Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mji wa Mushaki katika mtaa wa Masisi unachukuliwa na waasi wa M23 baada ya mapigano makali asubuhi ya siku ya nne kati ya waasi hawa na wanajeshi wa FRDC. Katika taarifa hii ya habari tutazungumzia pia kampeni za uchaguzi za wagombea raisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tume ya uchaguzi CENI inaendelea na operesheni ya kutoa vyeti vya kuruhusu mashahidi kutoka vyama vya siasa, makundi pamoja na wagombea huru kufanya kazi siku ya uchaguzi. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Ukapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mji wa Mushaki katika mtaa wa Masisi unachukuliwa na waasi wa M23 kulingana na duru kadhaa. Hii ni baada ya mapigano makali asubuhi ya, ya siku ya ine hii kuwapinga waasi hawa kwa wanajeshi wa FRDC. Duru zetu zinathibitisha kwamba ingawa jeshi limeondoka Mushaki, hata hivyo linashikilia misimamo yake katika vilima vilivyo karibu. Raia wengi wamekimbia eneo hili. Bernarde Nyangi kwa maelezo. Nikiisha muda wa karibuni masaa saba za mapambano makali ndiyo waasi wa M23 walidhibiti mlima wa antene ya mushaki kilomita 2 na kitongoji cha jiji. Ripoti muhimu za ripoti duru kadhaa hizo zinadokeza kwamba jeshi la taifa likiepuka kuwe maafa zaidi ya raia kijijini humo, waliondoka na kuelekea milima za kandokando. Msemaji waliwali asiyethibitisha taarifa ya kwamba mushaki yadhibitiwa na waasi unena kwamba angalau waasi walipenyeza wapelelezi wao kijijini humo, kiisha kuiteka mlima iyo ya kando. Luteni Kanali Giomenjike uomba kwa raia kuwa tulivu huko, akitangaza kwamba jeshi la jitaidi ili kuchukua mbinu zote muhimu za kusaka waasi na kuwafyiga maeneo yale bila kuzua taharuki kwa raia wa mali. Ikumbuke kwamba nitokea saa munane za usiku Ndipo mapambano makali yalianza upya iy Alamisi, kandokando ya Mushaki uko waasi wa 23 wakishambulia kijiji kile kwa manjia mbili hadi jioni leo hali ya baki yenye utata maeneo yale Goma bernardin ya tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, siku moja kabla ya kumalizika kwa muda wa kazi ya kikosi cha EAC kilichotumwa katika eneo la Masisi na Ruchuru. Vikosi vingi vinavyounda kikosi hiki tayari vimejiondoa, isipokuwa kikosi cha Uganda ambacho bado kinaonekana Ruchuru. Hata hivyo, hadi sasa hakuna tangazo rasmi kutoka kwa EAC au serikali ya Kongo ambayo yamefanywa, ingawa muda wa kikosi hicho utaisha siku ya tano hii. Hata hivyo, tunajulishwa kwamba wakuu wa majeshi wanachama wa wa EAC walikutana siku ya tatu huko Arusha nchini Tanzania kwa kuzungumzia swala hili. Kuhusu hali ya usalama kaskazini mwa nchi, mkuu wa MONISCO Bintukeita anasema ana wasiwasi kuhusu mapigano mashariki mwa nchi. Ninatoa wito kwa pande zote katika mzozo huo kupunguza mivutano na M23 kuacha mara moja vurugu. MONISCO iko pamoja na FRDC na itafanya kila kitu ili kuhakikisha usalama wa raia, alisema Bintukeita kwenye mtandao wake wa X na huko Ituri, miili sita mipya iligunduliwa siku ya tatu na askari wa FRDC waliokuwa kwenye doria za kivita karibu na kijiji cha