroho yapo upande wake. Mwakilishi aliwali ya jimbo kwa hiyo mkutano anasema serikali ya jimbo inaunga mkono hiyo hatu ya wasultani asili kwa kutafuta amani ya kudumu. Kana litumi sisi guvernema bakuwa wanatutuma, ndio mi nakuwa katikati, nikikata hivi amani haitakuwa, lakini hivi inaonesha, siwezi chakula huyu, siwezi chakula huyu mi niko katikati, wazee ya kabila mbalimbali mbali ya mtaa ya Jugu wanaomba na serikali kutimiza haraka mpango ya kupokonya silaha kwa mkono ya wale wapiganaji. Bila hayo hatua hiyo haitafaulu kwa muda mrefu. Moja anafasiria bunduki ni ya FRDC na ya polisi nasional, benye banabeba ile bunduki bila ordre abajua ta sheria kama sheria ni nini, banacha armu kumkono yabo tutasitu na bakuba bafaa nguvu bakamate tu ile bunduki kumkono yabo. Biko tayari me kurudisha armu hivi bila hata kitu kidogo, ile njo bakiana biko nakata safari Juba, nasema frabi ba bunduki yabo lifika ndani ya damu mi wezi rudisha bila hata kitu bonjo minita si na bakuba vrema bafaa nguvu baka mate bunduki ule kumukona bakiana kumsa kimia ikue vrema totali. Tujulishe kwamba mauaji kutekwa nyara na kupora mali ya raia na wanamgambo ilikuwa inaendelea mtaani Jugu. Hali hiyo ilikuwa inatisha wakazi na kuwazuia kujielekeza shambani na sokoni kwa vijiji jirani toka Bunya iza kremo yope hajo Okapi. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.