Oh, uchaguzi ulizinduliwa siku ya tatu hii makumi mbili Desemba kama ilivyotarajiwa na seni nchini Kongo, Rais wa Jamhuri, wanabunge wa kitaifa na mikoa pamoja na madiwani ndo wanachaguliwa. Tunazungumzia katika idhaa hii. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Wakongo walipiga kura siku ya tatu hii makumi mbili Disemba mwaka tunao, kumchagua rais wa jamhuri, wanabunge wa kitaifa na mkoa, na katika miji mikuu ya mikoa madiwani wa manispa redio Kapi ilituma wanahabari katika maeneo na miji fulani ya nchi kufuatilia maendeleo ya shughuli za uchaguzi. Baadhi wanaeleza kwamba kuna kufurika kwa wingi kwa wapiga kura katika vituo vya kupigia kura, licha ya kuchelewa kuanza kwa shughuli zao ubovu wa mashine za kupigia kura au hata matukio yaliyokuwa yakitokea hususan katika eneo la Chikapa ambako polisi walilazimika kufyatua risasi kuwatuliza waandamanaji. <tiple> Jimboni Kivu Kaskazini, umati mkubwa wa wapiga kura ulionekana siku nzima hadi jioni ya siku ya tatu hii katika vituo kadhaa vya kupigia kura katika jiji la Goma na kando kando haswa huko Nyiragongo, siku iliyoadhimishwa kwa dhamira ya watu kueleza chaguo lao kwa viongozi wapya. Hata hivyo, matatizo mengi ya kiufundi na ya maandalizi katika ngazi ya senii hayakuruhusu wapiga kura wengi kutekeleza haki yao ya kupiga kura. Sifa Maguru anatueleza namna kupiga kura kulifanyika wakati wa mchana huko Goma, ijapokuwa matatizo ya kiufundi na maandalizi kutoka CENI. Uchaguzi uliendeshwa hapa mjini Goma, angalau operesheni hizo zilianza nyuma ya wakati. Vilevile wakaaji wengi walitambua asubuhi ya leo ya kwamba ofisi zao za uchaguzi zimehamishwa mahali pengine. Liwali makamu wa jimbo Eku Kalipopo alijielekeza mwenyewe kuchunguza namna gani operesheni za uchaguzi zinaendeshwa. Yeye alitembelea masenta mbalimbali, mbali kama vile ep mo karmel carmel ya Katindo. Matatizo mengine mbalimbali yaliripotiwa ndani ya masenta ya uchaguzi katika kata za upande magharibi mwa mji wa Goma, tukitaja Lakver, Mugunga, Majengo, Mabanga na pengine katika tarafa ya Lubero operesheni ya uchaguzi ilikumbwa pia na matatizo mbalimbali vilevile. Kandideti mmoja wa mahali alisema kuhuzunika kuona ku... wachaguzi karibu elfu kumi na nane waliondoshwa na seni kwenye orodha ya uchaguzi. Hali hiyo ikaonekana tena mjini Goma kwenye Senta ya epe umoja ndani ya kata Birere, wakaaji ya pata mia saba pia walivutwa na CENI kwenye orodha za uchaguzi. Jueni kama shughuli zote za kijamii na za kibiashara hazikuendeshwa kwenye mpaka wa Petite na Grande Barriere kati ya mji wa Goma na Gisenyi pale Rwanda. Hakuna shughuli yoyote ama safari ya wakaaji iliyoonekana huko, hiyo ni kutokana na kusudio la viongozi husika na mipaka waliokusudia kufunga kwa mipaka hii siku ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. huko Beni, uchaguzi mkuu nchini. Sasa tuangalie kile kinachoendelea kaskazini mwa jimbo la Kivu kaskazini. Ugumu unaripotiwa katika maeneo fulani ya mkoa. Maelezo na Grevise Salumu Pabeni. Wapiga kura wengi hawakupata majina yao kwenye orodha ya wapiga kura. Visa vya mashine za kupigia kura kutofanya kazi pia viliripotiwa kwenye vituo kadhaa vya kupigia kura wilayani Beni. Utoaji wa mashine za kupigia kura kwenye maeneo fulani ulifanyika siku ya kupiga kura. Gesi Filipi Bonane, mwongozi wa jumuiya ya kiraia huko Oicha, anavyoeleza ni kwa mfano huko Bei Manya hadi siku ya tatu hii alasiri vifaa vya uchaguzi havikufika kwenye