Mayuano katika usultani wa Babila Babombi, karibu kilomita makumi tatu na mji wa Mambasa kwenye barabara ya Makeke, kulingana na jumuiya mpya ya kiraia nchini Congo. Wahasiriwa ni wakulima waliouawa siku ya Mungu na siku ya kwanza na waasi wa ADF katika mashamba yao. Hii inaleta vifo vinane katika eneo hili kwa muda wa siku nne. Muundo huu wa raia unasema umeonya viongozi wa kijeshi mara kadhaa juu ya uwepo wa ADF wanaotangatanga katika eneo hilo bila mafanikio. Kamanda wa kikosi cha FRDC katika eneo hilo Jenerali Mugisa Muleke anasema kuwa wanajeshi wanawafuata wa kabisa maadui hapa mjini Kinshasa, wafungwa makumi tano na watatu kutoka gereza kuu la Makala walihamishwa siku ya nne hii hadi kambi ya Luzumu iliyoko jimboni Congo Central. Lengo kwa mujibu wa viongozi ya magereza ni kuhamisha wafungwa ya pata mia nne ili kutatua shida ya msongamano wa gereza hili mwiki mbili. Uhamisho huu unafanyika baada ya kutangazwa kwa ripoti ya shirika lisilo la kiserikali ya kutetea haki za binadamu Fondation Bill Clinton pour la Paix ambayo inaonyesha hali mbaya katika magereza inayoambatana na visa vya vifo. Kwa hiyo wito unatolewa kwa viongozi wa mahakama na kisiasa kutatua tatizo la msongamano wa wafungwa na taratibu za kisheria zinazoendeshwa polepole. Luzumu pamoja na jengo lake jipya lililojengwa na kitengo cha ulinzi na usaidizi wa haki cha Monisco bado ni gereza pekee linalofaa inchini Kongo. Nam, kuhusu uchaguzi wa raisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tuwajulishe kwamba wagombea Moize Katumbi Chapwe namba tatu pamoja na mchungaji Abrahamu Galasi namba kumi na sita waliendesha kampeni zao za uchaguzi katika eneo la Bandundu kubwa siku ya tatu, walifika Kikwiti, jiji la pili katika jimbo la Kwilu. Kwa ngambo nyingine, Martin Fayulu Madidi namba makumi mbili na moja aliomba wakaaji wa Mbandaka kumchagua kwa wingi na mgombea wa namba makumi mbili Felix Antoine Chisekedi Chilombo alifika siku ya ine huko Kamina katika jimbo la Olomami ambapo alihutubia watu waliokuja kumsikiliza. Felix Chisekedi alifasiria mafanikio mbalimbali yaliyofanywa ku mamlaka yake ya kwanza. Aliomba mamlaka ya pili ili kuendelea na maendeleo ya inchi. Tujielekeze jimboni Kivu ya Kusini, hasa katika mtaa wa Kale huko ambako ofisi ya kuandaa uchaguzi SENI ilifika siku ya tatu mjini Bunyakiri ili kuacha vifaa vya uchaguzi. Kutokana na hali mbaya ya barabara, usafiri wa vifaa uliwezekana kutokana na usaidizi wa MONISCO. Taarifa ya Rachel Kesembangu yatolewa na Hortense Zabona. Zaidi ya Bunyakiri, SENI inafaidika na msaada wa MONUSCO kwa ajili ya kupelekwa kwa vifaa katika maeneo mengine kumi na mawili katika Kivu ya Kusini, miongoni mwao Numbi, Kamituga, Lugushwa, Minembwe, Shabunda, Senta, Penekusu na kadhalika. Katibu mtendaji wa SENI Pius Bikungu anaeleza. Monisco ni wafadhili wetu tangu zamani, wanasaidia seni kila mara kwa makazi kuhusu logistique, na ni hivi materiel ilifika Funyakiri na ile materiele kunakuwa ile yote ambayo itatumika katika bureau de vote kwa ngambo yake, shirika la raia la Buloho