Oh, hali ya wahami kutoka kwa motu jimboni Mai Ndombe wanaoishi katika vijiji fulani mtaani Bagata huko jimbo la Kwilu ni mbaya sana. Dola ya Marekani inaendelea kupanda na kuathiri sekta zote za maisha ya kitaifa na inazidi kuwatia wasiwasi uu, wananchi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, viongozi wa gereza kuu la Munzenze huko Goma wanafurahishwa na kushuka kwa kiwango cha vifo ndani ya gereza hilo kwa miezi tatu ya mwisho wa mwaka uliopita na mwanzoni mwa mwaka huu. Tunao haya na mengi zaidi, mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Redio Kapi, redio ya amani. Huyu ni uchambuzi wa habari. Hali ya wahami kutoka kwa mto jimboni Mai Ndombe wanaoishi katika vijiji fulani mtaani Bagata huko Okwilu ni mbaya sana. Hawa ni wale ambao hivi majuzi walikimbia mashambulizi ya hivi punde zaidi ya wanamgambo wa Mobondo dhidi ya kijiji cha Mbute kilichopo kando ya mto Kwango karibu na Bagata. Wakimbizi hawa wanakosa kila kitu. Mashamba, nyumba, shule na makanisa yao yaliharibiwa na wanamgambo huko kwa Mut. Mwanabunge wa kitaifa aliyechaguliwa huko Bagata garisa kata anaomba serikali kurejesha amani na kuwasaidia wananchi hawa. Taarifa ya Irene Mboma yatolewa na Fiston Ngoma. Kijiji cha Mbutie huko kwa Mutu kilishambuliwa na wanamgambo wa Mobondo tarehe 7 mwezi huu wa kwanza, na tangu wakati huo karibu familia zote zimelazimika kuondoka katika kijiji hicho na kando kando yake, ili kuokoa maisha yao. Kwa hivyo familia hizi zilikusanyika katika vijiji vya Fambondo na Fasila katika tarafa la Bagata huko Kwilu. Mbunge wa kitaifa Garis Akata anaripoti kuwa wakimbizi hao wa ndani wakiwemo wanawake na watoto wanaishi katika hali duni, kulala inje au kwenye nyumba za nyasi. Pia wanakosa chakula na dawa, watoto wao wanateseka na kulala inje. Kwa kuwa ni wengi, maisha yanakuwa magumu sana, kulala chini chini ya miti, na wakati mwingine makanisani unapokuwa na giza au shuleni. Hivyo, wakati wa mchana watoto wanasoma katika madarasa haya na usiku waliohamishwa hupata hifadhi humo. Mteule wa Bagata anathibitisha kwamba kuna haja ya hatua za haraka za kibinadamu kuchukuliwa kwa ajili ya watu hawa waliokimbia makazi yao. Kwake ni lazima itakuwa muhimu kwa serikali kuweza kuingilia kati na kuishughulikia haraka iwezekanavyo, kwa sababu hali kwa kweli haiendi vizuri. Gari Sakata anasikitishwa na kukosekana kwa vikosi vya kijeshi katika eneo hili, na anaiomba serikali kuingilia kati haraka kurejesha amani huko kwa Mutu, ili watu hawa waliohamishwa waweze kurejea katika vijiji vyao. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jeshi la Kongo linataka kuhusika kwa shirika la pamoja wa uthibitishaji kwa ajili ya kurejesha maiti ya mwanajeshi wake aliyouawa na kurejeshwa kwa wanajeshi wengine wawili wa Kongo waliokamatwa nchini Rwanda. Katika taarifa rasmi jeshi la Rwanda limesema kwamba limewakamata wanajeshi hao wa Kongo kwa kuvuka mpaka wa nchi hizo mbili kinyume cha sheria. Siku ya pili, mkuu wa huduma ya mawasiliano ya FRDC anasema kuwa ni kwa kusahau ndiyo wanajeshi hao walijikuta huko na huko Ituri, muungano wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali la kutetea haki za binadamu Kowardoi na shutumu wingi wa vizuizi haramu kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba na sehemu zingine kwenye barabara ya Ezekere Pandroma katika mtawa Jugu. Katika ripoti yake ya ufuatiliaji siku ya tatu hii muundo huu ulitaja visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyofanywa tangu kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine. Wahusika ni waaskari wa makundi yenye kumiliki silaha na baadhi ya wafanyakazi wa barabarani ambao kwa mjibu wa msemaji wa jeshi huko Ituri watashtakiwa na mahakama. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, kupanda kwa kiwango cha dola ya Marekani huathiri sekta zote za maisha ya kitaifa na inazidi kuwatia wasiwasi wananchi wa Kongo. Hapa mjini Kinshasa, watu kadhaa wanasema hawawezi tena kujibu kwa mahitaji yao ya mwezi kwa sababu ya kupanda kwa bei ya bidhaa sokoni. Hali hii inagusa uchumi wa nchi na kusababisha kupanda kwa bei ya hata chakula sokoni, huku wanawake wafanyabiashara hunena Mjini Kinshasa, dola moja inauzwa leo kwa franga 2715. Kila mtu wa kubadilisha fedha huweka kiwango kulingana na mwananchi anayempa franga za Kongo. Habari njema kwa wakaaji wa jimbo la Kasa Oriental kwa jumla na hasa wale wa Mbujimai kwa kipekee. Katika mji huu kunaonekana kushuka kwa bei ya kilo tatu na nusu za mahindi, chakula kikuu katika jimbo hili. Iliuzwa wiki mbili zilizopita kwa franga elfu kumi au hata elfu kumi na mbili za Kongo. Kipimo cha mahindi kwa sasa kinauzwa kati ya franga elfu nne na elfu saba za Kongo hali inayowafurahisha akina mama wengi wa nyumbani. Maelezo na Fiston Ngoma katika taarifa hii iliyoandikwa na Ester Ndalafina. Kuna mahindi ya aina mbili kwenye soko, lakini aina ya mahindi inayohitajika zaidi na akinamama wa nyumbani ni yule unaozalishwa wakati wa kipindi cha pili cha kilimo. Kipimo chake kinauzwa kwa faranga elfu saba za Congo, lakini kiliuzwa wiki iliyopita kwa faranga elfu kumi za Congo. Mahindi ya katika kipindi hiki cha kwanza cha kilimo yamekuwa yakivunwa tangu Desemba hadi sasa. Kipimo hicho tayari kinauzwa takriban faranga elfu ine za Kongo. Kwa aina hii ya mahindi kuwepo kwenye soko la mahindi kwa vipindi hivi viwili vya kilimo kumesababisha kushuka kwa bei ya chakula hiki kikuu cha mkoa, sababu ya kurizika kwa akina mama wa nyumbani. Wakati bei za vyakula zikishuka, bei za bidhaa za viwandani zinaongezeka sokoni tujielekeze katika mji wa Kananga huko jimboni Kasai Central huko ambako maji ya kunywa imekuwa tabu kwa wakaaji wa mji huo kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Hali hiyo iliongezeka zaidi baada ya mtambo wa regidezo kuzama kufuatia maji kujaa wakati wa mvua ya tarehe makumi mbili na sita mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita. Idadi ya watu husafiri umbali mrefu kutafuta maji, ni idadi ya watu ambao wanakabiliwa na ukosefu wa maji ya kunywa kutoka rejidezo kila siku. Mjini kuna wanawake, wasichana wadogo na watoto wenye na vyombo mikononi wakitafuta maji. Naam, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakuu wanaohusika na gereza kuu la Munzenze huko Goma wanakaribisha kushuka kwa kiwango cha vifo ndani ya gereza kuu la Munzenze kwa miezi tatu ya mwisho wa mwaka uliopita na mwanzoni mwa mwaka huu nao. Mkurugenzi wa gereza hili anathibitisha kwamba uboreshaji huu mkubwa wa hali ya wafungwa ni matokeo ya juhudi zinazofanywa na serikali. Hebu tuzungumzie wizi huu wa vifaa na dawa katika hospitali kuu ya Samba katika jimbo la Manyema. Hali hii inashutumiwa na jumuiya ya kiraia ya hapo. Timu ya ukaguzi jimboni kutoka kitengo cha afya Depes Manyema iko huko kuchunguza wizi huu. Mwisho wa siku ine za kazi, baadhi ya hatua zilichukuliwa dhidi ya washtakiwa. Jumuiya ya kiraia ya Samba inakaribisha hatua hii na inadai kurejeshwa kwa mali ya hospitali iliyoibiwa. Tumsikilize kiongozi wa shirika hilo la kiraia, Abedi Kazimoto Dallas, kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Tulikuwa washiriki kwenye mkutano wa siku ine ulioendeshwa na kamati ya mainspekta jimboni zidi ya kupotea kwa vitu vya hospitali ya Samba, ambaye tunasifu ukamilifu na ujuzi kikazi wa mainspekta hawa. Tukiwa mashahidi kwa kamisheni hii, shirika la raia linaarifu taifa nzima la Kongo, jimbo la Maniema na wakaaji wa mtaa wa afya kwamba hakukuwa kukuwa detournema meplito mpiage sistematike ya materiele kwa wingi, pesa ya dawa na dawa iliyotelewa na marafiki kiafya kospitali yetu ya, ya Samba ni bimana kwetu sisi. Malipizi kikazi mitation suspension au blame kwenye