vitongoji kadhaa, kama kwenye upande wa magharibi wa ziwa Edward wilayani Lubero. Samisa kumi akiwa mwongozi wa sasi za raia anaripoti kwamba ni kama pa Kamandi Jit, Kamandi Lak, Taliha, Lunyasenge na penginepo pa Lubero Kati. Mizozo ilirekodiwa kati ya vijana na polisi kutokana na kuwazia kwa uharibifu wa sanduku ya kupigia kura na wafanyakazi wa seni. Mashina ya kupigia kura iliharibiwa na vijana pia, wafanyakazi waseni kushambuliwa. Ilibidi polisi wapige risasi hewani ili kurejesha utulivu. Beni Grevi Salumu, Redio Kapi. Huko Ituri, hali ya wasi wasiwasi ilikuwa juu katika kituo cha kupigia kura cha shule ya msingi ya ESP katika wilaya ya Muzipela katika jiji la Bunia. Yote ilianza na vuguvugu la maandamano ya watu waliokimbia makazi yao ambao wengi wao hawakupata majina yao kwenye orodha ya wapiga kura katika eneo bunge la mji wa Bunya. Kulingana na mkuu wa mkoa wa Senii, wapiga kura hawa wanapaswa kupiga kura huko Jugu, mbali na mahali walipowekwa. Walivamia vituo vyote vya kupigia kura na kuharibu mashine zote. Polisi waliingilia kati kuwatawanya waandamanaji. Shahidi wa tukio hilo Ezekiel Muzalia. Ni hali ya vuta ni kuvute ndilo lililoonekana siku ya tatu kwenye kata Muzipela katika mji Bunia, ambapo kunapatikana kambi mbili za wakimbizi waliokimbia mizozo ya vita katika tarafa la Jugu. Wakati ambapo wapiga kura waliamka mapema kwa ajili ya kujielekeza kwenye ofisi za uchaguzi, ofisi zote zilivamiwa na wakimbizi ambao waliharibu vyombo vyote vya uchaguzi na kufukuza wafanyakazi wa Seni. Msimamizi wa tume huru la uchaguzi Seni anashutumu hali hiyo mbovu ambayo ilikwamisha maandalizi bora ya uchaguzi katika mji. Polisi lilikuja kwa ajili ya kuwafukuza waandamanaji. Matokeo ya mapambano haya bado kutangazwa, lakini duru moja zatokeza matokeo ya kompyuta tano kuharibika. Kwa ufahamu jueni ya kwamba tume huru la uchaguzi seni lilihamisha wapiga kura wote kwenye ofisi zingine kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na serikali ya mkoa wa Ituri inalaani vikali visa vya hii siku ya tatu asubuhi katika vituo vya kupigia kura vilivyo katika kata Muzipela katika mji wa Bunia. Hii ni kupitia tangazo iliyotolewa na msemaji wake Luteni Jil Ngongo. Kulingana naye, kundi hili la wakimbizi walikuwa wamekataa kabisa kwenda katika vituo vyao mbalimbali vya kupigia kura. Inasemekana kwamba wengine walitumiwa na wanasiasa walio katika nafasi mbaya ili kuleta vurugu wakati wa uchaguzi. Anakaribisha hatua zilizochukuliwa haswa na huduma za kutekeleza sheria ambazo zilizuia waandamanaji, lakini pia seni, kwa kuwahamisha wapiga kura wote waliopangiwa kwingine ili wanufaike na wajibu huu wa kiraia katika Kivu Kusini, uchaguzi ulifanyika hadi jioni hii, siku ya tatu makumi mbili Disemba. Shughuli hizo zilianza kuchelewa na zilikabiliwa na umati mkubwa wa wakazi katika jimbo lote. Ukiukwaji unaripotiwa katika maeneo fulani, haswa katika tarafa. Katika vituo vingine vya kupigia kura, vifaa vya kielektroniki vya kupigia kura na karatasi za kupigia kura zilikuwa bado hazijatumwa hadi baada ya saa sita mchana ni mfano wa manispa Kadutu, tarafa la Kabare, Shabunda na Kalehe. Licha ya kuchelewa huku, wapiga kura hasa wanawake waliapa kutoondoka katika vituo vya Seni hadi baada ya kupiga kura hadi saa kumi na mbili unusu za jioni. Huko Bukavu, hakuna kituo cha kupigia kura kilikuwa kimefunga ili kupitia kwa shughuli za kuanza kuhesabu kura. Seni inatambua kwamba