Muktasari wa habari za hii leo asubuhi. Wanasiasa Kabuya, Mboso, Bahati na Bemba wamekutana kwa mazungumzo hapa Kinshasa akiisha kuundwa kwa kongamano liitwalo PCR la Vital Kamerhe na wanasiasa wengine. Kabuya, katibu mtendaji wa chama cha UDPS, alisema kwamba kuundwa kwa kongamano hilo kunamaanisha kuwepo udemokrasia inchini humu. Jimboni Chopo, watumishi makumi matatu wa chumba cha kazi cha uchumi wanaandaa kuanzisha mgomo. Wanadai walipwe mishahara yao ya miezi mitatu ya mwaka jana. Msemaji wao anaarifu ya kwamba kiongozi wa benki Tembe anaomba serikali itume kwa haraka pesa kutoka Kinshasa. Jimboni Kivu ya kaskazini kumezuka jana mapambano makali katika kitongoji cha Mweso mtaani Masisi, kati ya jeshi la serikali na maadui wa M23. Kinyume ni kwamba wakaaji wamekimbilia kwenye hospitali kuu na parokia ya Mweso. Na hizi ndizo habari kamili. Kumeendeshwa jana mjini Kinshasa mazungumzo ya kisiasa kati ya wasaidizi wa rais Felix Chisekedi Chilombo katika lengo la kumuunga mkono muda wa miaka mitano ya uongozi wake. Kulikuweko Augustin Kabuya, Christophe Mboso, Modeste Bahati Lukwebo na Jean Pierre Bemba Gombo kisha kuundwa kwa kongamano lingine liitwalo PSR la Vital Camere na wanasiasa wengine. Kwa ajili ya hiyo, Augustin Kabuya ambaye ni katibu mtendaji wa chama cha UDPS alisema kwamba kuundwa kwa kongamano hilo kunamaanisha kuwa udemokrasia upo kamilifu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kisha kutangazwa kiserikali kwa matokeo ya uchaguzi wa washauri wa, wa mitaa mbalimbali katika majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miungano za kugombea haki za wamama katika jimbo la Kasai Oriental zinashutumu vikali sana kuona kwamba wamama ni wachache katika ngazi zote. Mwenyekiti wa muungano huo anasema kwamba sauti za wamama zimefaidisha zaidi vyama vya kisiasa. Bi Natali Ndaya Chibaka alihojiwa na Esther Ndalafina. Tumeona kuwa kuna uwakilishi mdogo wa mwanamke, wanawake wachache walichaguliwa. Tukihesabu zidi ya makataa haya tatu, tunakuta kwamba ni wanawake kumi na tatu pekee walichaguliwa kati ya wengi waliokuwa wamewasilisha fomu zao za kugombea kwa seni katika vikundi na vyama tofauti vya kisiasa. Tulibaini kuwa wakati wa uchaguzi, wapo wanawake wengi na hata tuliowaona wakifanya kampeni za chini chini, lakini kwa bahati mbaya, kuhusiana na uchaguzi huo, tunagundua kuwa kuna kurudi nyuma kulingana na mwaka 2018 nikaona wanawake wamechumbiwa kweli. Tumeona wapiga kura nao waliapa kuwapigia kura wanawake, lakini jambo la kusangaza ni kwamba matokeo yalipotangazwa, wanawake hawakuchaguliwa wanawake kumi na tatu kwa muda wa mwisho wa uchaguzi, mbili katika ngazi za kitaifa, tatu katika ngazi ya mkoa na nane katika ngazi za majiwani wa manipasa tuende sasa katika jimbo la Chopo ambako watumishi wa chumba cha kazi cha uchumi wanaandaa kuanzisha mgomo. Wanadai walipwe mishahara yao ya miezi mitatu ya mwaka jana. Msemaji wao anaarifu kwamba kiongozi wa benki Tembe anaomba serikali itume pesa za kulipa watumishi makumi matatu. Mmoja wao Leo Prekabo anafahamisha kwamba maisha yao imekuwa mabovu siku za leo. Habari kutoka jimbo la Maindombe zafahamisha kuwa maduka madogo za biashara mjini Mushie na Baramoto yamevamiwa na maji ya jito Mfimi. Habari za kuaminika zafahamisha kuwa kuna makao za wakaaji ambazo zimeguswa na mafuriko hayo. Oneni kwamba hali hii inawasumbua wafanyabiashara ambao hawana mahali pa kulindia vifaa vyao vya uchuuzi. Jimboni Kongo Central uharibifu wa barabara kutoka Kisantu kwenda Kimvula unazorotesha maendeleo ya mtaa huo. Mganga kiongozi wa hospitali ya Kimvula, Dr. Papi Kamesa anafahamisha kuwa barabara hiyo imeharibika na maji ya mvua yenye kunyesha tangu siku nyingi. Anaongeza eti jambo hilo haliruhusu kusafirishwa kwa madawa ya kuwatunza wagonjwa. Anaomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi ajihusishe