Radio Okapi oh. ni jioni ya leo hii, ndio timu ya Leopard ya inchi ya kidemokrasia ya Kongo itacheza mjini San Pedro nchini Cote d'Ivoire na Chipolopolo ya Zambia. Hapa mjini Kinshasa, wananchi wanakuwa na imani juu ya ushindi wa Leopard. Jimboni Kivu ya Kaskazini, jeshi la Kongo linaomba kwa shirika la pamoja la uthibitishaji kujihusisha kwa ajili ya kurejesha maiti ya mwanajeshi wa Kongo aliyeuawa na kurejeshwa kwa wanajeshi wengine wawili waliokamatwa nchini Rwanda. Katika mji wa Mbujimai, jimboni Kasa Oriental, kunaonekana kushuka kwa bei ya mahindi, chakula kikuu katika jimbo hili. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari. Timu ya Leopards ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo itacheza leo hii siku ya tatu katika uwanja wa Lorampoku mjini San Pedro nchini Cote d'Ivoire na Chipolopolo ya Zambia. Mechi hii inahesabiwa kwa siku ya kwanza ya kundi F ya kombe ya Afrika. Hapa mjini Kinshasa, wananchi wa Kongo wanakuwa na imani juu ya ushindi ya wa Leopard na kuhusu mechi hiyo, mchezaji mwakilishi wa Leopard anatoa wito kwa wananchi wote kuwaunga mkono kwa ushindi Chancel Mbemba, ambaye pia anazungumzia uzoefu wake mkubwa baada ya kushiriki katika matoleo matano ya CAN, bado anaimani kwa ushindi ya nchi ya Kongo dhidi ya Zambia. Tuwajulishe kwamba timu mbili za taifa zitakazomenyana jioni ya leo ni marafiki wa zamani ambao huwa na namna moja ya kucheza kandanda. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jeshi la Kongo linataka kuhusika kwa shirika la pamoja wa uthibitishaji kwa ajili ya kurejesha maiti ya mwanajeshi wake aliyouawa na kurejeshwa kwa wanajeshi wengine wawili wa Kongo waliokamatwa nchini Rwanda. Katika taarifa rasmi, jeshi la Rwanda limesema kwamba limewakamata wanajeshi hao wa Kongo kwa kuvuka mpaka wa nchi hizo mbili kinyume cha sheria. Siku ya pili, mkuu wa huduma ya mawasiliano ya FRDC anasema kuwa ni kwa kusahau ndiyo wanajeshi hao walijikuta huko na huko Ituri, muungano wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali la kutetea haki za binadamu Kowardoi inashutumu shutumu wingi wa vizuizi haramu kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba, na sehemu zingine kwenye barabara ya Ezekere Pandroma katika mtawa Jugu. Katika ripoti yake ya ufuatiliaji siku ya tatu hii, muundo huu ulitaja visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyofanywa tangu kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine. Wahusika ni waaskari wa makundi yenye kumiliki silaha na baadhi ya wafanyakazi wa barabarani, ambao kwa mjibu wa msemaji wa jeshi huko Ituri, watashtakiwa na mahakama. Habari zinaendelea. Hali ya wahami kutoka kwa Motu, jimboni Mai Ndombe, wanaoishi katika vijiji fulani mtaani Bagata huko Ukwilu ni mbaya sana. Hawa ni wale ambao hivi majuzi walikimbia mashambulizi ya hivi punde zaidi ya wanamgambo wa Mobondo dhidi ya kijiji cha Mbute kilichopo kando ya mto Kwango karibu na Bagata. Wakimbizi hawa wanakosa kila kitu, mashamba, nyumba, shule na makanisa yao yaliharibiwa na wanamgambo huko kwa Mut. Mwanabunge wa kitaifa aliyechaguliwa huko Bagata Garisakata anaomba serikali kurejesha amani na kuwasaidia wananchi hawa. Taarifa ya Irene Mboma yatolewa na Fiston Ngoma. Kijiji cha Mbutie huko kwa mutu kilishambuliwa na wanamgambo wa Mubondo tarehe 7 mwezi huu wa kwanza, na tangu wakati huo karibu familia zote zimelazimika kuondoka katika kijiji hicho na kando kando yake ili kuokoa maisha yao. Kwa hivyo familia hizi