Kati. Oh, kati. Baraza kisheria ya inchi yani Conseil d'Etat ilichunguza kesi makumi tatu na kenda siku ya tatu hii kuhusu kufutwa kwa kura za wagombea makumi mnane na wawili katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kamati ya usalama jimboni inatangaza hatua zinazolenga kukabiliana na uhalifu ambao umekuwa ukiongezeka siku hizi mjini Goma. Wakaaji wa wilaya ya Kinsuka Pesher katika mtaa wa Ngaliema hapa mjini Kinshasa, wamekuwa bila makao kwa zaidi ya wiki tatu kutokana na mafuriko ya mto Kongo. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. mujambo wapendwa wasikilizaji wa radio kapi redio ya amani kwa sasa ni uchambuzi wa habari baraza kisheria ya nchi yani conseil d'etat lilichunguza kesi makumi tatu na kenda siku ya tatu hii kuhusu kufutwa kwa kura za wagombea wa ubunge makumi mnane na wawili kati ya hao makumi mnane na wawili waumbaji kumi na sita waliandikia korti dhidi ya seni ili kurejesha haki zao. Wanashutumu kituo cha uchaguzi kwa kukiuka haki za ulinzi. Kundi jingine liliingiza ombi kwa korti kuu ya katiba dhidi ya ukiukwaji wa katiba kwa mahakama ya katiba kupinga uamuzi wa seni ambao unadaiwa kutokuheshimu sheria na habari kuhusu hatua ya kuruhusu sheria kumfuata liwali wa mji wa Kinshasa. Ofisi ya Jantiningo bila inataja baadhi ya hali usio halali unaohusu hatua hii. Katika barua iliyopokelewa na redio Kapi jana siku ya tatu, ofisi ya liwali hutaja kwa mfano, shughuli zote zilisimamishwa katika bunge la jimbo la Kinshasa na waziri wa mambo ya ndani iwe katika eneo lake au mahali pengine. Hatua hii haijawahi kuondolewa hadi leo. Pia ofisi ya bunge ya Kinshasa iliyoketi siku ya pili kinyume cha sheria kabisa, tayari ilikuwa imekataliwa na kikao kwa ajili ya wizi wa fedha ya serikali, na kiongozi wa zamani Godempoi alikuwa ameshtakiwa kwenye sheria, inajulisha ofisi ya liwali wa mji wa Kinshasa na tume ya haki na amani ya dayosisi ya Manyema inaomba tume huru ya taifa ya uchaguzi seni kutambua na kuwahadhibu wafanyakazi wake waliotoa vifaa vya uchaguzi kwa wagombea walioondolewa kwenye orodha ya wagombea. Mratibu wa shirika hilo alisema hivyo kwa wapashaji wa habari siku ya pili. Tumsikilize Salem Shaba Bodwin kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Masifu u mpango kununuzetu unatuonyesha kama kuna wengine walikuwa na mashine ya hoteli siku na walileta fujo mafasi mbalimbali utata mbali. Uliendelea kuwa kubwa na tunawaomba seni ingitusaidia kufuta wale watu wote ambao walileta uzozo na walileta fujo ndani ya uchaguzi, na kutafuta kuima raia uwezo yake ya kujichagulia watu ambao wanakuta wanaweza kuwatetea. Seni inaonesha kama Nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kamati ya usalama jimboni inatangaza hatua zinazolenga kukabiliana na uhalifu ambao umekuwa ukiongezeka katika wiki za hivi karibuni katika mji wa Goma. Ilikuwa katika mkutano ulioongozwa siku ya pili na liwali wa kijeshi huko Mugunga, kitongoji cha magharibi mwa mji, na ambapo wakuu wa wilaya kumi na nane za Goma walishiriki, kulingana na msemaji wa liwali hizi zinaweza kufikia hadi kupiga marufuku mzunguko wa teksi za pikipiki zaidi ya saa kumi na mbili. Bernarde Nyangi. Kwa maelezo, waliohudhuria kwa mkutano ule walichambua kesi zote za zo usalama mdogo unaopanda mnara siku hizi mjini. Baadaye waliwafikiana kwa hatua muhimu, ili kukabiliana na ujambazi ule wa wanaojea misilaha, unena msemaji waliwali wa wali wali kijeshi Luteni Kanali Guillaume Njikaiko. Hivi karibuni haitakubaliwa pikipiki ya uchukuzi inayozunguka mjini kiisha saa kumi na mbili jioni. Kadhalika, sababu wavunja noti wanalengwa kipekee na wajambazi