Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye Radio Kapi oh, Kinshasa. <coughs> Kumezuka mapambano makali jana asubuhi kati ya jeshi la serikali wapiganaji wa M23 na makundi yenye kumiliki silaha mjini Kanyamahoro, Buhumba, Mtani, Nyiragongo na Masisi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hata hivyo, hali ilikuwa tulivu mjini Karuba na Mushaki. Wanawake ni wachache waliochaguliwa kuwa wanabunge katika majimbo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndivyo imetangazwa wakiisha kutangazwa matokeo ya uchaguzi juma jana mjini Kinshasa na viongozi wa seni zaidi ya jamaa mia mbili walioishi muda mrefu katika eneo la Katanga wamewasili juma jana mjini Mweneditu. Jamaa hizo zinatokea Lwena, Lubudi, Bukama na Kamina ambako wamefukuzwa na wakaaji wa maeneo hizo. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Ujumbe wa shirikisho la nchi za Afrika ya Kusini SADEK wenye kuongozwa na katibu mtendaji wake umekutana jana, siku ya kwanza, kwa mazungumzo na liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Viongozi hao walijadiliana kuhusu kukamilishwa kwa kusimikwa kiserikali vikosi vya jeshi la SADEK katika eneo hilo hivi karibuni. Elias Magosi ambaye ni katibu mtendaji wa SADEK, alisema kwamba vikosi hivi vya Sadek vimepewa jukumu la kurejesha amani na usalama katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu ambayo imevamiwa na maadui wa M23 jimboni Ituri. Yapata wakaaji elfu kumi waliohama maskani yao mkoani Pawi, katika mta wa Jugu, wanaishi katika hali mbovu kiasi, hawana chakula, madawa na maji ya kunywa. Wanakosewa vile vile mahali pa kukaa na choo. Kinyume ni kwamba wanakabiliwa siku za leo na magonjwa chungutele. Wajumbe wao wanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwahudumie jinsi ilivyo. Kutoka Bunia, Ezekiel Muzalia anaarifu zaidi. Inakuwa sasa miaka mitatu hivi wakimbizi wa kambi tano ndani ya mtangamano wa jina wanaishi bila msaada wowote wa kiutu ndani ya tarafa la Jugu. Wakimbizi hawa wanakosewa na chakula na hata dawa. Nyumba zao za hema zilizojengwa tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja zimeharibika hali ambayo kulingana na kiongozi wa kambi la Kpawi linalazimisha jamaa nyingi na watoto wao kulala nje wakihatarishwa na magonjwa. Telesfor Bakambu anajulisha ya kwamba visa vingi vya watoto kufariki viliorozeshwa mwaka uliopita, bila kutoa idadi kamili. Anaomba miungano za kiutu na serikali ya nchi kuwahudumia kimalisho na hata kiafya, ili wapeleke watoto wao pia shuleni. Tangia tulifika hapa, atu yapata msaada kutoka ba humanitaire, mpaka leo ngambo ya masomo tu pale problemi, kwa sababu watoto ya wadeplase biko na bafukuza kila mara, kwa sababu wanakosa franga. Kwa wahami hawa, jambo la lazima ni kurudisha amani maeneo kwao, ili warudi na kuandaa shughuli zao za zamani. Juani ya kwamba wakimbizi hawa walitokea kwenye mitangamano kaza, kama vile Nyapala Tolo Budi Linga na Beli-ba, maeneo ambazo ziliviziwa na mashambulizi za waasi. Nikiripoti toka Bunia, mime ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Habari ingine ni kwamba wanawake ni wachache waliochaguliwa kuwa wanabunge katika majimbo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo imeripotiwa kisha kutangazwa kiserikali matokeo ya uchaguzi wiki iliyopita mjini Kinshasa na viongozi wa seni. Taarifa ya Rene Kapita yatolewa kwetu na mwandishi wetu Grevy Salumu. Ni wanawake kumi na mbili au karibu asilimia makumi tatu kati ya manaibu makumi ine na ine ndio walichaguliwa kwenye bunge jimboni la Hoka Tanga. Inafikia utendakazi bora katika uwakilishi wa wanawake ndo maana ni lazima kukaribisha takwimu iliyopatikana jijini Lubumbashi, ambako wanawake munane ama asilimia makumi ine ya manaibu kumi na mbili wa jimbo waliochaguliwa kwenye jiji hili. Kwenye majimbo yote kiwango cha uwakilishi wa wanawake kati ya asilimia tano na makumi mbili na kwa wengine kiwango hiki ni sifuri, ni kama kwenye jimbo la Maindombe, Manyema, Mungala, Sidubangi na Chwapa ambapo hakuna mwanamke aliyechaguliwa