Oh, copy. Kampeni ya uchaguzi inafungwa siku ya kwanza hii. Wagombea wanazunguka katika maeneo ambako walikuwa hawajafika bado. Huko Kivu Kusini, operesheni ya kupeleka vifaa vya uchaguzi inaendelea katika maeneo yaliyo mbali katika wilaya ya uchaguzi ya Uvira. Katika jiji la Kisangani bei ya mafuta ya gari imepanda kwa sababu ya uhaba wa bidhaa za petroli. Kitengo cha uchumi cha mkoa kinasema kuwa kina wasaka wauzaji wote potofu. Ha, mujambo na karibuni kwa wote. Kampeni za uchaguzi zinafungwa siku ya kwanza hii tarehe kumi na nane Disemba na saa sita usiku katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yaani siku moja kabla ya uchaguzi. Wakati huo huo, baadhi ya wagombea katika uchaguzi wa raisi hawakati tamaa na wanataka kufanya kila njia ili kuwashawishi washawishi wa Kongo. Kwanza kabisa, mgombea nambari makumi mbili Felix Chisekedi anamaliza kampeni yake kwa mkutano maarufu katika uwanja wa Sainte Therese wa Njili hapa Kinshasa. Kwa upande wake, Moise Katumbi mgombea namba 3 ambaye alikuwa anatarajiwa siku ya kwanza hii mjini Kananga baada ya hatua ya Lubumbashi hakwenda tena huko. Kwa upande wake, Martin Fayulu Madidi mgombea nambari makumi mbili na moja alifanya mkutano maarufu siku ya kwanza hii huko Loja katika jimbo la Sanguru kabla ya kwenda Kabinda katika jimbo la Lomami kufunga kampeni zake. Zaidi ya hayo mgombea nambari makumi mbili na nne Adolfe Muzitu naye alihutubia wakazi wa Lubumbashi siku ya kwanza hii kabla ya kuruka kuelekea Kikwit, ngome yake ya uchaguzi, ambako hata atapiga kura. Marie Jose Ifoku alituma timu yake kufanya kampeni ya ndani tunaarifiwa kutoka kwa vyanzo vilivyo karibu na mgombea nambari tisa mchungaji a Grengalasi. Nambari kumi na sita alizungumza Jumapili na wakazi wa Njili kuhusu mgombea nambari kumi na tano katika mawasiliano yaliyofanywa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa. Daktari Denis Mukwege anasema anashikilia ugombea wake wa kutumia chao chake cha tuzo ya amani ya Nobel kwa amani kamili nchini Kongo. Mtandao wa kueneza haki za wanawake RVDF unatoa wito kwa raia kupiga kura kwa wingi kwa wagombea wanawake katika ngazi zote za uchaguzi huu wa tarehe makumi mbili Disemba. Katika tangazo iliyotolewa siku ya kwanza hii kwa redio Kapi, muundo huu ulisema umesimamia wagombea wanawake wengi na kuthibitisha kwamba wengi wao wana uwezo wa kuchangia maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kidemokrasi kwa kuwa katika taasisi za maamuzi. Tunamsikiliza Jean Claude Nsapo, mkurugenzi wa programu wa mtandao wa RVDF. Kwenye mikrofoni ya Grace Amzati, tunapenda kuomba wananchi waangalie kwa makini wagombea wanawake. Munajua hapa nchini kuna sheria ambayo inataka tutegemee hata asilimia makumi tatu ya wanawake katika uongozi wa jamhuri. Kwa bahati mbaya, kwa michakato miwili ya uchaguzi iliyopita, bado hatujafikia hilo. Tulifunza wanawake mia mbili kwa mwaka huu juu ya uongozi wa nchi, pia walifunzwa jinsi ya kugombea, na leo tumegundua kati yao wanawake wengi wenye uwezo na akili. Ndio maana tunapenda kuwaomba wananchi waangalie kwa makini kabisa wagombea hawa wa kike. Wapo wanawake wenye sifa nzuri, wenye maadili mema, wanaoweza kutumikia nchi. Ni kweli tunataka uchaguzi shirikishi, lakini katika ujumuishaji huu tutataka kuwe na wawakilishi wa raia, wanawake na wanaume. Tunaomba hasa wachaguzi wanawake wawachague wenzao wanawake. Siasa siyo ya wanaume tu. Tunapenda kesho tuone wanawake kwenye mabunge yetu kwenye mabaraza ya mitaa, kwa sababu wanawake na wanaume ndio wanaunda wananchi wa Kongo na nchi hii inaweza kuongozwa na wote wawili, ili tuweze kuelekea kwa maendeleo. Huko Chikapa, katika jimbo la Kasai, wagombea wanawake wana matatizo ya kufanya kampeni. Haya ni maoni yaliyotolewa na shirika lisilo la kiserikali la AFDDK, chama cha wanawake wenye nguvu kwa maendeleo ya Kasai. Mratibu