Oh, Kanisa Ka la trtinem communauté presbytérienne au Congo limeanzisha siku maalum za maombi ya amani na uchaguzi wa amani nchini Congo mjini Mbuji-Mayi huku Kasai Oriental tangu hii siku ya kwanza. Katika jiji la Kisangani bei ya mafuta ya gari imepanda kwa sababu ya uhaba wa bidhaa za petroli. Kitengo cha uchumi cha mkoa kinasema kuwa kina wasaka wa wauzaji wote potofu. Huko Ituri, hali ya usalama na kiuchumi imeimarika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miezi nne iliyopita katika miji kadhaa katika tarafa la Jugu iliyoathiriwa na uharakati wa makundi yenye silaha. Watu mashuhuri wa eneo hilo ndio waliashiria hii siku ya kwanza wakati wa misheni ya uhamasishaji juu ya kuishi pamoja. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili huko Kasai Oriental, ambako tunaanzia siku maalum za maombi ya amani. Uchaguzi na utangazaji wa amani wa matokeo ya muda na tume huru ya taifa ya uchaguzi zilianza hii siku ya kwanza huko Mbujimai. Siku hizi zinazoitwa mkutano mtakatifu zimeandaliwa na mwakilishi wa kisheria wa kanisa la 34eme Communaute Presbyterienne au Congo, kulingana na mchungaji Marcel Tiber Chibemba lengo ni kuamsha kiroho jumuiya zote za Kikristo na raiya kusali daima hadi tarehe moja Januari kwa ajili ya uokovu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa kifupi, katika mkesha wa uchaguzi, kamishna mkuu wa mkoa wa Kasai Silvano Kasongo anahakikishia kwamba hatua zote za usalama zinachukuliwa kwa ajili ya uendeshaji mzuri wa uchaguzi katika jimbo la Kasai. Anawaalika wananchi kupiga kura kwa utulivu. Huko Kivu Kusini, operesheni ya kupeleka vifaa vya uchaguzi iko katika siku yake ya pili, siku ya kwanza hii katika maeneo mia moja makumi mbili na sita ya kupigia kura katika wilaya ya uchaguzi ya Uvira, baada ya kukabidhiwa vifaa hivyo hii Jumapili kwa Bijombo katika nyanda za juu za usultani wa Bavira. Shughuli hiyo inaendelea siku ya kwanza hii kuelekea Kalundu na Makobola na hii siku ya pili katika sehemu ya Ruzizi na Lemera katika usultani wa Bafuliru. Mkuu wa tawi la SENI Uvira, Rodrigue Katanga Ngulwe, anawahimiza wapiga kura kuunga mkono mchakato huo na kupiga kura kwa wingi tarehe makumi mbili Disemba tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Fisto Ngoma. Niko nataka kuambia population basi kwenda mashaka, tuko naenda ku uchaguzi ile le 20 decembre. Antenne ya Uvira isha kwa na materiel yote yenye inahitajika kwa ma election na ilisha kwa deployer mo ma site kwenye kutakuwa ma bureau de vote. Tulisha maliza ku deployer in grande partie, na tuko naenda na deployer pole pole, na waza itafika ku ya election, kila site itakuwa deja na biombo yabo ya uchaguzi. Kwa hiyo nzito yenye watatumika ma bureau de vote bako mo ma formation kwa ma site de vote na tunaomba wa ndugu wote watushindikize watusekirize, ili tufike ile siku ya le 20 Desemba ku uchaguzi, bali tucheleweshe ile siku moja. Baliweza weza declare ville morte, ikatuma shia ya tukuendelesha bitu binye tulikuwa nafanya, juu tulikuwa ma formation ya ba membre ya compilation. Alors ile siku nikabambia bote babake kunyumba suite ya insécurité, juu mimi nilikuwa menacé, bali nipiga majio kwa niveau ya monument, nilikuwa natoka kubironi kunaenda ku Katika jiji la Kisangani, kupanda pikipiki au gari imekuwa shida. Sababu ni uhaba wa mafuta ya gari au bei ya juu kati ya wauzaji wadogo wadogo wa, wa, wa, wa bidhaa za petroli, ambao hata hivyo wana fursa ya kuhudumiwa wa kwanza katika vituo vya kuuza mafuta ya gari. Wakati hao wanauza kwa franga elfu tatu mia tisa makumi saba au franga elfu nne kwa lita moja ya petroli. Makadafi hao wanaiuza kwa franga elfu kumi za Kongo au hata zaidi. Kitengo cha uchumi cha mkoa kinasema kuwa kinafanya kazi na polisi wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama kuwasaka wauzaji wote potofu. Ripoti ya Jac Mkongole vya kesi vya, vya uendeshaji siyo moja kwa moja kabisa, lazima utumie siku nzima au ikiwa ni lazima lala huko ili kuipata siku inayofuata. Pikipiki na mamiliki wa mapipa wamepita kiasi kuunda funja fujo ambayo karibu haiwezekani kudhibiti. Uhaba wa mafuta unatokana na kuzorota kwa RN4. Wametambua wale wote wanaohusika katika sekta hii. Hili ndilo linalomsukuma dereva wa teksi huyu wa pikipiki kuomba serikali kuingilia kati. Hata hivyo, ubashiri wa bei ni mpango ulioratibiwa na wauzaji bidhaa kwa ushirikiano na wahuduma wa pompi kama ilivyoonyeshwa na mkuu wa kitengo cha uchumi wa mkoa Roger Mabame. Dereva wa pikipiki anatolewa lita moja kwa bei kwa elfu nne alafu watu wa bidon wanauzishiwa kwa elfu sita au saba na hao wanauzisha sasa ile lita moja kwa elfu