wa silaha, iliamrishwa kwamba hawa nao wafungi kazi kila siku ifikapo saa kumi na mbili jioni. Kamati ya usalama liliahidi kufungua vituo vya polisi na huko yaomba raia kuunga mkono kazi hiyo ya polisi ali itatangazwa hivi karibuni kuhusu hatua hizo, unena Luteni Kanali Giomenjike. Ifahamiki kwamba viongozi wa makata 18 za mji wa Goma walihudhuria kwa mkutano hiyo iliyoendeshwa kunako kata la Mugunga. Mwanamo kata hiyo kama zingine kadhaa za mji ni karibuni kila siku kesi za mauaji ya raia za orozwa zimoja zikiendeshwa na wajambazi watembeao kwa pikipiki —Goma, Bernard Ng'ang'i, Radio Kapi. Na huko jimbo jimboni Ituri, idadi ya mifugo imepunguka kwa kiasi kikubwa, kufuatia kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika jimbo hili. Wafugaji wengi wamehamisha ngombe yao hadi jimbo jirani ya Otuele, wengine huleta ngombe kutoka nchi Uganda ili kuuzwa kwa watumiaji hapo nyumbani. Hivyo ndivyo hujulisha muungano wa wachinjaji nyama huko Ituri. Kiongozi wa muundo huo anaongeza kuwa Ngombe mia saba na makumi tano ilichinjwa wakati wa sherehe ya mwisho wa mwaka uliopita katika mji wa Bunya ikilinganishwa na zaidi ya mia kumi na tano katika miaka iliyopita. Marcial Kizabiamungu kwa maelezo Ukosefu ya usalama ndani ya jimbo la Ituri tangu karibu miaka makumi mbili inauzuru ufugo kwa mitaa ya Irumu na Jugu fasi ambao kundi zenye kubeba silaha yameteteza raia. Baadhi ya wafugaji waliowawa na mamia ya ngombe kuibwa na wanamgambo. Hali hii imelazimisha wafugaji wengi kuhamisha karibu asilimia makumi saba ya ngombe katika maeneo ya Aru na Mahagi na katika jimbo la Uele ya juu hasa katika eneo ya Iziro Giro na wata. Matokeo ni kama bei ya kilo moja ya nyama ya ngombe iliongezeka kutoka dola moja mwaka wa elfu mbili na tatu hadi dola tano kwa leo. Presidenti wa chama ya wachuruzi ya nyama ya ngombe hapa Ituri analahani kuongezeka kwa vizuizi na ukosefu wa usalama barabarani wakati ya kusafirisha ngombe kwa kujielekeza. Bunya Baguma Kasa analomba serikali kurejesha amani katika jimbo la Ituri. Kwa sasa ukimya imeonekana jimboni Ituri. Imepita sasa miezi sita bila hata tatizo moja ya ukosefu ya usalama kwa wafugaji. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Marsial Kiza Byamungu, Redio Okapi. Tujielekeze katika jimbo la Kasai Central huko ambako tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH inatoa wito kwa serikali kuu kutoa fedha kwa haraka ili kuharakisha kutumwa kwa mahakimu katika maeneo ya mahakama. Hii ni kufuatia kazi zilizotolewa mwishoni mwa mwaka jana na baraza kuu la mahakama. Kulingana na mratibu jimboni wa Sendeash, jimbo la Kasai Central likiwa jimbo ambalo linakuwa katika wakati wa baada ya migogoro inahitaji kuona mahakimu wakitumwa haraka ili kuruhusu mahakama kufanya kazi na kusimamia sheria kwa watu wote hawa. Naam. Nchi ya Kongo na hiyo ya Arabi Saudit zatia saini mkataba wa makubaliano katika sekta ya madini. Mkataba huo ulitiwa saini siku ya pili mjini Riad, mji mkuu wa Arabi Saudit, na waziri wa madini Antoinette Nsamba Kalambai na wizara ya viwanda na rasilimali madini ya Arabi Saudit. Nchi hizo mbili zinataka kuendeleza ushirikiano kati yao kwani zinakuwa na rasilimali nyingi za madini. Na wakaaji wa wilaya ya Kinsuka Pecheur katika mtaa wa Ngaliema hapa mjini Kinshasa wamekuwa bila makao kwa zaidi ya wiki tatu. Hali hii inatokana na mafuriko ya mto Kongo inayosababisha pia mafuriko katika eneo hilo. Wanasema hawajui tena waelekee njia gani wanaomba msaada kutoka kwa viongozi. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa nawaalika kufuata kipindi cha pili cha habari Radio Kapi. Katika mtaa wa Beni hali ya usalama imeimarika sana siku hizi katika eneo la Kilya ikilinganishwa na mwaka mmoja uliopita. Ni Celestin Sawasawa, kiongozi wa shirika ya kiraia ya eneo hilo, ambaye anasema hivi. Anaongeza kuwa mbali na visa vichache vya unyanyasaji hufanywa na waasi wa ADF, Uharakati wao umepunguka sana katika eneo hilo. Wakati wa mkutano kuhusu usalama wa MONUSCO siku ya pili katika eneo hili kwa kutarajia kufungwa kwa kambi yake ya kijeshi, jumuiya ya kiraia ya Kilya iliomba urithi mzuri kutoka kwa serikali. Celestin Sawasawa anazungumza na Sadiki Abubakar. Celestin Sawasawa, jambo jambo sana. Kuna hali gani ya usalama siku ya leo katika eneo ya Kilia? Katika eneo ya Kilia, usalama umeingia kabisa. Tumeona haiko tena sawa zamani, lakini muda wa, wa Noel, hapa mbele ya Noel waliua wasichana wetu hapa kwetu Kilia na ilikuwa saa za usiku presque ba 20h juste, kasikia un coup de balle inalia. Alors kwa kufanya intervention, wenyewe walifanya intervention haraka, ilikuwa UPDF ilifika pale na wale wajambazi wakafanya nini, wakakimbia. Na nyuma ya pale Monisco, wakati ilisikia ile un coup de balle, nao vile wakatoka mubasi yao lupango, wakashuka na magari kukiwafanya intervention, wakakutana na UPDF wakakuta deja mai ine zimelala mwa ile usiku na wakakuta watu wengine wiko wamepigwa masasi lakini hawaya kufa wamelalamika wakawatosha na wakasaidia wale ambao wamepigwa masasi wanawakimbiza beni nani aliwasaidia ni monisco ndio iliwasaidia na gari zao ya ambulance sasa monisco iko na bazi hapa kilia ambapo kunapatikana wa casque bleu uh, wa malawi na presence yao hapa kwa hii eneo unaweza kutwambia kama inasaidia kwa kuboresha hali ya usalama ama haina maana lolote? Inasaidia kweli, imesaidia. Tumejua ya kwamba Monisco wametusaidia kwa sababu masiku ambazo zilikuwa mbeleni hapa Monisco walikuwa wanapambana na ADF sana sana, sana. Tulikuwa hatulale kabisa, lakini kulingana na silaha ambazo Monisko ilikuwa inatumia pamoja na na, na FARDC tukaona usalama inaanza Kuingia kabisa. Sasa kupitia ombi la serikali la nchi hii, uh, Monusco iko nafunga milango zake siku baada ya siku. Leo ikiwa kwamba baadhi ya wakaskeble Monusco hapa Kilia itafunga. Nini ambao nini shirika ya raia munaoza kuomba kwa Monusco pia kwa serikali? Sisi kwa kusema Monusco inaomba ifunge vifaa iondoke hapa Kilia iende hata kutoka mjini wa Kongo. Sisi kwetu tunaomba wasiende kabla waya tuhakikishia ya kwamba vita imeisha, na wasiende sawa wenyewe wanafukuziwa na raia. Sisi tunawapenda sababu wametusaidia na tumeona kazi zao, na wakati wanaweza enda, waende. Wametuachia wanani watabakia huko wanafanya tena ile kazi wakati wao hawiko tena hapa. Kwa ngambo ya serikali, unaweza kutoa malalamiko ama pendekezo gani? Kwa ngambo ya serikali tunawaomba, sababu walikuwa wanatumika pamoja na Monisco na wakati Monisco itaenda, tunaona askari za kwetu watabakia peke zao. Sasa wajikaze, waongeze majeshi wakuwe wengi, sababu zile shimo ambazo Monisco itaacha zisibaki wazi. Na kwa raia, unaweza kuwaomba nini kuhusu uhusiano kwa muda huu na jeshi la MONUSKO pia na jeshi la FARDC na shirika zote za usalama kwa ajili ya kupambana eh, na adui. Kwa sasa, sisi raia tunaomba kazi ambayo walifanya mbele waendelee hivyo. Wakaondoka, waondoke, na tunacheka pamoja nao na hatuna shida hata nao. Celestin, sawasawa, tunakushukuru, asante sana. Hebu tuzungumze tena kuhusu idadi ya ufugo ambayo imepunguka kwa kiasi kikubwa kufuatia kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika jimbo la Ituri. Wafugaji wengi wamehamisha ngombe yao hadi jimbo jirani ya Otuele. Maelezo zaidi nawe Ezekiel Muzalia. Usalama