Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kutoka Radio Kapi uh, like radio, Kinshasa. Baraza la korti kuu ya katiba limeamurisha jana mjini Kinshasa kutupilia mbali masilahi za watu makumi sita na watatu walioshtakiwa kutenda makosa wakati wa uchaguzi wa wabunge ulioendeshwa mwaka jana nchini humu. Ndivyo amesema mwenyekiti wa baraza hilo Diedone Kamuleta. Jimboni Kivu ya kaskazini hali ilikuwa tulivu jana katika vitongoji vya Kibumba mtaani Nyiragongo na Sake mtaani Masisi duru za kuaminika zafahamisha kuwa mlio wa bunduki hakuweza kusikika tangu saa sita za mchana katika maeneo hizo. Kimekomeshwa jana mjini Cape Town nchini Afrika ya Kusini kikao cha uchumi kuhusu matumizi ya mazao za uchimaji madini. Waziri Mkuu Jean Michel Samalukonde Ndekenge aliomba wageni waje wengi kutumikia nchini humo ambako kwa patikana madini za kila mtindo. Wapendwa wasikilizaji popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Baraza la Korti Kuu ya Katiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamurisha jana mjini Kinshasa kutupilia mbali masilahi za watu makumi sita na watatu walioshtakiwa kutenda makosa wakati wa uchaguzi wa wabunge ulioendeshwa mwaka jana nchini humo. Mwenyekiti wa baraza hilo Diedone Kamuleta, anafahamisha kwamba kati ya watu hao kuna mabwana Jean Tiningo Bilambaka, Shab, Charles Mbutamuntu, B. Colette Chomba, Pembe Luemba, Nsingi Pululu, Luese Victorine, Mabaya Gizi, na B. Nana Manuanina. Tuende sasa jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako hali ilikuwa tulivu jana siku ya nne katika vitongoji vya Kibumba mtaani Nyiragongo na Sake mtaani Masisi. Duru za kuaminika zafahamisha kuwa mlio wa bunduki haukuweza kusikika tangu saa sita za mchana katika maeneo hizo ni kisha kudhibitiwa kwa vikosi vya jeshi la serikali kwenye mlima wa Kamatende, mlima uliokuwa umechukuliwa hapo mbele na maadui wa M23 katika mbuga la wanyama la Virunga viongozi wa eneo la Kamuronza wanasema kwamba wakaaji wengi wa kitongoji cha Sake waliokimbilia mjini Goma wameanza kurejea nyumbani kwao. Tubaki jimboni humo ambako kumeendeshwa majadiliano siku ya pili na siku ya tatu iliyopita kati ya wajumbe wa umoja wa mataifa MONUSCO na wakaji wa Rwindi na Kibirizi. Ni katika lengo la kurahisisha amani na usalama kisha kuondoka kwa vikosi vya MONUSCO katika eneo hilo. Mkutano huo umeendeshwa kabla MONUSCO iondoke katika maeneo za Rwindi, Nyanzale na Kanyabayonga. Ukomo ni kuchungua jinsi ya kurahisisha usalama na amani katika maeneo eneo hizo. Kutoka Goma, maelezo ya Sifa Maguru. Idadi ya wakaaji wa Kibirizi, Vichumbi na vijiji vingine vya Mutanda walipendekeza kuwa mifumo iliyopo ya ulinzi iwezeshwe kwa namna ya kusitoitegemea MONUSCO mara itakapoondoka. Hizi ni pamoja na mpango wa ndani na kamati ya ulinzi ya eneo hilo. Zana hizi tatu zinaruhusu jumuiya kwa ushirikiano na mamlaka ya mitaa kutambua vitisho vya usalama na kupata majibu. Wanawake wanaohatiriwa zaidi na ukosefu wa usalama walitoa pia maoni yao kuhusu swali hili. Kabuo Mkongo, kumbukeni kwamba