kuwa naibu wa kwa. Ikilinganishwa na mwaka wa elfu mbili kumi na mnane ambapo kulikuwa wanawake makumi saba na tatu waliochaguliwa katika mabunge makumi mbili na sita ya majimbo kunaonekana kushuka kwa wakilishi wa wanawake katika ngazi ya mabunge ya majimbo. Vivyo hivyo katika jimbo la Kasai Central, mwenyekiti wa kiungo chenye kuhusika na maendeleo ya wamama anafahamisha kuwa umbalimbali na mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane ni wanawake wawili peke yao ndio wameweza kuchaguliwa katika jimbo hilo. Bi Natali Kambala anasema kwamba jambo hilo linatokana na ukosefu wa kuaminiana kwa wamama wa jimbo hilo. Upande wake, mmoja kati ya wasemaji wa kikundi cha siasa cha Lamuka, Prince Epenge, anaomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chilombo ajadiliane kwa haraka na wapinzani katika lengo la kukamilisha miradi zote za maendeleo alizopanga. Prince Epenge anaongeza eti itakuwa heri kikundi cha Lamuka wa jamhuri katika siku za usoni. Mwendelea kuzifuata habari za Kiswahili kwenye redio Kapi kutoka Kinshasa. Katika jimbo la Lomami, zaidi ya jamaa mia mbili walioishi muda mrefu katika eneo la Katanga wamewasili jumajana mjini Mweneditu. Habari za kuaminika zafahamisha kuwa jamaa hizo zimetokea Lwena, Lubudi, Bukama na Kamina. Yafahamishwa kuwa kati yao kuna jamaa zilizofukuzwa na wakaji wa eneo hilo bila kufahamisha sababu ya kufukuzwa kwao. Habari ingine ni kwamba mkaji mmoja wa mji wa Basankusu na mkewe katika jimbo la Equateur ametiwa kifungoni tangu siku kumi. Wameshtakiwa kutawanya habari za uongo kwenye mtandao wa internet kuhusu matokeo ya uchaguzi mbaya. Hata hivyo, hatukupata fursa ya kuzungumza ana kwa ana na mshtakiwa huyo ili atoe maoni yake kamilifu. Turudi jimboni Kivu ya Kaskazini ambako wafungwa mia moja wa, wa mtaa wa Masisi wanasumbuliwa siku za leo tangu miezi sita kulingana na ukosefu wa waamzi wa kuwasambisha. Msemaji wa shirika la raia wa eneo hilo anasema kwamba waamzi wamehamishwa kwenda mjini Goma ambako wamekimbia mashambulizi za wapiganaji wa M23. Telesfor Mitondeke amehojiwa na Gabriel Wamenya. Ndani ya jela Masisi kuna wafungwa wengi na hao wafungwa wanakuwa hapo Postedil wala kufatililia mambo yao ambayo iliweza kupeleka kufungwa kwao haiendelee haiendelee, kwani kuna majaji ambao hawako tayari Masisi na kuna hasa wale wale wengine wa magistra ambao eh, waparke pia hawako na hiyo yote inasababisha kutokuendelea mbele kwa kesi nyingi ambazo inakuwa na wafungwa ndani ya jela ya Masisi. Na hiyo yote inakuwa pia ni shida nyingine, na hiyo inatokana na usalama mdogo ambao unaendelea kudumu mtaani Masisi. Ukisema kwa leo wa majistra kwa mfano, ambao wangerudi Masisi, hawana njia ambayo wangeweza kuwa, ambayo wangeweza kukamata na kupita ili waweze kufika Masisi. Hiyo hali mbovu inapelekea kabisa madhara mengi, na ambayo inakuwa ikisababisha wahanga wengi, na inagusa sekta zote kabisa za maisha ya Wakongomani. Ninawaalika kufuata sasa. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa muungano wa wamama na wabinti wa eneo la Jina, kwenye umbali wa kilomita makumi mane na mji wa Bunia katika jimbo la Ituri, mtaa wa Jugu. Mzalema Manyoti anaeleza kuhusu magumu yenye kukabili kikundi chake siku za leo. Anahojiwa na Ezekiel Muzalia, kisha hapo kutoka Beni itakuwa zamu ya Grevis Salumu kututolea maoni mengine. Mama Nzalema Manyoti Honorine, jambo. Jambo sana. Uko kiongozi wa wamama wa sika ya Jina ku territoire ya Jugu. Wa mama, wa Jina, wanaishi namna gani? Mama, Jina, wanateseka sana sana sana sana, ju kama hatuenda kushamba, hatutapata hatu chakula, hatutapata mwaya kukulisha bato, ju si tunateseka. Ilenjo inatia tuende kwa kushamba, hata unasikia kule nini twanja faa kazi ya mashine, twanja shona hivi. Njo omweka shida kwa kushamba, tusiende ta kushamba ivi. Hata unapata kaka safurako, unaushisha, unauza, hata chakula batoto banakula pale, hautapata Susi ya kwenda kushamba uenda kufe kule ile ndio susi yetu. Wakati unasema wamama wa jugu, wamama wa jina wanateseka uh, unaweza