matukio ya utafiti haitufaidi kitu parce que yawezekana kuwa ine façon ya kuzima matrace. Tunaprendre a temoin gouverneur de province na assemblée provinciale ke priorité ya population ya zone de santé rurale ya Samba ni kurudisha bila muda kwa vyombo vyetu pesa na dawa ya hospitale générale de référence de Samba ambaye nakosa hata glikometre. Mwalikwa a invité en wetu wa siku ni mwanabunge wa taifa Olive Mudekereza aliyetajwa kwa muda na seni mchaguliwa mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, kiongozi wa chama Aposem Alliance des Paysans, des Ouvriers et de la classe moyenne kwa kifransa katika mkusanyiko wa kisiasa AAAP, amesema kuhusu madai anayotayarisha tayarisha katika ubunge wa sasa, yani usalama, ujenzi wa viwanda na mabarabara na hata mlimo. Mbunge Olive Mudekereza anaomba wanasiasa wote wa Kivu ya Kusini wajiunge pamoja na waungane mkono kwa maendeleo ya jimbo lao. Alihojiwa na mwenzetu Jean Desire Kanyama. Depute Olive Mudekereza na megawe jambo jambo sana Umechaguliwa kwa kwa mara ya pili hii. Nilichaguliwa mara ya kwanza mu territoire d'origine yangu ya Walungu kama député national. Kwa hii manda ya pili, wamenichagua mu vile ya Bukavu ambao kunakuwa watu wa territoire mnane zote na wa provensa zingine. Nilifanya mu manda ya kwanza, itaifanya labda mara pili, tuone kama italeta matunda kwa hao tulichaguliwa nao, wa watu wa karibu makumi tatu na mbili kunakuwa karibu mnane au kenda tu ni vazamani vengine vote, ni vamupya, vamuko vavijana na vazee. Kwangu mimi nimesema ya kwamba tuone namna ya kufanya na sasa uta utaakse pledoye yako mu domaine gani na akse gani? kama niliingia ku parlement mara ya kwanza nilileta ile projet ya 145 territoires. Ndio ile kwa rapport parlementaire yangu ya mwezi wa 6, sa tilirudi mu 2019, nikadetaye kituniweza kufanywa. Sasa hii nitaleta nyingine zaidi ya ile, sasa kusema ya kwamba tuliona mafaya ile, lakini kama hakuna mabarabara, hakuna kitu dafanyika. nitafanya pledoye nyingine kuonyesha ya kwamba kama president wa inchi anakamata pilier karibu ine za lazim. Inchi kwa nchi ndasimamia kwa zile pilie ine. Hizo pilie ine ni pilie gani? Pilie ya kwanza ni security, pilie ya pili nikusema infrastructure, njoma mabarabara, njo moto, njo maji Niko mtu wa Bukavu, kwa kwenda kwa mtuka sa kilometre, mimi nafanya mwezi mzima kule. Nje kunatoka chakula, kunatoka utajiri wote, siwezi connect, siwezi kwenda Lubumbashi, siwezi kwenda Kisangani, siwezi kwenda Goma. Mudunia yote barabara njo priorite de priorite. Hata kwenda Walungu ni shida. Walungu Bukavu ni 45 kilomita kwenda Walungu kutoka mvile ya Bukavu, tulikuwa tunaanza kulala ku 10 kilomita, nadhani usha kutembea Bukavu. Nikitoka mvile ya Bukavu unapita chidao Sababu gani ulipenda kuwa Walungu, uh, na Bukavu amemta Mimi ninazaliwa Walungu, kuingia mpotiki yangu ya kwanza nilisema nianze kwenye nilizaliwa. Sasa hii touru nilienda muvile ya Bukavu, niko muvile ya Bukavu miaka makumi ine hakuna politisie yote wa sidikivo. Bukavu sawa mwanajua Bukavu sawa mimi kwe na marekwe najua province yote, territoire na territoire nilipata hiyo wakazi yote, wakati ninakuwa kiongozi wa feke wafanya biashara. Kama nilipenda nichaguliwe muvile ya Bukavu, nilitaka nipate confiance ya batu yote ya materitwari yote bashi, ba Barega, Babembe, Bafuliru, Banyanga, Bahavu, Banyindu na bengine bakutoka maprovensi yote, na kusema tena ya kwamba kama siku moja population na vingine wa politisi wanaweza kubali kusema venginewawezetu wanabsm tuiongoze. Tuiongoze namna gani? Kuna mtu anaweza kuleta expertise yake kidogo yake maieli kidogo, anajua tuone kama inaweza kuinuka, njo ilituma nafanya vile, watu wanasema huu mtu ni kweli ana kubaliwa autrement dit manake walitafuta confiance ya ile ma communauté yote ya Sud Kivu mm, sababu kuna ambition ya kuwa gouverneur, ndio ilikuwa