Oh, Waziri wa Kongo ahusikaye na mambo ya ndani anahakikishia kuhusu usalama wa mchakato wa uchaguzi siku ya tatu hii kote nchini. Alisema hayo hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Soko la Krismasi lilifunguliwa siku ya kwanza katika uwanja wa Vamaro katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini. Limeandaliwa na Oreol kwa neno kubwa la uzalendo wa chakula. Huko Fataki na Jaiba tarafa ni jugu jimboni Turi, wakazi wanajiandaa kupiga kura siku ya tatu hii. Vifaa vya kupiga kura vilifikishwa huko hii siku ya pili kwa ndege za MONUSCO. Asubuhi njema na karibuni wasikilizaji wapenzi. Uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Desemba mwaka tunao, kama ilivyopangwa na seni. Wakati wa mkutano hii siku ya pili mjini Kinshasa, naibu waziri mkuu anayeshughulikia mambo ya ndani ametoa wasiwasi. Hatua zote zinazoonekana na zisizoonekana zimechukuliwa ili kuhakikisha usalama wa Wakongo katika kipindi hiki cha uchaguzi, anasema Peter Kazadi pia katika hafla hii alirejea katika ukosefu wa makubaliano kati ya ujumbe wa uangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Ulaya na serikali ya Kongo ambayo haikuruhusu ujumbe huu kukamilisha kazi yake nchini Kongo. Kulingana na Peter Kazadi, ujumbe wa waangalizi wa Umoja wa Ulaya ulileta vifaa ambavyo haviendani na uangalizi wa uchaguzi na baada ya moto kuzuka wiki chache zilizopita katika gala la Seni huko Bolobo, katika eneo lenye jina moja katika jimbo la Maindombe, kituo cha uchaguzi kimebadilisha vifaa vyote vilivyoteketea kwa moto, ni kama vile vifaa vya kielektroniki vya kupigia kura, vibanda vya kupigia kura, masanduku ya kura, kompyuta na vingine. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni huko Maindombe, Bi Regine Iloti, anathibitisha kwamba vifaa hivi tayari vimetumwa katika maeneo yote ya kupigia kura huko Bolobo. Kulingana naye, hakuna kitakachozuia uchaguzi kufanyika katika eneo hili gagejin Iloti anatoa wito kwa hiyo kwa wakazi wote wa Bolobo kujiandaa kupiga kura hii siku ya tatu tarehe makumi mbili Disemba. Uchaguzi mkuu tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia lazima waendeleze amani karibu nao ili kila kitu kifanyike kwa amani. Hakuna haja ya kuvuruga utulivu wa umma kwa sababu ya uchaguzi. Ujumbe huu umetoka kwa mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la mjini Bandundu, uliotolewa kwa mkia siku ya tatu hii. Katika hafla hiyo, kiongozi wake Clementa yeye pia anatoa wito kwa raia kufanya chaguo la busara kwa kuwapigia kura wagombea wenye uwezo wa kutoa huduma ambayo walichaguliwa na kukuza maendeleo kwa manufaa ya raia. Jimboni Kivu kaskazini, kupeleka vifaa vya uchaguzi kunaendelea katika maeneo mengine ya tarafa la Walikale siku ya pili hii, kwa matatizo mengi. Angalau tabaka nne katika tarafa hili bado hazijahudumiwa kikamilifu kwa sababu ya kushindwa kufika huko, hii saa chache kabla ya uchaguzi wa pamoja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya kimila na shirika la raia vinasema kwamba vina wasiwasi huko Fataki, kituo cha biashara kilicho kwa umbali wa kilomita makumi nane na nane kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Jugu huko Ituri, mfumo wa uchaguzi huko karibu kuwa tayari kwa uchaguzi wa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Disemba. Vifaa vya mwisho vya uchaguzi vilisafirishwa hii siku ya pili kwa ndege za MONUSCO. Raia wanasema wamedhamiria na wanataka kupiga kura kwa amani, licha ya baadhi ya sehemu za ukosefu wa