Radio Okapi. Mji wa Kinshasa hakupata hali yake ya kawaida siku ya kwanza hii asubuhi kulingana na maandamano yaliyotangazwa na mashirika ya kiraia. Polisi waliwekwa katika maeneo kadhaa mjini ili kuzuia jambo lolote linaloweza kutokea. Ni wali wasake, munusko, thidi, wa jimbo la Kivu Kaskazini anaomba wakazi wa Sake wasiishambulie MONUSCO ili kujilinda dhidi ya upenyezaji wowote wa adui ndani ya mji. Alisema hayo alipotembelea huko ili kuwatia moyo. Mjini Kisangani, vyakula vimepungua siku hizi kwenye soko ya pahali kwa sababu boti zinazoleta vyakula hivyo kutoka Kinshasa hazipo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote kama mnavyojua jiji la kinshasa halikupata hali ya kawaida siku ya kwanza hii tarehe kumi na mbili februari hata hivyo mwanzoni mwa jioni hali ya utulivu inaonekana katika manispa gombe ambako maandamano ya kupinga uwakilishi wa kidiplomasia pamoja na wafanyakazi wao yaliripotiwa tangu mwishoni mwa wiki hii kwa upande wa matokeo ya muda polisi kwa sasa wanatangaza majeruhi miongoni mwa askari polisi waliowekwa ili kudumisha utulivu, walikuwa wahanga wa kurusha mawe. Baadhi ya kukamatwa kwa waandamanaji pia kuliripotiwa. Na watu wa Kinshasa wanaitwa kufanya biashara zao na wasikubali kudanganywa. tunaweza kuwa na mahitaji lakini bila kupita kiasi. Maneno haya yametoka kwa Jenerali Blaise Mbula Kilimbalimba, kamishna wa polisi wa mkoa wa Kinshasa anahakikishia kuwa mipango inafanywa ili jiji la Kinshasa lifanye kazi kama kawaida. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yaliendelea hadi baada ya saa sita mchana hii siku ya kwanza kwa pande mbili, na wakati mwingine utulivu fulani ambao hata hivyo unasalia kuwa hatari katika sekta ya Kimoka katika tarafa la Masisi. Milio ya risasi ya hapa na pale ilisikika jana jioni katika mji wa Sake katika tarafa la Masisi, haswa huko Murambi lililoko kwa umbali wa kilomita kumi kutoka mji wa Sake, waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda walijaribu kupita maeneo ya FARDC katika vilima vya Murambi. Walirudishwa nyuma kwa utaratibu na jeshi. Kwa upande wa kaskazini katika tarafa la Nyiragongo hali ya utulivu inashuhudiwa baada ya mapigano makali kati ya wapiganaji wa wazalendo na waasi wa M23 siku ya kwanza hii huko Kamatembe karibu na mbuga la wanyama la Virunga. Hakuna matokeo ya mapigano haya yanayopatikana kwa sasa na tukisalia huko katika Kivu Kaskazini, liwali wa jimbo anaomba wakazi wa Sake, kilomita makumi mbili na saba, kusini magharibi mwa mji wa Goma, wasishambulie MONUSCO. Hii ni kujilinda dhidi ya upenyezaji wowote wa adui ndani ya mji. Katika ujumbe wake wa huruma hii Jumapili kwa Sake, liwali huyo pia alitoa wito kwa wakazi wa mji wa Sake na kandokando kuwa kando watulivu na waangalifu. Hii ni kwa hakika ili kuepuka kujitoa kwa adui ambaye anatutazama sisi sote. Wanafunzi wa chuo kikuu wa jimbo la Equateur wanasema wana wasiwasi kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC. Wanaelezea mshikamano wao na wandugu wao na pia wanakemea maovu ya uchokozi ambayo watu walioharibiwa kwa sasa na mapigano wanateseka. Hata hivyo, siku ya kwanza hii hawakuzingatia vuguvugu la kusimamisha shughuli katika shule zao kwa mujibu wa maagizo ya uwakilishi wa kitaifa huko Ituri. Karibu wanafunzi elfu makumi nne katika kitengo kidogo cha elimu cha Peste Mambasa ya pili hawasomi mara kwa mara kufuatana na mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF na makundi mengine ya wenyeji yenye silaha katika vijiji vyao wengi wa wanafunzi hao walikimbia na wazazi wao wakati wa mapigano na kurejea baada ya kipindi cha utulivu kuzingatiwa katika eneo hilo. Wengine waliamua kuacha masomo yao kabisa. Wakuu wa shule