na ambition, na nisha kusema tena mara nyingine ya kwamba um politique lazima kuuliza majority mwenye kwa mbele. Leo ni chama yeye, ni sasa inaongozwa na Bakamere, chama ya, ya, ya AFDC, sasa inaongozwa na Bahati leo tunaweza kuongeza mkubwa sawa, kati ndima chama yake inaanza kuinuka, ans kama baada ya bakuba siku baada, naweza kusema mloko yetu leta mawazo uko na kuona hiyo, tunaweza kujenga ile Sud Kivu tunainua, ninaweza kubasaidia kwambie tufanye hii na hii na hii, mimi naweza kwenda sawa gouverneur Ma. mwaka kwanza mupia. Bale bote bale nipa confiance. Na remercie vile ya Bukavu ambao munakuwa bati yote ba kutoka ma territoire zote, ma province ingine. Bale nipa confiance. Nilionesha bati ya kwamba neno la mwisho inakuwa ni Mungu. Wanadamu wanaweza kubadilika, kufanya yawa, kuchukia, kusema hivi abadilisha abebe huku, majisteme huku na huku. Lakini kama Mungu anasema, ule anastahili. Nasema asante sana. Na mimi nasema asante sana bwana mpasha habari. Radio Kapi, wahami kutoka eneo la Dombosko jimboni Kivu ya Kaskazini wamekuwa wakikabiliwa na ukosefu wa maji ya kunywa tangu mwanzoni mwa mwaka huu, ilikuwa kufuatia kufungwa kwa mradi wa shirika la Concern ambao ilitoa maji kwa kambi hii. Matokeo ni kwamba familia kadhaa hazina tena maji ya kunywa. Wanaogopa hata kuenea kwa magonjwa yanayosababishwa na maji ndani ya kambi hii ya wahami. Rozali Zawadi, kwa maelezo <coughs> Hapa watoto ambao wamesubiri muda mrefu ili kupata maji wazozana na wakubwa wanaojaribu kupita mbele yao. Mustari ya mabidon ni mrefu sana, na wengine wa hami wanahofu kurudi bila maji, kama mama huyu: mai yenye iko humu sie wote tuko tunaishota, bakaaji na sie wakimbizi tuko tunaishota deps koserneitoshe mai pale iende na vyao Si atupate mai kuugizi, tulikuwa tunaipata, tunateseka, tunagombania hapa parjuru bido mbili. Ile bido mbili, utafula, utapiga, utasukula, utanawesha watoto, unakosa. Kama ufanya hai kupata chakula, kama ni kuipata una, unapata kale kakirago kasensa, unakosa, utakapigisha nini? Na mai ilisha kuishia, watoto wananyamba, unakosa mai ya kuwafulia. Tangu mwanzo wa mwaka huu wahami wa kaya Dombosco wanabaki na mahali moja tu pa kushotea maji. Maji haya yanaletwa na shirika Caritas. Ila kutokana na idadi ya wahami pia wakaaji wa kando kando, wanaofika pia kushota maji haya toshi. Baba Alphonse Maneno afasiria. En fait kaya wa wakimbiza Dombosco tulikuwa tunapata ina feri ya 100 m3 kupata makaza kolera ju ukisha kosa mai uchafita. Kamatwa kuwa wakimbizi wote jotu, kutunaomba kama guvernement zafanya nguvu yote ya kututumia tena ba partenaire ju ya kuravita mai muka ya wakimbizi ya Don Bosco, ili naweza tufurahisha zaidi. Wengine wahami wajitahidi kupata maji ya bei nje ya kampi ila si kwepesi, kwani wahami hawana pesa. Baba huyu ashuhudia cheba naume, tunateseka jumaina tukosea Shukrani kwako Rosali Zawadi. Habari kwa kifupi: katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya utulivu ilitawala jana siku ya tatu katika vijiji vya Karuba na Kichanga mtaani Masisi. Karuba ilikuwa eneo la mapigano makali kati ya FARDC na makundi yenye silaha dhidi ya waasi uwa M23 siku ya pili hadi mchana kati. Duru zetu hunena kwamba mwisho wa vita hivi vikundi vilivyojihami vilikamata sehemu ya Karuba, sehemu nyingine ikiwa bado mikononi mwa waasi wa M23. Huko Kichanga, kwa upande mwingine, ilikuwa ni kambi ya waasi wa M23 ambao walipigwa na mabomu yaliyorushwa na ndege. Baadhi ya duru za kijeshi huzungumzia matokeo makubwa ambayo ni maafisa wawili wa, wa M23 waliouawa. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa jana kwenye mtandao ya X, M23 inalaani shambulizi hili na inazungumzia kutokuheshimu makubaliano ya kuacha mapigano na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidoro Basunga aliyetushindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.