usalama kutokana na harakati za makundi yenye silaha katika eneo hilo. Takriban wapiga kura 2715 wanatarajiwa siku ya tatu hii kupiga kura zao katika kituo hiki ambapo ofisi tano zimefunguliwa huko Jaiba takriban kilomita tano kutoka Fataki. Vituo vingine sita vya kupigia kura viko wazi ili kupokea wapiga kura, wengi wao wakiwa ni watu waliokimbia makazi yao. Licha ya utulivu wa kiasi ulioonekana, moja ya haijulikani bado ni usalama wa mchakato huo kutokana na harakati za makundi yenye silaha katika maeneo fulani na huko Kivu Kusini, raia wa Kongo wanaoishi Burundi wamenufaika bila malipo tangu hii siku ya kwanza na hati maalum kutoka kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Burundi kwenda Uvira nchini Kongo. Tangazo kutoka kwa balozi maalum Wili Mulamba Mabika inawahimiza Wakongo kuleta asili ya kadi yao ya mpiga kura iliyotolewa mwaka tunao ili kufaidika na mwenendo maalum wa usalama ili kuhakikisha harakati zao za bure ndani ya mipaka. Kama matokeo, kufuatana na tangazo hii iliyotangazwa siku ya kwanza katika ubalozi huo, uwingi wa wakongo unaonekana kwenye mpaka wa Kamvimvira kwa maandalizi ya upigaji kura siku ya tatu hii katika maeneo tofauti ya kupigia kura huko Uvira Fistongoma. Wanavuka kwa dhamira kubwa na furaha, kizuizi cha ofisi ya uhamiaji DGM kuja kutimiza wajibu wao wa kiraia. Kuna mamia ya wanafunzi wa Kongo wanaosafiri kutoka Bujumbura hadi Uvira nchini DRC. Tunafurahi sana kuona uchaguzi nafika tena. Lakini tunaomba tu bapitishe uchaguzi kwa amani na usalama. Tunataka ni usalama tu. Kusikwe misozano. Publikasyo ikuwe transparent. Sisi wanafunzi wa Burundi wa Kongo mani, lakini tunasoma Burundi. Kwa hiyo tunakiona chetu. Tuko wa Kongo mani kama wengine. Baadhi yao walifahamishwa katika vyuo vikuu na balozi wa DRC inchini Burundi. Kwa nchi hii jirani, ambayo wapiga kura wa diaspora wanapima kura nyingi katika muji wa Uvira, balozi mwenye uwezo mkubwa Willy Mabika alitaka kuwa na uhakika kuhusu usalama na harakati huru za raia wa Kongo kwa siku ya kupiga kura. Katika mpaka wa Kavimvira, huduma maalum uwezesha kuingia na kutoka kupitia kaunta kadhaa zilizowekwa. Wakifika katika mji wa Uvira wa Kongo, hawa kutoka Burundi wanaelekezwa kwenye sehemu ya wakandideti kulingana na chaguo lao, na ambayo kwa sehemu kubwa waliwezesha uandikishaji wao, deni la maadili ambalo watalipa Jumatano hii. Uzalendo wa chakula ndiyo neno kubwa iliyo nyuma ya shirika la soko la Krismasi ambalo lilifunguliwa siku ya kwanza tarehe 18 Desemba katika uwanja wa Vamaro katika jiji la Bukavu. Imeandaliwa na Incubateur Oreol, wakulima wa kilimo, wana mitindo na wafanyabiashara wengine wapata fursa ya kuonyesha bidhaa zao na kuziuza. Lengo ni kuhimiza raia kutumia ndani ya nchi na kuwaamini wajasiriamali waliofunzwa na Incubateur Oreol. Fursa kwa mkurugenzi wa toleo hili la pili la soko la Krismasi kukaribisha raia kwenda kwenye soko hili, kuwahimiza wajasiriamali wa ndani. David Chika anasema hivyo kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu. Hiyo edition ya pili ya marshe ya Noel inaweza kuwa mzuri, tuipatie wakaaji wa kwetu Bukavu na kama vile tunakuwa incubateur oriol, tunakuwa tukifunza wajeune makazi fulani fulani, na leo tunakuwa tunaona kama wajeune wengi hawaende kulomba kazi, wajeune wengi wanakuwa wakiunda kazi, ama mulugha ya kimombo tunasema kukree kazi, na njo inakuwa furaha ya kwetu. Leo tunakuwa na wajeune ambao wanakuwa wakiloa wa samaki, wajeune ambao wanakuwa wakifuga