kwa haraka na kutengeneza barabara hiyo yenye upana wa kilomita mia mbili. Mwendelea kuzifuata habari Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi, Kinshasa. Tunafuruliza kwenda jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako jana siku ya tatu kumezuka mapambano makali mtaani Masisi, kati ya jeshi la serikali na maadui wa M23. Duru za kuaminika zafahamisha kuwa hali ilikuwa ya wasiwasi katika eneo la Mweso. Makundi yenye kumiliki silaha na jeshi la serikali walipofika katika eneo hilo la Bukama, wameanza kutuma makombora juu ya ngome za maadui M23 ambao walikuwepo. Kinyume ni kwamba wakaji wengi wamekimbilia kwenye hospitali kuu na parokia ya Mweso. Hata hivyo hali imekuwa tulivu wakati wa saa za kisha mchana katika maeneo za Karuba, Mushaki, Kibumba na Buhumba. Habari ingine ni kwamba watu kumi wamefariki wakiwemo wa mama watatu na nyumba nyingi kuunguzwa. Ni matokeo ya shambulizi za wapiganaji wa Mobondo katika kitongoji cha Fadiaka siku ya pili iliyopita, njiani kwenda Bagata jimboni Kwilu. Habari hii imejulishwa kwetu na wakaaji wa eneo hilo Garisa Kata na Gimusomo. Shambulizi hilo limepelekea wakaaji wengi kuhama maskani yao. Inaombwa basi kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo irejeshe amani na usalama katika eneo hilo. Turudi Jimboni Chopo ambako polisi wameamurishwa kusindikiza wakaaji wenye kurejea mashambani kisha mizozo kati ya makabila la Wambole na Walengola. Amri hii imechukuliwa na kiongozi wa kikosi cha polisi jimboni humo. Lengo la jemedari Francois Cabea ni kuwalindia usalama wa wahamiaji wenye kuishi kwenye parokia Mtakatifu Gabriel katika eneo la Simisimi. Habari ingine kwa kifupi. Kiongozi mpya wa chumba cha elimu katika jimbo la Kivya Kaskazini ameanzisha kazi zake majuzi mjini Goma. Kakule Vavoti mambo aliaganisha kuheshimisha sheria na sura ya nchi nzima. Kakule Vatoti anamgomboa madarakani humo Ise Ngeta, aliyepewa madaraka mengine. Tuende sasa kipindi cha pili cha taarifa hii ya habari kwenye redio Kapi Kinshasa. Mwalikwa wetu ni mmoja kati ya watumishi kwenye kiungo chenye kuhusika na uhamiaji ulimwenguni. Fortuna Marongo anajulisha kuwa OIM inaandaa mafunzo ya wachuuzi wa madini kuhusu ulinzi wa haki za binadamu katika maeneo za kuchimba madini. Mafunzo hayo yaendeshwa mjini Bukavu mpaka tarehe 27 mwezi huu. Anahojiwa na mwandishi wetu Jean Kasami. Kisha hapo Mark Marofimbo atatuandalia taarifa ingine kutoka jimbo la Ituri, ambako kumeanzishwa soko mpya ya amani na makubaliano kati ya wakaji wa Fichama kando kando ya mji wa Bunia. Fuateni basi. Bwana Fortuna, mara tena uye, inaanda kikao faida ya wale wanaotumika katika biashara ya madini katika jimbo la Kivu ya Kusini. Nini lengo kubwa linawasukuma kuitisha watu na kuwazungumzia kuhusu hizi habari? Lengo kubwa ya kuandaa hiyo mkutano ya mafunzo ya kupinga uchuruzi haramu ya madini na usalama ya watu wa raia kwenye nafasi wanachimba madini, lengo ya kwanza ni Uh, gouvernement imekamata mpango ya kupinga uchuruzi yoyote, na gouvernement imesindikizwa na wapartenere yake notamaye OIM yenye OIM yenye kusaidiwa kipesa na departement d'Etat des Etats-Unis d'Amerique kwenye ofisa yake ya, ya lit contre les stupefiants et l'application de loi hiyo. Uh, muradi inakuja ni kusaidia uh, gouvernement kusaidia maservice za leta kusudi uchuruzi ya madini isaidie waraia, isaidie na nafasi madini hiyo inachimbiwa, na kusudi hiyo isaidiwe, hivyo inaomba kitu ya kwanza kuboresha usalama ya nafasi, ya pili ni kutumika kwa usikilizano, na ya tatu ni kila mmoja anayetumika kwa madini ajue ajue kazi gani kwa kweli anapaswa akatumike, na kila mmoja ajue kazi yake na ajue kazi ya mwingine, kusudi wote watumike pamoja bila kuzozana, bila kuingia kwenye kazi ya mwingine. Na kwa hiyo wakati kila mmoja atajua kazi yake, atajua role yake ya kufanya, kwa kweli uchuruzi wa madini na