wanasikitishwa na hali hii ambayo inazuia mwendelezo mzuri miongoni mwa wanafunzi na kutofanya kazi kwa takriban shule makumi sita za msingi na sekondari. Maelezo na Ezekiel Muzalia, vikundi vya wanamugambo na asa zaidi waasi wa ADF walizidisha tangu mwezi wa kwanza uliopita mwaka huu, tunao mauwaji zidi ya raia ndani ya Sultani wa Babila, Babombi, Bakwanza Makumo na ndani ya vijiji vingine venye kuwa kwenye mpaka na tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Wazazi wengi na watoto wao wanalazimishwa kuhama makwao kila wakati, jambo ambalo linakuwa na matokeo mabaya kuhusu kazi za shule kulingana na mkuu wa majibisho kwenye kituo ndogo cha EPST Mambasa, karibuni shule makumi sita zinakuwa na shida ya kuandaa mafunzo, ni kama vile EP Makumo, Ipunio, Bela, Mambembe na Mangundu. Hali hiyo inaonekana pia ndani ya senta tatu za madhibisho katika mtangamano wa Mambebe, Makeke na Bela. Wakuu wa shule wanasema ya kwamba matokeo ni kupunguka kwa idadi ya wanafunzi kwenye shule, hali ambayo inaweka wanachuo katika hofu. Alivyojulisha Michel Iponio, mashirika za kiraia huko zaalika vikosi vya pamoja FRDC na jeshi la Uganda kuendelea na operesheni za kuwafyeka wahuni wale, ndani ya tarafa la Mambasa nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Okapi. huko Kasai Oriental wa wamiliki wa nyumba zaidi ya 800 za makazi zilizojengwa katika eneo la uwanja wa ndege la Bipemba huko Mbujimai lazima waondoke ifikapo tarehe tano mwezi wa tatu ujao. Haya ndiyo yanatoka katika kikao cha pamoja kilichofanyika siku ya sita iliyopita, kati ya serikali ya mkoa ikiwakilishwa na mshauri wa mkuu wa mkoa wa muda kwa upande mmoja, viongozi wa kampuni ya China Junk International Construct inayofanya kazi ya ujenzi na uboreshaji wa kiwanja cha ndege kwa upande mwingine, pamoja na kamanda wa mamlaka ya shirika la ndege la RVA. Maelezo na Jean Kasami katika ripoti ya Esther Dalafina. Kazi za kubomoa zaidi ya nyumba mia nane za makao zenye kujengwa katika sehemu za kiwanja cha ndege cha Mbujimai zitaanza tarehe tano mwezi wa tatu ujao. Ni ajili ya kuwezesha shirika la ujenzi Shin Jiang International kuendelea na kazi za ujenzi wa uwanja wa ndege wa kisasa wa Bipemba. Mbele ya kubomoa nyumba hizo, muda wa kuharifu wenyeji kuondoka unatolewa tangu tarehe 16 Februari juma hili. Muda huo utawezesha kuchukua vifaa ambavyo wanaweza enda atumikisha kujenga makao mengine. Nafasi ile walipewa kuhamia na serikali ya jimbo la Kasai Oriental, pia walikuwa wamepokea pesa za kuwawezesha kuharikisha kazi, lakini wakazizarau wakisema hizo hazilingani na thamani ya nyumba zao wakaji waliendelesha maandamano ya wa upinzani kwa ajili hiyo. Kunapita miezi fulani, wenyeji wa nyumba hizo hawapokee vizuri habari hiyo ya kuvunjwa kwa nyumba zao ajili ya kujenga uwanja wa ndege. Katika jimbo la Tanganyika, UNICEF na Karitas Kongolo waliandaa kampeni ya uhamasishaji wa kwa watu wengi mwishoni mwa wiki hii juu ya kupiga marufuku uuzaji wa chakula kwa watu wenye malisho mabaya, chakula ambacho tayari kinauzwa na kuliwa na watu wenye afya njema. Kampeni hii inahusu mitaa ya afya nne, ambayo ni Kongolo, Mbulula, Kabalo na Nyunzu. Tunamsikiliza Etienne Kasongo, meneja wa mradi wa Karitas Kongolo, katika sehemu hii na Pole Munanga kiindi ya iyo kusimama na hiyo masauti ni kukataza kuuzisha ama kununua pempli. Watu wengi wanazoea kuona pempli sa chakula. Watu wengi wanazoea kutumia pempli sawa vile msaada ku watoto ya kumalizisha njaa. Pempli kama iko napatikana kwa maupito yetu, ni sababu kuna magonjwa, kuna magonjwa ya njaa, hiyo tunaitwa bwaki, inakumba watoto kidogo. Ni ile waganga walijifunzia kutosha chakula ambayo muna mafaa mingi kumwili wa mtoto mwenye kugonjwa. Sasa wakati iko napatikana huku, inakuwa ni chakula kwa watu wote. Pempli ni dawa, sawa vile banakuandikia dawa fulani kwa ajili ya magonjwa fulani. Presence yetu ambayo tutaautorize hiyo caravan ni kukataza kununua ama kuuzisha pempli, na ule yeyote atakutwa na serikali ama na mtu yeyote atafungwa. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Chopo, mafuta ya kula na chakula vimepungua sana na pia bei yake imepanda katika soko za jiji la Kisangani. Kama mfano kipimo cha nyama ya kuku yenye thamani ya franga elfu mia moja inauzwa leo kwa franga elfu mia moja makumi tano Ile ya samaki ya Thomson imetoka franga elfu mia mbili makumi saba hadi elfu mia tatu makumi saba Vilevile ni kweli kwa viungo vingi ambavyo bei yake imekaribia mara mbili. Hali hii inafuatana na kutokuwepo tangu mwezi Januari kwa boti kutoka Kinshasa ambayo inaleta chakula kipya jijini. Unafuu kwa upande mwingine ni kushuka kwa bei ya maharagwe kwenye soko kuzingatiwa katika siku za hivi karibuni. Kipimo kilichouzwa Disemba mwaka jana kwa franga elfu saba, kwa sasa kinauzwa franga elfu mbili. Magari yanayoleta vyakula hivyo jijini kutoka Ituri na Kivu Kaskazini, ambayo mara nyingi yanazuiwa wakati wa msimu wa mvua yanaweza kufika Kisangani wakati huu wa kiangazi. Kama ilivyopangwa kufanyika kuanzia tarehe kumi na sita hadi kumi na nane Februari mwaka tunao, huko Goma, toleo la kumi la tamasha la amani limeahirishwa hadi mwezi Juni ijayo. Ripoti inayohusiana na hali ya usalama karibu na Goma Kulingana na mkuu wa tume ya mahusiano ya kimkakati ya tamasha la amani, uamzi huu wa kuahirishwa haukuwa rahisi kufanywa. Kulingana na Vyanebi Simwa, kuahirishwa huku kunaonyesha wazi hitaji la amani kwa eneo hili. Alipokelewa na Rozali Zawadi. Vyanebi Simwa, jambo jambo Mulichukua um, siku ya tatu kusudio ya kureporte Festival Amani ambayo ingelianza juma yenye nafika. Utueleze namna gani mulifikia kwa ile kusudio, kukamata hiyo hatua ilikuwa nguvu sana, sababu uh, gisu unasema uh, Festival Amani tulikuwa tunaipanga wiki na kuya du uh, 16 18 hapa goma na 10 uh, jours avant kusema sitana tunareporte Festival Amani, ilikuwa hatua ya nguvu sana ya kukamata. ka kuchuruza kupingine occasion kusema tutakuwa vibe entrepreneur kupana tupuke, ba, ma ideas yetu pour que babuye ma projets bazo walikuwa wanachunga i festival yeah. Et puis na, ilikuwa 10e edition na 10e anniversaire ni sikuku, ilikuwa sikuku et tu likuwa tunachunga shea bote euh, iku population iku partenaire bazote walikuwa wanachunga l'édition. Et puis hali ilikuwa plus hali il kongofu hizo masiku, uh, magorogoro mingi ujeuri, donc ilikuwa tena occasion kusema peut-être bon, que festival itasaidia tena ku na kureporte festival pia ni kama kuonesha ombi ya amani katika eneo hili. Ndiyo paske ni kuambia batu shio tunapenda kama vile wakaaji wa hii region yetu wa hii muji yetu kuikala kwa amani mtu aende kushota mai kwa amani, mtu akule chakula kwa amani, watu waende kwa masomo kwa amani, watu waikusanane kupitia festivali inatumikisha uh, muziki ama entrepreneuria kus, kusaidia amani ifanyike. Et donc le fait que tu ifanye, tunawaza kama ni kuambia watu wote, wakati na ya haliishe, wakati na ya haliishe, na watu waishi finalma amani, biashara bisonge mbele e finalma kazi yote tiendele mzuri sana na kama uh, watu watasikia hiyo ombi yetu antoka, tutakuwa tumefurahi sana. mm-hmm. na kuna kwa watu wengi ambao wanakuwa impliqué mu festival ma activité mbalimbali ba artiste uh, ma organisation alipaka ma stand, namna gani itakuwa sasa, gisi mume reporté bon bala ba watu wanayua festival bana, gisi tunakuwa ka bana yua ka toka organisation ko serieuse biko deja en contact na batuba ile