kumaanisha nini pale? Ni mateso ya namuna gani? Banateseka kiroho na banateseka kimwili, unateseka sana, mnakuwa na ugumu wa kujielekeza kushamba magumu sana mambo, unasikia tu banini baasa yako kule, hautapata nguvu ya kuenda kule pale, batoto na kufa na njala na njela nauunaona tu. Tweleze basi mama, kuhusu matatizo ya afya, niyo mama jina, munakuwa na shida gani za kiafya na munapata matunzo kwa njia gani? Mambo a afya bana, tunateseka juu batoto na gonja kunyumba, wapo na franga medawa iko mefranga pana pali penda omwe ta oni jamu ikie hivi njo afike kwa hospitali hapa, omwe dawa ya bule ikie njo pale kama dawa iko. Hata mtoto anagonja, unapaswa enda kule kwa dawa pale, anapata dawa ya bule pale, unafurahi vile pale, mtoto wezi kufa ju franga pana. Mtoto anakosa damu anakufa tu na huko naona mungambo ya association. Mnakuwa wamama ngapi huko? na mama makumi munani na sita makumi munani na sita Mnafanya kitu gani kumuungano yenu ile association ya mama na bafie ya jina pale mbele tu na <laughs> au oni jengi lifika hivi omwe banja shona ta na mashini benye bashona ba tricot banape ile pale batasaidiwa na wakati bale wa mama yenye bana shona wenye walisha jua kufanya kazi kidogo, kidogo, eh, wanaishi namna gani mu jamii pale banaishi bia juu bale saidia kushona ta ba nini kusetreta ba nguo pale, anapata taka safra yake ale pale, anapata taka chakula safra, anauza, anakula pale hata enda kushamba kulenda kufa kushamba. Eske mnasaidia pia wa mama wenye wanakuwa kusiti hapa Mbizi, pia kufanya kazi. Me, sasa nini, hmm. Mambo ile, ile inaisha ina, ina mama, macheri, macheri hmm. Sasa mama utueleze, hali ya umaskini inakuwa nyingi sana kujina na inakuwa na matokeo ya kwamba wa vijana wasika wengi wanakuwa basi wakijiendesha namna isivyofaa, wengine wanakwata makaaba namna gani? Munaona hali hiyo inatukwaza hivi, tunafaa sensibilisation, tunawaongeza, tunawazumza, tuku na kadreba, tunafika ku sensibilisation, tunaongea na babo me biku nasema basi, hali njo inaleta bafaa hivi, juu bapate taka safra, bakule na mambo Lasafra, wako, na safra batoto banateseka badoko yako na bazazi, mambo mwae pana shida. Kwa kama serikali alitia sekirite, omwe, barudia tu ku mungine, ile njo bapate chakula bapate franga. Mama, aksanti. baada ya mechi sare ya bao moja iliyorekodiwa na Leopard dhidi ya Zambia siku ya kwanza ya hatua ya makundi, mashabiki wa soka wasema kwamba wanafurahishwa na timu yao ya taifa gisi inavyocheza uwanjani kwenye kane hii, hasa baada ya mechi dhidi ya Maroc siku ya yenga iliyopita. Ni kama James Mastaki RDC inafaa vya maana sana, inatufurahisha juskela, niko satisfa paske ni timu yenye inazoea kutufrape pour ujourdui kan meme tunafaa kelke shose amana sana Sirtu tu wakati ilikuwa penalty ya kwanza ya match na tuko deja na bia wakati ile tulirate ili décourager mais quand même bana fa quelque chose aussi aba ku décourager bali fa quelque chose na bana onde sa moya. Mana kwa upande wake Gloire Malinga anatumainia gisi Leopard itafaulu kwenye mechi zinazokuja kwenye competition hii. Tulicheza na ekipe yenyeko ya kabambi na tunayua benye nafanyaka yeah. Mm. Portugal ilipigiwaka avec cristiano le mais <laughs> voilà Maroc iliweza kumwangusha ekipe na furai pia wachezaji wapya ili waweze kupata uzoefu. tuko na bajuer ba mingi ba Leopard biko na tala leo biko très déterminé normalement tuna poshwa kamata bale ba jeune tala biko na penda nao baongeze kumapalmares ya bogisi baliku ya wa mingi wa jeune tala, il faut nao tuna bapatia chance ya kucheza ile matche parceke nabo biko très déterminé. Tuliona gisi Fiston Mayele gisi alingia simo banza gisi wanacheza Silas sipo tunaona gisi jeune tala bajoer etu ba mingi biko très déterminé biko leo mbio Jumatano hii cheza mechi yake ya mwisho ya hatua ya makundi dhidi ya Tanzania kwa saa za usiku. Beni Grevi Salumu, Radio Kapi. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Radio Kapi Kinshasa. Asante kwa kusikiliza, kabla tukutane mara tena leo jioni, ninawatakieni nyote mchana mwema wa mafanikio.