Radio Okapi. Oh, Radio Okapi. Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi wahalifu mia moja makumi munane na wawili waitwao Wakuluna walionaswa katika mitaa za Changu, Moamba, Funa, Gombe na Sele wameonyeshwa jana siku ya tatu mjini Kinshasa. Kati ya majambazi hao kuna polisi mmoja aitwaye Blaze Bila Katushidi aliyekuwa anasumbua wakaji. Jimboni Chopo shule nyingi za Ubundu zimekwama tangu miezi munane mjini Walengola, Babira na Bakumu Mangongo. Sababu ni kwamba walimu wamekimbia zao fujo za ukabila ulioko kati ya Wambole na Walengola. Hakuna maji ya kunywa na umeme tangu siku tano mfululizo katika mji wa Kalemie. Hali hii yatokana na uharibifu wa vyombo vya kutengeneza umeme kutoka bendera. Kinyume ni kwamba wakaaji wa Kalemie wanatumia sasa maji machafu ya ziwa Tanganyika. Wapendo wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Wahalifu mia moja makumi munane na wawili waitwao wa kuluna walionaswa katika mitaa za changu moamba, funa gombe na sele, wameonyeshwa jana hapa mjini Kinshasa. Kati ya majambazi hao kuna polisi mmoja aitwaye Blaze bila Katushidi. Jambazi hao wote walizoweza kunasa watu na kuwaingiza kinguvu katika magari kwa kuwanyanganya vyote wanavyo. Majambazi hao onekana kuwa wengi sana pa mikondo katika mtaa wa Kimbaseke. Kwa kuhofia maisha yao, wakaji wa moja wamekusudia kuacha nyumba zao na kwenda mahali pengine. Wanaomba serikali ikomeshe usumbufu huo. Jano Kano, ambaye ni kiongozi wa mtaa wa Kimbaseke, anaomba kwa wakaji watoe nje haraka iwezekanavyo maadui hao wanapowaona. Kongo Central waziri jimboni ahusikaye na mambo ya ndani ameamurisha uchunguzi mkali wa hali ya usalama muda wa siku tano Mfululizo katika eneo la Kimpese. Kumbukeni kwamba tangu siku ya kwanza iliyopita, watu wane, wakiwemo polisi mmoja, wamefariki kufuatia usalama mdogo ulioko. Wakaaji wa Kimpese wanapiga yowe kuomba viongozi wa serikali warejeshe amani na usalama katika eneo hilo ambako vyumba vya matunzo na mahospitali mbalimbali mbali, zimeshambuliwa tangu siku si nyingi. Taarifa ya Nanaplurish Mambu inatolewa na Rosali Zawadi. Kulingana na kamisa wa polisi wa jimbo la Congo Central Israel Kantu Bakulu, ambaye alikuwa katika ziara hii, utulivu unatawala asubuhi ya leo huko Kimese, lakini anasema kama kuna vikundi vidogo vya vijana ambavyo vinaundwa mitaani ili kupunguza mvutano ulioonekana, iliamuliwa kuwahamisha waliojeruhiwa wakiwa watu kenda hadi hospitali za Kinshasa na kuwaachilia waandamanaji wote waliokamatwa wakati wa mapigano dhidi ya polisi. Kamati inayofuatilia mambo itatembelea maduka yaliyoporwa Ofisi, nyumba na magari mengine yaliyowekwa moto siku ya pili. Kumbuka kwamba maandamano haya ya siku mbili ambayo yalisababisha vifo vya watu wane na wengine kadhaa kujeruhiwa, yalitokana na mpango wa siku bila kazi ulioandaliwa siku ya kwanza kudai mabadiliko ya wafanyakazi wote wa PNC huko Kimese. Wakaaji wanawashtaki kuchangia katika usalama mdogo unaotatiza eneo hilo siku hizi. Tuende sasa katika... Jimbo la Chopo ambako shule nyingi za mtaa wa Ubundu zimekwama tangu miezi mnane katika maeneo za Walengola, Babira na Bakumu Mangungu. Hali hii inatokana na kwamba walimu wamekimbia kufuatana na mzozo wa ukabila ulioko kati ya Wambole na Walengola. Kiongozi wa mtaa wa Ubundu anafahamisha kwenye redio Kapia kwamba hali hiyo ya kutisha inaelekea pia sekta ya afya. Habari ingine ni kwamba wakaaji wengi wamekimbia majuzi siku ya pili kutoka kitongoji cha Kintwa kwenye umbali wa kilomita makumi saba na mji wa Mitwaba, wamesikia mlio wa bunduki wakati viongozi wa eneo hilo walikuja kugomboa wa askari jeshi walioshtakiwa kufanya makosa. Watu walihofia shambulizi la wapiganaji waitwao Bakatakatanga. Mmoja kati ya viongozi wa shirika la raia Jerfembia anaomba viongozi wa serikali wajihusishe kurejesha amani na usalama katika eneo hilo. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka redio Kapi, Kinshasa. Twende sasa jimboni Ituri ambako wapiganaji wa zamani wawili Toma Lubanga na Kahwa Panga wanahuzunishwa sana na kutochaguliwa kwao sawa vile wanabunge, jinsi ilivyotangazwa siku zilizopita na chumba cha Seni. Kumbukeni kwamba inakatazwa sana kwa watu walioshtakiwa kuendesha vita na mauaji ya alahaiki kuchaguliwa na wakaji nchini humo. Habari ingine ni kwamba tangu siku tano hakuna maji ya kunywa na umeme katika mji wa Kalemi na kandokando kando yake. Hali hii yatokana na uharibifu wa vyombo vya kutengeneza umeme kutoka Bendera. Kinyume ni kwamba wakaji wa eneo hilo wanatumia sasa maji machafu ya kutoka ziwa Tanganyika. Kutoka Kalemi, taarifa ya mwandishi wetu Pole Munanga. Mapema sana ya siku ya tatu hii asubuhi, wanaume na wanawake wakiwa na vyombo vya rangi ya manjano za lita makumi mbili na vyombo vingine, wanakwenda ziwa Tanganika kuteka maji. maji ya rigi de zou haionekani siku hizi huko Kalemi tangu Jumamosi iliyopita, baada ya kukatwa kwa mwanga wa umeme ya esnel. Watu tulio wakuta kwenye pembeni ya ziwa Tanganika wakiteka maji, wanahakikisha kuwa wanakunywa maji haya baada ya ku tibu tuwasikilize. batu weko nakuya kushota mai huku kupembeni ya lake. Sasa tuko na problemu moja, mai ya lake iko buchafu ya kunywa nipaka or nauza clore nikakua kushota mai natia mumai hii purke kunywa huku tuko ni kulake mai hii tunatumikisha matumizi ya mingi mingi, kuitokosha au kutia clore ndo mnakunywa. Shirika la esnele linawajulisha wakaji wakalemi kwamba kukatika huku kwa mwanga wa umeme kunatokana na kosa moja kunjia ya kusambaza umeme wa bendera Kalemi na inawahakikisha watu kwamba wafanyakazi wake wanatumika kwa bidii kwa kurekebisha fasi iliyoharibika toka Kalemi polemu nanga. Radio Kapi. Jimboni Kwilu, muungano wa wafanyabiashara unapinga vikali sana vikwazo visivyokuwa halali vilivyowekwa siku zilizopita na viongozi wa mji wa Kikwit, ni katika lengo la kuchukua ushuru wa madereva za gari mbalimbali. Bwana Mikaba Katembo, ambaye ni mwenyekiti wa muungano huo wa wafanyabiashara wa eneo hilo, anasema kwamba hali hiyo imesababisha kuongezeka kwa bei ya biashara kwenye soko mbalimbali mbali za mji wa Kikwit. Anaomba serikali ikomeshe anachotaja kuwa usumbufu mkali. Amehojiwa na Irene Mboma Feke. Uh, Grand Bandundu bandu. Shirikisho la wafanyabiashara wa Congo, tunalaani uwezaji wa vizuizi haramu kwenye lango la kuingilia na vilevile vile katika njia ya kutokea ya mji wa Kikwit kukusanya ushuru wa maegesho. Mimi inafikiria kama gari inalopitia Kikwiti ambalo linaondoka Kinshasa kuelekea Chikapa, tutaisimamisha gari hili kwenye lango la kuingilia au kutoka Kikwit ili kuomba ushuru wa maegesho na zaidi, msingi wa ushuru huu ungekusanywa katika viwanja vya gari vilivyowekwa na ukumbi wa jiji. Pia kuna ushuru mara mbili wa bidhaa za