Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga fuateni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, maelfu ya wahami wanaokimbia mapambano katika mtaa wa Masisi wanaendelea kufika pa Minova kunako mpaka na jimbo la Kivu ya Kaskazini. Shirika la raia la Kalehe lasema limefadhaishwa na magonjwa miongoni mwa wahami wanaokosa vyote, hata nafasi ya kulala katika hali nzuri. Na mkutano mkuu wa madini Indaba wa kila mwaka unaendelea mjini Cape Town katika Jamhuri ya Afrika ya Kusini. Wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana wakati kwa kubadilisha ujuzi wao wa kazi katika sekta hiyo na hata kupata washiriki wengi. Uhu jambo, mpenda msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, maelfu ya wahami wanaokimbia mapambano katika mtaa wa Masisi wanaendelea kufika Paminova, kunako mpaka wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Washuhuda wanasema wahami wanabaki katika mashule, makanisa na wengine katika viwanja vya michezo ya kandanda hapo Minova. Shirika la raia la Kalehe lasema limefadhaishwa na magonjwa miongoni mwa wahami wanaokosa yote. Delfin Birimbi, kiongoza wa sirika la raia la Kalehe, aliojiwa kupitia simu ya mkono na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Mtaa wetu wa Kalehe ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini una vitisho vya jambazi kwa kuwa na mipaka ya mtaa wa Masisi mnamo jimbo la Kivu ya Kaskazini ambayo inavamiwa na waasi wa M23 pia na mpaka na nchi jirani ya Rwanda kupitia ziwa Kivu. Umekwisha kuwa waami wengi ngambo za Minova ambao wametokea ngambo za Bweremana, Shasha na Kiroche kuona kwamba raia wana haki ya amani, usalama na maendeleo kulingana na katiba ya nchi. Muungano wa mashirika za kiraia ya mtaa wa Kale unaomba kwa raia wa mtaa wa Kale kubaki kimya, kuepuka habari za uongo zinazotembea kwenye mitandao ya kijamii, kutia tumaini kwa jeshi letu la taifa FARDC, kwa serikali kuongeza na kutuma wanajeshi ndani ya mipaka ya mtaa wa Kale jimboni Kivu ya Kusini na mitaa ya Masisi, Walikale ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini pia Ziwa Kivu ikiwa mpaka na nchi jirani ya Rwanda. Tutabaki nyuma ya jeshi letu FARDC. Hata hivyo, makazi ya uchuruzi yaliendeshwa katika hali tulivu hii siku ya pili katika soko ya Minova, ijapokuwa ni moja wa siku ya kufungua soko hiyo, wachuruzi wengi kutoka usultani wa mafumu ushanga walikimbia maeneo yao kutokana na mapambano yanayokaribia ya makwao. Ni sawa wanawake wengi wa mji wa Goma wanaonunua huko mazao ya kilimo waliokosa uwezo wa kufika katika soko hiyo. Usafirishaji kati ya mji mdogo wa Sake na Minova umesimamishwa pia kwa muda sababu ya kudhibitiwa kwa kijiji cha Shasha na wahuni tangu siku tatu sasa. Mwenzetu Denis Lukeso wa Goma alihoji wakaaji wa huko, tuwasikilize. Kila na kwa kifupi, jimboni Ituri watu kumi na nane waliuawa na vitu vingi vilipowa wakati wa shambulio ya siku ya kwanza ya wahuni wa ADF katika maeneo ya Bangole na Bakwanza mtaani Mambasa. Duru za mahali zajulisha kwamba miongoni mwa wahanga kuna wanawake na watoto walioenda katika mashamba. Shambulio hiyo ilipelekea kuhama kwa watu katika vijiji