wake Alfosin Bilonda anahusisha hali hiyo na ukosefu wa fedha. Hakuna wengi wao na wanafanya kampeni zao, lakini sio sana kabisa, kwa sababu wanawake hawataki kuwapigia kura wanawake wenzio, anaeleza Alfosin bilonda akiongeza kuwa wanawake wanadai wagombea wanawake wawape nguo na pesa, wakati wagombea hao wanawake wana nguvu kidogo ya kiuchumi. Mjini Kinshasa, vifaa vya uchaguzi vinatumwa katika maeneo ya kupigia kura, kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano wa seni Jean Baptiste Itipo ambaye aliripoti siku ya kwanza hii kwenye Radio Kapi. Utumaji huu ulianza wikendi hii hasa katika maeneo yenye ugumu wa kufikia na unaendelea siku ya kwanza hii na siku ya pili kote mjini. Jean Baptiste Itipo anasema kwamba Kinshasa haina shida sana kwa swala hilo, na hata siku moja kabla ya uchaguzi vifaa vinaweza kupelekwa mjini Kinshasa. Na kwa ujumla huko Kivu Kusini, operesheni ya kupeleka vifaa vya uchaguzi iko katika siku yake ya pili siku ya kwanza hii katika maeneo mia moja makumi mbili na sita ya kupigia kura katika wilaya ya uchaguzi ya Uvira, baada ya kukabidhiwa vifaa hivyo hii Jumapili kwa Bijombo katika nyanda za juu za usultani wa Bavira. Shughuli hiyo inaendelea siku ya kwanza hii kuelekea Kalundu na Makobola, na hii siku ya pili katika sehemu ya Ruzizi na Lemera katika usultani wa Bafuliru. Mkuu wa tawi la SENI Uvira, Rodrigue Katanga Ngulwe anawahimiza wapiga kura kuunga mkono mchakato huo na kupiga kura kwa wingi tarehe makumi mbili Disemba. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Fisto Ngoma. Niko nataka kuambia population basi kwe na mashaka tuko naenda ku uchaguzi ile le 20 decembre, antene ya Uvira isha kuwa na materiel yote yenye inahitajika ku maelection na, na ilishakuwa deploye mu masite kwenye kutakuwa ma bureau de vote, tulisha maliza ku deploye une grande partie na tuko naenda deploye polepole na waza itafika kuvey ya election kila site Kampeni ya uchaguzi ilionekana kuwa ya manufaa kwa makampuni mengi ya uchapishaji ya pahali. Wengi wamepokea maagizo zaidi kuliko hapo awali, na mara nyingi kwa idadi kubwa. Lakini wengine wanasema imekuwa baridi, kwani kampuni kubwa zimeondoa biashara nyingi kutoka kwao kwa kutoa bei za chini kidogo. Ripoti ya Merveille Assani na Marie France Mungindu. Filbert Balolagi kwa usomi. Kati ya kampuni zilizonufaika na kipindi hiki cha kampeni ya uchaguzi kuna Magic Touch iliyo ndani ya mtaa wa Limete hapa Kinshasa. Arnold Vanda akiwa mtumishi, huku afasiria kuwa walipata kazi nyingi, na upande wao walitumika kwa kufurahisha wateja waliowapatia kazi. Ameongeza kuwa kuna wakati walipitisha usiku wakitumika ili kufurahisha wateja wale, na hasa hivyo hawakuongeza bei. Tatizo ndogo walioipata ni ya umeme na ya wateja waliochelewa kwa kuwapatia kazi. Kwake yeye, walifanya iliyowezekana kwa kufurahisha watu wale. Upande wake Jansi Kimbangu, mkuu wa kampuni ndogo Kim Agensi SRL aonyesha kuwa kampeni haikutoa faida, kwani wagombea walinunua vyombo vya vichapisho wenyewe. Wagombea wengine walitamani kutumika na kampuni kubwa iliyoshusha bei, na ile haikuleta faida kwao. katika jiji la Kisangani, kupanda pikipiki au gari imekuwa shida. Sababu ni uhaba wa mafuta ya gari au bei ya juu kati ya wauzaji wadogo wadogo wa, wa, wa, wa bidhaa za petroli ambao hata hivyo wana fursa ya kuhudumiwa wa kwanza katika vituo vya kuuza mafuta ya gari, wakati hao wanauza kwa franga 3397 au franga 4000 kwa lita moja ya petroli. Makadafi hao wanaiuza kwa franga elfu kumi za Kongo au hata zaidi. Kitengo cha uchumi cha mkoa kinasema kuwa kinafanya kazi na polisi wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama kuwasaka wauzaji wote potofu. Mukongole vya kesi vya uendeshaji siyo moja kwa moja kabisa, lazima utumie siku nzima au ikiwa ni lazima lala huko ili kuipata siku inayofuata. Pikipiki na mamiliki wa mapipa