kuna mambo ambayo hayakuendeka yaliyoonekana wakati wa shughuli za upigaji kura hii siku ya tatu makumi mbili Disemba kote nchini. Ripota wa taasisi hii anawahakikishia kuwa wapiga kura wote watatumia haki zao za kiraia katika vituo vyote vya kupigia kura vinavyofunguliwa kwa kuchelewa, kwa mujibu wa sheria inayotoa muda wa saa kumi na moja za kufanya kazi mara tu zitakapofunguliwa. Wapiga kura wote ambao kadi zao ni mbovu au ambao bado walikuwa hawajapewa zile za mpya watashughulikiwa na wafanyakazi wa Seni, anatangaza Patricia Nseya, ambaye anatangaza adhabu zidi ya wafanyakazi watakaoonyesha tabia mbaya. Katika jiji la Beni kama sehemu ya uraia wa barabarani, polisi wa trafiki barabarani pamoja na Saint-Pierre walihimiza madereva kuhusu uendeshaji mzuri katika kipindi hiki cha sherehe ili kuepuka ajali kwenye barabara za umma ambazo mara nyingi zinarekodiwa katika kipindi hiki cha likizo ripoti ya Mark Marofimbo, ni ripoti yetu ya siku barabara. ule mwenye konyuma kule kuna kimbia hata yua kama moto ya huyu iko na difikulte ana kila mpandia me, sheria inasema nini? Sheria inasema wakati yenyewe unapoteza presio wa mbiombio, kutoka barabara degage moto yako burubike, barabara ikuwe wazi, baka kufunga basket ni kupitia masemi hizi ndio polisi ya utaratibu ya usafirishaji barabarani pese waliwahimiza watembezaji kwa kuheshimu kanuni za barabara, akielewa matatizo ambazo wagongana nazo barabarani na zinazosababisha ajali nyingi mjini. Pacific Mbusa asema kuridhika na uhamasishaji huo. Tunashukuru sana kwa ile sensibilisation na mobilisation yenyewe inaweza kutuletea kondani na periode ya maeleksion na yakabaianalia kutonesha kama ile kuona kumaya kweza kumaidresi ovola namna kutumia pombe wakati ni mutu uko kuvola, inakataziwa mwi periode tuko ndani na haiko kusema hata malgre tuko ndani ya nani ya fete me, inakataziwa antuka kumwendesha pikipiki wake kiongozi wa shirika nchini ya ukingo barabarani CNPR, ni ya maana sana kwa watembezaji kuheshimu kanuni za barabara kwa kuepuka wala kupunguza idadi ya ajali na kukinga maisha wakaaji banga gutu. kwa kwahii, wakati tuko ndani ya periode ya mafestivite, populasio iko na sirkule sana juu ya kutafuta namna na gani watafetewe. Nawasihi watembeze wakiheshimu kode de la route, ama sheria ya barabara, na ndani ya zile sheria tulikamata tu pe in ambazo kwanza kwa huu muda wa eshimu sana. Ya kwanza waepuke ulevi wakati wako wanatembeza. Ya pili waepuke kutembeza eh, kwa vitese ya juu ama exceed vitesse, wote watembeze kwa vitese ya chini, watembeze polepole kusudi pole. watu sawa wako wanavuka balabala itawasaidia kuwaepusha na maajali, na ya pili waepuke wakati wako wanatembeza wakue wako pia wanakomunike kwa kumatelefoni wako wanakula, wanakunywa. Ni wakati ambao inafaa kutembeza na akili timamu na kuangalia balabala mzuri na kuona watu wote ambao wako wanatembea. Na ya tatu, wasibebe mizigo. Ee, ambayo inaweza kuwaletea maaksida sa so, vile unakutanaka motare moya alishabeba watu wanalewa, karibu watu ine watu tatu watu tano na mizigo yulu yao, hii inawaletea pia maajali mbalimbali, ndio tuko tunakataza ile mambo yote kusudi periode yote ya fete, meme odela ya maperiode fete watu watembee vizuri ndani ya barabara bila kufanya ajali yoyote. Hii fahamike kwamba shughuli hii ya uhamasishaji utadumu majuma mawili. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. La ziada sina, mwisho wa habari. Siku njema kwenu.