Oh, Mji wa Kinshasa hakupata hali yake ya kawaida siku ya kwanza hii asubuhi, kulingana na maandamano yaliyotangazwa na mashirika ya kiraia. Polisi waliwekwa katika maeneo kadhaa mjini ili kuzuia jambo lolote linaloweza kutokea. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini anaomba wakazi wa, wa Sake wasiishambulie MONUSKO ili kujilinda dhidi ya upenyezaji wowote wa adui ndani ya mji. Alisema hayo alipotembelea huko ili kuwatia moyo. jini Kisangani, vyakula vimepungua siku hizi kwenye soko ya pahali Mujambo na karibuni kwa wote. Kama mnavyojua jiji la Kinshasa halikupata hali ya kawaida siku ya kwanza hii tarehe kumi na mbili Februari. Hata hivyo, mwanzoni mwa jioni, hali ya utulivu inaonekana katika manispa Gombe, ambako maandamano ya kupinga uwakilishi wa kidiplomasia pamoja na wafanyakazi wao yaliripotiwa tangu mwishoni mwa wiki hii. Kwa upande wa matokeo ya muda polisi kwa sasa wanatangaza majeruhi miongoni mwa askari polisi. Waliowekwa ili kudumisha utulivu walikuwa wahanga wa kurusha mawe. Baadhi ya kukamatwa kwa waandamanaji pia kuliripotiwa. Na watu wa Kinshasa wanaitwa kufanya biashara zao na wasikubali kudanganywa. Tunaweza kuwa na mahitaji lakini bila kupita kiasi. Maneno haya yametoka kwa Jenerali Blaise Mbula Kilimbalimba. Kamishna wa polisi wa mkoa wa Kinshasa anahakikishia kuwa mipango inafanywa ili jiji la Kinshasa lifanye kazi kama kawaida. Katika Kivu kaskazini ambako tunaelekea, mapigano yalianza tena siku ya kwanza hii asubuhi kwa pande mbili. Kwa upande wa kaskazini katika tarafa la Nyiragongo na kusini katika tarafa la Masisi. Mapigano ya kwanza ilifanyika katika tarafa la Masisi kusini, kwa usahihi zaidi, huko Murambi, karibu kilomita kumi kutoka mji wa Sake. Waasi wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda walijaribu kupita maeneo ya FARDC katika milima ya Murambi, lakini wakarudishwa nyuma na jeshi. Eneo la pili la mapigano lilikuwa kaskazini katika tarafa la Nyiragongo ambako mapigano makali yalitokea tangu hii siku ya kwanza asubuhi kati ya wapiganaji wa wazalendo na waasi katika sekta ya Kihuli tabaka Kibumba. Mapigano hayo yalifanyika kama tembe karibu na mbuga la wanyama la Virunga, linasema shirika la raia la Nyiragongo. Na tukisalia huko katika Kivu Kaskazini, liwali wa jimbo anaomba wakazi wa Sake, kilomita makumi mbili na saba kusini magharibi mwa mji wa Goma, wasiishambulie MONUSCO. Hii ni kujilinda dhidi ya upenyezaji wowote wa wadui ndani ya mji. Katika ujumbe wake wa huruma hii Jumapili kwa Sake, liwali huyo pia alitoa wito kwa wakazi wa mji wa Sake na kandokando kuwa kando watulivu na waangalifu hii ni kwa hakika ili kuepuka kujitoa kwa adui ambaye anatutazama sisi sote. Wanafunzi wa chuo kikuu wa jimbo la Equateur wanasema wana wasiwasi kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC. Wanaelezea mshikamano wao na wandugu wao, na pia wanakemea maovu ya uchokozi ambayo watu walioharibiwa kwa sasa na mapigano wanateseka. Hata hivyo, siku ya kwanza hii hawakuzingatia vuguvugu vugu la usimamisha shughuli katika shule zao kwa mujibu wa maagizo ya uwakilishi wa kitaifa huko Ituri. Karibu wanafunzi elfu makumi nne katika kitengo kidogo cha elimu cha pst Mambasa ya pili hawasomi mara kwa mara kufuatana na mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF na makundi mengine ya wenyeji yenye silaha katika vijiji vyao. Wengi wa wanafunzi hao walikimbia na wazazi wao wakati wa mapigano na kurejea baada ya kipindi cha utulivu kuzingatiwa katika eneo hilo. Wengine waliamua kuacha masomo yao kabisa. Wakuu wa shule wanasikitishwa na hali hii ambayo inazuia mwendelezo mzuri miongoni mwa wanafunzi na kutofanya kazi kwa takriban shule makumi sita za msingi na sekondari. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Vikundi vya wanamgambo na asa zaidi waasi wa ADF walizidisha tangu mwezi wa kwanza uliopita mwaka huu tunao mauaji zidi ya raia ndani ya sultani wa Babila Babombi Bakwanza Makumo na ndani ya vijiji vingine venye kuwa kwenye mpaka na tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini. Wazazi wengi na watoto wao wanalazimishwa kuhama makwao kila wakati, jambo ambalo linakuwa na matokeo mabaya kuhusu kazi za shule kulingana na mkuu wa maajibisho kwenye kituo ndogo cha EPST Mambasa, karibuni shule makumi sita zinakuwa na shida ya kuandaa mafunzo, ni kama vile epe Makumo, Ipunio, Bela, Mambembe na Mangundu. Hali hiyo inaonekana pia ndani ya senta tatu za maajibisho katika mtangamano wa Mambebe, Makeke na Bela wakuu wa shule wanasema ya kwamba matokeo ni kupunguka kwa idadi ya wanafunzi kwenye shule, hali ambayo inaweka wanachuo katika hofu. Alivyojulisha Michel Iponio. Mashirika za kiraia huko zaalika vikosi vya pamoja FRDC na jeshi la Uganda kuendelea na operation za kuwafieka wahuni wale ndani ya tarafa la Mambasa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Kasai oriental wamiliki wa nyumba zaidi ya mia nane za makazi zilizojengwa katika eneo la uwanja wa ndege la Bipemba huko Mbujimai lazima waondoke ifikapo tarehe tano mwezi wa tatu ujao. Haya ndiyo yanatoka katika kikao cha pamoja kilichofanyika siku ya sita iliyopita kati ya serikali ya mkoa ikiwakilishwa na mshauri wa mkuu wa mkoa wa muda kwa upande mmoja, viongozi wa kampuni ya China Junk international construct inayofanya kazi ya ujenzi na uboreshaji wa kiwanja cha ndege kwa upande mwingine, pamoja na kamanda wa mamlaka ya shirika la ndege la RVA. Katika jimbo la Tanganyika, UNICEF na Caritas Kongolo waliandaa kampeni ya wa uhamasishaji kwa watu wengi mwishoni mwa wiki hii juu ya kupiga marufuku uuzaji wa chakula kwa watu wenye malisho mabaya, chakula ambacho tayari kinauzwa na kuliwa na watu wenye afya njema. Kampeni hii inahusu mitaa ya afya nne ambayo ni Kongolo, Mbulula, Kabalo na Nyunzu. Tunamsikiliza Etienne Kasongo, meneja wa mradi wa Karitas Kongolo katika sehemu hii na Pole Munanga. Kiindi ya iyo kusimama na hiyo masauti ni kukataza kuuzisha ama kununua pempli. Watu wengi wanazoea kuona pempli sa chakula, watu wengi wanazoea kutumia pempli sawa vile msaada ku watoto ya kumalizisha njaa. Pempli kama iko napatikana kwa kumaupito yetu, ni sababu kuna magonjwa, kuna magonjwa ya njaa, iyo tunaitwa bwaki, inakumba watoto kidogo ni ile waganga walijifunzia kutosha chakula ambayo muna mafaa mingi kumwili wa mtoto mwenye kugonjwa. Sasa wakati iko napatikana huku, inakuwa ni chakula ku watu wote. Pempli ni dawa, sawa vile banakuandikia dawa fulani kwa ajili ya magonjwa fulani. Prezansi yetu ambayo tutaautorize hiyo karavan ni kukataza kununua ama kuuzisha pempli, na ule yeyote atakutwa na serikali ama na mtu yeyote, atafungwa. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Chopo, mafuta ya kula na chakula vimepungua sana na pia bei yake imepanda katika soko za jiji la Kisangani. Kama mfano, kipimo cha nyama ya kuku yenye thamani ya franga elfu mia moja inauzwa leo kwa franga elfu mia moja makumi tano. Ile ya samaki ya Thomson imetoka franga elfu mia mbili makumi saba hadi elfu mia tatu makumi saba. Vile vile ni kweli kwa viungo vingi ambavyo bei yake imekaribia mara mbili. Hali hii inafuatana na kutokuwepo tangu mwezi Januari kwa boti kutoka Kinshasa ambayo inaleta chakula kipya jijini. Unafuu kwa upande mwingine ni kushuka kwa bei ya maharagwe kwenye soko kuzingatiwa katika siku za hivi karibuni. Kipimo kilichouzwa Disemba mwaka jana kwa franga elfu saba, kwa