kikosi kubwa cha jeshi kipo kwenye barabara ya Rwindi Kanyabayonga ili kulinda usalama sehemu hii ya Ruchuru ambayo iko chini ya ulinzi wa jeshi la serikali. Karibu nao pia kunapatikana ngome kubwa ya askari kutoka brigedi ya uingiliaji ya MONUSCO Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Upande mwingine, jueni kwamba hali imekuwa tulivu katika maeneo mbalimbali za mtaa wa Jugu tangu miezi kadhaa, ni kutokana ku kuondoshwa vijana katika makundi yenye kumiliki silaha kwa msaada wa serikali jimboni na msaada wa MONUSCO. Vilevile, ilikuwa siku ya pili iliyopita katika kitongoji cha Jine kwenye umbali wa kilomita makumi mane na mji wa Bunia. Viongozi wa mikoa ya asili wanaomba usalama na amani virejeshwe katika eneo hilo jinsi ilivyo Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka redio Kapi Kinshasa. Habari ingine ni kwamba kimekomeshwa jana mjini Cape Town nchini Afrika ya Kusini kikao cha uchumi kuhusu matumizi ya mazao za uchimbaji madini. Wakati huo, waziri mkuu Jean Michel Samalukonde Kienge aliomba wageni waje wengi kutumikia nchini humo ambako kwapatikana tangu miaka nyingi madini za kila mtindo. Jimboni Kwilu hakuna mawasiliano kati ya mji wa Bulungu na mji wa Kinshasa tangu siku si nyingi. Ni kwa sababu kilalo cha Kabangu kimevunjika. Kiongozi wa shirika la raia wa eneo hilo anashakia kuwepo vinyume vingi vya kiuchumi katika kitongoji cha Bulungu. Frank Kitapindu anaomba kwa viongozi wa shirika la kutengeneza mabarabara wajihusishe na jambo hilo. Taarifa ya Irene Mboma Luzolo inasomwa na Florence Kizalunga. Likiwa limejengwa tangu mwaka 1953 kwenye lango la mji wa Bulungu, daraja la Kabangu juu ya mto lenye jina kama hili liliporomoka Jumatatu iliyopita, na hivyo kukata msongamano wa magari kati ya jiji hili na mji mkuu wa Kinshasa. Awali kuvuka kwa gari kubwa liliyokuwa na chakula kibichi kutoka Kinshasa kulitangaza Frank Kitapindu, yeye ni presidenti wa jumuiya ya kia raia ya eneo hilo. Kulingana naye, daraja hili ni la faida kubwa kiuchumi, kwa sababu linaruhusu mabadilishano ya kibiashara kati ya Kinshasa na Bulungu. Anatoa wito kwa mamlaka na ofisi ya barabara kuingilia kati. Kwa upande wake, kiongozi wa ofisa ya barabara, ambayo anatambua hali ya juu sana ya uchakavu wa muundo huo. Kutokana na uchakavu wake, anadai kuongeza kasi ya kazi ambayo tayari imeanza kwa ajili ya uigizwaji wa daraja hilo kwa ufadhili wa Fonem. Mtakumbuka kwamba mashini iliyosababisha kuporomoka kwa daraja hili ilitolewa nje ya maji siku ya Jumatano na ofisi ya barabara. Habari nyingine ni kwamba kuna wanyama wengi sana ambao wamevamia mashamba za wakaaji katika mtaa wa Malemba Nkulu. Shirika la raia la eneo hilo linaomba kwa viongozi wa serikali wafanye iwezekanavyo katika lengo la kurudisha wanyama hao katika pori ambako wametoka. Taarifa ya Jangandu Kabongo inasomwa na Fistongo Mama ya Bala. Shirika la kiraia ya Malemba Nkulu inaripoti kuzurura kwa tembo katika wilaya mbalimbali vikiwemo Kabumbulu, Kakomba, Bunda, Kilimba, Ndala, Kabala, Kuba na Lupichi. Tembo