kilimo. Tunafahamu kuwa mazao yote ya kilimo yanayotoka mkoani, kuna huduma ya mkoa ambayo inakusanya katika ngazi ya Masamuna, lakini je, jumba la jiji la Kikwiti bado linaweza kutoza ushuru wa bidhaa hizi wakati wa kuingilia jijini? Kwa hivyo ni ushuru mara mbili ambao inasaidia kuongezeka kwa, kwa bei kwenye soko Ndiyo maana tunamwomba naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani ya nchi aingilie kati ili tuweze kuondoa vizuizi vyote hivi vilivyowekwa kinyume cha sheria na vinavyosababisha wananchi kuteseka jimboni Kasai Central. Mwenyekiti wa muungano wa kugombea haki za binadamu ASEDO kwa kifupi, anapiga yowe kuhusu hali mbovu ya wafungwa katika jela la polisi la Chimbulu. Artur Padigangi anakumbusha ya kwamba kufuatia hali hiyo wafungwa kumi wamekimbia zao. Anaongeza eti wawili kati yao wamekwisha kunaswa na kurejeshwa kifungoni. Tuandaye sasa kipindi cha pili. Mwalikwa wetu ni mtaalamu ahusikaye na mambo ya kulinda vema chakula, Patrik Minyangu. Anasema kwamba asilimia makumi saba ya wakaaji wa jimbo la Ituri wanakumbwa na uhaba wa chakula tangu miaka mitatu. Ni matokeo ya uchunguzi uliofanywa mwaka juzi na kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na malisho na chakula, FAO kwa kifupi. Anahojiwa na Ezekiel Muzalia. Si Bwana Patrick Minyango, jambo jambo. Unakua basi mutalamu unasika na kuchunguza uh, hali ya malisho na pia uh, pato za wakaji. Uh, mu 2020 FAO ilitia en marche système mwa naita DM. Unaweza kutueleza kuhusu système eyone nini ya kuchukua habari? Système DM uh, ilitiwa na FAO Ilianza wakati Covid-19 ili aparetre hapa Mkongo na kwa dunia. watu ujumbe an information kuhusu hali ya maisha ya wakaaji ama inatumika namna gani. Sistemu hiyo ina chukua hali ya maisha ya mulimo, hali ya maisha ya ile menage na hali ya maisha ya kukula, hali ya kukula ya ile mamenaje, angalia maprobleme zenye zinayofika. Tuseme mfano eh, inondation ikionekana ndani ya mgini, tunapashwa kushuka kuangalia namna gani ile eh, mzamo wa udongo iliafekte mamenaje, namna tuseme sagisi volcan ya Nyeragongo kwa Goma kwa mwaka pita tulisikia kama volcan ilikwaka, ilifanyaka matata Goma. Tulishukaka kwa kujua kuangalia namna gani iliafekte ile uh, moyen d'existence ya menage, na njo mana tuikala kwa kutafuta zile information itu permete tuoriente wa humanitaire wenye natumika mwile domaine kwa ajili ya kuleta msaada, ndio kwa ajili ya kueleta msaada na kwa ajili ya kuboresha maisha ya uh, binadamu. Sasa, unajua wakati ma ajali, kia vile sasa, wakubwa ya mwingine, yani wa autorite wanakuwaka pia na mwelekezo fulani yenye wanatiaka mbele ya, ya wakaji wakuwa wakitoa mtindo fulani. Eske inaweza kuwa kompatible na mwelekezo ya ema? Ndiyo, hatutumike kwa binafsi, tunatumika na guvernema, ndiyo inatuambia kwenye priorite iko, na njo kwenye tuna tunakaza tunakazisha sana kwenye tunapashwa saidia hii population, ndio maana yenye government nasema tufanye tunapashwa ifanye paske na, Ituri. Chunguza, ni yeye ndio mkubwa wa nchi na kujimbo wa Ituri. mlichunguza nini, yani mulevalue nini mjimbo wa Ituri depuis 2020 si mpaka sasa. Uh, Ituri iko mu ile province kumina moya yenye tuna suivre d'une manière pas qui particulière. Tulikuya kuangalia uh, impact ya conflit ku securite alimentaire kwa teritware zote tano zenye Ituri na kuwa nayo yenye ilituma tunakuya kufanya ile uchunguzi