mdogo unaoendelea kuzidi ndani ya jimbo la Ituri tangu sasa miaka mingi unapunguza kiasi ufugo wa ngombe, mbuzi na tanguruwe ndani ya tarafa la Jugu na Irumu ambako kunapatikana vikundi vya wanamgambu. Wafugaji wa moja waliuawa na mamia ya mifugo zao kubebwa na wanamgambu, jambo ambalo liliwalazimisha kupeleka asilimia makumi saba ya ngombe zao huko Aru na Mahagi jimboni Ituri na pia katika jimbo jirani la Otwele. Tumsikilize bwana Joel Muganga wa wanyama mjini Bunia. Asilimia makumi saba ya ngombe wametoweka jimboni, wafugaji walipeleka manyama huko Berunda. Wamoja ambao walikuwa natokea nchini Uganda walishambuliwa njiani, ngombe zao zilibebwa, lakini kwa bahati nzuri wakuu waliandaa uchunguzi na walisaidia kuzirudisha. Kiongozi wa muungano wa wachinja ngombe jimboni Ituri anashutumu yeye pia kuzidishwa kwa vizuizi barabarani na usalama mudogo kwenye sehemu zimoja za barabara ambako wanyama wanapitia. Baguma Kasa anaomba serikali kuirudisha amani ili kulindia wafugaji usalama njiani. batu watie trakaseri mbalabala soda nalipisa taksi ya ngombe ataleta dokimaka nini aria bana tabase bana piga ba transporteur bana teseka grave na ngombe boko anafika. Kuna vita hii nini Kongo? Nguruwe peke yake inatoka Uganda, le meme probleme; mbuzi natoka Uganda meme probleme; kuku inatoka Uganda meme probleme; mayai ya kuku inatoka Uganda Kongo. Kwa wakati huo wanyama wanaotokea nchini jirani Uganda wamoja huwa nawekwa kwenye karantini kwa muda wa wiki mbili. Hiyo ni kwa ajili ya kulinda wakaaji na magonjwa. Gilbert Banyina yeye ni mchuruzi wa dawa kwenye nafasi ya kuuia wanyama mjini Bunia. Kuko dawa dipe ya kupompe ngombe na wakati vidudu kuna luma ngombe, wanapompe ngombe mwili yake nakuwa propre. Kuko dawa ya kupika vaksin ya 3 mwa bila ngombe kugonjwa konsekanse, mi nazani ya ngufu haiko. Kuko probleme wakati naleta ngombe dawa unafanya Man, bila kukunya maziwa ya ngombe na kukula au nyama yake. Wakaaji hawa wote wanaomba serikali kuboresha usalama ambayo inabaki tu namna moja ya kuanzisha upya ufugo kwa wakaaji. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia. Habari kwa kifupi: katika jimbo la Kivu ya Kusini, mtoto mwenye umri wa karibu miaka kumi na miwili aliuawa na mvua kubwa iliyoonyesha katika mji wa Uvira. Tukio hilo limetokea usiku wa kuamkia siku ya pili wilayani Kasenga. Kulingana na mashuhuda, mwathiriwa hakuamka kutoka usingizi na alizidiwa chini ya vifusi vya ukuta uliomwangukia. Mvua hiyo iliyoonyesha sana mkoani humo ilitikisa nyumba ya familia ambao kijana huyu lilala usiku kucha. Mali nyingi pia ziliharibiwa na mvua na kuathiri familia kadhaa katika eneo la Ruzizi. Barabara inayofunguliwa juu ya bonde la Kakenge imejaa maji ya mvua. Mratibu wa shirika ya kiraia katika eneo la Uvira anaripoti uharibifu mwingine huko Ruzizi na hatari kubwa kwa barabara na shughuli za kilimo. Tuzungumze kuhusu hali ya uchafu katika mji wa Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Jumuiya ya kiraia ya mtaa wa Bulengera inatoa wito kwa viongozi wa mji kuchukua majukumu yao. John Kameta, kiongozi wa shirika hilo la kiraia anarejelea mapendekezo yaliyotokana na mazungumzo ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana kati ya wanamemba wa shirika la kiraia ya mji wa Butembo na viongozi mbalimbali mbali. Kulingana na muhusika huyu wa asasi za kiraia, pamoja na ahadi zilizotolewa, hadi sasa hakuna maendeleo yanayoonekana kama ilivyoahidiwa na kiongozi wa mji. Na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Jean-Claude Nsiala mwana w Makengo Nswalu ambaye alitushindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.