zilikusanyika katika vijiji vya Fambondo na Fasila katika tarafa la Bagata huko Kwilu. Mbunge wa kitaifa Gari Sakata anaripoti kuwa wakimbizi hao wa ndani wakiwemo wanawake na watoto wanaishi katika hali duni, kulala nje au kwenye nyumba za nyasi. Pia wanakosa chakula na dawa. Watoto wao wanateseka na kulala nje. Kwa kuwa ni wengi, maisha yanakuwa magumu sana, kulala chini, chini ya miti na wakati mwingine makanisani, kunapokuwa na giza au shuleni. Hivyo wakati wa mchana watoto wanasoma katika madarasa haya na usiku waliohamishwa wa hupata hifadhi humo. Mteule wa Bagata anathibitisha kwamba kuna haja ya hatua za haraka za kibinadamu kuchukuliwa kwa ajili ya watu hawa waliokimbia wa makazi yao. Kwake ni lazima itakuwa muhimu kwa serikali kuweza kuingilia kati na kuishughulikia haraka iwezekanavyo, kwa sababu hali kwa kweli haiendi vizuri. Gari Sakata anasikitishwa na kukosekana kwa vikosi vya kijeshi katika eneo hili na anayomba serikali kuingilia kati haraka kurejesha amani huko kwa Mutu, ili watu hawa waliohamishwa waweze kurejea katika vijiji vyao. nam habari njema kwa wakaaji wa jimbo la Kasa Orientali kwa jumla na hasa wale wa Mbujimai kwa kipekee. Katika mji huu kunaonekana kushuka kwa bei ya kilo tatu na nusu za mahindi chakula kikuu katika jimbo hili, iliuzwa wiki mbili zilizopita kwa franga elfu kumi au hata elfu kumi na mbili za Congo. Kipimo cha mahindi kwa sasa kinauzwa kati ya franga elfu nne na elfu saba za Congo, hali inayowafurahisha akina mama wengi wa nyumbani. Maelezo na Fiston Ngoma katika taarifa hii iliyoandikwa na Ester Ndalafina. Kuna mahindi ya aina mbili kwenye soko, lakini aina ya mahindi inayohitajika zaidi na akinamama wa nyumbani ni yule unaozalishwa wakati wa kipindi cha pili cha kilimo. Kipimo chake kinauzwa kwa faranga elfu saba za Congo, lakini kiliuzwa wiki iliyopita kwa faranga elfu kumi za Congo. Mahindi ya katika kipindi hiki cha kwanza cha kilimo yamekuwa yakivunwa tangu Desemba hadi sasa. Kipimo hicho tayari kinauzwa takriban faranga elfu ine za Kongo kwa aina hii ya mahindi. Kuwepo kwenye soko la mahindi kwa vipindi hivi viwili vya kilimo kumesababisha kushuka kwa bei ya chakula hiki kikuu cha mkoa, sababu ya kurizika kwa akinamama wa nyumbani. Wakati bei za vyakula zikishuka, bei za bidhaa za viwandani zinaongezeka sokoni. Hebu tuzungumzie wizi huu wa vifaa na dawa katika hospitali kuu ya Samba katika jimbo la Manyema. Hali hii inashutumiwa na jumuiya ya kiraia ya hapo. Timu ya ukaguzi jimboni kutoka kitengo cha afya DPS Manyema iko huko kuchunguza wizi huu. Mwisho wa siku ine za kazi, baadhi ya hatua zilichukuliwa dhidi ya washtakiwa. Jumuiya ya kiraia ya Samba inakaribisha hatua hii na inadai kurejeshwa kwa mali ya hospitali iliyoibiwa. Tumsikilize kiongozi wa shirika hilo la kiraia Abedi Kazimoto Dallas kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga tulikuwa washiriki kwenye mkutano wa siku ine ulioendeshwa na kamati ya mainspekta jimboni zidi ya kupotea kwa vitu vya hospitali ya Samba ambaye tunasifu ukamilifu na ujuzi kikazi wa mainspekta hawa. Tukiwa mashahidi kwa kamisheni hii, shirika la raia linaarifu taifa nzima la Kongo, jimbo la Maniema na wakaaji wa mtaa wa afya kwamba hakukuwa detournema meplito impiage sistematike ya materiele kwa wingi, pesa ya dawa na dawa iliyotolewa ya Samba ni bimana kwetu sisi, malipizi kikazi mitation suspension au blame kwenye matukio ya utafiti haitufaidi kitu, parce que yawezekana kuwa ine façon ya kuzima matrace. Tunaprendre atemoin gouverneur de province na asamble provinciale ke priorité ya population ya zone de santé rurale ya Samba ni kurudisha bila muda kwa vyombo vyetu pesa na dawa ya Hospital Général de Référence de Samba ambaye nakosa hata glicomètre. Tulipomhoji kuhusu swala hilo waziri wa afya jimboni Manyema alihakikishia shirika ya kiraia kurejeshwa kwa bidhaa hizi zote. Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Ukapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari, Radio Ukapi invité en swahili. Mwalikwa wetu anaitwa Christian Barungu anayehusika na mawasiliano na uhusiano wa umma katika chuo kikuu cha ufundishaji ISP Bukavu. Mwenzetu Jean Kasami alikutana naye huko Muhumba, akiwa na kikundi cha wanafunzi karibu mia tano katika sehemu inayojulikana kwa kawaida si maison kwa nini wanafunzi hawa wapya wa ISP walikuja kutembelea kambi ya maprofesa na wafanyakazi wengine wa taasisi yao? Mwongozi wao Christian Barungu anajibu swali hili na mengine mengi kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Jambo, jambo sana ndugu, mimi ni Christian Barungu, niko charge wa relation publique na communication ku direction generale ya ISP. Tuko pamoja na wanafunzi wa ISP Bukavu wa hasa zaidi wapya koleji ya wanafunzi, koleji des etudiants iliona kama ni vizuri iweze kuonesha wanafunzi wapya na wazamani, konsesion ama patrimoine yote ya ISP, notamment nyumba zenye zinapatikana kwa patrimoine ya ISP, nafasi yote kwenye iko na ni hivi. Tumezunguluka nafasi yote kwa kupia malizia huku hapa, muumba mnapatikana karibu kwenye umbali na kilomita tano hivi na ISP. Kwa nini mkachagua kutembelea mpaka huku nako leo? uliwahi kufika muhumba sababu nako ni concession ya ISP. E, kila kwenye mwalimu wa ISP iko kuna udongo wa ISP Bukavu na udongo yote ya ISP Bukavu kwa leo unakufatana na pression yenye iko Bukavu kuhusu udongo, naonesha ya kuwa e, watu wanagombania sana udongo, na hivi wanafunzi waweze kutambua kama wanapaswa kushikaza kuchunga patrimoine ya ISP Me, hata metri moja isiende sababu kwa intere public intere ya watu wengi, ya wale waliopita kwa ESP zamani, wale watakao kufika kwa ESP kesho na kesho yake, na wale wenye iko kwa ESP kwa leo, na maanisha hamna vikartasi halali kusudi mtumainie kama wanafunzi ndio wanaweza kuprotege ama kuchunga patrimoine ya ESP ESP. ISP iko na vikartasi vyote vya kila concession ya kwake sababu ni eh, concession zenye ilinunua kupitia eh, DG wa zamani Milani. E, na iko na vikaratasi vyote vyenye vinaone vyenye vinafaa vina, lakini ile haitume e, kusikuwe watu wa moja ama, ama wengine kutafuta kujipatia e, labda metri ngapi, au kukamata kushikamatia mambo ya Yesu ni watu binafsi ndio wana menace kolie patrimoine ya ISP au ni kazi zingine shirika zingine za serikali, inachangana changana. Siwezi sijue ni kuelezea namna gani hapo, la sababu vinachangana changana. Kuna hao wa particulier, kuna hao labda ma institution nazo, lakini hiyo yote e, ni ya lazima komunote ijue kama antuka ISP patrimoni ya kwake, na paswa kuichunga mali gani na wapi na wapi. ISP ina kuwa na nyumba katika mji wa Bukavu. Eh, ISP iko na nyumba eh, hapo kwanza ku site ya ISP eh, iko na iko na nafasi ama terrain eh, ku komuneri katoliki ya ISP kuko seruki na kuko eh, terrain kabambi mbele ya ya seruki E, kuko kwa vuni mbaki tuna nyumba kubwa pale e, kuna muumba um, huko parcele e, nyingi muumba zaidi kuko parcele e, antukaziko nyingi sana hapa e, muumba na zote na wa mwalimu ndio