kumi ya fran Kongolais, kama vile aliyehakikisha Uchunguzi unaendelea ili kupata mikono yao kwa wale wanaojihusisha na uvumi, anatangaza Roje Mabame, muji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Na uhaba wa mafuta ya gari huko Kisangani unaathiri mkoa wa Manyema, haswa mji wa Kindu ambao unapata vifaa vyake kutoka mji mkuu wa jimbo la Chopo. Tangu hii Jumapili, vituo vyote vya mafuta ya gari vya Kindu vimefungwa, bei ya lita kwenye kituo cha kuuza mafuta imepanda. Huko Kwilu, sauti nyingi zinapazwa kushutumu hali ya sasa ya barabara ya kitaifa nambari kumi na saba katika sehemu yake kati ya Mongata na mji wa Bandundu inayoelekea Bagata. Miongoni mwa sauti hizi kuna zile za Profesa Garisa Kata, Profesa Julien Tazi Tienabe na Mashuhuri Swata na wengine. Kwa mujibu wao, barabara hii yenye masilahi makubwa ya kiuchumi na kuunganisha mji wa Bandundu na Kinshasa iko katika hali ya juu sana ya uharibifu na kusababisha kutengwa kabisa kwa Bandundu. Wakitumia fursa ya kupita kwa Felix Antoine Chisekedi, mgombea urais wa jamhuri namba makumi mbili siku ya sita iliyopita katika jiji la Bandundu kupigania kampeni zake za uchaguzi, wananchi walimsihi barabara hii ipangwe lami ili ifunguke na kuinua maendeleo ya mji wa Bandundu. Tunawasikiliza mmoja baada ya mwingine kwenye kipaza sauti cha Igan Mboma Luzolo maneno yao yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Tunachotaka ni ujenzi wa barabara ya Bandundu Mongata, ambayo iko karibu na mioyo ya wakaji wote wa mji wa Bandundu pamoja na ile ya eneo la Bagata, kwa sababu ina mambo muhimu sana ya kiuchumi na pia inaruhusu uhamaji wa bure wa idadi ya watu kati ya jiji la Kinshasa na Bandundu. Ni matumaini yangu kuwa ili itafanyikwa. Unajua, lazima niwaambie kwa dhati kwamba maoni ya umma katika nchi yetu yanaendelea kusema kwamba mpumbafu anayejenga atakuwa mfalme wetu, kusema kwamba barabara ilo iko katika hali ngumu sana. Barabara hili haina jimbo kwa miaka mingi, barabara hili haikuwepo wakati ni juu yake, kwamba maendeleo na maisha ya mji wa Bandundu inategemea barabara hii. Inatumika kuhamisha bidhaa za kilimo na pia inatupa bidhaa za viwandani lakini kuna ugumu mkubwa, kwa sababu leo kuvuka barabara hii inakuwa shida. Nia yetu ni kuwa ni tatizo la barabara ya Bandundu Mongata, ambayo inafanya Bandundu kuwa na ardhi. Huko Ituri, hali ya usalama na kiuchumi imeimarika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miezi minne iliyopita katika miji kadhaa katika tarafa la Jugu iliyoathiriwa na uharakati wa makundi yenye silaha hivi ndivyo baadhi ya watu mashuhuri wa eneo hili walivyoashiria hii siku ya kwanza wakati wa misheni ya uhamasishaji juu ya kuishi pamoja walakini wanachukia wingi wa vizuizi vilivyowekwa na jeshi ambavyo vinapunguza mzunguko wa raia shughuli za kiuchumi na kibiashara zimeanza tena kama kawaida katika karibu maeneo yote yaliyo kando ya barabara za Iga Barier, jina Lopa, lakini pia Pimbo, Masumbuko, Largu, Blukwa hadi Lojo. Haya ni matokeo ya mazungumzo iliyoanzishwa na viongozi wa mkoa pamoja na watu mashuhuri wa eneo hilo kwa msaada wa MONUSCO kwa ajili ya kurejesha amani katika eneo hili, vinaonyesha vyanzo vya ndani. Huko Goma, wahudumu wanaobeba mizigo kupakiza magari za chakula wameona shughuli zao zikipungua kwa kiasi kikubwa tangu barabara zinazounganisha Goma na tarafa zimekuwa chache sana. Kulingana na wao, kabla ya vita walikuwa wanaweza kurudi na karibu kiasi cha franga elfu makumi nne za Congo kwa siku. Leo wanashindwa hata kukusanya hata franga elfu kumi na mbili za Congo kwa wiki. Kwa hiyo wanatumia siku kuongea bila kufanya chochote na hali ya maisha katika familia zao inakuwa ngumu. Rosali Zawadi alizungumza nao kwenye barabara ya kilometre temoin katika kata ya Mabanga Sud. Anatupa ripoti hii. Baba Bahati Ndianabu ana jamaa ya watoto kenda. Ni kupitia kazi yake ya kushusha mizigo ndani ya gari alikuwa akichunga jamaa hii tangu miaka kadhaa, ila sasa vita ilifika na kuzorotesha kazi yake. vere viti anze hmm. tukuwa natumika kata mujurunema tukuwa napakula ta gari tano mm. apre mu gari tano tunapata tuna kazi tunaishibia sasa depu viti anzii utakamata deni mara pili mara tatu watakuitikia. Basi na huyo ali marake siye, tulisha tulisha kuwa bakimbizi. Babombele ni bakimbizi itu nanyi mnakuwa bakimbizi, na mko kwenu tuko bakimbizi kwanza, tunashinda tabakimbizi. Owe bakimbizi bako unapokea mesie tukunashinda bakimbizi. Wababa wanaotoa mizigo ndani ya magari na hata wachuuzi wote wasubiri amani irejee ili maisha yao iboreshwe. Goma. Rozali Zawadi, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Siku njema kwenu.