hawa wanatoka Upemba Park. Tayari wameharibu mashamba ya mahindi, mihogo, maragwe, karanga na mengine. Hali ambayo inazua hofu ya njaa. Hali ya Malemba Nkulu inatia wasiwasi wasi zaidi kwani idadi ya watu wanaotazama uharibifu wa mashamba bila msaada wa wote ni wahanga wa mafuriko yaliyosababishwa hasa na kufurika kwa maji ya mito na wingi wa maji ya mvua. Kibaya zaidi kuna nyumba ambazo zimebomoka na kusababisha watu wengi kukosa makazi na bila msaada hivi ivi. Kilio hiki cha uzuni kutoka kwa mashirika za kiraia za mitaa, Bovik Mujinga, mratibu wake alisema na mnukuu, tunaomba serikali za kitaifa na za majimbo kufikiria juu ya watu hawa maskini ambao wanateseka katika umaskini mushaku, kumnukuu. Kuhusu kuzurura kwa tembo hizi, msimamizi wa eneo la Malemba Nkulu ambaye anazibitisha habari hii, Joel Kaembe anaonyesha kwamba ameiandikia taasisi ya uhifadhi wa mazingira ya Kongo ICCN kuomba kuingilia kati ili kuwafukuza tembo hao na kuzuia uharibifu wa mashamba kuendelea. Mpaka sasa hakuna kinachofanyika kwenye eneo la Malemba Nkulu, watu wanaishi kwa kilimo. Jimbuni Kasai Oriental, kiungo cha uhamiaji cha Umoja wa Mataifa UNHCR kimegawa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto 1300 sherehe imeendeshwa mjini Katanda kwenye umbali wa kilomita makumi sita na mji wa Mbujimai. Kiongozi wa HCR katika eneo hilo aliomba wazazi wajulishe kwa serikali siku za kuzaliwa kwa watoto wao. Taarifa ya Ester Ndalafina inatolewa kwetu na Fistongo mama Yabala. Sherehe hii kuu ilileta pamoja watendaji kadhaa waliohusika katika usajili wa watoto katika sajili ya raia. Watoto hao 1300 walitambuliwa na huduma za serikali pamoja na shirika mbili ambazo zilibadilishana kwa zamu ili kufikia lengo mkuu. Anayehusika na vibosa yaani, kuishi kwa afya njema, Carlos Sestana alisema katika jimbo la Kasai Oriental aliweza kufanya shughuli hizi katika eneo la Katanda kabla ya Kamwanga na Miabi. Katika eneo la Miabi aliweza kupata vyeti 208 vya kuzaliwa. Mkuu wa ujumbe wa tume kuu ya Umoja wa Mataifa ya wakimbizi HCR Dr Idia Jacques Gondo alisema shughuli hii ni sehemu ya mapambano zidi ya ukosefu wa utaifa. Kutokuwa na uraia ni zana ya kisheria, ni kusema mtu hatambuliwe na nchi yoyote kwa kutumia sheria yake ya kitaifa. Shughuli wanayofanya hapa ni shughuli inayofanyika katika mkutaza wa kuzuia kutokuwa na utaifa. Mkuu wa tarafa la Katanda Mardoshe Maweta alihamasisha wazazi, pia alitoa mgao kwa wanafunzi waliopo na kusema mimi naitwa Mbuyi Kabangu, nikirudi nyumbani, naenda kuwauliza mama na baba cheti changu cha kuzaliwa kiko wapi? Kumunuku hatimaye ilikuwa ni furaha kwa wazazi wa watoto hao kupokea vyeti vya kuzaliwa. Tuanze sasa kipindi cha pili. Wanamemba mia tano wa muungano wa wanunuzi wa pombe wanahofia kusumbuliwa na shirika la Bralima mjini Bukavu. Kisha kikao chao cha Jumajana, mwenyekiti wao Alfred Chibamvunya anatoa mafasilio kamili kuhusu usumbufu wenye kuwasonga siku hizi. Alihojiwa na Jean Kasami. Radio Okapi. Alfredo Chivamvunya jambo. Amu jambo bwana mhariri. Kwa