kuku, wanauzisha mayai wanauzisha manguo, wanashona manguo kwetu, ni ya muhimu sana, na tunakuwa tukiita wakaaji wote wa Bukavu, wakaaji wa Goma wakuye hapa kustadio ya Vamaro waone kazi ambayo watoto wao vijana wao marafiki wao walikuwa wakifanya na ambao wanakuwa wakiuzisha kwa bei ambayo iko rahisi sana. Radio Kapi. Siku ya tatu hii tarehe 20 Disemba kuanzia saa kumi na mbili asubuhi wakazi wa Kongo wanaitwa kupiga kura kuchagua rais wa jamhuri wanabunge wa kitaifa, na wa mikoa pamoja na washauri wa manispa. Ni hatua gani tofauti kutoka kwa mpiga kura kuingia kwenye kituo cha kupiga kura hadi kuondoka? Tunamkaribisha mwanasheria Kambale Ngairemwa anayehusika na masuala ya kisheria na migogoro ya uchaguzi katika ofisi ya katibu mkuu wa Senii huko Kivu Kaskazini, alipokelewa na Rosali Zawadi. Metre Kambale, jambo jambo. Hii siku ya tatu ni uchaguzi, utufasirie, mtu anapofika kwenye bureau de vote mambo yatapitika namna gani ili afikie kuwachagua makandideti wake? Wakati mtu anafika ku bureau de vote, kama alishajua bureau ambamo atachagulia anayenda anajipresente kwa assesseur suppléant na assesseur suppléant ataverifie kama kweli huyu mutu anapashwa chagulia mwaile bureau de vote nje. Ule mwanyana kuwa ku mulango anaingia, ule anamworiente kwa assesseur numero 1. Assesseur numero 1 iko mbele yake na liste ya baelekteur bote ba mwaile bureau de vote na kama koko batu benye balituma kwa ile bureau benye benge banapasha kuvote par dérogation ikopia, na ile liste anatafuta jina ya électeur a partir ya carte yake, akaipata anakoshe na anaoriente électeur kwa presiden wa bureau de vote. Presiden wa bureau de vote anamuremetre bulletin de vote kwa kuona ni bulletin moya, lakini ni bulletin ine sababu tuko na elektion ine. President atamwekxplike machache namna gani atafanya vote yake Anangoya kidogo ba kandida president wa republike ba jiafiche ba kisha jiafiche, anaeza gusa na kidole au anaforme numero ya kandida wake kugusa mm. sura, sura ya kandida mm -hmm. Wakati anagusa sura kwa mwanzo buna kuwa budogo budogo, akisha gusa sura, sura inakuwa kabambi inakuwa yopeke ndiyo. An anagusa tena kumsa ile opsyo ya konfirme na anule inaonekana vile vile anaconfirme na kumwisho, anafika kuba conseiller ya ya commune. Wakati anamaliza maliza bakandida bote, ine choix zake ine zenye alifanya zinajipresente ku ekran na dispositif elektronique de vote ina imprime bulletin. Anaangalia kama ni vile, anagunja bulletin anaipeleka mu urne. Sana maliza kutia bulletin mu urne, anaenda kwa assesseur asaseri na mbele yake iko na liste de margement. Liste de margement ni kusema liste enye mutu atasigne yako, anasigne pembeni ya jina yake jinsi amevote, ni kusema kule bali pointe me uko atasigne, anasigne pembeni ya liste ya jina yake gisha amevote, na bana mu applique encre indelebile ku kidole ku onyesha gisha amevote ju ashende vote tena fasi nyingine, na anamurudishia carte de lecteur yake na namuonyesha mlango kwa kutoka nje. Voilà donc jinsi itapitika. Kwa mfano wazee benye uwezo wa kutumikisha ile dispositif electronique de vote ama machine a voter uh, namna gani watafanya ili waweze pia kuchagua makandidati wao? Kama mtu anajikuta ye peke hawezi kuvote. Sheria inasema anakuya na mtu mwenye atamsaidia kuvote. Ye peke ndio atakuya naye. Ni kusema haiko tu wazee, mtu anaweza kuwa ni mlemavu. Au haone na anaona, hataweza weza ye peke, anakuya na mutu. Lakini ule mutu inomba, anakuwa na kalite ya elekteur, sababu hawezi kuya na