ni juu tuliona kama kutokea mwaka 2020 situation ya insecurite ilienda na jiagrave na ikatuma seke um, situation ya menage iliharibika namna gani. Wakaji wanaweza jifamiliarize na i aproche dm sasa, zaidi unasema ni kwa ajili ya kutafuta information ili watu waweze kupata msala um, namna yenye population inaweza kutumikisha ni kujiaproprie dabord dm e, iko na ma information ya mingi sana. Kwa kujua jinsi e, situation namna gani, mamenage zinaishi namna gani, ba humanitaire banapashwa oriente msaada yao kwa ile mamenage yenye iko tushe amani, yawezekana katika kanda la maziwa makuu. Ndivyo imejulishwa kisha ziara ya siku nne iliyoendeshwa mjini Goma mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na maskofu kutoka Rwanda, Burundi na wenzio wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Muda wa safari yao maskofu wa inchi hizo tatu wametembelea wahami wenye kuwa katika maeneo mbalimbali. Baada ya hapo, wameshiriki misa iliyosomwa na Kardinali Fridole Ambongo kwenye parokia Mont Carmel. Ndivyo atueleza Bi Rosali Zawadi. Ukosefu wa amani tangu muda mrefu katika eneo hili waweza pelekea kupoteza matumaini. Hata hivyo, Kardinal Fridolin Ambungu anawaomba wakaaji kuendelea na matendo yanayolenga amani, kwani vita si jibu kwa shida tunayopitia. Wale wote wanaong'ang'ania nguvu yao ama silaha ili wasikike katika eneo hili, tunaweza kusema leo kwamba wameshindwa. Suluhisho ambalo lapitia kulazimisha mapenzi ya mtu kwa mwingine kwa nguvu ya silaha kamwe halitazaa matunda mazuri ya kudumu katika kanda hili. Lazima tukomalishe fadhila ya mazungumzo. Alphonse Bikulo wa Kanisa la Kiluteri aliyehudhuria misa alisema kwamba kiongozi wa Kanisa Katolika nchini Kongo ameonyesha mwendo bora wa kufikia amani ya kudumu. Kuhusu mpango huu alioukamata, mimi namshukuru sana. Pia kuhusu mahubiri aliyoyahubiri leo, akizungumzia kuhusu amani, ni jambo linalotuhimiza sisi sote, ili tuungane pamoja kwa ajili ya amani. Kwa kweli, uh, tumeishi wakati wa taabu sana, vita na mateso mengi, na ndani ya moyo wa kila mkongomani ana haja ya kwamba vita ikome na amani iwepo. Ndiyo maana sote tuna hiyo shurti ya kuungana pamoja, ili tumwombe Mungu alete amani katika nchi yetu. Wakristu wa Katolika waliofika wengi kwenye misa ajili ya kuomba amani waliwashukuru waaskofu wao, watumaini kwamba hitaji ya amani itagusa roho za viongozi wa nchi za Kanda la Maziwa Makuu. Mi naunga mkono ule mesa ya kadinali, juu ni kweli, juu tukapendana ma vita yote itaishe. Tuliweza kusikia kama tuweze kupendana mmoja kwa wengine kama vile Yesu Kristo anatupenda, iko ngufu tumupende Mungu ambaye hatuone na japo sisi wenyewe hatujipendi mmoja kwa mwingine, alituletea usi ujumbe ya kusema kama leo hii kikao kiliweza kufanyika hapa Goma, ikuwe alama ya mapendo na iweze kutuletea amani ndani ya Grand Lake yetu, sisi wananchi wa Kongo, Burundi na Rwanda matumaini kwamba amani yawezekana katika eneo hili si matumaini tupu, ila yapashwa pelekea kujitolea kwa kweli kwa kujenga amani, aliongeza Kardinal Fridolin Mbongo. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Na huo ndio utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi, Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, tukutane leo jioni saa 11 na dakika 5. Kabla ya hapo ninawatakieni wote mchana mwema wa mafanikio. Fundi mitambo wangu ni Polidoro Basunga.