wanapanga katika nyumba zenyewe kwa ufahamu, unaweza jua wanafunzi wangapi unashirikisha katika hii ma... tuweka niite maandamano katika hii matembezi ya leo. Kwa matembezi ya leo, tukiangalia ngambo na ngambo, tunaona ya kuwa e, tulikuwa na bus e, sita zenye zinajaa wanafunzi, tunaweza fikisha zaidi ya, ya mia tano na wanafunzi wenye kuwa hapa kwa sasa hivi. Baada ya hii matembezi, nini nasalia kwa leo? kwa leo tunarudia ku nyumba, basi na tunaongea kidogo, basi na tunarudia nyumbani. Asante, tunashukuru Radio Okapi Dossier en Swahili. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, barabara ya mkoa wa Goma Masisi Walikale iko katika hali ya juu sana ya kuharibika, hasa katika kipindi hiki cha mvua. Wasafirishaji kwenye barabara wa Sake Masisi Kashebere huwa wanakumbwa na matatizo makubwa ya kufika Masisi, mji mkuu wa eneo hilo. Ili kutatua ugumu huu, wabebaji kwa siku nne kwa juhudi zao wenyewe wameanzisha tena kazi ya kujaza maporomoko hayo, huku wakisubiri kazi ya kudumu inaohitaji pesa nyingi. Taarifa ya Denis Lukesu yatolewa hapa na Bernardin Nyangi. Mashimo na matope, maeneo kadhaa barabarani huko, ni hizo changamoto wanazo kabili wachukuzi katika barabara hiyo ya Saki Masisi Walikale huko. Hawa wapitisha siku zaidi ya ine barabarani ili kuwasili Masisi na hata zaidi ya wiki tatu ili kuwasili Walikale. Ni kama ushuhudia dereva huyu wa pikipiki. Uh, mimi niko na chuma, mwa mimi natoka Goma kwenda Walikale ningani, yeah. mm -hmm. natumika mubarabara mpaka na hivi mwa, hapa mimi nafika Kalonge. Unaona, dola mia moja ishirini ndizo za is ombwa. Kwa abiria yote anayesafiri toka Goma kwenda Walikale hawa wajiswali pesa zinazotozwa na serikali barabarani uko zaenda wapi? Tuko tunalipa peaje rote mara ine na barabara tuna kwenye tuko tunapitisha gari, ni kazi gani anatufanyizia sebati wa magari na barabara itenge male peaje rote tuko nalipa kila siku me, hakuna barabara hii. Kulipa peaje rote zinafaa kazi gani? Tunalipaka katre mil fra lere kila moto bombi yetu. Tunasema paraporo batuko natulipishe ile peaje rote omwe baikate baipatia bavolontere juba. Tunakutanakwe bavolontere tuna bako baratulomba muchango Wakati ule, mzaliwa mmoja wa Walikale ulaumu kuona miradi zinazohudumiwa na serikali azitekelezwe inavyohitajika, ili ukarabati barabara iyo. Kinyume ya kuona hakuna kinachofanyika, ili kupata suluhisho kwa shida iyo, shirika la wadereva waendao sehemu hizo waliamua kuchukua jitihada jitiada zao wenyewe. Gerve Kanane ni rais wa shirika lile la nyumbani. Barabara imekufa zaidi ni sababu premidisa alifukuza kwa kantonnier, hakuwaweka tena mbarabara, ndio maana barabara imefika kuwatoa yenyewe inakuwa impraticable. Alafu wakati tumemlilia liwali, ametukubalia kama tunaweza kukamata en charge. Sema, sie wa transporteur tulete magari yetu. Liwali ametusaidia sana na tulipatia carburant na kutununulia majiwe. Alafu sie wa transporteur tunaleta magari na tunaweka majiwe ndani, ndio tunaenda kuziba mashimo. Ifamiki kwamba Kunapita miezi karibuni mbili, serikali ilitangaza kutoa pesa ili ianzisho kazi ya ukarabati ya barabara Sake Masisi Walikale yenye urefu wa kilomita 200 karibuni. Mashirika matatu zilipewa jukumu iyo zikiwemo Premidis, Simba Construction na BBM Multiservices. Hatukufaulu faulu kuwaoji viongozi wa mashirika hizo ili kuelewa ni ipi vikwazo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa die done Nyanga Saa ambaye alitusindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.