jirani, kwenye makazi yote yamezembea na kuharibika mnu. Watendaji wa shirika la raia wanaomba wakuu wa kijeshi waandaye operesheni kwa kupinga kundi hilo la silaha. Mkutano mkuu wa madini Indaba wa kila mwaka unaendelea mjini Cape Town, katika Jamhuri ya Afrika ya Kusini. Wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana wakati kwa mkutano huo wa kubadilisha ujuzi wa kazi katika sekta yao na hata kupata washiriki wengi. Na katika habari zenye kuelekea uchaguzi, tuseme kuhusu maandamano ya wamemba wa, wa upinzani mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini, katika jimbo la Kivu ya kusini. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Fistongo Mama ya Bala. Mamia ya wafuasi hao walijitokeza barabarani siku ya pili hii kudai kura za mgombea huyu zihesabiwe upya kila mmoja wa waandamanaji alishikilia bango ambalo mtu angeweza kusoma kwa Kifaransa au Kiswahili: mahakama ya kikatiba inabaki kuwa tumaini letu la mwisho, mashariki mwa DRC pia wana haki ya amani, upinzani sio uadui, tunadai haki yetu na kadhalika. Tunapotee ile sauti, mitika, baba. Mkataba ulio na ombi lao uliwasilishwa kwa naibu meya wa, wa jiji la Uvira. President wa chama cha kisiasa Ensemble pour la République Ouvira Kikwire Karangwa Gilin alisoma hati mbele ya mamlaka ya mji. Wakati ya compilation alikuwa na 9435 voix moins 42 bureaux de vote yenye ba kutuonesha ma tulikwa surpris ko na seni ana proclame 6800 yenye ku permettre candidat wetu aw alinye miongoni wale kupita moto kwa na tulitaka ko constater et turemetemo madroit yetu yesabie kura baada ya kura ingine ili tu akiete rudishiwe. Hakuna matukio makubwa yaliyo kodiwa wakati wa maandamano haya. Maandamano mengine yaliripotiwa wiki iliyopita na wafuasi wa wagombea wawili wa majimbo kutoka UDPS na washirika. miezi miwili kisha kuwa mbali na makao yao mjini Kinshasa, wakaji wa maeneo ya kando ya jito Congo wanaanza kurudi makwao. Ni sawa wa maeneo ya pompage mtaani Ngalema, Ndanu na Salongo katika mtaa wa Limete ni kutokana na vinyume vya mafuriko ya maji katika maeneo yao kando ya jito hilo. Hata hivyo, wengi walipoteza vifaa vya lazima nyumbani mwao na wanaendelea kudai usaidizi kutoka serikali ya jamhuri. Mengi nawe, Ezekiel Muzalia ndani ya mitaa za Matete na Limete, wakaaji wanaohishi kando na mto Njili wanakabiliana na shida nyingi, kwa mfano kuhama kuwa makwao kwa sababu ya maji ya mafuriko ambayo bado hayajapunguka. Hawa wanasafirishwa kupitia mtumbwi na bwana Lemo mwenye kuwa na umri wa miaka makumi sita ya kuzaliwa. Huyo anajulisha ya kwamba anafanya kazi hiyo tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na moja kwa ajili ya kuwasaidia wakaaji, wakitoa wa fedha yapata mia mbili pesa za makongomani kwa wakaaji hawa kuwa na viwanja ndani ya kata hizo ni lazima kwa ajili ya kuvuka mto huo. Kwa hiyo serikali inatakiwa kupunguza maji ya mto Njili kwa kutengeneza mifereji, ili maji iweze kutiririka vizuri. Ila katika kata Pompage, magharibi mwa mji, hali hiyo inaonekana kuwa ya huzuni, kwa kuona jinsi watu wengi walipoteza vitu vyao vya samani. Hawa wanapiga yowe kwa ku viongozi kuwatolea msaada kwa