sasa kinauzwa franga elfu mbili. Magari yanayoleta vyakula hivyo jijini kutoka Ituri na Kivu Kaskazini, ambayo mara nyingi yanazuiwa wakati wa msimu wa mvua yanaweza kufika Kisangani wakati huu wa kiangazi. Kwa siku ya leo tunampokea Timothe Kambale, mkuu wa kikundi cha makanisa ya kitume ya Neo Apostolik ya Rayak. Ni mmoja wa washiriki wa mafunzo yaliyofanyika huko Bunya kwa manufaa ya takriban viongozi 150 wa kidini . Ilikuwa kuhusu kukuza utamaduni wa amani na kuishi pamoja Ituri. Mafunzo haya yaliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Akra Peace Building kwa nia ya kuwashirikisha katika kuhamasisha makundi yenye silaha ili kuweka chini silaha zao. Mchungaji Timothe Kambale anazungumza na Ezekiel Muzalia. Baba Askofu Kambale Timothe, jambo. Jambo, mpasha habari sasa unakuwa mmoja wa watu waliohudhuria kwa hii mafunzo kuhusu amani, namna gani mafunzo hiyo iko ya maana kwako? Ndio, activity hii imepitika vizuri sana, na tunashukuru Mungu kwa sababu tumeitwa kwa ajili ya amani, na tunapoitwa kwa amani, sisi ni watengeneza amani. Na kazi hii tukiona namna gani, uh, wafasilitater walitumika kwa kweli, walitumika vizuri na washiriki walifurahia sana mafundisho, sababu ni mafundisho yanayohusika na usalama na husika na amani na husika na maendeleo ya nji hasa zaidi provensia yetu ya Ituri. Ni jambo muhimu sana, ilivutia karibu umati ya watu hasa uh. ni namna gani munaona ya kwamba kabisa mafunzo hiyo, eh, ilikuwa ya muhimu. Yani, ilikuwa kwa muda mwafaka sana. Kwa kweli, baada ya kuona vita imedumu na imezidi ndani ya upande wa mashariki ya nje ya Kongo, tumekuta ni vizuri zaidi tuungane na rais ndani ya muhula wake wa pili kwa kuweza kufuatilia mambo ya usalama, mambo ya amani na mambo ya maendeleo katika provensa yetu ya Ituri na kwa Kongo kwa jumla. Na tukiona kuwa sehemu au upande wetu wa kazi kama watumishi wa Mungu, tumekuta ni muhimu sana tujikute wahusika wa usalama na tuhusishe Wakristo ambao wamekuwa mikononi mwetu kama watumishi wao, ni sharti tushikute wadeni kuwahusisha ndani ya mambo ya kutafuta usalama wa nje. Unajua, mambo ya vita kujimbo wa Ituri yalianza tokea zamani. Uh, tunaweza kusema ni kwa sababu gani watu wa Mungu, yani wapasteur wa na waskofu wanakutana leo pamoja kwa ajili ya ku usema kuhusu amani. Asante. Kwa kweli tunaelewa kwamba kina mwanzo kina mwisho, na vita hata kitadumu kiasi gani, tunajua ya kwamba mwisho uko hakika, na tumeona wazi ya kwamba ni wakati wa kuhusisha kila iturie, kumueleza na kumwelewesha kwamba ni mhusika ya kutafuta salama, na ni sababu ya hii tunajikuta wadeni. Tuambiane ukweli, mara tuondoe ujinga ndani ya vichwa, na watu wakijua kweli bila shaka wataelewa kwamba mara walipotea kwanjia, kwa njia wataelewa kwamba mara walidanganywa, walilongofyo. Na wakati mtu amejua ukweli, inakuwa ni mwanzo ya liberation. Hivi tuko na deni ya kujikomboa wenyewe. Kuna watu wengine, watu wengi kabisa watumainie tena makanisa kwa siku hizi uh, ni kufuatana na mambo fulani fulani ambayo wapasteur na hata watu wengine waamini wa wanafanya namna gani? Watu wanaweza tena kujiresaisir na na kuweka miguu pamoja na kwa ajili ya kutafuta amani. Asante. Unajua, mambo ya kanisa ni mambo yanahusika na imani ya mtu na imani kwa ya mtu binafsi. Kwa njia hii tunatumaini kwamba bado kati ya watumishi wa Mungu kungali wale wa moja ambao wangali wanachunga zamu yao, ikiwa ni watumishi wa Mungu ndio wanaweza wakatoa message fulani. Nafikiri kwamba ina utofauti na message ya wa politisie paske tant de politisie wakiongea, wanaongea mambo yasiyokuwa na mwisho mzuri mara wafarasa wanaita demagogia. Tunatumaini kwamba kwa watumishi wa Mungu kuna tumaini zaidi kuliko mara watu