jumla mna wanamemba wangapi katika kikundi chenu hiki? Kwa jumla leo wanamemba wenyewe walishajiorozesha ndani ya kikundi chetu wanafikia mia tano na tunaendelea ku kuonyeshe wengine usudi nao waingie wajiunge ndani ya kikundi, lakini leo hii tuna wanamemba mia tano. Leo mnaitisha kikao cha wanamemba wenu wote, kwa nini mkaitisha kikao kisichokuwa cha kawaida cha muungano wenu? Tuliitisha kikao kisichokuwa cha kawaida maana tulikuwa hatujafikia muda ambayo tunafanyaka vikao vyetu lakini kwa maana kuko kamati ilienda kuona viongozi wa shirika Bralima, shirika ambayo tunatumika nayo, tulikutana ya kwamba ni shurti kwetu tuambie wana memba wetu namna gani shirika Bralima ilijibu kwa swali ambazo tulikuwa tunawapatia. Kero lenu ni gani, nini haiwapatanishe na Bralima? Kero yetu ni nyingi, ila kero yetu kabambi zaidi mwezi huu wa kumi na mbili walipotupatia marupurupu yetu yenye inaitwa risturne, tulikutana kama mu wanamemba wetu mia tano kulikosekana elfu mnane mia saba na dola kumi na nne za Kimarekani zenye shirika Bralima haikupatia wanamemba wetu kwa marupurupu yao. Tulipomtumia kibarua shirika Bralima haikutujibu. Kero ingine ni kukutana, Bralima inatukataza ya kwamba tusifanye yenyewe inaitwa luga ya kimombo concurrence. Lakini Bralima yeye mwenyewe anafanya hiyo concurrence kupitia namna yenye inaanza uzisha na kuunda depo relais nyingine. Kero ingine ya tatu, wanamemba wetu wengi wanasemaka wako na kontra na Bralima. Kontra yenye sio wenyewe hatuyawezaka kuona na kusoma hata sasa mnamaliza kikao, makusudio gani mmechukua? Makusudio ambayo tumechukua tumesema ya kwamba shirika Bralima irudishie wanamemba wetu hiyo kidogo yao ambayo walitumikia, maana ni haki yao, maana yote ambayo tunatumikisha ni yetu, kesa ni zetu, nyumba ni zetu, pesa ni zetu. Bralima inatengeneza pombe inakuwa kutupatia ile marupurupu yetu ya asilimia tano yenye tulinunua lakini unakutana haikufikiria aturudishia atuweke mwahaki yetu. Ya pili, shirika Bralima ilituonyesha ya kwamba ilivunja hiyo mikataba ambayo tulikuwa tunazania tunatumikia yako bila kuarifu pande ingine, yenye imetukera zaidi. Maana hata kusheria za nchi yetu wanatuonyesha ya kwamba njoo uvunje kanuni ambazo pande mbili ziliweka pamoja pande zo, moja inapashwa iarifu pande nyingine kila tatizo linahitaji mazungumzo yawepo. Tulituma kibarua cha kwanza kwenye shirika Bralima, hawakutujibu. Tukatuma kibarua cha pili kwenye shirika Bralima, hawakutujibu. Tukatuma kibarua cha tatu kwenye shirika Bralima, hawakutujibu, hadi tukachukua hatua ya kwenda huko Tukafika huko kwenye shirika Bralima. Jibu ambayo viongozi wa Bralima walitupatia ikatukera, na njoo maana tuliitisha wanamemba wetu, na njoo maana wanamemba wetu wamekusudia kama Bralima hata jibu kwa mahitaji yetu, hususia kununua produi za Bralima muda wa siku saba ndani ya province ya Sidi Kivu yote mpaka Bralima ijibu kwa malalamiko yetu. Ya pili wanamemba wetu wamekusudia kuuzisha aina zote za vinywaji vyenye vinaonekana kulingana na sheria ya Kongo yenye naonyesha ya kwamba