sababu wanalala hata nje na kukosa hata maji ya kunywa. Ni miezi miwili sasa tangu mji wa Kananga katika jimbo la Kasai Central unakosa maji kutokana na uharibifu na mvua kali za mwisho wa mirija ya shirika la Regideso. Hali hiyo inafadhaisha kongamano Reprodok la mashirika ya kutetea haki za binadamu katika jimbo hilo. Katika madai yake hii siku ya pili, kiongozi jimboni Kasai Central la kongamano hilo alihojiana na kiongozi wa kiwanda Regideso ajili ya kuharakisha makazi ya utengenezaji wa mirija hiyo ajili wakaaji wa Kananga wapate tena maji. Hata hivyo kongamano hilo la Reprodok Linatarajia tarajia kiwanda cha Regidezo kitumie magari makubwa makubwa kwa kutolea wakaaji wa huko maji kutoka shirika la Regidezo. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu ya leo hii. Mwali kwa wetu ni mwalimu mkuu Patrick Milabio, katibu mtendaji wa kituo Kutafiti, yaani cha sayansi ya kijamii kwa maendeleo ya bara la Afrika. Baada ya mkutano kuhusu hesabu na waroza ya wananchi katika jimbo la Kivu ya Kusini, huyo alikutana na mwenzetu Jean Kasami kunako hoteli Orizon jijini Bukavu. Ufuateni mazungumzo yao. Jambo. Wewe ni mwalimu kwenye chuo kikuu, unakuwa katibu tendaji wa kituo cha sayansi za kijamii kwa ajili ya maendeleo, kwa kifupi KUTAFITI. Unaweza kutufasiria kikao cha leo mukakiitisha sababu gani? Tuliitisha kikao sababu tumependa kuelewesha wengine habari ya kitu tulifanya sawa, utafiti wetu, na tumeona kuwa kweli ni ya muhimu sana kutia pamoja serikali na wakaaji, na namna moja ya kuonyesha hiyo umuhimu ni kupata hiyo carte d'identite. Tumeona watu wengi kweli wametafuta kuipata, lakini siku ya vote ni wachache tu. Katika utafiti wenu pia mlikusia serikali awe anaorozesha watoto wachanga katika muda unaokubaliwa na sheria usiozidi siku makumi kenda hivi. Hiyo ikishikiliwa, unafikiri itatembea sambamba katika kusaidia serikali kujua idadi ya raia wake? Ndiyo, ni lazima wakaaji waandikishe watoto wao katika maofisi za serikali, sababu inatusaidia kujua Wakongomani ni wanani, ni wangapi wanatoka wapi, na inatusaidia kusukuma ile umuhimu ya kuwa Mkongomani, tumesema identite congolaise, na haingepashwa kuwa tu wakati sasa wameomba mtu document fulani, njo sasa ameenda ku serikali kuitafuta, lakini ilipashwa kuwa kawaida ya wazazi wote, wakati mtoto anazaliwa kwenda kutafuta hiyo document ya kuandikisha mtoto na serivisi ya serikali vile vile ilipasha kuwa tayari kutafuta namna yote ya kuandikisha watoto wote kwa kuwajua. Serikali ingebidi kufanya nini kusudi ihimize wazazi ama raia kuandikisha watoto, kwani inaonekana wachache ndio wanakuja kuandikisha watoto baada ya kuzaliwa? Ni vizuri kwanza kujua sababu gani wazazi wengi hawaandikishe watoto, na hapo kuwajongelea kuwahimiza na ni vizuri vile vile kuwe wa ajenti wa serikali wakuwe ndani ya vituo ya afya kufatilia, na kama inaweza kusaidia kusukuma kuandikisha watoto isonge mbele. Neno lako la mwisho, Profesa. Tunashukuru. la mwisho ni kusema kuandikisha sio kitu ya bure tu wala kitu ya kawaida, lakini ni alama kabisa ya kuunganisha serikali na wakaaji na wakaaji na serikali yao, so ilipasha kuwa shurti kuandikisha