wengine, sababu watu wa Mungu wanaitwa kuogopa ukorofi, yani ile tunaita korupsio. Wanafunzwa na wanaitwa mara kuenda mbali na unafiki, na ni sababu ya hii tukiwa tumejihusisha na mambo ya usalama, hata wale ambao wameenda kwa mambo ya uasi watakapoona ni watumishi wa Mungu ndio wamesimama, natumaini kwamba watatusikia wale wengine ambao wanakuwa muupori wakiwa na silaha na wale wote ambao wanafanya kazi ya kuleta amani. ujumbe wa mwisho wa kutolea wakaji ya Ituri kunini? Asante, ujumbe ni kwamba tukiongea pamoja kati yetu hakuna jambo la kushindikana. Uh, kila kitu inakuwa na wakati wake. Kuna wakati wa kupigana na kuna wakati wa kuacha vita. Sasa muda huu ni wakati wa kuacha vita na ni wakati wa kutafuta namna gani tufikie hatua ya amani na salama ndani ya nji yetu, hasa zaidi katika provinsi ya Ituri sababu tumekuta usalama ya Ituri imekosekana zaidi sana, si kutokea nje, ila ni kutokana na sisi wenyewe katikati yetu. Baba Askofu Timothy Kambale aksanti, mimi nakushukuru na ubarikiwe. Wafanyakazi wa utawala katika gereza la Kangwai huko Beni katika Kivu Kaskazini wamefunzwa hivi punde kuhusu taarifa za kimsingi kwa msaada wa MONUSCO kupitia kitengo chake cha usaidizi cha usimamizi wa magereza. Mwishoni mwa mafunzo hayo yaliyomalizika siku ya sita iliyopita, wanufaika hao wanasema sasa wamejipanga vyema na wako tayari kuboresha namna yao ya kufanya kazi katika usimamizi wa kila siku wa gereza hilo. Wao kwa upande wao, watatoa mafunzo kwa wafungwa kwa ajili ya kuunganishwa tena kijamii. Sadiki Abubakar, kwa maelezo. <tipen> <Lembrimandeu. tipen> <Lembrimandeu. tipen> Mnaowasikiliza hapo ni wanafunzi wanaojadiliana na mwalimu wao katika muda wa mafunzo. Kati yao tuna makarani ama grefie wa gereza, katibu na viongozi wengine wa gereza kuu la Kangbai na nyumba ya maadibisho watoto. Ama eje ebeni, nini umuhimu wa mafunzo hiyo kwa hao viongozi wa jela? Tuko na ba kondane tunawaona kwenye biko ko tribunal sefu kambaleki kialire, yeye ni kiongozi wa nyumba ya maadibisho ya wa watoto eje ebeni kwa niaba lake. Mafunzo hiyo imewapa uwezo wa kuboresha kazi ya uongozi wa jela. tunhakufaya baisabu kwafaa kwa, kwa mwaka liyo pita kwa 2023 tuliweza tukapokea watoto ngapi wa kiana na watoto ngapi wa sika. Tulianza kwanza ku excel, ndasema zamani tuliweza ukuwa na noso likuwa chache sana, waweza wakatufunza tena, imeweza katuongezea tena zaidi, na itaweza katusaidia tu tukafaa kazi yetu tena vizuri sana mwalimu wao Emmanuel Katembo Mulekia ametueleza nini aliyowafunza na kwa sababu gani kulenga mafunzo hiyo. Leo na rezo tushanjitumikisha kumanyumba don njo maana tunafundisha wandugu ndugu wetu paraporo ya Word, paraporo ya Excel, tunawafundisha na PowerPoint na koma kuandika mabarua, koma kugarde base de done ku niveau ya prison. Pet etre mapapie zilipotea, petetre mapapie liloana alor, wakati unafika kupriso nasema, bominatafuta ndugu yangu, alifungiwa hapa, habapate madone, mais hii yenye tunabafundisha itabasaidia Bako. Na mabazi de done ku niveau ya prizo baweze kujere prizo mzuri. Kweli wamefunzwa, lakini ukosefu wa umeme ni changamoto kuu kuhusu mafunzo hiyo, kwani pasina nguvu la umeme mafunzo hiyo hayana faida lolote, alinena Jusmine Masikatawi, katibu kwenye gereza la Kambai. Matatizo kokule ko prizo ome ni kura na mauti zetu ziko na pane mbalimbali tunawakishaka gupe mawakati zimoyazimoya mileo grupe nye kwa pane na mamashine zishakuwa deja na maproblemi lifetike siku mingi azikwake demare. Jueni ya kwamba lengo kuu ya mafunzo hiyo ni kusababisha gereza ya mji Beni inuliwe kwenye kiwango ya gereza ya mataifa kuhusu uongozi, alinena Abdurahmani Ganda akiwa makamu kiongozi wa MONUSKU hapa mjini Beni. Sadiki, Abubakar,