mineur, mwenye haya eneza miaka, mwenye hana kato. Nasema takusaidia, apana. Au polisie, mm, au militer, apana. Mutu ye peke, kama ni tate, anakuya na ule mutu mwenye tamusaidia kuvote, haiko mambre wa biro de vote, hapana, apana temwe, hapana observateur Mutu ye peke atakuya na ule mutu na namupresente kwa president, nasema presidant, miyeshi wezi weza kuvote peke yangu, mi nakuya na huyu mtu, ndio mwenye atanisaidia na presidan atamwotorize, lakini ule mutu, mutu iko tenu vile kusekre ya vote, akaenda eleza nasema tateshi alivote fulani ni makosa na tafungiwa. Metre Kambale Ngaire Mawa, nakumbusha kwamba weni muna memba wa ofisi ya seni, jimboni Kivu kaskazini, Asanti. Asanti. Radio Kapi, katika jiji la Beni kama sehemu ya uraia wa barabarani, polisi wa trafiki barabarani pamoja na Saint-Pierre walihimiza madereva kuhusu uendeshaji mzuri katika kipindi hiki cha sherehe, ili kuepuka ajali kwenye barabara za umma ambazo mara nyingi zinarekodiwa katika kipindi hiki cha likizo. Mene, amoe, mene, kama mutari, kwa wapa, meni, ka... Ni kupitia masemi hizi ndiyo polisi ya utaratibu ya usafirishaji barabarani pese waliwahimiza watembezaji kwa kuheshimu kanuni za barabara akielewa matatizo ambazo agongana nazo barabarani na zinazosababisha ajali nyingi mjini. Pacifique Mbusa asema kuridhika na uhamasishaji huo. Tunashukuru sana kwa ile sensibilisation na mobilisation yenye r inaweza kutuletea juu ya kweza kutuimiza, tuko ndani na periodi ya na yakababi analea kutuonesha i ua uvo namna kutumia pombe wakati mtu uko kuvola inakataziwa, tuko ndani na hata hata malgre huko ndani ya nani ya fete, mimi nakataziwa antuka kumwendeshaji pikipiki kuweza kukunya malofu wakati nyie iko kunani kwa kuvola vile, wanalea kutimiza juu ya kweza kusharje ile mamiziko bambika bambi, unabebawa mtu mona hapa nabakabia 3 persone 4 persone, antuka ile itaweza kuokazionia aksida nyetaweza kuleta madhara makubwa ndani ya kazi yetu kwake kiongozi wa shirika nchini ya ukingo barabarani CNPR, ni ya maana sana kwa watembezaji kuheshimu kanuni za barabara kwa kuepuka wala kupunguza idadi ya ajali na kukinga maisha wakaaji. Diedone Banga Gutu: kwa hii wakati tuko ndani ya periode ya mafestivite, populasio iko na sirkule sana juu ya kutafuta namna gani watafetewe. Nawasihi watembeze wakiheshimu kode de la rute, ama sheria ya barabara, na ndani ya zile sheria tulikamata tu pe in ambazo kwanza kwa huu muda wa heshimu sana. Ya kwanza, waepuke ulevi wakati wako wanatembeza. Ya pili, waepuke kutembeza eh, kwa vitese ya juu ama exceed vitesse. Wote watembeze kwa vitese ya chini, watembeze polepole kusudi pole. watu sawa wako wanavuka barabara, itawasaidia kuwaepusha na maajali na ya pili waepuke wakati wako wanatembeza, wakue wako pia wanakomunike kumatelefoni wako, wanakula wanakunywa. Ni wakati ambao inafaa kutembeza na akili timamu na kuangalia balabala bala mzuri na kuona watu wote ambao wako wanatembea. Na ya tatu wasibebe mizigo eh, ambayo inaweza kuwaletea maaksida. So, vile unakutanaka motare moya alishabeba watu wanalewa, karibu watu ine watu tatu watu tano na mizigo yulu yao. Hii inawaletea pia maajali mbalimbali, ndio tuko tunakataza ile mambo yote, kusudi periode yote ya fete meme odela ya maperiode fete, watu watembee vizuri ndani ya barabara bila kufanya ajali yoyote. Ifahamike kwamba shughuli hii ya uhamasishaji utadumu majuma mawili. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. La ziada sina, mwisho wa habari. Siku njema kwenu.