kila kitu ya watoto kuzaliwa, ya uh, mambo ya mariage, divorce, deces. Hata kisi tunaona watu wametafuta kupata karte d'identite, lakini vilevile vile kuvote ina muhimu sana. Profesa, nakushukuru, nakushukuru sana. Tangu tarehe makumi mawili na nne hadi makumi mawili na sita Januari iliyopita, mpango wa PDDRCS uliandaa jijini Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini mafunzo kuhusu mbinu za mahojiano ya mpango wa usaidizi kwa kurudishwa katika wapiganaji kwa kurudisha wapiganaji wa zamani katika maisha ya kawaida katika maeneo ya Beni. Ni kupitia shabaha ya kushirikishwa kwa vituo vya habari katika mwenendo huo wa kuwarudisha wapiganaji wa zamani katika maisha ya kiraia, ndilo swali alilotuandalia mwenzetu Gilen Kasasia. Kwa muda wa siku tatu wahudhuriaji walihamasishwa kuhusu umuhimu wa wapasha habari kwa ajili ya urejesho ya wale waliomiliki silaha zamani ndani ya jamii. Omar Kavota, kiongozi wa PDDRCS tawi la Beni, azani kwamba mitandao ni njia rahisi kwa kuwahimiza watu ili kuwapokea wale waliomiliki silaha na wanaotafuta kurudi makwao. wakati ambao tumekuwa na wapashaji habari ndani ya kikao hiki, tumeweza kuwahimiza waweze ku ia mpango wa PDDRCS katika kuwezesha mradi huu ili jamii iweze kujikamatia huo mradi. Hiyo sharti ifahamike na raia na wale ambao watapitiza huo ujumbe ni wapasha habari, ndiyo maana lifaa tuwafunze ili waweze kusaidia jamii kuweza kupata habari jinsi inavyofaa. Namna gani wapasha habari wataweza jambo hilo, inosabora uzima mwalimu, pia katibu mkuu kwenye chuo kikuu CBC, mmoja wa waliofunza wapasha habari hawa toa njia moja, moja, watu wanaweka confidence kwa wapasha habari, kwa sababu wanapasha habari kisha kuchunguza wanatumia namna mbalimbali mbali. Ile ambayo wanaita kwa kifaransa technique ama method, namna ya kwanza ambayo wapashahabari wanayo ni kutumia mitandao ambayo wanatumia ambayo inafikia watu wengi kwa mara moja, ambao tunangojea kwa vyombo vya habari. Hata kutokea hii mafunzo ni kwamba wawe wapasha habari wa amani, vyombo vyao vya habari uwe vyombo ambao vinasaidia kuunganisha watu ili amani irudi. Kwa upande wao wahudhuriaji walijitahidi kwa kuhamasisha jamii ili kumaliza mizozo na kuwapokea rais wahuni wa zamani Azarias Mukonzi wa politico CD moja. Waliohudhuria ya anena yafuatayo ni kusema, hatukuwa na jua kazi kwanza vizuri ya PDDRCS, tumeelewa PDDRCS ni nini. Sisi wapasha habari tulikuwa na oriente mainformation mobile na maniere ya kuoriente mainformation, malheureusement haikukuwa na saidia wale ambao wangali ndani ya pori na ambao wanaanza kuwa na intention ya kutoka ndani ya pori, kana kukia kusaidia komunote na hawamiliki tena silaha. Namna ya kufanya tretma yetu ya kupasha habari tasaidia raia iweze ikusikia. Wahudhuriaji waliomba pia wafunzwe kuhusu haki za binadamu, ili waweke utafauti kati ya muhuni na asiye muhuni. Jueni kwamba tangu miezi sita ni karibu watu mia moja makumi tano waliomiliki silaha na ambao wamerudishwa makwao katika maeneo ya Beni, Kivu Kaskazini. Beni, Gulen Kasasia, Radio Kapi e. Na huo utakomesha matangazo yetu ya leo hii. Asante kwa nyinyi wote muliongana nasi kwa irini.