hapo Pabunyakiri. Kupelekwa kwa vifaa hivyo inakuwa jibu kwa wasiwasi ya baadhi ya wakaaji ambao walikuwa wakitilia mashaka kufanyika kwa uchaguzi. Mungu Iko Lwa Mungu Junior, kiongozi wa shirika la raia la Buloho Pabunyakiri: Sisi saa vile wakaaji wa Bunyakiri, hii materiele yenye tunaona kwa siku ya leo inatuonesha ya kwamba guvernema iko na volonte ya kufanya maelection siku yenye ilipangiwa, yani siku ya mbili ya mwezi wa kumi na mbili. Tujulishe ya kuwa kupelekwa kwa vifaa hivyo kutaendelea hii siku ya ine palulingu hapo tunapatikana Shabunda, na palugushwa mnamo Mwenga—Bukavu Hortense Bona Radio Kapi. Habari nyingine ni kwamba tume ya uchaguzi SENI inaendelea na operesheni ya kutoa vyeti vya kuruhusu mashahidi kutoka vyama vya siasa, makundi pamoja na wagombea huru kufanya kazi siku ya uchaguzi. Mahitaji ya kupata kibali cha mashahidi waangalizi, pamoja na waandishi wa habari kwa sasa yanakuwa mengi katika maofisi ya SENI jimboni. Umuhimu wa shahidi kwa ufuatiliaji wa uchaguzi ni kubwa. Shirika ya mashauriano ya kiraia ya Lualaba unatoa tahadhari kuhusu uchaguzi wa tarehe makumi mbili mwezi wa kumi na mbili katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa siku ya tatu, muundo huu wa raia unawaalika wakaaji wa Lwalaba kuchagua watu wanaofaa kwa maendeleo ya jimbo hilo. Wakati huo huo, unashutumu ujumbe fulani za kampeni za kiubaguzi. Tumsikilize Shadrak Mukade, mratibu wa shirika hilo ya kiraia ya Lwalaba, njiani mwa simu na Jangandu tunaelimisha waraia wetu kuwapigia kura watu wanaostahili, kuzingatia wasifu wa mgombea na uwezo wao wa kiakili. Kwa wale ambao wamekwisha kuongoza, lazima tuingie kwenye uongozaji wao ili kuona kama usimamizi wao ulikuwa wa kuridhisha. Tulilaani ukweli kwamba makanisa yanachukua mateka wao waaminifu ili kuwalazimisha mgombea kwa sababu alitoa michango kwa kanisa au kwa sababu alimtendea mchungaji Hapana, ni lazima tuwaachie waamini furaha ya uhuru wa kuchagua, uhuru wa mawazo na imani pia. Tulishutumu jumbe ambazo tunakutana nazo kwenye utuba na pia kwenye mabango yanayosema hapa ni mgombea huyu au hakuna. Hizi pia ni jumbe zenye ni ya moja ambayo lazima zilahaniwe. Tunasema tarehe makumi mbili Desemba ni lazima maraia wetu wapige kura kwa manufaa ili kuamua hatima ya nchi yetu na wafanyakazi wa serikali katika jimbo la Mai Ndombe hasa wale walio katika mji wa Inongo wametumika bila malipo kwa miezi miwili, ambao ni mwezi wa kumi na wa kumi na moja, kulingana na chama cha kupiganisha rushwa Likoko. Hali hii inatokana na kukosekana kwa benki kwenye mji Inongo, mji mkuu wa jimbo la Mai Ndombe. Mratibu wa chama hicho anaonyesha kuwa wale ambao wanahusika na malipo wamezuiwa kutokana na ukosefu wa ndege ambazo zimechukuliwa kwa ajili ya kampeni za uchaguzi. Bwana Fabrice Mangwele Enyanga, ambaye anaomba kwa niaba ya waathiriwa, anaongeza kuwa hali hii imesababisha shida kadhaa katika baadhi ya familia za wafanyakazi hao. Anaomba viongozi kutatua swala hili, yaani kufungua benki za biashara katika jimbo hilo, na ni mwisho wa habari aksanti.