maendeleo itaonekana kwenye usikivu. Nini kwako unaona kama sababu kubwa ambazo zinasababisha uchuuzi wa madini ufanyike katika njia haramu. Sababu ya kwanza ni kukutana kati uchuruzi wa madini haizuru mtu gani amejitokeza, ameingia kwenye, kwenye kazi ya madini. Sababu ingine imeonekana kwamba uchuruzi haramu ya madini imeweka sababu hata kwenye ugomvi, vita, na ma violence ma conflit mu komunote kwenye majamaa na kadhalika, na ingine ni kuona ya kwamba uchuuzi wa madini ilikuwa ni sawa vile, watu wote wanaweza tu wakafanya ukilalo na lamuka, wanafanya bila kufuata utaratibu fulani. Sasa kwa leo serikali ilikamata mipango na ikaalika wapartenere yake kusudi waboreshe hii sekta minier. Donc hiyo wanaita assainissement du secteur minier, ni kusema yeyote atakaye ingia kwenye mpango wa kuchuuza madini inaomba ajitambulishe, akuwe na vitambulisho ya kufata, ajue wapi anachimbua madini na anachuuza wapi. Hiyo wanaita transabilite yenye naonyesha kwa kweli kama hiyo madini haitie mchango wake kwenye kuleta ugomvi na violence kwetu ya pili ni kuonyesha namna gani pesa za madini zinaingia kwenye mfuko ya serikali na zinasaidia kufanya maendeleo kwenye nafasi hiyo hiyo madini inatoka. Kwa nini mkutano wa leo ukategemea zaidi upande wa askari polisi ambao wanatumika katika shughuli za madini, unaita polisi temini? Mpango wa leo umejitekeleza upande zaidi sana wa polisi, kwani polisi kuhusu sheria yetu ya Kongo, polisi ni ni mtumishi ni mfanyakazi, na huyo polisi anakuja kusaidia wengine wote, anakuja saidia raia, anakuja saidia wafanyakazi ya serikali, anakuja kusaidia wakubwa viongozi. Ndiyo maana imekaziwa sana polisi wafamie hii mambo sana ya kupinga uchuruzi haramu ya madini, ndio sana imekaziwa polisi ipate kabisa mafunzo mengi kuhusu hali ya kuchunga raia na mali yake na kupinga mambo ya, ya ujeuri na ingine mambo ya kunyanyasi wa haki ya binadamu kwenye nafasi ya madini. Fortuna Marunga, ninakushukuru. Mimi nakushukuru pia ndugu journalist. Radio Kapi, dossier en Swahili. Soko hii iliundwa katika lengo la kuchimika uhusiano bora kati ya majamii na makabila ya Njugu na Irumu. Huko imejulikana kwamba kabila la Walendu la Wahema la Wabira na wengine waliishi katika hali ya vuta tuvutane siku zilizopita. Tangu kuchimika kwake, watu toka pande zote za muji wa Bunia na hasa za pembezoni, hususani wale wa Mandro, Katoto, Nyakeru, Tinda bogoro vilo zago na penginepo wafika kuendesha biashara yao hapa. Kama ashuhudia Roje Ngabu, mufanyabiashara kusokolena sadia si sana muvema yote komuzuri samaki kitu yote oso nguo bapiese bamama yote kutubia bila problem kufika hapa batu atokeya koletivite ko mbalimbali basili ata bato andisoma ata dele yambi koko zumbe kotone zago kambuto ezekere lingana penyi kule kubalengi yote batu afikaga tu yote kusokola mebeiko tu sawa, sawasawa bila upaguzi. Ile ndio uzuri ya soko na sajia, batu yote bila upaguzi ya ukabila yepana yeah. Mambo soko haiko na mupaka haitoshe. Kuna pia shida ingine sawa jengo lisilomalizika huko, wachuuzi wateseka kwa ajili ya jua kali na muvua, alisema Mumbere Maki Innocent, mwakilishi wa feki kunako soko ya Fichama. Shida yenye tuko naye hapa kusoko, tuko bakomersa mingi banakamata baplase, alakini abapendi kujenga ile plase akose iko feblese ya, ya, ya, ya, ya, bakuba ya soko ya chef de marche. Siu juu chef de marche akileta ordre, minawaza presie naweza kuwa na barapandisha ile elevasio na soko Enda jengeo ile pale njo tunaona maendeleo iko, narudia nyuma. Ifahamike kwamba soko hii ya Fichama iliundwa tarehe 2 Mei mwaka 2023 katika malengo ya kutafuta amani kukamilisha umoja, urafiki na undugu kati ya majamii na makabila ambao awale waliishi katika mizozo ya kikabila maeneo ya Njugu na Irumu. Bunia, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, ninawatakieni wote mchana mwema wa mafanikio. Tukutane leo jioni.