wamepita kiasi kuunda funja fujo ambayo karibu haiwezekani kudhibiti. Uhaba wa mafuta unatokana na kuzorota kwa RN4. Wametambua wale wote wanaohusika katika sekta hii. Hili ndilo linanomsukuma no dereva wa teksi huyu wa pikipiki kuomba serikali kuingilia kati. Hata hivyo, ubashiri wa bei ni mpango ulioratibiwa na wauzaji bidhaa kwa ushirikiano na wahuduma wa pompi kama ilivyoonyeshwa na mkuu wa kitengo cha uchumi wa mkoa Roger Mabame. Dereva wa pikipiki anatolewa lita moja kwa bei kwa elfu nne, alafu watu wa bidon wanauzishiwa kwa elfu sita au saba na hao wanauzisha sasa ile lita moja kwa elfu kumi ya franc congolais, kama vile aliyehakikisha uchunguzi unaendelea ili kupata mikono yao kwa wale wanaojihusisha na uvumi, anatangaza Roje Mabame, muji Kisangani. Jake Mkonkole, Redio Okapi. Na uhaba wa mafuta ya gari huko Kisangani unaathiri mkoa wa Manyema, haswa mji wa Kindu ambao unapata vifaa vyake kutoka mji mkuu wa jimbo la Chopo. Tangu hii Jumapili, vituo vyote vya mafuta ya gari vya Kindu vimefungwa. Bei ya lita kwenye kituo cha kuuza mafuta imepanda Wasikilizaji wapenzi, karibuni kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii, inaletwa na Ezekiel Muzalia Radio Kapi, dosi en Swahili. Jimboni Kivu Kaskazini ni wazee karibuni mia moja wanaume na wanawake ndiyo waliandamana siku ya tano mjini Beni wakiwa katika muungano wa wazee wenye kushikamana huko Beni. Hawa walitembea barabarani kutokea mahali pao kwenye mtaa wa Mlekera hadi kwenye ikulu ya meya wa muji, ambapo walitoa kibarua wa chao cha malalamiko. Wanaomba huduma kwa wakuu viongozi, na kuwapunguzia malipo ya kodi na ushuru kwa wale wanaoandaa biashara ndogondogo. Alikuwepo. Fuateni ripoti anayotutolea: Ni sherehe inayotaswira mbili ikiwa ya furaha kwa kupata neema ya kuwa mzee, lakini pia uchungu ya kutokujukumiwa vema na serikali, hasa wanamemba wa moja wa jamii alisema bika tungu manote, wazee kama wameandamana ni kuonyesha siku kuu yao ya wazee ulimwenguni popote. Leo ilikuwa selebration na wanafurahi, kwani kukuwa mzee siyo ziaka hiko kitu kia muhimu sana, inaomba kukifurahia katika sosiete. Tunaweza sema kama wazee wanazaraulika, ni juu huku kwetu hatuyakuwa na ile nguvu ya kuweza kuhudumia wazee kabisa kama kawaida, lakini tunaita jamaa zote zinao kuwa na wazee tusikwe naweza kuzaraulisha wazee wetu. Maisha ya wazee kuna mara ni ya kuonelewa na kutupiliwa, ingalao kazi dufu ambao waliochapa kwa siku zinazopita katika jamii na serikali. Ndivyo alisema Toma Muindo Mkeveri hapa Beni. Maisha ya wazee inakuwa ndani ya shida kwa sababu wazee walikuwa na mashamba yao, lakini kwa sababu ya fujo na migogoro ya kuua watu hawawezi kufika hata ya shambani mwao, wanabaki hapa nyumbani. Tunapenda serikali iheshimie wazee, ni watu walitumika, hata ni wao waliwasomesha wale wanaokuwa ndani ya serikali, lakini wakisha kuwasomesha, wanaona wazee wa vitu bure. Na kitu ingine kama muzee iko na kashamba yake hakuya kuwa mutu anaomba, anasema hana parcele, munaenda kukapasulapasula, munakamata shamba ya mzee. Sasa muzee atakulisha wajukuu yake na nini? Hata hivyo serikali abidi tu kukazia katika mipangilio zake na kuwakumbuka wazee, alisema Bertin Kaindo, katibu mtendaji wa kongamano la wazee wenye busara mjini Beni. Sasa ile ni tunasema ni responsibility ya viongozi wa serikali wamefanya nous avons de très bonnes lois gishi wanasemaka, lakini applicabilite yake ndio nafanya defo. Kama tunaleta lalamiko kwa hivi, mtoto anakuomba kitu kwa nyumbani, angalia uchunguza, au mulage na umuletee. Amuimbashi moya wa dunia wa kinchasa aliimba kosa mwana mke, masolo ya mukili kokosa yenza la te, kati ya nyimbo ya ofela ya bwana Okay, ifahamike kwamba andamano hili lilipangwa kwa sherehe ya 75 ya kumbukumbu la kutamkwa kwa haki za binadamu Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari aksandi kwa kutufuata.