hakuna mwenye anaweza kukatala kama mtu asiuzishe kitu anachokipenda na kenye kinaruhusiwa na sheria. Auone kama kususia kuuza na kuuzisha produit bralima itaumiza wanamemba wenu wengi, ikionekana wazi jamaa nyingi ndizo zinategemea hiyo biashara ya pombe ya bralima kwa kuishi kwa leo hii bwana mhariri, ukiangalia namna gani tunaendelea kununua na namna gani jamaa na zinateseka leo ni nyingi maana kulingana na gisi Bralima haheshimu mikataba ambayo tulichukua, jamaa nyingi zimekwisha kuuzisha nyumba zao na hizo nyumba hazinazo tena, makoperative na mabenki zimekwisha kuchukua nyumba za wanamemba wetu wengi, maana shirika Bralima haikuheshimu kanuni ambazo tulizopatana kwa kutupatia marupurupu yetu. Na ile kutopata marupurupu inakuwa tuma mutu benki anaidseva na ile kuidsea inakuwa tuma benki inachukua hiyo nyumba. Mwenyekiti wa kamati ya wale wanaochuruza pombe ya bralima Bukavu, tunakushukuru. Ni sisi ndo tunakushukuru. Tumalize mjini Goma, ambako liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, jemedari Peter Chirimwami, amesimamia majuzi mkutano pamoja na wajumbe wa maeneo mbalimbali mbali. Ukomo ni kuchunguza kwa makini hali ya usalama mdogo iliyoko Wahudhuriaji wote kwa ujumla walichukua amri ya kukomesha usalama mdogo. Maelezo ni katika taarifa yenye kutolewa kwetu na mwandishi wetu Bernardin Diambu. Venye hawako kontrole do Na hilo wakati bo pende wanageuka deja wakaka se Deja wale wa jari wa wale wa ba ofisye venye hawako suyu plas Inakuwa deja menansi excellent Paske bana wadabonde kisi wana wanajitikia. Miongoni wa sababu ya ukosefu wa usalama, miongoni mwa mambo mengine ni tatizo la usimamizi ya wazalendo ambaye wanasumbua wakazi sana huko kata la Bujovu. Viongozi hawa wameshutumu pia waskari wa jer uzisaji wa vinywaji vilivyopigwa marufuku matumizi pia ya bangi katika kambi za kijeshi, na katika kata mbalimbali tuwafahamishe, kwamba viongozi wa makata mbalimbali wa Goma walikaribisha mpango huu wa gavana wa kijeshi katika kutafuta amani, hasa matengenezo za kipimo cha kupinga marufuko mzunguko wa pikipiki baada ya saa kumi na mbili za magharibi. Kila mutu anahusika na kuleta sekurite ndani ya muji ya Goma. paraporo shie kwanza wa kadre de base tunapasha jua ma antre ma na mas ya kila mtu mwanakuya na kila Gavana Peter Chirimwami Nkuba ambaye anasema anatekeleza utawala wa ndani, nasema: tulikuja kukutanana na wakuu viongozi wa tauni hapa kusudi tuendeleshe mipango yetu ya kuzungumuza na wao kusudi tujue namna gani ya kuboresha hali ya usalama ya raia, na ndio kwa maana tulikutanana na hapa, tunaongea tunazungumuza, kama kuna mipango fulani itachukuliwa kusudi Hali ya usalama ya raia irudi. Kuhusu kambi la kijeshi la katindo la kambi la Munzenze, Gavana Peter Chirimwami anasema ya kwamba suluhu itakuwa tu kuhamishwa kwa kambi hizo. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Na huo ndio utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Radio Kapi Kinshasa. Asanti kwa kusikiliza, tukutane mara tena leo jioni saa 11 na dakika tano.