ma ma different commission ile ko na organiser ile festival mm-hmm. Eh, donc, ni kuambia, donc ni kuambia tu wasiogope, watusogelee wa eh, kama ni kuwarudishia pesa tuwarudishia pesa, ama kama ni ku reporte aktivite yabo mois de juin eh, tunai reporte e mois de juin, ita na itafatana gisi yabo bana. Banaongea naishe lakini, tuko serieux, tuko rekonu, kuko manumero, tuko na bureau e, ikuwe artiste, ikuwe mchuruzi, ikuwe mtu wa standi, ikuwe kila mtu yoyote mwenye iko na atua fulani ama jambo fulani anapenda ongee na festival, tutapanga pamoya. Swati tunamurudishia pesa, swati yana turudishia pesa ama swat nareporte pour uh, mwezi ya sita. Na kuna watu wa moja ambao wananiandika kwenye mitandao ya kwamba hawapendi festival, hawaone maana yake sijui na wajibu nini. Eh, shie ombe letu ni kuambia watu kama mko na mawazo ya kutusaidia, ya lazima iko tu kukritike, unasema hivi bwana, tunawaza kama juu festival ikontribue davantage kwa objectif yake ya kusaidia watu wakue pamoja bien kusaidia entrepreneuria, tungeliwaomba mfanye hivi na hivi na hivi kama inawezekana, tutafanya. Kama haiwezekani, tutaongea pamoja kuona namna gani wengine wanaweza kufanya vile par example, na soutien yetu par example. Lakini mtu mwanakuja tu anawa anawakritiketu hivi, hiyo haiko kujenga. Tunawasamehe tu na tunasema haiko vizuri lakini hatuko hatuko contre dialogue, hatuko contre ma critique. Ni ni droit ya batu kutukritike kama mutu aofuraiki tukionafanya lakini, ya mbaya tu ni kuwe ma violence ama ujeuri ama kutukanana, ile haiko ya kujenga. vyane visimwa nakumbusha ya kwamba wewe ni mmoja wa viongozi wa Festival Amani. Asante, asante sana Radio Okapi, dossier en Swahili Kazi ya barabara taifa ya taifa namba mbili kwenye sehemu ya lisewima Walungu, iliyozinduliwa miezi miwili iliyopita, sasa huko Kivu Kusini, haifanyiki kwa haraka inayotarajiwa na watumiaji. Kampuni ya ujenzi ya Kongo sokok inayofanya kazi hiyo inafanya kazi bila kuchoka kwenye mabomba na kazi inaendelea hadi Karale, chini ya kilomita mbili kutoka eneo linaloitwa Pekazero. Ofisi ya barabara inayohusika na ukaguzi kwa niaba ya serikali inatathmini ubora. Jean Kasami alienda kwenye eneo la ujenzi karibu na shule ya Lisee Wima. Hii hapa ripoti yake. Nafasi kazi zilianzia ni pale mbele ya masomo ya wabinti Lise Wima, mahali palikuwa zamani parkingi ya mabisi kwenda Walungu. Watumiaji wanaonyesha hamu kazi ziharikishwe. Mugaruka Daniele ni dereva anayetumia barabara hiyo. Halili yenye tunaona majengo iko amo vrema, hatuna espwari sana Kiongozi wa muda wa shirika la serikali Ofisi de Rute Kivu ya Kusini, ambalo linakuwa na mamlaka ya kuchunguza hali ya kazi ya ujenzi iliyopewa shirika Sokoke, anaona kazi ni njema. Injenia Alemugangu: kazi ya Ofisi de Rute ni kukontrole kazi ambayo iko nafanyika na atrepis Sokoke. Mbele ilikuwa mfereji kidogo tena ngambo moya mekwasai, walishatia mifereji mbili na apar kutia mifereji mbili haziendelee lakini mnajua, tuko natumika makati ya mvua mvua sama ya zinaperturbe makazi kule, na zinatuma kazi inaenda polepole. Bakimaliza kujenga mifereji, watatia lami barabara. Wakaaji wa mitaa ya Walungu na Mwenga wanatumaini kazi za ujenzi wa barabara hiyo zikifikia ukomo, maisha kiuchumi yanaweza kubadilika. Mwenyekiti wa shirika la raia Walungu, Mwambali Ziganira, yeah. Ndeiko na mafa mingi kuhusu ekonomi yo itonso ikwa makadamize facilement. Mafuta kutoka Mwenga inaweza fika Bukavu mbio mbio. Viazi ndizi za kutoka Walungu zinaweza weza kwa zinafika Bukavu. Mchele muchele ya kutoka Mwenga inaweza mbio fika Bukavu. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema wa kipindi chetu iki. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.